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ʻAbduʼl-Bahá alikuwa mtoto mkubwa wa kiume wa Baháʼuʼlláh na 
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alipozaliwa alipewa jina la ʻAbbás. Alihudumu kama mkuu wa Imani ya 
Kibaháʼí kutoka 1892 hadi 1921. Baadaye ʻAbdul-Bahá aliidhinishwa 
kama wa mwisho kati ya wale Wakuu Watatu wa Imani, sambamba na 
Baháʼuʼlláh na Báb, na maandiko Yake na mazungumzo yaliyorasimishwa 
yanachukuliwa kama chanzo cha maandiko matakatifu ya Kibaháʼí. 

Akiwa na umri wa miaka minane Baba yake alifungwa gerezani, wakati 
wa msako wa serikali kwa waumini wa Imani ya Kibábí na mali za familia 
ziliporwa, wao wakiachwa katika muonekano wa umasikini. Baba Yake 
alipelekwa uhamishoni kutoka Irani, na alienda kuishi Baghdad, ambako 
walikaa kwa miaka tisa. Baadaye waliitwa na dola ya Ottoman kwenda 
Istanbul kabla ya kuingia kwenye kipindi kingine cha kuwekwa kizuizini 
huko Edirne na hatimaye jiji la gereza ʻAkká. ʻAbduʼl-Bahá alibakia 
kuwa mfungwa wa kisiasa huko hadi Mapinduzi ya vijana wa kituruki 
yalipomweka huru mnamo mwaka 1908 akiwa na umri wa miaka 64. Kisha 
alifanya ziara kadhaa kuelekea Magharibi kueneza ujumbe wa Kibaháʼí nje 
ya mashariki ya kati ambako imani ilikuwa imejikita, lakini kuanza kwa Vita 
ya Kwanza ya Dunia kulimwacha Yeye kwa kiasi kikubwa akizuiliwa Haifa 
kutoka mwaka 1914 hadi 1918. Vita iliondoa zile mamlaka za Ki-Ottomani 
zenye uhasama wa wazi na kuzifanya kuwa chini ya mamlaka ya Uingereza, 
ambayo ilimsimika ushujaa kutokana na msaada wake katika kuzuia janga 
la njaa kufuatia vita.

Katika mwaka 1892 ʻAbduʼl-Bahá aliteuliwa katika Wasia wa Baba Yake 
kuwa mrithi Wake na Mkuu wa Imani ya Kibaháʼí. Alikumbana na upinzani 
kutoka takribani kwa wanafamilia Wake wote, lakini alishikiliwa na 
uaminifu wa idadi kubwa ya Wabaháʼí  kote ulimwenguni. Nyaraka Zake 
za Mpango Mtakatifu zilisaidia kuwaamsha Wabaháʼí huko Marekani ya 
Kaskazini kuelekea uenezaji mafundisho ya Kibaháʼí katika maeneo mapya, 
na Wasia Wake na Agano Lake viliweka msingi kwa utaratibu wa sasa wa 
Utawala wa Kibaháʼí. Mengi ya Maandiko, Sala na barua Zake bado zipo, 
na midahalo yake na Wabaháʼí wa Magharibi inasisitiza ukuaji wa Imani 
ifikapo miaka ya mwisho ya 1890.
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Jina la ̒ Abduʼl-Bahá la kupewa lilikuwa ̒ Abbás. Kutegemeana na muktadha, 
ama angekwenda na Mírzá ̒ Abbás (Kiajemi) au na ̒ Abbás Effendi (Kituruki), 
ambayo yote mawili yako sawa na Sir ʻAbbás kwa Kiingereza au Bwana 
ʻAbbás kwa Kiswahili. Yeye alipendelea cheo cha ʻAbduʼl-Bahá (mtumishi 
wa Baháʼ, kama urejeo kwa Baba yake). Kwa kawaida Yeye hurejewa katika 
maandiko ya Kibaháʼí kama Bwana (The Master)”.

Maisha ya Mwanzoni

ʻAbduʼl-Bahá alizaliwa Tehran, Iran tarehe 23 Mei 1844 (tarehe 5 mwezi 
Jamadiyuʼl-Avval, 1260 AH), mtoto mkubwa wa kiume wa Baháʼuʼlláh 
na Navváb. Alizaliwa usiku uleule ambapo Báb alitangaza utume Wake. 
Akiwa amezaliwa na jina la kupewa la ʻAbbás, aliitwa kwa jina la babu 
Yake Mírzá ʻAbbás Núrí, mtu mashuhuri na mwenye nguvu wa nasaba 
maalumu. Alipokuwa mtoto, ʻAbduʼl-Bahá aliandaliwa kuendana na nafasi 
ya baba yake kama Mbábí mashuhuri. Alikumbuka jinsi alivyokutana na 
Mbábí Táhirih na jinsi ambavyo yeye ange “niweka kwenye goti lake, 
akanibembeleza, na kunisemesha. Nilimhusudu kiundani mno”. ʻAbduʼl-
Bahá alikuwa na maisha ya utotoni yenye furaha na yasiyo na wasiwasi. 
Nyumba ya familia ya Tehran na nyumba za mashambani zilikuwa za 
kustarehesha na zenye kuwekwa nakshi. ʻAbduʼl-Bahá alifurahia kucheza 
bustanini na dada yake mdogo ambaye alikuwa karibu naye sana. Sambamba 
na ndugu zake wadogo – wakike, Bahíyyih, na wakiume, Mihdí – watatu hao 
waliishi katika mazingira ya upendeleo, furaha na faraja. Huku baba yake 
akiikataa nafasi kama waziri wa baraza la kifalme; wakati wa ujana wake 
ʻAbduʼl-Bahá alishuhudia jitihada mbalimbali za kikarimu za wazazi wake, 
ambazo zilijumuisha kubadilisha sehemu ya nyumba yao kuwa wadi ya 
hospitali (nyumba ya kulazia wagonjwa) kwa ajili ya wanawake na watoto.

ʻAbduʼl-Bahá alipokea elimu ya hapa na pale wakati wa utoto wake. 
Ilikuwa ni desturi kutokuwapeleka watoto wanaotokea kwenye familia za 
watu mashuhuli mashuleni. Watu wengi wa hadhi ya juu walielimishwa 
nyumbani kwa ufupi katika maandiko, katika kujieleza, mwandiko na 
misingi ya hisabati. Wengi walielimishwa kujiandaa wenyewe katika maisha 
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ya kwenye baraza la kifalme. Licha ya kutumia kitambo kifupi kwenye 
shule ya kawaida katika umri wa miaka saba kwa mwaka mmoja, ʻAbduʼl-
Bahá hakupokea elimu yoyote. Kadiri alivyokua, alielimishwa na mama, na 
baba yake mdogo. Elimu Yake kubwa hata hivyo, ilitoka kwa Baba Yake. 
Miaka ya baadaye mnamo 1890 Edward Granville Browne alielezea jinsi 
ʻAbduʼl-Bahá alivyokuwa “mtu fasaha mno katika hotuba, aliyekuwa tayari 
zaidi kwa hoja, mwenye kufaa zaidi kwa kutoa vielelezo, mwenye ufahamu 
wa karibu zaidi na vitabu vitakatifu vya Wayahudi, Wakristo, na Wana-
Muhamadi...ufahamu ambao ni haba kupatikana hata miongoni mwa wale 
walio na fasaha.”

Wakati ʻAbduʼl-Bahá alipokuwa na miaka saba, alipata maambukizi ya 
kifua kikuu na alitarajiwa angefariki. Ingawa ugonjwa ulitoweka, aliweza 
kusumbuliwa na mashambulizi ya mara kwa mara ya ugonjwa huo kwa 
maisha yake yote.

