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Imani ya Kibaha’i ni nini?

Imani ya Kibaha’i ni dini iliyofunuliwa na Baha’u’llah, Mdhihirishaji 
(mjumbe wa mungu) kwa siku za leo. Hi ni dini ile ile ya Mungu 
iliyoyofunuliwa na wajumbe wa kale kama vile Musa, Yesu Kristo na 
Manabii wengine, lakini mafundisho ya Kibaha’i yanalingana na mahitaji 
ya mwanadamu ya siku hizi. 

Imani ya Kibaha’i ni dini na wala si madhehebu ya dini yoyote nyingine 
na haina madhehebu. Ni miongoni mwa dini kuu za dunia kama vile 
Uhindu, Uyahudi, Uzoroasta, Ubudha, Ukristo, Uislamu, iliyofunuliwa 
baada ya Uislamu.

“….watu wa dini zote wanapata, katika mafundisho ya Bahá’u’lláh, 
uanzishwaji wa dini moja ya Ulimwengu – dini ambayo inapatana kabisa 
na hali za sasa, ambayo kwa kweli inatoa uponyaji wa mara moja wa 
ugonjwa usioponyeka, ambayo inatuliza kila maumivu, na inatoa dawa 
ya kweli inayoharibu nguvu za ugonjwa wa aina yoyote…”

(Kutoka Maandiko Matakatifu ya Kibaha’i)

Imani ya Kibaha’i ilianzia wapi?

Imani ya Kibaha’i ilianzia katika mji wa shirazi nchi Uajemi (Persia). 
Mnamo tarehe 23 Mei 1844, Kijana mmoja aliyejulikana kwa jina la Báb 
(yaani Lango) alijitangaza Mwenyewe kuwa ni Mdhihirishaji (Mjumbe) 
wa Mungu. Yeye alitangaza juu ya ujio wa Yule Ambaye Mungu 
Angemdhihirisha (Baha’u’llah), mfunuaji wa Neno la Mungu Ambaye 
angekuja kuleta kipindi cha amani kwa binadamu wote. Baada ya miaka 
6 (sita) ya mateso, Báb aliuawa kishahidi mbele ya umati wa watu elfu 
kumi, mnamo Julai 9, 1850, katika mji wa Tabriz, huko Uajemi akiwa na 
umri wa miaka 31. 

Miaka 19 baadaye, yaani mnamo mwaka 1863, Bahá’u’lláh alijidhihirisha 
kwa kuutangazia Ulimwengu kuwa Yeye ndiye Yule Mwahidiwa wa 
Nyakati zote Ambaye Báb na Wadhihirishaji wengine wote waliomtangulia 
walimtabiri. Kwa Maneno ya Kifahari Yeye alijitangaza:
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“Wakati ulioamriwa kwa watu na jamii ya dunia sasa umewadia. 
Ahadi za Mungu, kama zilivyoandikwa katika Maandiko Matakatifu, 
zote zimetimizwa.”

Kama ilivyo kwa kila Mdhihirishaji wa Mungu, Bahá’u’lláh alipingwa 
kwa ukali na kuteswa. Kama vile Ibrahimu, Yeye pia alihamishwa, 
kama vile Musa, Yeye pia alipigwa kwa mawe, kama vile Yesu 
Kristo, Yeye pia alipigwa, kuadhibiwa na kudhalilishwa. Baada ya 
takribani miaka 40 (arobaini) ya mateso, vifungo na uhamisho, akiwa 
uhamishoni Israel, Bahá’u’lláh alifariki dunia mnamo tarehe 29 Mei, 
1892, akiwa na umri wa miaka sabini na tano (75), huko Bahji karibu 
na mji wa Akká.   

Ni mji huu huu wa Akká ambao Isaya alibashiri kuwa ungekuwa 
kimbilio kwa viumbe wa Mungu. Hosea pia alilitaja bonde hili kama 
“mlango wa tumaini” kwa binadamu.

Maana ya neno hili “Baha’i” ni nini?

Neno hili “Baha’i” linatokana na jina la mwanzilishi wa Imani ya 
Kibaha’i aitwaye Bahá’u’lláh, na Bahá’u’lláh maana yake ni “Utukufu 
wa Mungu”. Mbaha’i ni mfuasi wa Bahá’u’lláh.

Bahá’u’lláh ni nani?

Ni Mwalimu Mkuu wa ulimwengu na Mdhihirishaji wa Mungu 
kwa wakati huu. Yeye anatimiza unabii wa dini zote zilizopita kwa 
kuwaunganisha watu na mataifa kuwa kitu kimoja kama ilivyotabiriwa 
katika Biblia Takatifu juu ya kutazamia “zizi moja na mchungaji 
mmoja”. Na katika Quran Tukufu pia tunasoma: “Na kama Mwenyezi 
Mungu Angalipenda Angewafanyeni kundi moja.” AL-MAAIDA 
5:49
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Wabaha’i husalimianaje?

Waumini wa kila dini au madhehebu huwa na aina fulani ya salamu au 
maamkizi ambayo huwatambulisha kuwa wao ni waumini wa dini au 
madhehebu fulani. Kwa mfano, “Tumsifu Yesu Kristo, Milele Amina”, 
au “Bwana Yesu Asifiwe”, au “Bwana Asifiwe, Amina” au “Assalaam 
Aleykhum” Aleykhum Msalam”, n.k. 

Wabaha’i husalimiana “Allah’u’Abha!” maana yake “Mungu ni 
Mtukufu Kabisa.”

Wabaha’i husali siku gani?
Mbaha’i anapaswa kusali na kusoma Maandiko Matakatifu angalau 
mara mbili kila siku asubuhi na jioni. 

Kila dini ina kalenda yake. Kalenda ya kibaha’i inajulikana kama 
Kalenda ya Badi. Na kwa mujibu wa kalenda hii, mwezi mmoja wa 
Kibaha’i una siku 19, na mwaka mmoja una miezi 19. Pia kuna siku 4 
au 5 za ziada kwa kila mwaka katikati ya mwezi wa 18 na 19. Wabaha’i 
hukutana kusali pamoja na kushauriana siku ya kwanza ya mwezi wa 
Kibaha’i ambayo huitwa Karamu ya Siku 19. Hii yaweza kuangukia 
siku yoyote ya juma. 

Wabaha’i husali wapi?
Katika mojawapo ya sala alizofunua, Baha’u’llah husema: “Heri 
pahali, na nyumba, na mahali, na mji, na moyo, na mlima, na 
kimbilio, na pango, na bonde, na nchi, na bahari, na kisiwa, na 
shamba ambapo Jina la Mungu limetajwa, na Sifa Yake kutukuzwa.” 

Kutokana na sala hiyo hapo juu ni dhahiri kuwa mahali popote pale 
wakusanyikapo watu kwa lengo la kulitaja na kulitukuza Jina la 
Mungu pamebarikiwa. 

Walakini Wabaha’i wana majengo ya aina mbili ambamo hukutana 
kwa ajili ya kusali na kumtukuza Mungu. Majengo haya huitwa 
Haziratul-Quds (Bahai Senta) na Mashriqul-Adhkar (Mahekalu). 
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Wabaha’i huendesha ibada zao kama vile makanisa, masinagogi, 
misikiti na mahekalu?

La hasha! Imani ya Kibaha’i haina urembo wala madoido yoyote au 
mahubiri. Ibada hujumuisha kusali na kusoma Maandiko Matakatifu 
ya Kibaha’i pamoja na hayo ya dini zingine zote kuu. 

Kwa nini tunasali?

Kama vile miili yetu huhitaji chakula cha kimwili kila siku ili tupate 
afya na nguvu, vivyo hivyo roho zetu ambazo ndizo sehemu muhimu 
zaidi kuliko miili yetu huhitaji chakula cha kiroho ili ziweze kukua na 
kusitawi. Chakula hicho cha kiroho ni sala. Moyo wa mtu ni kama vile 
kioo ambacho vumbi hukichafua endapo mtu huyo hamgeukii Mungu 
na kusali ili kiweze kung’arishwa tena. Na hapo ndipo atakapoweza 
kuonesha sifa za Mungu na kuwasaidia wenzake.

