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                                       Jua linapochomoza giza la usiku, ukungu na mawingu hutawanywa.  

                                      Vivyo hivyo Mdhihirishaji (Mtume/Mumbe) wa Mungu anapozaliwa  

                                       kama vile mwanga unaletokea ulimwenguni ambao hutawanya giza,  

                                   ukungu na mawingu yote ya ubinafsi, ujinga, chuki, mafarakano, vita, nk.  

 

 

Kuzaliwa na Utoto wake 

 

Mnamo tarehe 20 Oktoba 1819 (saa ya alfajiri ya siku ya kwanza ya mwezi 

Muharam mwaka 1235 kwa kalenda ya Kiislamu) katika jiji lenye joto lililopo 

kusini mwa Shiráz, mtoto alizaliwa katika familia ya wafanya biashara 

walioheshimika sana. Baba na mama yake, ambao walipendwa na kuheshimiwa 

sana na wazalendo wenzao wote walitokana na uzao wa mtume Muhammad 

(S.A.W). Walimuita mtoto wao ‘Ali Muhammad: ambaye kwa sasa anafahamika 

kote ulimwenguni kwa jina la Báb. Jina Báb ambalo maana yake ‘Lango’ ni jina 

na cheo ambavyo alikusudiwa afahamike hivyo alipotangaza utume wake. 

 

Utoto wa ‘Ali Muhammad haukuwa wa kawaida kwani alikuwa tofauti kabisa na 

watoto wengine wa rika lake. Hekima na busara zake, uwezo wake wa akili ya 

kuzaliwa viliwashangaza sana wengi. Báb hakuwa kama watoto wengine. Wale 

wote waliotembelea nyumbani kwa wazazi wake walishangazwa mno na usafi, 

uzuri wa tabia yake, utulivu wake na heshima yake ya kupita kiasi. Katika kila 

hali yeye alikuwa ni mtoto wa kipekee sana. Wakati Báb akiwa bado mtoto 

mdogo, baba yake alifariki na mjomba wake, aliyeitwa Haji Mirza Siyyid Ali, 

alichukua jukumu la kumlea kama mwanaye. Alipofikia umri wa miaka mitano 

Báb alipelekwa shule iliyokuwa ikiendeshwa na mwalimu aliyeitwa Shaykh 

‘Abid. Shaykh ‘Abid alikuwa mfuasi wa Shaykh Ahmad na Sayyid Kázim. Báb 

alipofika shuleni hapo Shaykh ‘Abid mara moja alivutiwa na uzuri wa tabia ya 

mwanafunzi wake mpya na ujuzi wa kipekee alioonesha. 



           
                                 Hili ndilo Lango la kuingilia Shiraz, mji aliomozaliwa Báb – Uajemi (Irán) 

 

Siku moja, Shaykh ‘Abid alimuomba Báb asome maneno ya ufunguzi ya aya ya 

Qur’án. Báb alisita kidogo na akaomba mpaka aambiwe kwanza maana ya 

maneno hayo la sivyo asingeyasoma. Shaykh ‘Abid alijifanya kwamba hawezi 

kuelezea maana ya maneno hayo. “Mimi najua maana ya maneno haya” Báb 

alisema kwa heshima “kwa ruhusa yako nitaelezea.” Shaykh ‘Abid alimruhusu 

Báb aeleze maana ya maneno hayo ndipo alipomshangaza sana na ufafanuzi 

ambao aliutoa, kwa uzuri na nguvu za maneno yake, kiasi kwamba alimrudisha 

Báb nyumbani kwa mjomba wake. Akamwambia: “Nimemrudisha kwako na 

namuweka mikononi mwako kwani hahitaji waalimu kama mimi.” Haji Mirza 

Siyyid Ali alimkaripia kwa ukali mtoto huyo wa dada yake. “Umesahau maagizo 

yangu? Aliuliza, sijakueleza kuwa ufuate mfano wa wanafunzi wenzako, kuwa 

kimya na kusikiliza kwa makini kila neno linalotamkwa na mwalimu wako?” 

Báb aliahidi kutii maelekezo ya mjomba wake na akarudi shuleni ambako siku 

hadi siku heshima yake kubwa na unyenyekevu vilidhihirika, alikuwa na hekima 

isiyo ya kawaida na ujuzi aliokuwa nao haukutoka vitabuni wala kwa mwalimu 

wa kibinadamu bali ulitoka kwa Mungu Mwenyewe. 

Siku moja Shaykh ‘Abid alifanya mjadala mrefu na wanafunzi wake ambao 

walimuuliza swali ambalo hakuweza kuwapa jibu. Aliwaahidi kwamba angeenda 

kuangalia majibu kwenye vitabu vingine jioni ile na kisha angewapa majibu siku 

iliyofuata. Mjadala ulipokwisha, Báb alitoa jibu la uhakika la swali lile ambalo 

mwalimu wake na wanafunzi wenzake walikuwa hawajui jibu lake. Wote 

walishangaa. 



Siku nyingine Báb alifika shuleni akiwa amechelewa. Shaykh ‘Abid alimuuliza 

kwa nini alikuwa amechelewa, naye akajibu kwamba alikuwa katika nyumba ya 

‘Babu’ yake. Kwa kawaida Ma-Siyyid wenye asili ya ukoo wa Mtume 

Muhammad, walitumia muda mwingi kwa babu yao aliyetukuka, Mtume 

Muhammad (S.A.W). Shaykh ‘Abid alimwambia Báb kwamba alikuwa bado 

mdogo mno na haikuwa lazima kwake kutumia muda mwingi katika sala. Báb 

alijibu kwa upole, “Napenda kuwa kama Babu yangu”.  