Tukio moja lililomuathiri ʻAbduʼl-Bahá vibaya wakati wa utoto wake, 
lilikuwa kufungwa gerezani kwa Baba Yake wakati ̒ Abduʼl-Bahá alipokuwa 
na miaka nane; kifungo hicho kilipelekea familia kudidimizwa kwenye 
umasikini na kushambuliwa mitaani na watoto wengine. ʻAbduʼl-Bahá 
alimsindikiza mama Yake kumtembelea Baháʼuʼlláh ambaye wakati huo 
alikuwa amefungwa jela katika gereza la kishenzi la shimoni la Síyáh-Chál. 
Alielezea jinsi “Nilipaona mahali pa giza, pa mwinuko. Tuliingia kwenye 
mlango mdogo, mwembamba, na tukashuka chini ngazi mbili, lakini 
ng’ambo ya hizo mtu asingeweza kuona kitu chocote. Katikati ya njia ya 
ngazi, mara tu ghafla, tulisikia sauti Yake [Baháʼuʼlláh]…: ‘Msimlete huku 
ndani’, na kwa hiyo wakanichukua kurudi nyuma”.
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Baghdad

Hatimaye Baháʼu’lláh aliachiwa kutoka gerezani, lakini akaamriwa kwenda 
uhamishoni, na ʻAbdu’l-Bahá, wakati huo akiwa na umri wa miaka nane, 
alijiunga na baba yake kwenye safari ya kwenda Baghdad katika majira ya 
baridi (Januari hadi Aprili) ya mwaka 1853. Wakati wa safari hiyo ʻAbdu’l-
Bahá aliugua kutokana na mng’ato wa theluji. Baada ya mwaka mmoja 
wa mateso Baháʼu’lláh alijitenga badala ya kuendelea kukabiliana na 
mgogoro na Mirza Yahya na kwa siri alijitenga mwenyewe katika milima ya 
Sulaymaniyah mwezi Aprili 1854 mwezi mmoja kabla ya sherehe ya kumi ya 
kuzaliwa kwa ʻAbdu’l-Bahá. Huzuni ya utengano ilimwenea, ikasababisha 
mama na dada yake wakawa hasa wenzi wake wasiokoma (wasiochoka). 
ʻAbdu’l-Bahá hususani alikuwa karibu na wote wawili, na mama yake 
alishiriki kikamilifu katika elimu yake na malezi. Wakati wa miaka miwili 
ya kutokuwepo kwa Baba yake ʻAbdu’l-Bahá alijichukulia jukumu la 
kusimamia shughuli za familia, kabla ya umri wake wa ukomavu (katika 
jamii ya mashariki ya kati ni miaka 14) na alijulikana kwa kujishughulisha 
na usomaji na, wakati huo maandiko yaliyonakiliwa kwa mkono ikiwa 
ndiyo njia kuu ya uchapishaji, pia alijihusisha na kunakili maandiko ya Báb. 
ʻAbdu’l-Bahá pia alionesha shauku katika sanaa ya upandaji farasi na kadiri 
alivyokua, akawa mpanda farasi mahiri.

Mnamo 1856, habari za walii aliyekuwa akifanya midahalo na viongozi 
wenyeji wa Kisúfí ambaye alionekana huenda ni Baháʼu’lláh ziliifikia 
familia na marafiki. Bila kuchelewa, wanafamilia na marafiki walikwenda 
kumtafuta walii huyo aliyejitenga – na mnamo Machi wakamrejesha 
Baháʼu’lláh Baghdad. Kumuona tu Baba yake, ʻAbdu’l-Bahá alipiga magoti 
na akalia kwa sauti “Kwa nini ulituacha?”, na hii ilifuatiwa na mama na 
dada yake kufanya vivyo hivyo. Muda si mrefu ʻAbdu’l-Bahá punde akawa 
katibu na ngao ya baba yake. Wakati wa kukaa kwao kwa muda katika jiji 
hilo ʻAbdu’l-Bahá akakua kutoka mvulana hadi kuwa kijana. Alitambulika 
kama “kijana mwenye muonekano mzuri wa kusifika”, na kukumbukwa 
kwa ukarimu wake na usuhuba. Baada ya kuvuka umri wa upevu ʻAbdu’l-
Bahá alionekana mara kwa mara katika misikiti ya Baghdad akijadili mada 
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na maandiko ya kidini kama kijana mtu mzima. Akiwa Baghdad, ʻAbdu’l-
Bahá alitunga mjadala wa ufafanuzi kuitikia ombi la baba yake kuhusiana na 
hadithi ya Kiislam ya “Nilikuwa Hazina Iliyofichika” kwa ajili ya kiongozi wa 
Kisúfí aliyeitwa ʻAlí Shawkat Páshá. ʻAbdu’l-Bahá alikuwa na miaka kumi 
na tano au kumi na sita kwa wakati huo na ʻAlí Shawkat Páshá aliichukulia 
insha hiyo yenye zaidi ya maneno 11000 kama uthubutu wa kushangaza 
kwa mtu wa umri wake.  Mnamo 1863, katika ile iliyokuja kujulikana kama 
Bustani ya Ridván, baba yake, Baháʼu’lláh alitangaza kwa watu wachache 
kwamba Yeye alikuwa mdhihirishaji wa Mungu na “Yule Ambaye Mungu 
angemdhihirisha” ambaye kuja kwake kulikuwa kumebashiriwa na Báb. 
Siku ya nane kati ya zile kumi na mbili, inaaminika ʻAbdu’l-Bahá alikuwa 
mtu wa kwanza ambaye Baháʼu’lláh alimfunulia dai lake.
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Constantinople/Adrianople

Mnamo 1863 Baháʼu’lláh aliitwa Constantinople (Istanbul), na hivyo 
familia yake, akiwemo ʻAbdu’l-Bahá, akiwa na miaka kumi na tisa wakati 
huo, waliambatana naye kwenye safari yake ya siku 110. Safari ya kuelekea 
Constantinople ilikuwa safari nyingine yenye taabu, na ʻAbdu’l-Bahá 
alisaidia kuwapa chakula wahamishwa. Ilikuwa ni mahali hapa ambapo 
hadhi yake ilijitokeza kuwa mashuhuri zaidi miongoni mwa Wabaháʼí. Hili  
liliimarishwa zaidi na waraka wa Baháʼu’lláh wa Tawi ambamo alizitukuza 
kwa mfululizo njema na daraja la mwanaye. Familia punde ilihamishiwa  
Adrianople na ̒ Abdu’l-Bahá aliambatana na familia. ̒ Abdu’l-Bahá akaugua 
tena ugonjwa wa jalidi.

Huko Adrianople ʻAbdu’l-Bahá alichukuliwa kama mfariji pekee wa 
familia yake – hususani kwa mama yake. Katika hatua hii ʻAbdu’l-Bahá 
alijulikana na Wabaháʼí kama “Bwana”, na kwa wasio-Wabaháʼí kama 
ʻAbbás Effendi (“Effendi” humaanisha “Bwana”). Ilikuwa ni Adrianople 
ambapo Baháʼu’lláh alimrejelea mwanaye kama “Fumbo la Mungu”. Cheo 
cha “Fumbo la Mungu”, kwa mujibu wa Wabaháʼí, huashiria kwamba 
ʻAbdu’l-Bahá siyo mdhihirishaji wa Mungu bali ni jinsi gani “utu wa 
ʻAbdu’l-Bahá ulivyo na sifa zisizolinganishika za kiasili za mwanadamu na 
ufahamu upitao uwezo wa mwanadamu na ukamilifu vilivyochanganywa 
na kupatanishwa kabisa”. Katika hatua hii ʻAbdu’l-Bahá aliambuliwa kwa 
kuwa na nywele nyeusi ambazo zilitiririka hadi kwenye mabega yake, macho 
makubwa ya bluu, ngozi yenye rangi kati ya waridi na jiwe jeupe na pua 
nzuri ya kupendeza. Baháʼu’lláh alimpa mwanaye vyeo vingine vingi kama 
vile G͟husn-i-Aʻzam (ikimaanisha “Tawi Kuu Kabisa” au “Tawi Kuu Zaidi 
“), “Tawi la Utakatifu”, “Kitovu cha Agano” na “kipenzi cha jicho” lake. 
ʻAbdu’l-Bahá (“Bwana”) alifadhaishwa aliposikia habari kwamba yeye na 
familia yake walikuwa wahamishwe kwa kutengwa na Baháʼu’lláh. Kwa 
mujibu wa Wabaháʼí, ilikuwa ni kupitia maombezi yake kwamba wazo hilo 
lilibadilishwa na familia ikaruhusiwa kuhamishwa kwa pamoja.
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ʻAkká

