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“Ufunuo ambao, kutoka zama zisizokumbukika, umetangazwa 

kama kusudi na ahadi za Mitume wote wa Mungu, na shauku 

iliyohifadhiwa kwa upendo mno wa Mitume Wake, sasa kwa 

ajili ya Mapenzi yaeneayo pote ya Mwenyezi na kufuatana na 

amri Yake isiyozuilika, umefunuliwa kwa watu.  Ujio wa 

Ufunuo kama huo umetangazwa katika Maandiko yote 

Matakatifu.”   - Bahá’u’lláh 

 

 
 

Ee wewe unayengojea, usiendelee kukawia, kwani amekuja. 

Angalia nyumba yake takatifu na utukufu wake ukikaa humo 

ndani. Ni utukufu wa kale, ukiwa na ufunuo mpya. 

Baha’u’lláh 
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Kuzaliwa na Maisha Yake ya Mwanzoni 

Mirza Husayn Ali, ambaye baadaye alijulikana kwa jina la 

Baha’u’lláh (Utukufu wa Mungu), Alizaliwa Tehrán, mji mkuu 

wa Uajemi, alfajiri ya 12 Novemba, 1817. Alikuwa mtoto wa 

kiume wa kwanza wa Mirza Abbás Burzúg-Núr aliyekuwa 

mmoja wa mawaziri katika baraza la Sháh (Mfalme wa Uajemi). 

Ukoo Wake ulikuwa tajiri na maarufu sana nchini humo. 

Baha’u’lláh hakwenda shule, elimu Yake ndogo aliipata 

nyumbani.  

Tangu utotoni, Yeye alikuwa na tabia za kipekee sana. Alikuwa 

mtulivu, mwema na mkarimu kupindukia. Alipenda sana 

madhari ya asili, alitumia muda Wake mwingi bustanini na 

mashambani. Alikuwa na uwezo wa ajabu na wa kuvutia ambao 

ulitambuliwa na wote, hivyo kupendwa na kila mmoja. Daima 

watu walimzunguka kwa wingi, wakiwemo mawaziri, wajumbe 

wa baraza, na hata watoto wadogo. Alipokuwa na umri wa 

miaka kumi na mitatu au kumi na minne hivi, alisifiwa sana kwa 

maarifa na uwezo wa akili Yake ya asili. Angeweza kuongea juu 

ya jambo lolote na kutatua tatizo lolote gumu lililotolewa 

Kwake, akijitosa katika mikusanyiko mikubwa kujadili mambo 

mazito pamoja na walimu mashuhuri wa dini na kufafanua 

maswali magumu ya kidini. Wengi walimsikiliza kwa makini.  

Alipotimiza umri wa miaka ishirini na miwili, baba Yake 

alifariki, akimwachia majukumu ya kuwatunza ndugu na dada 

Zake wadogo na kusimamia mashamba makubwa ya ukoo wao. 

Serikali ilimtaka arithi cheo cha baba Yake kama ilivyokuwa 

desturi nchini Uajemi, lakini Yeye alikataa. Waziri mkuu 

akasema: “Mwacheni peke yake. Nafasi kama hiyo haimfai. 

Ana shabaha kubwa zaidi mbele yake. Mimi siwezi 

kumuelewa, lakini nina hakika kwamba amekusudiwa kwa 

ajili ya kazi bora zaidi. Mawazo yake siyo kama yetu. 

Mwacheni peke yake.” 
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Nyumba ya Baha'u'lláh huko Tehrán, Irán 

Afungwa Jela kama Mfuasi wa Báb 

    Báb (Mtangulizi wa Baha’u’lláh) alipotangaza utume Wake 

mwaka 1844, Baha’u’lláh, ambaye wakati huo alikuwa na umri 

wa miaka ishirini na saba, aliinuka kuiunga mkono na kuieneza 

kwa ujasiri, uthabiti na ushupavu hoja ya Imani hii mpya. 

    Alikuwa ameshafungwa gerezani mara mbili kwa ajili ya 

Imani hiyo, na wakati fulani aliteswa vikali kwa kuchapwa 

kwenye nyayo, kufuatia jaribio la hatari lililofanywa na Sadiki 

(mmoja wa wafuasi wa Báb), Agosti 1852 ambaye alidhamiria 

kumuua mfalme (Sháh) ili kulipiza kisasi kutokana na mauaji ya 

kutisha ya Bwana wake mpendwa (Báb). Yeye mwenyewe 

alikamatwa na kuuawa papo hapo. Wabáb wengi walikamatwa, 

kuteswa vikali na themanini kati yao waliuawa mara moja mjini 

Tehrán, na wengine kurundikwa magerezani, akiwemo 

Baha’u’lláh. Walifungwa katika Gereza la Siyáh-Chál kwa miezi 

minne. Usiku mmoja katika ndoto, maneno haya matukufu 

yalisikika kila upande: “Kweli, tutakufanya mshindi wewe 

mwenyewe na kwa kalamu yako. Usihuzunike kwa 

yaliyokupata, wala usiogope kwani u salama. Muda si mrefu 

Mungu atatoa tunu za dunia-watu watakaokusaidia kwa njia 

yako na kwa njia ya jina lako, ambalo kwalo Mungu 

ameiamsha mioyo ya watu wale ambao wamemtambua.” 
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     Gereza la Siyáh-Chal(Shimo Jeusi)        Pingu ya mbao iliyotobolewa                                
                            

 

  

    

 

Mnyororo aliofungwa   

Baha’u’lláh shingoni                                                                                                          

 

 

 

Uhamishoni  

Baghdád 

Licha ya kifungo hiki cha kutisha kilichodumu kwa miezi 

minne, Baha’u’lláh na wafuasi Wake waliendelea kuwa na moyo 

wenye juhudi na furaha kubwa. Karibu kila siku mtu mmoja au 

wawili kati yao aliteswa au kuuawa. Yule ambaye jina lake 

liliitwa alitamani kucheza ngoma. Kwa furaha aliibusu mikono 

ya Baha’u’lláh, kuwakumbatia wenzake, kisha aliharakia kwa 

shauku na furaha kwenda kuuawa. Ilithibitika dhahiri kwamba 

Baha’u’lláh hakuhusika na mipango ya kumdhuru mfalme, hata 

waziri wa Kirusi alishuhudia kuhusu usafi wa tabia Yake. 