Katika Imani ya Kibaha’i maombi au sala si maneno tu, hata kazi 
zetu za kila siku zinaweza pia kuchukuliwa kama sala. Bahá’u’lláh 
amesema kwamba kazi ambayo hufanywa kwa uwezo wetu wote, na 
katika moyo wa huduma kwa binadamu, ndiyo aina bora kabisa ya 
sala; ndiyo ibada. 

‘Abdu’l-Baha hutuambia kwamba “sala ni mazungumzo na Mungu.” 
Kwa hiyo tunaposali tunazungumza na Mungu. 

Pia anaendelea: 

“Katika sala ya hali ya juu kabisa, watu huomba tu kwa ajili ya 
upendo wa Mungu, si kwa sababu wanamuogopa Yeye au jehanam, 
au kutumaini kupata Baraka au kuingia mbinguni…Wakati mtu 
ampendapo binadamu mwingine, ni vigumu kwake kukosa kutaja 
jina la mpenzi wake. Jinsi gani ilivyo vigumu zaidi kutotaja jina 
la Mungu wakati mtu amekwishampenda Yeye…Mtu wa kiroho 
hapati furaha yoyote katika chochote kile ila katika kumbukumbu 
ya Mungu.”
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 “Ikiwa rafiki mmoja humpenda mwingine, si ni kawaida kwamba 
angependa kusema hivyo? Hata kama anajua kuwa rafiki yake 
anafahamu juu ya upendo wake, si ni bado angelipenda kumwambia 
juu ya jambo hilo?...Ni kweli kwamba Mungu hujua matakwa ya 
mioyo yetu lakini msukumo wa kuomba ni wa kawaida, ukitoka 
kwenye upendo wa binadamu kwa Mungu.”

Vile vile Yeye husema, “Hakuna kitu kitamu zaidi katika ulimwengu 
wa uhai kuliko sala. Binadamu lazima aishi katika hali ya sala. Hali 
iliyobarikiwa zaidi ni hali ya sala na kuomba. Sala ni mazungumzo 
na Mungu. Pato kuu kabisa au hali iliyo tamu zaidi si nyingine 
ila mazungumzo na Mungu. Hufanyiza hali ya kiroho, hufanyiza 
ufahamivu na maono ya mbinguni, hufanyiza mivuto mipya ya 
Ufalme na huamsha mwelekeo wa akili ya juu sana.”

 Muhammad pia amesema kwamba sala ni kama ngazi ambayo 
imetundikwa kati ya mbingu na dunia ambayo kwayo tunaweza 
kupanda hadi paradiso. 

Katika Sala Ndefu ya Faradhi, Bahá’u’lláh amefunua: “…ifanye sala 
yangu moto ambao utateketeza vizuizi ambavyo vimenifungia nje 
ya uzuri Wako, na mwanga ambao utaniongoza kwenye bahari ya 
Ukaribu Wako.”

Hivyo tunaposali, sisi tulio wanyonge tunaweza kumsihi na kumuomba 
Mungu na kutaka msaada Wake. Daima lazima tukumbuke kwamba 
sala katika hali yake ya usafi kabisa husaidia kutuleta karibu zaidi na 
Mungu na kufikia Ukaribu Wake. 

Imani ya Kibaha’i inawaletea nini wanadamu?

Imani ya Kibaha’i inawapuzia wafuasi wa dini zote za zamani uhai 
mpya wa kiroho. Inawafanya kuwa kitu kimoja katika roho. Inawajaza 
tumaini jipya na upendo kwa binadamu. Inawapa maono mapya ya 
umoja na ukweli wa imani zao zote. Inawafunulia hatima inayomngoja 
mwanadamu.
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Ujumbe wa Bahá’u’lláh ni upi?

Msingi wa ujumbe wa Bahá’u’lláh ni umoja: Kwamba binadamu 
wote ni wamoja hivyo lazima waungane na kuwa kitu kimoja, jamaa, 
tabaka, mataifa, makabila na dini zote katika moyo wa kuelewana 
na umoja kamili chini ya uongozi wa Mungu Mmoja, Ambaye sote 
tunamwamini. 

Katika Maandiko Yake Yeye husema:

“Dunia ni Nchi moja na binadamu ni raia wake”.  

Baha’u’llah amelidhihirisha hili kwa kuwaelimisha watu wote wa 
ulimwengu. “Yeye ni Mwalimu Mkuu wa Ulimwengu, wakiwa 
matajiri au mafukara, weusi au weupe, wa mataifa ya mashariki au 
magharibi, kaskazini au kusini”.

Mahali pengine Yeye anawafananisha binadamu na maua yameayo 
katika bustani (dunia) na kwamba tofauti ya rangi zao inapaswa iwe 
chachu ya umoja na mapatano kama vile maua yaipambavyo bustani.

Ni yapi baadhi ya Mafundisho ya Imani ya Kibaha’i?

Bahá’u’lláh alitilia mkazo kanuni fulani fulani ili kuwaleta watu 
pamoja katika ulimwengu wenye amani, endelevu na ulioungana. 
Baadhi ya kanuni hizi ni kama zifuatazo: -

v	Mungu ni Mmoja: kwamba kuna Mungu mmoja tu wa 
kweli ambaye ndiye muumba wa vitu vyote na ambaye sisi 
sote twamuabudu. Tangu mwanzo mwanadamu amekuwa na 
haja ya kumjua Muumba wake. Njia pekee ya kumjua Huyu 
Ambaye hakuumbwa na Hana mwanzo wala mwisho ni kwa 
kupitia Wadhihirishaji Wake ambao hutokea takribani kila 
baada ya miaka elfu moja.
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v	Dini ya Mungu ni Moja: kwamba dini zote hizi za ulimwengu 
hutokana na Chanzo kimoja na kwa asili ni moja na hufuatana 
kama zilivyo sura za kitabu kimoja na kila Mdhihirishaji 
(Mjumbe) humshuhudia na kumkiri Yule Aliyemtangulia. 

v	Umoja wa Wanadamu: kwamba bila kujali tofauti zao 
mbalimbali kama vile dini, makabila, rangi, mataifa, matabaka, 
jinsia, itikadi, n.k, wao wote wameumbwa na Mungu mmoja tu 
na ni watoto wa Baba mmoja. Tofauti zetu zote hizi zinapaswa 
ziwe chanzo cha upendo na mapatano kama vile maua ya rangi 
mbalimbali yameavyo katika bustani moja. Familia ndiyo 
msingi wa umoja.

v	Uhuru wa kutafuta Ukweli: kwamba kila mtu lazima aachwe 
huru kutafuta ukweli wa mambo mbalimbali yeye mwenyewe, 
yakiwemo ya kiroho bila ya kuwepo kwa shinikizo au kujali 
ukoo, desturi, chuki na mila.

v	Ukomeshwaji wa chuki za aina zote: kwamba chuki zote 
ambazo huwa ni chanzo cha kuwagawa binadamu; iwe ya dini, 
makabila, rangi, mataifa, matabaka, jinsia, itikadi, n.k, lazima 
ziondolewe na kukomeshwa.

v	Uondoaji wa umasikini na utajiri uliokithiri: kwamba 
binadamu lazima wafanye kazi kwa bidii ili kuondoa umasikini. 
Lakini pia utajiri wa kukithiri unaowafanya wengine kula na 
kusaza ilhali wengine hawapati walau mlo mmoja lazima 
uondolewe.