Kwenye umri wa miaka 24, ʻAbdu’l-Bahá alikuwa dhahiri msimamizi 
mkuu kwa baba yake na mshiriki wa kipekee wa jumuiya ya Kibaháʼí. 
Mnamo mwaka 1868, Baháʼu’lláh na familia yake walihamishiwa 
kwenye koloni la adhabu la ‘Akká, Palestina, ambako ilitarajiwa 
kwamba familia ingeangamia. Kuwasili ʻAkká kuliwaletea dhiki kubwa 
familia na wahamishwa. Walisalimiwa katika hali ya uhasama na umati 
uliowazunguka na dada na baba yake waliugua vyakutisha. Walipoambiwa 
kwamba wanawake walitakiwa kukaa kwenye mabega ya wanaume ili 
kufika ufukweni, ʻAbdu’l-Bahá alichukua kiti na kuwabeba wanawake hadi 
kwenye ghuba ya ʻAkká. ʻAbdu’l-Bahá aliweza kupata baadhi ya vitia-
ganzi na kuwahudumia wagonjwa. Wabaháʼí walifungwa katika mazingira 
ya kutisha katika mkusanyiko wa vyumba vya mahabusu vilivyofunikwa 
kwa kinyesi na uchafu. ʻAbdu’l-Bahá mwenyewe aliugua vya kutisha kwa 
maradhi ya kuhara, hata hivyo askari mmoja mwenye huruma alimruhusu 
tabibu asaidie kumtibu. Umati uliwaepuka, askari nao waliwatendea vivyo 
hivyo, na mwenendo wa Siyyid Muhammad-i-Isfahani (Mfuasi wa Azali) 
hakukuweza kuleta nafuu ya mambo. Ari yao iliharibiwa zaidi na kifo cha 
ajali ya ghafla cha mdogo wake mdogo kabisa ʻAbdu’l-Bahá, Mírzá Mihdí 
akiwa umri wa miaka 22. Kifo chake kiliifadhaisha familia – hususan mama 
na baba yake – na ̒ Abdu’l-Bahá mwenye huzuni alikaa mkesha usiku mzima 
akiwa kando ya mwili wa ndugu yake.

Gereza huko ʻAkká ambako Baháʼu’lláh 
na familia yake waliwekwa.
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Kadiri muda ulivyopita, yeye polepole alijichukulia jukumu kwa ajili ya 
uhusiano baina ya jumuiya ndogo ya wabaháʼí  wahamishwa na ulimwengu 
wa nje. Kwa mujibu wa Wabaháʼí, ilikuwa kupitia mwingiliano wake na 
watu wa ʻAkká kwamba, walitambua kutokuwa na hatia kwa Wabaháʼí, 
na hivyo masharti ya kifungo yalilegezwa. Miezi minne baada ya kifo 
cha Mihdí familia ilihama kutoka gerezani kwenda Nyumba ya ʻAbbúd. 
Watu wa ʻAkká walianza kuwaheshimu Wabaháʼí hususan, ʻAbdu’l-Bahá. 
ʻAbdu’l-Bahá aliweza kufanya mipango kwa ajili ya nyumba za kupanga 
kwa ajili ya familia, baadaye familia ilihamia kwenye Jumba la Bahjí 
kwenye mwaka 1879 wakati ambapo mlipuko wa ugonjwa uliposababisha 
wakazi kuukimbia.
Punde ʻAbdu’l-Bahá akawa maarufu sana katika koloni la adhabu na Myron 
Henry Phelps mwanasheria tajiri wa New York alielezea jinsi “kundi la 
wanadamu...Waasiria, Waarabu, Waethiopia na wengine wengi “, wote 
walisubiri kuzungumza na kumpokea ̒ Abdu’l-Bahá. Aliandaa historia ya dini 
ya Kibábí kupitia uchapishaji kwa Masimulizi ya Msafiri (Makála-i-Shakhsí 
Sayyáh) mnamo mwaka 1886, baadaye kikatafsiriwa na kuchapishwa na 
wakala wa Edward Granville Browne mwaka 1891 kupitia Chuo Kikuu cha 
Cambridge, ambaye alimwelezea ʻAbdu’l-Bahá kama:
Kwa nadra nimepata kumuona mtu ambaye muonekano wake umenivutia 
zaidi.  Mtu mrefu mwenye umbo lenye nguvu akisimama wima mwenyewe 
kama mshale, akiwa na kilemba cheupe na mavazi, mwenye nywele ndefu 
nyeusi zilizokaribia kabisa begani, paji pana lenye nguvu la uso linaloashiria 
akili iliyochanganyika na utashi usiobabaika, macho makini kama ya tai, 
na mwenye maungo yenye nguvu lakini ya kupendeza– hiyo ndiyo ilikuwa 
taswira yangu ya kwanza ya ‘Abbás Efendí, “bwana “.
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Ndoa na maisha ya familia

Wakati ̒ Abduʼl-Bahá alipokuwa mtu mzima kijana, uvumi ulikuwa umeenea 
miongoni mwa Wabaháʼí ni nani angemuoa. Wasichana vijana kadhaa 
walionekana kama watarajiwa wa ndoa lakini ʻAbduʼl-Bahá alionekana 
kutokuegemea kuoa. Mnamo tarehe 8 Machi 1873, kutokana na msisitizo 
wa baba yake, ʻAbduʼl-Bahá akiwa na umri wa miaka ishirini na nane 
alimuoa Fátimih Nahrí wa Isfahán (1847–1938) mwenye umri wa miaka 
ishirini na tano kutoka familia ya tabaka la juu la jiji hilo. Baba yake alikuwa 
Mírzá Muḥammad ʻAlí Nahrí wa Isfahan, Mbaháʼí maarufu mwenye 
uhusiano mwingi wa juu.  Fátimih aliletwa ʻAkká kutoka Uajemi baada ya 
wote wawili Baháʼuʼlláh na mkewe Navváb kuonyesha nia ya kupendelea 
aolewe na ʻAbduʼl-Bahá. Baada ya safari ya kuchosha kutoka Isfahán hadi 
ʻAkká hatimaye aliwasili akisindikizwa na kaka yake mnamo mwaka 1872. 
Wachumba hao wachanga walikuwa katika uchumba kwa takribani miezi 
mitano kabla ndoa yenyewe kuanza. Wakati huohuo, Fátimih aliishi katika 
maskani ya baba mdogo wa ʻAbduʼl-Bahá, Mírzá Músá. Kwa mujibu wa 
kumbukumbu zake za baadaye, Fátimih alimpenda ʻAbduʼl-Bahá mara 
tu alipomuona. ʻAbduʼl-Bahá mwenyewe alionyesha dalili kidogo ya 
kupenda kuoa hadi alipokutana na Fátimih; ambaye alipewa jina Munírih na 
Baháʼuʼlláh. Munírih ni cheo kikimaanisha “Mwangavu”.