Kwanza Yeye alikuwa mgonjwa hivyo asingeweza kufanya 

hivyo. Hivyo, badala ya kumpa hukumu ya kifo, Sháh aliamuru 

ahamishwe na kupelekwa Mesopotamia huko Iráq; majuma 

mawili baadaye, Baha’u’lláh aliondoka, akiambatana na jamaa 

Zake na baadhi ya waumini wengine, wakitaabika sana kwa  
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baridi na shida zingine katika safari yao ndefu iliyofanywa 

majira ya baridi kali, na wakawasili mjini Baghdád katika hali 

ya ufukara wa hali ya juu kabisa.  

Mara tu baada ya kupata ahueni, Baha’u’lláh alianza 

kuwafundisha wale waliomtembelea, akiwahimiza na 

kuwashauri waumini, na hapo Wabábi wakajawa na amani,  

furaha na matumaini mapya. Walakini hali hii ilidumu kwa 

muda mfupi tu kwani Mirza Yahya (Subh-i-Azal), ndugu wa 

kambo wa Baha’u’lláh, aliwasili Baghdád na akaanza kuchochea 

mifarakano kisiri-siri. Tofauti hizi ambazo zilienea na kuleta 

ghasia hadi huko Adrianople zilimhuzunisha sana Baha’u’lláh 

ambaye nia yake maishani ilikuwa kudumisha umoja miongoni 

mwa watu wa dunia. 

 
Ramani kuonesha Uhamisho wa Bahá’u’lláh 

 

Miaka Miwili Nyikani 

 Kama mwaka mmoja hivi baada ya kuwasili Bahgdád, 

Baha’u’lláh aliondoka peke Yake kwenda katika mapori ya  

Sulaymaniyyih (Kurdistán), bila kuchukua kitu kingine chochote 

isipokuwa nguo za kubadilisha. Kuhusu sababu ya kuondoka 

Kwake, Baha’u’lláh ameandika yafuatayo katika Kitabu cha 

Yakini (Kitab-i-Iqán) na hapa tunanukuu kwa ufupi tu: 

“….Kuondoka kwetu ilikuwa kuepuka tusiwe chanzo cha 

ugomvi kati ya waumini, asili ya mchafuko kwa wenzetu, njia 

ya maumivu kwa kiumbe yeyote, au sababu ya huzuni kwa 

roho yoyote…Tulikaa huko mpaka saa ile ambapo mwito wa 
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asili yake isiyojulikana ulipotokea na kutuamuru turudi kule 

tulikotoka. Tukitoa matakwa yetu kwake, tuliitikia agizo lake. 

Ni kalamu gani iwezayo kuelezea mambo tuliyoyaona 

tuliporudi nyumbani! Miaka miwili imepita na wakati huo 

maadaui zetu wameendelea kujaribu kwa juhudi kubwa kila 

hila ili kutuangamiza, ambapo wote washuhudia – Kitabu Iqan, 

uk. 250-252 

Upinzani wa walimu wa Kiislamu 

Baada ya kurejea Kwake kutoka nyikani, sifa Yake iliongezeka 

kuliko hapo awali, watu kutoka nchi za mbali walimiminika 

jijini Baghdád kwenda kumuona na kusikiliza mafundisho Yake, 

Wayahudi, Wakristo, Wazoroasta, na hata Waislamu, 

walionekana kuujali utume huu mpya. Walakini, walimu wa 

kiislamu waliinua upinzani na wakazidi kufanya mipango ya hila 

ili kumuangamiza. Siku moja walimtuma mmoja wao ili 

kumuuliza Baha’u’lláh maswali fulani. Mjumbe huyu aliona 

majibu ya Baha’u’lláh ni ya kuridhisha mno na hekima Yake ni 

ya kustaajabisha mno. Walakini, ili kwenda kuwaridhisha wale 

waliomtuma alimuomba afanye muujiza kama thibitisho. 

Baha’u’lláh alimpa masharti kuwa atafanya hivyo tu ikiwa 

wangesaini kuwa baada ya kufanya hapo wangekiri ukweli wa 

utume Wake. Waliogopa na wakaamua kuachana na shauri hilo.  

Basi, jinsi Baha’u’lláh alivyokuwa wa namna ya kipekee, wakati 

wa msukosuko huu, serikali ya Uajemi na Uturuki zilipokuwa 

zikifanya juhudi za pamoja ili kuiangamiza harakati hii kwa 

kuchochewa na walimu wa kiislamu, na balozi wa Uajemi mjini 

Baghdád, Yeye alikaa kwa utulivu na ukunjufu, akiwatia moyo 

na kuwafariji wafuasi Wake na kuandika maneno ya kudumu ili 

kuleta faraja na uongozi.  

Tangazo katika Bustani ya Ridván huko Baghdád  

        Serikali ya Uajemi na serikali ya Uturuki iliamua kuwa 

Baha’u’lláh ahamishiwe Contantinople. Wafuasi Wake 

walishikwa na hofu kwa taarifa hii. Wageni walifurika makundi 

kwa makundi hata ikalazimu Familia Yake kuweka mahema 
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katika Bustani ya Najib Pasha, nje kidogo ya Jiji la Baghdád 

kwa muda wa siku kumi na mbili, kama maandalizi ya safari 

hiyo ndefu. Hii ilikuwa ni kuanzia April 21 hadi Mei 2, 1863, 

miaka kumi na tisa kamili tangu Tangazo la Báb. Ni akiwa 

katika Bustani hii ambayo imeitwa na Wabahá’i “Bustani ya 

Ridván” ambapo Baha’u’lláh aliwatangazia wafuasi Wake 

kwamba Yeye Ndiye Yule Ambaye kuja Kwake Báb, mteule wa 

Mungu alikutabiri pamoja na Manabii wote. Siku alizokaa humo 

zinaadhimishwa kila mwaka kama ukumbusho Wake na 

inajulikana kama “Siku Kuu ya Ridván.”  