 

Mara nyingi siku za Ijumaa mwalimu alikuwa na desturi ya kuwapeleka 

wanafunzi wake kwenye bustani kwenda kufurahia hewa safi na mandhari ya 

kupendeza. Mara nyingi Báb hakuwa anajiunga katika michezo kama ilivyo 

watoto wenzake, bali daima alikuwa akitafuta sehemu yenye kivuli mbali kidogo 

na wanafunzi wenzake ambapo angetumia muda huo akisali na kutafakari. Daima 

Báb alikuwa mwema na anayewafikiria wengine. Watu wote wa familia yake, 

watoto kwa wakubwa, walikuwa wakija kutoa heshima zao kubwa kwa ndugu 

yao huyu mdogo. 

 

Maisha yake ya Ujana na Ndoa 

 

Báb alisoma katika shule ya Shaykh ‘Abid kwa miaka 6 hivi kisha alipofikia umri 

wa miaka kumi na tatu aliondoka. Alipofikia umri wa miaka kumi na tano 

alijiunga na wajomba zake kufanya biashara. Sifa zile zile zilizomtofautisha na 

watoto wengine; heshima yake, ukweli wake, uzuri wa tabia yake na 

unyenyekevu wake, vilimfanya awe mfanyabiashara aliyeheshimika sana. Mara 

zote alikuwa mwenye haki, mwangalifu kwa kila sehemu ya biashara na kamwe 

hakumdhulumu mtu yeyote.  

 

Alipofikia umri wa miaka kumi na sita Báb alikwenda kufanya kazi kwenye tawi 

la biashara za wajomba zake huko Bushihr. Huko pia aliendeleza umakini na haki 

katika biashara akitumia muda mwingi pia katika sala na tafakari na alikuwa 

akitoa kiasi kikubwa cha fedha kwa masikini na wenye shida. 

 

Alipofikia umri wa miaka ishirini alichukua jukumu lote la kuendesha biashara 

ya wajomba zake katika mji huo wa Bushihr. Miaka miwili baadaye, yaani 

mwaka 1841, aliandika barua kwa wajomba zake akiwaomba ruhusa kwenda hija 

katika miji mitakatifu ya Karbilá na Najaf. Alitamani kufanya hija lakini 

wajomba zake walikuwa wazito kujibu barua yake. Báb aliweka shughuli zote 



katika hali nzuri, akafunga ofisi na kuacha funguo kwa mtu aliyeaminika na kisha 

akawaandikia wajomba zake alichofanya na akaondoka ambako alitumia miezi 

michache huko Karbilá na Najaf na kisha alitumia saa nyingi katika vizingiti vya 

makaburi matakatifu. 

 

Mnamo Agosti 1842 akiwa na umri wa miaka ishirini na tatu Báb alimuoa 

binamu yake aliyeitwa Khadijih Bagun ambaye alikuwa mzuri sana. Ndoa yao 

iliandaliwa kwa miezi miwili na iliadhimishwa kwa karamu za harusi katika 

nyumba za pande zote mbili. 

  

Báb na Khadijih Bagun walianza maisha matulivu na yenye furaha ya ndoa kwa 

pamoja. Mama yake Báb aliishi nao na waliajiri watumishi wawili. Kwa hakika 

maisha yao yalikuwa yenye furaha na Khadijih Bagun alijisikia mwenye bahati 

kubwa kuolewa na Báb. Lakini siku chache baada ya harusi yao, Bi. Khadijih 

Bagun aliota ndoto ya kutisha sana. Katika ndoto hiyo Khadijih alimuona simba 

mkubwa katika uzio wa nyumba yao. Mikono yake ilikuwa imezungushwa 

kwenye shingo ya simba huyo ambaye alimburuza mara mbili na nusu kuzunguka 

nyumba yao. Alipomueleza Báb juu ya ndoto hiyo Báb alimtabiria kuwa maisha 

yao ya ndoa yasingezidi miaka miwili na nusu. Bi. Khadijih alisumbuka na 

kufadhaishwa sana baada ya kuambiwa hivyo, lakini Báb alimfariji kwa maneno 

ya upendo na akamuomba awe tayari kukubaliana na kila jambo gumu katika njia 

ya Mungu. 

 

Mwaka 1843 Báb na Khadijih Bagun walibahatika kupata mtoto wa kiume. 

Khadijih Bagun alikuwa mgonjwa sana wakati wa kujifungua kwake. Maisha 

yake na ya mtoto yalikuwa hatarini sana. Mama yake Báb alimueleza Mwanaye 

kuwa mkewe alikuwa katika hali ya hatari na kwamba mtoto alikuwa bado 

hajazaliwa. Báb alichukua kioo, akaandika sala juu yake na akamwambia mama 

yake akiweke kioo hicho mbele ya mkewe. Hayo yalipofanyika Khadijih Bagun 

akajifungua mtoto wa kiume ambaye walimuita Ahmad ambaye hata hivyo 

alifariki dunia muda mfupi baada ya kuzaliwa kwake. Baadaye wakiwa bado 

katika hali ya majonzi na maombolezo juu ya kuondokewa na mtoto wao 

mpendwa, Báb alimwandikia mkewe maneno haya ya kumfariji:  

 

“Ee mpendwa sana! Thamini sana rehema ya ukumbusho mkuu kwa kuwa 

unatoka kwa Mungu, anayependwa. Hutakuwa mwanamke kama wanawake 

wengine, kama utamtii Mungu katika Hoja ya Ukweli, Ukweli mkuu kabisa 



unatosha kwako, huu utukufu unaokujia kutoka kwa Mungu, Mwenye hekima 

zote, Anayesifika kabisa. Uwe na uvumilivu katika yote ambayo Mungu 

ameamuru kumhusu Báb na Familia yake. Hakika mwanao Ahmad, yupo na 

Fatimih, aliyeinuliwa, katika Paradiso iliyotakasika”.  