ʻAbdu’l-Bahá akiwa na umri wa miaka 24
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Ndoa ilijaaliwa kuwa na watoto tisa. Wa kwanza alikuwa wa kiume kwa 
jina Mihdí Effendi ambaye alifariki akiwa anakaribia umri wa miaka 
3. Alifuatiwa na Ḍíyáʼíyyih Khánum, Fuʼádíyyih Khánum (alifariki na 
umri mdogo), Rúhangíz Khánum (alifariki 1893), Túbá Khánum, Husayn 
Effendi (alifariki 1887 akiwa na miaka 5), Túbá Khánum, Rúhá Khánum 
na Munnavar Khánum. Vifo vya watoto wake vilimsababishia ʻAbduʼl-
Bahá huzuni kubwa sana – hususan kifo cha mtoto wake wa kiume Husayn 
Effendi kilichotokea kwenye wakati mgumu kufuatia kifo cha mama 
na baba yake mdogo. Watoto waliobaki hai (wote wa kike) walikuwa; 
Ḍíyáʼíyyih Khánum (mama yake Shoghi Effendi) (aliyefariki 1951) Túbá 
Khánum (1880–1959), Rúḥá Khánum na Munavvar Khánum (walifariki 
1971). Baháʼuʼlláh alitaka kwamba Wabaháʼí wafuate mfano wa ʻAbduʼl-
Bahá na polepole waondokane na ndoa za mitala. Ndoa ya ʻAbduʼl-Bahá 
kwa mwanamke mmoja na uamuzi wake kubakia na mke mmoja, kutokana 
na ushauri wa baba yake na matakwa yake mwenyewe, ilihalalisha utaratibu 
wa ndoa ya mke mmoja kwa watu ambao kabla ya hapo walichukulia ndoa 
za wake wengi kama njia adilifu ya maisha.
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Miaka ya Mwanzoni... ya Utumishi wake

Baada ya kufariki kwa Baháʼu’lláh 29 Mei 1892, Wasia na Agano la 
Baháʼu’lláh lilimtaja ʻAbdu’l-Bahá kama Kitovu cha Agano, mrithi na 
mfasiri wa maandiko ya Baháʼu’lláh.

Baháʼu’lláh humuweka wakfu mrithi wake kwa aya zifuatazo:

Wasia wa Muusia mtukufu ni huu: Inawapasa  Aghsán,  Afnán na Ndugu 
Zangu, mmoja mmoja na kwa pamoja, kugeuzia nyuso zao kuelekea Tawi 
Kuu Kabisa. Zingatieni kile Tulichokifunua katika Kitabu Chetu Kitakatifu 
Kabisa: ‘Wakati bahari ya uwepo Wangu ikitoweka na Kitabu cha Ufunuo 
Wangu kukoma, geuzieni nyuso zenu kuelekea kwa Yule Ambaye Mungu 
amemkusudia, Ambaye ametokana na Mzizi huu wa Kale.’ Lengo la aya hii 
takatifu si lingine bali ni Tawi Kuu Kabisa [ʻAbdu’l-Bahá]. Hivyo, ndivyo 
kwa neema Tulivyowafunulia Wasia Wetu wenye nguvu, na hakika Mimi 
ni Mwenye Neema, Mwenye Nguvu-Zote. Kwa hakika Mungu ameamuru 
daraja la Tawi Kuu Zaidi [Muḥammad ʻAlí] kuwa chini ya lile la Tawi Kuu 
Kabisa [ʻAbdu’l-Bahá]. Yeye kwa kweli ni Muamuru, Mwenye Hekima-
Zote. Tumelichagua lile ‘Kuu zaidi’ baada ya lile ‘Kuu Kabisa’, kama 
ilivyoamriwa na Yeye Ambaye ni Mjua-Yote, Mwenye taarifa-Zote.              	
						        		      		
						           — Baháʼu’lláh (1873–92)

Tafsiri hii ya Kitáb-i-ʻAhd hata hivyo, imezingatia kasoro ndogo 
ndogo katika matumizi ya lugha, kwa kuwa maneno Akbar na Aʻzam 
hayamaanishi, mtawalia, ‘Kuu zaidi’ na ‘Kuu Kabisa’. Siyo tu kwamba 
maneno hayo mawili yanatokana na mizizi ya konsonanti tatu zilizotofauti 
kabisa (Akbar kutokana na k-b-r na Aʻzam kutokana naʻ-z-m), bali lugha 
ya Kiarabu hubeba vipashio, hatua ya kimadaraja, pasipokuwa na tofauti 
ya wazi kati ya ulinganishi na ubora kabisa. Katika Wasia na Agano ndugu 
wa kambo ʻAbdu’l-Bahá, Muhammad ʻAlí, alitajwa kwa jina kuwa chini 
ya ʻAbdu’l-Bahá. Muhammad ʻAlí akawa na wivu kwa kaka yake wa 
kambo na akajipanga kuanzisha mamlaka kwa ajili yake kama kiongozi 



12

mbadala akiungwa mkono na wadogo zake Badiʻu’lláh na Ḍíyáʼu’llah. 
Alianza kufanya mawasiliano na Wabaháʼí huko Iran, mwanzoni kisirisiri, 
akipandikiza shaka katika fikra za wengine kuhusu ʻAbdu’l-Bahá. Wakati 
Wabaháʼí wengi walimfuata ̒ Abdu’l-Bahá, baadhi yao wachache walimfuata 
Muhammad ʻAlí wakiwemo viongozi kama vile Mirza Javad na Ibrahim 
George Kheiralla, mmisionari wa mwanzo wa Kibaháʼí huko Marekani.

Muhammad ʻAlí na Mirza Javad waziwazi walianza kumtuhumu ʻAbdu’l-
Bahá kwa kujitwalia madaraka makubwa mno, wakiashiria kwamba 
alijiaminisha mwenyewe kuwa Mdhihirishaji wa Mungu, mwenye hadhi 
sawa na Baháʼu’lláh. Ilikuwa ni katika wakati huu ambapo ʻAbdu’l-Bahá, 
ili kutoa uthibitisho wa uwongo wa tuhuma dhidi yake, katika nyaraka 
zilizotumwa huko Magharibi, alitamka kwamba yeye alipaswa ajulikane 
kama “ʻAbdu’l-Bahá” msemo wa Kiarabu ukimaanisha Mtumishi wa Bahá 
ili kuweka wazi kwamba yeye hakuwa Mdhihirishaji wa Mungu, na kwamba 
daraja lake lilikuwa la utumishi tu. ʻAbdu’l-Bahá aliacha Wasia na Agano 
ambalo liliweka muundo wa kiutawala. Asasi mbili za juu kabisa zilikuwa 
ni Nyumba ya Haki ya Ulimwengu na Ulinzi, ambapo kwa muktadha huo 
alimteua Shoghi Effendi kama Mlinzi. Ukiacha ʻAbdu’l-Bahá na Shoghi 
Effendi, Muhammad ʻAlí aliungwa mkono na ndugu wote waliobakia 
wa Baháʼu’lláh, akiwemo baba yake Shoghi Effendi, Mírzá Hádí Shírází. 
Hata hivyo, kauli za Muhammad ʻAlí na za familia yake zilikuwa na athari 
ndogo sana kwa Wabaháʼí kwa ujumla – katika eneo la ʻAkká, wafuasi 
wa Muhammad ʻAlí waliwakilisha familia si zaidi ya sita, hawakuwa na 
shughuli za pamoja za kidini, na kwa kiasi kikubwa walikuwa wamemezwa 
na jamii ya Kiislam.
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Mahujaji wa Kwanza wa Magharibi

