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AGANO
... Agano kwa maana ya kidini ni makubaliano ya lazima kati ya Mungu 
na mwanadamu, ambapo Mungu anaamuru kwa mwanadamu tabia fulani 
, au ambayo kwayo humhakikishia baraka fulani au ni pale ambapo hutoa 
baraka fulani ambayo kwayo huchukua kutoka kwa wanaokubali wajibu 
wa kuenenda katika njia fulani. Kwa mfano, kuna Agano Kuu zaidi ambalo 
kila Mdhihishaji wa Mungu hufanya na wafuasi Wake, Akiahidi kwamba 
wakati utakapowadia Mdhihirishaji mpya atatumwa, na Akiamini kwamba 
watakubali jukumu la kumpokea wakati hili linapotokea. Pia kuna Agano 
dogo ambalo Mdhihirishaji wa Mungu anafanya na wafuasi Wake kwamba 
watampokea mrithi Wake aliyeteuliwa baada Yake. Ikiwa watafanya hivyo, 
Imani itadumu ikiwa na umoja na safi. La sivyo, Imani itagawanyika na 
nguvu yake itaisha. Ni Agano la aina hii ambalo Bahá’u’lláh alifanya na 
wafuasi Wake kuhusu ‘Abdu’l-Bahá  na kwamba ‘Abdu’l-Bahá aliliendeleza 
kupitia Utaratibu wa Utawala ..

(Machi 23, 1975, kutoka barua iliyoandikwa na Nyumba ya Haki ya Ulimwengu kwenda 
kwa muumini binafsi).

I   Agano: “... makubaliano ya lazima kati ya Mungu na 
mwanadamu ...”

Wajibu wa kwanza ulioamrishwa na Mungu kwa watumishi Wake ni 
kumtambua Yeye ambaye ni Chimbuko la Ufunuo Wake na Chemchemi 
ya sheria Zake, Ambaye anawakilisha Uungu katika yote mawili Ufalme 
wa Hoja Yake na ulimwengu wa muumbo. Yeyote atimizaye wajibu huu 
amefikia  mema yote .... Inampasa kila mtu afikiaye daraja hili la juu kabisa, 
kilele cha utukufu huu mkuu kabisa, kufuata kila amri ya Yeye Ambaye ni 
Mpendwa wa  ulimwengu. Majukumu haya pacha hayatenganishiki. Hata 
moja haliwezi kukubalika bila mwenzake ....

Wale ambao Mungu amewajaalia na uoni wa ndani watatambua kwa wepesi 
kwamba maagizo yaliyowekwa na Mungu hufanyiza njia ya juu kabisa ya 
kudumisha utulivu ulimwenguni na usalama wa watu wake .... Harakisheni 
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mnywe tani yenu, enyi watu wenye uelewa! Wale ambao wamekiuka Agano 
la Mungu kwa kuvunja amri Zake, na wamejigeukia wao wenyewe, hawa 
wamepotoka sana mbele ya macho ya Mungu, Mmiliki wa vyote, Aliye Juu 
Kabisa.

	(“Makusanyo kutoka Maandiko ya Bahá’u’lláh”, (Wilmette: Shirika 
la Uchapishaji la Kibahá’i, 1982), Sehemu ya CLV, uk. 330-31)	   [1]

... kwa hiyo, msifuate matakwa yenu ya kidunia, na msikiuke Agano la 
Mungu, wala msivunje ahadi yenu Kwake. Kwa uthabiti kamili, kwa 
upendo wote wa moyo wenu, na kwa nguvu kubwa ya maneno yenu, 
mgeukieni Yeye, wala msitembee katika njia za wajinga .... Msivunje fundo 
ambalo linawaunganisha na Muumba wenu, na msiwe kati ya wale ambao 
wamepotoka na kwenda nje ya njia Zake.

	(“Makusanyo kutoka Maandiko ya Bahá’u’lláh”, Sehemu ya CLIII. 
Uk.328) 								          [2]

	 Ni kuu Baraka yako kwa vile umekuwa mwaminifu kwa Agano la 
Mungu na Wasia Wake .... Jitoe mwenyewe kwa huduma ya Hoja ya Bwana 
wako, thamini ukumbusho Wake moyoni mwako na sherehekea sifa Yake 
kwa namna ambayo kila roho iliyopotoka na  isiyojali ingeweza kuamshwa 
kutokana na uzembe. 

	(“Nyaraka za Bahá’u’lláh zilizofunuliwa baada ya Kitab-i-Aqdas” 
(Haifa: Makao Makuu ya Kibahá’i, 1982), uk. 262)		     [3]

	 ... inabidi muenende kwa namna ambayo mtatofautishwa na kung’aa 
kama jua miongoni mwa roho zingine. Ikiwa yeyote kati yenu ataingia 
katika mji, anapaswa kuwa kitovu cha mvuto kwa sababu ya unyofu wake, 
uaminifu na upendo, uadilifu wake na utiifu, ukweli wake na wema wa 
upendo kwa watu wote wa ulimwengu, ili watu wa mji huo waweze  kupaza 
sauti na kusema: “Bila shaka mtu huyu ni Mbahá’í, kwa tabia yake, desturi 
yake, mwenendo wake, maadili yake, asili yake, na mwelekeo wake huakisi 
sifa za Wabahá’í.” Mpaka utakapofikia daraja hili unaweza kusema kuwa 
ulikuwa mwaminifu kwa Agano na Wasia wa Mungu. Kwa maana Yeye, 
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kupitia Maandiko yasiyoweza kukanushwa, ameingia Agano la lazima 
na sisi sote, akituamuru kutenda kulingana na maagizo na mashauri Yake 
Matakatifu.

	(“Mateuzi kutoka Maandiko ya ‘Abdu’l-Bahá” (Haifa: Makao Makuu 
ya Kibahá’i, 1982), sehemu ya 35, uk. 71)			       [4]

II.  “... Agano Kuu ambalo kila Mdhihirishaji wa Mungu hufanya 
na wafuasi wake ...”

Muundo

Bwana wa ulimwengu kamwe hajawahi kumwinua Nabii, wala kuteremsha 
Kitabu hadi hapo atakapoweka Agano lake na watu wote, na kutaka wapokee 
Ufunuo ufuatao na Kitabu kitakachofuata; maadam mmiminiko wa fadhili 
Yake hauna mwisho na hauna kikomo.

