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SEHEMU YA KWANZA
Zifuatazo hapa ni Nyaraka na Agano la Ἀbdu’l-Bahá

Sifa zote ziwe Kwake, Ambaye, kwa Ngao ya Agano Lake, amelilinda 
Hekalu la Hoja Yake kutokana na vishale vya mashaka, Ambaye 
kwa Majeshi ya Agano Lake amehifadhi Utakatifu wa Sheria Yake 
yenye Baraka nyingi na kuilinda Njia Yake Nyoofu na Angavu, hivyo 
kusimamisha mashambulizi ya genge la wavunja Agano, ambao 
wametishia kulihujumu Jengo Lake Tukufu; Ambaye amechunga Ngome 
Yake Thabiti na Imani Yenye Utukufu Wote, kupitia msaada wa watu 
ambao masengenyo ya wasengenyaji hayawezi kuwadhuru, ambao 
hakuna wito wa kidunia, utukufu wala nguvu vinaweza kugeuzie kando 
kutoka Agano la Mungu na Wasia Wake, wakiimarishwa thabiti kwa 
maneno Yake yaliyo wazi na dhahiri, yaliyoandikwa na kudhihirishwa na 
Kalamu Yake Yenye Utukufu wote na kunakiriwa katika Waraka Wake 
uliohifadhiwa.

Salamu na sifa, baraka na utukufu viwe juu ya tawi lile kuu la Mti 
Mtukufu wa Lote, uliochipuka, uliobarikiwa, mteke, ulioshamiri na 
kunawiri kutoka Miti Pacha Mitakatifu; ya ajabu mno,  lulu ya kipekee na 
isiyothamanishika ambayo hung’ara kutoka bahari Pacha zisukasukazo; 
juu ya vichipukizi vya Mti wa Utakatifu, vijitawi vya Mti wa Mbinguni, 
wao ambao katika siku ya Mgawanyiko Mkuu wamesimama imara na 
thabiti katika Agano; juu ya Mikono (nguzo) wa Hoja ya Mungu ambao 
wametawanya mbali Manukato Matakatifu walitangaza Mathibitisho 
Yake, walieneza Imani Yake, walieneza ng’ambo Sheria Yake, walijitenga 
wenyewe kutokana na vitu vyote ila Yeye, walisimamia uadilifu katika 
ulimwengu huu, na waliwasha Moto wa Upendo wa Mungu katika Mioyo 
na roho zenyewe za watumishi Wake, juu ya wale walioamini, walibaki 
waliohakikishiwa, walisimama imara katika Agano Lake na walifuata 
Mwanga ambao baada ya kupaa kwangu unag’aa kutoka Chanzo cha 
Muongozo Mtakatifu—kwani tazama! yeye ni tawi lililobarikiwa na 
takatifu ambalo limetokana na Miti Pacha Mitakatifu; Heri ni yake yule 
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ambaye hutafuta hifadhi  ya kivuli chake ambacho huwafunika wanadamu 
wote.

Enyi wapendwa wa Bwana! Kikuu kabisa kuliko vitu vyote ni ulinzi wa 
Imani ya Kweli ya Mungu, uhifadhi wa Sheria Yake, utunzaji wa Hoja 
Yake na huduma kwa Neno Lake. Roho elfu kumi zimemwaga vijito vya 
damu yao takatifu katika njia hii, maisha yao ya thamani waliyoyatoa 
dhabihu Kwake, wakiharakia kufungamana katika msisimko mtakatifu 
kuelekea uwanja mtukufu wa kifo cha kishaidi, waliinua Bendera ya 
Imani ya Mungu na kuandika kwa damu ya uhai wao juu ya Waraka wa 
ulimwengu aya za Umoja Wake Mtakatifu. Kifua kitakatifu cha Mtukufu, 
Aliyetukuka (maisha yangu na yawe dhabihu Kwake), kilifanywa 
shabaha ya vijishale vya huzuni kwa wengi na huko Mazindarani, nyayo 
zilizobarikiwa za Uzuri wa Abha (maisha yangu na yatolewe kwa ajili 
ya wapendwa Wake) zilichapwa mijeredi kiasi cha kutokwa na damu na 
kujeruhiwa vibaya sana. Shingo Yake pia iliwekwa katika kifungo cha 
minyororo na miguu yake ilibanwa kwenye vyuma. Katika kila saa, kwa 
kipindi cha miaka 50, jaribu jipya na masaibu vilimwangukia na mateso 
mapya na mashaka vilimsonga. Mojawapo: baada ya kupitia mateso 
makali, Aliachwa bila makazi na akitangatanga na bado akawa muhanga 
wa fedheha na shida mpya. Huko Iraq, Nyota ya Mchana ya ulimwengu 
iliwekwa wazi sana kwa mashambulizi ya hila za watu waovu kiasi cha 
kuziba wangavu wake. Hapo baadaye, alipelekwa uhamishoni katika 
Mji Mkuu (Constantinople) na kutoka hapo kuelekea Nchi ya Fumbo 
(Adrianople), wakati huo, aliyedhulumiwa sana, hatimaye alihamishwa 
kuelekea Gereza Kuu Kabisa (Akka). Yeye Ambaye ulimwengu 
umemdhulumu (maisha yangu na yatolewe kwa ajili ya Wapendwa Wake) 
alihamishwa mara nne kutoka jiji hadi jiji, hadi hatimaye akahukumiwa 
katika kizuizi kisichokuwa na ukomo. Alifungwa katika gereza hili, 
gereza la wakabaji, la wanyang’anyi na la wauaji. Haya yote ni mojawapo 
tu ya majaribu ambayo yalimkuta Uzuri Uliobarikiwa, yaliyobaki yakiwa 
makali kama hili.
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Na bado lingine la majaribu Yake lilikuwa ni uhasama, udhalimu dhahiri, 
uovu na uasi wa Mirza Yahya. Ingawa Mdhulumiwa huyo, Mfungwa 
huyo, kupitia wema Wake wa upendo alikuwa amemlea katika kifua 
Chake Mwenyewe tangu miaka yake ya utoto, na kumnyunyizia matunzo 
Yake yenye upendo kila wakati, kukuza jina lake, kumkinga kutokana na 
kila balaa, kumfanya apendeke kwa watu wa ulimwengu huu na ule ujao, 
na licha ya nasaha na mawaidha thabiti ya Mtukufu, Aliyetukuka (Báb) 
na maonyo Yake ya wazi na ya mwisho,-“Chondechonde, isije Herufi za 
Uhai Kumi na Kenda na kile kilichofunuliwa katika Bayan vikakufunika!” 
licha ya hili, Mirza Yahya alimkana Yeye, alitenda kihadaifu Kwake, 
hakumwamini Yeye, alipanda mbegu za wasiwasi, akazifumbia macho 
aya Zake dhahiri, na kuzigeukia kando.  Ingekuwa kama ameridhika na 
hayo! La hasha, alijaribu hata kumwaga damu takatifu (ya Baha’u’lláh) 
na kisha kuibua zahama kubwa na ghasia kumzungukia, akimzushia 
Baha”u”lláh tuhuma za uovu na ukatili dhidi yake mwenyewe. Ni 
uhaini wa namna gani aliuinua na tufani ya fitina namna gani aliziinua 
alipokuwa katika Nchi ya Fumbo (Adrianople)! Hatimaye, alitengeneza 
kile kilichosababisha Nyota ya Mchana ya ulimwengu kupelekwa 
uhamishoni katika Gereza hili Kuu Kabisa na kwa kudhulumiwa vikali, 
na upande wa Magharibi mwa Gereza hili ndipo Alipotua.

