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Nguvu ya Sala

Ninakusihi Wewe…kuifanya sala yangu moto ambao utateketeza 
kabisa tando ambazo zimenizuia kuufikia uzuri Wako, na mwanga 
ambao utaniongoza kwenye bahari ya Uwepo Wako. 
(Bahá’u’lláh, Sala na Tafakari za Bahá’u’lláh (Wilmette: Mdhamini wa Uchapishaji 
wa Kibahá’í, 2008), CLXXXIII)	 [1]

Kila neno ambalo hutoka kinywani mwa Mungu limejaaliwa nguvu 
kubwa mno kiasi kwamba linaweza kuingiza uhai mpya ndani ya kila 
mwili wa mwanadamu, kama mkiwa miongoni mwa wale ambao 
huelewa ukweli huu. 
(Bahá’u’lláh, Mateuzi kutoka Maandiko ya Bahá’u’lláh ((Wilmette: Mdhamini wa 
Uchapishaji wa Kibahá’í, 1983), LXXIV)	 [2] 
					      

Imba, Ewe mtumishi Wangu, aya za Mungu ambazo 
zimepokelewa nawe, kama ziimbwavyo na hao ambao wamemkaribia 
Yeye, ili utamu wa lahani yako uweze kuiwasha roho yako mwenyewe, 
na kuvutia mioyo ya watu wote. Yeyote aghaniye, katika faragha ya 
chumba chake, aya zilizofunuliwa na Mungu, malaika watawanyao wa 
Mwenyezi watatawanyia mbali kila manukato ya maneno yatamkwayo 
na mdomo wake, na watasababisha moyo wa kila mtu mnyoofu 
kupuma. Ingawa anaweza, hapo mwanzoni, asitambue matokeo yake, 
hata hivyo sifa ya neema ijaaliwayo kwake lazima papo hapo au 
baadaye ifanye kazi juu ya roho yake. Hivyo ndivyo siri za Ufunuo wa 
Mungu zilivyoamriwa kwa nguvu za Amri ya Yule Ambaye ni Chanzo 
cha uwezo na hekima.
(Bahá’u’lláh, Mateuzi kutoka  Maandiko ya Bahá’u’lláh, CXXXVI)	 [3] 
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Kama unatamani maisha ya milele, vuta pumzi ya manukato ya 
mbinguni; na kama unatafuta maisha yadumuyo milele, ishi chini ya 
kimbilio la Neno la Mungu.
(‘Abdu’l-Bahá, kutoka Waraka —uliotafsiriwa kutoka Kiajemi)	 [4]

Neno la Mungu linaweza kufananishwa na pepo nyanana zinazoleta 
uhai wa msimu wa machipuo matakatifu. Linapoghaniwa kwa lahani 
za kiroho, linaleta pumzi ya uhai na kujaalia wokovu wa kweli. 
Huleta bustani ya mawaridi kutoka katika udongo uliotakasika, na 
hupeperusha manukato yake yaliyojaa miski kote ulimwenguni. 
(‘Abdu’l-Bahá, kutoka Waraka —uliotafsiriwa kutoka Kiajemi)	 [5]  

Kama ungeghani yoyote kati ya sala zilizofunuliwa, na kutafuta 
msaada kutoka kwa Mungu wakati  uso wako ukiwa umegeuziwa 
Kwake, na kumuomba Yeye kwa ibada na ari, hitaji lako litajibiwa. 
(‘Abdu’l-Bahá, kutoka Waraka—uliotafsiriwa kutoka Kiajemi)     	 [6] 

... Yeye, Ambaye aliwakabidhi wao dhima kubwa kama hii kwa ajili ya 
ulimwengu, anangojea na kwa subira anawangojea wale wanaofanya 
kazi kwa bidii katika Shamba Lake Takatifu la Mizabibu kugeuzia 
mioyo yao katika ibada na unyenyekevu kwa Mwenyezi na kutafuta 
ule msaada na mwongozo ambao pekee unaweza kuwawezesha 
kutekeleza Mpango Wake Mtakatifu kwa ajili ya ulimwengu huu. 
(Kutoka barua ya 7 Januari 1923 iliyoandikwa na Shoghi Effendi kwa Jumuiya ya 
Kibahá’í ya Pasadena, California) 	 [7] 
 
Kama ukisoma matamshi ya Bahá’u’lláh na ‘Abdu’l-Bahá bila 
ubinafsi na kwa uangalifu na kuweka umakini juu yake, utagundua 
kweli ambazo zilikuwa hazijulikani kwako hapo awali na utapata 
umaizi juu ya matatizo ambayo yamewatatanisha manguli wa fikra wa 
ulimwengu. 
(Ambatisho lililoandikwa kwa mwandiko wa Shoghi Effendi, na kuambatanishwa 
kwenye barua ya 30 Januari 1925 iliyoandikwa kwa niaba yake kwenda kwa 
muumini binafsi)	 [8]                                                                                                                



3

Mlinzi angekutaka kwa hiyo, kusali na kumsihi Mwenyezi ili Aweze 
kukupa kipimo kikubwa zaidi cha neema Yake; ili kupitia hiyo nguvu 
zako za kiroho ziweze kuhuishwa na kwamba uweze kujazwa zaidi na 
ile roho ambayo haina budi ihuishwe, kudumishwa na kumuimarisha 
kila mfuasi mwaminifu na wa kweli wa Imani. 
(Kutoka barua ya 13 Machi 1934 iliyoandikwa kwa niaba ya Shoghi Effendi kwa 
muumini binafsi)	 [9] 

Yeye anataka tena kukuhakikishia kuwa ataomba kwenye Makaburi 
Matakatifu kwa ajili ya maendeleo yako ya kiroho kwenye Makaburi 
Matakatifu. Nguvu ya Mungu inaweza kubadilisha kabisa tabia 
zetu na kutufanya viumbe tofauti kabisa na tulivyokuwa mwanzoni. 
Kupitia sala na maombi, utiifu kwa sheria takatifu ambazo Bahá’u’lláh 
amezifunua, na huduma iongezekayo daima kwa Imani Yake, tunaweza 
kujibadilisha sisi wenyewe. 
(Kutoka barua ya 22 Novemba 1941 imeandikwa kwa niaba ya Shoghi Effendi kwa 
muumini binafsi)	 [10] 

Waumini, kama sote tujuavyo, lazima wajitahidi kuonesha mfano 
katika maisha yao binafsi na mwenendo ili wengine waweze kujisikia 
kuchochewa kukubali Imani ambayo hubadilisha tabia ya binadamu. 
Hata hivyo, kwa bahati mbaya, siyo kila mtu hufanikiwa kirahisi 
au kwa haraka kuishinda nafsi. Kile ambacho kila muumini, mpya 
au mkongwe, anatakiwa kutambua ni kwamba Hoja ina uwezo wa 
kiroho wa kutuumba upya kama tukifanya juhudi ya kuuacha uwezo 
huo utushawishi, na msaada mkubwa kabisa kuhusiana na suala hili 
ni sala. Lazima tumsihi Bahá’u’lláh atusaidie kuyashinda mapungufu 
yaliyomo katika tabia zetu wenyewe, na pia kutumia utashi wetu 
wenyewe katika kujidhibiti wenyewe. 
(Kutoka barua ya 27 Januari 1945 iliyoandikwa kwa niaba ya Shoghi Effendi kwa 
muumini binafsi)	 [11] 
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Yeye anapendekeza kwamba ninyi nyote mfanye mkutano maalum wa 
sala ili Mungu awatumie roho pokevu za kuzifundisha. Sala hufungua 
milango ambayo vinginevyo huonekana kama haiwezi kufunguka! 
(Kutoka barua ya 28 Juni 1945 iliyoandikwa kwa niaba ya Shoghi Effendi kwa 
muumini binafsi)	 [12]

Yeye anapendekeza kwamba kila siku umuombe Bahá’u’lláh ili 
akuwezeshe kukutana na roho pokevu kwa Ujumbe Wake. Nguvu ya 
sala ni kubwa sana, na huvutia mathibitisho Matakatifu. 
(Kutoka barua ya tarehe 30 Septemba 1951 iliyoandikwa kwa niaba ya Shoghi 
Effendi kwa muumini binafsi)	 [13] 

Nyota hizi Pacha za zama hizi angavu wametufundisha hivi: Sala ni 
maongezi ya lazima ya kiroho na Muumba wake, ya moja kwa moja 
bila kupitia kwa mtu wa kati. Ni chakula cha kiroho kinachodumisha 
uhai wa nafsi. Kama vile umande wa asubuhi, huleta upya moyoni na 
kuusafisha, ukiutakasa kutokana na miambatano ya nafsi ng’ang’anizi. 
Ni moto unaoteketezea mbali tando na mwanga ambao huongozea 
kwenye bahari ya muungano tena na Mwenyezi. Kwa mabawa yake 
roho hupaa juu katika mbingu za Mungu na kusogelea karibu zaidi 
na uhalisi mtakatifu. Juu ya ubora wake hutegemea ukuaji wa vipawa 
visivyo na kikomo vya roho na mvuto wa fadhila za Mungu, lakini 
urefushaji wa sala haufurahiwi. 
(Nyumba ya Haki ya Ulimwengu, kutoka barua ya 18 Desemba 2014 kwa Wabahá’í 
wa Irán)	 [14]
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Maongezi na Mungu

Mzighani aya za Mungu kila asubuhi na jioni. Yeyote ashindwaye 
kuzighani hajawa mwaminifu kwa Ahadi ya Mungu na Agano Lake, 
na yeyote azigeukiaye mbali aya hizi takatifu katika Siku hii ni 
miongoni mwa wale ambao kutoka milele yote wamemkengeukia 
Mungu. Muogopeni Mungu, Enyi watumishi Wangu, mmoja na wote. 
Msijivunie usomaji mwingi wa aya au vitendo lukuki vya uchamungu 
mvifanyavyo usiku na mchana; kwani kama mtu angesoma aya 
moja kwa furaha na wangavu ingekuwa bora zaidi kwake kuliko 
kusoma kiuchovu  uchovu Vitabu vyote Vitakatifu vya Mungu, 
Msaada Mashakani, Ajitoshelezaye Mwenyewe. Someni aya takatifu 
kwa namna ambayo haitawasababisha kuchoka na kunyong’onyea. 
Msizibebeshe roho zenu kile ambacho kitazichosha na kuwaelemea, 
bali kile ambacho kitazirahisishia na kuziinua, ili ziweze kupaa kwa 
mabawa ya aya Takatifu kuelekea Mahali pa Mapambazuko ya dalili 
Zake dhahiri; hii itawaleta karibu zaidi na Mungu, laiti mngelielewa. 
(Bahá’u’lláh, Kitáb-i-Aqdas, kifungu cha 149) 	 [15]

Safisha sikio langu, Ee Bwana wangu, ili niweze kuzisikia aya 
zilizoteremshwa Kwako, na angazia moyo wangu kwa mwangaza 
wa maarifa Yako, na legeza ulimi wangu ili uweze kukutaja Wewe na 
kuimba sifa Zako. Kwa uwezo Wako, Ee Mungu wangu! Roho yangu 
haijafungamana na yeyote kando Yako, na moyo wangu haumtafuti 
mwingine ila Nafsi Yako Wewe Mwenyewe. 
(Bahá’u’lláh, Sala na Tafakari za Bahá’u’lláh, LXXXIV) 	 [16] 