(“Mateuzi kutoka Maandiko ya Báb” (Haifa: Makao Makuu ya 
Kibahá’i, 1976),uk.87)						         [5]

	 Ibrahimu, amani iwe juu yake, alifanya Agano kuhusu  Musa na 
kutoa habari njema ya ujio Wake. Musa alifanya Agano kuhusiana na Kristo 
aliyeahidiwa, na alitangaza habari njema ya kuja kwake ulimwenguni. Kristo 
alifanya Agano kuhusu roho wa Mungu na kutoa habari njema za ujio Wake. 
Mtume  Muḥammad alifanya Agano kuhusu Báb, na Báb ndiye Aliyeahidiwa 
na Muḥammad, kwani Muḥammad alitoa habari njema za kuja Kwake. Báb 
alifanya Agano kuhusu Uzuri Uliobarikiwa, Bahá’u’lláh, na akatoa habari 
njema ya kuja Kwake—ndiye Yule Aliyeahidiwa na Báb. Bahá’u’lláh 
alifanya Agano kuhusu Yule Aliyeahidiwa Ambaye atajidhihirisha baada ya 
miaka elfu moja au maelfu ya miaka. Udhihirisho huo ni Aliyeahidiwa na 
Bahá’u’lláh, na utaonekana baada ya miaka elfu moja au maelfu. Zaidi, Yeye, 
kwa Kalamu Yake Kuu, alifanya Wasia na Agano Kuu pamoja na Wabahá’í 
wote ambapo wote waliamriwa kumfuata Kitovu cha Agano baada ya kupaa 
Kwake, na wasitoke, hata kwa upana wa nywele, kutoka kumtii Yeye.
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	(‘Abdu’l-Bahá, “Imani ya Kibahá’i ya Ulimwengu” (Wilmette: 
Mamlaka ya Uchapishaji ya Kibahá’i, 1976), uk. 358)		     [6]

Ujio wa Bahá’u’lláh

Hii ndio Siku, Ee Bwana wangu, ambayo Wewe uliwatangazia wanadamu 
wote kama Siku ambapo utaidhihirisha Nafsi Yako, na kumimina mng’ao 
Wako, na kuangaza kwa wangavu juu ya viumbe Vyako vyote. Zaidi, Wewe 
umefanya nao Agano, katika Vitabu vyako, na Maandiko Yako, na Magombo 
Yako, na Nyaraka Zako, kumhusu Yeye Ambaye ndiye Chanzo cha Ufunuo 
Wako, na umeiteua Bayán kuwa Mtangulizi wa Udhihirisho huu Mkuu na 
Mtukufu Kabisa,  na mng’ao huu mwangavu kabisa, na Muonekano wa 
kifahari kabisa.

(“Sala na Tafakari za  Bahá’u’lláh” (Wilmette: Shirika la Uchapishaji 
la Kibahá’i , 1979), uk. 275)					        [7]

Agano la Bahá’u’lláh kuhusu Mdhihirishaji afuataye.

Hakika Mungu atamwinua Yule Ambaye Mungu atamdhihirisha, na baada 
Yake Yeyote Amtakaye, kama vile Alivyoinua manabii kabla ya Nukta ya 
Bayan. Yeye kwa kweli ana nguvu juu ya vitu vyote.

(“Mateuzi kutoka Maandiko ya Báb”, uk. 144)			      [8]

Yeyote anayejitwalia madai, kuwa ana Ufunuo moja kwa moja kutoka kwa 
Mungu ... kabla ya kwisha kwa miaka elfu moja kamili, mtu kama huyo 
hakika ni mwongo mpotoshaji.... kama mtu akitokea ... kabla ya kukamilika 
kwa miaka elfu moja kamili-kila mwaka wenye miezi kumi na mbili 
kulingana na Qur’an, na wenye miezi kumi na tisa yenye siku kumi na tisa 
kila mmoja, kulingana na Bayán - na ikiwa mtu kama huyo hufunulia mbele 
yenu ishara zote za Mungu, mkaneni bila kusita!

 (Bahá’u’lláh, imetajwa kwenye “Utaratibu wa Ulimwengu wa 
Bahá’u’lláh - Barua zilizoteuliwa”, (Wilmette: Shirika la Uchapishaji 
la Kibahá’i, 1974), uk. 132)					        [9]
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Karne nyingi, ... la hasha, zama zisizohesabika, lazima zipite kabla ya 
Nyota ya Mchana ya Ukweli kung’aa tena katika Utukufu Wake wa majira 
ya katikati ya kiangazi, au kuonekana kwa mara nyingine kwa mng’ao wa 
Utukufu Wake wa asilia .... Kuhusu Wadhihirishaji ambao watashuka katika 
siku zijazo “katika vivuli vya mawingu,” ... jueni, kwa hakika kwamba, kwa 
kadri uhusiano wao na Chanzo cha uvuvio wao unavyohusika, wapo chini 
ya kivuli cha Uzuri wa Kale. Hata hivyo, katika uhusiano wao na zama 
ambazo wanajitokeza, kila mmoja wao “hufanya chochote Apendacho.”

 (‘Abdu’l-Bahá, imetajwa kwenye “Utaratibu wa Ulimwengu wa 
Bahá’u’lláh -Barua zilizoteuliwa ”, uk. 167)	   		   [10]

III.	 Agano Dogo: “... ambalo Bahá’u’lláh alifanya na wafuasi 
wake kuhusu” ‘Abdu’l-Bahá ... “

Uteuzi

Inawapasa Aghṣán, Afnán na jamaa Zangu, kila mmoja na wote kugeuzia 
nyuso zao kuelekea Tawi Kuu Kabisa. Fikiria yale ambayo Tumefunua 
katika Kitabu Chetu Kitakatifu Kabisa: “Wakati bahari ya uwepo Wangu 
imekupwa  na Kitabu cha Ufunuo Wangu kimekoma, geuzieni nyuso zenu 
kumuelekea Yule Ambaye Mungu amemkusudia, Ambaye ametokana na 
Mzizi huu wa Kale.” Lengo la aya hii Takatifu siyo lingine isipokuwa Tawi 
Kuu Kabisa  (‘Abdu’l-Bahá). Hivyo kwa Rehema tumewafunulia Mapenzi 
Yetu yenye uwezo, na hakika Mimi ni Mwingi wa Rehema, Mwenye nguvu 
Zote.

(Bahá’u’lláh, imetajwa katika “Utaratibu wa Ulimwengu wa 
Bahá’u’lláh - Barua zilizoteuliwa”, uk.134)	  		   [11]

Kwa mujibu wa Maandiko dhahiri ya Kitáb-i-Aqdas Bahá’u’lláh amemfanya 
Kitovu cha Agano Mfasiri wa Neno Lake—Agano imara na lenye nguvu 
mno kiasi kwamba toka enzi za mwanzo hadi leo hakuna Kipindi cha kidini 
kilichopata kutoa mfano wake. 
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(‘Abdu’l-Bahá, imetajwa katika “Utaratibu wa Ulimwengu wa 
Bahá’u’lláh - Barua zilizoteuliwa”, uk. 136)			    [12]

Leo, jambo muhimu zaidi ni uimara katika Agano, kwa sababu uimara katika 
Agano huepusha tofauti....