v	Usawa kati ya wanawake na wanaume: kwamba mwanamke 
na mwanaume wamekuwa na daima wataendelea kuwa sawa 
mbele ya Mungu. Mungu hamhesabii haki mtu kwa sababu 
ya jinsia yake bali ni kwa sababu ya utii kwa Sheria Zake. Na 
utii kwa sheria za Mungu hautegemei jinsia ya mtu. Hivyo 
wanaume na wanawake lazima wapewe nafasi sawa, haki na 
upendeleo katika jamii.
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v	Elimu ya lazima kwa wote: kwamba kila mmoja lazima 
apate elimu ya msingi, pamoja na mafunzo ya kazi mbalimbali 
yatakayomwezesha kujipatia kipato maishani.

v	Lugha moja ya msaada ulimwenguni: kwamba mataifa yote 
lazima yaungane pamoja kuchagua lugha moja ya kimataifa 
ambayo itatumiwa kama lugha ya pili pamoja na lugha ya 
kienyeji, ili kukomesha kutoelewana na kutoaminiana.

v	Utatuzi wa migogoro ya kiuchumi kwa njia za kiroho: 
kwamba migogoro yote ya kiuchumi inayosababisha eneo 
moja la dunia kuendelea na lingine kubaki nyuma lazima 
itatuliwe kwa njia za kiroho na kimwili – kwa majadiliano ya 
haki. Pia kilimo lazima kipewe uangalifu kamili. 

v	Mapatano kati ya dini na sayansi: kwamba dini ya kweli na 
sayansi ya kweli vipatane – kwamba mambo yote ya dini na ya 
kitaalam lazima yaende sambamba.

v	Usimamishwaji wa amani ya ulimwengu: kwamba watu wote 
lazima washughulikie upatikanaji wa Amani Ulimwenguni.
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Imani ya Kibaha’i inaamini nini katika Mungu?

Dini zote kubwa hutueleza juu ya Mungu, vivyo hivyo na Imani ya 
Kibaha’i. Mafundisho Yake yatueleza kwamba, kuona jua likichomoza 
kila siku, kuona majira yakija kila mwaka hudhihirisha kuwa kuna 
utaratibu au mpango katika ulimwengu. Palipo na mpango, lazima 
pawepo mpangaji. Huyu Mpangaji au Muumbaji tunamuita Mungu. 

Mungu, Muumba wa ulimwengu kamwe hawezi kujulikana, na ni 
kupitia tu kwa Wadhihirishaji Wake watakatifu, twaweza kuoneshwa 
sifa na mapenzi Yake, kama vile vioo kamili virejeshavyo nuru ya 
jua, inawezekana kupata ujuzi wowote wa kweli wa Mungu, na pia 
Kumuabudu.

Wadhihirishaji hawa ni kama sura mbali mbali katika kitabu kimoja 
cha Mungu, kila mmoja akitueleza zaidi juu ya ukweli ule ule kuwa 
kuna Mungu mmoja tu.

Kama kuna Mungu mmoja tu, kwa nini basi kuna dini nyingi?
Bahá’u’lláh hufundisha kwamba kwa kweli kuna Mungu mmoja tu na 
dini moja. Ingawa wasemaji ni wengi lakini lugha ya Mungu ni moja 
tu. Ni Ahadi ya Milele iliyoandikwa tangu zamani kwamba Mwenyezi 
Mungu hufikisha Neno Lake kwa wanadamu kwa njia ya Wajumbe 
Wake. 

Katika Quran Tukufu tunasoma: “Hii ndiyo kawaida ya Mwenyezi 
Mungu iliyotangulia zamani, wala hutapata mabadiliko katika 
kawaida ya Mwenyezi Mungu.” AL-FATH 48: 24.  Vile vile tunasoma 
“Ndiyo desturi ya wale Tuliowatuma kabla yako katika Mitume wetu; 
wala hutapata mabadiliko katika desturi Yetu.” BANII ISRAAIL 
17:77. Kuna aya nyingine nyingi katika Quran ambazo hushuhudia 
ukweli huu.
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Kristo pia alisema: “Mbingu na nchi zitapita, lakini maneno yangu 
hayatapita kamwe.” LUKA 21:33

Hivyo ni dhahiri kwamba ili tuweze kuendelea kuyapata maneno haya 
ya Mwenyezi Mungu, lazima atutumie Mjumbe Wake   kila baada ya 
takribani miaka elfu moja. 

“Hutengeneza jambo kutoka Mbinguni mpaka ardhini kisha 
linapanda Kwake siku ambayo kipimo chake ni miaka elfu moja 
mnayotumia katika kuhesabu.”AS-SAJDA 32:6

Wabaha’i huamini na pia huwapenda Wadhihirishaji wote wa Mungu 
kama vile Krishna, Musa, Zoroasta, Budha, Yesu Kristo na Muhammad 
ambao ndiyo waanzilishi wa dini zote hizi kuu za ulimwengu 
zilizofunuliwa na Mungu kupitia Wadhihirishaji Wake hawa. Dini 
hizi zote ni sehemu ya ujumbe wa Mungu wa uongozi endelevu kwa 
binadamu ukifuatana kutoka vizazi hadi vizazi. 

Basi ni nini kiletacho tofauti iliyopo kati ya dini hizi?

Hakuna tofauti ya kimsingi baina ya dini. Katika kila dini kuna 
mafundisho ya kiroho na ya kijamii. Mafundisho ya kiroho ya 
Wadhihirishaji wote wa Mungu ni sawa, kwa mfano, upendo kwa 
Mungu au kwa wenzako, kusali, kufunga ndoa, n.k. Tofauti huonekana 
katika mafundisho yanayohusu jamii za watu, kama vile jinsi ya kufunga 
ndoa, talaka, namna ya kufunga, namna ya sala na vinginevyo. Hizi 
sheria ambazo huongoza na kulinda vitendo vya binadamu hubadilika 
kulingana na mahitaji ya watu ambao Wadhihirishaji huwajia.

Imani ya Kibaha’i hukubali mamlaka ya kila dini yaliyopewa na 
Mungu. Kwa kuwa Wabaha’i wanamuamini Mwenyezi Mungu lazima 
wavikubali na kuviheshimu vitabu vyote vitakatifu vya Wadhihirishaji 
wake wote. Imani ya Kibaha’i hueleza kwamba dini zote za ulimwengu 
ni kama vituo mbalimbali katika historia ya maendeleo ya kusitawisha 
dini moja ya Mungu. Wabaha’i wanafundishwa:
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“Shirikianeni na watu wote, jamaa na dini zote za ulimwengu kwa 
ukweli halisi, unyofu, uaminifu, upole, ukarimu na urafiki…”

Je, kuna ukasisi wa Kibaha’i au wahubiri wenye daraja la kidini?
La hasha! Hakuna ukasisi katika Imani ya Kibaha’i. Bahá’u’lláh 
amempa kila mtu madaraka katika maendeleo yake binafsi ya mambo 
ya kiroho. Pamoja na kutangaza imani yake katika Bahá’u’lláh, 
Mbaha’i huhimizwa kujiongezea na kujifunza zaidi mafundisho ya 
Imani yake, kuendelea kuwafundisha wengine Imani na kuishi maisha 
ya Kibaha’i. 

Ikiwa hakuna makasisi, je, mambo ya Imani huendeshwaje? 
Mambo ya Imani ya Kibaha’i huendeshwa na mashirika 
yaliyochaguliwa yaitwayo Mabaraza ya Kiroho yenye wajumbe tisa 
(9) kila moja. Mabaraza haya huchaguliwa kila mwaka na Wabaha’i 
wote waishio katika kila jamii ya eneo moja.

Shirika la utawala ambalo huendesha mambo ya Imani ya Kibaha’i 
katika ngazi ya kimataifa linaitwa Nyumba ya Haki ya Ulimwengu 
ambapo hii huchaguliwa mara moja kila baada ya miaka mitano.

Mashirika yote haya yaliundwa kupitia amri ya kalamu ya Bahá’u’lláh 
Mwenyewe. 