 

Sala ya Báb juu ya kifo cha Ahmad: 

 

“Ee Mungu wangu, haja yangu pekee! Kubali kwamba sadaka ya mwanangu, 

mtoto wangu pekee, ikubalike Kwako, kubali kwamba iwe utangulizi katika 

sadaka yangu Mwenyewe. Katika njia ya ridhaa Yako njema ivike kwa rehema 

Yako damu ya uhai wangu ambayo natamani kuimwaga katika njia Yako. 

Ifanye imwagilie na kurutubisha mbegu ya Imani Yako. Ipambe kwa nguvu 

Zako za mbinguni, ili mbegu hii ndogo ya Mungu muda si mrefu iote katika 

mioyo ya watu, kwamba itaishi na kusitawi, kwamba itakua na kuwa mti wenye 

nguvu, chini ya kivuli chake watu wote na koo zote za dunia zitakusanyika. 

Ijibu sala yangu, Ee Mungu, kamilisha haja yangu ninayoituma. Hakika 

Wewe ni Mwenye Nguvu – Zote, Mwenye Rehema – Zote”. 

 

Mama yake Báb alihuzunika sana na kukasirika kwa kumpoteza mjukuu wake, 

Ahmad. Alipingana na mwanaye akisema kwamba kama alikuwa na uwezo 

kuokoa maisha ya mkewe alipokuwa katika hali ya hatari, kwa nini hakuweza 

kuokoa maisha ya mtoto wake na kumuondolea mkewe mateso makubwa. Báb 

alimueleza mama yake kwamba alipangiwa asiache watoto wa kumrithi. Jibu hili 

lilimkasirisha zaidi mama yake, na aliendelea kusema lakini Báb hakuongea 

zaidi.          

            
                                Hii ni nyumba ya Báb huko Shiraz, Uajemi (Irán) 



Kujitangaza Kwake 

 

Mnamo jioni ya 22 Mei 1844 (mwaka 1260 wa Kiislamu – mwaka ambao 

ulibashiriwa kama mahitimisho ya mahubiri ya Kiislamu), katika mji wa Shiráz 

uliopo kusini mwa Uajemi, Báb alitangaza kwa mfuasi wake wa kwanza 

aliyeitwa Mulla-Husayn kwamba Yeye Ndiye Mchukuzi wa Ufunuo kutoka kwa 

Mwenyezi Mungu. Pia alisema kwamba Yeye ni Mtangulizi wa Yule Mwahidiwa 

wa zama zote, Mapambazuko ya Jua la Ukweli, Mzinduzi wa Mapambazuko ya 

”Siku Mpya ya Mungu”. Alikuja kuwaandaa watu kwa ajili ya kumpokea Yule 

aliye mkuu zaidi ya Yeye Mwenyewe.  

 

                  
                                 Joho la Báb                                                  Kofia ya Báb 

 

Báb alimwambia mfuasi Wake: 

 

“Ee, wewe ambaye ulikuwa wa kwanza kuniamini!  Kwa kweli, nasema, Mimi ndiye Báb, 

Lango la Mungu na wewe ni Babúl-Báb (Lango la Lango hilo). Roho kumi na nane 

mwanzoni, kwa hiari yao wenyewe, watanikubali Mimi na kutambua ukweli wa Ufunuo 

Wangu bila kutahadharishwa wala kuitwa.”     
 

Baadaye Roho kumi na saba, akiwemo mwanamke mmoja aliyeitwa Tahirih, kila 

mmoja kupitia jitihada zake mwenyewe, walifanikiwa kutambua daraja la Báb 

na kuipokea kwa moyo mkunjufu Hoja Yake. Báb aliwaambia kwamba Yeye 

alikuwa amekuja na Ufunuo kutoka kwa Mwenyezi Mungu ili kuandaa njia kwa 

ajili ya ujio wa Yule ambaye ni mkuu kuliko Yeye Mwenyewe, na ambaye 



alimwita kwa jina la “Yeye Ambaye Mungu Atamdhihirisha”. Maandiko 

Matakatifu ya Báb yamejaa sifa nyingi kwa ajili ya Yule Mwahidiwa. 

 

Ujio wa Báb ulitimiza unabii wa dini ya Kiislamu kuhusu kuja kwa Mahdi kabla 

ya kurudi kwa Isa Bin Maryam, pamoja na unabii unaojulikana sana kutoka 

katika maandiko ya Biblia usemao:  

 

“Angalieni, nitawapelekea Eliya nabii, kabla haijaja siku ile ya BWANA, iliyo 

kuu na kuogofya.”… (Malaki 4:5) 

 

          
             Chumba cha Báb ambamo alitangaza Utume Wake huko Shiraz, Uajemi (Irán), 23 Mei 1844 

 

Siku iliyofuata, mmarekani mmoja aliyeitwa Samuel Morse, ambaye ndiye 

mvumbuzi wa telegrafu, alituma ujumbe wa kwanza uliotumia umeme kupitia 

waya, umbali wa kilometa 60 kutoka mji mkuu wa Washington hadi mji wa 

Baltimore. Ujumbe wenyewe ulitoka kwenye Biblia: 

 

“…..Ni mambo gani aliyoyatenda Mungu!”  (Hesabu 23:23). 

 

Tukio hilo lilithibitisha dai la kwamba hii ndiyo ilikuwa Siku ya Mungu, kama 

inavyoshuhudia aya ifuatayo, ambamo Mungu humpa Ayubu changamoto ya 

kufanya kitendo ambacho Mungu peke Yake huweza kukitekeleza:  

 

“Waweza kuutuma umeme, nao ukaenda, ukakuambia, Sisi tupo hapa?” 

(Ayubu 38:35) 

Lakini, hapa kulikuwa na mtu aliyetumia umeme kupitia waya kupeleka ujumbe 

sehemu ya mbali.  



