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NYUMBA YA HAKI YA ULIMWENGU 

Riḍván 2018 

 

Kwa Wabahá’í wa Ulimwengu 

 

Marafiki wapendwa sana,  

Tunawasalimu katika mng’ao unaoendelea kudumu wa yale matukio ya kukumbukwa ambayo 

yalienzi miaka mia mbili ya Kuzaliwa kwa Uzuri Uliobarikiwa. Wakati tunapofikiria yale 

yaliyotukia wakati huo na tangu hapo, tunaona kwamba jumuiya ya Kibahá’i ya ulimwengu 

inavyoonekana sasa si sawa na ilivyokuwa wakati ilipoanza duru sita za mwanzo za Mpango wa 

sasa. Inatambua zaidi kuliko wakati wowote hapo kabla juu ya dhima yake. Imepitia mtapakao 

ambao haujawahi kutokea katika uwezo wake kuwaleta marafiki na jamaa karibu na maisha yake 

ya kijumuiya; kuvuvia ujirani na vijiji katika jitihada ya pamoja; kuelezea kwa ufasaha jinsi kweli 

za kiroho zinavyoweza kutafsiriwa katika vitendo endelevu; na, juu ya yote, kuzungumza si tu 

kuhusu mafundisho ambayo yataujenga upya ulimwengu, lakini kumhusu Yeye Ambaye 

alifundisha hayo: Bahá’u’lláh. Maelezo ya maisha Yake na ya mateso Yake yaliyosimuliwa kwa 

lugha nyingi na watu wazima, vijana, na watoto yaligusa mioyo isiyo na idadi. Baadhi walionesha 

wenyewe wapo tayari kuchunguza zaidi Hoja Yake. Wengine waliahidi ushirikiano. Na roho 

nyingi pokevu zilisukumwa kukiri imani. 

 

Kiashirio elekezi kimojawapo cha maendeleo kilikuwa ni sehemu nyingi ambako ilikuwa dhahiri 

kwamba Imani iliibuka kutoka kutotambulika kwenye ngazi ya kitaifa. Kulikuwa na viongozi wa 

serikali na viongozi wa fikra ambao walitamka—na wakati mwingine walisisitiza faraghani—

kwamba ulimwengu upo katika uhitaji wa muono wa Bahá’u’lláh na kwamba jitihada za Wabahá’í 

zinapendwa na hazina budi kupanuliwa. Ilitufurahisha kuona kwamba hawakuwa Wabahá’i pekee 

ambao walipenda kumuenzi Bahá’u’lláh na kusherehekea maisha Yake—mikusanyiko maalum 

iliandaliwa na baadhi kutoka nje ya jumuiya ya Kibahá’í. Katika maeneo ambako kuna uhasama 

kwa Imani, marafiki hawakufadhaishwa; wakionesha uthabiti wa kustaajabisha, waliwatia moyo 

raia wenzao kuchunguza ukweli wao wenyewe, na wengi walishiriki kwa shangwe katika 

maadhimisho. Sherehe hii ya miaka mia mbili pia ilisababisha mwonekano wa uchanuaji usio na 

kikomo wa maonesho ya kisanii, ushuhuda adhimu kwa chemchemi ya upendo ambamo ilitokea. 

Sifa bainifu ya namna ambayo jumuiya ya Kibahá’í ililiendea tukio hili ilikuwa ni uthibitisho wa 

mafunzo yaliyopatikana kwa zaidi ya miongo miwili sasa, tangu mfululizo wa sasa wa Mipango 

ya ulimwengu ulipoanza. Mtu binafsi alichukua hatua, jumuiya iliinuka katika jitihada ya pamoja, 

na marafiki walielekeza nguvu zao za kiubunifu kwenye mipango iliyoandaliwa na asasi. 