Enyi ambao husimama imara na thabiti katika Agano! Kitovu cha 
Uhaini, Msukumaji Mkuu wa fitina, Mirza Muhammad-Ali, amejiondoa 
kutoka chini ya kivuli cha Hoja, Amevunja Agano, ameghushi Maandiko 
Matakatifu, amesababisha hasara kubwa juu ya Imani ya kweli ya 
Mungu, amewasambaratisha watu Wake, kwa kinyongo kikali alifanya 
kila kilichowezekana kumuumiza Abdu-l-Bahá na amemshambulia 
kwa uadui mkubwa mtumishi huyu wa Kizingiti Kitakatifu. Kila 
kijishale alikishika na kukirusha ili kutoboa kifua cha mtumishi huyu 
mdhulumiwa, hakuna jeraha alilolipuuza kusababisha maumivu makali 
juu yangu, hakuna sumu aliyobakiza bali aliitumia kuyatia sumu maisha 
ya mnyonge huyu. Naapa kwa Uzuri mtakatifu kabisa wa Abha na 
kwa mwanga ung’aao kutoka kwa Mtukufu, Aliyetukuka (roho yangu 
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na iwe dhabihu kwa ajili ya watumishi Wao wanyonge), kwamba kwa 
sababu ya uovu huu wakaazi waishio katika Banda la Ufalme wa Abhá 
wameangua kilio, Umati wa Mbinguni unaomboleza, Wanawali wa 
Milele wa Mbinguni katika Paradiso ya Juu Kabisa wamepaaza vilio 
vyao vya huzuni na kundi la malaika lilitanafusi na kutoa maombolezo 
yao. Matendo ya mtu huyu muovu yalikuwa maovu mno kiasi kwamba 
alipiga kwa shoka lake kwenye Mzizi wa Mti Uliobarikiwa, akasababisha 
kipigo kikubwa  kwenye Hekalu la Hoja Ya Mungu, akayajaza machozi 
ya damu macho ya wapendwa wa Uzuri Uliobarikiwa, akawafurahisha 
na kuwatia moyo maadui wa Mungu Mmoja wa Kweli,  kwa ukanushaji 
wake wa Agano aliwageuzia kando watafutaji wengi wa Ukweli kutoka 
Hoja ya Mungu, akafufua matumaini yaliyokuwa yamekufa ya wafuasi 
wa Yahya, akajisababishia achukiwe, akawafanya maadui wa Jina Kuu 
Kabisa kuwa jasiri na fidhuli, akaziweka kando aya thabiti na za mwisho 
na kupanda mbegu za shaka.  Laiti msaada ulioahidiwa wa Uzuri wa Kale 
usingetolewa kwa Neema Yake kila wakati kwa huyu, japo hakustahili 
hata kidogo, yeye bila shaka angeharibu, la hasha! angeiteketeza kabisa 
Hoja ya Mungu na kuudhoofisha kabisa Muundo Mtukufu. Lakini, sifa 
ziwe kwa Bwana, msaada wa ushindi wa Ufalme wa Abha ulipokelewa, 
wenyeji wa juu Mbinguni waliharakisha kuleta Ushindi. Hoja ya Mungu 
ilisambazwa mbali na kwa mapana, wito wa Mkweli ulisikika ughaibuni, 
masikio katika maeneo yote yalielekezwa kwenye neno la Mungu, 
bendera Yake ilikunjuliwa, bendera za Utakatifu zilipeperushwa juu kwa 
ufahari na aya zikisherehekea Umoja Wake Mtukufu zilighaniwa. Sasa, 
ili Imani ya kweli ya Mungu iweze kukingwa na kulindwa, Sheria Zake 
kuangaliwa na kuhifadhiwa na Hoja Yake kuendelea kuwa salama na 
imara, inambidi kila mmoja kushikilia kwa uthabiti kwenye Maandiko ya 
aya dhahiri iliyobarikiwa na kusimikwa imara, iliyofunuliwa kuhusu yeye. 
Hakuna ukengeukaji mkubwa zaidi kuliko wake unaoweza kufikiriwa. 
Yeye (Baha“u”llah) husema, ni la utukufu na utakatifu Neno Lake:- 
“Wapendwa Wangu wapumbavu wamemchukulia kama mbia wangu; 
wamewasha uhaini katika nchi na hakika wao ni wafitini”. Fikirieni, 
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watu ni wapumbavu kiasi gani! Wale ambao wamekuwepo katika Uwepo 
Wake (Baha“u”lláh) na kuona wajihi Wake, hata hivyo wameeneza mbali 
mazungumzo yasiyofaa kama hayo, hadi, yatukuzwe maneno Yake yaliyo 
wazi, Aliposema:- “Laiti angetoka hata kwa kitambo kidogo kutoka chini 
ya kivuli cha Hoja, hakika yeye angekuwa si chochote.” Tafakari! Ni 
msisitizo wa namna gani anaouweka juu ya ukiukaji wa kitambo kimoja, 
yaani, laiti angelijisogeza hata kwa upana wa unywele kwenda kulia au 
kushoto, ukiukaji wake ungekuwa dhahiri na kutokuwa kwake chochote 
kungedhihirika. Na sasa mnashuhudia jinsi hasira ya Mungu kutoka 
pande zote ilivyoshambulia na jinsi gani siku hadi siku anavyoharakia 
kuelekea kwenye uteketea. Punde si punde mtamuona yeye na wenzake, 
kwa nje na kwa ndani, walivyolaaniwa kwenye uharibifu.

Ni ukengeukaji gani uwezao kuwa mkubwa zaidi kuliko uvunjaji 
wa Agano la Mungu! Ni ukengeukaji gani uwezao kuwa mkubwa 
zaidi kuliko utomaji na upotoshaji wa maneno na aya za Maandiko 
Matakatifu, kama vile ilivyoshuhudiwa na kutangazwa na Mirzá 
Badi’u’lláh! Ni ukengeukaji gani uwezao kuwa mkubwa zaidi kuliko 
kumzushia Kitovu cha Agano mwenyewe! Ni ukengeukaji gani uwezao 
kuwa dhahiri zaidi kuliko kueneza na kutangaza taarifa za uwongo na 
za kipumbavu zinazoligusa Hekalu la Agano la Mungu! Ni ukengeukaji 
gani uwezao kuwa mbaya zaidi kuliko kuamuru kifo cha Kitovu cha 
Agano unaothibitishwa na aya takatifu: - “Yeye atoaye madai kabla ya 
kupita miaka elfu moja…,” wakati (Muhammad ‘Ali) bila aibu katika 
siku za Uzuri Uliobarikiwa alikuwa ametoa dai kama hili na kubainishwa 
Naye kwa namna iliyotajwa hapo awali, maandiko ya madai yake yakiwa 
bado yangalipo katika mwandiko wake mwenyewe na yakiwa na muhuri 
wake mwenyewe. Ni ukengeukaji gani uwezao kuwa kamilifu zaidi 
kuliko kuwatuhumu kwa uwongo wapendwa wa Mungu! Ni ukengeukaji 
gani uwezao kuwa muovu zaidi kuliko kusababisha vifungo na vizuizi 
vyao! Ni ukengeukaji gani uwezao kuwa mkali zaidi kuliko kufikisha 
Maandiko Matakatifu na Nyaraka mikononi mwa serikali, ili huenda 
wao (serikali) wangeweza kuibua dhamira juu ya kifo cha mdhulumiwa 
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huyu! Ni ukengeukaji gani uwezao kuwa wa kikatili zaidi kuliko kutishia 
kuiangamiza Hoja ya Mungu, kugushi na kupotosha vikali barua na 
nyaraka ili kwamba hii iweze kuleta wasiwasi na kuishtua serikali na 
kupelekea kwenye umwagaji wa damu wa mdhulumiwa huyu,..barua na 
nyaraka kama hizo sasa zikiwa mikononi mwa serikali! Ni ukengeukaji 
gani awezao kuwa wenye kuchukiza zaidi kuliko udhalimu  na uasi wake! 
Ni ukengeukaji gani uwezao kuwa wa aibu zaidi kuliko kusambaratisha 
mkusanyiko wa watu wa wokovu! Ni ukengeukaji gani uwezao kuwa wa 
kufedhehesha zaidi kuliko fasiri zisizofaa na hafifu za watu wenye shaka! 
Ni ukengeukaji gani uwezao kuwa muovu zaidi kuliko kuungana na watu 
baki na maadui wa Mungu!

Miezi michache iliyopita, katika kujumuika na wengine, yule ambaye 
amevunja Agano ameandaa Nyaraka ikihusishwa na uzushi na usengenyaji 
ndani mwake, Bwana apishie mbali, miongoni mwa mashtaka mengi ya 
usengenyaji kama hayo, Abdul-baha anachukuliwa kama adui mbaya 
sana, asiye na nia njema na Taji. Walizitia wasiwasi sana fikra za wajumbe 
wa serikali ya kifalme ambapo hatimaye Kamati ya Uchunguzi ilitumwa 
kutoka kwenye kiti cha Serikali ya Mfalme, ambayo, ikikiuka kila kanuni 
ya haki na usawa vinavyomstahiki Mfalme Mkuu, la, kwa udhalimu 
mkali sana iliendelea na uchunguzi wake. Wenye nia mbaya dhidi ya 
Mungu Mmoja wa kweli waliwazunguka kila upande na kuyaelezea na 
kwa kuyakuza zaidi juu ya maandiko ya nyaraka ambapo wao (wajumbe 
wa kamati) kwa upande wao waliridhia kwa kuyafumbia macho. Moja ya 
uzushi wao mwingi ulikuwa kwamba mtumishi huyu alikuwa ameinua 
juu bendera katika jiji hili, alikuwa amewaita watu kwa pamoja chini 
yake, alikuwa amejianzishia utawala mpya, alikuwa ameinua Ngome 
imara juu ya Mlima Carmel, alikuwa amewakusanya watu wote wa 
nchi kumzunguka yeye, na kuwafanya wamtii, alikuwa amesababisha 
mkanganyiko katika Imani ya Kiislamu, alikuwa amefanya agano na 
wenye kumfuata Kristo na, Mungu apishie mbali, alikuwa amekusudia 
kusababisha ukiukaji mkubwa katika utawala mkuu wa Taji. Bwana na 
atulinde kutokana na upotoshaji mbaya kabisa kama huo!
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Kwa mujibu wa amri dhahiri na takatifu ya Mungu tumekatazwa 
kutamka masengenyo, tumeamriwa daima kuonesha amani na urafiki, 
tumeelekezwa kwenye mwenendo wa uadilifu, unyoofu na upatano kwa 
makabila na watu wote wa ulimwengu. Tunapaswa kutii na kuwa watakiao 
mema kwa serikali za nchi, kuchukulia kuwa kutokua waaminifu kwa 
mfalme mwenye haki kama kutokua waaminifu kwa Mungu mwenyewe 
na kutakia mabaya kwa serikali kama kwenda kinyume na Hoja ya 
Mungu. Kwa maneno haya dhahiri na ya uamuzi, inawezekanaje kwamba 
wafungwa hawa wajiingize kwenye ushabiki usiofaa kama huu; wakiwa 
kifungoni, wanawezaje kuonesha wazi kutokuwa waaminifu kiasi hicho! 
Lakini la! Kamati ya uchunguzi imeidhinisha na kuthibitisha madai haya 
ya ndugu yangu na wenye nia mbaya na kuyawasilisha kwenye uwepo 
wa Mfalme Mtawala. Sasa kwa wakati huu dhoruba kali inaandama 
kumzungukia mfungwa anayesubiri, iwe inayofaa au isiyofaa, ridhaa 
njema ya Mfalme, Mungu na amsaidie kwa rehema Zake kuwa mwenye 
haki. Katika hali yoyote ile iliyopo, Kwa utulivu na ukimya mkubwa 
‘Abdu’l-Bahá yu tayari kwajili ya kujitoa dhabihu na amejitoa kabisa na 
kujisalimisha kwenye Mapenzi Yake. Ni udhalimu gani uwezao kuwa wa 
kuchukiza zaidi, kukihirisha zaidi, muovu zaidi kuliko huu!                          