Hija ya Báb huko Makká na Madina 

 

Kutoka Bushihr Báb alikwenda Jiddah akiongozana na Quddús, hii ilikuwa 

mwaka 1840. Safari hii ya bahari yenye umbali wa kilomita 4,000 ilikuwa ya 

hatari na taabu kubwa, na ilichukua takribani miezi miwili. Mara nyingi bahari 

ilikuwa na dhoruba nyingi, maji ya kunywa yalikuwa adimu na kulikuwa na 

chakula kidogo sana. Wakati wote Báb na Quddús walikuwa wamezama katika 

sala na licha ya hali hii hatimaye waliwasili salama. Kulikuwa na watu wawili 

waliokuwa katika jahazi lile walilokuwemo Báb na Quddús, mmoja alivutiwa 

sana na tabia ya Báb na aliposikia kuhusu dai lake, akawa Mbabi.  

 

        Walipowasili Jiddah, Báb alivaa nguo maalum ya kuhiji huko Makká, na 

akiwa pamoja na Quddús walianza safari ya kuvuka jangwa kuelekea Makká. 

Báb alipanda ngamia na licha ya kumwambia Quddús naye apande ngamia lakini 

yeye aliamua kumsindikiza kwa miguu. Safari kutoka Jiddah hadi Makká ni 

takribani kilomita 100 (zaidi ya maili sitini).  

 

         Baadaye Báb na Quddús waliondoka Jiddah kwenda hija huko Makká 

katika mwaka ule ule aliojitangaza kama mdhihirishaji wa Mungu, yaani 1844.  

        Walipofika Makká, Báb kwa uangalifu alitekeleza shughuli zote za hija. 

Siku ya kumi ya hija yake Báb alinunua wana-kondoo kumi na tisa wa mbegu 

nzuri; tisa akawatoa kwa jina Lake Mwenyewe, saba katika jina la Quddús na 

watatu katika jina la mtumishi Wake. Aliwachinja na kugawa nyama yote kwa 

masikini wa Makká na Yeye Mwenyewe hakula. 

 

         Gavana wa Makká alitoa amri Báb aletwe msikitini ili aje kukanusha dai 

Lake. Umati mkubwa wa watu wakiwemo wakuu wa dini, wafanyabiashara na 

watu mashuhuri, wasomi na watu wa kawaida walikusanyika ndani ya msikiti, 

uwani na kwenye mapaa ya nyumba wakiwa na hamu kusikia Báb akikanusha 

dai Lake. Akisindikizwa na askari wa miguu na wakuu wa polisi Báb aliingia 

msikitini na akatembea kuelekea katika mimbari, akiwa amevalia joho Lake 

lililopwaya mabegani na kilemba cha kijani.  

 

“Nia yenu ni nini ya kunitaka mimi kuja hapa?” Báb aliwauliza. “Nia yetu ni 

kwamba unatakiwa upande mimbari hii na ukanushe dai lako la uwongo ili 

fujo na ghasia vitulie”. Walimjibu. Báb hakusema kitu ila alipanda ngazi tatu za 

kwanza za mimbari. Mmoja wa wakuu wa dini ambaye alikuwa ana hamu kusikia 



Báb akikana dai Lake alisikika akisema: “Panda mpaka juu ya mimbari ili watu 

wakuone na kukusikia”. Báb alipanda juu ya mimbari na akakaa chini na ghafla 

kulikuwa na kimya kingi kana kwamba hakukuwa na mtu ndani ya msikiti. Kwa 

ufasaha mkubwa, utukufu na uwezo, Báb akaanza kutoa hotuba juu ya somo la 

umoja wa Mungu akitumia lugha ya kiarabu. Kwa muda wa nusu saa wote 

walisikiliza kwa ukimya kabisa.  

 

      Maneno haya ya Báb yalimkasirisha sana yule Shaykh hivyo akamwambia 

gavana amwambie Báb aseme anachotakiwa kusema. Gavana alipomuomba Báb 

afanye hivyo Báb alinyamaza kidogo kisha akaendelea: “Enyi watu!” “Jueni 

kwamba ninaongea kile ambacho Babu yangu, Mtume wa Mungu, alikiongea 

miaka elfu moja mia mbili na sitini iliyopita, na siongei ambacho Babu yangu 

hakukiongea”.  

 

           Baadaye alinukuu hadithi inayojulikana sana katika Uislamu 

“Alichofanya Muhammad kuwa halali kinabaki halali mpaka siku ya Ufufuko 

na alichokataza kitabaki kimekatazwa mpaka siku ya Ufufuko”. Halafu 

aliendelea kunukuu hadithi nyingine kutoka kwa Ma-Imam “Siku ambayo Qaim 

atainuka hiyo ndiyo siku ya Ufufuko”. Baada ya kuongea maneno haya Báb 

aliteremka kutoka katika mimbari na alipokuwa anateremka mkuu mmoja wa dini 

akapandwa na hasira akanyanyua bakora ili amchape Báb lakini kijana mmoja 

aliyeona kilichotaka kutokea akasimama mbele na akapata kipigo hicho begani 

mwake badala ya Báb. 
  

           
   Mmojawapo wa Misikiti ya mji wa Makká ambapo                  Mji wa Madina (kama ulivyokuwa hapo zamani) 

      Báb alitangaza Ujumbe Wake kwenye Mimbari 

 

Kutoka Makká Báb alikwenda Madina na pale alisali katika kaburi takatifu la 

mtume Muhammad (S.A.W). Karibu na pale alipokuwa anasali palikuwa na 



kaburi la Shaykh Ahmad, ile nyota angavu yenye kuongoza ambayo iliashiria 

kuja Kwake. 
  

Kwa maneno Yake Mwenyewe Báb alitangaza:  

 
“Mimi ndiye, Mimi ndiye, Mimi ndiye! Yule ambaye kwa miaka elfu moja ninyi mmeita jina 

Lake, ambaye kwa kutajwa Kwake mmeinuka, ambaye ujio Wake ninyi wenyewe 

mmetamani sana kuuona, na ambaye saa ya Ufunuo Wake mmemuomba Mungu 

kuiharakisha.” 