Kumbukumbu muhimu, ikiashiria kupita kwa karne mbili, ilitoa kichocheo chenye nguvu kwa kazi 

ya ujenzi wa jumuiya kwa karne ijayo. Katika kipindi kuelekea kwenye sherehe ya pili ya miaka 

mia mbili, hebu kila mbegu iliyopandwa kwa upendo mkuu kwenye ile ya kwanza ilelewe kwa 

uvumilivu kuelekea utoaji matunda. 
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Miaka miwili ndani ya Mpango wa sasa, ingawa kwa kawaida maendeleo hayafanani kutoka nchi 

hadi nchi, idadi ya programu zenye ukuaji wa nguvu ulimwenguni inakaribia nusu ya zile elfu tano 

zilizokusudiwa katika juhudi ya sasa ya ulimwengu, na kiwango ambacho idadi hii inaongezeka 

kimekuwa kikiongezeka daima. Kuangalia kwa ukaribu zaidi, kuna dalili za matumaini za jinsi 

nguvu na uwezo wa watu binafsi, jumuiya, na asasi zinavyodhihirika. Kwa waumini kila mahali, 

tajiriba ya sherehe ya miaka mia mbili ilionesha kwamba maingiliano yao mengi ya kila siku na 

watu wanaowazunguka yanaweza kuchanganywa na moyo wa ufundishaji. Na kadiri kazi katika 

maelfu ya vijiji na ujirani inavyojikusanyia nguvu mwendo, maisha ya kijumuiya yenye msisimko 

yanajikita mizizi katika kila moja. Idadi ya klasta ambako mfumo kwa ajili ya upanuzi wa ruwaza 

hii ya shughuli hadi kwenye maeneo zaidi na zaidi inaimarika vyema—hapo, ikiwawezesha 

marafiki kuvuka hatua ya tatu ya ukuaji sanjari na mwendelezo wa maendeleo—imekua kwa 

udhahiri. Na ni hapa, kwenye wigo wa ujifunzaji wa ulimwengu wa Kibahá’í, hususani katika 

mjongeo wa watu kuelekea muono wa Bahá’u’lláh, ambapo si tu idadi kubwa inakuja kwenye 

ukumbatiaji mpana wa shughuli za Kibahá’í bali marafiki sasa wanajifunza jinsi makundi 

makubwa yanavyokuja kujitambulisha yenyewe najumuiya ya Jina Kuu Kabisa. Tunaona jitihada 

za kielimu za Imani zikichukua sifa bainifu rasmi zaidi katika maeneo kama hayo, kadiri watoto 

wanavyoendelea kupitia madaraja mwaka hadi mwaka bila kikwazo na kiwango kimoja cha 

programu ya uwezeshaji kiroho wa vijana chipukizi kinavyokifuatia kingine bila kukosa. Katika 

maeneo haya, taasisi ya mafunzo inajifunza kuhakikisha kwamba rasilimali watu ya kutosha 

inakuzwa ili kutoa uadilishaji wa kiroho na kimaadili wa watoto na vijana chipukizi kwa idadi 

iongezekayo daima. Ushiriki katika shughuli hizi za kimsingi unakuwa uliotiwa ndani sana katika 

utamaduni wa watu kiasi kwamba unaonekana kama vile kipengele cha lazima cha maisha ya 

jumuiya. Uhai mpya huibuka ndani mwa watu wanaochukua jukumu la maendeleo yao wenyewe, 

na wanajenga kinga kwa zile nguvu za kijamii ambazo huzaa ubaridi. Uwezekano kwa ajili ya 

maendeleo ya kimwili na kiroho hupata umbo. Uhalisia wa kijamii huanza kubadilika. 

Marafiki mpendwao mno, huu kwa kweli ni wakati wa kutoa shukrani kwa Mpendwa-Kabisa. 

Kuna sababu kubwa nyingi za kutiwa moyo. Walakini tunafahamu vyema tu juu ya ukubwa wa 

kazi ambayo imebakia. Kimsingi, kama tulivyoonesha hapo awali, lazima liibuke katika mamia ya 

klasta kundi likualo la marafiki ambao wanaweza kudumisha, pamoja na wale wanaowazunguka, 

umakinikiaji endelevu juu ya uleaji wa ukuaji na kujenga uwezo, na ambao wamepambanuliwa 

kwa uwezo wao na nidhamu yao kutafakari juu ya utendaji na kujifunza kutokana na tajiriba. 

Uinuaji na uambatanaji na kiini kipanukacho cha watu binafsi katika kila mahali—si tu kwenye 

ngazi ya klasta bali ndani ya ujirani na vijiji—papo hapo ni changamoto ya kuogofya na hitaji 

muhimu sana. Lakini pale ambapo hili linatokea, matokeo hujieleza yenyewe. 