Kufikia mwishoni mwa 1898, mahujaji wa Magharibi walianza kuja Akká 
kwenye hija kumtembelea ʻAbdu’l-Bahá; kundi hili la mahujaji, akiwemo 
Phoebe Hearst, lilikuwa ndiyo la kwanza ambapo Wabaháʼí walioinuliwa 
Magharibi walikutana na ʻAbdu’l-Bahá. Kundi la kwanza liliwasili mnamo 
1898 na kipindi chote cha mwishoni mwa 1898 hadi mwanzoni mwa 1899 
Wabaháʼí wa Magharibi walimtembelea ʻAbdu’l-Bahá mara moja moja. 
Kundi hilo kwa kiasi lilikuwa la vijana wakiwemo zaidi wanawake wenye 
umri wa kati ya miaka ishirini na kuendelea kutoka tabaka la juu la jamii 
ya Kimarekani. Kundi la Wana-magharibi liliibua wasiwasi kwa wenye 
mamlaka, na matokeo yake kizuizi cha ʻAbdu’l-Bahá kilikazwa. Kipindi 
cha muongo uliofuata ʻAbdu’l-Bahá alikuwa na mawasiliano ya mara kwa 
mara na Wabaháʼí kote ulimwenguni, akiwasaidia  kufundisha dini; kundi 
lilijumuisha May Ellis Bolles wa Paris, Englishman Thomas Breakwell, 
Mmarekani Herbert Hopper, Mfaransa Hippolyte Dreyfus, Susan Moody, 
Lua Getsinger, na Mmarekani Laura Clifford Barney. Ilikuwa ni Laura 
Clifford Barney ambaye, kwa kumuuliza maswali ʻAbdu’l-Bahá kwa 
miaka mingi na ziara nyingi za Haifa, alikusanya kile ambacho baadaye 
kilikuja kuwa kitabu cha Baadhi ya Maswali Yaliyojibiwa (Some Answered 
Questions).

Mahujaji wa Mwanzo wa Kibaháʼí wa Magharibi. Waliosima kutoka kushoto kwenda 
kulia:  Charles Mason Remey, Sigurd Russell, Edward Getsinger na Laura Clifford Barney; 
Walioketi kutoka kushoto kwenda kulia:  Ethel Jenner Rosenberg, Madam Jackson,  Shoghi 
Effendi, Helen Ellis Cole, Lua Getsinger, Emogene Hoagg



14

Utumishi 1901–1912

Mnamo miaka ya mwisho ya karne ya 19, wakati ʻAbdu’l-Bahá akiwa bado 
mfungwa rasmi na amezuiliwa ̒ Akka, alifanya mipango ya kuhamisha mabaki 
ya Báb kutoka Iran kwenda Palestina. Kisha alifanya mipango ya ununuzi 
wa ardhi juu ya Mlima Carmel ambayo Baháʼu’lláh alikuwa ameelekeza 
ilipaswa itumike kuyahifadhi mabaki ya Báb, na kufanya mipango ya ujenzi 
wa Kaburi la  Báb. Mchakato huu ulichukua miaka mingine 10. Kukiwa 
na ongezeko la mahujaji waliomtembelea ʻAbdu’l-Bahá, Muhammad ʻAlí 
alishirikiana na Mamlaka za Ottoman kurejesha masharti makali zaidi juu 
ya kifungo cha ʻAbdu’l-Bahá mnamo Agosti 1901. Hata hivyo, kufikia 
1902, kutokana na Gavana wa ʻAkka kuwa upande wa ʻAbdu’l-Bahá, hali 
ilifanywa nafuu kwa kiasi kikubwa; wakati mahujaji walipata fursa kwa mara 
nyingine tena kumtembelea ʻAbdu’l-Bahá, yeye alikuwa amezuiliwa katika 
jiji. Mnamo Februari 1903, wafuasi wawili wa Muhammad ʻAlí, akiwemo 
Badiʻu’llah na Siyyid ʻAliy-i-Afnan, walitengana na Muhammad ʻAli na 
waliandika vitabu na barua wakitoa utondoti wa njama za Muhammad ʻAli 
na wakitaja kwamba kile kilichokuwa kikisambaa kuhusu ʻAbdu’l-Bahá 
kilikuwa ni uzandiki.

Kutoka mwaka 1902 hadi 1904, pamoja na ujenzi wa Kaburi la Báb ambalo 
ʻAbdu’l-Bahá alikuwa akisimamia, alianza kutekeleza miradi miwili tofauti; 
ukarabati wa Nyumba ya Báb huko Shiraz, Iran na ujenzi wa  Nyumba 
ya kwanza ya Ibada ya Kibaháʼí huko Ashgabat, Turkmenistan. ʻAbdu’l-
Bahá alimuomba Aqa Mirza Aqa kuratibu kazi ili kwamba nyumba ya Báb 
irejeshwe katika hali ambayo ilikuwa nayo wakati wa kujitangaza kwa Báb 
kwa Mulla Husayn mwaka 1844; yeye pia alimkabidhi kazi ya Nyumba ya 
Ibada kwa Vakil-u’d-Dawlih.

Katika kipindi hiki, ̒ Abdu’l-Bahá aliwasiliana na idadi kadhaa ya wanachama 
wa Umoja wa Vijana wa Kituruki, waliopinga utawala wa Sultan Abdul 
Hamid II, akiwemo Namık Kemal, Ziya Pasha na Midhat Pasha, katika jaribio 
la kueneza fikra ya Kibaháʼí kwenye itikadi yao ya kisiasa. Aliwasisitizia 
Wabaháʼí wawe “watafuta uhuru na wapenda uhuru, watumaini usawa, 
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watakia mema wa jamii ya binadamu na wawe tayari kutoa dhabihu maisha 
yao kuunganisha jamii ya binadamu “lakini kwa namna pana zaidi kuliko 
wanachama wa Muungano wa Vijana wa Kituruki. Abdullah Cevdet, mmoja 
wa waanzilishi wa Kamati ya Muungano na Maendeleo ambaye aliichukulia 
Imani ya Kibaháʼí kuwa hatua ya upatanishi baina ya Uislam na hatma ya 
uachanaji kabisa na imani ya kidini, angeendeleza na lile jaribio kwa ajili ya 
kuwatetea Wabaháʼí katika jarida alilolianzisha.

‛Abdu’l-Bahá pia alikuwa na mawasiliano na viongozi wa kijeshi vilevile, 
wakiwemo watu binafsi kama vile Bursalı Mehmet, Tahir Bey na Hasan 
Bedreddin. Huyu wa mwisho, ambaye alijihusisha katika kupinduliwa kwa 
Sultan Abdülaziz, kwa kawaida anajulikana kama Bedri Paşa au Bedri 
Pasha na hutajwa katika vyanzo vya Kibaháʼí vya Kiajemi kama Bedri Bey 
(Badri Beg). Alikuwa ndiye Mbaháʼí aliyetafsiri kazi za ‛Abdu’l-Baha kwa 
Kifaransa.

ʻAbdu’l-Bahá pia alikutana na Muhammad Abduh, mmoja wa watu muhimu 
wa Uislamu wa kisasa na harakati za Salafi, huko Beirut, wakati ambapo 
hao wote wawili walikuwa wakipinga ulama wa Ottoman na walishirikiana 
malengo yanayofanana ya mageuzi ya kidini. Rashid Rida hudai kwamba 
wakati wa ziara yake huko Beirut, ʻAbdu’l-Bahá aliweza kuhudhuria 
vipindi vya mafunzo vya Abduh. Kuhusiana na mikutano ya ʻAbdu’l-
Bahá na Muhammad ʻAbduh, Shoghi Effendi hudai kwamba “mahojiano 
Yake kadhaa na Shaykh Muhammad ʻAbduh aliyefahamika sana yalisaidia 
kukuza kwa kiasi kikubwa ukuaji wa heshima wa jumuiya na kusambaza 
hadi ng’ambo umaarufu wa mjumbe wake mwenye kuheshimika kabisa.”