 
“Utukufu wa Yeye Ambaye Mungu Atamdhihirisha ni wa hali ya juu mno kuliko utukufu 

mwingine wowote ule, na adhama Yake ni ya juu mno dhidi ya adhama nyingine yoyote ile. 

Uzuri Wake hushinda kila mfano halisi wa uzuri mwingine, na fahari Yake inazidi kabisa 

kila udhihirisho wa fahari. “ 

 

Mateso ya Báb na Wafuasi Wake 

 

Báb aliwatuma wale wafuasi Wake wa kwanza, ambao walifahamika kwa jina la 

`Herufi za Uhai’, kote nchini Uajemi na katika nchi jirani ili kueneza habari 

njema ya Siku Mpya ya Mungu. Baada ya miaka miwili tu, kulikuwa na maelfu 

ya Wabábí (wafuasi wa Báb). Makasisi wa dini ya Kiislamu pamoja na watawala 

wa serikali ya Uajemi wakihofia juu ya hatma yao, waliandaa mipango mikali 

sana ya ukandamizaji ambayo mwishowe ilisababisha mauaji ya Wabábí wapatao 

elfu ishirini (20,000) akiwemo Tahirih (maana yake Msafi Kabisa) 

aliyekamatwa, akaletwa Tehran, akafungwa tena gerezni na baadaye kuuawa 

mwaka mnamo mwaka 1852 kwa amri ya mahakama kuu.  

 

                 
                                                              Gereza alilofungwa Tahirih 



                              
                                                         Picha ya Tahirih, mwanamke pekee kati                                     

                                                                      ya wafuasi 18 wa kwanza wa Báb 

 

Pamoja na mateso na mauaji haya ya kutisha ya idadi kubwa ya wafuasi wasio 

na hatia, Imani iliendelea kuenea kwa kasi kote Uajemi na hata nje yake kwa 

kuwa moto wa Imani ya Mungu ukishawashwa hakuna awezaye kuuzima.   

 

Ifuatayo ni mojawapo ya sala walizosali wafuasi wa Báb; 

 

“Ee Mungu, Mungu wetu. Wewe pekee tunakuabudu na Kwako tunalilia 

msaada. Utuongoze, tunakusihi Wewe, kwenye njia iliyonyooka, Ee Bwana 

Mungu wetu!... Hakika, Wewe hautavunja ahadi Yako.” 

Báb Mwenyewe alitendewa ukatili mwingi ukiwemo kupigwa na pia alifungwa 

gerezani.  



              
                           Mandhari ya masalia ya gereza alilofungwa Báb huko Máh-ku, Uajemi 

 

Kuuawa kwa Báb 

 

Kuuawa kwa Báb halikuwa tukio rahisi kwani kulikuwa kwa muujiza mkubwa! 

Kwa mara ya kwanza askari mia saba hamsini (750) wa kikosi cha Wakristo 

walishindwa kutekeleza mauaji hayo!  

Wakati Báb alipokuwa gerezani kamanda wa kikosi hicho aliamriwa kwenda 

kumchukua Báb ili aje kuuawa. Alipofika alimkuta Báb akizungumza na 

mwandishi Wake. Alimuamuru ainuke mara moja na amfuate kwenda kuuawa. 

Báb kwa sauti ya upole alimuomba amsubiri amalizie mazungumzo Yake na 

mwandishi Wake lakini Yule kamanda kwa ufidhuli alikataa akisema kuwa 

mfungwa hana haki hiyo. Báb alitamka kwa sauti yenye mamlaka kuwa hakuna 

chochote duniani wala mbinguni ambacho kitaweza kuondoa uhai Wake mpaka 

atakapokuwa amemaliza kazi Yake. Yule kamanda alicheka kwa dharau kisha 

akamchukua. Báb alipelekwa katika uwanja wa kijeshi wa kulenga shabaha na 

akafungwa kwenye mti pamoja na kijana mmoja aliyeitwa Anὶs ambaye alijitupa 

miguuni Pake ili auawe pamoja Naye. Kulikuwa na umati mkubwa wa watu 

waliokusanyika ili kushuhudia tukio hilo. Askari waliojipanga mistari mitatu ya 

askari mia mbili hamsini kila mmoja kwa zamu walifyatua risasi. Baada ya moshi 

mwingi uliotanda angani kuyeyuka wote walishangaa kuona Báb hakuwepo pale 

na yule kijana yupo pale chini kamba zikiwa zimekatwa lakini bila yeye 

mwenyewe kudhurika hata kidogo.  

 

Tukio hilo lisilo la kawaida liliwaduwaza wote; watoto kwa wakubwa, matajiri 

kwa mafukara, wanawake kwa wanaume, huku kila mmoja akisema lake. Baada 

ya kushindikana kwa mauaji hayo yule kamanda wa kikosi cha Wakristo 

aliyefahamika kwa jina la Sam Khan alikataa kuendelea kutekeleza mauaji hayo 

akisema hataki kutekeleza mauaji ya mtu asiye na hatia. Ndipo badala yake 

kiliamriwa kikosi cha askari wa Kiislamu kumsaka Báb ili aje kuuawa ambapo 

https://www.bahai.org/the-bab/imageviewer/life-the-bab#img-2


walimkuta akiwa kule kule gerezani akimalizia mazungumzo Yake yaliyokuwa 

yamekatizwa. Alipoamriwa kuinuka Yeye alisema sasa nimemaliza 

mazungumzo Yangu hivyo mnaweza kunichukua ili kwenda kutimiza azma 

yenu. Wakati huu kikosi hiki kingine cha askari mia saba hamsini kilichoundwa 

na Waislamu kilichukuliwa kwenda kutekeleza mauaji hayo ya Roho hii angavu, 

Takatifu na isiyo na hatia.  