Tunatiwa moyo kuona kwamba asasi za Imani zinaweka hitaji hili la juu kabisa mstari wa mbele 

wa ufikiri wao, zikibuni taratibu zifaazo kuwezesha umaizi unaopatikana kutokana na maendeleo 

utumike kwa mapana. Wakati huo huo, tajiriba kubwa zaidi inayapatia mashirika ya kitaifa, 

kikanda, na mahali kadhalika muono mpana zaidi. Yanaanza kujishughulisha katika nyanja zote 
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za maendeleo ya jumuiya na yanahusika na ustawi wa watu nje ya washiriki wake rasmi. Yakiwa 

na utambuzi wa matokeo ya kina ambayo mchakato wa taasisi unayo kwa ajili ya uendelezaji wa 

watu, yanaweka umakini maalumu kwenye namna taasisi ya mafunzo inavyoweza kuimarishwa. 

Yanabakia zingatifu kwa haja ya kudumisha umakinifu wa jumuiya juu ya mahitaji ya Mpango na 

kulialika kundi lipanukalo daima la marafiki kwenye viwango vya juu zaidi na zaidi vya umoja. 

Kwa uaminifu yanashikilia jukumu lao la kuboresha mifumo yao ya kiutawala na kifedha ili 

kwamba kazi ya upanuzi na uimarishaji iweze kusaidiwa vyema. Katika yote haya, hatimaye 

yanajishughulisha na kutengeneza katika jumuiya yale mazingira ambayo hufaa kwa ajili ya 

uachiliaji wa nguvu za kiroho zenye uwezo. 

Kadiri kazi ya ujenzi wa jumuiya iongezekavyo nguvu, marafiki wanatumia ule uwezo mpya 

walioukuza kuboresha hali katika jamii inayowazunguka, shauku yao ikiwashwa kwa ujifunzaji 

wao wa mafundisho matakatifu. Miradi ya muda mfupi imeongezeka mno kwa idadi, programu 

rasmi zimepanua wigo wao, na sasa kuna mashirika zaidi ya maendeleo yenye muelekeo wa 

Kibahá’í yanayojishughulisha na elimu, afya, kilimo, na maeneo mengine. Kutokana na matokeo 

ya mabadiliko yaonekanayo katika maisha ya mtu binafsi na ya pamoja ya watu kunaweza 

kuonekana msisimko bayana wa nguvu ya ujenzi wa jamii ya Hoja ya Bahá’u’lláh. Hapana shaka, 

hivyo, kwamba ni kutokana na mifano kama hiyo ya vitendo vya kijamii —viwe rahisi au tata, vya 

muda maalumu au vya muda mrefu—kwamba Ofisi za Jumuiya ya Kimataifa ya Kibahá’í 

zinaongeza kuchukua uvuvio katika jitihada zao kushiriki katika mijadala iliyopo ya kijamii. Huu 

ni uga mwingine muhimu wa jitihada kwa Imani ambao umepiga hatua vyema. Kwenye ngazi ya 

kitaifa, michango kwenye mijadala ambayo ina maana kwa jamii hiyo—usawa wa wanaume na 

wanawake, uhamiaji na uunganishaji, wajibu wa vijana katika mabadiliko ya kijamii, na kuishi 

pamoja kidini chanjari, miongoni mwa mengine—inafanyika kwa ujasiri ukuao, ustadi, na umaizi. 

Na popote wanapoishi, kufanyakazi, au kusoma, waumini wa rika zote na usuli wanatoa michango 

yenye thamani kwa mijadala maalumu, wakileta kwenye utambuzi wa wale wawazungukao 

mtazamo wa kikanuni uliobumbwa na Ufunuo mpana wa Bahá’u’lláh. 