Kutokana na shughuli za kisiasa za ʻAbdu’l-Bahá na tuhuma za kizushi 
dhidi yake zilizotolewa na Muhammad ʻAli, Tume ya Uchunguzi ilimhoji 
ʻAbdu’l-Bahá mnamo mwaka 1905, ikiwa na matokeo kwamba almanusura 
ahamishiwe Fezzan. Katika kujibu hilo, ʻAbdu’l-Bahá alimwandikia sultani 
barua akipinga kwamba wafuasi wake hujiepusha na kujihusisha katika 
siasa za vyama na kwamba tariqa wake alikuwa amewaongoza Wamarekani 
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wengi kwenye Uislamu. Miaka michache iliyofuata ndani ya ʻAkka 
kulikuwa na uhuru kiasi kutokana na mashinikizo na mahujaji waliweza 
kuja na kumtembelea ʻAbdu’l-Bahá. Kufikia mwaka 1909 mwanandani wa 
Kaburi la Báb ulikuwa umekamilika.
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Safari kuelekea Magharibi

Mapinduzi ya 1908 ya wanachama wa Muungano wa Vijana wa Kituruki 
yaliwaachilia huru wafungwa wote wa kisiasa katika Himaya ya Ottoman, 
na ʻAbdu’l-Bahá naye akaachiliwa huru kutoka kifungoni. Hatua yake ya 
kwanza baada ya kuachiliwa kwake ilikuwa kuzuru Kaburi la Baháʼu’lláh 
huko Bahji. Mara tu baada ya mapinduzi, wakati ʻAbdu’l-Bahá akiendelea 
kuishi ʻAkka punde alihama kwenda kuishi Haifa karibu na Kaburi la Báb. 
Mwaka 1910, akiwa huru kuondoka nchini, alianza safari ya miaka mitatu 
kuelekea Misri, Ulaya na Marekani ya Kaskazini, akieneza ujumbe wa 
Kibaháʼí.

Kuanzia Agosti hadi Desemba 1911, ʻAbdu’l-Bahá alitembelea majiji ya 
Ulaya, yakiwemo London, Bristol na Paris. Kusudi la ziara hizo lilikuwa ni 
kuzisaidia jumuiya za Kibaháʼí huko magharibi na kueneza zaidi mafundisho 
ya baba yake.

Mwaka uliofuata, alianza ziara ya mbali zaidi kuelekea Muungano wa 
Majimbo ya Marekani na Canada kueneza kwa mara nyingine tena 
mafundisho ya baba yake. Aliwasili Jijini New York 11 Aprili 1912, baada 
ya kukataa pendekezo la kusafiri kwenye meli ya  RMS Titanic, akiwaambia 
waumini wa Kibaháʼí, badala yake, “Watoe mchango huo kwenye mashirika 

ʻAbdu’l-Bahá wakati wa safari  Yake kuelekea
Muungano wa Majimbo ya Marekani 
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ya hisani.” Yeye badala yake alisafiri kwenye chombo cha mwendo wa pole 
pole zaidi, cha RMS Cedric, na alielezea kupendelea safari ndefu zaidi 
ya baharini kama sababu. Baada ya kusikia juu ya kuzama kwa Titanic 
tarehe 16 Aprili alinukuliwa akisema “Niliombwa kusafiri kwenye Titanic, 
lakini moyo wangu haukuniruhusu kufanya hivyo.” Ingawa alitumia muda 
wake mwingi katika jiji la New York, pia alitembelea Chicago, Cleveland, 
Pittsburgh, Washington D.C, Boston na Philadelphia. Mwezi Agosti wa 
mwaka huo huo alianza safari ya mbali zaidi kwenda sehemu kadhaa 
zikiwemo New Hampshire, shule ya Green Acre iliyopo Maine na Montreal 
(ziara yake ya pekee huko Canada). Kisha alisafiri kuelekea magharibi 
kwenda Minneapolis, San Francisco, Stanford na Los Angeles kabla ya 
kuanza kurudi mashariki mwishoni mwa Oktoba. Tarehe 5 Desemba 1912 
alianza safari ya baharini kurudi Ulaya.

Wakati wa ziara yake huko Marekani ya Kaskazini alitembelea mashirika, 
makanisa na vikundi vingi, pamoja na kufanya mikutano mingi katika kaya 
za Wabaháʼí, na kutoa fursa za mikutano binafsi isiyo na idadi na mamia 
ya watu. Wakati wa mazungumzo yake alitangaza kanuni za Kibaháʼí 
kama vile umoja wa Mungu, umoja wa dini, umoja wa binadamu, usawa 
wa wanawake na wanaume, amani ya ulimwengu na haki ya kiuchumi. Pia 
alisisitiza kwamba mikutano yake yote iwe wazi kwa watu wa mbari zote.

Ziara na mazungumzo yake vilikuwa gumzo la mamia ya makala kwenye 
magazeti. Huko Boston waandishi wa magazeti walimuuliza ʻAbdu’l-Bahá 
kwa nini alikuwa amekuja Marekani, na akasema kwamba alikuwa amekuja 
kushiriki katika makongamano juu ya amani na kwamba kutoa tu jumbe za 
angalizo haitoshi. Ziara ya ʻAbdu’l-Bahá  huko Montreal ilipewa nafasi ya 
kipekee magazetini; usiku ule ule wa kufika kwake mhariri wa Montreal 
Daily Star alikutana naye na gazeti lile sambamba na Montreal Gazette, 
Montreal Standard, Le Devoir na La Presse kati ya mengine yaliandika 
juu ya shughuli za ʻAbdu’l-Bahá. Vichwa vya habari katika magazeti 
yale vilijumuisha “Mwalimu wa Kiajemi Kuhubiri Amani”, “Ubaguzi wa 
Kimbari ni Kosa, Asema Mtu mwenye Busara kutoka Mashariki, Ugomvi na 
Vita Vinasababishwa na Chuki za Kidini na Kitaifa”, na “Mtume wa Amani 
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Akutana na Wajamaa, Mpango Bunifu wa Abdul Bahá kwa ajili ya Kusambaza 
Utajiri wa Ziada.” Gazeti la Montreal Standard, ambalo lilisambazwa kote 
Canada, lilivutiwa mno kiasi kwamba lilichapisha tena makala hayo juma 
moja baadaye; Gazette lilichapisha makala sita na gazeti kubwa kabisa la 
lugha ya Kifaransa la Montreal lilichapisha makala mbili kumhusu yeye. 
Ziara yake ya 1912 huko Montreal pia ilimhamasisha mchekeshaji Stephen 
Leacock kumwigiza katika kitabu chake cha Arcadian Adventures with the 
Idle Rich kilichouzwa zaidi mwaka 1914. Huko Chicago kichwa cha habari 
cha gazeti moja kilijumuisha “Mtakatifu Atutembelea, Siyo Pius X bali 
Mbahá’i,” na ziara ya ʻAbdu’l-Bahá huko California iliripotiwa katika Palo 
Altan.

Akiwa amerejea Ulaya, alitembelea London, Paris (ambako alikaa kwa 
miezi miwili), Stuttgart, Budapest na Vienna. Hatimaye, 12 Juni 1913, 
alirejea Misri, ambako alikaa kwa miezi sita kabla ya kurejea Haifa.