 

Kwa mara nyingine tena Báb alifungwa kamba kwenye mti ule ule pamoja na 

yule kijana (Anὶs) kisha askari walifyatua risasi kwa zamu. Safari hii wote wawili 

waliuawa. Risasi ziliiharibu vibaya miili yao lakini nyuso zao zenye tabasamu 

zikiwa hazijaguswa na risasi hata moja. Hayo yote yalitendeka 9 Julai 1850 

kwenye uwanja wa mazoezi ya kijeshi huko Tabriz – mji mkuu wa Jimbo la 

Azerbaijan ya Mashariki, huko Irán. Wakati Báb akiuawa alipokuwa akikaribia 

kufikisha umri wa miaka 31, hivyo kutimiza utabiri mwingine wa Qurán kwamba 

huyo Mahdi atauawa na Waislamu. 

 

                         
                                                  Chumba cha juu huko Tabriz ambamo Bab alitumia usiku  

                                             wake wa mwisho pamoja na wenzi wake kabla ya kuuawa kwake. 

 

Baada ya kuuawa mwili Wake Mtakatifu ulitupwa kwenye mtaro, lakini wafuasi 

Wake waliuchukua kwa siri na kwa takribani miaka hamsini waliuhamisha 

kutoka sehemu moja hadi nyingine na hatimaye kufanikiwa kuuzika katika 

Mlima wa Mungu, Carmel huko Haifa, Israel ambako kwa tabiri ndiko 

ulikusudiwa kuzikwa. 



       
             Ramani ya Tehran ikionesha mji wa Tabriz          Mandhari ya Mji wa Tabriz ambamo Báb aliuawa 

                                                                                              Kishahidi Julai 9, 1850  kama unavyoonekana leo 

 

Katika kipindi kifupi cha Utume Wake, Báb alifunua zaidi ya juzuu elfu kumi za 

Maandiko Matakatifu. Ndani ya Kitabu Chake Kitakatifu na muhimu mno 

kiitwacho “Bayán”, yaani “Bayana” kwa Kiswahili Báb anamtaja tena na tena 

“Yeye Ambaye Mungu Atamdhihirisha” hakika katika mwaka wa tisa atatokea 

Yule Ambaye Mungu atamdhihirisha na kuwasihi wafuasi wake kuharakia bila 

kusita kumtambua pindi tu atakapodhihirishwa kwao na kwa ulimwengu wote.   

                          
Hii ni moja ya Nakala halisi ya mwandiko wa Waraka  

wa Báb ulioandikwa kumhusu  

“Yeye Ambaye Mungu Atamdhihirisha” (Bahá’u’lláh). 

 

    Yule Ambaye kwa ajili ya kuja Kwake Báb alijitoa dhabihu ni Bahá’u’lláh, 

Mwahidiwa wa zama zote na Maandiko Matakatifu ya dini zote. Hivyo, Báb 

alikuwa Lango kwa ajili ya kuja kwa Bahá’u’lláh (Utukufu wa Mungu), Ambaye 

aliingia nchi ya Ahadi (Israel) kutokea upande wa mashariki (Uajemi), kama 

ilivyobashiriwa katika kitabu ya Ezekiel katika Agano la Kale:  

 

 “Kisha akanileta mpaka langoni, yaani, lango lile lielekealo upande wa 

mashariki, na tazama, huo utukufu wa Mungu wa Israel ulitokea kwa njia ya 

mashariki …. Nayo nchi iling’aa kwa utukufu wake….! Na huo utukufu wa 



BWANA ukaingia ndani ya nyumba, kwa njia ya lango lile lielekealo upande 

wa mashariki….” Na tazama, utukufu wa BWANA uliijaza nyumba.” (Ezekiel 

43:1-5) 

 

Kama ilivyokuwa kwa Yesu Kristo ambaye alitanguliwa na Yohana Mbatizaji, 

ndivyo ilivyokuwa kwa Bahá’u’lláh ambaye alitanguliwa na Báb. Báb alitangaza 

kwamba binadamu walisimama kwenye kizingiti cha wakati mpya. Ujumbe 

Wake, ambao ulidumu kwa miaka Tisa tu, ulikuwa ni kuwaandaa watu kwa ajili 

ya ujio wa Mdhihirishaji wa Mungu Ambaye angekaribisha zama za amani na 

haki iliyoahidiwa katika dini zote za ulimwengu: Bahá’u’lláh. Kuja kwa Báb 

kulibashiriwa katika aya ifuatayo ya Agano la Kale: 

“Sikiliza, ni sauti ya mtu aliaye, Itengenezeni nyikani njia ya BWANA, 

Nyoosheni jangwani njia kuu kwa Mungu wetu! Kila bonde litainuliwa, Na 

kila mlima na kilima kitashushwa; Palipopotoka patakuwa pamenyooka, Na 

palipoparuza patasawazishwa; Na utukufu wa BWANA utafunuliwa, Na wote 

wenye mwili watauona pamoja; Kwa kuwa kinywa cha BWANA kimenena 

haya! (Isaya 40:3-5) 
Maandhari mbalimbali ya Kaburi Takatifu la Báb ambamo Mwili Wake umezikwa kwenye miteremko ya 

Mlima Carmel huko Haifa, Israel. Maeneo haya hutunzwa na Wabaha’i wenyewe. Mahali hapa ambapo 

Wabaha’i kutoka kote ulimwenguni huenda kuhiji ndiyo makao makuu ya Imani ya Kibaha’i kwa Ulimwengu.  

 

  
                                                   Bustani nzuri kwenye Kaburi Takatifu la Bab                                  

 
                Ngazi kuelekea Kaburi Takatifu la Bab                                         Bustani kwenye Kaburi Takatifu la Bab 



 
   Ngazi na Bustani kuelekea Kaburi Takatifu la Bab,            Muonekano wa Kaburi Takatifu la Bab (usiku).          
                           Haifa – Israel.  