Jishughulishe mwenyewe katika ukumbusho wa Uzuri wa Yule 
Asiyezuilika mapema asubuhi, na tafuta maongezi Naye kwenye saa 
za alfajiri. Ewe ‘Alí! Kunikumbuka Mimi ni dawa iponyayo kwa roho 
na ni mwanga kwa mioyo ya watu. 
(Bahá’u’lláh, kutoka Waraka —uliotafsiriwa kutoka Kiajemi)	 [17] 
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Nakutolea shukrani, Ewe Ambaye umewasha moto Wako ndani ya 
roho yangu, na kuangazia mionzi ya nuru Yako katika moyo wangu, 
kwamba Wewe umewafundisha watumishi Wako jinsi ya kukutaja 
Wewe, na kufunua kwao njia ambazo kwazo wanaweza kukuomba 
Wewe, kupitia ulimi Wako mtakatifu kabisa na uliotukuka, na 
kauli Yako bora na yenye thamani kabisa. Bila ruhusa Yako, nani 
angethubutu kuelezea uwezo Wako na ukuu Wako; na isingekuwa kwa 
maagizo Yako, ni mtu gani angeweza kugundua njia za furaha Yako 
katika ufalme wa muumbo Wako? 
(Bahá’u’lláh, Sala na Tafakari za Bahá’u’lláh CLXXVI)	                                   [18] 
 
Ifanye sala yangu, Ee Bwana wangu, chemchemi ya maji ya uzima 
ambayo kwayo nitaishi kadiri utawala Wako udumuvyo, na kukutaje 
Wewe katika kila ulimwengu wa malimwengu Yako. 
(Bahá’u’lláh, Sala na Tafakari za Bahá’u’lláh, CLXXXIII)	 [19]

Ewe Mwana wa Nuru! Sahau yote ila Mimi na zungumza na roho 
Yangu. Hiki ndicho kiini cha amri Yangu, kwa hiyo igeukie. 
(Bahá’u’lláh, Maneno Yaliyofichwa, Kiarabu, na. 16)	 [20] 

Ee Mwana wa Utukufu! Uwe mwepesi katika njia ya utakatifu, na 
ingia katika mbingu ya mazungumzo Nami. Usafishe moyo wako kwa 
mkwatuo wa roho, na harakia kwenye baraza la Aliye Juu kabisa. 
(Bahá’u’lláh, Maneno Yaliyofichwa, Kiajemi , na. 8)  	 [21] 

Utukufu uwe Kwako, Wewe umetukuka juu ya maelezo ya yeyote ila 
Wewe Mwenyewe, kwa kuwa ni mbali zaidi ya dhana ya kibinadamu 
kukuza ipasavyo sifa Zako njema au kufahamu uhalisi wa Asili Yako 
ya ndani kabisa. Iwe mbali kutoka utukufu Wako kwamba viumbe 
Wako waweze kukuelezea Wewe au kwamba yeyote kando Yako 
Wewe Mwenyewe anaweza kukujua Wewe. Nimekujua Wewe, Ee 
Mungu wangu, kwa sababu Wewe Mwenyewe umejifanya ujulikane 
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kwangu, kwa kuwa kama usingejifunua Wewe Mwenyewe kwangu, 
nisingekujua Wewe. Nakuabudu Wewe kwa vile Wewe umeniita 
Kwako, kwa kuwa kama isingekuwa kwa miito Yako nisingekuabudu 
Wewe. 
(Báb, Mateuzi kutoka Maandiko ya Báb (Haifa: Makao Makuu ya Ulimwengu ya 
Kibahá’í, 1978), uk.  203) 	                                                                            [22] 

Kumbukumbu ya Mungu ni kama mvua na umande ambavyo huweka 
ubichi na neema juu ya maua na uoto, huvihuisha na kuvisababisha 
kupata manukato, harufu na mvuto mpya. “Nanyi mmeona ardhi 
iliyokauka na isiyozaa: lakini tuishushapo mvua juu yake, hutifuka na 
kuvimba, na huotesha kila aina ya mmea wenye kuvutia”1 Jitahidini, 
basi, kumsifu na kumtukuza Mungu usiku na mchana, ili muweze 
kupata ubichi na uzuri usiokuwa na mwisho. 
(‘Abdu’l-Bahá, kutoka Waraka —uliotafsiriwa kutoka Kiajemi)    	 [23]

Inampasa mtumishi kusali na kutafuta msaada kutoka kwa Mungu, 
na kuomba na kusihi msaada Wake. Hivyo ndivyo huwa daraja la 
utumishi, na Bwana ataamuru chochote kile Akipendacho, kulingana 
na hekima Yake kamili. 
(‘Abdu’l-Bahá, kutoka Waraka —umetafsiriwa kutoka Kiarabu) 	 [24] 

Sifa ziwe kwa Mungu, moyo wako unajishughulisha na kumbukumbu 
ya Mungu, roho yako inafurahia habari njema za Mungu na wewe 
umetekwa katika sala. Hali ya sala ndiyo bora kuliko zote, kwa kuwa 
hapo mtu anajishughulisha na Mungu. Kwani kwa hakika sala hujalia 
uhai, hususan zikifanywa katika faragha na kwa nyakati zingine, kama 
usiku wa manane, wakati ukiwa huru kutokana na shughuli za kila 
siku. 
(‘Abdu’l-Bahá, Mateuzi kutoka  Maandiko ya ‘Abdu’l-Bahá (Wilmette: Mdhamini 
wa Uchapishaji wa Kibahá’í, 2009), na. 172)	 [25] 

1 	 Qur’án 22:5	
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Lazima tujitahidi kuifikia ile hali kwa kutenganishwa na vitu vyote 
na kutoka watu wa ulimwengu na kwa kumgeukia Mungu pekee. 
Itachukua jitihada kidogo kwa mtu kuifikia hali hiyo, lakini sharti 
aifanyie kazi, ajibidiishe kuipata. 
Tunaweza kuifikia kwa kupunguza kuvifikiria na kuvijali vitu vya 
kimwili na kuvifikiria zaidi vya kiroho. Kadiri tunavyosogea mbali 
zaidi kutoka ile moja, ndivyo tunavyoikaribia ile nyingine. Chaguo ni 
letu.
 
Uoni wetu wa kiroho, uoni wetu wa ndani sharti ufunguliwe, ili 
kwamba tuweze kuona ishara na dalili za roho wa Mungu katika kila 
kitu. Kila kitu kinaweza kuakisi kwetu mwanga wa Roho. 
(Taarifa ya maneno ya ‘Abdu’l-Bahá kama yalivyonukuliwa katika J. E. Esslemont, 
Bahá’u’lláh na Wakati Mpya, toleo la 5. (Wilmette: Mdhamini wa Uchapishaji wa 
Kibahá’í, 1980), uk.  89)	 [26]

Jua wewe, kwa hakika, inamstahili yule mdhaifu kumuomba Yule 
Mwenye Nguvu, na inampasa mtafutaji wa fadhili kumsihi Yule 
Mkarimu Mtukufu. Pale mtu anapomuomba Bwana wake, kumgeukia 
Yeye na kutafuta fadhili kutoka Bahari Yake, maombi haya huleta 
mwangaza kwenye moyo wake, mwangaza kwa uoni wake, uhai kwa 
roho yake na utukuzaji kwa uwepo wake. 
(Taarifa ya maneno ya ‘Abdu’l-Bahá kama yalivyonukuliwa katika J. E. Esslemont, 
Bahá’u’lláh na Wakati Mpya, uk.  93) 	    [27] 
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Katika sala ya hali ya juu kabisa, watu husali tu kwa ajili ya upendo wa 
Mungu, siyo kwa sababu wanamuogopa Yeye au jehanam, au hutumaini 
kupata baraka au kuingia mbinguni.... Wakati mtu anapompenda mtu 
mwingine, haiwezekani kwake kutotaja jina la mpendwa wake. Jinsi 
gani ilivyo vigumu zaidi kutotaja Jina la Mungu wakati mtu amekwisha 
kumpenda Yeye .... mtu wa kiroho hapati furaha katika chochote kile 
isipokuwa katika kumbukumbu ya Mungu. 
(Taarifa ya maneno ya ‘Abdu’l-Bahá kama yalivyonukuliwa katika J. E. Esslemont, 
Bahá’u’lláh na Wakati Mpya, puk.  94–95)	    [28] 

Tunapomgeukia Mungu kwa moyo wetu wote na kulitaja Jina Lake, 
muunganiko wa kiroho unaanzishwa ambao kupitia kwake tunakuwa 
njia ya ushawishi mtakatifu. 
(Kutoka barua ya tarehe 19 Oktoba 1925 iliyoandikwa kwa niaba ya Shoghi Effendi 
kwa muumini binafsi) 	    [29] 
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Roho na Muundo wa Sala

Sala inayokubalika kabisa ni ile ifanywayo kwa hali ya kiroho kabisa 
na mng’ao; urefushwaji wake haujawahi na hautapata kupendwa na 
Mungu. Kadiri mtu ajitengavyo pamoja na usafi wa sala ndivyo sala 
hiyo ikubalikavyo zaidi mbele ya Mungu. 
(Báb, Mateuzi kutoka Maandiko ya Báb, uk.  78)  	 [30] 
 
Sababu kwa nini faragha imeamuliwa katika nyakati za ibada ni 
hii, kwamba uweze kuweka umakini wa hali ya juu kabisa kwa 
kumbukumbu ya Mungu, kwamba moyo wako wakati wote uweze 
kuhuishwa kwa Roho Wake, na usifungiwe nje kana kwamba kwa 
utando kutoka kwa Mpendwa wako Kabisa. Usiruhusu ulimi wako 
utamke sifa za Mungu bure wakati moyo wako hauendi sambamba na 
Kilele kilichotukuka cha Utukufu, na Nukta ya Shabaha ya maongezi. 
Hivyo, ikiwa utakuwepo katika Siku ya Ufufuko, kioo cha moyo 
wako kitaelekezwa kwa Yeye Ambaye ndiye Nyota ya Mchana ya 
Ukweli; na mara mwangaza Wake utakapong’aa ndipo utukufu Wake 
utakapoakisiwa katika moyo wako. Kwani Yeye ndiye Chanzo cha 
mema yote, na Kwake vitu vyote hurejea. Lakini Akijitokeza wakati 
umejizingatia mwenyewe, hili halitakufaa wewe, isipokuwa kama 
utataja Jina Lake kwa maneno ambayo Yeye ameyafunua. Kwa kuwa 
katika Ufunuo ujao, ni Yeye Ambaye ndiye Kumbukumbu ya Mungu, 
ambapo ibada unayofanya sasa imeagizwa na Nukta ya Bayán, wakati 
Yule Ambaye atang’aa kwa uzuri Siku ya Ufufuko ni Ufunuo wa uhalisi 
wa ndani uliomo ndani ya Nukta ya Bayán—Ufunuo wenye nguvu 
kubwa zaidi, nguvu kubwa isiyopimika, kuliko ule ulioutangulia. 
(Báb, Mateuzi kutoka Maandiko ya Báb, uk.  93–94) 	 [31] 
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Kwa zile ibada mbali na sala za faradhi, kama hizi zikighaniwa kwa 
pamoja na kwa lahani ya kufurahisha na kuvutia, hii ingekubalika 
kabisa. 
(‘Abdu’l-Bahá, kutoka  Waraka —uliotafsiriwa kutoka  Kiajemi ) 	 [32] 

Wepesi unaobainisha usemaji wa Sala za Kibahá’í, ziwe za Faradhi 
ama nyinginezo, lazima udumishwe. Ung’ang’anizi na kaida za kidini 
sharti ziepukwe kabisa. 
(Ambatisho lililoandikwa kwa mwandiko wa Shoghi Effendi, na kuambatanishwa 
kwenye barua ya 30 Januari 1925 iliyoandikwa kwa niaba yake kwenda kwa 
muumini binafsi)	 [33] 