Katika hali kama hiyo, Kitovu kikuu cha Chuki, kilikusudia kumuua 
‘Abdu’l-Bahá na hili linaungwa mkono na ushahidi ulioandikwa na 
Mírzá  Shu‘á‘u’lláh mwenyewe na umeambatanishwa hapa. Ni dhahiri 
na isiyopingika kwamba wanaona fahari na kwa welevu wa hali ya juu 
wanajihusisha katika kula njama dhidi yangu. Yafuatayo ni maneno yake 
hasa aliyoyandika katika barua hii:-”Ninamlaani kila wakati yule ambaye 
amechochea mfarakano huu, akiapiza katika maneno haya ‘Bwana! 
usiwe na huruma juu yake’ na ninatumaini muda si mrefu Mungu 
atamdhihirisha yule ambaye hatakuwa na huruma juu yake’ ambaye sasa 
huvaa vazi lingine na ambaye juu yake siwezi kueleza tena.” Akirejelea 
kwa maneno haya kwenye aya takatifu ambayo huanza kama ifuatavyo; 
- “yule ambaye hutoa dai kabla ya miaka elfu moja kupita…” Tafakari! 
Wana shauku kiasi gani juu ya kifo cha‘Abdu’l-Bahá! Tafakarini kwa 
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kina mioyoni mwenu juu ya kifungu hiki “Siwezi kuelezea zaidi” na 
mtambue ni njama gani wanabuni kwa ajili ya kusudi hili. Wanahofia 
sana, ikielezewa kikamilifu, barua yao inaweza kuangukia mikononi 
mwa watu wa mbali na njama zao zingekwama na kukatishwa tamaa. 
Kifungu hiki kinabashiri tu habari njema zijazo, yaani kwamba kuhusu 
mipango yote ya hitaji hili imeshafanywa.
         Ee Mungu, Mungu wangu! Wewe wamuona mtumishi Wako 
huyu aliyedhulumiwa, akishikiliwa kwa nguvu kwenye makucha ya 
simba wakali, ya mbwa mwitu wenye njaa kali, ya wanyama wenye 
kiu ya damu. Nisaidie kwa rehema, kwa kupitia upendo wangu Kwako, 
kwamba niweze kunywa zaidi kwenye kalisi ambayo imefurika 
kwa uaminifu Kwako na imejazwa kwa majaliwa ya neema Zako; ili 
kwamba, niangukapo mavumbini, niweze kujizamisha kwa kusujudu na 
bila ufahamu wakati vazi langu likinakishiwa na damu yangu nyekundu.
Hili ni tamanio langu, haja ya moyo wangu, tumaini langu, fahari 
yangu, utukufu wangu. Nijalie, Ee Bwana Mungu wangu, na Kimbilio 
langu, kwamba katika saa yangu ya mwisho, ukomo wangu kama vile 
manukato uweze kutawanya marashi yake ya utukufu! Kuna baraka 
kubwa kuliko hii? La, Kwa Utukufu Wako! Nakuita Wewe kushuhudia 
kwamba hakuna siku itakayopita bila kugugumiza ujazo wangu kutoka 
kwenye kikombe hiki, ni ya kusikitisha matendo maovu yaliyofanywa na 
wale ambao wamevunja Agano, wamechochea mfarakano, walionesha 
maovu yao, walichochea maasi ndani ya nchi na kukufedhehesha Wewe 
katikati ya watumishi Wako. Bwana! Kinga kutokana na hawa wavunja 
Agano ngome thabiti ya Imani yako na linda Mahali Pako Patakatifu pa 
siri kutokana na mashambulizi ya watu wasio mcha Mungu. Wewe kwa 
kweli U mkuu, mwenye Uwezo, mwenye Rehema, mwenye Nguvu.

Kwa kifupi, Enyi wapendwa wa Bwana! Kiini cha Uasi, Mírzá 
Muḥammad ‘Alí, Kwa kulingana na maneno mkataa ya Mungu 
na kwa sababu ya uhaini usio na mipaka, amepata anguko kubwa 
sana na ameenguliwa kutoka kwenye Mti Mtakatifu. Kwa hakika, 
hatukuwadhulumu, bali wamejidhulumu wenyewe!                                                                   
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Ee Mungu, Mungu wangu! Wakinge watumishi wako waaminifu 
kutokana na maovu ya nafsi na tamaa, walinde kwa jicho lako la 
uangalifu la wema wako wa upendo kutokana na vinyongo vyote, chuki, 
na husuda, walinde ndani ya ngome isiyopenyeka ya uangalizi Wako na, 
wakisalimika kutokana na vishale vya wasi wasi, wafanye udhihirisho wa 
Ishara Zako tukufu, angaza nyuso zao kwa miale ing’aayo itawanywao 
kutoka chimbuko la Umoja Wako Mtakatifu, furahisha mioyo yao kwa 
aya zilizofunuliwa kutoka Ufalme Wako Mtakatifu, imarisha viuno vyao 
kwa nguvu yako iyumbishayo vitu vyote ambayo hutoka Milki Yako 
ya Utukufu. Wewe u Mkarimu-Kabisa, Mlinzi, Mwenye Enzi, Mwenye 
Rehema! 

Ee ewe ambaye umesimama imara katika Agano! Saa itakapowadia 
ndege huyu mdhulumiwa na aliyevunjika mabawa atakua amepaa 
kwenye Umati wa Mbinguni, atakapo kuwa ameharakia kwenye Milki 
ya Asiyeonekana na mwili wake wa umauti utakapo kuwa umepotea 
au umefichwa mavumbini, inawabidi Afnán, ambao wako thabiti 
kwenye Agano la Mungu na wametokana na Mti wa Utakatifu; Mikono 
(mihimili) wa Hoja ya Mungu (utukufu wa Bwana uwe juu yao), na 
marafiki na wapendwa wote, mmoja mmoja na wote kujishughulisha 
wenyewe na kuinuka kwa moyo na roho na kwa kauli moja, kutawanya 
manukato mazuri ya Mungu, kufundisha Hoja Yake na kueneza Imani 
Yake. Inawapasa, wasipumzike hata kwa kitambo kidogo, wala kutafuta 
pumziko. Ni lazima watawanyike katika kila nchi, kupitia kila majira 
na kusafiri katika maeneo yote. Wajishughulishe, bila kupumzika na 
thabiti mpaka mwisho ni lazima wapaze katika kila nchi sauti ya ushindi 
“E ewe Mtukufu wa Watukufu!” (YáBahá’u’l-Abhá), lazima wapate 
kujulikana popote waendako ulimwenguni, lazima wawake kwa uangavu 
kama vile mshumaa katika kila mkutano na lazima wawashe mwale wa 
upendo Mtakatifu katika kila kusanyiko; kwamba mwanga wa ukweli 
uweze kuinuka kwa ufahari kwenye kati kati kabisa ya dunia, kwamba 
Mashariki yote na Magharibi yote umati mkubwa uweze kukusanyika 
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chini ya kivuli cha Neno la Mungu, kwamba harufu nzuri za utakatifu 
ziweze kutawanywa, kwamba nyuso ziweze kung’aa kwa wangavu, 
mioyo iweze kujazwa kwa nafsi takatifu na roho kufanywa za kimbingu.                                                              

Katika siku hizi, cha muhimu kuliko vitu vyote ni uongozaji wa 
mataifa na watu wa ulimwengu. Ufundishaji Hoja ni wa umuhimu 
wa hali ya juu kabisa kwa kuwa ndiyo jiwe kuu la msingi wenyewe. 
Mtumishi huyu mdhulumiwa ametumia mchana na usiku kuendeleza 
Hoja na kuwahimiza watu kwenye huduma. Hakupumzika hata kitambo 
kidogo, hadi umaarufu wa Hoja ya Mungu ulipotangazwa kila mahali 
ulimwenguni na mivuto ya mbinguni kutoka Ufalme wa Abhá ilipoiamsha 
Mashariki na Magharibi. Wapendwa wa Mungu lazima pia wafuate 
mfano huo huo. Hii ndiyo siri ya uaminifu; hili ndiyo hitaji la utumishi 
kwenye Kizingiti cha Bahá!