	 ... Bahá’u’lláh alifanya Agano, sio kwamba Mimi (‘Abdu’l-Bahá) 
ndiye Aliyeahidiwa, lakini kwamba ‘Abdu’l-Bahá ndiye Mfafanuzi wa 
Kitabu na Kitovu cha Agano Lake, na kwamba Aliyeahidiwa na Bahá’u’lláh 
atatokea baada ya miaka elfu moja au maelfu. Hili ni Agano ambalo 
Bahá’u’lláh alifanya. Ikiwa mtu atapotoka, hakubaliki kwenye kizingiti cha 
Bahá’u’lláh. Iwapo ikitokea tofauti, lazima ‘Abdu’l-Bahá aendewe kwa ajili 
ya ushauri. Vyote lazima vizungukie ridhaa yake njema. Baada ya ‘Abdu’l-
Bahá, wakati wowote Nyumba ya Haki ya Ulimwengu itakapoundwa 
itaepusha tofauti.

(‘Abdu’l-Bahá, imetajwa katika “Nyota ya Magharibi”, Kitabu. IV, 
na. 14, Novemba 1913, uk. 237)				    	   [13]

Kwa kadiri ambavyo tofauti na migawanyiko mikubwa ya imani ya 
kimadhehebu zilivyoibuka katika siku zote za nyuma, kila mtu aliyekuwa 
na wazo jipya linalohusiana na Mungu, Bahá’u’lláh alitaka kwamba 
pasiwepo na mwanya au sababu yoyote ya kutokubaliana miongoni mwa 
Wabahá’í’. Hivyo basi kwa kalamu Yake aliandika Kitabu cha Agano Lake, 
akizungumzia uhusiano wake na watu wote wa ulimwengu, Akisema,

“Kwa hakika, Nimemteua Mmoja Ambaye ni Kitovu cha Agano Langu. 
Wote lazima Wamtii; wote lazima wamgeukie; Yeye ni Mfafanuzi wa Kitabu 
Changu, na Yeye ndiye aliyefahamishwa juu ya kusudi Langu. Wote lazima 
wamgeukie Yeye. Chochote Asemacho ni sahihi, kwa hakika Yeye Anayajua 
Maandiko ya Kitabu Changu. Zaidi Yake hakuna anayekijua Kitabu 
Changu.” Kusudi la tamko hili ni kwamba kamwe pasiwepo na mafarakano 
na utengano miongoni mwa Wabahá’í lakini kwamba wanapaswa daima 
wawe waliounganika na kukubaliana…Kwa hivyo, yeyote anayetii Kitovu 
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cha Agano kilichoteuliwa na Bahá’u’lláh amemtii Bahá’u’lláh, na yeyote 
Asiyemtii Yeye hajamtii Bahá’u’lláh.... 

...Jihadharini! Jiahadharini! Asije mtu yeyote akasema kutokana na mamlaka 
ya mawazo yake mwenyewe au kuunda kitu kipya kutokana na mtazamo 
wake mwenyewe. Jihadharini! Jihadharini! kulingana na Agano Dhahiri 
la Bahá’u’lláh hupaswi kujali chochote kwa mtu kama huyo. Bahá’u’lláh 
anazikana roho kama hizo.

(“Tangazo la Amani ya Ulimwengu: mazungumzo yaliyotolewa na 
‘Abdu’l-Bahá nchini Marekani na Canada mnamo 1912,” toleo la pili 
(Wilmette: Shirika la Uchapishaji la Kibahá’i, 1982), uk. 322-23. [14]

Yeye ni, na Anapaswa kwa wakati wote kuchukuliwa, kwanza kabisa kama 
Kitovu na Mhimili  wa Agano lisilo na kifani na likumbatialo vyote la 
Bahá’u’lláh, Kazi zilizotukuka kabisa za mikono Yake, Kioo kisicho na doa 
cha nuru Yake, Mfano kamilifu wa mafundisho Yake, Mfasiri asiyekosea  
wa Neno Lake, mjumuisho wa kila sifa njema za Kibahá’i, umwilisho wa 
kila njema ya Kibahá’i, Tawi lenye Nguvu Kabisa lililotokana na Mzizi 
wa Kale, Kiungo cha Sheria ya Mungu, Kiumbe “Ambaye majina yote 
humzungukia”, Chemchemi kuu ya Umoja wa Binadamu, Bendera ya 
Amani Kuu Kabisa, Mwezi wa Tufe  la Kati wa Kipindi hiki Kitakatifu 
sana – mitindo na nyadhifa ambavyo ni dhahiri na hupata utambulisho wake 
wa kweli, wa juu na wa haki kabisa katika jina la kimiujiza ‘Abdu’l-Bahá. 
Yeye yu, juu na zaidi ya majina haya ya juu, “Fumbo la Mungu” - usemi 
ambao Bahá’u’lláh Mwenyewe amechagua kumpatia, na ambao, japokuwa 
kwa namna yoyote haituhalalishii kumpa daraja la Unabii, huonesha jinsi 
gani katika utu wa ‘Abdu’l-Bahá sifa zisizoendana za maumbile ya kiasili 
ya mwanadamu na maarifa yasiyo ya kawaida ya kibinadamu na ukamilifu 
zilivyochanganywa na kuoanishwa kikamilifu.

(Shoghi Effendi, kutoka barua ya 8 Februari 1934, iliyochapishwa 
kwenye “Utaratibu wa Ulimwengu wa Bahá’u’lláh - Barua 
zilizoteuliwa”, uk. 134)						       [15]
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Bahá’u’lláh, Mfunuaji wa Neno la Mungu katika Siku hii, Chanzo cha 
Mamlaka, Chemchemi kuu ya Haki, Muumbaji wa Utaratibu mpya wa 
Ulimwengu, Mwanzilishi wa Amani Kuu Kabisa, Mvuviaji na Mwasisi wa 
ustaarabu wa ulimwengu, Hakimu, Mtoaji wa Sheria, Muunganishaji na 
Mkombozi wa wanadamu wote, Ametangaza kuja kwa Ufalme wa Mungu 
duniani. Ametunga sheria na kanuni Zake, Ametamka wazi kanuni Zake, 
na kuweka asasi Zake. Ili kuelekeza na kupenyeza nguvu za Ufunuo Wake 
Yeye alianzisha Agano Lake, ambalo nguvu yake imehifadhi hadhi ya 
Imani Yake, lilidumisha umoja na kuchochea ueneaji wake ulimwenguni 
kote katika vipindi vyote vya utumishi wa ‘Abdu’l-Bahá na Shoghi Effendi. 
Linaendelea kutimiza kusudi lake litialo uzima kupitia uwakala wa Nyumba 
ya Haki ya Ulimwengu ambayo lengo lake la msingi, kama mmoja wa 
warithi pacha wa Bahá’u’lláh na ‘Abdu’l-Bahá, ni kuhakikisha mwendelezo 
wa yale Mamlaka - Matakatifu yaliyoteuliwa ambayo hutiririka kutoka 
Chanzo cha Imani, kulinda umoja wa wafuasi wake, na kudumisha uadilifu 
na unyumbulikaji wa Mafundisho Yake.