Ni nini maana ya kuishi maisha ya Kibaha’i?
Dini daima imekuwa nguvu kuu kabisa ya kuwapuzia na kuwaasa 
watu ili waishi maisha mema. Imani ya Kibaha’i inaweka kanuni 
za tabia ya kila mtu binafsi. Hizi ni pamoja na upendo kwa Mungu, 
upendo kwa binadamu, haki, ukweli, uaminifu, unyofu, usafi, ubikira, 
unyenyekevu, uungwana, uadilifu, urafiki, ushirikiano, ukarimu, 
adabu, busara, amani, heshima, huduma na furaha. Mazoea ambayo 
ni machafu, yashushayo hadhi na kuaibisha na ya uharibifu kwa 
maisha masafi na yenye afya yamekatazwa, kama ilivyo pia udaku, 
usengenyaji na chuki.  



12

Tunajua kwamba watu wengi huahidi vitu ambavyo hawatekelezi. 
Bahá’u’lláh ameonya:

“Yule ambaye maneno yake huzidi vitendo vyake, jueni kwa hakika, 
kwamba kutokuwepo kwake ni heri kuliko kuwepo kwake, kifo 
chake ni bora kuliko uhai wake.”

Bahá’u’lláh anaandika:

“Nuru ya tabia njema inapita nuru ya jua. Ni msingi wa heshima na 
utukufu wa dunia, nayo huitegemea.”

Anaendelea kushauri hivi:

“Kazi muhimu kabisa katika siku hii ni kutakasa tabia zako, 
kurekebisha adabu zako, na kusitawisha mwenendo wako. 
Wapendwa wa Mungu lazima waoneshe aina ya tabia na mwenendo 
kati ya viumbe wake ambavyo vitafanya manukato ya utakatifu wao 
uweze kuenezwa juu ya ulimwengu mzima.”

Wabaha’i huamini nini juu ya maisha baada ya kifo?

Ndiyo, kufikiria kwamba baada ya kifo cha kimwili roho huangamia, 
ni sawa na kuwaza kuwa ndege tunduni huangamia tundu hilo 
libomokapo. Kristo alisema: “Nyumbani kwa Baba Yangu mna 
makao mengi.” Bahá’u’lláh pia alifundisha kuwa kuna malimwengu 
mengi ya Mungu. Pia kuna uhusiano maalum sana kati ya roho na 
mwili ambavyo kwa pamoja humfanya binadamu. Uhusiano huu 
hudumu tu kwa muda mfupi wa maisha ya binadamu. Wakati uhusiano 
huu ukikoma (tunapokufa), kila kimoja hurudi kule kilikotoka; miili 
kwenye ulimwengu wa vumbi na roho kwenye malimwengu ya kiroho 
ya Mungu. Kwa vile zimetoka kwenye milki za kiroho, zikiumbwa 
kwa sura na mfano wa Mungu, na zikiwa na uwezo wa kujipatia tabia 
takatifu na sifa za mbinguni, roho, baada ya kutengana kwake na 
mwili, huendelea milele na milele. Hivyo roho zetu hupata uhuru zaidi 
kama vile ndege apatavyo uhuru baada ya kutolewa tunduni. Mara tu 
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zikipata uhuru kutoka kwenye miili hii ya kidunia, roho zetu huendelea 
kwenda kuelekea malimwengu ya kiroho, na daima huendelea mbele 
kumuelekea Mungu. 

Bahá’u’lláh husema:

“Na sasa, kuhusu swali lako juu ya roho ya mtu na kuendelea kuishi 
kwake baada ya kifo. Jua wewe kwa ukweli kuwa roho, baada ya 
kutengana na mwili, itaendelea kwenda mbele mpaka ifikie ukaribu 
wa Mungu, katika kiwango na hali ambavyo mabadiliko ya nyakati 
na karne, hata mageuzi na nasibu za ulimwengu huu haviwezi 
kubadilisha. Itadumu kadiri Ufalme wa Mungu, enzi Yake, milki 
Yake, na uwezo Wake vitakavyodumu. Itadhihirisha ishara za Mungu 
na sifa Zake, na itafunua wema wa upendo na Baraka Zake.”

Pia Bahá’u’lláh hutueleza kwamba malimwengu yaliyopo baada ya 
ulimwengu huu yana utukufu sana kiasi kwamba laiti tungeweza kuona 
jinsi yalivyo kamwe tusingeweza kutamani kuishi hapa duniani, bali 
tungetamani tuondoke mara moja. 

Yeye husema:

“…Siri za kifo cha kimwili cha mtu na pia kurudi kwake 
hazijafichuliwa na bado hazijasomwa. Kwa haki ya Mungu! Kama 
zingefunuliwa zingezusha woga mkubwa na huzuni hata baadhi ya 
wengine wangeangamia, ilhali wengine wangejawa na furaha na 
hata kutamani kifo, na kumsihi kwa hamu isiyo kikomo, Mungu 
mmoja wa kweli – utukuzwe utukufu Wake – aharakishe mwisho 
wao”.

Pia anasema:

“Enyi watumishi Wangu! Msihuzunike ikiwa, katika siku hizi 
na katika dunia hii, mambo yaliyo kinyume na matakwa yenu 
yameamriwa na kudhihirishwa na Mungu, kwa kuwa siku za kipeo 
cha furaha nyingi, za nderemo ya mbinguni, bila shaka zimewekwa 
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akiba kwa ajili yenu. Malimwengu matakatifu na yenye utukufu wa 
kiroho, yatafunuliwa machoni penu. Mmekusudiwa na Yeye, katika 
ulimwengu huu na ule ujao, kujipatia sehemu ya manufaa yao, 
kushiriki katika furaha zao, na kujipatia sehemu ya rehema yao ya 
msaada. Kwa kila mojawapo, hakika mtafikia”.
Je, Wabaha’i huamini pepo na Jehanam?
Wabaha’i huamini kuwa pepo na jehanam si suala la mahali na makao 
bali ni hali ya kuwa. Mtu aweza kuwa peponi ilhali bado yungali hapa 
hapa ulimwenguni pale atendapo mambo mema. Hali kadhalika aweza 
kuwa katika jehanam atendapo mambo maovu. Pepo ni hali ya kuwa 
karibu na Mungu: jehanam ni kutengana au kuwa mbali na Mungu. 
Pepo ni uwepo wa maadili ya kiroho; jehanam ni kutokuwepo au 
upungufu wa maadili haya.  
Je, Wabaha’i wana siku Takatifu kama dini zingine?
Ndiyo, kuna Siku Takatifu kumi na moja kila mwaka ambapo Wabaha’i 
huadhimisha ukumbusho wa matukio maalum katika historia ya dini 
yao. Siku Kuu Tisa kati ya hizi Wabaha’i hawaruhusiwi kufanya kazi.  
Je, Wabaha’i wana wakati wa kufunga?
Ndiyo, kama ilivyo kwa Wakristo, Wayahudi, Waislamu na waumini 
wa dini zingine, Wabaha’i pia wana siku za kufunga. Kwa siku kumi 
na tisa (kuanzia Machi 1 au 2 kutegemea na mabadiliko ya kalenda 
ya mwaka) tangu mawio hadi machweo, wale waliofikia umri wa utu 
uzima (yaani kuanzia miaka 15 na kuendelea), hawali wala hawanywi 
chochote. 
Hata hivyo Wabaha’i huuchukulia mfungo kama ishara na ukumbusho. 
Kama vile mtu ajinyimavyo tamaa za kimwili, ndivyo hivyo ajizuie 
pia nafsi na vile vishawishi vya kimwili. Kufanya mambo kwa kiasi 
kwahitajika sana. Kufunga na kusali hutakasa na humpuzia mtu 
kufanya bidii kubwa kwa ajili ya Muumba wake. Mfungo ni kupona 
kiroho. 
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Msamaha wa kufunga umetolewa kwa watoto chini ya umri wa miaka 
15, wasafiri kwa miguu (iwapo safari yao huzidi saa 2, na kwa vyombo 
vya usafiri iwapo safari yao huzidi saa 9), wagonjwa, wazee (miaka 70 
na zaidi), waja wazito, kina mama wanyonyeshao, wanawake walio 
katika siku zao , na wale wafanyao kazi za mituringa (kazi ngumu 
zinazotumia nguvu nyingi). 
Mfungo humalizika kwa Siku Kuu ya Naw-Rúz (Mwaka Mpya wa 
Kibaha’i) mnamo Machi 20 au 21 (kutegemea na mabadiliko ya 
kalenda ya mwaka).