  
Madhari ya Bustani ya Ridván – Akká 

 

Contantinople na Adrianople 

    Safari ya Constasntinople (Instanbul) ilichukua kati ya miezi 

mitatu na minne, wasafiri wakiwa ni Baha’u’lláh, jamaa Zake na 

wafuasi ishirini na sita. Huko walifungwa katika nyumba ndogo 

ambamo walisongamana mno, baadaye walipewa nyumba nzuri 

kidogo. Baada ya miezi minne walihamishwa tena kwenda 

Adrianople (Edirne). Safari ya hii ingawa ilichukua muda mfupi, 

ilikuwa ya kutisha zaidi kuliko zote walizopata kusafiri. Theluji 

ilianguka kwa wingi karibu wakati wote na kwa kuwa 

hawakuwa na nguo wala chakula cha kutosha, mateso yao 

yalipindukia. Majira ya baridi kali Baha’u’lláh na jamaa Zake, 

jumla yao wakiwa kumi na wawili, waliwekwa katika nyumba 

ndogo yenye vyumba vitatu, iliyojaa wadudu. Baadaye 

walipewa nyumba nzuri kidogo. Walikaa huko Adrianople kwa 

zaidi ya miaka minne na nusu. Hapa Baha’u’lláh alianza tena 

kufundisha na akawa na wafuasi wengi. Wabáb wengi 
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walikubali kwa shauku na tangu wakati huo walijulikana kama 

Wabahá’i. Walakini, wachache chini ya uongozi wa Mirza 

Yahya, walimpinga vikali na mateso makubwa yakafuata. 

Hatimaye serikali ya Uturuki iliamua kuwahamisha wote; 

Wabáb na Wabahá’i, Baha’u’lláh na wafuasi Wake walipelekwa 

Akká, Palestine (Israel), na Mirza Yahya na kikundi chake 

walipelekwa Cyprus. 

Barua kwa Wafalme 

Ni katika kipindi hiki ambapo Baha’u’lláh aliandika barua zenye 

nguvu kwa wafalme na watawala mbalimbali wa dunia. 

Baadaye, katika “Kitab-i-Aqdás, maneno yake yaliandikwa kwa 

ajili ya wafalme wengine, watawala na marais wa Marekani, 

viongozi wa dini kwa jumla na binadamu wote, akiwasihi 

kutumia nguvu zao kwa ajili ya kusimamisha dini ya kweli, 

serikali ya haki na amani kati ya mataifa. Katika barua Yake 

kwa Sháh, Baha’u’lláh alitetea kwa nguvu kisa cha Wabábi 

waliokuwa wakiteswa na akaomba apewe nafasi ya kukabiliana 

uso kwa uso na wale waliochochea na kuleta mateso hayo, lakini 

hakukubaliwa. Katika barua hiyo, Baha’u’lláh alionesha 

kuhuzunishwa, Kwake na mateso ya Wabáb na matumaini Yake 

kwa siku zijazo. Hapa ni sehemu tu ya barua hiyo: 

     Ee mfalme, Mimi nimeona katika njia ya Mungu kile 

ambacho hakijaonekana na jicho lolote wala kusikiwa na sikio 

lolote. Marafiki wamenikana; njia zenye mashaka 

zinaelekezwa Kwangu; dimbwi la usalama limekauka kabisa; 

uwanja wa faraja umeunguzwa…Ni misiba mingapi imeshuka 

na mingapi itashuka! Natembea nikisonga mbele kuelekea 

kwa Mwenyezi…ambapo nyuma Yangu nyoka ananinyemelea, 

macho Yangu yakibubujikwa na machozi mpaka kitanda 

changu kinaloa…Kwa jina la Mungu, kichwa Changu 

kinatamani mikuki ya upendo wa Bwana Wake…Naam, kwa 

sababu nawaona binadamu wakipotea katika ulevi wao, nao 

hawajui; wametukuza tamaa zao mbaya na kumweka kando 

Mungu…na kuiona amri ya Mungu kama mzaha, mchezo na 

upuuzi…hakika kesho watakiona kile wanachokikana sasa. 

Sasa tupo karibu kuondolewa mahali hapa pa mbali 
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tulipohamishiwa (Adrianople) na kupelekwa jela ya Akká. Na 

wasemavyo wengine, hakika ni mji wa ukiwa na usiopendeza 

kuliko mingine yote ulimwenguni, mji wenye hali ya 

kuchukiza mno na maji ni machafu mno…Na humo ndimo 

wanamokusudia kumfungia Mtumishi huyu, na kufunga 

mbele ya macho Yetu ile milango ya huruma na 

kutunyang’anya mambo mazuri ya maisha yetu…Natumaini 

kwa neema Yake (Yeye ni Mtukufu)…kwamba atazigeuza 

nyuso za watu wote ziwe za kweli kuelea Kwake…Na 

tunamuomba kuufanya msiba huu mbaya kuwa ngao ya 

shirika la watakatibu Wake…”  

    

    

Mstari wa kwanza:  Nasiri'd-Din Shah (Uajemi), Sultan Abdul-Aziz (Ufalme wa 

Ottoman), Tzar Nikolaevitch Alexander II (Urusi), Kaiser William I (Ujerumani)  

Mstari wa pili:  Mfalme Francis Joseph (Austria-Hungary), Mfalme Napoleon III 

(Ufaransa), Malkia Victoria (Falme za Uingereza), Papa Pius IX (Kanisa Katoliki). 

 

Kifungoni Akká  

      Wakati huo gereza la ‘Akká lilikuwa gereza walikopelekwa 

wale waliofikiriwa kuwa ni waovu kabisa kutoka sehemu zote za 

milki ya Uturuki. Baada ya kuwasili huko, Baha’u’lláh na 

wafuasi Wake, jumla wakiwa kati ya watu themanini na 

themanini na wanne, wakiwemo wanaume, wanawake, na 

watoto, walifungwa katika kambi ya kijeshi. Palikuwa pachafu 
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mno, hakuna vitanda, chakula walichopewa kilikuwa duni sana 

na hakikuwatosha kamwe. Baadaye waliomba waruhusiwe 

kujinunulia chakula chao wenyewe. Homa ya malaria, kuhara 

damu n.k. ikazuka, na wote isipokuwa wawili tu, wakawa 

wagonjwa. Watatu kati yao walifariki. 