(Nyumba ya Haki ya Ulimwengu, “ Katiba ya Nyumba ya Haki ya 
Ulimwengu” (Haifa:  Makao Makuu ya Kibahá’i ya Ulimwengu, 
1972), uk. 3-4)							        [16]

Upekee wa Agano la Bahá’u’lláh

Kuhusiana na tabia kuu kabisa ya ufunuo wa Bahá’u’lláh, fundisho 
mahususi ambalo halikuwahi kutolewa na yeyote wa Manabii wa zamani: 
Ni uwekwaji wakfu na Uteuzi wa Kitovu cha Agano. Kwa uteuzi na utoaji 
huu Ameikinga na kuilinda Dini ya Mungu dhidi ya tofauti na mafarakano, 
Akifanya isiwezekane kwa mtu yeyote kuunda madhehebu mapya au 
kikundi cha imani.
 
(“Tangazo la Amani ya Ulimwengu: Mazungumzo Yaliyotolewa 
na ‘Abdu’l-Bahá wakati wa ziara yake huko Marekani na Canada 
mwaka 1912”, uk. 455-56)					      [17] 
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Ili kuelekeza na kupenyeza nguvu hizi zilizoachiliwa na mchakato huu kutoka 
Mbinguni, na kuhakikisha utendaji kazi wao unaooanishwa na uendeleao 
baada ya kupaa Kwake, chombo kilichowekwa wakfu, kilichopewa mamlaka 
yasiyobishaniwa, kilichounganishwa kiasili na Mwandishi wa Ufunuo 
Mwenyewe, kilikuwa dhahiri kisichopingika. Chombo hicho Bahá’u’lláh 
alikielezea wazi wazi kupitia asasi ya Agano, asasi ambayo, aliiweka imara 
kabla ya kupaa Kwake. Agano hili hili Alilolitabiri katika Kitabu Chake, 
Kitáb-i-Aqdas, alikuwa amelidokezea wakati akiagana na wanafamilia Yake 
kwa mara ya mwisho, ambao walikuwa wameitwa pembezoni mwa kitanda 
Chake, siku chache zilizotangulia kupaa Kwake, na Alikuwa ameliingiza 
katika hati maalum ambayo Aliiita kama “Kitabu cha Agano Langu,” na 
ambayo aliikabidhi, wakati wa mwisho wa kuumwa Kwake, kwa Mwanawe 
mkubwa, ‘Abdu’l-Bahá.

Ikiwa imeandikwa kwa mkono Wake Mwenyewe kabisa ... Hati hii ya 
kipekee iliyoanzisha kipindi kipya katika historia, aliiita kama “Waraka 
Mkuu Kabisa,” na ikidokezwa Naye kama “Kitabu Chekundu” katika 
“Waraka Wake kwa Mwana wa Mbwa Mwitu, “haiwezi kupata ulinganifu 
katika Maandiko ya Kipindi chochote cha hapo awali, bila kuyatenga yale ya 
Báb Mwenyewe. Kwani hakuna mahali popote kwenye vitabu vinavyohusu 
mifumo yoyote ya kidini ya ulimwengu, hata kati ya maandiko ya Mwandishi 
wa Ufunuo wa Kibábi, tunapokuta hati hata moja inayoanzisha Agano 
lililopewa mamlaka yanayofanana na Agano alilolianzisha Bahá’u’lláh 
Mwenyewe.
 
(Shoghi Effendi, God Passes By (Wilmette: Shirika la Uchapishaji la 
Kibahá’i, 1974), uk. 237-38) 						       [18] 
 
...Walakini, kuna tofauti kubwa kati ya Kipindi hiki na Vipindi vilivyopita, 
kwani Bahá’u’lláh ameandika kwamba hii ni “Mchana ambao hautafuatiwa 
na usiku” (“God Passes By”, uk. 245). Yeye ametupatia Agano Lake ambalo 
hutoa kitovu chenye muendelezo wa Muongozo Mtakatifu Ulimwenguni. 
Imani ya Kibahá’i haijakosa watu wenye shauku ambao wangeshika hatamu 
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za mamlaka na kupotosha Imani kwa masilahi yao wenyewe, lakini katika 
kila tukio wamejisambaratisha wenyewe juu ya mwamba wa Agano na 
kupoteza matumaini yao.
 
(14 Januari 1979, kutoka barua iliyoandikwa kwa niaba ya 
Nyumba ya Haki ya Ulimwengu kwenda kwa muumini binafsi) [19] 
 
IV. Agano Dogo: “... ambalo ‘Abdu’l-Bahá aliliendeleza kupitia 
Utaratibu wa Kiutawala...”

Warithi Pacha 

Ee marafiki zangu wapendwa! Baada ya kufariki kwa Mdhulumiwa Huyu,  
inawapasa Aghṣán (Matawi), Afnán (Vijitawi) vya Mti Mtakatifu wa Lote, 
Mikono (nguzo) ya Hoja ya Mungu na wapendwa wa Uzuri wa Abhá 
kumgeukia Shoghi Effendi - tawi chipukizi lililotokana na Miti miwili 
Mitukufu na Mitakatifu  ya Lote na tunda lililopandwa kutoka kwenye 
muungano wa vijitawi viwili vya Mti wa Utakatifu, -kwa kuwa yeye ni 
ishara ya Mungu, tawi teule, mlinzi wa Hoja ya Mungu, yeye ambaye kwake 
Aghṣán, Afnán, Mikono ya Hoja ya Mungu na wapendwa wake lazima 
wageukie. Yeye ndiye mfafanuzi wa maneno ya Mungu na baada yake 
atamrithi mtoto wa kwanza wa kizazi chake.
 
(“Wasia na Agano la ‘Abdu’l-Bahá” (Wilmette: Shirika la 
Uchapishaji la Kibahá’i 1968), uk.11)                           [20] 
 
Na sasa, kuhusu Nyumba ya Haki ambayo Mungu ameiweka kama chanzo 
cha mema yote na huru kutokana na makosa yote, lazima ichaguliwe kwa 
kura za wote yaani waumini. Wajumbe wake lazima wawe udhihirisho wa 
hofu ya Mungu na chemchemi za maarifa na ufahamu, lazima wawe thabiti 
katika Imani ya Mungu na wenye nia njema kwa wanadamu wote.
 
(“Wasia na Agano la ‘Abdu’l-Bahá uk. 14) 				     [21] 
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... Kila mtu lazima ageukie kwenye Kitabu Kitakatifu Kabisa, na yale 
yote ambayo hayajawekwa bayana ndani mwake, yarejewe kwa Nyumba 
ya Haki ya Ulimwengu. Kile ambacho shirika hili, iwe kwa kauli moja au 
inayobebwa na wengi, hakika hicho ndicho Ukweli na Kusudi la Mungu 
Mwenyewe.