Tarehe 23 Februari 1914, jioni ile ya Vita ya I ya Dunia, ʻAbdu’l-Bahá 
alimkaribisha Baron Edmond James de Rothschild, mwanachama wa 
familia ya kibenki ya Rothschild ambaye alikuwa wakili na mfadhili wa 
wanaharakati wa Kizayuni, wakati wa moja ya ziara yake huko Palestina.
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Miaka ya mwishoni (1914–1921)

Wakati wa Vita ya I ya Dunia (1914–1918) ̒ Abdu’l-Bahá alikaa Palestina na 
hakuweza kusafiri. Alifanya mawasiliano kwa uchache, ambayo yalijumuisha  
Nyaraka za Mpango Mtakatifu, mkusanyiko wa barua 14 zilizoandikwa kwa 
Wabaháʼí wa Marekani ya Kaskazini, baadaye zilielezewa kama mojawapo 
ya “hati” tatu za Imani ya Kibaháʼí. Barua hizo zinatoa jukumu la uongozi 
kwa Wabaháʼí wa Marekani ya Kaskazini katika kueneza dini katika sayari 
nzima.

Haifa ilikuwa chini ya tishio halisi la ulipuaji wa Washirika, kiasi kwamba 
ʻAbdu’l-Bahá na Wabaháʼí wengine ilibidi waende kwa muda kwenye 
vilima mashariki mwa ʻAkká.

ʻAbdu’l-Bahá pia alikuwa chini ya vitisho kutoka kwa Cemal Paşa, 
mkuu wa wa kijeshi wa Ottoman ambaye wakati fulani alielezea shauku 
yake kumsulubisha na kuharibu mali za Kibaháʼí ndani ya Palestina.  
Mashambulizi ya Megiddo ya Jenerali wa Kingereza Allenby kwa uharaka 
wa kustaajabisha yaliyafagilia mbali majeshi ya Kituruki ndani ya Palestina 
kabla ya kutokea kwa madhara kwa Wabaháʼí, na vita ilikuwa imemalizika 
chini ya miezi miwili baadaye.

ʻAbdu’l-Bahá akiwa juu ya Mlima Carmel
pamoja na mahujaji, mwaka 1919
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ʻAbdu’l-Bahá alikuwa pia chini ya matishio (vitisho) kutoka kwa  Cemal 
Paşa, mkuu wa wa kijeshi wa Ottoman ambaye katika hatua moja 
alionyesha  haja yake kumsulubisha Abdul-baha na kuharibu mali za 
Kibaháʼí katika Palestina.  Mashambulizi ya Megiddo ya Jenerali  Allenby 
wa uingereza  yaliyokuwa ya uharaka na ya kushangaza yaliyafagilia 
mbali majeshi ya Kituruki ndani ya Palestine kabla ya madhara kufanywa 
(kufanyika) kwa Wabaháʼí, na vita ilimalizika chini ya miezi miwili baadaye.
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Kipindi Baada ya vita

Hitimisho la Vita Kuu ya I ya Dunia lilipelekea nafasi ya mamlaka za Ottoman 
zenye uhasama wa waziwazi kuchukuliwa na Mamlaka ya kirafiki zaidi ya 
Kiingereza, ikitoa fursa kurejeshwa upya kwa mawasiliano, mahujaji na 
uendelezaji wa mali za Makao Mkuu ya Kibaháʼí ya Ulimwengu. Ilikuwa 
ni katika kipindi hiki cha uhuisho wa shughuli ambapo Imani ya Kibaháʼí 
ilijionea upanuzi na uimarishaji katika maeneo kama vile Misri, Caucasus, 
Iran, Turkmenistan, Marekani ya Kaskazini na Asia ya Kusini chini ya 
uongozi wa ʻAbdu’l-Bahá.

Mwisho wa vita ulileta maendeleo kadhaa ya kisiasa ambayo ʻAbdu’l-
Bahá aliyazungumzia. Shirikisho la Kimataifa liliundwa Januari 1920, 
likiwakilisha tukio la kwanza la usalama wa pamoja kupitia shirika la 
ulimwengu mzima. Mnamo 1875 ʻAbdu’l-Bahá alikuwa amekwishaandika 
kuhusu haja ya kuanzishwa “Muungano wa mataifa ya ulimwengu”, na 
alisifia uthubutu huo kupitia Shirikisho la Kimataifa kama hatua muhimu 
kuelekea kwenye lengo hilo. Pia alisema kwamba hilo “halikuwa na uwezo 
wa kuleta Amani ya Ulimwengu” kwa sababu halikuwakilisha mataifa yote 
na lilikuwa na nguvu kidogo tu juu ya nchi wanachama wake. Takribani 
wakati ule ule, Mamlaka ya Kingereza ilisaidia uhamaji uliokuwa ukiendelea 
wa Wayahudi kwenda Palestina. ʻAbdu’l-Bahá aliutaja uhamaji huo kuwa 
ni utimilizo wa unabii, na aliwatia moyo Wazayuni kuiendeleza ardhi na 
“kuiinua nchi kwa ajili ya wakazi wake wote… Wao lazima wasifanyekazi 
kuwatenga Wayahudi kutoka Wapalestina wengine.”

ʻAbdu’l-Bahá katika hafla yake ya kumtunuku ushujaa, Aprili 1920
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Vita hiyo pia iliuacha ukanda huo kwenye njaa. Mnamo 1901, ʻAbdu’l-
Bahá alikuwa amenunua takribani ekari 1704 za ardhi yenye vichaka 
karibu na mto Jordan na kufika 1907 Wabaháʼí wengi kutoka Iran walikuwa 
wamekwishaanza kukodi ardhi hiyo kwa kutoa fungu la mazao yao kama 
kodi. ʻAbdu’l-Bahá alipokea kati ya asilimia 20–33 ya mavuno yao (au 
fedha taslimu zenye thamani hiyo), ambayo yalisafirishwa kwa meli kwenda 
Haifa. Huku vita ikiwa bado inarindima mwaka 1917, ̒ Abdu’l-Bahá alipokea 
kiasi kikubwa cha ngano kutoka kwenye mazao hayo, na pia alinunua ngano 
nyingine iliyokuwepo na akaisafirisha yote kwa meli kwenda Haifa. Ngano 
hiyo iliwasili muda mfupi tu baada Uingereza kuiteka Palestina, na hivyo 
iliruhusiwa kuisambazwa kwa mapana ili kupunguza adha ya njaa. Kutokana 
na huduma hii ya kutokomeza njaa Kaskazini mwa Palestina yeye alipokea 
tuzo ya ushujaa katika hafla iliyofanyika kwa heshima yake katika makazi 
ya Gavana wa Kingereza mnamo 27 Aprili 1920. Baadaye alitembelewa na 
Jenerali Allenby, Mfalme Faisal (baadaye mfalme wa Iraq), Herbert Samuel 
(Kamishna wa Ubalozi wa Palestina, na Ronald Storrs (Gavana wa Kijeshi 
wa Jerusalem.

 
 ʻAbdu’l-Bahá, Uzeeni
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Kifo na maziko ya ʻAbdu’l-Bahá 

ʻAbdu’l-Bahá alifariki Jumatatu, 28 Novemba 1921, muda fulani baada ya 
saa 7:15 usiku wa manane (tarehe 27 ya mwezi wa Rabi’ al-awwal, mwaka 
1340 AH).

Aliyekuwa Katibu wa Kikoloni Winston Churchill alimtumia simu ya upepo 
Kamishna Mkuu wa Ubalozi 
wa Palestina, “tufikishie kwa 
Jumuiya ya Kibaháʼí, kwa niaba 
ya Serikali Tukufu, kuelezea 
masikitiko na rambirambi zao.” 
Jumbe kama hizo hizo zilikuja 
kutoka kwa Viscount Allenby, 
Baraza la Mawaziri la Iraq na 
wengineo.

Kwenye maziko yake, yaliyofanyika siku iliyofuata, Esslemont huandika:

... maziko ambayo mfano wake Haifa, wala Palestina yenyewe, hakika 
ilikuwa haijapata kuuona...hisia ilikuwa ya hali ya juu mno kiasi kwamba 
iliwaleta pamoja maelfu ya waombolezaji, wawakilishi wa dini, mbari na 
lugha nyingi sana.