Msimamo wa Imani katika nafasi mbalimbali ambamo mijadala inafunguka kwa kiasi kikubwa 

umezidishiwa nguvu kwa uwepo wake rasmi kwenye Tovuti ya Ulimwengu Mzima, uwepo ambao 

umepanuka kwa kiasi kikubwa kupitia uzinduzi wa tovuti nyingi za Kibahá’í za kitaifa na 

uendelezaji zaidi wa familia ya tovuti zihusianazo na Bahai.org. Hii ina thamani kubwa sana kwa 

vyote uenezaji na ulinzi wa Hoja. Katika kipindi cha siku chache tu hadhira kubwa ya dunia 

ilivutiwa na maudhui yaliyoandaliwa kwa umakini kuhusu Imani ambayo yaliwasilishwa kwenye 

tovuti ya tukio la miaka mia mbili na kuandikwa katika lugha tisa sanjari, na ambayo sasa 

imeongezewa kurasa za nchi moja moja zikielezea kwa kifupi anuwai za maadhimisho ambayo 

yalitokea. Mipango tayari imekwishaandaliwa kwa ajili ya kutambulisha kwenye tovuti ya 

Maktaba ya Kibahá’í ya Marejeo muundo ambao utaruhusu kurasa ambazo hazikutafsiriwa na 

kuchapishwa hapo awali au Nyaraka kutoka Maandiko Matakatifu kuachiliwa mtandaoni kadiri 

muda unavyoenda. Sambamba na hili, vitabu vipya vya Maandiko ya Bahá’u’lláh na ‘Abdu’l-Bahá 

vilivyotafsiriwa katika lugha ya Kiingereza vimepangwa kuonekana katika miaka ijayo. 
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Huko Santiago, Chile, na Battambang, Cambodia, Nyumba za Ibada za ulimwengu zilizozinduliwa 

hivi karibuni zaidi zinakuwa vituo madhubuti vya mvuto, minara kwa jamii zao ya yale yote 

ambayo Imani hushikilia. Na idadi yao inakaribia kukua. Tunayo furaha kutangaza kwamba 

sherehe ya uzinduzi wa Hekalu la Norte del Cauca, Colombia, itafanyika Julai. Zaidi, ujenzi wa 

Nyumba za Ibada zaidi upo karibuni tu. Huko Vanuatu, kibali kipo mbioni kupatikana ili kuanza 

kujenga. Huko India na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, mchakato tata kabisa na wenye 

changamoto hatimaye umesababisha mafanikio ya upatikanaji wa ardhi. Shangwe baada ya kuona 

mchoro wa Mashriqu’l-Adhkár ya kwanza ya kitaifa ikifunguka huko Papua New Guinea wakati 

wa Naw-Rúz ilikuwa haijazimika pindi mchoro wa Nyumba ya Ibada ya mahali ya Kenya 

ilipofunuliwa pia. Wakati huo huo, tuna kila matarajio kwamba tamko na makusanyo 

vilivyotolewa hivi karibuni kuhusu asasi ya Mashriqu’l-Adhkár vilivyoandaliwa na Idara yetu ya 

Utafiti, vitachochea zaidi utambuzi wa marafiki wa umuhimu wa ibada katika maisha ya jumuiya. 

Kwani kwa vitendo vyao vya huduma, hususani katika mikusanyiko yao ya ibada ya mara kwa 

mara, Wabahá’í kila mahali wanaweka misingi ya kiroho ya Nyumba za Ibada za baadaye. 

Ni miaka mitatu tu imebakia ya jitihada ya robo karne iliyoanza mwaka 1996 iliyojikita kwenye 

lengo moja: uendelezaji wa kutambulika katika mchakato wa uingiaji kwa makundi. Mnamo 

Riḍván 2021, wafuasi wa Bahá’u’lláh wataanza Mpango utakaodumu kwa mwaka mmoja. Mfupi, 

lakini wenye wingi wa maonyo, jitihada hii ya mwaka mmoja itaanzisha wimbi jipya la Mipango 

ikiibeba safina ya Hoja kuingia karne ya tatu ya zama za Kibahá’í. Wakati wa kipindi cha miezi 

hii kumi na mbili yenye heri, maadhimisho ya Kibahá’í ya ulimwengu ya miaka mia moja ya 

Kupaa kwa ‘Abdu’l-Bahá yatajumuisha mkusanyiko maalumu kwenye Makao Makuu ya 

Ulimwengu ya Kibahá’í ambako wawakilishi wa kila Baraza la Kiroho la Kitaifa na kila 

Halmashauri ya Kibahá’í ya Kanda wataalikwa. Huu, walakini, utakuwa ni wa kwanza tu katika 

mfululizo wa matukio ambayo yatawaandaa waumini kwa matakwa ya miongo itakayokuja. 