(“Wasia na Agano la ‘Abdu’l-Bahá uk.19)                                                                            [22]

... Wao [Bahá’u’lláh na ‘Abdu’l-Bahá] pia, kwa lugha isiyo na shaka na ya 
msisitizo, wameziteua taasisi hizo pacha za Nyumba ya Haki ya Ulimwengu 
na ya Ulinzi kama Warithi wao waliochaguliwa, waliokusudiwa kutumia 
kanuni, kutangaza sheria, kuzilinda asasi, kuipokea Imani kwa uaminifu na 
kwa akili kwa ajili ya mahitaji ya jamii inayoendelea, na kuutumia urithi 
usioharibika ambao Waasisi wa Imani wameuacha ulimwengu.

(Shoghi Effendi, kutoka barua ya 21 Machi 1930 iliyochapishwa katika 
“Utaratibu wa Ulimwengu wa Bahá’u’lláh-Barua zilizoteuliwa”, 
Uk.19-20)                                        					      [23] 
 
... chini ya Agano la Mungu, Shoghi Effendi, wakati wa huduma yake kama 
Mlinzi wa Hoja, alikuwa kitovu cha mamlaka katika Imani, ambacho wote 
walilazimika kugeukia.... Hivyo ndivyo ilivyo kwa nafasi ya Nyumba ya 
Haki ya Ulimwengu katika uhusiano wake na marafiki.
 
(9 Novemba 1981, kutoka barua iliyoandikwa kwa niaba ya Nyumba ya Haki 
ya Ulimwengu kwa muumini binafsi)                                                       [24]

Mamlaka

Tawi takatifu na chipukizi, mlinzi wa Hoja ya Mungu pamoja na Nyumba ya 
Haki ya Ulimwengu, itakayochaguliwa na wote na kuanzishwa, vyote vipo 
chini ya uangalizi na ulinzi wa Uzuri wa Abhá, chini ya kivuli na muongozo 
usiokosea wa Mtukufu, Aliyetukuka (maisha yangu yaweze kutolewa 
kwa ajili ya vyote viwili). Chochote wakiamuacho ni cha Mungu. Yeyote 
asiyemtii yeye, au kuwatii wao, hajamtii Mungu; yeyote anayeasi dhidi 
yake na dhidi yao ameasi dhidi ya Mungu; yeyote anayempinga amempinga 
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Mungu; anayeshindana nao ameshindana na Mungu; Anayebishana naye 
amebishana na Mungu; yeyote anayemkana yeye amemkana Mungu: 
asiyemuamini yeye hajamuamini Mungu. yeyote akengeukaye, ajitengaye 
mwenyewe na kugeukia pembeni kutoka kwake, kwa kweli amekengeuka, 
amejitenga mwenyewe na kugeukia pembeni kutoka kwa Mungu. 
                      

(Wasia na Agano la ‘Abdu’l-Bahá, uk.11)        			    [25]  
 
... imewekwa wazi bila shaka na dhahiri kwamba Mlinzi wa Imani 
amefanywa Mfasiri wa Neno na kwamba Nyumba ya Haki ya Ulimwengu 
imepewa kazi ya kutunga sheria juu ya mambo ambayo hayajafunuliwa 
wazi wazi katika Mafundisho. Fasiri ya Mlinzi, inayofanya kazi katika eneo 
lake mwenyewe, ni ya mamlaka na ya kupasa kama ilivyo sheria ya Nyumba 
ya Haki ya Kimataifa, ambayo haki na ridhaa yake ya kipekee ni kutamka na 
kutoa hukumu ya mwisho juu ya sheria na kanuni kama zile ambazo Bahá’u 
lláh hajaziweka wazi. Hakuna yeyote baina yao awezaye, wala atakayeweza 
kamwe, kuingilia juu ya mamlaka matakatifu yaliyoagizwa kwa mwenzake. 
Wala hakuna baina yao atakayepunguza wala kuongeza mamlaka mahususi 
na yasiyo na shaka ambayo wote wamepewa na Mungu. 

(Shoghi Effendi, kutoka barua ya 8 Februari, 1934 iliyochapishwa kwenye 
“Utaratibu wa Ulimwengu wa Bahá’u’lláh - Barua zilizoteuliwa”, uk. 
149-50) 								         [26] 
 
... Katika mwenendo wa uendeshaji wa shughuli za kiutawala za Imani, 
katika utungaji wa sheria inayohitajika kuongezea sheria za Kitáb-i-Aqdas, 
inapaswa kuzingatiwa, kama matamshi ya Bahá’u’lláh yanavyoashiria wazi 
kwamba, wajumbe wa Nyumba ya Haki ya Ulimwengu, hawawajibiki kwa 
wale wanaowawakilisha, wala hawaruhusiwi kutawaliwa na hisia, maoni 
ya jumla, na hata ushawishi wa umati wa wale waumini waaminifu, au 
ya wale ambao huwachagua moja kwa moja. Wanapaswa kufuata, katika 
hali ya Sala, maamuzi na msukumo wa dhamira zao. Wanaweza, na kwa 
hakika wanawalazimu, wazijue hali zinazoendelea miongoni mwa jamii, 
inawalazimu kupima bila upendeleo katika akili zao stahili za shauri 
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lolote linalowasilishwa mbele yao kwa ajili ya maamuzi, lakini lazima 
wajihifadhie wenyewe haki ya uamuzi usiofungamana. “Hakika Mwenyezi 
Mungu atawavuvia kwa kila kitu atakacho” ni hakikisho lisilobadilika la 
Bahá’u’lláh. Wao, na sio shirika la wale ambao kwa njia ya moja kwa moja 
au isiyo ya moja kwa moja huwachagua, kwa hivyo wamefanywa wapokeaji 
wa muongozo mtakatifu ambao mara moja ndiyo damu ya uhai na kinga ya 
mwisho ya Ufunuo huu.
(Shoghi Effendi, kutoka barua ya 8 Februari, 1934, iliyochapishwa katika 
“Utaratibu       wa      Ulimwengu      wa     Bahá’u’lláh  -  Barua      zilizoteuliwa” uk. 153)  [27] 

Kuaga dunia kwa Shoghi Effendi

Wakati wa kifo cha mpendwa wetu Shoghi Effendi ilikuwa dhahiri, kutokana 
na mazingira na mahitaji ya wazi ya Maandiko Matakatifu, kwamba ilikuwa 
vigumu kwake kuteua mrithi kulingana na masharti ya Wasia na Agano la 
‘Abdu’l-Bahá.