 Wanafunzi wa Kristo walijisahau wenyewe na vitu vyote vya 
kidunia, waliachana na mahitaji na mali zao zote, walijitakasa kutokana 
na nafsi na shauku na kwa kujitenga kabisa walitawanyika kwa mapana 
na marefu na kujihusisha katika kuwaita watu wa dunia kwenye Uongozi 
Mtakatifu, hadi hatimaye wakaufanya ulimwengu kuwa ulimwengu 
mwingine, waliuangazia uso wa dunia na hata kufikia saa yao ya mwisho 
walithibitisha kujitoa kwao dhabihu katika njia ya Yule Mpendwa wa 
Mungu. Mwisho, katika nchi mbalimbali walipatwa na kifo cha kishahidi 
mtukufu. Acha wale watu walio wa vitendo wafuate nyayo zao!

Enyi  marafiki  zangu wapendwa! Baada  ya  kufariki  kwa  
mdhulumiwa huyu, inawapasa Aghsan (Matawi), Afnan (Vijitawi) 
vya Mti Mtakatifu wa Lote, Mikono (nguzo) wa Hoja ya Mungu na 
wapendwa wa Uzuri wa Abha kumgeukia Shoghi Effendi—tawi chipukizi 
lililomechipuka kutoka kwenye Miti miwili ya Lote iliyotukuka na 
mitakatifu na tunda lililotokana na muunganiko wa vijitawi viwili vya Mti 
wa Utakatifu—kwa kuwa yeye ni ishara ya Mungu, tawi lililochaguliwa, 
Mlinzi wa Hoja ya Mungu, yeye ambaye kwake Aghsan, Afnan, Mikono 
wa Hoja ya Mungu na wapendwa Wake wote lazima wageukie. Yeye 



11

ni mfafanuzi wa maneno ya Mungu na baada yake atafuata mtoto wa 
kwanza wa dhuria yake.  

Tawi takatifu na chipukizi, Mlinzi wa Hoja ya Mungu, pamoja na 
Nyumba ya Haki ya Ulimwengu, itakayochaguliwa na kuanzishwa na 
wote, zote zipo chini ya uangalizi na ulinzi wa Uzuri wa Abhá, chini 
ya hifadhi na ulinzi wa uhakika wa Yule Aliyetukuka (maisha yangu 
na yatolewa dhabihu kwa ajili yao wote). Lolote wanaamualo ni la 
Mungu. Yeyote asiyemtii yeye, wala kuwatii wao, hajamtii Mungu; 
yeyote anayeasi dhidi yake na dhidi yao ameasi dhidi ya Mungu; 
yeyote anayempinga yeye amempinga Mungu; yeyote anayebishana 
na yeye amebishana na Mungu; yeyote anayemkana yeye amemkana 
Mungu; yeyote ambaye hamuamini yeye hamuamini Mungu; yeyote 
akengeukaye, ajitengaye mwenyewe na ageukiaye kando kutoka yeye 
kwa hakika amekengeuka, amejitenga mwenyewe na kugeukia kando 
kutoka kwa Mungu. Ghadhabu, hasira kali, kisasi cha Mungu viwe juu 
yake! Ngome imara itabakia isiyopenyeka na salama kwa kupitia utii 
kwa yeye ambaye ni Mlinzi wa Hoja ya Mungu. Ni lazima kwa wajumbe 
wa Nyumba ya Haki, kwa Aghṣán wote, Afnán, Mikono wa Hoja ya 
Mungu kuonesha utii wao, unyenyekevu na kujishusha kwa Mlinzi 
wa Hoja ya Mungu, kumgeukia yeye na kujishusha mbele yake. Yule 
ampingaye yeye amempinga Yule wa Kweli, atakuwa amefanya ukiukaji 
katika Hoja ya Mungu, atapindua Neno Lake na atakuwa mdhihirishaji 
wa kiini cha Uhaini. Chondechonde, isije kuwa siku za baada ya kupaa 
(kwa Bahá’u’lláh) zikajirudia wakati Kiini cha Uhaini alipojawa kiburi 
na uasi na kwa kisingizio chake cha Umoja Mtakatifu akajinyima 
mwenyewe na kuwatia wasi wasi na kuwapa sumu wengine. Bila shaka 
kila mwenye kujitafutia utukufu wa majivuno ambaye hukusudia kuleta 
mfarakano na utengano hatatangaza wazi wazi makusudi yake maovu, 
badala yake, kama vile dhahabu chafu, atashikilia kwenye hatua kadhaa 
na kutafuta visingizio mbalimbali ili aweze kuutenganisha mkusanyiko 
wa watu wa Bahá. Kusudi langu ni kuonesha kwamba Mikono wa Hoja 
ya Mungu lazima daima wawe waangalifu na kwa haraka wanapobaini 
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yeyote anayeanza kupinga na kwenda kinyume dhidi ya Mlinzi wa Hoja 
ya Mungu, wamtupilie mbali kutoka kwenye mkusanyiko wa watu wa 
Bahá na kwa vyovyote wasikubali kupokea kisingizio chochote kutoka 
kwake. Ni mara ngapi kosa baya kabisa limekuwa likijificha ndani ya 
vazi la ukweli, kiasi kwamba linaweza kupandikiza mbegu za wasiwasi 
ndani ya mioyo ya watu!       

Enyi wapendwa wa Bwana! Inampasa Mlinzi wa Hoja ya Mungu 
kuteua katika kipindi cha uhai wake yeye ambaye atakuwa mrithi 
wake, kwamba tofauti zisiweze kuibuka baada ya kufariki kwake. 
Yule ambaye atateuliwa lazima adhihirishe ndani mwake mwenyewe 
kujitenga  kutokana na vitu vyote vya kidunia, lazima awe asili ya usafi, 
lazima aoneshe ndani mwake kicho cha Mungu, maarifa, hekima na 
ujifunzaji. Hivyo, ikiwa mtoto wa kwanza wa Mlinzi wa Hoja ya Mungu 
asipodhihirisha ndani mwake ukweli wa maneno:—“Mtoto ni siri ya 
asili ya baba yake,” yaani, asiporithi hali ya kiroho iliyomo ndani yake 
(Mlinzi wa Hoja ya Mungu) na uzao wake mtakatifu usipoendana na 
tabia nyoofu, hapo ni lazima yeye, (Mlinzi wa Hoja ya Mungu) achague 
tawi lingine kumrithi yeye.  

Mikono wa Hoja ya Mungu lazima wachague kutoka miongoni 
mwao watu tisa ambao kwa wakati wote watajishughulisha katika 
huduma muhimu kwenye kazi ya Mlinzi wa Hoja ya Mungu. Uchaguzi 
wa watu hawa tisa lazima ufanyike ama kwa kauli ya pamoja au kwa kura 
ya wengi, kutoka kwenye kundi la Mikono wa Hoja ya Mungu na hawa, 
iwe kwa kauli ya pamoja au kwa wingi wa kura, lazima watoe idhini yao 
kwa chaguo la Yule ambaye Mlinzi wa Hoja ya Mungu amemchagua 
kama mrithi wake. Idhini hii lazima itolewe kwa busara ambayo sauti za 
wanaokubali na wasiokubali zisiweze kutofautishwa (yaani, kura ya siri).   

Enyi marafiki! Mikono wa Hoja ya Mungu lazima wapendekezwe 
na kuteuliwa na Mlinzi wa Hoja ya Mungu. Wote lazima wawe chini ya 
kivuli chake na kutii amri yake. Endapo yeyote, iwe ndani au nje ya kundi 
la Mikono wa Hoja ya Mungu asipotii na kutaka kuleta mgawanyiko, 
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ghadhabu ya Mungu na kisasi Chake vitakuwa juu yake, kwa kuwa 
atakuwa amesababisha ukiukaji katika Imani ya kweli ya Mungu.    

Wajibu wa Mikono wa Hoja ya Mungu ni kueneza Manukato 
Matakatifu, kuadilisha roho za watu, kukuza ujifunzaji, kuboresha tabia 
za watu wote na kuwa katika nyakati zote na hali zote, waliojitakasa na 
kujitenga kutokana na mambo ya kidunia. Lazima wadhihirishe kicho 
cha Mungu kwa mwenendo yao, tabia zao, matendo yao na maneno yao. 

Chombo hiki cha Mikono wa Hoja ya Mungu kipo chini ya usimamizi 
wa Mlinzi wa Hoja ya Mungu. Lazima aendelee kuwasisitize kila mara 
kujitahidi na kujibidiisha kwa kadri ya uwezo wao kueneza manukato 
matamu ya Mungu, na kuwaongoza watu wote wa ulimwengu, kwa 
kuwa ni mwanga wa Uongozi Mtakatifu ambao husababisha ulimwengu 
mzima kuangaziwa. Kuipuuza, hata ikiwa kwa kitambo kidogo, amri hii 
halisi ambayo inampasa kila mmoja, hairuhusiwi kwa namna yoyote, 
kwamba ulimwengu huu uweze kuwa kama vile Paradiso ya Abhá, 
kwamba uso wa dunia uweze kuwa wa kimbingu, kwamba ushindani 
na ugomvi miongoni mwa watu, makabila, mataifa na serikali viweze 
kuisha, kwamba wakazi wote duniani waweze kuwa wamoja na mbari 
moja, kwamba dunia iweze kuwa kama maskani moja. Endapo tofauti 
zikitokea, watasuluhishwa kwa amani na kikamilifu na Mahakama Kuu 
ya usuluhishi, ambayo itajumuisha wajumbe kutoka serikali zote na watu 
wote wa dunia.    