‘Abdu’l-Bahá wakati mmoja alisema: “Mwenye kusali sharti afanye 
hivyo kwa roho iliyojitenga, nia nyenyekevu isiyo na masharti, akili 
iliyomakinika na ari ya kiroho…. Sala rasmi, zisemwazo bila jitihada 
binafsi ambazo hazigusi kiini cha moyo, hazifai.” 
(Kutoka barua ya 19 Oktoba 1925 iliyoandikwa kwa niaba ya Shoghi Effendi kwa 
muumini binafsi)	 [34] 

Kuhusu kughani Nyaraka katika Hekalu, Shoghi Effendi anawashajiisha 
marafiki kuhusiana na hili kuepukana na aina zote za ung’ang’anizi 
na ufananisho katika masuala ya ibada. Hakuna kipingamizi kusoma 
au kughani sala katika lugha za Mashariki, lakini pia hakuna ulazima 
kwa vyovyote vile wa kuchukua aina hiyo ya sala kwenye sehemu 
yoyote ya ibada katika ukumbi wa Hekalu. Haipaswi ama kuhitajika 
au kuzuiliwa. Jambo muhimu la kukumbuka daima ni kwamba tofauti 
na baadhi ya sala maalum za Faradhi, Bahá’u’lláh hakuweka maagizo 
yoyote maalum kwa ajili ya masuala ya ibada ikiwa ni katika Hekalu 
ama mahali penginepo. Kimsingi, sala ni maongezi kati ya mja na 
Mungu, na kwa hivyo hupita aina zozote za taratibu na kaida za kidini 
na taratibu. 
(Kutoka  barua ya 15 Juni 1935 iliyoandikwa kwa niaba ya Shoghi Effendi kwa mtu 
muumini binafsi)	 [35] 
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Sala za kila siku —tofauti na sala maalum za Faradhi kama “Namáz”2—
zinaweza kusomwa kwa mtindo au namna yoyote ile muumini 
anayochagua. Ufananisho katika sala kama hizo kwa hali yoyote ile 
usilazimishwe juu ya marafiki. Mwombaji sharti aachwe huru kabisa 
kusali anavyotaka yeye.
(Kutoka barua ya 6 Julai 1935 iliyoandikwa kwa niaba ya Shoghi Effendi kwa 
muumini binafsi) 	 [36] 

Kuhusu tajiriba zako za kiroho, Mlinzi amefurahia sana kushirikishwa. 
Hata hivyo, yeye angekushajiisha daima utumie na kusoma, katika 
muda wako wa kutafakari na ibada, maneno yaliyofunuliwa na 
Bahá’u’lláh na Bwana. 
(Kutoka barua ya 6 Desemba 1935 iliyondikwa kwa niaba ya Shoghi Effendi kwa 
muumini binafsi) 	              [37]

 
Mwabudu wa kweli, anapokuwa anasali, sharti ajitahidi kutomuomba 
sana Mungu  kutimiza matakwa na matamanio yake, lakini zaidi 
ayarekebishe haya na kuyafanya yaendane na Amri Takatifu. Ni 
kupitia mwenendo huo tu mtu anaweza kupata ile hisia ya amani ya 
ndani na kuridhika ambavyo nguvu ya sala pekee yaweza kumpatia. 
(Kutoka barua ya 26 Oktoba 1938 iliyoandikwa kwa niaba ya Shoghi Effendi kwa 
muumini binafsi) 	 [38] 

Yeye huona kwamba msisitizo zaidi unapaswa kuwekwa juu ya 
umuhimu na nguvu ya sala, ikiwemo matumizi ya Jina Kuu Kabisa, 
lakini usitiwe msisitizo wa kupindukia. Ni roho iliyomo katika maneno 
ambayo ndiyo muhimu hasa. 
(Kutoka barua ya 16 Machi 1946 iliyoandikwa kwa niaba ya Shoghi Effendi kwa 
muumini binafsi)	 [39]

 
2	 Neno la Kiajemi “Namáz” humaanisha Sala za Faradhi za kila siku.
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Sala za kila siku zinapaswa kusemwa kila moja na mtu pekee, kwa 
sauti au kimya kimya haileti tofauti yoyote. Hakuna sala ya jumuiya 
isipokuwa ile ya waliofariki. Tunasoma sala za kuponya na nyingine 
katika mikutano yetu, lakini sala ya kila siku ni faradhi ya mtu 
binafsi, kwa hiyo mtu mwingine kuisoma siyo kama kuisoma wewe 
mwenyewe. 
(Kutoka barua ya 31 Januari 1949 iliyoandikwa kwa niaba ya Shoghi Effendi kwa 
muumini binafsi) 	              [40] 

Nguvu zilizomo ndani ya sala zinadhihirika pale tu zinaposukumwa 
na upendo wa Mungu, mbali na hofu yoyote au upendeleo, na huru 
kutokana na majivuno na ushirikina. Inapaswa ielezewe kwa moyo 
mwaminifu na uliotakasika unaofaa kwa kutaamali na kutafakari ili 
kwamba uwezo wa kufikiri kimantiki uweze kuangaziwa kwa matokeo 
yake. Sala kama hizi zitapita juu zaidi ya mapungufu ya maneno na 
kwenda mbele zaidi ya sauti za kawaida. Utamu wa lahani zake lazima 
ufurahishe na kuuinua moyo, kuimarisha nguvu ipenyezayo ya Neno, 
ukibadilisha mielekeo ya kidunia kuwa sifa za mbinguni na kutia 
hamasa huduma isiyo na ubinafsi kwa wanadamu. 
(Nyumba ya Haki ya Ulimwengu, kutoka barua ya 18 Desemba 2014 kwa Wabahá’í 
wa Irán)	                         [41] 
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Dhima ya Tafakari

Tafakari juu ya kile ambacho Sisi tumekufunulia, ili uweze kugundua 
kusudi la Mungu, Bwana wako, na Bwana wa malimwengu yote. 
Katika maneno haya siri za Hekima Takatifu zimehifadhiwa. 
(Bahá’u’lláh, Mateuzi kutoka  Maandiko ya Bahá’u’lláh, LXXIX) 	 [42] 

Bahá’u’lláh husema kuna ishara (kutoka  kwa Mungu) katika kila 
jambo: ishara ya akili ni taamali na ishara ya taamali ni ukimya, kwa 
sababu haiwezekani kwa mtu kufanya mambo mawili kwa wakati 
mmoja—hawezi kuongea na kutafakari. 

Ni ukweli dhahiri kwamba wakati unapotafakari unaongea na roho yako 
mwenyewe. Katika hali hiyo ya akili unaiuliza maswali fulani roho 
yako na roho hujibu: mwangaza huchomoza na uhalisi unafunuliwa. 

Huwezi kutumia jina “mtu” kwa kiumbe yeyote asiye na uwezo huu 
wa tafakari; bila huo kiumbe hicho kingekuwa kama mnyama tu, chini 
zaidi kuliko wanyama.
 
Kupitia uwezo wa tafakari mtu hufikia uhai wa milele; kupitia humo 
yeye hupokea pumzi ya Roho Mtakatifu—majaliwa ya Roho hutolewa 
wakati wa tathmini na tafakari. 

Roho ya mwanadamu yenyewe hupata habari na huimarika wakati wa 
kutafakari; kupitia humo mambo ambayo mtu hakuyajua hufunuliwa 
mbele ya macho yake. Kupitia humo yeye hupokea upuzio Mtakatifu, 
kupitia humo yeye hupokea chakula cha mbinguni. 

Tafakari ni ufunguo kwa ajili ya kufungulia milango ya mafumbo. 
Katika hali ile mtu hujiweka katika hali ya kinadharia: katika hali ile 
hujitoa mwenyewe kutokana na vitu vyote vya nje; katika hali ile ya 
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unyenyekevu yeye huzamishwa katika bahari ya maisha ya kiroho na 
huweza kukunjua siri za ndani za vitu vyenyewe. Kuonesha mfano wa 
hili, mfikirie mtu kama aliyejaliwa aina mbili za uoni; wakati uwezo 
wa umaizi unapotumika uwezo wa uoni wa nje hauoni. 

Uwezo huu wa tafakari humkomboa mtu kutoka asili ya kinyama, 
huona uhalisi wa vitu, humwezesha mtu kuwasiliana na Mungu.
 
Uwezo huu huzaa sayansi na sanaa kutoka uwanda uliofichika. Kupitia 
uwezo wa kutafakari vumbuzi zinawezekana, mambo makubwa sana 
yanafanikishwa; kupitia humo serikali zinaweza kuendeshwa vizuri. 
Kupitia uwezo huu mtu anaingia katika Ufalme wenyewe wa Mungu.
 
Hata hivyo baadhi ya mawazo hayamfai mtu; ni kama mawimbi 
yanayosukasuka katika bahari bila matokeo. Lakini kama uwezo 
wa tafakari umenolewa na mwanga wa ndani na kuainishwa na sifa 
takatifu, matokeo yatathibitishwa.
 
Uwezo wa kutafakari unafanishwa na kioo; kama ukikiweka mbele ya 
vitu vya kidunia, kitaviakisi. Kwa hiyo, kama roho ya mwanadamu 
inataamali vitu vya kidunia yeye ataarifiwa juu ya vitu hivi.  

Lakini mkigeuzia kioo cha roho zenu kuelekea mbinguni, nyota za 
mbinguni na mionzi ya Jua la Uhalisi vitaakisiwa katika mioyo yenu, 
na sifa njema za Ufalme zitapatikana. 

Kwa hiyo, hebu tuuweke uwezo huu katika muelekeo sahihi—
tukiugeuza kuelekea Jua la mbinguni na siyo kwenye vitu vya 
kidunia—ili kwamba tuweze kugundua siri za Ufalme, na kuelewa 
istiari ya Biblia, na mafumbo ya roho.
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Tunaomba kwa hakika tuwe vioo vinavyoakisi uhalisia wa mbinguni, 
na tuweze kuwa wasafi sana kiasi cha kuweza kuakisi nyota za 
mbinguni. 
(‘Abdu’l-Bahá, Hekima ya Abdu’l-Baha: Mihadhara iliyotolewa na ‘Abdu’l-Bahá 
huko Paris mnamo mwaka 1911–1912 (Wilmette: Mdhamini wa Uchapishaji wa 
Kibahá’í, 2011), na. 54) 	 [43] 

... bila shaka Wabahá’í wanaweza na wanapaswa kutafakari juu ya 
maana ya Maandiko, na kujitahidi kupata maana yake kwa kiwango 
cha juu kabisa. Hapawezi kuwepo uwezekano wa pingamizi lolote 
kwa hili. Hata hivyo, vitu fulani fulani kwa jinsi ya asili yao, ni fumbo 
kwetu, angalau katika hatua tuliyoifikia hivi sasa ya ukuaji. 
(Kutoka barua ya 14 Januari 1942 iliyoandikwa kwa niaba ya Shoghi Effendi kwa 
muumini binafsi) 	                         [44]

Hakuna muundo maalum wa tafakari uliowekwa na ulioagizwa katika 
mafundisho, hakuna mpango kama huo kwa ajili ya ukuaji wa ndani 
zaidi. Marafiki wanashajiishwa—la, wanaagizwa—kusali, na vile vile 
wanapaswa kutafakari, lakini namna ya kutafakari imeachwa kwa 
uamuzi wa mtu binafsi.