	(Nyumba ya Haki ya Ulimwengu, kutoka barua ya tarehe 9 Machi 
1965, iliyochapishwa katika “Chemchemi ya Uongozi: Jumbe za 
miaka 1963-1968” (Wilmette: Shirika la Uchapishaji la Kibahá’i, 
1976), uk. 44)							        [28]

Baada ya kujifunza katika hali ya Sala na kwa uangalifu Maandiko Matakatifu 
yanayohusu suala la uteuzi wa mrithi wa Shoghi Effendi kama Mlinzi wa 
Hoja ya Mungu, na baada ya ushauriano wa muda mrefu ambao ulijumuisha 
uzingatiaji maoni ya Mikono wa Hoja ya Mungu waliokuwa wakiishi Nchi 
Takatifu, Nyumba ya Haki ya Ulimwengu hujikuta kwamba hakuna njia ya 
kuteua au hakukuwa na namna ya kisheria kuteua Mlinzi wa pili kumrithi 
Shoghi Effendi.

(Nyumba ya Haki ya Ulimwengu, kutoka barua ya tarehe 6 Oktoba 
1963, iliyochapishwa katika “Wellspring of Guidance: Jumbe za 
miaka 1963-1968”, uk. 11)					      [29]

Shoghi Effendi hakuwa na watoto na Aghṣán wote waliobaki walikuwa wamevunja Agano.
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Nyumba ya Haki ya ulimwengu

Agano la Bahá’u’lláh halivunjiki, nguvu yake ikumbatiayo vyote haiwezi 
kuvunjwa. Sifa mbili za kipekee ambazo zinalitofautisha na maagano yote 
ya kidini ya zamani hazibadiliki na zinatenda kazi. Neno lililofunuliwa, 
katika usafi wake wa asili, hukuzwa na tafsiri zilizoongozwa na fasiri 
takatifu za ‘Abdu’l-Bahá na Shoghi Effendi, hubakia bila kubadilika, bila 
kuchafuliwa na kanuni zozote za imani za kibinadamu, au itikadi, au udadisi 
usiokubalika au fasiri zisizo za kimamlaka. Njia ya muongozo mtakatifu, 
ikitoa mnyumbuliko katika mambo yote ya wanadamu, inabaki wazi kupitia 
Asasi hiyo ambayo ilianzishwa na Bahá’u’lláh na kupewa na Yeye mamlaka 
makuu na muongozo usioshindwa, ambao kwake Bwana aliandika:” Kwa 
shirika hili vitu vyote lazima virejelewe”. Ni kwa udhahiri kiasi gani 
tunaweza kuona ukweli wa dai la Bahá’u’lláh:”  Mkono wa Mwenye Nguvu 
umesimika Ufunuo wake juu ya msingi usioshambulika, wa kudumu. 
Dhoruba za ugomvi wa kibinadamu hazina nguvu ya kudhoofisha msingi 
wake, wala dhahania za nadharia za kibinadamu kufanikiwa kuuharibu 
muundo wake.”

(Nyumba ya Haki ya Ulimwengu, kutoka barua ya Oktoba 1963, 
iliyochapishwa katika “Wellspring of Guidance: Jumbe za miaka 
1963-1968” uk. 13)						       [30]

Nyumba  ya Haki ya Ulimwengu, ambayo Mlinzi alisema itachukuliwa 
na vizazi  vijavyo kama “kimbilio  la  mwisho  kutoka  ustaarabu  
unaoparaganyika,” sasa, kwa kutokuwepo kwa Mlinzi, ndiyo asasi 
iongozwayo bila makosa ulimwenguni ambayo kwayo wote lazima 
waigeukie, na ambayo juu yake hubeba jukumu la kuhakikisha umoja na 
maendeleo ya Hoja ya Mungu kulingana na Neno lililofunuliwa. 

(Nyumba ya Haki ya Ulimwengu, kutoka barua ya 27 Mei 1966, 
iliyochapishwa katika “Wellspring of Guidance: Jumbe za miaka 
1963-1968” uk. 90)						       [31]
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	 Kutokuwa na makosa kwa Nyumba ya Haki ya Ulimwengu, itendayo 
kazi ndani ya wigo wake uliowekwa, hakutegemei uwepo wa Mlinzi wa 
Hoja katika ujumla wao....

	 Walakini, mbali kabisa na kazi yake kama mjumbe na kiongozi 
Mtakatifu wa maisha wa Nyumba ya Haki ya Ulimwengu, Mlinzi, akitenda 
kazi ndani ya wigo wake, alikuwa na haki na jukumu “kufafanua wigo 
wa hatua za kisheria” wa Nyumba ya haki ya Ulimwengu. Kwa maneno 
mengine, alikuwa na mamlaka ya kuelezea kama suala lilikuwa au halikuwa 
tayari limeelezwa na Maandiko Matakatifu na kwa hivyo kama lilikuwa 
ndani ya mamlaka ya Nyumba ya Haki ya Ulimwengu kulitungia sheria. 
Kwa hivyo swali linaibuka: Kutokuwepo kwa Mlinzi, Je! Nyumba ya 
Haki ya Ulimwengu iko hatarini kwenda nje ya wigo wake sahihi na hivyo 
kuangukia katika kosa? Hapa lazima tukumbuke vitu vitatu:  Kwanza, Shoghi 
Effendi, wakati wa miaka thelathini na sita ya Ulinzi wake, tayari amefanya 
fafanuzi zisizo na idadi, kuongezea yale yaliyofanywa na Abdu’l-Bahá na 
Bahá’u’lláh Mwenyewe. Kama ilivyotangazwa tayari kwa marafiki, usomaji 
makinifu wa Maandiko na fasiri kuhusu mada yoyote ambayo Nyumba ya 
Haki ya Ulimwengu inapendekeza kutungia sheria daima hutangulia kitendo 
chake cha utungaji sheria. Pili, Nyumba ya Haki ya Ulimwengu, yenyewe 
ikihakikishiwa uongozi mtakatifu, inatambua vyema kutokuwepo kwa 
Mlinzi na itayaendea mambo yote ya kisheria pale tu inapokuwa na uhakika 
wa wigo wa mamlaka yake, wigo ambao Mlinzi kwa ujasiri ameuelezea 
kama uliofafanuliwa wazi. Tatu, hatupaswi kusahau tamko lililoandikwa 
na Mlinzi kuhusu asasi hizi mbili: “Haziwezi, wala hazitaweza kamwe, 
kuingilia juu ya mamlaka takatifu yaliyoagizwa ya mwenzake.”

(Nyumba ya Haki ya Ulimwengu, kutoka barua ya 27 Mei 1966, 
iliyochapishwa katika “Wellspring of Guidance”: 1963-1968”, uk. 
82-84)								         [32]

Nyumba ya Haki ya Ulimwengu, mbali zaidi ya kazi yake kama mtunga 
sheria, imepewa majukumu  ya kiujumla zaidi ya kulinda  na kusimamia 
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Hoja, kutatua maswala yasiyo wazi  na kuamua juu ya mambo ambayo 
yamesababisha tofauti.