Enyi wapendwa wa Bwana! Katika Kipindi hiki Kitakatifu, ugomvi 
na ushindani haviruhusiwi kwa namna yoyote ile. Kila mchokozi 
hujinyima mwenyewe Rehema za Mungu. Inampasa kila mmoja 
kuonesha upendo wa hali ya juu, uadilifu wa tabia, unyofu na wema wa 
kweli kwa watu na makabila yote ya dunia, wawe ni marafiki zao au 
watu baki. Moyo wa upendo na wema wa upendo lazima uwe shadidi 
mno, kwamba mtu baki aweze kujiona rafiki, adui ndugu wa kweli, 
hakuna tofauti yeyote inaweza kuwepo kati yao. Kwa kuwa ulimwengu 
wote ni wa Mungu na vizuizi vyote ni vya kidunia. Hivyo, binadamu 
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lazima ajitahidi ili uhalisia wake uweze kudhihirisha tabia njema na 
ukamilifu, mwanga wake uweze kumuangazia kila mmoja. Mwanga wa 
jua unaangazia dunia nzima na Majaliwa Matakatifu ya manyunyu ya  
huruma yanyunyiziwe juu ya watu wote. Upepo uhuishao hufufua kila 
kiumbe hai na viumbe vyote vilivyojaliwa uhai hupata gawio na fungu 
kwenye meza Yake ya mbinguni. Vivyo hivyo, huba na wema wa upendo 
wa watumishi wa Mungu Mmoja wa Kweli lazima kwa ukarimu na kwa 
upana upelekwe kwa binadamu wote. Kuhusu hili, masharti na vizuizi 
haviruhusiwi kwa vyovyote.  

Kwa hivyo, Enyi rafiki zangu wapendwa! Andamaneni na watu 
wote, makabila na dini za dunia kwa ukweli mkuu, unyofu, uaminifu, 
upole, ukarimu na urafiki, kwamba mumbo mzima uweze kujazwa kwa 
msisimko mtakatifu wa Neema ya Bahá, kwamba ujinga, uadui, chuki na 
husuda viweze kutoweka kutoka ulimwenguni na giza la kutokuaminiana 
miongoni mwa watu na makabila ya ulimwengu viweze kutoa njia 
kwa Mwanga wa Umoja. Ikiwa watu wengine na mataifa wasipokuwa 
waaminifu kwenu onesheni uaminifu wenu kwao, ikiwa hawatatenda 
haki kwenu onesheni haki kwao, ikiwa wakijitenga kutoka kwenu 
wavutieni wao kwenu, ikiwa wataonesha uadui wao muwe rafiki kwao, 
ikiwa watatia sumu maisha yenu, yafanyeni ya kwao matamu, ikiwa 
watasababisha majeraha juu yenu, muwe tulizo kwa vidonda vyao. Hizo 
ndo sifa za waaminifu! Hizi ni tabia za wakweli. 

Na sasa, kuhusiana na Nyumba ya Haki ambayo Mungu ameiamuru 
kama chanzo cha mema yote na huru kutokana na makosa yote, ni lazima 
ichaguliwe kwa kura za wote, hii ni kwa kupitia waumini. Wajumbe wake 
lazima wawe udhihirisho wa hofu ya Mungu na chemchemi ya maarifa 
na ufahamu, lazima wawe thabiti kwa imani ya Mungu na watakia mema 
wa binadamu wote. Kwa Nyumba hii inamaanishwa Nyumba ya Haki ya 
Ulimwengu, kwamba, kwenye nchi zote Nyumba ya pili ya Haki lazima 
ianzishwe, na Nyumba hizi za Haki za pili lazima zichague wajumbe 
wa ile ya Ulimwengu. Kwenye chombo hiki mambo yote yanatakiwa 
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kurejelewa. Kinatunga sheria zote na kanuni ambazo hazipatikani kwenye 
Maandiko Matakatifu dhahiri. Kwa chombo hiki matatizo yote magumu 
yatatatuliwa na Mlinzi wa Hoja ya Mungu atakuwa mkuu wake mtakatifu 
na mjumbe wa kipekee wa maisha ya chombo hicho. Asipohudhuria vikao 
mwenyewe lazima ateue mtu wa kumwakilisha. Endapo mjumbe yeyote 
atatenda dhambi yenye kudhuru ustawi wa wengi, Mlinzi wa Hoja ya 
Mungu kwa uamuzi wake mwenyewe ana haki ya kumfukuza. ambapo 
watu watachagua mwingine badala yake. Hii Nyumba ya Haki itatunga 
sheria na serikali itazitekeleza. Chombo cha kutunga sheria lazima kikipe 
nguvu kile cha utendaji, na chombo cha utendaji lazima kihudumie na 
kukisaidia chombo cha kutunga sheria ili kwamba kupitia muungano wa 
karibu na upatano wa nguvu hizi mbili msingi wa usawa na haki uweze 
kuwa imara na wenye nguvu, ili maeneo yote ulimwenguni yaweze kuwa 
kama Paradiso yenyewe.

  Ee Bwana, Mungu wangu! Wasaidie wapendwa Wako kuwa imara 
katika Imani Yako kutembea katika Njia Zako, kuwa thabiti katika Hoja 
Yako. Wape neema yako kuhimili mashambulio ya nafsi na tama, kufuata 
mwanga wa Uongozi Mtakatifu. Wewe U mwenye Nguvu, Mwenye 
neema, Ajitoshelezae mwenyewe, Mpaji, Mwenye huruma, Mwenyezi 
Mungu, Mkarimu kabisa.       

Enyi marafiki wa ‘Abdu’l-Bahá! Bwana, kama ishara ya rehema 
zake zisizo na kikomo, kwa neema amewapendelea Watumishi wake kwa 
kuweka kiasi maalumu cha sadaka ya fedha (Ḥuqúq), kitakachowasilishwa 
ipasavyo Kwake, ingawa Yeye, Yule wa kweli na Watumishi wake, kwa 
nyakati zote wamekuwa huru kutokana na viumbe vyote, na Mungu 
kwakweli ndiye Mmiliki wa vyote, mwenye kutukuka juu ya uhitaji wa 
zawadi yoyote kutoka kwa viumbe Vyake. Kiwango hiki maalumu cha 
fedha ya sadaka, walakini, huwafanya watu kuwa imara na thabiti na 
kujichotea nyongeza Takatifu juu yao. Itatolewa kupitia kwa Mlinzi wa 
Hoja ya Mungu, ili iweze kutumiwa kwa ajili ya uenezaji wa Manukato 
ya Mungu na utukuzaji wa Neno Lake, kwa ajili ya uendelezaji wa 
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ukarimu na kwa ajili ya usitawi wa wote.  

Enyi wapendwa wa Bwana! Inawapasa kuwa watiifu kwa falme 
zote ambazo ni za haki na kuonesha uaminifu wenu kwa kila mfalme 
mwenye haki. Zitumikieni mamlaka za dunia Kwa ukweli na uaminifu 
wa hali ya juu kabisa. Onesheni utii kwao na muwe watakia mema wao. 
Bila ya idhini  na ruhusa yao msiingilie mambo ya kisiasa, kwa kuwa 
kutokutii mamlaka yenye haki ni kutokumtii Mungu Mwenyewe. 

Huu ni ushauri wangu na amri ya Mungu kwenu. Heri ni yao wale 
ambao wanatenda ipasavyo.

(Karatasi hii iliyoandikwa kwa kipindi kirefu ilihifadhiwa chini ya ardhi, 
ikaathiriwa na unyevu. Ilipotolewa na kuletwa kwenye mwanga ilionekana kuwa 
sehemu zake fulani zilikuwa zimeharibiwa na unyevu na Nchi Takatifu ikiwa ni 
yenye misukosuko sana iliachwa bila kuguswa)
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SEHEMU YA PILI
YEYE NI MUNGU

Ee Bwana wangu, Haja ya moyo wangu, Wewe Ambaye nakuita daima, 
Wewe Ambaye U Muawana wangu na Hifadhi yangu, Msaada wangu na 
Kimbilio langu! Wewe waniona  nikiwa nimezama katika bahari ya maafa 
ambayo huielemea roho, ya masahibu ambayo hutesa moyo, ya mabaa 
ambayo hutawanya mkusanyiko Wako, ya maradhi na uchungu ambavyo 
husambaratisha kundi la kondoo Wako. Majaribu makali yamenizunguka 
na hatari imenisonga pande zote. Wewe waniona nilivyozamishwa katika 
bahari ya mateso yasiyopimika, nikididimizwa katika shimo lenye kina 
kisicho na mwisho, nikiteswa na maadui zangu na kuteketezwa kwa mwale 
wa chuki yao, nikiwashwa moto na ndugu zangu ambao Wewe ulifanya 
nao Agano Lako lenye nguvu na Wasia Wako thabiti, ambamo Wewe 
umewaamuru kugeuzia mioyo yao kwa mdhulumiwa huyu, kunikinga 
dhidi ya wapumbavu, wadhalimu, na kumuelekeza mpweke huyu kwa 
yale yote ambayo wao hutofautiana katika Kitabu Chako Kitakatifu, ili 
kwamba Kweli iweze kufunuliwa kwao, shaka yao iweze kuondolewa na 
ishara Zako dhahiri ziweze kuenezwa mbali.