    Kifungo hiki kikali kilidumu kwa zaidi ya miaka miwili, na 

hakuna yeyote miongoni mwa Wabahá’i aliyeruhusiwa kutoka 

nje ya lango la gereza, isipokuwa wanne tu ambao walichungwa 

kwa uangalifu walipokuwa wakitoka kila siku kwenda kununua 

chakula. Wageni walikatazwa kabisa kuwaona. Wale waliosafiri 

kwa miguu kutoka Uajemi kwenda kumuona Kiongozi wao 

Mpendwa, waliishia nje tu. Iliwalazimu kusimama mahali fulani 

ambako waliweza kumuona na kupungiana mikono na 

Baha’u’lláh kupitia dirisha la chumba Chake. Kasha wangelia na 

kuanza safari kurudi nyumbani kwao wakiwa wametiwa moyo. 

   
       Gereza la Akká alimofungwa              Mandhari ya Gereza la Akká  

        Baha’u’llah                                           likitazamana na Bahari ya 

                                                                        Mediterrania                          
Vizuizi vyalegezwa 

Walipokuwa katika gereza la Akká Mirzá Mihdi (mtoto wa 

Baha’u’lláh) alianguka kutoka ghorofani hadi chini wakati 

alipokuwa akitembeatembea huku akiwa amezama katika sala na 

tafakari ambapo mbao zilimchoma mbavuni. Baha’u’lláh 

alimuuliza kama angependa amponye lakini yeye alisema 

angependelea zaidi kuyatoa dhabihu maisha yake ili wafuasi 

Wake waruhusiwe kuingia machoni Pake. Hivyo Mirzá Mihd 

akakata roho. 
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                                            Mirza Mihd 

 

         Muda si mrefu, hali ya kifungo ilianza kulegezwa. 

Baha’u’lláh na jamaa Zake walihamishiwa katika nyumba yao 

peke yao na wenzao wakapewa nyumba nyingine. Baha’u’lláh 

alifungwa hapa kwa miaka saba zaidi. Katika chumba kidogo 

karibu na kile alimofungiwa, ndugu Zake kumi na watatu, wake 

kwa waume, iliwalazimu kujihifadhi! Tangu wakati Baha’u’lláh 

na wafuasi Wake walipoondoka kwenye makao ya jeshi, wageni 

waliruhusiwa kuwatembelea, na pole pole amri kali zilizowekwa 

na mfalme zikasahauliwa moja baada ya nyingine. 

Milango ya Gereza Yafunguliwa 

       Hata wakati ule kifungo kilipokuwa kikali zaidi Wabahá’i 

hawakufadhaika na imani yao tulivu haikudhoofika kamwe. 

Walipokuwa kwenye makao ya jeshi huko ‘Akká, Baha’u’lláh 

aliwaandikia marafiki Zake hivi: Msiogope. Milango hii 

itafunguliwa. Hema langu litapigwa juu ya mlima Carmeli na 

itakuwa furaha kuu. Tamko hili lilileta matumaini na faraja 

kubwa kwa wafuasi Wake, na muda si mrefu likatimia. Baadaye 

‘Abdu’l-Bahá aliandika kisa cha jinsi milango ya gereza 

ilivyofunguliwa, (rejea Baha’u’lláh na Wakati Mpya kuanzia 

uk.21). 

Maisha huko Bahji 

Tangu mwanzo na hata maisha Yake ya baadaye Baha’u’lláh 

alionesha jinsi ya kumtukuza Mungu katika hali ya umasikini na 

fedheha. Huko Bahji, alionesha pia jinsi ya kumtukuza Mungu 
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katika hali ya heshima na neema. Maisha ya Mkamilifu huyu 

aliyebarikiwa pamoja na jamaa Zake yalikuwa ya kawaida sana. 

Anasa na ubinafsi vilikuwa mwiko katika nyumba Yake. Karibu 

na nyumba Yake waumini walilima bustani nzuri iliyoitwa 

“Ridván” ambayo mara nyingi alitumia siku nyingi akilala 

humo. Alitembelea huko Akká na Haifa, mara chache akipiga 

hema Lake juu ya mlima Carmeli nje ya lango la kuingilia pango 

la Eliya kama Eliya mwenyewe alivyotabiri na kama alivyotabiri 

Bah’u’llah alipokuwa kifungoni mjini Akká. Ni katika kipindi 

hiki ambapo Yeye alimuonesha ‘Abdu’l-Bahá mahali pa kujenga 

Kaburi Takatifu la Báb juu ya Mlima huu wa Mungu. 

Baha’u’lláh alitumia muda Wake mwingi akisali na kutafakari, 

kuandika vitabu vitakatifu, kufasiri maandiko mengine na 

kuwapa marafiki mafundisho ya kiroho. Ili kumpa nafasi kwa 

ajili ya kazi hii kuu, Abdu’l-Bahá alisimamia shughuli zingine 

zote k.v.  kukutana na walimu wa kiislamu, watunga mashairi na 

maafisa wa serikali waliopendezwa na kufurahishwa sana 

Abdu’l-Bahá. Ingawa hawakuwa wamekutana na Baha’u’lláh 

Mwenyewe kwa kujuana kwao tu na mwanaye waliingiwa na 

moyo wa kirafiki kwa Baha’u’lláh kwani kupitia Abdu’l-Bahá 

walilielewa daraja la Baba Yake.  

Kupaa kwa Baha’u’lláh 

Baha’u’lláh alifariki dunia (alipaa) mnamo 29, Mei,1892, akiwa 

na umri wa miaka sabini na tano (75) kutokana na homa ya 

kawaida na kuzikwa huko Bahji, Israel (Nchi Takatifu). Kufariki 

na kuzikwa Kwake huko Bahji, Israel kunatimiza unabii 

usemao: “Na Sharon itakuwa zizi la makundi, na bonde la 

Akká litakuwa mahali pa mifugo kujilaza, kwa watu wangu 
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 Kaburi Takatifu la Bahá’u’lláh – Bahji, Israel 

 

Siku tisa baada ya kifo Chake, kisanduku kilichokuwa na hati 

fupi ya Wasia kilivunjwa na mwanaye mkubwa mbele ya ndugu 

Zake na marafiki wachache na kubainika kuwa ‘Abdu’l-Bahá, 

mwanaye mkubwa wa kiume aliteuliwa kuwa Mrithi na Mfasiri 

Pekee wa Maandiko Yake. 