(Kutoka barua ya 7 Desemba 1969, katika “Jumbe za Nyumba ya 
Haki ya Ulimwengu: 1968-1973” (Shirika la Uchapishaji la Kibahá’i 
1976), uk.38-39)							       [33]

... Juu ya Nyumba ya Haki ya Ulimwengu, kwa maneno ya Mlinzi, “imepewa 
haki ya kipekee ya kutunga  sheria juu ya mambo ambayo hayajafunuliwa 
wazi katika maandiko ya Kibahá’i. Matamko yake, ambayo yanaweza 
kuathiriwa na marekebisho au kufutwa na Nyumba ya Haki yenyewe, 
hutumika kama nyongeza na huwa kama Sheria ya Mungu. Ingawa 
haijapewa jukumu la kufasiri, Nyumba ya Haki ina nafasi ya kufanya kila 
kiwezekanacho kuanzisha Utaratibu Mpya wa Bahá’u’lláh kwenye dunia hii. 
Umoja wa mafundisho unaodumishwa kwa uwepo wa maandiko hai ya Neno 
la Mungu na  wingi wa fasiri  za ‘Abdu’l-Bahá na Shoghi Effendi, pamoja 
na katazo kabisa dhidi ya yeyote kutoa fasiri za “kimamlaka” au “uvuvio” 
au kujitwalia bila haki kazi ya Mlinzi. Umoja wa utawala umehakikishwa na 
mamlaka ya Nyumba ya Haki ya Ulimwengu.

(Nyumba ya Haki ya Ulimwengu, barua ya 9 Machi 1965, 
iliyochapishwa katika “Wellspring of Guidance: Jumbe za 1963-
1968”, uk.52-53)						       [34]

Katika Imani ya Kibahá’i kuna vitovu viwili vyenye mamlaka vilivyoteuliwa 
ambavyo kwavyo waumini lazima wavigeukie, kwani kwa kweli Mfasiri 
wa Neno ni muendelezo wa kile kitovu ambacho ndiyo Neno lenyewe. 
Kitabu ni kumbukumbu ya tamko la Bahá’u’lláh, ambapo Mfasiri mtakatifu 
ni Mdomo ulio hai wa Kitabu hicho — ni yeye na yeye pekee ambaye 
anaweza kuelezea kimamlaka kile ambacho Kitabu humaanisha. Hivyo 
kitovu kimoja ni Kitabu na Mfasiri wake, na kingine ni Nyumba ya Haki 
ya Ulimwengu inayoongozwa na Mungu kuamua juu ya chochote ambacho 
hakijafunuliwa wazi wazi katika Kitabu. Muundo huu wa vitovu na uhusiano 
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wao unaonekana katika kila hatua ya ukunjukaji wa Hoja. Katika Kitáb-
i-Aqdas Bahá’u’lláh anawaambia waumini warejee kwenye Kitabu baada 
ya kupaa Kwake,  na kwa “Yule Ambaye Mungu amemkusudia, Ambaye 
ametokana na Mzizi huu wa Kale.” Katika Kitáb-i-‘Ahdí (Kitabu cha Agano 
la Bahá’u’lláh),  Anaweka wazi kwamba rejeo hili ni kwa ‘Abdu’l-Bahá. 
Katika Aqdas Bahá’u’-llah pia anaamuru asasi ya Nyumba ya Haki ya 
Ulimwengu, na kuipatia madaraka muhimu kwa ajili ya kutekeleza majukumu 
yake yaliyoamriwa. Bwana katika Wasia na Agano Lake anaanzisha wazi 
wazi Ulinzi, ambao Shoghi Effendi anasema ulitarajiwa dhahiri ndani ya 
aya za Kitáb-i-Aqdas, anasisitiza na kufafanua mamlaka ya Nyumba ya 
Haki ya Ulimwengu, na anawarejesha waumini kwa mara nyingine tena 
kwenye Kitabu: “Kwenye Kitabu Kitakatifu Kabisa kila mmoja anapaswa 
kugeukia na yale yote ambayo hayajaandikwa wazi wazi ndani yake lazima 
yarejelewe kwa Nyumba ya Haki ya Ulimwengu,” na mwishoni kabisa mwa 
Wasia anasema: “Wote lazima watafute muongozo na wageukie kwenye 
Kitovu cha Hoja na Nyumba ya Haki. Na yule anayegeukia kitu kingine 
chochote hakika yu katika upotovu kusikitisha kabisa.”

(Kutoka barua ya 7 Desemba 1969, katika “Jumbe kutoka Nyumba ya 
Haki ya Ulimwengu: 1968-1973”, uk. 42-43)		   	   [35]

V. Muitikio kwa Agano Dogo huhakikisha kwamba “... Imani inaweza 
kubakia yenye umoja na safi.”

... Nguvu ya Agano itailinda Hoja ya Bahá’u’lláh kutokana na mashaka 
ya watu wa makosa. Ni ngome madhubuti ya Hoja ya Mungu na nguzo 
imara ya Dini ya Mungu. Leo hakuna nguvu inayoweza kuhifadhi umoja 
wa ulimwengu wa Kibahá’i isipokuwa Agano la Mungu; vinginevyo tofauti 
kama vile tufani kubwa zitauzingira ulimwengu wa Kibahá’i. Ni dhahiri 
kwamba mhimili wa umoja wa ulimwengu wa kibinadamu ni nguvu ya 
Agano na si kitu kingine chochote .... Kwa hiyo, mwanzoni waumini lazima 
waimarishe hatua zao katika Agano ili kwamba uthibitisho wa Bahá’u’lláh 
uweze kuwazunguka kutoka pande zote, vikosi vya Umati wa Juu viweze 
kuwa tegemeo na wasaidizi wao, na mawaidha na ushauri wa ‘Abdu’l-Bahá, 
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kama vile picha zilizochongwa kwenye jiwe, ziweze kubaki za kudumu na 
zisizofutika kwenye nyaraka za mioyo yote.

(“Nyaraka za Mpango Mtakatifu Zilizofunuliwa ‘Abdu’l-Bahá kwa 
Wabahá’i wa Amerika ya Kaskazini”, (Shirika la Uchapishaji la 
Kibahá’i: Wilmette, 1977), uk. 49. Sentensi ya mwisho ni tafsiri mpya 
rasmi.								          [36]

Kwa hiyo, tembeeni, kwa hatua ya uhakika na jihusisheni mkiwa na uhakika 
na kujiamini kabisa katika utangazaji wa manukato Matakatifu, utukuzwaji 
wa Neno la Mungu na uthabiti katika Agano. Muwe na hakika kwamba 
kama roho itainuka kwa ustahimilivu kabisa na kupaza wito wa ufalme 
na kutangaza Agano kwa ushupavu, hata akiwa sisimizi asiye na maana 
atawezeshwa kumfukuza tembo wa kutisha kutoka katika ulingo, na kama 
akiwa nondo dhaifu atayakata vipande vipande manyoya ya tai mkali. 