…Uvuvio unaopokelewa kupitia tafakari ni wenye asili ambayo mtu 
hawezi kupima au kutambua. Mungu anaweza kuvuvia katika akili 
zetu vitu ambavyo hatukuwa na ujuzi navyo hapo awali, kama Yeye 
akipenda kufanya hivyo. 
(Kutoka barua ya 25 Januari 1943 iliyoandikwa kwa niaba ya Shoghi Effendi kwa 
muumini binafsi) 	 [45] 

Kupitia tafakari milango ya ujuzi wa kina na uvuvio inaweza 
kufunguliwa. Kiasili, ikiwa mtu atatafakari kama Mbahá’í, yeye 
ataunganishwa na Chanzo;  ikiwa mtu amwaminiye Mungu akitafakari, 
yeye anajiunganisha na nguvu za Rehema za Mungu; lakini hatuwezi 
kusema kwamba uvuvio wowote ambao mtu, asiyemjua Bahá’u’lláh, 
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au asiyemwamini Mungu, hupokea ni kutoka tu kwenye nafsi yake. 
Tafakari ni muhimu sana, na Mlinzi haoni sababu kwa nini marafiki 
wasifundishwe kutafakari, lakini wao lazima wajihadhari dhidi ya 
ushirikina au mawazo ya kipumbavu yanayoweza kujipenyeza humo. 
(Kutoka  barua ya 19 Novemba 1945 iliyoandikwa kwa niaba ya Shoghi Effendi kwa 
muumini binafsi) 	  [46] 
 
Yeye hufikiri ingekuwa jambo la busara zaidi  kwa Wabahá’í kutumia 
Tafakari zilizotolewa na Bahá’u’lláh, na siyo muundo wowote wa 
lazima wa tafakari unaopendekezwa na mtu mwingine; lakini waumini 
lazima waachwe huru katika tondoti hizi na kuruhusiwa  kuwa na 
maamuzi binafsi katika kutafuta daraja lao la kufanya maongezi na 
Mungu. 
(Kutoka barua ya 27 Januari 1952 iliyoandikwa kwa niaba ya Shoghi Effendi kwa 
muumini binafsi)	 [47] 
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Sala, Tafakari na Utendaji.

Basi jitahidini ili matendo yenu siku hadi siku yaweze kuwa sala nzuri. 
Mgeukieni Mungu, na daima tafuteni kufanya kile kilicho sahihi na 
bora. Watajirisheni masikini, wainueni walioanguka, wafarijini wenye 
huzuni, waleteeni uponyaji wagonjwa, wapeni moyo wenye hofu, 
waokoeni wakandamizwao, waleteeni matumaini wasio na tumaini, 
wahifadhini mafukara!
(‘Abdu’l-Bahá, Hekima ya `Abdu’l-Bahá, na. 26) 	 [48] 

Ewe Kijakazi wa Mungu! Ghani Maneno ya Mungu na, unapotafakari 
juu ya maana yake, yabadilishe kuwa matendo! Namuomba Mungu 
akusababishe kufikia daraja la juu katika Ufalme wa Uhai milele na 
milele.
(‘Abdu’l-Bahá, Nyaraka za `Abdu’l-Bahá, juzuu 1) (Chicago: Jamii ya Uchapishaji 
ya Kibahá’í, 1909), uk. 85)	 [49] 

Sala na tafakari ni vipengele muhimu sana katika kujiongezea elimu 
ya maisha ya kiroho ya mtu, lakini pamoja nazo pia lazima ziendane 
na matendo na mifano, kwa kuwa haya ni matokeo dhahiri ya zile za 
awali. Zote ni za muhimu.
(Kutoka barua ya 15 Mei 1944 iliyoandikwa kwa niaba ya Shoghi Effendi kwa 
muumini binafsi)	 [50] 

Bwana alisema uongozi ulikuwa  pale milango ilipofunguliwa baada 
ya jitihada zetu. Tunaweza kusali, kuomba kutenda mapenzi ya 
Mungu tu, kujitahidi zaidi, na halafu ikiwa tunaona kwamba mpango 
wetu haifanikiwi, tudhanie kwamba siyo mpango sahihi, angalau kwa 
wakati huo.
(Kutoka barua ya 29 Oktoba 1952 iliyoandikwa kwa niaba ya Shoghi Effendi kwa 
muumini binafsi)                                                                                                    [51] 

Wakati mtu anapokuwa Mbahá’í, kwa kweli, kile kinachotukia ni 
kwamba mbegu ya roho huanza kukua katika nafsi ya binadamu. 
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Mbegu hii inapaswa imwagiliwe kwa wingi wa maji ya Roho Mtakatifu. 
Zawadi hizi za roho hupatikana kupitia sala, tafakari,ujifunzaji wa 
Maneno Matakatifu na huduma kwa Hoja ya Mungu.  Ukweli wa 
jambo hili ni kwamba huduma katika Hoja ni kama jembe la plau 
linalotifua udongo wakati mbegu zinapandwa. Ni lazima kwamba 
udongo utifuliwe, ili kurutubishwa, na hivyo kusababisha ukuaji wa 
nguvu zaidi wa mbegu. Kwa namna ile ile, mabadiliko ya roho hutokea 
kupitia utifuaji wa udongo wa moyo, ili kwamba daima uwe uakisi wa 
Roho Mtakatifu. Kwa jinsi hii roho ya binadamu hukua na kuendelea 
kwa kuruka viunzi na vikwazo.
(Kutoka barua ya 6 Oktoba 1954 iliyoandikwa kwa niaba ya Shoghi Effendi kwa 
muumini binafsi)                                                                                                     [52]

Marafiki … wanapaswa kumgeukia Mungu kwa uongozi katika sala 
na tafakari, sharti wajifunze Mafundisho ya Imani kisha wainuke na 
kutenda. Sala na tafakari, na ujifunzaji, bila vitendo, havina thamani, 
na vitendo lazima viimarishwe na hizi zingine, ambazo huimarisha 
roho na kusitawisha fikra.
(Kutoka barua ya 30 Mei 1956 iliyoandikwa kwa niaba ya Shoghi Effendi kwa 
Mikono wa Hoja ya Mungu huko Asia)	 [53]
 
Mpendwa Mlinzi amesisitiza zaidi na zaidi tena, kwamba kwa 
kufundisha Imani ifaavyo, mtu sharti ajifunze kwa kina Neno Takatifu, 
afyonze maji yake yatiayo uzima, na kufurahia sana mafundisho yake 
matukufu. Kisha, sharti atafakari juu ya kile kinachowasilishwa na 
Neno, na akitafuta vina vyake vya kiroho, awali kusali kwa ajili ya 
uongozi na msaada.  Lakini, cha muhimu kabisa, baada ya kusali ni 
vitendo. Baada ya mtu kusali na kutafakari, lazima ainuke, akitegemea 
kikamilifu juu ya uongozi na uthibitisho wa Bahá’u’lláh, afundishe 
Imani Yake. Ustahimilifu katika vitendo ni lazima, kama ilivyo busara 
na ujasiri ni vya lazima kwa ufundishaji unaofaa. Mtu lazima atoe 
dhabihu vitu vyote kwa lengo hili kuu, na halafu ushindi utapatikana.
(Kutoka barua ya 30 Mei 1956 iliyoandikwa kwa niaba ya Shoghi Effendi kwa 
Mikono ya Hoja ya Mungu huko Marekani)	 [54]
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Ufundishaji ni chanzo cha Uthibitisho Mtakatifu. Haitoshi kusali kwa 
bidii kwa ajili ya uongozi, lakini sala hii lazima ifuatiwe na tafakari 
kama njia bora zaidi ya kitendo na kisha vitendo vyenyewe. Hata 
kama vitendo havitaleta matokeo ya haraka, au pengine siyo sahihi 
kwa ukamilifu, hiyo haileti tofauti kubwa, kwa sababu sala huweza 
kujibiwa tu kupitia vitendo na ikiwa vitendo vya mtu si sahihi, Mungu 
huweza kutumia njia hiyo hiyo kuonesha njia ambayo ni sahihi. Kwa 
hiyo wewe na wajumbe wengine wa Baraza la… lazima muinuke 
na kufundisha Hoja kwa bidii.  Utagundua kwamba utaongozwa na 
kuthibitishwa katika kazi hii.
(Kutoka barua ya 22 Agosti 1957 iliyoandikwa kwa niaba ya Shoghi Effendi kwa 
muumini binafsi)	  [55] 



21

Sala za Faradhi

Kuhusu kutaja kwako kwa Sala ya Faradhi: kwa ukweli, yeyote 
asomaye hii kwa uaminifu kamili atavutia viumbe vyote, na kuujalia 
ulimwengu wa uwepo uhai mpya. Mtumishi huyu humsihi Bwana wake 
kuwasaidia wapendwa Wake katika kile kitakachowaokoa kutokana 
na mabadiliko ya ulimwengu huu, mishughuliko yake, mifadhaiko 
yake, na giza lake, na kitawapamba kwa kile ambacho katika hali zote, 
kitawavuta Kwake.  Yeye, hakika, ni Mmiliki wa Vyote, Aliye Juu 
Kabisa3

(Bahá’u’lláh, kutoka waraka — Uliotafsiriwa kutoka Kiarabu na Kiajemi)	  [56]
                                                 
3Waraka huu ulifunuliwa katika sauti ya katibu wa Bahá’u’lláh, 
Mírzá Áqá Ján, aliyepewa jina Khádimu’lláh (Mtumishi wa Mungu). 
Kwa heshima, Wabahá’í, badala ya kumuandikia Bahá’u’lláh moja 
kwa moja, wangemwandikia Mírzá Áqá Ján. Jibu lingekuwa katika 
mfumo wa barua kutoka kwa Mírzá Áqá Ján  akinukuu maneno ya 
Bahá’u’lláh, lakini, kwa ukweli, maneno yake yote yalitamkwa na 
Bahá’u’lláh. Sehemu zote za Nyaraka kama hizo, hata zile ambazo 
zilionekana kana kwamba ni maneno ya Mírzá Áqá Ján mwenyewe, ni 
Maandiko Matakatifu yaliyofunuliwa na Bahá’u’lláh.

Sala za faradhi zinabidi kwa kadiri zinavyofaa kuleta unyenyekevu 
na utiifu kwenye kuelekeza uso wa mtu kwa Mungu na kuonesha 
unyenyekevu Kwake. Kupitia sala kama hii mwanadamu anakuwa na 
maongezi na Mungu, anatafuta kuwa karibu Naye, kuzungumza na 
Mpendwa wa Kweli wa moyo wake, na kufikia madaraja ya kiroho.
(‘Abdu’l-Bahá, kutoka Waraka — Uliotafsiriwa kutoka Kiajemi)	 [57]

3	
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Jua kwamba katika kila neno na mjongeo wa sala ya faradhi kuna 
vidokezo, mafumbo na hekima ambavyo mtu hawezi kufahamu maana 
zake, na barua na magombo hayawezi kubainisha.
(‘Abdu’l-Bahá, kutoka Waraka — Uliotafsiriwa kutoka Kiarabu) 	              [58]

Kuhusiana na swali ambalo umeombwa na Baraza la London 
kuliwasilisha kwa Mlinzi kuhusu ughani wa “Munájáts”:4 Ananitaka 
kwanza nielekeze fikra yako kwenye ukweli kwamba kuna tofauti 
ya kimsingi kati ya  “Namáz” na “Munáját”. Wakati lile la kwanza 
limeamuriwa mahsusi na Bahá’u’lláh, ni la faradhi na lazima, kufuatana 
na maagizo Yake dhahiri yaliyotolewa katika Aqdas, lighaniwe 
faraghani, ile nyingine siyo ya lazima wala hakuna njia iliyoagizwa 
kwa ughani wake.  Lakini  ingawa marafiki wameachwa huru kufuata 
mielekeo yao wanaposoma “Munáját” inabidi wawe waangalifu sana 
kwamba namna yoyote wanayofanya isipate kuwa tabia ng’ang’anivu, 
na hivyo kugeuka kuwa asasi.