Akiba ya Wabaha’i hupatikanaje?
Hakuna michango ya lazima katika Imani ya Kibaha’i; hakuna ada 
wala hesabu iliyokadiriwa ya kulipa.  Hazina zote hutokana na kutoa 
kwa hiari ya mtu. Hakuna mtu apaswaye kujua anachokitoa mwingine. 
Michango yote ni za siri.  Wabaha’i peke yao ndiyo wanaokubaliwa 
kutoa michango hii.  Wabaha’i wanafikiria kutoa michango kama 
heshima na wajibu wao kiroho kwa sababu michango yao hutolewa 
kwa imani.  Ni udhihirisho wa upendo wao kwa Yule wanayemuamini. 
Kiasi kitolewacho siyo jambo la muhimu. Kiasi kidogo kitolewacho 
kwa dhabihu na kwa mapenzi huheshimiwa zaidi machoni pa Mungu 
kuliko kiasi kikubwa kitolewacho bila dhabihu na mapenzi.  Jambo 
muhimu ni upendo na kujitoa, ndivyo vinavyozingatiwa.

Je, Funzo la Kibaha’i juu ya matumizi ya vileo ni nini?
Unywaji wa pombe, mvinyo au kinywaji kingine chochote kileweshacho 
umekatazwa kabisa na Bahá’u’lláh.  Vile vile imekatazwa kabisa 
uvutaji wa bangi, kasumba au dawa yoyote ile ya kulevya kama vile 
kokeini, heroini, mandraksi, n.k. imfanyayo mtu kuzoea kuitumia.

Je, Wabaha’i hufikiriaje mambo ya ndoa na talaka? 
Imani ya Kibaha’i hufundisha kuwa ndoa na familia ndiyo msingi 
wa jamii na ni lazima iheshimiwe na kulindwa. Sheria ya ndoa ya 
Kibaha’i ni ya mke mmoja na mume mmoja tu.  Ndoa ya Kibaha’i ni 
muungano wa kimwili na kiroho hivyo imekusudiwa kuwa ya milele.  
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‘Abdu’l-Bahá husema: 

“Ujue kwamba amri ya ndoa ni ya milele. Haitabadilishwa kamwe 
wala kugeuzwa. Huu ni muumbo mtakatifu na hakuna uwezekano 
hata kidogo kwamba mabadiliko na mageuzi viathiri muumbo huu 
mtakatifu.” 

Kila mmoja lazima kwanza amchague yule ampendaye na afanye 
uangalifu mkubwa kuijua tabia ya kila mmoja ili ndoa iweze kudumu 
milele. Walakini, kabla ya ndoa idhini za wazazi wa pande zote mbili 
walio hai ni za lazima.  Hata hivyo, wazazi hawana haki (ruhusa) 
kuchagua mume au mke kwa ajili ya watoto wao.

Ikiwa mtu ambaye tayari ana zaidi ya mke mmoja na anataka kuwa 
Mbaha’i, anaruhusiwa kufanya hivyo bila kupunguza idadi ya wake 
zake.  Anatazamiwa kuwalinda wote vizuri, lakini pia hakubaliwi 
kuoa tena mke mwingine hata kama mmojawapo atafariki.

Talaka haipendelewi kabisa lakini inaweza kuruhusiwa.  Ikiwa baada 
ya kushauriana, na pia kufuatia majaribio ya kutengana ya mwaka 
mmoja, tofauti zao haziwezi kusuluhishwa kabisa, basi hapo talaka 
itatolewa. 

Mbaha’i anaweza kumuoa au kuolewa na mtu asiye Mbaha’i ila 
pamoja na kufunga ndoa ya dini ya mwenzi wake, ndoa ya Kibaha’i 
lazima pia ifungwe siku hiyo hiyo. 

Ni upi msimamo wa Imani ya Kibaha’i kuhusu Serikali?

Jamii ya Kibaha’i inapaswa ijitahidi kuwa aminifu na tiifu kwa 
serikali. Bahá’u’lláh alifundisha kuwa ili kuimarisha utaratibu mzuri 
wa kijamii na pia hali ya uchumi katika ulimwengu, kila mmoja lazima 
awe mwaminifu kwa sheria na kanuni za serikali.

Maandiko ya Kibaha’i tena husema kwamba wafuasi wa Imani ya 
Kibaha’i lazima wajue kuwa kutoiamini serikali ya haki ni kama 
kutomuamini Mungu Mwenyewe.  Kuipinga serikali au kuitakia 
mambo maovu ni kinyume kabisa cha mafundisho ya Imani yao.  
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Wafuasi wa Imani ya Kibaha’i wanaamriwa kufuata mashauri haya 
katika uhusiano wao na serikali zozote za ulimwengu.

Bahá’u’lláh husema:

“Hakuna mtu yeyote aliyepewa haki kutenda katika njia ambayo 
itakuwa kinyume cha maoni yaliyofikiriwa ya wale ambao wamo 
katika mamlaka.”

 ‘Abdu’l-Baha pia husema:

“Lazima tutii na kuwa watakia mema wa serikali za nchi, utovu wa 
uaminifu kwa mfalme mwenye haki ni sawa na utovu wa uaminifu 
kwa Mungu Mwenyewe na kuitakia uovu serikali ni sawa na ukosefu 
kwa Hoja ya Mungu.”

Wabaha’i wanaliona kuwa jukumu lao takatifu ni kuendeleza, kwa 
njia inayofaa zaidi, manufaa ya serikali zao na watu wake.  Ni shauku 
ya kila mfuasi wa kweli na mwaminifu wa Bahá’u’lláh kutumikia kwa 
njia isiyo na ubinafsi na kwa hali ya uzalendo kwa nchi yake, manufaa 
ya nchi yake na kwa uaminifu ambao hautaachana na kiwango cha juu 
cha uaminifu na ukweli ambao hushirikishwa na mafundisho ya Imani 
yake.  Uwepo wa Wabaha’i katika jamii yoyote ile ni jambo lipaswalo 
kuleta uhusiano mwema na umoja.

Wafuasi wa Imani hii lazima wawe waaminifu kwa serikali zao.  
Wamekatazwa kabisa kujihusisha na mienendo ya kisiri-siri au isiyo 
halali ya kisiasa au ya kijamii.

Je, ni upi msimamo wa Kibaha’i kuhusu siasa?
Msingi wa Utume wa Bahá’u’lláh ni umoja – umoja wa Mungu, 
umoja wa dini na umoja wa binadamu. Sisi Wabaha’i ni wamoja kote 
ulimwenguni. Tunatafuta kujenga umoja na kuendeleza mambo yenye 
kuleta manufaa na hali njema ya binadamu. Tutawezaje kufanikisha 
hili ikiwa kila mmoja atakuwa mshiriki wa chama tofauti ambacho 
kimsingi hupingana kimaoni na kimtazamo?
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‘Abdu’l-Baha pia husema:

“Chama chetu ni chama cha Mungu; sisi si watu wa chama 
chochote.”

 Na Shoghi Effendi pia husema:

Uadilifu katika jambo la vyama vya kisiasa lazima uoneshwe kwa 
maneno na vitendo, na upendo wa jamii nzima ya binadamu, ikiwa 
serikali au taifa, ambao ndiyo fundisho la kimsingi la Bahá’u’lláh, 
lazima pia uoneshwe kwa maneno na vitendo.”