(“Makusanyo kutoka Maandiko ya ‘Abdu’l-Bahá”, kif. 184, uk. 209)	
										          [37]

Maendeleo ya Hoja ya Mungu hukusanya nguvu iongezekayo na kwa ujasiri 
tunaweza kutazamia siku ambayo Jumuiya hii, kwa muda utakaompendeza 
Mungu, itakuwa imevuka hatua zilizotabiriwa kwa ajili yake na Mlinzi 
wake, na itakuwa imeinua juu ya sayari hii iliyoteswa kasri maridhawa za 
Ufalme wa Mungu Mwenyewe ambamo jamii ya binadamu inaweza kupata 
kuibuka kutokana na ghasia iliyojisababishia yenyewe na machafuko na 
uharibifu, na chuki na ukatili wa wakati huu vitabadilishwa kuwa hali ya 
kudumu ya udugu na amani ulimwenguni. Yote haya yatatimizwa ndani ya 
Agano la Baba wa milele, Agano la Bahá’u’lláh.

(Nyumba ya Haki ya Ulimwengu, Ujumbe wa Riḍván 1973, kwa 
Wabahá’i wa Ulimwengu)					      [38]

Wabahá’i lazima washikilie kwa uthabiti kwenye ujuzi kwamba Hoja i 
salama mikononi mwa Mungu, kwamba Agano la Bahá’u’lláh haliharibiwi 
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na kwamba wawe na Imani kamili katika uwezo wa Nyumba ya Haki ya 
Ulimwengu  kufanya kazi “chini ya uangalizi na ulinzi wa Uzuri wa Abhá, 
chini ya hifadhi  na uongozi usiopotoka wa Mtukufu, Aliyetukuka”.

(28 Mei 1975, kutoka barua iliyoandikwa kwa niaba ya Nyumba ya 
Haki ya Ulimwengu kwa muumini binafsi)			    [39]

VI. Nguvu ya Agano

Leo nguvu ipumayo katika mishipa ya mwili wa ulimwengu ni moyo wa 
Agano-moyo ambao ni chanzo cha uzima. Yeyote ahuishwaye na moyo huu, 
hali mpya na uzuri wa maisha hudhihirika ndani mwake, anabatizwa kwa 
Roho Mtakatifu, anazaliwa upya, ameachiliwa kutokana na ukandamizaji na 
dhuluma, kutokana na uzembe na ukatili ambavyo hufisha moyo, na kufikia 
uzima wa milele.

Mtukuze Mungu wako  kwa  kuwa u  imara katika Agano na Wasia 
na unageuzia uso wako kwenye Mwangaza wa ulimwengu, Mtukufu 
Bahá’u’lláh.

 (‘Abdu’l-Bahá, imetajwa katika Star of the West”, Kitabu. 14, Na. 7, 
Oktoba 1923, uk. 225)	                                                                                                      [40]

Ni wazi bila shaka ... kwamba mhimili wa umoja wa binadamu si kingine 
bali ni nguvu ya Agano.

Nguvu ya Agano ni kama joto la jua ambalo huhuisha na kuchochea 
maendeleo ya viumbe vyote duniani. Nuru ya Agano, vivyo hivyo, ni 
mwalimu wa akili, nafsi, mioyo na roho za watu.

(‘Abdu’l-Bahá, imetajwa katika “God Passes By”, uk. 238-239) [41]

Leo, Bwana wa Majeshi ndiye mtetezi wa Agano, vikosi vya Ufalme 
vinalilinda, roho za mbinguni hulihudumia, na malaika wa mbinguni 
hulieneza na kulitangaza. Kama  ikifikiriwa kiumaizi, itaonekana kwamba 
nguvu zote za ulimwengu, katika uchambuzi wa mwisho hulitumikia Agano.
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(“Makusanyo kutoka Maandiko ya ‘Abdu’l-Bahá”, uk.228)   	  [42]

... Hakuna nguvu iwezayo kuondoa migogoro isipokuwa ile ya Agano. 
Nguvu ya Agano inakumbatia vyote, na hutatua shida zote, kwani Kalamu 
ya Utukufu imetangaza wazi kuwa kama mgogoro wowote ukiibuka inabidi 
urejelewe kwa Kitovu cha Agano.

(‘Abdu’l-Bahá, kutoka Waraka uliotafsiriwa hivi karibuni)                 [43]

Laiti isingekuwa kwa ajili ya nguvu ilindayo ya Agano kulinda ngome 
isiyopenyeka ya Hoja ya Mungu, kungeibuka kati ya Wabahá’i, ndani ya 
siku moja, madhehebu elfu moja tofauti tofauti kama ilivyokuwa katika 
zama zilizopita. Lakini katika Kipindi hiki Kilichobarikiwa, kwa ajili ya 
udumishaji wa Hoja ya Mungu na uepukaji wa utengano kati ya watu wa 
Mungu, Uzuri Uliobarikiwa (na roho yangu iwe dhabihu Kwake), kwa 
kupitia Kalamu Kuu ameandika Agano na Wasia....

(‘Abdu’l-Bahá, imetajwa katika “Imani ya Kibahá’i ya Ulimwengu”, 
uk.357-58)							        [44]

... Ikizinduliwa kupitia vitendo hivi hivi ndani ya bahari yenye misukosuko 
ya dhiki isiyokoma, ikiongozwa na mkono wenye nguvu wa  ‘Abdu’l-
Bahá na ikiendeshwa kwa juhudi kubwa na nguvu tele za kikundi cha 
wanafunzi waliojaribiwa sana, Safina ya Agano la Bahá’u’lláh, imekuwa 
tangu siku hizo,  ikifuata mkondo wake bila kujali dhoruba za shida hizi kali 
ambazo zimeleta hasira na ambazo lazima ziendelee kuishambulia kadiri 
inavyosonga mbele kuelekea kwenye bandari iliyoahidiwa ya usalama  na 
amani isiyosumbuliwa. 

(Shoghi Effendi, kutoka barua ya 21 Aprili 1933, iliyochapishwa 
katika “World Order of Bahá’u’lláh - Barua zilizoteuliwa”, uk. 84)	
										          [45]

Agano ni “mhimili wa umoja wa ulimwengu wa binadamu” kwa sababu 
linatunza umoja na hadhi ya Imani yenyewe na kulilinda kutokana na 
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kuvurugwa na watu binafsi wanaoamini kwamba uelewa wao tu wa 
Mafundisho ndiyo sahihi-hatima iliyozikumba Funuo zote za zamani. Zaidi, 
Agano limeingizwa ndani ya Maandiko ya Bahá’u’lláh Mwenyewe. Hivyo, 
kama uonavyo dhahiri, kumkubali Bahá’u’lláh ni kulikubali Agano Lake; 
kulikana Agano Lake ni kumkana Yeye.

(3 Januari 1982, kutoka barua iliyoandikwa kwa niaba ya Nyumba ya 
Haki ya Ulimwengu kwa muumini binafsi)			    [46]

2Matukio yaliyohusiana na utambulisho wa Imani huko Magharibi. 
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ʻAbdu’l-Bahá
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