                            

Ujumbe Wake 

Msingi wa Ujumbe wa Baha’u’lláh duniani ni Umoja----umoja 

Mungu, Umoja wa Dini na Umoja wa binadamu wote. Yeye 

anasema: “Ninyi ni matunda ya mti mmoja na majani ya tawi 

moja. Mtu asijivunie kwamba anependa nchi yake, bali ni 

afadhali ajivunie kwamba anapenda aina yake.” 

 Manabii waliotangulia wamehubiri kuja kwa amani kuu duniani 

na upendo miongoni mwa watu, nao wametoa maisha yao ili 

kuharakisha kuja kwa mambo hayo, kila mmoja wao akitamka 

wazi kwamba hali hii itafikiwa tu katika kipindi cha “kuja kwa 

Bwana” ambapo wabaya watahukumiwa na waliowema 

watatuzwa. 

     Musa alibashiri juu ya uhamisho, mateso na dhuluma kwa 

wana wa Israeli kabla ya kutokea kwa bwana wa majeshi 

kuwakusanya kutoka mataifa yote, kuwaangamiza wale 

wadhalimu na kusimika ufalme wake hapa duniani. 

    Kristo alisema “msifikiri kuwa mimi nimekuja kuleta amani 

duniani la, bali upanga” (Mathayo x ,34) na akatabiri muda wa 

vita na uvumi wa vita, wa taabu na mashaka, ambao 
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ungeendelea mpaka kuja kwa mwana wa mtu” katika Utukufu 

wa Baba” 

      Muhammad alitamka kwamba, kwa sababu ya makosa yao, 

Mungu aliweka uadui na chuki miongoni mwao ambao 

ungeendelea hadi siku ya kiyama ambapo angetokea 

kuwahukumu wote. 

     Baha’u’lláh ametangaza kwamba Yeye Ndiye Yule 

aliyeahidiwa na Manabii wote hawa-Mdhihirishaji Mtukufu 

ambaye katika wakati Wake utawala wa amani utasimikwa hasa. 

Tamko hili halina mfano na ni la pekee sana, lakini hata hivyo 

linakubaliana kiajabu na ishara za nyakati zenyewe na tabiri za 

Manabii wote wakuu. Tangu kutokea kwa Baha’u’lláh hadi sasa, 

kumekuwa na vita na maangamizi makubwa mno, lakini haya 

ndiyo Manabii wote walitabiri kuwa yangetokea mwanzoni mwa 

“Siku ile kuu na ya kutisha ya Bwana”, kwa hiyo ni uthibitisho 

wa maoni kwamba “kuja kwa Bwana” siyo kwamba 

kumekaribia tu, bali tayari. Inawezekana bado kuna matukio ya 

maafa ya kutisha duniani, lakini Baha’u’lláh anatuhakikishia 

muda si mrefu, mapigano haya yasiyo na faida na vita hivi vya 

maangamizi lazima vikome kabisa katika uso wa dunia.  

Maandiko Yake 

        Maandiko ya Baha’u’lláh yana mambo mengi yanayogusa 

kila sehemu ya maisha ya mwanadamu; mmoja mmoja na jamii 

kwa jumla - yenye fasiri ya Maandiko Matakatifu ya kale na ya 

siku hizi na yenye utabiri wa matazamio ya siku zijazo. Usahihi 

wa maarifa yake ulistaajabisha. Aliweza kufafanua kwa uthabiti 

na usahihi bila shaka yoyote Maandiko Matakatifu ya dini 

zilizotangulia.  

Alitumia lugha ya Kiajemi na Kiarabu. Nyakati nyingine, kama 

wakati alipowaandikia Wazoroasta wenye elimu, alitumia 

Kiajemi safi, bora na cha kisasa kabisa. Pia aliandika Kiarabu 

kwa ufasaha, mara kwa mara akitumia lugha rahisi, na mara 

nyingine kwa mtindo wa ufasaha mwingi uliofanana kidogo na 

ule wa Qurán. Ufundi wake halisi wa lugha hizi na mitindo 

mbali mbali ulikuwa wa ajabu mno. 
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    Katika baadhi ya maandishi Yake, alitumia lugha ya kuelewa 

hata kwa waliokuwa wajinga kabisa. Mengine yamejaa mashairi 

mazuri, elimu kuu, mafundisho ya Muhammad, Zoroasta na ya 

Maandiko Matakatifu mengine, au maandishi na masimulizi ya 

Kiajemi na Kiarabu, ambayo ni watunga mashairi, wataalamu na 

wanazuoni pekee wangeweza kuelewa vyema uzuri wake. Na 

mengine yanahusu hali za juu zaidi za maisha ya kiroho na 

yanaweza kufahamika tu kwa wale ambao wamekwishapita 

katika hali zile za mwanzo.  

Ni kwa sababu hii kwamba hata wale walioelimika na 

wastaarabu, watunga mashairi ya kiroho na waandishi 

mashuhuri. Hata baadhi ya viongozi wa wasufi na wa 

madhehebu mengine, na baadhi ya mawaziri ambao walikuwa 

waandishi, walivutiwa na maneno Yake.  

Moyo wa Kibahá’i 

       Kutoka Akká, Baha’u’lláh aliiamsha kweli kweli nchi Yake 

ya asili (Uajemi); na hata dunia nzima. Moyo uliomsukuma 

Yeye na wafuasi Wake daima ulikuwa upole, adabu, uvumilivu, 

na nguvu ya juhudi za ajabu na uwezo mkuu kabisa. Moyo huu 

uligeuza hali ya binadamu na watu waliokubali mwongozo 

Wake kuwa viumbe vipya. Walijawa na upendo, imani, shauku 

na furaha, na majonzi yao yalikuwa kama vumbi tu. 

     Jambo la ajabu kuliko yote, ni kwamba mioyo yao ilijaa 

furaha kuu mno ya maisha mapya kiasi kwamba hawakuwa na 

mawazo ya chuki na kisasi kwa watesi wao. Waliachilia mbali 

matumizi ya nguvu kama njia ya kujikinga, na badala ya 

kusikitika juu ya yaliyowapata, walijiona wenye bahati kuliko 

wote kwa kuteuliwa kwao kupokea ufunuo huu mpya na 

mtukufu na kutoa dhabihu maisha yao wakitumaini katika ahadi 

ya mwenyezi Mungu kwamba Baha’u’llah ndiye malaika mkuu 

(Mikaeli) aliyeshuka na kiti cha enzi akiongoza jeshi la 

mbinguni kuushinda udhalimu wa dunia. Waliamini kwamba 

Mungu alikuwa amekuja kusimika Ufalme Wake hapa duniani. 