Na Nyumba ya Haki ya Ulimwengu huandika: 

“Imani ya Mungu ndiyo chanzo pekee cha wokovu kwa binadamu 
hivi leo. Sababu halisi ya maovu ya binadamu ni ukosefu wa umoja 
wake. Haidhuru hata kama utaratibu ubuniwao na viongozi wa 
watu kwa ajili ya umoja wa kisiasa wa ulimwengu utakuwa kamili 
jinsi gani, bado hautatoa tiba kwa sumu inayodhoofisha nguvu ya 
jamii ya wakati huu. Maovu haya huweza tu kuponywa kwa njia ya 
Imani ya Mungu...”

Ni unabii gani mwingine ambao umetimizwa kwa kuja kwake 
Bahá’u’lláh?

Imani ya Kibaha’i ilianza mwaka 1844, mwaka ule ule ambao wasomi 
wengi sana na watu kote ulimwenguni walikuwa wakingojea kuja kwa 
Mwalimu Mkuu, Mkombozi ambaye angekuja kuyaunganisha mataifa 
yote na kusimamisha amani na utawala wa haki ulimwenguni. Jina 
la Mwalimu Mkuu huyu hubadilika kutoka dini moja hadi nyingine. 
Kwa mfano, kwa Wakristo ni kurudi kwa Yesu Kristo, kwa Waislamu 
wa Madhehebu ya Sunni ni kushuka kwa Roho wa Mungu (Yesu 
Kristo), kwa Waislamu wa Madhehebu ya Shi’ih ni kurudi kwa Imam 
Husayn, kwa Wabudha ni kurudi kwa Budha wa Tano, kwa Wayahudi 
ni kurudi kwa Bwana wa Majeshi. Kila mmoja wa waahidiwa hawa 
atatimiza jambo hilo hilo, kuzileta dini zote, makabila na mataifa 
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yote ya ulimwengu pamoja katika undugu kamili, umoja na upendo. 
Baha’u’llah husema kwamba wote hawa wanakingojea kitu kimoja tu.

Maisha na Maandiko ya Bahá’u’lláh yanatoa ushuhuda kwamba, Yeye 
ndiye Mwahidiwa wa Vitabu vyote Vitakatifu, aliye na uwezo wa 
kuvunja mihuri ya utabiri (Danieli 12:4-10) wa Biblia na kutuelezea 
“maana ambazo zimejificha.”

Zifuatazo ni baadhi ya tabiri nyingi zinazomhusu Bahá’u’lláh:

Ø	 “Siku hiyo watawajia kutoka Ashur una miji ya Misri, na kutoka 
Misri mpaka huko mto, na kutoka bahari hii mpaka bahri hii, na 
kutoka mlima huu mpaka mlima huu.”. Mika 7:12

Bahá’u’lláh alizaliwa katika mji wa Teheran, mji mkuu wa Uajemi 
(Persia) ambao wakati mmoja ilikuwa sehemu ya Milki ya kale ya 
Assyria.  Yeye Mwenyewe hakujitahidi kutimiza utabiri kwa nguvu 
zake binafsi, bali umetimizwa hali akiwa mfungwa na mhamishwa. 
Bahá’u’lláh alitolewa kwenye miji yenye ngome ya Constantinople na 
Adrianople hatimaye akapelekwa kwenye mji wenye ngome wa Akká.  
Baadaye aliachiliwa kutoka ngome hii ya Akká na akaenda kuishi jirani 
na mto unaopita karibu na shamba la Na’mayn kuelekea mashariki 
mwa mji wa Akká.  Bahá’u’lláh alipelekwa kwa kuhamishwa Kwake 
kutoka Bahari Nyeusi mpaka Bahari ya Mediterania.  Alihamishwa 
kutoka Mlima wa Sar-Galu ulioko nchini Iráq mpaka mlima Karmel 
ulioko Israel. Kwa jinsi hii unabii wa zamani wa Mika ulitimizwa 
kama vile vile ulivyoandikwa.

Ø	 “Atakapotoka katika jela atakuja kutawala” . . . (Muhubiri 4:14).  
Kutoka katika jela ya Akká Bahá’u’lláh aliandika barua zenye 
nguvu sana kwa wafalme na watawala wa ulimwengu wa karne ile 
ya 19, akianzisha msingi wa jamii Yake ya ulimwengu kwa siku 
zijazo.
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Ø	 “Na Sharon itakuwa zizi la makundi, na bonde la Akká 
litakuwa mahali pa mifugo kujilaza, kwa watu wangu ambao 
wamenitafuta.”  (Isaya 65:10).

Ø	 “. . .  na bonde la Akka liwe mlango wa tumaini.”  (Hosea 2:15).

Ø	 “Na utukufu wa Mungu ulikuja nyumbani kwa njia ya lango 
ambalo maelekeo yake ni Mashariki.” (Ezekiel 43:4)

Bahá’u’lláh, ambaye maana ya jina lake ni “Utukufu wa Mungu” 
au “Utukufu wa Bwana” alihamishwa kwenda Nchi Takatifu kutoka 
nchi yake ya kuzaliwa, Uajemi (Persia) iliyopo mashariki mwa Israel.  
Ujumbe Wake wa kuja ulikuwa umetangazwa kabla na Mtangulizi 
Wake, Báb, ambaye maana ya jina lake ni Lango.  Na kwa njia hii 
utabiri wa Ezekiel ulitimizwa.

Ø	 “Na nitaweka kiti changu cha enzi katika Elam, na nitaangamiza 
kutoka huko mfalme na wana wa kifalme, asema Bwana.” 
(Jeremia 49:39).

Siku hizo Elam ilikuwa sehemu ya milki ya Uajemi (Persia), ambalo 
ndilo jina la kale la Irán, na hapa ndipo mahali Bahá’u’lláh alizaliwa.  
Wafalme na wana wa Kifalme waliotajwa katika utabiri huu ndio wale 
waliotumiwa barua na Bahá’u’lláh.  Baadhi yao ni pamoja na Nasir’d-
Din Shah wa Uajemi, Sultan Abdul-Azizi wa Falme za Ottoman, Tzar 
Nikolaevitch Alexander II wa Urusi, Kaiser William I wa Ujerumani, 
Mfalme Francis Joseph wa Austria-Hungary, Mfalme Napoleon III wa 
Ufaransa, Malkia Victoria wa Falme ya Uingereza, Papa Pius IX wa 
Kanisa Katoliki. Wengi walipuuza maonyo Yake, wakapoteza uwezo 
wao wote na falme zao zote zikaangamizwa.  Nasaba za ufalme wa kina 
Napoleon, Hohenzollerns, Hapsburgs, Qajars, Uthman, na Romanoffs 
zote zimetoweka kutoka katika historia. 
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Kuna vitabu vingi ambavyo vinaelezea zaidi juu ya utabiri wa 
Bahá’u’lláh, baadhi ya hivi ni pamoja na: “Baadhi ya Maswali 
Yaliyojibiwa” (Some answered Questions), “Siku Iliyoahidiwa 
Imefika” ( The Promised Day is Come), “Bahá’u’lláh na Wakati 
Mpya” ( Baha’u’llah and the New Era), “Ufalme Mtukufu wa Baba 
Uliotabiriwa” ( The Glorious Kingdom of the Father: Foretold), “ 
Mwahidiwa wa Zama zote” (The Promised of All Ages), “Moyo wa 
Injili” (The Heart of Gospel).