Hili ni jambo ambalo marafiki daima wanapaswa kuzingatia, wasije 
wakakengeuka kutoka njia dhahiri iliyoelekezwa na Mafundisho.
(Kutoka barua ya 25 Oktoba 1934 iliyoandikwa kwa niaba ya Shoghi Effendi kwa 
muumini binafsi)	 [59]

… sala za faradhi kwa asili zake ni zenye ufanisi wa juu zaidi na 
zimejaliwa nguvu kubwa zaidi kuliko zile zisizo za faradhi, na kwa 
namna hiyo ni za muhimu.			 
(Kutoka barua ya 4 Januari 1936 iliyoandikwa kwa niaba ya Shoghi Effendi kwa 
muumini binafsi)	  [60] 

Maagizo yanayoambatana na sala hizi, kama vile kunawa mikono 
na uso, ya kusujudu na kuinua mikono, yameamriwa mahsusi na 
Bahá’u’lláh, na kwa hiyo yanapaswa kutekelezwa na waumimi 
kikamilifu na kwa kujiamini, na hususan na vijana wa Kibahá’í, ambao 
jukumu kuu la kuthibitisha ukweli na kuhifadhi uadilifu wa amri na 
sheria za Imani limewekwa mabegani mwao.  
4	 Neno la Kiajemi “Munáját” humaanisha sala.
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Sala za faradhi za kila siku ni tatu kwa idadi. Ile fupi zaidi ina aya moja 
ambayo inapaswa kughaniwa mara moja katika saa ishirini na nne ni 
saa za adhuhuri. Ile ya wastani, ambayo huanza na maneno, “Bwana 
ni shuhuda kwamba hakuna Mungu mwingine ila Yeye”, inapaswa 
kughaniwa mara tatu kwa siku, asubuhi, adhuhuri na jioni. Sala hii 
huambatana na vitendo fulani fulani vya kimwili na ishara. Sala 
ndefu, ambayo ni yenye utondoti kabisa kati ya zote tatu, inapaswa 
kughaniwa mara moja tu katika kila saa ishirini na nne wakati wowote 
ambao mtu hujisikia kufanya hivyo.
                                                  
Muumini yupo huru kabisa kuchagua mojawapo ya sala hizi tatu, lakini 
anawajibika kughani mojawapo, na kwa kufuatana na maelekezo 
yoyote maalum yanayoweza kuambatana nayo.
(Kutoka barua ya 10 Januari 1936 iliyoandikwa kwa niaba ya Shoghi Effendi kwa 
Baraza la Kiroho la Kitaifa la Marekani na Canada)	 [61] 

Umeuliza kuhusu kufanya sala za faradhi ndani ya Mashriqu’l-Adhkár. 
Ameniambia niwaandikie: “Sala ya faradhi haijakatazwa ndani ya 
Mashriqu’l-Adhkár, ila marafiki hawajazimishwa na wala hawatakiwi 
kuifanya katika Hekalu. Sala ya kwenye mikusanyiko inayosemwa 
na mtu mmoja na kuitikiwa na wote imekatazwa isipokuwa Sala kwa 
ajili ya Aliyefariki. Kuainisha mahali na kuamua masharti ya kughani 
sala za faradhi ndani ya Mashriqu’l-Adhkár ni masuala yameachwa 
kuamuliwa na Baraza la Kiroho la mji husika.
(Kutoka barua ya 30 Januari 1937 iliyoandikwa kwa niaba ya Shoghi Effendi kwa 
muumini binafsi)	 [62] 
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Mlinzi hususan hufurahia ukweli kwamba umekuwa mwaminifu 
kwa kufuata amri ya Bahá’u’lláh kuhusu kughani sala za kila siku za 
faradhi, na kwa hiyo umeonyesha mfano mzuri kwa vijana wenzako 
wa Kibahá’í. Sala hizi za kila siku zimejaliwa nguvu maalum ambayo 
wale tu wanaozighani mara kwa mara waweza kuzielewa vya kutosha. 
Kwa hiyo, marafiki sharti wafanye jitihada kuzitumia sala hizi kila 
siku, kwa vyovyote na kwa hali yao yoyote ya maisha.
(Kutoka barua ya 23 Februari 1939 iliyoandikwa kwa niaba ya Shoghi Effendi kwa 
muumini binafsi)	 [63] 

Kwa kurejea kwenye swali lako kuhusiana na sala tatu za faradhi 
za kila siku: mwabudu wa Kibahá’í halazimiki kughani zote tatu 
kila siku, bali anapaswa achague moja, na pia inambidi azingatie 
kikamilifu maagizo yoyote yaliyofunuliwa na Bahá’u’lláh kuhusiana 
na ughani wake, kama vile uinuaji wa mikono, matendo ya mkao wa 
mwili katika kuabudu, n.k. Wale ambao kwa sababu moja au nyingine, 
hasa kama hawana uwezo kimwili kufuata taratibu hizo kwa sababu 
ya maradhi au kasoro za kimwili, hawawezi kufuata maagizo haya 
ingekuwa vyema wachague ile sala fupi ambayo ni rahisi mno.   
(Kutoka barua ya 7 Desemba 1939 iliyoandikwa kwa niaba ya Shoghi Effendi kwa 
muumini binafsi)	 [64] 

Angekushauri kutumia tu Sala fupi ya Faradhi ya adhuhuri. Sala hii 
haina upigaji magoti na huhitaji tu kwamba anapoisema, muumini 
ageuze uso wake kuelekea `Akká ambako Bahá’u’lláh amezikwa.  Hii 
ni ishara ya kimwili ya uhalisia wa ndani, kama vile ambavyo mmea 
hujinyosha kuelekea mwanga wa jua—ambao kutoka kwake hupokea 
uhai na ukuaji—hivyo tunageuzia mioyo yetu kwa Mdhihirishaji wa 
Mungu, Bahá’u’lláh, tunaposali; na tunageuzia nyuso zetu, wakati 
wa sala hii fupi, kuelekea mahali ambapo vumbi Lake limelala katika 
dunia hii kama ishara ya kitendo cha ndani.
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Katika Imani Yake, Bahá’u’lláh amepunguza kaida zote za ibada na 
miundo ya kidini hadi kiwango cha chini kabisa. Miundo michache 
iliyopo—kama ile inayohusiana na sala mbili ndefu zaidi za faradhi 
za kila siku—ni ishara tu za mwelekeo wa ndani. Kuna hekima ndani 
yake, na baraka kubwa, lakini hatuwezi kujilazimisha wenyewe 
kuvielewa au kuvihisi vitu hivi, ndiyo maana Yeye alitupatia pia sala 
fupi sana na rahisi, kwa ajili ya wale ambao hawahisi haja ya kufanya 
vitendo vinavyoambatana na zile zingine mbili.
(Kutoka barua ya 24 Juni 1949 iliyoandikwa kwa niaba ya Shoghi Effendi kwa 
muumini binafsi)	 [65] 

Kwa mintarafu ya maswali yako kuhusiana na matumizi sahihi ya 
sala ndefu ya faradhi: Maandiko yote ya Imani yanaweza kusomwa na 
sharti yasomwe kwa ajili ya kupokea maelekezo na uvuvio wa marafiki. 
Hii hujumuisha sala mahsusi. Ikiwa muumini hana uwezo wa kimwili 
kutekeleza matendo ya mkao wa mwili ya ibada yanayoambatana na 
mojawapo ya sala, na bado anatamani kuisema kama sala ya faradhi, 
basi anaweza kufanya hivyo. Kwa kutokuwa na uwezo kimwili 
inamaanisha kukokuwa na uwezo wa kimwili kwelikweli ambao 
tabibu angeweza kuthibitisha kuwa ni halisi.  
(Kutoka barua ya tarehe 17 Februari 1955 iliyoandikwa kwa niaba ya Shoghi 
Effendi kwa Baraza la Kiroho la Mahali la Los Angeles, California)	 [66] 

Tumeazimia, kwa hiyo, kwamba inawapasa waumini wote kujizamisha 
katika uelewa wao wa baraka zinazojaliwa na sheria ambazo hulea 
moja kwa moja maisha ya kiibada ya mtu binafsi na, hivyo ya jumuiya. 
Mambo muhimu ya sheria hizi yanajulikana kwa Wabahá’í wote, 
lakini kupata umaizi mkubwa zaidi katika utambulikaji wake lazima 
ujumuishe vipengele vyote vitakatifu vya utekelezaji vilivyofunuliwa. 
Hizi ni sheria zinazohusiiana na sala ya faradhi, mfungo na ughani wa 
Jina Kuu Kabisa mara tisini na tano kila siku.
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Bahá’u’lláh husema: “Yeyote asiyefanya ama matendo mema au 
vitendo vya ibada ni kama mti usiozaa matunda, na kitendo kisichoacha 
alama. Yeyote anayehisi kipeo cha furaha takatifu cha ibada atakataa 
kubadilishana kitendo kama hicho au sifa yoyote ya Mungu kwa vyote 
viishivyo ulimwenguni. Mfungo na sala ya faradhi ni kama mabawa 
mawili kwa maisha ya binadamu. Amebarikiwa yule ambaye hupaa 
angani kwa msaada wake katika mbingu ya upendo wa Mungu, Bwana 
wa Malimwengu yote.”
(Nyumba ya Haki ya Ulimwengu, kutoka barua ya 28 Desemba 1999 kwa Wabahá’í 
wa Ulimwengu)	 [67] 
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Mwenendo wa Jumuiya wa Ki-ibada

Kusanyikeni pamoja kwa furaha kuu na urafiki na mughani aya 
zilizofunuliwa na Bwana Mwenye Rehema. Kwa kufanya hivyo 
milango ya ufahamu wa kweli itafunguliwa kwa uwepo wenu wa 
ndani, na kisha mtajisikia roho zenu zikijaliwa uthabiti na mioyo yenu 
ikijazwa na furaha angavu.
(Bahá’u’lláh, kutoka Waraka—Uliotafsiriwa kutoka Kiarabu)	 [68]

Umeuliza kuhusu mahali pa ibada na sababu  ya kuwepo kwazo. 
Hekima katika kuinua majengo kama haya ni kwamba katika muda 
uliopangwa, watu lazima wajue ni wakati wa kukutana, na wote sharti 
wakusanyike pamoja, na, kwa upatano wakiunganika mmoja kwa 
mwingine, wajishughulishe katika sala; kwa matokeo ya kwamba 
kutokana na kuja huku kwa pamoja, umoja na huba vitakua na 
kushamiri katika moyo wa binadamu.    
(‘Abdu’l-Bahá, Mateuzi kutoka Maandiko ya `Abdu’l-Bahá,  na. 58)	    [69]

Mungu asifiwe, ninyi wawili mmeonesha ukweli wa maneno yenu kwa 
vitendo, na mmejishindia mathibitisho ya Bwana Mungu. Kila siku 
inapopambazuka, ninyi mnawakusanya watoto wa Kibahá’í pamoja 
na kuwafundisha maongezi na sala. Hiki ni kitendo kinachostahili sifa 
kabisa, na huleta furaha kwa mioyo ya watoto: kwamba, ni lazima kila 
asubuhi, wageuzie nyuso zao kuelekea Ufalme na kumtaja Bwana na 
kulisifu Jina Lake, na kwa sauti tamu kabisa, kuimba na kughani.