Baha’u’lláh alitangaza Utume Wake Mwenyewe kama Báb 

alivyotabiri. Kutokana na kazi za uaminifu za mtangulizi Wake 
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Mkuu, maelfu walikuwa tayari kumpokea kwa shangwe 

alipotokea, maelfu walitupilia mbali ushirikina na chuki, 

wakingojea kwa mioyo safi na roho kunjufu udhihirisho wa 

Utukufu wa Mungu ulioahidiwa. Umasikini, mateso, fedheha na 

minyororo havikuwa kikwazo cha kumtukuza wa Bwana wao.  

Baadhi ya unabii wa kutoka Biblia kumhusu Baha’u’lláh 

     Kuna unabii mwingi uliotimizwa kwa kuja kwa Baha’u’lláh. 

Kwa mfano ule unaohusu kurudi kwa Kristo kama 

ulivyoandikwa na nabii Daniel. Unabii huu hutaja parapanda 

(baragumu) tatu ikihusisha kurudi Kwake ambapo parapanda ya 

kwanza ni kutokea kwa Mtume Muhammad (S.A.W), ambaye 

angekuwa shuhuda wa siku ya kiyama (siku ya mwisho). Zile 

parapanda (baragumu) mbili za mwisho za mfuatano wa karibu 

kama ilivyothibitishwa na Mtume Muhammad Mwenyewe kuwa 

siku hiyo ya kiyama kutatokea baragumu mbili ambazo hata 

hivyo ni moja tu ndiyo Báb na Baha’u’lláh: Ufunuo: 11 Na 12); 

Az-Zumar 39:69-70, Muhammad47:39, Al-Faatir 35:16, Al-

Maaida 5:49, nk. 

Báb (Lango) na Baha’u’lláh (Utukufu wa Mungu) ambao 

huchukuliwa kama Wajumbe (Wadhihirishaji) Pacha walikuja 

kwa mfuatano wa karibu sana ambapo Báb alikuwa lango la 

Baha’u’llah. Báb aliwaambia wazi wafuasi Wake kuwa Yeye 

amekuja kuwaandaa watu kwa ajili ya ujio wa “Yeye Ambaye 

Mungu Atamdhihirisha” na kuwaasa wafuasi Wake kuwa tayari 

kumgeukia Yeye mara tu atakapojidhihirisha. Kuna unabii 

mwingi sana unaomhusu Baha’u’lláh baadhi ni kama ufuatao: 

“Atakapotoka katika jela atakuja kutawala”…(Muhubiri 4:14) 

Kutoka jela ya Akká Bahá’u’lláh aliandika barua zenye nguvu 

sana kwa wafalme na watawala wa ulimwengu waliokuwa na 

nguvu katika karne ile ya 19, akianzisha msingi wa jamii Yake 

ya ulimwengu kwa siku zijazo.   

“Na Sharon itakuwa zizi la makundi, na bonde la Akká 

litakuwa mahali pa mifugo kujilaza, kwa watu wangu ambao 

wamenitafuta.” (Isaya 65:10).   

“. . . na bonde la Akká liwe mlango wa tumaini.” (Hosea 2:15).   
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“Na utukufu wa Mungu ulikuja nyumbani kwa njia ya lango 

ambalo maelekeo yake ni Mashariki.” (Ezekiel 43:4)  
Bahá’u’lláh, ambaye maana ya jina lake ni “Utukufu wa 

Mungu” au “Utukufu wa Bwana” alihamishwa kwenda Nchi 

Takatifu Palestina (sasa Israel) kutoka nchi Yake ya kuzaliwa, 

Uajemi (Irán) iliyopo mashariki mwa Israel. Kwa jinsi hii unabii 

wa Ezekiel ulitimizwa.   

“Nami nitaweka kiti changu cha enzi katika Elam, na 

nitaangamiza kutoka huko mfalme na wana wa kifalme, 

asema Bwana.” (Yeremia 49:39).  

Siku hizo Elam ilikuwa sehemu ya milki ya Uajemi, ambalo 

ndilo jina la kale la Irán, nchi alikozaliwa Bahá’u’lláh. Wafalme 

na wana wa Kifalme waliotajwa katika utabiri huu ndio wale 

waliotumiwa barua na Bahá’u’lláh na ambao tumewataja hapo 

juu. Wengi walipuuza maonyo Yake, wakapoteza nguvu zao na 

falme zao zote zikaangamizwa. Nasaba za ufalme wa kina 

Napoleon, Hohenzollerns, Hapsburgs, Qajars, Uthman, na 

Romanoffs zote zimetoweka kabisa katika historia.  

 “Katika siku hiyo atakuja (Mtume wa Mungu) pia kwenu 

kutoka Assiria (Assyria), na kutoka miji iliyoimarishwa kwa 

kuzungushwa na kutoka kwenye ngome mpaka mtoni, na 

kutoka bahari mpaka bahari, na kutoka mlima hadi mlima”. 

(Mika 7:12) 

Wakati mmoja Uajemi ilikuwa sehemu ya Milki ya kale ya 

Assyria. Utabiri huu haukutimizwa kwa mapenzi Yake, bali 

akiwa mfungwa na mhamishwa. Bahá’u’lláh alihamishwa 

kutoka Constantinople hadi Adrianople na hatimaye akapelekwa 

kwenye mji wenye ngome kuu wa Akká. Bahá’u’lláh 

alihamishwa kutoka Bahari Nyeusi mpaka Bahari ya 

Mediterania, kutoka Mlima wa Sar-Galu nchini Iráq mpaka 

mlima Carmel nchini Israel. Kwa jinsi hii unabii huu ulitimizwa. 

Kurudi kwa Nabii (Mtume) wa Mungu hakumaanishi kimwili na 

jina lile lile bali kiroho. Yesu Mwenyewe aliwafafanulia 

wanafunzi Wake kuwa Yohana alikuwa ndiyo kurudi kwa Eliya 

MATHAYO: 17:10-13. Hivyo pia aliweka bayana kuwa hata 
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Yeye hatarudi kwa jina lile lile na kitabu kile kile ISAYA 62:2; 

UFUNUO 3:12.  