Ø	“Naja upesi. Shika sana ulicho nacho, asije mtu akaitwaa taji 
yako. Yeye ashindaye, nitamfanya kuwa nguzo katika hekalu la 
Mungu wangu, na jina la mji wa Mungu wangu, huo Yerusalemu 
mpya, ushukao kutoka mbinguni kwa Mungu wangu, na jina 
langu mwenyewe lile jipya.” UFUNUO 3:12

Ø	“Na mataifa wataiona haki yako, na wafalme wote watauona 
utukufu wako; nawe utaitwa jina jipya litakalotajwa na kinywa 
cha BWANA.” ISAYA 62:2

Ø	“…Yeye ashindaye nitampa baadhi ya ile mana iliyofichwa, nami 
nitampa jiwe jeupe, na juu ya jiwe hilo limeandikwa jina jipya 
asilolijua mtu ila yeye anayelipokea.” UFUNUO 2:17

Kurudi kwa Nabii (Mjumbe) wa Mungu hakumaanishi mwili na jina 
lile lile bali roho. Yesu Mwenyewe aliwafafanulia wanafunzi wake 
kuwa Yohana alikuwa kurudi kwa Eliya (MATHAYO: 17:10-13), 
kwani Yohana alikuja kuendeleza kazi ile ile ya Eliya. Hivyo pia 
aliweka bayana kuwa hata Yeye hatarudi kwa jina lile lile na kitabu 
kile kile kwani hilo lisingewahangaisha wafuasi wake wa kweli. 
Yesu amesema, “Mimi ndimi Mchungaji Mwema...” Kondoo wangu 
wanaifahamu sauti yangu”. Hivyo kondoo wa Yesu hawawezi 
kushindwa kumtambua akija na jina jipya na sura mpya. 



22

Baha’u’llah hajatumia jina la Yesu, bali amekuja na jina jipya. Yeye 
Mwenyewe huandika: “Enyi Wayahudi! Kama mmedhamiria 
kumsulubisha kwa mara nyingine tena Yesu, Roho wa Mungu, 
niueni Mimi, kwa kuwa tena katika nafsi Yangu, amedhihirishwa 
kwenu...Ingawa jina langu si jina lake.”

Kwa nini sharti tumuamini Bahá’u’lláh na kumkubali? Je, 
haitoshi kumuamini Yesu Kristo?

Bahá’u’lláh amefundisha kwamba Ufunuo wa Mungu ni endelevu. 
Ulimwengu unaweza kulinganishwa na shule ambamo kila daraja la 
maendeleo linalingana na mafundisho yaliyoendelea kulingana na 
kiwango cha uelewa wa binadamu ambaye daima anasonga mbele. 
Mafunzo yanayotolewa katika daraja au darasa moja hayafuti yale 
yaliyotolewa katika darasa lililopita bali yanaendeleza mbele elimu. 
Jambo hilo pia linaonekana katika dini, wakati dini moja inapotokea 
baada ya nyingine. 

Bahá’u’lláh husema:

“Hizi kanuni na sheria, hizi taratibu zilizo imara zimetoka 
kutoka chanzo kimoja na ni mionzi ya mwanga mmoja. Kwamba 
zinatofautiana moja hadi nyingine ni kutokana na matakwa ya 
nyakati mbalimbali ambamo zilitangazwa.”

Hii njia iliyotolewa na Mungu ijulikanayo kama “Ufunuo Uendeleao” 
inaweza kulinganishwa na ukuaji wa mti. Ua haliliharibu tumba na 
wala tumba kuharibu ua; ni hatua mbalimbali za ukuaji wa mti huo au 
ni kama kukua kwa mwanadamu. Je, mtoto ambaye hukua na kuwa 
kijana halafu mtu mzima, si bado anaendelea kuwa mtoto yule yule?

Kwa hiyo, kwa muktadha wa maelezo na mifano ya hapo juu ni dhahiri 
kuwa Ufunuo wa Baha’u’llah, ambao ni wa kipekee katika ukamilifu 
wake, na kwa mataifa yote, na ukiwa unalingana na mahitaji ya wakati 
huu, ni mfululizo wa Ufunuo Mkatatifu wa Wadhihirishaji wa Mungu 
waliopita.  
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Ni sharti tuwe na imani katika kila nabii wa Mungu adhihirishwapo. 
Krishna alipokuja alileta Neno la Mungu kwa siku Zake, Naye ndiye 
aliyekuwa mtoa mwanga pekee katika siku hizo. Musa, Zoroasta, 
Buddha, Yesu Kristo, Mtume Muhammad (S.A.W), Báb na Bahá’u’lláh 
vivyo hivyo.  Hawa wote ni kama walimu katika shule moja hivyo 
hawana tofauti yoyote ya kimsingi. Wote ni wawakilishi wa Mungu 
duniani ambao Mungu huwatuma wakati baada ya wakati kuja kufunua 
mapenzi, sheria, na matakwa ya Mungu kwa wanadamu. Mtu yeyote 
akiwa na roho iliyo na “uzima”, atamkubali kila Mjumbe atokeapo.  
Kristo alipokuja, ilikuwa haitoshi tena kamwe kumuamini Musa 
peke Yake, kwa sababu Kristo Ndiye alikuwa mtume (Mdhihirishaji) 
mpya wa ukweli wa Mungu. Basi ni sharti tumuamini Bahá’u’lláh 
kwa sababu hiyo hiyo.  Yeye ameleta Neno la Mungu kwa siku hizi.  
Ndilo ukweli wa wakati huu na uliokamilika kabisa wa dini hii kuu ya 
Mungu.

Ni zipi Dini tisa kubwa ambazo zimefunuliwa?

Ni hizi zifuatazo:-

NA DINI MWANZILISHI MWAKA

1 Sabean Haijulikani 5000 K.K (Kabla ya Kristo)

2 Uhindu Krishna 2000 K.K (Kabla ya Kristo)

3 Uyahudi Musa 1330 K.K (Kabla ya Kristo)

4 Uzoroasta Zoroasta 1000 K.K (Kabla ya Kristo)

5 Ubudha Budha 560 K.K (Kabla ya Kristo)

6 Ukristo Yesu Kristo 1 B.K (Baada ya Kristo)

7 Uislamu Mtume Muhammad (S.A.W) 622 B.K (Baada ya Kristo)

8 Ubabi Báb 1844 B.K (Baada ya Kristo)

9 Ubaha’i Bahá’u’lláh 1853 B.K (Baada ya Kristo)

NB:  Miaka ya karibu, ushahidi hutofautiana. 
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Báb na Bahá’u’lláh hujulikana kama Wadhihirishaji Pacha wa 
Mungu kwani wote wawili kwa pamoja walikuja kuleta Imani (Dini) 
moja tu ya Mungu – Dini ya Kibaha’i. Hili ni tukio la kipekee ambalo 
halijapata kutokea katika historia ya dini tangu kuumbwa kwa misingi 
ya mbingu na dunia.  
Mungu yu kama jua.  Mwangaza Wake ni ule ule mmoja siku zote.  
Manabii (Wadhihirishaji) ni kama siku za juma.  Majina yao ni 
tofauti kama vile siku za juma zilivyo tofauti - Jumapili, Jumatatu, 
Jumanne, Jumatano, Alhamisi, Ijumaa, Jumamosi. Lakini, ule mwanga 
wanaouleta ni ule ule wa Mungu.  Ukiwafikiria kama majina ya siku 
za juma, wao ni tofauti; lakini ukiwafikiria kwa njia ya mwanga 
wauletao, hawatofautiana kamwe.  Wanakuja wakifuatana mmoja 
baada ya mwingine, kama vile siku za juma, lakini wote wanaleta 
mwanga ule ule wa Ukweli.
Hii ndiyo maana ya ishara ya siku za kuumba iliyotolewa katika 
Biblia.  Kila siku ni “siku ya Mungu”, siku ya kuja kwa mmojawapo 
wa Wajumbe Wake.  Kumeshakuwako dini hizi nyingi, au “Siku 
za Mungu” zinazoongoza hadi Siku Kuu ya amani na umoja katika 
“wakati wa mwisho”.