Walakini sasa Wewe wawaona, Ee Bwana, Mungu wangu! Kwa jicho 
Lako lisilosinzia, jinsi walivyovunja Agano Lako na kulipa kisogo, jinsi 
kwa chuki na uasi wavyokosea kutoka Agano Lako na kwa makusudi 
wameinuka kutenda uovu. 

Bado uadui uliongezeka zaidi kadiri walivyoinuka kwa ukatili 
usiovumilika kutaka kunizidi nguvu na kuniponda, kadiri walivyoeneza 
mbali na kwa mapana nyaraka zao za shaka na kwa upotoshaji 
mkubwa walitupia uzushi mwingi juu yangu. Bila kuridhika na hilo, 
mkuu wao, Ee Mungu wangu, alithubutu kutuma Kitabu Chako, kwa 
makusudi kubadili kwa kughushi Maandiko Yako Matakatifu mkataa 
na kubatilisha yale ambayo yamefunuliwa na Kalamu Yako Tukufu 
Kabisa. Kwa nia mbaya pia aliingiza kile ambacho Wewe ulikifunua 
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kwa ajili ya yule ambaye alitenda ukatili mkubwa kabisa wa waziwazi 
juu Yako, hakukuamini Wewe na kuzikana Ishara Zako za ajabu, katika 
kile ambacho ulikifunua kwa ajili ya mtumishi Wako huyu ambaye 
amedhulumiwa katika ulimwengu huu. Yote haya aliyafanya ili aweze 
kuzihadaa roho za wanadamu na kupulizia minong’ono yake miovu 
katika mioyo ya wale wakupendao sana. Katika hilo mkubwa wao wa 
pili alishuhudia, akikiri kwa mwandiko wake mwenyewe, akigonga 
muhuri wake juu yake na kusambaza katika maeneo yote. Ee Mungu 
wangu!  Kungewezekana kuwepo udhalimu mbaya zaidi kuliko huu? Na 
bado hawakutulia, bali waliendelea kwa ujeuri, udanganyifu na ubezo, 
kwa dharau na uzushi kuchochea uasi ndani ya serikali ya nchi hii na 
kwingineko, wakiwasababisha wanione mimi kama mpandikizaji wa 
uchochezi na wakizijaza akili kwa mambo ambayo masikio huchukia 
kusikia. Hivyo serikali ilitishika, hofu ikauangukia utawala, na wasiwasi 
wa watawala uliamshwa. Akili zilisumbuliwa, mambo yalivurugika, 
mioyo ilitatanishwa, moto wa uchungu na huzuni uliwashwa katika vifua, 
Majani Matakatifu (ya Kaya) yalipata msukosuko na kutikiswa, macho 
yao yalibubujikwa machozi, tanafusi na maombolezo yao viliinuliwa 
na mioyo yao iliungua ndani mwao wakimlilia Mtumishi Wako huyu 
mdhulumiwa, akiwa muhanga katika mikono ya hawa, ndugu zake, la, 
maadui zake hasa.

Bwana! Wewe waona vitu vyote vikinililia, na ndugu zangu wakishangilia 
katika huzuni zangu. Kwa Utukufu Wako, Ee Mungu wangu! Hata 
miongoni mwa maadui zangu, baadhi wameomboleza taabu zangu na 
mateso yangu, na kati ya wale wenye husuda, idadi baadhi wamemwaga 
machozi kwa sababu ya shida zangu, uhamisho wangu na mateso yangu. 
Walifanya hivyo kwa sababu hawakuona chochote kwangu bali huba 
na uwajibikaji na hawakushuhudia chochote bali wema na huruma. Na 
walipoona nimetupwa katika mafuriko ya mateso na uadui na kuwekwa 
kama mlengwa wa mishale ya mwisho mbaya, mioyo yao iliguswa 
kwa huruma, machozi yaliwalengalenga na wakishuhudia walitangaza: 
—”Bwana ni shahidi wetu; hatujaona chochote kutoka kwake  bali 
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uaminifu, ukarimu na wema mkuu.” Wavunja Agano watabiri wa 
uovu, hata hivyo, walizidi sana katika hasira yao, wakishangilia wakati 
nikiwa muhanga kwa jaribu baya kabisa, walijifunga kibwebwe dhidi 
yangu na kufanya sherehe juu ya matukio yaliyoelekea kuvunja moyo 
yaliyonizunguka.

Nakuita Wewe, Ee Bwana Mungu wangu! Kwa ulimi wangu na kwa 
moyo wangu wote, usiwalipize kisasi kwa ajili ya ukatili na matendo 
yao maovu, hila yao na utukutu wao, kwa kuwa ni wapumbavu na si 
wastaarabu na hawajui watenda. Hawapambanui wema kutoka uovu, 
wala kutofautisha yaliyo sahihi kutoka makosa, wala haki kutoka 
dhuluma. Wanafuata tamaa zao wenyewe, na wanafuata nyayo za wenye 
mapungufu na wapumbavu kabisa miongoni mwao. Ee Bwana wangu! 
Uwe na huruma juu yao, wakinge dhidi ya mateso yote katika nyakati 
hizi za shida na jalia kwamba majaribu na shida zao zote ziweze kuwa 
za mtumishi Wako huyu ambaye ameangukia katika shimo hili lenye 
giza totoro. Nitenge mimi kwa kila baa na unifanye dhabihu kwa ajili 
ya Wapendwa Wako wote. Ee Bwana, Uliye Juu Kabisa! Moyo wangu, 
maisha yangu, uhai wangu, roho yangu na kila kitu changu na vitolewe 
kwa ajili yao. Ee Mungu, Mungu wangu! Nikinyenyekea, katika maombi 
na nikiangukia uso wangu, nakusihi Wewe kwa shauku ya moyo wangu 
wote kumsamehe yeyote aliyeniumiza, na kumsamehe yeyote ambaye 
amekula njama dhidi yangu na kunikosea na safisha matendo ya maovu 
ya wale ambao wamenitendea udhalimu. Uwape karama Zako njema, 
uwape furaha, uwaondoe kutoka kwenye huzuni, uwajalie amani na 
fanaka, uwape furaha Yako kamili na umimine juu yao neema Zako.

Wewe U Mwenye Nguvu, Mwenye Rehema, Msaada Hatarini, 
Ajitoshelezaye Mwenyewe.

Enyi marafiki wapendwa sana! Sasa nipo katika hatari kubwa mno 
na matumaini ya hata saa moja ya uhai yamepotea kwangu. Hivyo 
nimelazimika kuandika mistari hii kwa ajili ya ulinzi wa Hoja ya 
Mungu, uhifadhi wa Sheria Yake, uangalizi wa Neno Lake na usalama 
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wa Mafundisho Yake. Kwa Uzuri wa Kale! Mdhulumiwa huyu hajawahi 
kwa hali yoyote ile kuonesha wala kubeba kisasi dhidi ya mtu yeyote; 
hajawahi kufurahia hisia mbaya kwa yeyote na hajawahi kutamka neno 
lolote ila tu kwa ajili ya mema ya ulimwengu. Jukumu langu kuu kabisa 
hata hivyo, linalobidi, linanisukuma kulinda na kuhifadhi Hoja ya Mungu. 
Hivyo kwa masikitiko makubwa kabisa, nawashauri,nikisema: Ilindeni 
Hoja ya Mungu, itunzeni Sheria Yake na muwe na hofu kubwa kabisa 
ya mifarakano. Huu ndiyo msingi wa imani ya watu wa Bahá (maisha 
yangu na yatolewe kwa ajili yao). ‘Mtakatifu, Aliyetukuka (Báb), ni 
Mdhihirishaji wa Umoja na Upekee wa Mungu na Mtangulizi wa Uzuri 
wa Kale. Mtakatifu Uzuri wa Abha (maisha yangu na yawe dhabihu 
kwa ajili ya marafiki Zake thabiti) ni Mdhihirishaji Mkuu wa Mungu na 
Chimbuko la Asili Yake Takatifu Kabisa. Wengine wote ni watumishi 
Kwake na hutenda amri Yake.” Kwenye Kitabu Kitakatifu Kabisa wote 
lazima wageukie na chochote ambacho hakijaandikwa kwa uwazi humo 
lazima kirejelewe Nyumba ya Haki ya Ulimwengu. Kile ambacho Asasi 
hii itaamua, ikiwa kwa sauti ya wote au kwa wingi wao, hicho kwa hakika 
ndiyo kweli na Kusudi la Mungu Mwenyewe. Yeyote akengeukaye, 
kwa hakika atakuwa miongoni mwa wapendao mfarakano, ameonesha 
uovu na kugeukia mbali kutoka kwa Bwana wa Agano. Kwa Nyumba 
hii humaanisha Nyumba ya Haki ya Ulimwengu ambayo itachaguliwa 
kutoka nchi zote, yaani sehemu zote za Mashariki na Magharibi ambako 
wapendwa wanapatikana, kwa namna ile iliyozoeleka ya uchaguzi katika 
nchi za Magharibi kama vile Uingereza.