Baha’u’llah hajatumia jina la Yesu, bali amekuja na jina jipya. 

Yeye Mwenyewe huandika: “Enyi Wayahudi! Kama 

mmedhamiria kumsulubisha kwa mara nyingine tena Yesu, 

Roho ya Mungu, niueni Mimi, kwa kuwa tena katika nafsi 

Yangu, amedhihirishwa kwenu...Ingawa jina langu si jina 

lake.”  

Kwa nini sharti tumuamini Bahá’u’lláh na kumkubali? Je, 

haitoshi kumuamini Yesu Kristo? Bahá’u’lláh amefundisha 

kwamba Ufunuo wa Mungu ni endelevu. Ulimwengu unaweza 

kulinganishwa na shule ambamo kila daraja la maendeleo 

linalingana na mafundisho yaliyoendelea kulingana na kiwango 

cha uelewa wa binadamu ambaye daima anasonga mbele. 

Mafunzo yanayotolewa katika daraja au darasa moja hayafuti 

yale yaliyotolewa katika darasa lililopita bali yanaendeleza 

mbele elimu. Jambo hilo pia linaonekana katika dini, wakati dini 

moja inapotokea baada ya nyingine. Hii njia iliyotolewa na 

Mungu ijulikanayo kama “Ufunuo Uendeleao” inaweza 

kulinganishwa na ukuaji wa mti. Ua haliliharibu tumba na wala 

tumba kuharibu ua; ni hatua mbalimbali za ukuaji wa mti huo au 

ni kama kukua kwa mwanadamu.  

 

Sala Aliyofunua Báb Kwa Ajili Ya Bahá’u’lláh 

(Hii ni sala ambayo Báb Mwenyewe huinukuu katika “Dalia’il-

i-Sab’ih” kama maombi Yake wakati wa miezi Aliyokuwa 

mfungwa katika gereza la Mah-ku): 

“Ee Mungu wangu! Jalia Kwake, kwa nasaba Yake, kwa 

familia Yake, kwa rafiki Zake, kwa wafuasi Wake, kwa 

ndugu Zake na kwa wakazi wote wa dunia mwangaza 

ambao utasafisha maono yao na kurahisisha kazi yao; jalia 

kwamba waweze kujitwalia kazi zilizo bora kabisa hapa na 

hata baadaye! Kwa kweli, hakuna kishindikanacho Kwako.  
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Ee Mungu wangu! Mpe uwezo ili Alete uhuishaji wa dini 

Yako na tia uhai kupitia Yeye katika kile ambacho 

umekibadilisha katika Kitabu Chako. Dhihirisha kupitia 

Yeye Amri Zako mpya, ili kwamba kupitia Yeye dini Yako 

iweze kuchanua tena! Weka mikononi Mwake Kitabu Kipya, 

kisafi na kitakatifu, ili Kitabu hiki kiweze kuwa huru 

kutokana na mashaka yote na pasiwepo wa kukibadilisha au 

kukiharibu. 

Ee Mungu wangu! Ondoa kupitia wangavu Wako giza lote 

na kupitia ushuhuda wa uwezo Wake weka kando sheria za 

kale. Kwa fahari Yake ishindayo wote waangamize wale 

ambao hawakufuata njia za Mungu. Kupitia Yeye 

waangamize wadhalimu wote, komesha, kwa kupitia upanga 

Wako, mafarakano yote; futa kabisa, kwa kupitia Haki 

Yake, aina zote za ukandamizaji; wafanye watawala watiifu 

kwa amri Zake; Zitiishe himaya zote za ulimwengu kwa 

Himaya Yake!  

Ee Mungu wangu! Mnyenyekeze kila mmoja atamaniye 

kumnyenyekeza Yeye; Waangamize maadui Zake wote; 

mkatae yeyote ambaye humkataa Yeye na mpumbaze yeyote 

ambaye hupindisha ukweli, kugomea amri Zake; 

ajibidiishaye kutia giza nuru Yake na kuondoa jina Lake!” 

Kisha Báb aliongeza maneno haya:  

Rudia maombi haya mara kwa mara, ikiwa muda wa kuyaghani 

haya yote utakosekana, usishindwe kutaja japokuwa yale 

maneno ya mwisho:  

“Muwe macho kwenye siku Atatakapochomoza Yule Ambaye 

Mungu Atamdhihirisha kwa sababu sala hii imeshuka kutoka 

mbinguni kwa ajili Yake.” 
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Agano na Wasia wa Baha’u’lláh 

Hili ni Agano ambalo hufanywa kuhusiana na urithi wa 

madaraka ndani ya dini. Katika Imani ya Kibahá'í jinsi ambavyo 

Agano la Baha’u’lláh lilivyowekwa wazi inaonekana kuwa 

kama muundo bainifu wa kimsingi wa dini, na chombo chenye 

nguvu kabisa cha ulinzi wa umoja wa Imani ya Kibahá'í na 

wafuasi wake.  

Wakati Baha’u’lláh, Mjumbe wa Mungu, alipoanzisha Imani ya 

Kibahá’i mwaka 1863, aliweka mfumo kwa ajili ya uunganishaji 

wa jamii ya binadamu, kwa kusimika utawala wa kipekee 

miongoni mwa dini kuu za ulimwengu. Upekee huu ni kwamba 

utawala katika Imani ya Kibahá’i ni wa kidemokrasia –hakuna 

ukasisi katika Imani ya Kibahá’i.  

Hata hivyo ili kuiandaa jumuiya ya Kibahá’i kuelekea zama za 

mfumo huo wa kiutawala, Bahá'u'lláh, kabla ya kupaa Kwake, 

kupitia waraka ujulikanao kama Kitáb-i-`Ahd (Kitabu cha 

Ahadi) aliouandika kwa mkono Wake Mwenyewe, alithibitisha 

dhima Yake, akawasihi watu wa ulimwengu kutii kile ambacho 

kitainua daraja lao na kukataza migogoro na ugomvi, na 

akamteua mwanaye wa kwanza wa kiume aliyeitwa ‘Tawi Kuu 

Kabisa’, (`Abdu'l-Bahá) kuwa mrithi, mfafanuzi asiyekosea na 

mfano wa kuigwa katika Imani Yake.   