Januari itakayofuata, kumalizika kwa miaka mia moja tangu usomaji wa mara ya kwanza wa Wasia 

na Agano la Bwana kwa umma kutakuwa ni tukio kwa ajili ya kongamano katika Nchi Takatifu 

likizileta pamoja Bodi za Washauri wa Bara na wajumbe wote wa Bodi Saidizi kwa ajili ya Ulinzi 

na Uenezaji. Nguvu ya kiroho itakayoachiliwa kwenye mikusanyiko hii miwili ya kihistoria kisha 

lazima ipelekwe kwa marafiki wote wa Mungu katika kila nchi wanamoishi. Kwa kusudi hili, 

mfululizo wa makongamano utaitishwa kote ulimwenguni katika miezi itakayofuatia, kichocheo 

kwa jitihada ya miaka mingi ambayo itafuatia Mpango wa Mwaka Mmoja ujao. 

 

Hivyo, awamu mpya katika ukunjukaji wa Mpango Mtakatifu wa Bwana inakaribia. Lakini 

matarajio ya kusisimua na ya haraka zaidi yapo moja kwa moja mbele. Miaka mia mbili ya 

Kuzaliwa kwa Báb ni mwaka mmoja na nusu tu kutoka sasa. Hiki ni kipindi cha kukumbuka 

ushujaa usio wa kawaida wa Mfia-Dini Mtangulizi wa Imani yetu, Ambaye utume Wake wenye 

matukio uliwasukuma wanadamu kuelekea zama mpya za historia. Ingawa imetofautishwa kutoka 

wakati wetu kwa karne mbili, jamii ambamo Báb alitokea hufanana na ulimwengu wa siku hizi 

kwa namna ya ukandamizaji na kwa shauku ya wengi kutafuta majibu ili kuzima kiu ya roho 
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kutaka kujua. Katika kufikiria jinsi gani kumbukumbu ya miaka hii mia mbili inavyoweza 

kuadhimishwa ifaavyo, tunatambua kwamba maadhimisho haya yatakuwa na sifa bainifu 

maalumu ya namna yake. Hata hivyo, tunatarajia kushamiri kwa shughuli zisizo pungufu ya ubora 

na uhusishaji kuliko zile ambazo ziliambatana na tukio la miaka mia mbili lililopita hivi karibuni. 

Ni tukio ambalo kila jumuiya, kila kaya, kila moyo bila shaka watatazamia kwa matarajio yenye 

ari kubwa.  

Miezi ya mbele pia utakuwa ni wakati kwa ajili ya kujikumbusha maisha ya wafuasi jasiri wa 

Báb—mashujaa wa kike na wa kiume ambao imani yao ilioneshwa katika vitendo visivyo kifani, 

vya kujitoa dhabihu ambavyo daima vitazipamba kumbukumbu za kihistoria za Hoja. Sifa zao za 

utovu wa woga, kujiweka wakfu, na kujitenga kutoka vyote isipokuwa Mungu humgusa kila 

mmoja ambaye hujifunza kuhusu vitendo vyao vya uthubutu. Kinachoshangaza, vile vile, ni umri 

mdogo ambamo kwao wengi mno wa hao wenye ujarisi walipoweka alama yao isiyofutika katika 

historia. Katika kipindi kinachokuja, hebu mfano wao uweze kuleta ujasiri kwa kundi zima la 

waaminifu—hususani kwa vijana, ambao kwa mara nyingine tena wanaitwa kwenye kikosi cha 

mbele cha mjongeo ulichokusudiwa si kwa kingine isipokuwa mabadiliko ya ulimwengu. 

Hili, hivyo, ni tumaini letu angavu, angavu. Katika duru sita zilizopo kati ya Riḍván hii na tukio 

lijalo la miaka mia mbili—kwa hakika, kwa miaka yote mitatu iliyobakia ya Mpango wa sasa—

hebu upendo ule ule uteketezao vyote, upitao vyote ambao uliwachochea wanafunzi wa Báb 

kwenye uenezaji wa mwanga mtakatifu uwavuvie kwenye matendo makuu. Kwamba muweze 

kuwa wapokeaji wa msaada wa mbinguni ni maombi yetu kwenye Kizingiti Kitakatifu. 

 

 

[Umesainiwa: Nyumba ya Haki ya Ulimwengu] 

 