   
                      Kaburi Takatifu la Báb likitazamana na                 Watu kutoka dini, madhehebu, mataifa, makabila mbalimbali                

                    na Bahari ya Mediterrania, Haifa – Israel.            kote duniani wakimiminika kwa Hija kwenye Kaburi Takatifu la  

                                                                                                                   Bab kwenye Mlima Carmel huko Haifa, Israel. 

 

Sala Aliyofunua Báb Kwa Ajili Ya Bahá’u’lláh 
 

(Hii ni sala ambayo Báb Mwenyewe huinukuu katika “Dalia’il-i-Sab’ih” kama maombi Yake wakati 

wa miezi Aliyokuwa mfungwa katika ngome ya Mah-ku): 

“Ee Mungu wangu! Jalia Kwake, kwa nasaba Yake, kwa familia Yake, 

kwa rafiki Zake, kwa wafuasi Wake, kwa ndugu Zake na kwa wakazi wote 

wa dunia mwangaza ambao utasafisha maono yao na kurahisisha kazi yao; 



jalia kwamba waweze kujitwalia kazi zilizo bora kabisa hapa na hata 

baadaye! Kwa kweli, hakuna kishindikanacho Kwako.  

Ee Mungu wangu! Mpe uwezo ili Alete uhuishaji wa dini Yako na tia uhai 

kupitia Yeye katika kile ambacho umekibadilisha katika Kitabu Chako. 

Dhihirisha kupitia Yeye Amri Zako mpya, ili kwamba kupitia Yeye dini 

Yako iweze kuchanua tena! Weka mikononi Mwake Kitabu Kipya, kisafi na 

kitakatifu, ili Kitabu hiki kiweze kuwa huru kutokana na mashaka yote na 

pasiwepo wa kukibadilisha au kukiharibu. 

Ee Mungu wangu! Ondoa kupitia wangavu Wako giza lote na kupitia 

ushuhuda wa uwezo Wake weka kando sheria za kale. Kwa fahari Yake 

ishindayo wote waangamize wale ambao hawakufuata njia za Mungu. 

Kupitia Yeye waangamize wadhalimu wote, komesha, kwa kupitia upanga 

Wako, mafarakano yote; futa kabisa, kwa kupitia Haki Yake, aina zote za 

ukandamizaji; wafanye watawala watiifu kwa amri Zake; Zitiishe himaya 

zote za ulimwengu kwa Himaya Yake!  

Ee Mungu wangu! Mnyenyekeze kila mmoja atamaniye kumnyenyekeza 

Yeye; Waangamize maadui Zake wote; mkatae yeyote ambaye humkataa 

Yeye na mpumbaze yeyote ambaye hupindisha ukweli, kugomea amri Zake; 

ajibidiishaye kutia giza nuru Yake na kuondoa jina Lake!” 

Kisha Báb aliongeza maneno haya:  

Rudia maombi haya mara kwa mara, ikiwa muda wa kuyaghani haya yote 

utakosekana, usishindwe kutaja japokuwa yale maneno ya mwisho:  

“Muwe macho kwenye siku Atatakapochomoza Yule Ambaye Mungu 

Atamdhihirisha kwa sababu sala hii imeshuka kutoka mbinguni kwa ajili 

Yake.” 

Baadaye, Bahá’u’lláh alifunua waraka maalum unaoitwa kwa jina “Waraka 

Mtakatifu Kabisa”, lakini pia hutajwa mara nyingi kwa jina la “Waraka kwa 

Wakristo”. Ndani yake Yeye anamtaja Báb kwa jinsi ambayo hudokeza wazi 

wazi aya ya hapo juu kutoka Isaya. 

  

 “Sema, hamkusikiliza Sauti ya aliaye, akipiga kelele katika nyika ya Bayan, 

akiwaletea ninyi habari njema za ujio wa Bwana wenu,  

Mwenye Rehema Kabisa?”  

 



Bahá’u’lláh anasifu daraja la Báb katika sala ifuatayo, ambamo anamtaja Báb 

kwa jina Lake moja, “Nukta ya Awali”. 

 

“Mtukuze, Ee Bwana Mungu wangu, Yule Ambaye ni Nukta ya Awali, Siri 

Takatifu, Asili Isiyoonekana, Mapambazuko ya Uungu, na Udhihirisho wa 

Ubwana Wako, Ambaye kupitia Kwake elimu yote ya zamani na elimu yote ya 

siku zijazo imewekwa wazi, kupitia Kwake lulu zilizofichwa za hekima Yako 

zilifichuliwa na siri ya Jina Lako litunzwalo ilifunuliwa, Ambaye Wewe 

umemteua kama Mbashiri wa Yule Ambaye kupitia jina Lake herufi `Ku’ na 

herufi `Wa’ (Kuwa’) zimeunganishwa na kuungana…” 

Sasa endelea kusoma kijitabu kinachofuata kiitwacho “Historia Fupi ya Maisha 

ya Baha’u’lláh”.  

Waraka ulioandikwa na Baha’u’lláh Juu ya Kuzaliwa kwa Báb: 

 

Katika Jina la Yule Aliyezaliwa katika siku hii, Yule Ambaye Mungu amemfanya 

kuwa Mtangulizi wa Jina Lake, Mwenyezi, Apendaye Vyote! 

 

1. Huu ndio Waraka ambao Sisi tuliuandika katika ule usiku ambamo mbingu 

na ardhi viliangazwa kwa Mwangaza ambao ulimimina mnururiko wake juu 

ya muumbo wote. 

 

2. Umebarikiwa wewe, ewe usiku! Kwa sababu kupitia kwako imezaliwa Siku 

ya Mungu, Siku ambayo Sisi tumeiamuru kuwa taa ya wokovu kwa wakaazi 

wa miji ya majina, kombe la ushindi kwa mabingwa wa nyanja za milele, na 

mahali pa mapambazuko ya shangwe na utuzaji wa muumbo wote. 