Je, Baha’u’llah aliacha mrithi?
Ndiyo. Bahá’u’lláh aliacha Agano kwa maandishi ambamo alimteua 
mwanawe wa kwanza, ‘Abdu’l-Bahá, kuwa mfafanuzi (mfasiri) 
asiyekosea wa mafundisho Yake na pia awe Mfano wa Imani Yake.
Alisema kuwa ‘Abdu’l-Bahá ndiye aliyekuwa yule ambaye wote 
ingebidi wamgeukie ili kupata maagizo na uongozi. ‘Abdu’l-Bahá 
alikuwa mwenzi na msaidizi wa karibu wa Baba Yake wa wakati 
wote, Naye alishiriki katika mateso pamoja na Baba Yake.  Alibakia 
mfungwa mpaka mwaka 1908. Baada ya kuachiwa huru alifanya ziara 
nyingi na ndefu za kufundisha barani Afrika, Ulaya na Marekani, 
Akiongoza shughuli za wafuasi wa Imani ya Baha’u’llah   kote 
ulimwenguni.  Alifariki dunia huko Haifa, Israel, mnamo mwaka 
1921, na aliombolezwa na watu wa dini zote.
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Je, ‘Abdu’l-Bahá Naye aliacha mrithi?

Ndiyo.  Katika Wasia na Agano Lake ulioandikwa, ‘Abdu’l-Bahá 
alimteua mrithi kuwa kama Mlinzi wa Imani ya Kibaha’i.  Pia aliandaa 
mipango ya kuundwa kwa mashirika ambayo yangelinda, kuilea na 
kuieneza Imani ya Bahá’u’lláh.

Shirika la msingi lilikuwa lile la Nyumba ya Haki ya Ulimwengu.  
Bahá’u’lláh, kwa kalamu Yake Mwenyewe, aliliunda shirika hili.  
Nyumba ya Haki ya Ulimwengu huchaguliwa kidemokrasia na Jamii 
ya Wabaha’i ya Ulimwengu mzima. Ndilo shirika linalosimamia 
utekelezwaji wa sheria za Bahá’u’lláh na kusimamia shughuli za Imani 
kote ulimwenguni. Bahá’u’lláh alilipa shirika hili haki na uwezo wa 
kutunga sheria zozote ambazo hazijaelezwa katika Maandiko Yake 
Mwenyewe.  Walakini Shirika hili halina uwezo wa kubadilisha sheria 
ambazo tayari Bahá’u’lláh amekwishazitoa, lakini linaweza kutunga 
na kubadilisha sheria zozote ambazo hazipatikani katika maandiko ya 
Bahá’u’lláh, na ambazo zinahitajika kwa ajili ya usitawi (hali njema) 
ya ulimwengu wa binadamu.

Kwa mara ya kwanza Nyumba ya Haki ya Ulimwengu ilichaguliwa 
mnamo mwaka 1963.

Ni nani aliyekuwa Mlinzi wa Imani ya Kibaha’i?
Mlinzi wa Imani ya Kibaha’i alikuwa Shoghi Effendi Rabbani.  
Alizaliwa kwenye ukoo wa familia za Mtangulizi wa Imani ya Kibaha’i, 
Báb, na pia Mwanzilishi Mwenyewe, Bahá’u’lláh. Kwa mujibu wa 
Wasia na Agano la ‘Abdu’l-Bahá, Shoghi Effendi ndiye aliyekuwa 
mfafanuzi asiyeweza kukosea wa mafundisho ya Kibaha’i, na pia 
ndiye ambaye watu wote yawapasa wamgeukie kwa uongozi.  Chini 
ya mkono wake wa upendo na uongozi, Imani ya Kibaha’i ilienea kwa 
haraka kote ulimwenguni.  Shoghi Effendi alifariki mnamo mwaka 
1957.
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Makao Makuu ya Ulimwengu ya Imani ya Kibaha’i yapo wapi?

Makao Makuu ya Ulimwengu ya Imani ya Kibaha’i yapo jijini Haifa 
katika Nchi Takatifu, Israel, kwenye mlima Karmel ambao uliitwa na 
Isaya kuwa ni “Mlima wa Mungu”.  Yapo karibu na pango la Eliya 
ambako Yesu na manabii wa zamani walitembelea.  Nchi hii takatifu 
ni makao makuu ya mambo ya kiroho na pia ya kiutawala ya Imani ya 
Kibaha’i.

Imani ya Kibaha’i imeeneaje duniani?
Katika muda mfupi kabisa tangu kuanzishwa kwake mwaka 1844, 
Imani ya Kibaha’i imeenea kutoka Uajemi (Persia), nchi ilikoanzia, 
mpaka katika nchi zote, majimbo, visiwa na sehemu zinazotawaliwa 
za ulimwengu. Kuna wafuasi katika kila nchi kote ulimwenguni.

Kuna Mabaraza ya Kiroho ya Kitaifa takribani katika kila nchi ambayo 
huongoza shughuli za Kibaha’i kote ulimwenguni. Dini ya Kibaha’i ni 
ya pili katika kuenea kwa haraka duniani ikiifuatia dini ya Kikristo.

Maandiko ya Kibaha’i tayari yamekwishatafsiriwa katika lugha zaidi 
ya 680 tofauti tofauti.

Inakadiriwa kuwa kuna Wabaha’i zaidi ya milioni 7 kote ulimwenguni.

Mtu hufanya nini ili awe mmoja wa wafuasi wa Imani ya Kibaha’i?
Mtafutaji, akiamini kwa dhati rohoni mwake kwamba Bahá’u’lláh ni 
Mdhihirishaji wa Mungu na Mwahidiwa wa siku hizi, basi yeye hapo 
yu tayari kuwa Mbaha’i.  Anaweza kumuarifu Mbaha’i au Jamii yoyote 
ya Kibaha’i ya karibu haja yake kuwa mfuasi wa Bahá’u’lláh.  Ndipo 
atakaribishwa kwa upendo katika jamii ya Kibaha’i. Na kwa kusudi la 
kupata takwimu ataombwa kujaza kadi maalum yenye maelezo yake 
binafsi. 
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Mtu hawezi kuwa mmoja wa waumini wa Imani ya Kibaha’i kwa 
kuzaliwa au kurithi au kwa sababu wazazi wake ni Wabaha’i. Kila 
mmoja lazima atafute ukweli yeye mwenyewe kwa njia ya uaminifu 
na uhuru bila kuwa na chuki ya aina yoyote. Yeyote mwenye umri 
wa miaka kumi na tano au zaidi, yu huru kutuma maombi ya kuwa 
muumini wa Imani ya Kibaha’i. Watoto wanaozaliwa katika familia 
ya Kibaha’i hulelewa katika misingi ya Kibaha’i mpaka watakapofikia 
umri wa miaka 15 ambapo watatakiwa kutamka wenyewe kama 
wanataka kuwa Wabaha’i. 

Wabaha’i hufanya shughuli gani?
Mbali na shughuli zinazolenga ufundishaji wa dini Wabaha’i pia 
hufanya shughuli za huduma mbalimbali ambazo huwajumuisha watu 
wa asili zote; dini, rangi, makabila, itikadi, tabaka na mataifa yote. 
Shughuli hizi zinalenga kuongeza elimu ya kiroho na kukuza uwezo 
wa watu kuzitumikia jamii zao ili kujenga ustaarabu mpya. Shughuli 
hizi ni pamoja na:

•	 Mikutano ya Ibada
•	 Madarasa ya Watoto ya Maadili 
•	 Vikundi vya Vijana Chipukizi
•	 Masomo ya Taasisi ya Ruhi
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Mtu anaweza kupata wapi maelezo zaidi juu ya Imani ya Kibaha’i?

Ili kupata maelezo au habari zaidi juu ya Imani ya Kibaha’i tafadhali 
wasiliana na Mbaha’i yeyote unayemfahamu au wasiliana na Baraza 
la kiroho la kitaifa la wabahai wa Tanzania: 

Barua pepe secretariat@bahai.or.tz
Simu +255685637422

Au Unaweza kutuandikia kupitia:
Barua Pepe: secretariat@bahai.or.tz
Au fika mwenyewe Makao Makuu ya 

Imani ya Kibaha’i Tanzania,
Mtaa wa Mfaume, Upanga, Dar es Salaam,

Au tembelea 
Tovuti maalum: www.bwc.org
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Au Unaweza kuandika kupitia:
Barua Pepe: secretariat@bahai-tz.or
Au tembelea: Tovuti: www.bwc.org