Watoto hawa ni kama mimea michanga, na kwa kuwafundisha sala 
ni kama kuruhusu mvua inyeshe juu yao, ili waweze kukua wakiwa 
wororo na wabichi, na pepo nyanana za upendo wa Mungu ziweze 
kupeperuka juu yao, na kuwafanya watetemeke kwa furaha.  
(‘Abdu’l-Bahá, Mateuzi kutoka Maandiko ya `Abdu’l-Bahá,  na. 115)	    [70]
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Kwa kweli, sababu kuu ya maovu yanayoenea katika jamii ni ukosefu 
wa hali ya kiroho. Ustaarabu wa uyakinifu wa zama zetu umefyonza 
nguvu na matamanio ya binadamu, kiasi kwamba watu kwa jumla 
hawahisi tena ulazima wa kujinyanyua wenyewe juu ya kani na 
hali za maisha yao ya kiuyakinifu ya kila siku. Hakuna uhitaji wa 
kutosha kwa ajili ya vitu ambavyo tunapaswa kuviita vya kiroho ili 
kuvitofautisha na mahitaji na haja za uwepo wetu wa kimwili. Hali ya 
hatari ya kiulimwengu inayowasibu binadamu, kwa hiyo, kimsingi ni 
ya kiroho katika asili yao. Hali ya sasa, ikichukuliwa kwa jumla, ni ya 
kutoshika dini. Mtazamo wa binadamu juu ya maisha ni wa ovyo na 
kiyakinifu mno kumwezesha kujiinua mwenyewe kwenye falme za 
juu zaidi za roho.

Ni hali hii ya giza na ya kusikitisha mno, ambamo jamii imeangukia, 
ndiyo dini hutafuta kuiboresha na kuibadilisha. Kwa kuwa kiini cha 
imani ya kidini ni ile hisia ya siri ambayo huunganisha mtu na Mungu. 
Hali hii ya maongezi ya kiroho huweza kuletwa na kudumishwa kwa 
njia ya tafakuri na sala. Na hii ndiyo sababu kwa nini Bahá’u’lláh 
amesisitiza mno umuhimu wa ibada. Haitoshi kwa muumini kukubali 
na kufuata mafundisho tu. Anapaswa, vile vile, kupalilia hisia ya 
kiroho, ambayo anaweza kuipata hasa kupitia sala. Imani ya Kibahá’í, 
kama dini zingine takatifu, hivyo kimsingi ni ya kimafumbo katika 
mwenendo. Lengo lake kuu ni maendeleo ya mtu binafsi na jamii, 
kupitia upataji wa sifa za kiroho na uwezo. Ni roho ya mtu inayopaswa 
kulishwa kwanza. Na chakula hiki cha kiroho chaweza kutolewa na 
sala. Sheria na asasi, kama zilivyoonwa na Bahá’u’lláh, zinaweza 
kuwa za kufaa tu hasa wakati ambapo maisha yetu ya ndani ya kiroho 
yamekamilishwa na kubadilishwa. Vinginevyo dini itashuka hadhi na 
kuwa shirika tu, na kuwa kitu kilichokufa.

Waumini, hasa vijana, kwa hiyo wanapaswa kutambua kikamilifu 
umuhimu wa kusali. Kwa kuwa sala ni ya lazima kabisa kwa ajili ya 
maendeleo yao ya ndani ya kiroho, na hili, kama lilivyokwishaelezwa, 
ndiyo msingi wenyewe na kusudi la Dini ya Mungu.
(Kutoka barua ya 18 Desemba 1935 iliyoandikwa kwa niaba ya Shoghi Effendi kwa 
muumini binafsi)                                                                                                                                    [71] 
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… usitawi wa jumuiya, hasa kwenye ngazi ya mahali, huhitaji uboreshaji 
wa maana katika mifumo ya tabia…. Unahusisha ufanyaji wa ibada 
ya pamoja ya Mungu. Kwa hiyo, ni lazima kwa maisha ya kiroho ya 
jumuiya kwamba marafiki wafanye mikutano ya ibada ya mara kwa 
mara katika vituo vya Kibahá’í vya mahali, pale vinapopatikana, au 
penginepo, ikiwa ni pamoja na makazi ya waumini.
(Nyumba ya Haki ya Ulimwengu, Ujumbe wa Ridvan 1996 kwa Wabahá’í wa 
Ulimwengu)                                                                                                            [72]

Ukuaji wa kiroho unaosababishwa na ibada za mtu binafsi 
huimarishwa kwa ushirikiano wa upendo miongoni mwa marafiki 
kila mahali, kwa ibada kama jumuiya na kwa huduma kwa Imani na 
kwa wanadamu wenzake. Vipengele hivi vya kijumiya vya maisha ya 
uchaji vinahusiana na sheria ya Mashriqu’l-Adhkár ambayo hujitokeza 
katika Kitáb-i-Aqdas….. Ufanyaji wa mikutano ya ibada ya mara kwa 
mara iliyo wazi kwa wote na ushiriki wa jumuiya za Kibahá’í katika 
miradi ya huduma za hisani ni vielelezo vya kipengele hiki cha maisha 
ya Kibahá’í na hatua ya mbele zaidi katika utekelezaji wa Sheria ya 
Mungu.
(Nyumba ya Haki ya Ulimwengu, kutoka barua ya 28 Desemba 1999 kwa Wabahá’í 
wa Ulimwengu)	 [73] 

Maelfu juu ya maelfu, wanaokumbatia anuwai ya familia nzima ya 
binadamu, wanajishughulisha katika ujifunzaji wa kiutaratibu wa 
Neno la Uumbaji katika mazingira ambayo kwa mara moja ni ya dhati 
na yainuayo moyo. Wakati wakijitahidi kupitia mchakato wa utendaji, 
tafakari na ushauriano, kutumia umaizi uliopatikana, wanaona uwezo 
wao kuhudumia Hoja ukiinuka kwenye viwango vipya. Wakiitikia 
kwenye shauku ya ndani kabisa ya kila moyo kuongea na Muumba 
wake, wanatekeleza vitendo vya pamoja vya ibada katika mazingira 
anuwai, wakiungana na wengine katika sala, wakiamsha hisia za 
kiroho, na kuunda mfumo wa maisha unaotofautishwa kwa tabia yake 
ya ki-ibada.
(Nyumba ya Haki ya Ulimwengu, Ujumbe wa Ridvan 2008 kwa Wabahá’í wa 
Ulimwengu)                                                                                                            [74] 



30

Tumewataka Wabahá’í kuangalia katika juhudi zao za ujengaji 
jumuiya, uundaji wa mfumo mpya wa jinsi jamii inavyoweza kuwa… 
Ya lazima kwa mfumo huo ni mkutano wa ibada—kipengele cha 
kijumuiya cha maisha ya uchaji na kipimo cha dhana ya Mashriqu’l-
Adhkár—ambacho huwakilisha fursa ya ajabu kwa jumuiya yenu siyo 
tu kumwabudu Mwenyezi na kutafuta baraka Zake katika maisha yenu, 
bali pia kuwasogezea raia wenzenu nguvu za kiroho za sala, kurejesha 
kwa ajili yao usafi wa ibada, kuwasha katika mioyo yao imani katika 
mathibitisho ya Mungu, na kuimarisha ndani mwao, kisichopungufu 
kuliko kilichomo ndani mwenu, ari ya kulitumikia taifa na binadamu 
na kuonesha unyumbukaji katika njia ya haki.  

Marafiki wapendwa:  Mikusanyiko iliyotengwa maalum kwa ajili ya 
sala kote katika nchi yenu iliyobarikiwa, katika kila ujirani, mji, kijiji 
na kitongoji, na muongezeko wa kufikiwa kwa sala za Kibahá’í ambao 
wananchi wenzenu wananufaika inaiwezesha jumuiya yenu kuangaza 
mwanga wa umoja katika makutano ya binadamu, ikichangia kwenye 
jitihada za waumini wenzenu kote duniani. Basi, pandeni mbegu za 
Mashriqu’l-Adhkár za baadaye kwa manufaa ya wote, na washeni 
minara isiyohesabika ya mwanga dhidi ya giza la chuki na dhuluma.
(Nyumba ya Haki ya Ulimwengu, kutoka barua ya 18 Desemba 2014 kwa Wabahá’í 
wa Uajemi)	 [75]
 
Uendeaji kiutaratibu wa Mpango katika vipimo vyake vyote huleta 
uinukaji wa mfumo wa jitihada za pamoja zinazotofautishwa siyo 
tu kwa kujifunga kutoa huduma, lakini pia kwa mvuto wake kwa 
ibada. Uzidishwaji wa shughuli ambao utahitajika miaka mitano ijayo 
utasitawisha zaidi maisha ya ibada shirikishi inayofanywa na wale 
wafanyao kazi bega kwa bega katika klasta kote duniani. Mchakato 
huu wa usitawishaji tayari umepiga sana hatua: shuhudia, kwa mfano, 
jinsi gani mikusanyiko ya ibada imeingizwa katika kiini cha maisha 
ya jumuiya. Mikutano ya ibada ni fursa ambapo roho yoyote yaweza 
kuingia, kuvuta manukato ya mbinguni, kuonja utamu wa sala, 
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kutafakari juu ya Neno la Uumbaji, kuhamalishwa kwa mabawa ya 
roho, na kuzungumza na Yule Mpendwa.

Hisia za kirafiki na hoja ya pamoja huibuliwa, hususan katika 
mazungumzo yaliyoinuliwa ya kiroho ambayo kikawaida hutokeza 
katika nyakati kama hizo na kupitia humo “mji wa moyo wa binadamu” 
huweza kufunguliwa. Kwa kuitisha mkusanyiko wa ibada ambao 
huhusisha watu wazima na watoto wa usuli wowote ule hukaribishwa, 
moyo huamshwa mahali popote pale. Ukuaji wa mwenendo wa kiibada 
wa jumuiya pia una athari kwenye Karamu za Siku Kumi na Tisa na 
unaweza kuhisiwa katika nyakati zingine wakati marafiki wanapokuja 
pamoja. 
(Nyumba ya Haki ya Ulimwengu, kutoka barua ya 29 Desemba 2015 kwa Kongamano 
la Bodi za Washauri wa Bara)                                                                              [76]
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Mambo ya ziada ya kuzingatia

Sala na Uponyaji 
Wakati wa maombi yako kwa Mungu na kughani kwako, “Jina 
Lako ndilo kuponywa kwangu,” fikiria jinsi gani moyo wako 
unavyochangamshwa, roho yako inavyofurahishwa kwa moyo wa 
upendo wa Mungu, na akili yako inavyovutiwa kwenye Ufalme 
wa Mungu! Kwa mivuto hii uhodari na uwezo wa mwanadamu 
huongezeka. Wakati chombo kinapokuzwa maji huongezeka, na 
wakati kiu inapoongezeka fadhili za mawingu hukubaliana na kionjo 
cha mwanadamu. Hii ndiyo siri ya maombi na hekima ya kuelezea 
matakwa ya mtu. 
(Taarifa ya maneno ya ‘Abdu’l-Bahá kama yalivyonukuliwa katika J. E. Esslemont, 
Bahá’u’lláh na Wakati Mpya, uk.93)                                                                                         [77]

Ewe kijakazi wa Mungu! Sala hujaliwa kupitia Wadhihirishaji wa 
Mungu wa ulimwengu. Hata hivyo, pale ambapo matakwa ni kujipatia 
vitu vya kimwili, hata pale ambapo wazembe huhusika, ikiwa 
wanaomba, kwa unyenyekevu wakisihi msaada wa Mungu—hata sala 
yao huwa na athari…

Ewe kijakazi wa Mungu! Sala ambazo zilifunuliwa kwa ajili ya 
kuomba uponyaji hutumika kwa ajili ya uponyaji wa vyote; kimwili na 
kiroho. Zighani, basi, ili ziponye vyote roho na mwili. Ikiwa uponyaji 
ni sahihi kwa mgonjwa, kwa hakika utajaliwa; lakini kwa baadhi 
ya watu wanaoumwa, uponyaji ungekuwa tu chanzo cha masahibu 
mengine, na kwa hiyo hekima hairuhusu uthibitisho wa jibu kwa sala. 