 

3. Ametukuka Mungu bila kipimo, Mfanyiza wa mbingu, yule ambaye 

amesababisha Siku hii kutamka lile Jina ambalo kwalo tando za mawazo ya 

kipuuzi zimepasuliwa mbali, ukungu wa dhana tupu umeondolewa, na Jina 

Lake “Aliyepo Mwenyewe” limechomoza juu ya upeo wa yakini. Kupitia 

Kwako mvinyo teule wa maisha ya milele umefunuliwa, milango ya ujuzi na 

kauli imefunguliwa mbele ya watu wa ardhi, na pepo nyanana za Mwenye 

Rehema zote zimepeperushwa juu ya kila jimbo. Utukufu wote uwe juu ya 

saa hiyo ambamo Hazina ya Mungu, Mwenye Uwezo wote, Mjua Yote, 

Mwenye Hekima Kabisa, umeonekana! 

 

4. Enyi majeshi ya ardhi na mbingu! Huu ni usiku wa kwanza, ambao Mungu 

amefanya kuwa alama ya ule usiku wa pili, ambamo alizaliwa Yule Ambaye 

hakuna sifa inayoweza kumtukuza ipasavyo na hakuna sifa inayoweza 



kuelezea. Ni vyema kwake yule ambaye anatafakari juu ya yote mawili:  kwa 

ukweli, atakuta kuwa uhalisi wao wa nje unafanana na kiini chao cha ndani, 

na atafahamiana na siri takatifu ambayo imewekwa ndani ya Ufunuo Wake, 

Ufunuo ambao kupitia humo misingi ya kutoamini imetikiswa, masanamu ya 

ushirikina yamevunjiliwa mbali, na bendera imekunjuliwa inayotangaza: 

“Hakuna Mungu isipokuwa Yeye, Mwenye Uwezo, Mwenye Kutukuzwa, 

Asiyelinganishika, Alindaye, Mwenye Uwezo, Asiyefikika.” 

 

5. Usiku huu manukato ya ukaribu yalipeperushwa, malango ya Muungano 

mwisho wa siku yalifunguliwa wazi, na vitu vyote vilivyoumbwa viliweza 

kusema kwa mshangao: “Ufalme ni wa Mungu, Bwana wa majina yote, 

Ambaye amekuja pamoja na mamlaka yanayokumbatia ulimwengu!” Katika 

usiku huu Wakaazi wa juu walisherehekea sifa ya Bwana wao, Mwenye 

Kutukuzwa, Mtukufu Kabisa, na uhalisi wa majina matukufu ulimtukuza 

Yule Ambaye ni Mfalme  wa mwanzo na wa mwisho katika Ufunuo Wake, 

Ufunuo ambao kupitia uwezo wake milima imesogea kwa Yule Ambaye 

anajitosheleza, Aliye Juu kabisa, na mioyo imegeukia kuelekea sura ya 

Mpendwa Kabisa, na majani yamesogezwa na pepo nyanana za shauku, na 

miti imeinua sauti yao katika majibu yenye shangwe kwa wito wa Yule 

Ambaye Hazuiliki, na ardhi yote imetetemeka kwa shauku ya hamu yake ya 

kufikia muungano pamoja na Mfalme wa Milele, na vitu vyote vimefanywa 

vipya kwa lile Neno lililofichwa ambalo limeonekana katika Jina hili lenye 

uwezo. 

 

6. Ee usiku wa Mjalia vyote! Ndani yako Sisi kwa kweli tunaona Kitabu Mama. 

Je, ni Kitabu, kwa ukweli, ama ni mtoto aliyezaliwa? La hasha, kwa Mimi 

mwenyewe! Maneno kama hayo ni mali ya Ufalme wa majina, ambapo 

Mungu amekitakasa Kitabu hiki juu ya majina yote. Kupitia kwake Siri 

Iliyofichwa na Siri Iliyothaminiwa imefunuliwa. La hasha, kwa uhai Wangu! 

Yote ambayo yametajwa ni mali ya Ufalme wa sifa, ambapo Kitabu Mama 

kimesimama juu kabisa ya hili. Kupitia humo wametokea wadhihirishaji wa 

msamiati: “Hakuna Mungu ila Mungu” juu yao wote. La hasha, ingawa vitu 

kama hivi vimewahi kutangazwa kwa watu wote, katika makadirio ya Bwana 

Wako hakuna lolote isipokuwa sikio Lake ambalo linaweza kuyasika. 

Wamebarikiwa wale ambao wamehahakishiwa vyema! 

 

7. Ambapo, kwa kupigwa bumbuazi, Kalamu ya Aliye Juu kabisa ilisema kwa 

sauti: “Ewe Ambaye unatukuzwa juu ya majina yote! Nakusihi Wewe kwa 

Uwezo Wako unaozingira mbingu na ardhi kunisamehe kutoka kukutaja 

Wewe, kwa sababu mimi mwenyewe nimeitwa kutokana na uwezo Wako wa 



uumbaji. Basi nitawezaje kuonyesha kile ambacho vitu vyote vilivyoumbwa 

havina uwezo wa kukielezea? Na hata hivyo, naapa kwa utukufu Wako, laiti 

Ningetangaza kile ambacho kupitia hicho Wewe umenipa upuzio, muumbo 

wote ungekufa kutokana na shangwe na furaha kuu, vipi basi ingebumbuazwa 

zaidi mbele ya mawimbi ya bahari kuu ya kauli Yako katika Mahali hapa 

palipotukuka kabisa na palipo juu kabisa! Isamehe, Ee Bwana, hii Kalamu 

inayosita kutoka kukuza daraja lililotukuka kiasi hicho, na nitendee kwa 

huruma, Ewe Mmiliki wangu na Mfalme wangu. Puuzia basi makosa yangu 

katika Uwepo Wako. Wewe, kwa ukweli, ni Bwana wa fadhila, Mwenye 

Uwezo wote, Mwenye Kusamehe Daima, Mkarimu Kabisa.” 

 

 
                    
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

 
 

 



                    

                          
                          