          
                                     `Abdu'l-Bahá  

https://bahaiteachings.org/tag/bahaullah
https://bahaiteachings.org/tag/bahaullah
https://bahaiteachings.org/tag/bahaullah
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Hali kadhalika, katika Agano na Wasia Wake,`Abdu'l-Bahá 

naye alimteua Shoghi Effendi, mjukuu Wake, kuwa mrithi, 

mfafanuzi na mlezi wa Imani ya Kibahá’i. Shoghi Effendi 

aliimarisha mfumo huu kwa kuanzisha Asasi (Mashirika) ya 

kiutawala ndani ya Imani ya Kibahá’i.  

 

                
                                      Shoghi Effendi 

Nyumba ya Haki ya Ulimwengu 

Ni Miaka mia moja baadaye, yaani mnamo 1963, ambapo 

Wabahá’i wa ulimwengu walichagua Nyumba ya Haki ya 

Ulimwengu ya kwanza. Hili ni Shirika la Juu Kabisa la 

kiutawala lililoamriwa na Baha’u’lláh katika Imani ya Kibahá’i. 

Asasi hii ndiyo inayosimamia masuala yote ya Imani kote 

duniani. 

                    

                       Makao ya Nyumba ya Haki ya Ulimwengu, Haifa, Israel 
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Asasi hii ya kipekee—shirika kuu la kwanza kuchaguliwa 

kiukweli katika historia ya dunia—ndilo linaloisimamia, 

kuiongoza/kuielekeza na kwa upendo kuishauri jumuiya ya 

Kibahá’i ya ulimwengu juu ya masuala mbalimbali.  

  

  

          Makao makuu ya Nyumba ya Haki ya Ulimwengu,  

                     kwenye miteremko ya Mlima Carmel,  

                                 Nchi Takatifu, Haifa, Israel. 

Jinsi gani Wabahá’i Huchagua Nyumba ya Haki ya 

Ulimwengu  

Nyumba ya Haki ya Ulimwengu huchaguliwa kila baada ya 

miaka mitano. Uchaguzi hufanywa katika mazingira tofauti 

kabisa kuliko aina nyingine yoyote ile ya uchaguzi 

ulimwenguni. Mashirika yaliyochaguliwa hufanya maamuzi yote 

ya kisheria katika Imani ya Kibahá’i—Mbahá’i binafsi hana 

mamlaka, nguvu wala uwezo wowote ule kufanya maamuzi.  

Katika ngazi ya kitaifa, kuna Mabaraza ya Kiroho ya Kitaifa 

ambayo huchaguliwa mara moja kila mwaka na wawakilishi 
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kutoka sehemu mbalimbali za nchi husika kwenye Mkutano 

Mkuu wa Mwaka wa Kitaifa. Wajumbe wa Mabaraza ya Kiroho 

ya Kitaifa ndiyo huchagua Nyumba ya Haki ya Ulimwengu kila 

baada ya miaka mitano (5) huko katika Nchi Takatifu (Israel).  

Na katika ngazi ya mahali (ya chini kabisa), kuna Mabaraza ya 

Kiroho ya Mahali ambayo pia huchaguliwa na waumini wakaazi 

wa maeneo husika mara moja kila mwaka ambayo husimamia 

shughuli za jumuiya katika maeneo yao. 

Kuna wajumbe Tisa (9) wanaochaguliwa kwenye kila ngazi ya 

kiutawala ya Imani. Mchakato huu wa kidemokrasia, na 

kutokana na ukweli kwamba Wabahá’i hawana kasisi, ndiyo 

unaohakikisha kwamba Imani ya Kibahá’i hufuata njia unganifu, 

(ya moja), na huelezea sababu mojawapo kubwa kwa nini Imani 

ya Kibahá’i imeendelea kubakia moja na iliyounganika na bila 

migawanyiko takribani karne mbili sasa tangu kuasisiwa kwake. 

Chaguzi zote za Kibahá’i ni za Kiroho kwa asili—hakuna 

kampeni, ugombea, wala aina yoyote ya ushawishi unaofanywa 

na yeyote. Sala ndiyo kiongozi pekee anayemuwezesha muumini 

kuwachagua wjumbe sahihi kulingana na sifa bainifu 

zinazohitajika ili kuweza kuhudumu katika asasi hizi. 

Nyumba ya Haki ya Ulimwengu, ipo kwenye Makao Makuu ya 

Imani ya Kibahá’i huko Haifa, Israel. Inatunga sheria “ambazo 

hazijafafanuliwa wazi wazi katika Kitabu, Aqdás.” kwa mujibu 

wa Maandiko Matakatifu ya Kibahá’i, sheria juu ya masuala 

ambayo hayakuelezwa katika Maandiko halisi ya Baha’u’lláh 

na Abdu’l-Baha: 

Yale mambo yenye umuhimu mkuu ambayo hufanya msingi wa 

Sheria za Mungu yameelezwa wazi wazi katika Maandiko, 

lakini Nyumba ya Haki ya Ulimwengu imepewa mamlaka 

kutunga au kufuta sheria saidizi (ndogo ndogo) zinazozitunga. 

Hekima ya hili ni kwamba nyakati kamwe hazibaki vile vile, 

kwa kuwa mabadiliko ni sifa ya lazima na muhimu za 

https://bahaiteachings.org/tag/abdul-baha
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ulimwengu huu, na za wakati na mahali. – Abdu’l-Baha, 

imenukuliwa katika Chemchemi za Uongozi, uk. 84-86. 

Katika Wasia na Agano lake, Abdu’l-Baha aliamuru kwamba 

Nyumba ya Haki ya Ulimwengu ya siku zijazo ipo: …chini ya 

uangalizi na ulinzi wa Uzuri Uliobarikiwa [Baha’u’lláh], chini 

ya kipaa na uongozi usiokosea wa Yeye Mtakatifu, Aliyetukuka 

… Chochote wanachoamua kimetokana na Mung…” Wabahá’i 

wote wameaswa kutii kwa unyenyekevu maamuzi yoyote 

yanayofanywa na asasi za Imani. 

                  

Angalia tovuti ifuatayo ya Nyumba ya Haki ya Ulimwengu kwa maelezo zaidi: 
universalhouseofjustice.bahai.org. 

 

https://bahaiteachings.org/tag/abdul-baha
http://universalhouseofjustice.bahai.org/
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