Ewe kijakazi wa Mungu! Uwezo wa Roho Mtakatifu huponya yote, 
maradhi ya kimwili na ya kiroho.   
(‘Abdu’l-Bahá, Mateuzi kutoka Maandiko ya ‘Abdu’l-Bahá, na. 139)                        [78]
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Roho ina mvuto; sala ina athari ya kiroho. Kwa hiyo, tunasali, “Ee 
Mungu! Mponye mgonjwa huyu!” Huenda Mungu atajibu. Je, 
inajalisha nani anasali? Mungu atajibu sala ya kila mtumishi ikiwa sala 
hiyo ni ya dharura. Rehema Yake ni pana, haina mipaka. Yeye hujibu 
sala za watumishi Wake wote. Yeye hujibu sala ya mmea huu. Mmea 
huelekea kusali, ‘Ee Mungu! Niteremshie mvua!’ Mungu hujibu sala 
hiyo, na mmea hukua. Mungu atamjibu mtu yeyote.”   
(‘Abdu’l-Bahá, Tangazo la Amani ya Ulimwengu: Mazungumzo yaliyotolewa 
na ‘Abdu’l-Bahá wakati wa Ziara Yake huko Marekani na Canada mwaka 1912 
(Wilmette: Wakala wa Uchapishaji wa Kibahá’í, 2007), uk. 345)	 [79]

Hatimaye ni mapenzi ya Mungu yaliyokusudiwa kwetu ambayo 
yatathibitishwa, lakini tunahakikishiwa kwamba sala kwa ajili ya 
wagonjwa huleta matokeo yanayotakiwa na daima hujibiwa. Inaweza 
kuchukua muda, lakini tunapaswa tuwe na imani.   
(Kutoka barua ya 8 Novemba 1931 iliyoandikwa kwa niaba ya Shoghi Effendi kwa 
muumini binafsi)                                                                                                                            [80] 

Amefurahi kusikia sasa umepona kabisa na tena unajishughulisha 
katika kazi yako muhimu kwa Hoja. Walakini, usiipuuzie afya yako, 
bali ifikirie kuwa ni njia ambayo inakuwezesha kuhudumu. Huu—
mwili—ni kama farasi ambaye hubeba nafsi na roho, na kwa hiyo 
unapaswa utunzwe vyema ili uweze kufanya kazi yake! Kwa hakika 
unapaswa uilinde neva yako, na ujilazimishe kupata muda, na siyo 
tu kwa ajili ya sala na taamali, bali kwa ajili ya mapumziko halisi na 
utulivu. Hatuhitaji kusali na kutaamali kwa saa nyingi ili kuwa wa 
kiroho.     
(Kutoka barua ya 23 Novemba 1947 iliyoandikwa kwa niaba ya Shoghi Effendi kwa 
muumini binafsi)                                                                                                                                [81]
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Mlinzi ana furaha kusikia kwamba sala za marafiki zilikuwa na athari 
yenye manufaa sana kwa ajili ya uponyaji wa Bw….Sala ni ngazi 
ambayo kwayo roho hupaa hadi Mbinguni. Ni kiunganishi na milki za 
kiroho, na kama ikitumika kwa kujitoa hasa, huleta nguvu za kiroho 
kwa auni na msaada wa waumini katika ulimwengu huu.     
(Kutoka barua ya 28 Machi 1953 iliyoandikwa kwa niaba ya Shoghi Effendi kwa 
muumini binafsi)	 [82]
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Umuhimu wa Kukariri

Tunapaswa tukariri Maneno Yaliyofichwa, kufuata maonyo ya Bwana 
asiyelinganishwa, na kujiweka wenyewe kwa namna ambayo hustahili 
utumishi wetu kwenye kizingiti cha Mungu mmoja wa kweli. 
(‘Abdu’l-Bahá, kutoka Waraka—Uliotafsiriwa kutoka Kiajemi)	 [83]

Wakati mioyo yenu imevutiwa kabisa kwa Mungu mmoja wa kweli 
mtajipatia elimu takatifu, mtakuwa wasikivu kwa mathibitisho na 
shuhuda, na mtakariri habari njema kuhusiana na Mdhihirishaji wa 
Uzuri wa Mwenye Rehema – Zote, kama ilivyotajwa katika Maandiko. 
Kisha mtaona jinsi mathibitisho Yake yalivyo ya maajabu na jinsi 
msaada Wake ulivyo wenye rehema.   
(‘Abdu’l-Bahá, kutoka Waraka—Uliotafsiriwa kutoka Kiajemi)	 [84]

Mlinzi kwa kweli alifurahishwa kutambua kwamba tayari 
umekwishaanza kusoma baadhi ya vitabu vya Kibahá’í, na hususan 
angekushauri kujitahidi kukariri baadhi ya vifungu kutoka Maandiko 
ya Bahá’u’lláh, na hasa, baadhi ya sala Zake. Mafunzo haya bila shaka 
yangekuwa ya msaada mkubwa sana kwako katika ujifunzaji wako 
wa Hoja wa siku za usoni, na pia yangekusaidia sana kuimarisha na 
kusheheneza maisha yako mwenyewe ya kiroho kwa sasa.  
(Kutoka barua ya 10 Aprili 1939 iliyoandikwa kwa niaba ya Shoghi Effendi kwa 
muumini binafsi)	 [85]
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Mahali pa kuelekeza Ibada zetu

Wakati wa kusali ingekuwa vyema kugeuzia mawazo yako kwa 
Mdhihirishaji kadiri Aendeleavyo kuwa njia yetu ya mawasiliano na 
Mwenyezi katika ulimwengu mwingine. Hata hivyo, tunaweza kusali 
moja kwa moja kwa Mungu Mwenyewe.
(Kutoka barua ya 27 Aprili 1937 iliyoandikwa kwa niaba ya Shoghi Effendi kwa 
Baraza la Kitaifa la India na Burma)	 [86]

Umeuliza ikiwa sala zetu zinamvuka Bahá’u’lláh: yote hutegemea 
ikiwa tunasali Kwake Yeye moja kwa moja au kupitia Yeye kwenda 
kwa Mungu. Tunaweza kufanya yote mawili, na pia tunaweza kusali 
moja kwa moja kwa Mungu, lakini sala zetu kwa hakika zingekuwa 
zenye ufanisi na zenye kuangaza zaidi ikiwa zinatumwa Kwake kupitia 
Mdhihirishaji Wake, Bahá’u’lláh. 
Kwa vyovyote vile, walakini, hatuwezi, wakati turudiapo sala, 
kuingiza jina Bahá’u’lláh mahali ambapo neno “Mungu” limetumika. 
Hii ingekuwa ni sawa na kufuru kabisa.    
(Kutoka barua ya 14 Oktoba 1937 iliyoandikwa kwa niaba ya Shoghi Effendi kwa 
muumini binafsi)	 [87]

Kuhusiana na swali lako: lazima tusigangamale kuhusu kusali; hakuna 
mfumo wa kanuni uliowekwa kuongoza; jambo la maana ni kwamba 
lazima tuanze na dhana sahihi ya Mungu; Mdhihirishaji, Bwana, 
Mlinzi—tunaweza kugeukia, kimawazo, kwa yeyote miongoni mwao 
wakati tunaposali. Mathalani unaweza kumuomba Bahá’u’lláh kitu 
fulani, au, ukimfikiria Yeye, kumuomba Mungu kwa ajili ya hicho kitu. 
Vivyo hivyo kwa Bwana au Mlinzi. Unaweza kugeukia kimawazo 
kwa yeyote kati yao na halafu kuomba msaada wao, au kusali moja 
kwa moja kwa Mungu. Maadam huyakanganyi madaraja yao, na 
kuwafanya wote sawa, haijalishi sana jinsi unavyoelekeza mawazo 
yako.        
(Kutoka barua ya 24 Julai 1946 iliyoandikwa kwa niaba ya Shoghi Effendi kwa 
muumini binafsi)	 [88]
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Ikiwa unafikiri unahitaji kumuona mtu fulani akilini wakati unaposali, 
umfikirie Bwana. Kupitia Yeye waweza kuongea na Baha’u’lláh. 
Pole pole jaribu kufikiria juu ya sifa za Mdhihirishaji, na kwa jinsi 
hiyo umbo la akilini litafifia na kutoweka, kwani hata hivyo mwili si 
chochote, Roho Yake ipo na ndiyo muhimu, kitu kinachodumu milele.     
(Kutoka barua ya 31 Januari 1949 iliyoandikwa kwa niaba ya Shoghi Effendi kwa 
muumini binafsi)                                                                                                   [89]

…Roho wa Mungu hutufikia sisi kupitia Nafsi za Wadhihirishaji. 
Lazima tujifunze kuwasiliana na Nafsi Zao na hivi ndivyo waliouawa 
kishahidi walivyofanya, na ndicho kilichowapatia kipeo cha furaha 
kama kile kiasi kwamba maisha yakawa si chochote. Hili ndilo fumbo 
la kweli na siri yenyewe ya maana ya ndani zaidi ya uhai – ambayo 
binadamu kwa sasa wamejichepusha mbali nayo. 
(Kutoka barua ya 28 Julai 1950 iliyoandikwa kwa niaba ya Shoghi Effendi kwa 
Baraza la Kiroho la Mahali la Manchester, Uingereza)	 [90]

Kuhusiana na swali lako: Bahá’u’lláh, bila shaka, siyo Mungu na siyo 
Muumba; lakini kwa kupitia Yeye tunaweza kumjua Mungu, na kwa 
sababu ya nafasi hii ya Ushenga Mtakatifu, kwa uhalisia, Yeye (au 
Manabii wengine) ni vyote tunavyo weza daima kuijua kuhusu ile 
Asili Isiyo na Mwisho ambayo ni Mungu.

Kwa hiyo, tunajielekeza wenyewe Kwake katika sala na mawazo, au 
kupitia Yeye kuelekea ile Asili Isiyo na Mwisho kabla na baada Yake.  
(Kutoka barua ya 4 Juni 1951 iliyoandikwa kwa niaba ya Shoghi Effendi kwa 
muumini binafsi)	 [91]
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Hatupaswi kusali kwa Mlinzi kama ilivyo kwa Mungu; yeyote 
tunayemgeukia wakati tusalipo, lazima tuwe na dhana sahihi ya daraja 
la mtu huyo: Bahá’u’lláh kama Mdhihirishaji Mkuu wa Mungu, Bwana 
kama Mtu mkamilifu, Kiini cha Agano, Mlinzi kama majukumu yake 
yalivyopambanuliwa katika Wasia wa Bwana. Marafiki wanahitaji tu 
kusoma Maandiko; majibu yote yamo ndani yake; hatuna makasisi 
katika Imani hii wa kutufasiria au kutujibia. 
(Kutoka barua ya 23 Aprili 1957 iliyoandikwa kwa niaba ya Shoghi Effendi kwa 
muumini binafsi)	 [92]
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Vifungu vya Nyongeza 

Mhesabu, basi, Ee Mungu wangu, pamoja na wale ambao hawajaruhusu 
chochote kile kiwazuie kuutazama uzuri Wako, au kutaamali juu 
ya shuhuda za ajabu za kazi ya milele ya mikono Yako, ili asiwe 
na urafiki na yeyote isipokuwa Wewe, na asigeukie kwa chochote 
isipokuwa Kwako Mwenyewe, na asigundue chochote kilichoumbwa 
na Wewe katika falme za duniani na mbinguni isipokuwa maajabu ya 
Uzuri Wako na ufunuo wa wangavu wa uso Wako, na kuzamishwa 
kabisa chini ya bahari zenye mawimbi makubwa za majaliwa Yako 
yatawalayo kabisa, na bahari zisukasukazo za umoja Wako mtakatifu, 
kwamba atasahau kila mtajo isipokuwa mtajo wa umoja Wako 
upitao vyote, na kufukuzia mbali kutoka moyoni mwake dalili zote 
za minong’ono ya kiovu, Ee Wewe Ambaye mikononi Mwake zimo 
falme za majina yote na njema!        
(Bahá’u’lláh, Sala na Taamali na Bahá’u’lláh, CLXXXIV)                                        [93]