Inawapasa wajumbe hawa (wa Nyumba ya Haki ya Ulimwengu) 
kukusanyika katika eneo fulani na kujadiliana juu ya matatizo 
yote yanayoleta tofauti, maswali  ambayo  hayaeleweki vizuri na 
mambo ambayo hayajaandikwa wazi wazi katika Kitabu. Chochote 
watakachoamua kina nguvu sawasawa na Andiko lenyewe. Na kama 
ambavyo Nyumba hii ya Haki ilivyo na mamlaka kutunga sheria juu ya 
masuala ambayo hayajaelezwa wazi wazi kwenye Kitabu kwa ajili ya 
shughuli za kila siku pia inayo mamlaka kufuta sheria hizo hizo. Hivyo, 
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kwa mfano, Nyumba ya Haki inatunga sheria fulani leo na kuitumia, 
baada ya miaka mia moja kukiwa kumetokea mabadiliko makubwa na 
hali kuwa imebadilika, Nyumba ya Haki nyingine itakuwa na mamlaka, 
kulingana na mahitaji ya wakati huo, kubadilisha sheria hiyo. Hii 
inaweza kufanyika kwa kuwa sheria hiyo siyo sehemu ya Maandiko 
Dhahiri Matakatifu. Nyumba ya Haki inafanya yote mawili mwanzilishi 
na mfutaji wa sheria zake yenyewe.

Na sasa, mojawapo ya kanuni kubwa na ya msingi kabisa ya 
Hoja ya Mungu ni kuwakataa na kuwaepuka kabisa wavunja-Agano, 
kwa kuwa wataharibu kabisa Hoja ya Mungu, kuvunja Sheria Yake na 
hawatajali juhudi zote zilizofanyika huko nyuma. Ee marafiki! Inawabidi 
kukumbuka kwa uangalifu majaribu ya Mtakatifu, Aliyetukuka na 
kuonesha uaminifu wenu kwa Uzuri Ubarikiwa Daima. Juhudi kubwa 
kabisa lazima ifanyike isijekuwa mabaa, majaribu na mateso haya 
yote, damu hii yote iliyotakasika na takatifu ambayo imemwagwa 
kwa wingi katika Njia ya Mungu ikathibitika kuwa ni kazi bure. 
Mnafahamu vyema kile ambacho mikono ya Kiini cha Uchochezi, Mirza 
Muhammad Ali, na washirika wake wamekifanya. Kati ya matendo yake, 
mojawapo ni kunajisi Maandiko Matakatifu ambayo kwayo ninyi nyote 
mnafahamu, Bwana asifiwe, na mjue kwamba ipo wazi, imeshuhudiwa 
na kuthibitishwa na ushuhuda wa nduguye, Mirza Badi’u’llah, ambaye 
ungamo lake limeandikwa kwa mkono wake mwenyewe, likiwa na 
muhuri wake, limechapishwa na kusambazwa maeneo ya mbali. Hili ni 
moja tu ya maovu yake. Je, kuna kosa linaloweza kufikiriwa kuwa la 
wazi zaidi kuliko hili, utomaji wa Maandiko Kitakatifu? La, kwa unyofu 
wa Bwana! Makosa yake yameandikwa na kuhifadhiwa katika ukurasa 
wake pekee. Mpendezeni Mungu, mtalidurusu. 

Kwa kifupi, kwa mujibu wa Maandiko Matakatifu yaliyo wazi, 
kosa kidogo litamfanya mtu huyu kiumbe aliyeanguka, na ni kosa gani 
lililo baya zaidi kuliko kujaribu kuharibu Kuba Tatatifu, kuvunja Agano, 
kuukosea Wasia, kupotosha Maandiko Matakatifu, kupandikiza mbegu 
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za shaka, kumzushia Abdu’l-Baha na kutoa madai ambayo hayakushuka 
kwa kibali cha Mungu, kuchochea chuki na kufanya jitihada ya kumwaga 
damu ya ‘Abdu’l-Bahá, na mambo mengine mengi ambayo ninyi nyote 
mnayafahamu! Hivyo ni dhahiri kwamba endapo mtu atafanikiwa kuleta 
vurugu katika Hoja ya Mungu, ataiharibu na kuifuta kabisa. Jihadharini 
msimkaribie mtu huyu, kwani kumkaribia yeye ni vibaya zaidi kuliko 
kuukaribia moto!

Mungu Mwenye Rehema! Baada ya Mírzá Badí‘u’lláh kutangaza 
kwa maandishi ya mkono wake mwenyewe kwamba mtu huyu 
(Mohammad Ali) amevunja Agano na alikuwa ametangaza upotoshaji 
wake wa Maandiko Matakatifu, alitambua kwamba kurudi kwenye 
Imani ya Kweli na kujiambatanisha na Agano na Wasia kwa vyovyote 
kusingeendeleza tamaa zake za kibinafsi. Hivyo alitubu na kujutia kitu 
alichotenda na kujaribu kwa siri kukusanya kutoka katika maungamo 
yake yaliyochapishwa, akapanga njama gizani na Kiini cha Uchochezi 
dhidi yangu na kila siku alimpatia taarifa ya yote yaliyokuwa yakitokea 
katika kaya yangu. Na hata ameongoza katika vitendo vyenye kuchukiza 
ambavyo vimefanywa hivi karibuni. Sifa ziwe kwa Mungu mambo 
yamerejea katika utengamano wake wa awali na wapendwa wamepata 
amani kiasi. Lakini tangu siku alipoingia tena katikati yetu, alianza upya 
kupandikizaa mbegu za uchochezi mbaya kabisa. Baadhi ya njama na 
hila zake zitaandikwa katika ukurasa wa peke yake.

Kusudi langu, hata hivyo, ni kuonesha kwamba inawapasa marafiki 
ambao wapo imara na thabiti katika Agano na Wasia kuwa macho daima 
ili baada ya mdhulumiwa huyu kuondoka huyu mtendakazi aliye macho 
na mwenye bidii ya uovu asije kusababisha vurugu, kisirisiri akapandikiza 
mbegu za shaka na uchochezi na kuing’oa kabisa Hoja ya Mungu. Mara 
elfu moja epukeni ushirikiano naye. Kuweni waangalifu na kuchukua 
tahadhari. Tazameni na chunguzeni, endapo yeyote kwa uwazi au kwa 
kificho ana uhusiano hata kidogo naye, mtupeni nje kutoka katikati yenu 
kwani kwa hakika atasababisha vurugu na uovu. 
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Enyi wapendwa wa Bwana! Jitahidini kwa moyo wenu wote 
kuikinga Hoja ya Mungu dhidi ya mashambulizi ya wasio waaminifu, 
kwani roho kama hizi husababisha wanyofu kuwa wahalifu na jitihada 
zote njema kuleta matokeo yaliyo kinyume.

    Ee Mungu, Mungu wangu! Nakuita Wewe. Manabii Wako na Wajumbe 
Wako, Watakatifu Wako na Waliotakaswa Wako, kushuhudia kwamba 
nimetamka kikamilifu Mathibitisho Yako kwa wapendwa Wako na 
kuweka bayana mambo yote kwao, ili waweze kuichunga Imani Yako, 
kuilinda Njia Yako Iliyonyoka na kuhifadhi Sheria Yako Ing’aayo. Wewe, 
kwa hakika ni Ajuaye—Yote, Mwenye Hekima—Zote.
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SEHEMU YA TATU
YEYE NI SHUHUDA, ATOSHELEZAYE VYOTE

Ee Mungu wangu, Mpendwa wangu, Haja ya moyo wangu! Wewe wajua, 
Wewe waona yale ambayo yamemkuta mtumishi Wako huyu, ambaye 
amejinyenyekeza mlangoni Pako, na Wewe wajua dhambi ambazo watu 
wa uovu wamefanywa dhidi yake, wale ambao wamevunja Agano Lako 
na kuugeuzia kisogo Wasia Wako. Wakati wa mchana walinitesa kwa 
mishale ya chuki na majira ya usiku walikula njama kisirisiri kuniumiza. 
Wakati wa alfajiri walitenda kile ambacho Majeshi ya Mbinguni 
yaliomboleza na majira ya jioni walichomoa upanga wa udhalimu kutoka 
kwenye ala dhidi yangu na mbele ya wasiomcha Mungu kurusha vishale 
vya uzushi dhidi yangu. Licha ya maovu yao, mtumishi Wako huyu 
mnyonge alikuwa mwenye subira na alistahimili kila mateso na majaribu 
mikononi mwao, ingawa kwa uwezo na nguvu Yako angeweza kuharibu 
maneno yao, kuzima moto wao na kuzuia mwale wa uasi wao.