Kati ya hotuba zilizotolewa kwenye mazishi hayo, Shoghi Effendi 
anamnukuu Stewart Symes akitoa tamko lifuatalo:

Wengi wetu hapa, nadhani, tunayo taswira halisi ya Bwana ʻAbdu›l Bahá 
ʻAbbás, ya umbile Lake lililotukuka likitembea kwa tafakari ya kina katika 
mitaa yetu, ya tabia Yake ya adabu na ukarimu, ya wema Wake, ya upendo 
Wake kwa watoto wadogo na kwa maua, ya ukarimu Wake na kuwajali 
masikini na wanaoteseka. Alikuwa mpole sana, na mtu wa kawaida sana, 
kiasi kwamba kwenye uwepo Wake mtu takribani alisahau kwamba Yeye pia 
alikuwa Mwalimu mkuu, na kwamba maandiko Yake na mazungumzo Yake 
yamekuwa faraja na mvuto kwa mamia na maelfu ya watu huko Mashariki 
na Magharibi.

Maziko ya ʻAbdu’l-Bahá huko Haifa, 
Mamlaka ya Kingereza - Palestina
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Yeye alizikwa katika chumba cha mbele cha Kaburi Takatifu la Báb kwenye 
Mlima Carmel. Kuzikwa Kwake pale kumekusudiwa kuwa kwa muda mfupi 
tu, hadi kaburi lake litakapoweza kujengwa katika viunga vya Bustani ya 
Riḍván.

Urithi.

ʻAbdu’l-Bahá aliacha Wasia na Agano ambao mwanzoni uliandikwa kati 
ya mwaka 1901 na 1908 na ulielekezwa kwa Shoghi Effendi, ambaye kwa 
wakati ule alikuwa  na umri wa miaka 4 hadi 11 tu. Wasia humteua Shoghi 
Effendi kama wa kwanza katika msululu wa Walinzi wa dini, jukumu la 
kiutendaji la kurithiwa ambalo linaweza kutoa fasiri zenye mamlaka za 
maandiko. ʻAbdu’l-Bahá aliwaelekeza Wabaháʼí wote kugeukia kwake na 
kumtii yeye, na alimhakikishia ulinzi na muongozo mtakatifu. Wasia pia 
ulitoa tamko rasmi la mafundisho yake, kama vile maagizo ya kufundisha, 
kudhihirisha sifa za kiroho, kuchanganyikana na watu wote, na kujiepusha 
na Wavunja-Agano. Majukumu mengi ya Nyumba ya Haki ya Ulimwengu 
na Mikono wa Hoja pia yalifafanuliwa. Shoghi Effendi baadaye aliuelezea 
waraka huo kama mojawapo ya “hati” tatu za Imani ya Kibaháʼí.

Uhalali wa Wasia na miongozo iliyomo vilipokelewa na Wabaháʼí takribani 
kote ulimwenguni, isipokuwa Ruth White na Wamarekani wengine wachache 
ambao walijaribu kupinga uongozi wa Shoghi Effendi.

Wakati wa uhai wake kulikuwa na utata fulani miongoni mwa Wabaháʼí 
kuhusu daraja lake kuhusiana na Baháʼu’lláh, na baadaye na Shoghi Effendi. 
Baadhi ya magazeti ya Kimarekani yalimtangaza yeye kuwa Nabii wa 
Kibaháʼí au kurudi kwa Kristo. Shoghi Effendi baadaye alirasimisha urithi 
wake kama wa mwisho kati ya “Wakuu” watatu wa Imani ya Kibaháʼí na 
“Mfano Mkamilifu” wa mafundisho, pia akidai kwamba kumuweka yeye 
kwenye hadhi sawa na Baháʼu’lláh au Yesu ilikuwa ni kufuru. Shoghi Effendi 
pia aliandika kwamba wakati wa kipindi kilichotarajiwa cha Kibaháʼí cha 
miaka 1000 hapatakuwepo na wa kulinganishwa na ʻAbdu’l-Bahá.
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Kazi  za ʻAbdu’l-Bahá

Jumla ya makadirio ya idadi ya nyaraka ambazo ʻAbdu’l-Bahá aliandika 
ni zaidi ya 27,000 ambapo kati yake ni idadi ndogo tu imetafsiriwa kwa 
Kingereza. Kazi zake zinaangukia katika makundi mawili zikijumuisha 
kwanza maandiko yake ya moja kwa moja na pili mihadhara na hotuba 
zake kama zilivyoandikwa na wengine. Kundi la kwanza hujumuisha Siri 
ya Ustaarabu Mtakatifu (The Secret of Divine Civilization) kilichoandikwa 
kabla ya 1875, Simulizi ya Msafiri (A Traveller’s Narrative)  kilichoandikwa 
kwenye 1886, Risala ya Siasa (The Resāla-ye sīāsīya) au  Wito juu ya Tasnifu 
ya Utawala (Sermon on the Art of Governance) kilichoandikwa mnamo 
1893, Kumbukumbu za Waaminifu (The Memorials of the Faithful), pamoja 
na idadi kubwa ya nyaraka zilizoandikwa kwa watu mbalimbali; wakiwemo 
wasomi mbalimbali wa Kimagharibi kama vile Auguste Forel ambacho 
kimetafsiriwa na kuchapishwa kama Waraka kwa Auguste-Henri Forel 
(Tablet to Auguste-Henri Forel). Siri ya Ustaarabu Mtakatifu pamoja na 
Wito juu ya Tasnifu ya Utawala vilisambazwa kwa mapana bila mwandishi 
wake kujulikana.

Kundi la pili hujumuisha Baadhi ya Maswali Yaliyojibiwa (Some Answered 
Questions), ambacho ni tafsiri ya Kiingereza ya mfululizo wa mazungumzo 
ya mezani na Laura Barney, na Hekima ya ʻAbdu’l-Baha (Paris Talks),  
ʻAbdu’l-Baha Akiwa London (ʻAbdu’l-Baha in London) na Tangazo la 
Amani ya Ulimwengu (Promulgation of Universal Peace) ambavyo ni hotuba 
mtawalia zilizotolewa na ʻAbdu’l-Bahá huko Paris, London na Muungano 
wa Majimbo ya Marekani.
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Ifuatayo ni orodha ya baadhi kati ya vitabu, nyaraka na hotuba nyingi za 
ʻAbdu’l-Bahá:

•	 Misingi ya Umoja wa Ulimwengu (Foundations of World Unity)

•	 Kumbukumbu za Waaminifu (Memorials of the Faithful)

•	 Hekima ya ʻAbdu›l-Bahá (Paris Talks)

•	 Siri ya Ustaarabu Mtakatifu (Secret of Divine Civilization)

•	 Baadhi ya Maswali Yaliyojibiwa (Some Answered Questions)

•	 Nyaraka za Mpango Mtakatifu (Tablets of the Divine Plan)

• 	 Waraka kwa Dkt. Auguste-Henri Forel (Tablet to Dr. Auguste-
Henri Forel)

•	 Waraka kwenda Hague (Tablet to The Hague)

•	 Wasia na Agano la ʻAbdu’l-Baha (Will and Testament of ʻAbdu’l-
Bahá)

•	 Tangazo la Amani ya Ulimwengu (Promulgation of Universal 
Peace)

•	 Mateuzi kutoka Maandiko ya ʻAbdu’l-Baha (Selections from the 
Writings of ʻAbdu’l-Bahá)

•	 Falsafa Takatifu (Divine Philosophy)

•	 Tasnifu juu ya Siasa/Wito juu ya Tasnifu ya Utawala (Treatise on 
Politics / Sermon on the Art of Governance

•	 Simulizi ya Msafiri (A Traveler’s Narrative) 

•	 Mihadhara Kumi na Mbili ya Mezani iliyotolewa na ʻAbdu’l-
Baha huko ‘Akká
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