Wafundisheni watoto wenu ili kwamba waweze kudurusu aya takatifu 
kila asubuhi na jioni. Mungu ameamuru kwa kila baba kuwaelimisha 
watoto wake, wote wawili wa kiume na wa kike, katika sayansi na 
katika maadili, na katika kazi za mikono na taaluma. 
(Bahá’u’lláh, kutoka Waraka—Uliotafsiriwa kutoka Kiarabu)	 [94]

Muabuduni Mungu kwa namna ambayo kwamba kama kuabudu 
kwenu kutawasababishia moto, hakuna mabadiliko katika kitendo 
chenu cha kusujudu yangetokea, na vivyo hivyo kama fidia yenu 
ingekuwa paradiso. Hivyo na hivyo pekee ingepasa iwe ibada ambayo 
humstahili Mungu mmoja wa Kweli. Ikiwa mngemuabudu Yeye kwa 
sababu ya hofu, hii isingestahili katika Baraza lililotakasika la uwepo 
Wake, na isingechukuliwa kama kitendo cha ninyi kujitoa kwa Umoja 
wa Uwepo Wake. Au ikiwa mtupo wenu wa jicho ungekuwa juu ya 
paradiso, na ninyi mngemuabudu Yeye wakati mkilitunza tumaini 
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kama hilo, mngekifanya kiumbe cha Mungu kuwa mbia na Yeye, bila 
kujali kwamba paradiso hutamaniwa na watu.            
(Báb, Mateuzi kutoka Maandiko ya Báb, uk. 77–78)                                                             [95]

Inastahili kwamba mtumishi, baada ya kila sala, amsihi Mungu 
kujalia rehema na msamaha juu ya wazazi wake. Hapo ndipo mwito 
wa Mungu utakapoinuliwa: “Maelfu kwa maelfu ya kile ulichoomba 
kwa ajili ya wazazi wako kitakuwa fidia yako.!” Amebarikiwa yeye 
ambaye huwakumbuka wazazi wake wakati aongeapo na Mungu. 
Hakika, hakuna Mungu ila Yeye, Mwenyezi, Mpendwa – Sana.  
(Báb, Mateuzi kutoka Maandiko ya Báb, uk. 94)                                                                  [96]

Ee Bwana! Katika Mpango huu Mkuu Maalum wa Mungu Wewe 
unakubali maombezi ya watoto kwa niaba ya wazazi wao. Hii ni 
mojawapo ya baraka maalum zisizo na kikomo za Mpango huu Mkuu. 
Kwa hiyo, Ee Ewe Bwana mwema, ukubali ombi la mtumishi Wako 
huyu kwenye kizingiti cha upekee Wako na mzamishe baba yake katika 
bahari ya neema Yako, kwa sababu mwana wa kiume huyu ameinuka 
kukutolea Wewe huduma na wakati wote anafanya jitihada katika njia 
ya upendo Wako. Hakika, Wewe u Mpaji, Msamehevu na Mwema!      
(‘Abdu’l-Bahá, katika Sala za Kibahá’í: Teuzi la Sala Zilizofunuliwa na Bahá’u’lláh, 
Báb, na ‘Abdu’l-Bahá (Wilmette: Mdhamini wa Uchapishaji wa Kibahá’í, 2002) uk. 
6)	 [97]
                                                                                                
Wewe umeuliza kuhusiana na mahitaji ya kimwili na sala. Sala ni 
kama roho na mahitaji ya kimwili ni kama mkono wa binadamu. 
Roho hutenda kazi kupitia njia ya mkono. Ingawa Mungu mmoja wa 
kweli ndiye Mtoa—Vyote, ni ardhi ambayo ndiyo njia ya kutoa riziki. 
“Mbingu ina riziki kwa ajili yako”5 lakini wakati riziki inapoamriwa 
huwa inapatikana, kwa njia yoyote ile iwayo. Wakati mtu hukataa 
kutumia mahitaji ya kimwili, yeye ni kama mtu mwenye kiu ambaye 
5	 Qur’án 51:22 
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hutafuta kukata kiu yake kupitia njia zingine kuliko maji au vimiminika. 
Bwana Mwenyezi ndiye mtoaji wa maji, na ndiye mtengenezaji wake, 
na ameamuru kwamba yatumike kukata kiu ya mtu, lakini matumizi 
yake huendana na Mapenzi Yake. Ikiwa hayapatani na Mapenzi Yake, 
mtu huteseka kwa kiu ambayo bahari haziwezi kuikata.           
(‘Abdu’l-Bahá, kutoka Waraka—Uliotafsiriwa kutoka Kiajemi)	 [98]

Kuhusiana na swali lako juu ya thamani ya ung’amuzi wa ndani kama 
chanzo cha uongozi kwa mtu binafsi: imani thabiti katika uwezo wetu 
wa ung’amuzi wa ndani siyo hekima, lakini kwa kupitia sala za kila 
siku na jitihada endelevu mtu anaweza kugundua, ingawa siyo kila 
mara na kwa ukamilifu, mapenzi ya Mungu kwa ung’amuzi  huo 
wa ndani. Kwa vyovyote vile, walakini, mtu hawezi kuwa na yakini 
kabisa kwamba anayatambua mapenzi ya Mungu, kwa kupitia utendaji 
wa uelewa wake wa ndani. Mara nyingi hutokea kwamba matokeo ya 
baadaye huwakilisha upotofu wa ukweli kabisa, na hivyo huwa chanzo 
cha makosa badala ya uongozi.   
(Kutoka barua ya 29 Oktoba 1938 iliyoandikwa kwa niaba ya Shoghi Effendi kwa 
muumini binafsi)	 [99] 

… Mlinzi huona kwamba ingekuwa vyema kwa ama kina mama wa 
watoto wa Kibaháí, au baadhi ya Kamati ambapo Baraza lenu linaweza 
kuzigatulia kazi, kuchagua dondoo kutoka Maneno Matakatifu ya 
kutumiwa na mtoto kuliko jambo tu lililobuniwa. Bila shaka sala 
inaweza kujitosheleza yenyewe, lakini nyingi ya sentensi na mawazo 
yaliyochanganywa katika maandiko ya Kibahá’í yenye asili ya ki-
ibada ni rahisi kuelewa, na Neno lililofunuliwa limejaliwa uwezo wa 
kipekee.      
(Kutoka barua ya 8 Agosti 1942 iliyoandikwa kwa niaba ya Shoghi Effendi kwa 
Baraza la Kitaifa la visiwa vya Uingereza)	 [100]
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Kila mahali ulimwenguni, hitaji ni kubwa sana,  ndani na nje ya Imani, 
kwa ajili ya utambuzi wa kweli wa kiroho kuenea kote na kutoa hamasa 
kwa maisha ya watu. Hakuna kiasi cha utaratibu wa kiutawala au utii 
kwa kanuni kinachoweza kuchukua nafasi ya sifa hii ya mwenendo wa 
kiroho, hali hii ya kiroho ambayo ni asili ya mtu.  
(Kutoka barua ya 25 Aprili 1945 iliyoandikwa kwa niaba ya Shoghi Effendi kwa 
muumini binafsi)	 [101]

… kadiri Hoja inavyokumbatia watu wa mbari na dini zote tuwe 
waangalifu tusiingize ndani yake mazoea ya imani zetu za awali. 
Bahá’u’lláh ametupatia sala za faradhi, pia sala za kabla ya kulala, kwa 
wasafiri, n.k. tusianzishe aina mpya ya sala ambazo Yeye hakuzielezea, 
wakati Yeye tayari Ametupatia nyingi, kwa ajili ya nyakati nyingi sana.  
(Kutoka barua ya 27 Septemba 1947 iliyoandikwa kwa niaba ya Shoghi Effendi kwa 
muumini binafsi)	 [102]

Yeye hupendekeza kwamba, mbali na kazi yako ya kawaida ya 
ufundishaji hapo, ulifanye jambo maalum la kusali kwa bidii siyo tu 
kwa ajili ya mafanikio kwa jumla, bali ili Mungu aweze kukutumia 
roho ambazo zipo tayari. Kuna roho kama hizo kila mji, lakini ili 
kuzipata na kuwasiliana nazo kiusahihi siyo jambo rahisi. 
(Kutoka barua ya 18 Machi 1950 iliyoandikwa kwa niaba ya Shoghi Effendi kwa 
Baraza la Kiroho la Mahali la Punta Arenas, Chile)	 [103]

Kuhusiana na swali lako juu ya sala na ukweli kwamba baadhi ya 
matatizo yetu hayatatuliwi kupitia sala, lazima daima tutambue kwamba 
maisha hutuletea hali nyingi, baadhi yao ni majaribu yanayotumwa 
kutoka kwa Mungu ili kufunza tabia zetu, baadhi yao ni ya ajali kwa 
sababu tunaishi katika ulimwengu wa asili na wenye kukabiliwa 
na ajali ya vifo, magonjwa, nk, na baadhi yao tunayasababisha sisi 
wenyewe kwa ujinga, ubinafsi au kwa mienendo mingine ya udhaifu 
wa kibinadamu.
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Siyo sahihi kusema kwamba kwa sababu mpendwa amefariki, au 
hajaponywa ugonjwa, au tatizo halijatatuliwa, kwamba Mungu 
hakujibu sala yetu, au kwamba hatukumuomba Yeye kwa namna ya 
kupokea jibu zuri. Huenda kile tulichokiomba hakikuwa Mapenzi 
ya Mungu au kilikuwa ni matokeo ya ajali na kilitoa hitimisho 
lisilotenguka kama kifo au ugonjwa au mufilisi, nk. 

Kama usemavyo, wakati mwingine Wabahá’í huamini kwamba 
wanatekeleza Mapenzi ya Mungu na bado tunaona kwamba matokeo 
ni mabaya; hivyo lazima tusadiki kwamba walikuwa wanajidanganya 
wenyewe kuamini kwamba uamuzi wao na muelekeo wa matendo 
vilikuwa ni kufuatana na Mapenzi Yake. Haya yote yanachokifikia ni 
hiki, kwamba tunapaswa tumsihi Mungu, lakini kila mara tukiweka 
akiba kwamba tupendelee Mapenzi Yake kwanza kuliko yetu. Pia 
tunapaswa tuishi kufuatana na Sheria za Mafundisho Yake, kwani 
kadiri tufanyavyo hivi, ndivyo tunavyozidi kuwa waumini wa mfano 
zaidi, ndivyo zaidi tutakuwa kwenye nafasi ya kupokea kiasi kikubwa 
zaidi cha Uongozi Wake.  
(Kutoka barua ya 18 Machi 1951 iliyoandikwa kwa niaba ya Shoghi Effendi kwa 
muumini binafsi)	 [104]

Mlinzi atasali kwa ajili ya ufufuo wa roho zenu, ukunjukaji wa siri 
takatifu, na Baraka za Roho Mtakatifu. Ni Roho Mtakatifu atoaye uhai 
mpya, na hili leo linaweza kupatikana kwa wingi, katika Maandiko 
ya Bahá’u’lláh. Maneno na Mafundisho Yake ni Maji ya Uzima, na 
chakula cha ukuaji wa kiroho. Kwa hiyo mnapaswa mjifunze Neno 
kwa uangalifu, mtaamali juu ya umuhimu wake na, baada ya kuguswa 
na moyo wake, muihusishe akili na moyo wenu na mazingira Yake, 
kisha njia itakuwa wazi, na milango itafunguka.      
(Kutoka barua ya 11 Juni 1956 iliyoandikwa kwa niaba ya Shoghi Effendi kwa 
Kikundi kimoja cha Mafunzo cha Kibaha’i huko Columbus, Ohio)	 [105]
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