Wewe waona, Ee Mungu! Jinsi mateso yangu ya muda mrefu, 
ustahimilifu wangu na ukimya ulivoongeza ukatili wao, ufidhuli wao na 
kiburi chao. Kwa Utukufu Wako, Ee Mpendwa! Hawakukuamini Wewe 
na kuasi dhidi Yako kwa jinsi ambayo hawakuniachia hata kitambo 
kidogo cha pumziko na utulivu, ili niweze kuinuka kama ipendezavyo 
na inavyostahili kutukuza neno Lako miongoni mwa binadamu, na 
kuweza kuhudumu kwenye Kizingiti Chako Kitakatifu kwa moyo ambao 
hububujika kwa furaha ya wakazi wa Ufalme wa Abha.

Bwana! Kikombe changu cha mabaa kimefurika, na kutoka 
pande zote vipigo vinachaga kwa ukali juu yangu. Vishale vya mateso 
vimenizingira na mishale ya huzuni imenyesha juu yangu. Hivyo, 
taabu zimenielemea na nguvu zangu, kwa sababu ya shambulio la adui, 
zimekuwa dhaifu ndani yangu, wakati nikisimama pekee na kutelekezwa 
katikati ya mabaa yangu. Bwana! Uwe na huruma juu yangu, uniinue 
hadi Kwako na unipe ninywe kutoka Kalisi ya Kifo cha Kishahidi, kwani 
dunia nzima pamoja na ukubwa wake haiwezi tena kunichukua.
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Wewe, hakika, u Mwenye Rehema, Mwenye Huruma, Mwenye Neema, 
Mwenye Baraka Zote!

       Ee enyi marafiki wakweli, wanyofu, waaminifu wa mdhulumiwa 
huyu! Kila mmoja anajua na anaamini maafa na mateso yaliyompata 
mdhulumiwa huyu, mfungwa huyu, kwenye mikono ya wale waliovunja 
Agano wakati ambapo baada ya kutua kwa Nyota ya Mchana ya 
ulimwengu, moyo wake uliteketezwa kwa mwale wa kufiwa.

Wakati katika sehemu zote za dunia maadui wa Mungu wakifaidika 
na kifo cha Jua la Ukweli, ghafla na kwa uwezo wao wote walizindua 
shambulio lao; katika wakati na katikati ya maafa makubwa kabisa, 
wavunja Agano waliinuka kwa ukatili mkubwa kabisa, wakidhamiria 
kudhuru na kuchochea moyo wa uadui. Kitendo kiovu walichokitenda 
kila wakati na kujishughulisha wenyewe kupandikiza mbegu za uchochezi 
mbaya kabisa, na kuharibu kuba ya Agano. Lakini mdhulumiwa huyu, 
mfungwa huyu, alifanya kila lililowezekana kuficha na kufunika matendo 
yao, ili huenda wangejuta na kutubu. Mateso yake ya muda mrefu na 
ustahimilivu wake kwa vitendo hivi viovu, hata hivyo, viliwafanya waasi 
hao kuendelea kuwa wafidhuli na wenye uthubutu zaidi; hadi, kupitia 
machapisho yaliyoandikwa kwa mikono yao wenyewe, wakapandikiza 
mbegu za shaka, wakichapisha machapisho haya na kuyasambaza 
maeneo ya mbali kote duniani, wakiamini kwamba vitendo hivyo vya 
kipumbavu vingeweza kuharibu Agano na Wasia. 

 Baada ya hapo wapendwa wa Bwana waliinuka, wakivuviwa kwa 
kujiamini kwa kiasi kikubwa kabisa na bila kuyumba na wakisaidiwa 
na uwezo wa Ufalme, na Nguvu Takatifu, na Neema ya mbinguni, na 
msaada usioshindwa na Baraka za Mbinguni, waliwakabili maadui wa 
Agano katika takribani korija tatu na maandiko kumi na wakisaidiwa na 
mathibitisho yanayojitosheleza, shuhuda zisizo na makosa na aya dhahiri 
kutoka Maandiko Matakatifu, walikanusha magombo yao ya shaka 
na machapisho yao yenye kuchochea utukutu. Kitovu cha Uchochezi 
hivyo alibaki amebanwa katika hila zake, akiteswa na laana ya Mungu, 
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akididimia kwenye udhilifu na fedheha ambavyo vitadumu hadi Siku 
ya Maangamizi. Hali duni na ubazazi ndiyo itakuwa hali ya watu wa 
matendo maovu, wale ambao wamo katika hasara kubwa kabisa!

Na kadiri walivyopoteza mwelekeo wao, walipoteza matumaini 
katika juhudi zao dhidi ya wapendwa wa Mungu, wakiiona Bendera ya 
Wasia Wake ikipeperuka katika maeneo yote na wakishuhudia nguvu 
ya Agano la Mwenye Huruma, mwale wa husda ulichaga ndani mwao 
kiasi cha kutoweza kuelezeka. Kwa nguvu kubwa kabisa, bidii, chuki na 
uadui walifuata uchochoro mwingine, walitembea katika njia nyingine, 
wakabuni mpango mwingine: ule wa kuwasha mwale wa uchochezi katika 
moyo wa serikali yenyewe, na hivyo kusababisha mdhulumiwa huyu, 
mfungwa huyu kuonekana kama mchochezi wa migongano, hasimu kwa 
serikali na mwenye chuki na mpinzani wa Taji. Huenda Abdu’l-Baha 
angeweza kuuawa na jina lake kupotezwa ambapo jukwaa lingeweza 
kufunguliwa kwa maadui wa Agano ambamo wangeweza kusonga 
mbele na kuchochea farasi wao, na kusababisha hasara kubwa kwa kila 
mmoja na kupindua misingi yenyewe ya kuba ya Hoja ya Mungu. Kwani 
mwenendo na tabia ya watu hawa wadanganyifu ni muovu mno kiasi 
kwamba wamekuwa kama vile shoka linakokata kwenye mzizi wenyewe 
wa Mti Uliobarikiwa. Laiti wangeachiwa waendelee, wangeweza, kwa 
muda wa siku chache tu, kuiangamiza Hoja ya Mungu. Neno Lake na 
wao wenyewe.

Kwa hiyo, wapendwa wa Bwana lazima wajitenge nao kabisa, 
wawaepuke, wazuie njama na minong’ono yao miovu, walinde Sheria 
ya Mungu na dini Yake, wajishughulishe mmoja mmoja na kwa pamoja 
katika utawanyaji mbali wa manukato mazuri ya Mungu na kwa jitihada 
zao za hali ya juu kabisa watangaze Mafundisho Yake.

Yeyote na mkutano wowote unaotokea kuwa kikwazo kwa 
utawanyaji wa Mwanga wa Imani, acha wapendwa wawape ushauri 
na kusema: “Kati ya zawadi zote za Mungu, kuu kabisa ni zawadi ya 
Ufundishaji. Inavutia Neema ya Mungu kwetu na ni wajibu wetu wa 
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kwanza. Kwa zawadi kama hii twawezaje kujinyima? La, maisha yetu, 
mali zetu, starehe zetu, mapumziko yetu, tunavitoa vyote kama dhabihu 
kwa ajili ya Uzuri wa Abha na kufundisha Hoja ya Mungu.” Tahadhari na 
busara, hata hivyo, lazima izingatiwe kama ilivyoandikwa katika Kitabu. 
Utando, kwa vyovyote vile sharti usipasuliwe mbali kwa ghafla. Utukufu 
wa Utukufu Wote uwe juu yenu.

Ee nyinyi wapendwa waaminifu wa ‘Abdu’l-Bahá! Inawapasa 
kumtunza kwa uangalizi mkubwa kabisa Shoghi Effendi, kijitawi 
kilichochipuka kutoka, na tunda lililotolewa na Miti miwili ya Lote 
iliyotukuka na Mitakatifu, ili kusiwepo na vumbi la kukata tamaa na 
huzuni ya kutia doa mng’ao wa asili, yake, ili siku hadi siku aweze 
kuimarika zaidi katika furaha, katika shangwe na wa kiroho, na aweze 
kukua na kuwa kama mti uliojaa matunda.

Kwa kuwa yeye, baada ya ‘Abdu’l-Bahá, Mlinzi wa Hoja ya Mungu, 
Afnan, Mikono (nguzo) wa Hoja na wapendwa wa Bwana lazima wamtii 
na kugeukia kwake. Yule asiyemtii yeye, hajamtii Mungu; yule ambaye 
hugeukia mbali kutoka kwake, amegeukia mbali kutoka kwa Mungu 
na yule atamkanaye yeye amemkana wa Kweli. Jihadharini yeyote 
asijepotosha fasiri ya maneno haya, na kama vile wale waliovunja Agano 
baada ya Siku ya Kupaa (kwa Baha’u’llah) kutoa visingizio, kuinua 
bendera ya uasi, kung’ang’ania ukaidi na kufungua wazi mlango wa fasiri 
potofu. Hakuna aliyepewa haki ya kutoa maoni yake binafsi au kueleza 
msimamo wake mahsusi. Wote lazima watafute muongozo na kugeukia 
kwenye Kitovu cha Hoja na Nyumba ya Haki. Na yule akigeukiaye 
kingine chochote kwa kweli yu katika makosa makubwa sana.

Utukufu wa Utukufu Wote uwe juu yenu!
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