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NYUMBA YA HAKI YA ULIMWENGU 

 

Riḍván 2022 

 

 

Kwa Wabahá’í wa Ulimwengu 

 

Marafiki Wapendwa sana,  

 

1. Mwaka wa maandalizi na tafakari, hali kadhalika wa juhudi kubwa, umehitimishwa, 

ukipambanuliwa kwa jitihada za marafiki kote ulimwenguni kuashiria miaka mia moja ya 

Kupaa kwa ‘Abdu’l-Bahá, zikijumuisha utumaji wa wawakilishi kushiriki katika tukio 

maalum la kumuenzi Yeye katika Nchi Takatifu. Kupitia jitihada hizi, uvuvio uliotolewa 

na maisha ya ‘Abdu’l-Bahá umehisiwa na roho zisizo na idadi na si tu Wabahá’í. Kumjali 

Kwake kila mwana-familia wa jamii ya wanadamu, kazi Yake ya ufundishaji, uendelezaji 

Wake wa shughuli za elimu na usitawi wa kijamii, michango Yake ya kina kwenye mijadala 

kote Magharibi na Mashariki, utiaji Wake moyo wa dhati wa miradi ya kujenga Nyumba 

za Ibada, uundaji Wake wa mwanzoni wa miundo ya utawala wa Kibahá’í, ukuzaji Wake 

wa sura mbalimbali za maisha ya jumuiya—sura zote hizi zinazoshamirishana za maisha 

Yake zilikuwa taswira za kujitoa Kwake kwa daima na kikamilifu kwenye kumtumikia 

Mungu na kuitumikia jamii ya wanadamu. Mbali na kuwa kinara wa kutegemewa wa 

mamlaka ya kimaadili na umaizi wa kiroho wa hali ya juu, ‘Abdu’l-Bahá alikuwa njia isiyo 

na doa ambayo kwayo nguvu zilizoachiliwa na Ufunuo wa Bahá’u’lláh zingeweza kutenda 

kazi juu ya ulimwengu. Ili kutambua nguvu ya ujengaji jamii ambayo Imani inayo, mtu 

hahitaji kuangalia mbali zaidi kuliko mafanikio ya ‘Abdu’l-Bahá wakati wa utumishi Wake 

na matokeo yabadilishayo ya miongozo iliyotiririka bila kukoma kutoka kwenye kalamu 

Yake. Maendeleo mengi sana ya kushangaza yaliyofanywa na jumuiya ya Kibahá’í ya sasa-

-ambayo yalitazamwa katika ujumbe wetu kwenu wa Riḍván iliyopita—hufuatilia vyanzo 

vyake kwenye vitendo, maamuzi na maelekezo ya ‘Abdu’l-Bahá.  

2. Ni ya kufaa namna gani, basi, kwamba shukrani za pamoja za jumuiya ya Kibahá’í kwa 

Mfano wake mkamilifu inavyopaswa kuunda mwanzo wa uanzishwaji wake wa shughuli 

kuu ikimakinikia juu ya uachiliaji wa nguvu ya Imani ya ujengaji jamii kwa viwango 

vikubwa zaidi. Maeneo ya jitihada ambayo huangukia ndani ya uwanda wa Mpango wa 

Miaka Tisa, na wa mfululizo wa sasa wa Mipango, inaelekezwa kwenye utimizaji wa 

shabaha hii kuu. Pia ni shabaha ya zaidi ya makongamano 10,000 yanayofanyika kote 

duniani kuashiria uzinduzi wa shughuli hii kuu ya kiroho. Makongamano haya, 

yanayotarajiwa kukaribisha idadi isiyo na mfano ya washiriki, siyo tu yawaleta pamoja 

Wabahá’í bali pia watakia heri wengine wengi wa jamii ya wanadamu ambao hushiriki nao 

shauku ya kukuza umoja na kuboresha ulimwengu. Dhamira yao na hisia yao thabiti ya 

kusudi vinaakisiwa katika moyo uliofanyizwa kwenye mikusanyiko ambayo tayari 

imekwishatokea, ambapo washiriki wameamshwa sana kwa ushauriano wenye nguvu 

ambao wamechangia kwa muono wa pamoja uliochunguzwa kwenye matukio haya ya 

shangwe. Tunatazama kwa matarajio makubwa kwa yale ambayo miezi na miaka ijayo 

itayaleta.         

3. Tangu tulipotoa ujumbe wetu wa 30 Desemba 2021 kwa Kongamano la Washauri, 

Mabaraza ya Kiroho ya Kitaifa na Halmashauri za Kibaha’i za Kanda yamekuwa 
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yakitathmini kwa shauku uwezekano wa kushadidisha mchakato wa ukuaji katika klasta 

zilizo ndani ya maeneo yao ya mamlaka katika kipindi cha Mpango wa Miaka Tisa. 

Tunahisi ingekuwa ya kufaa, kwa kusudi la kupima maendeleo yaliyofanyika kwa kipindi 

hicho, kuuona Mpango huu kama unaojikunjua katika awamu mbili za kipindi cha miaka 

minne na mitano, na Mabaraza ya Kitaifa yalialikwa kufikiria maendeleo wanayoyatarajia 

kuyaona katika jumuiya zao husika ifikapo Riḍván 2026 na kisha ifikapo Riḍván 2031. 

Zoezi hili pia lilihusisha kutathminiwa upya kwa mipaka ya klasta, na matokeo ya 

marekebisho haya ni kwamba jumla ya idadi ya klasta ulimwenguni imepanda kwa robo na 

sasa ipo zaidi ya 22,000. Kwa kutegemea makisio yaliyopokelewa, inakadiriwa kwamba, 

ifikapo mwisho wa Mpango, programu za ukuaji kwa kiwango fulani cha maendeleo 

zitakuwepo katika takribani klasta 14,000 kati ya hizi. Kutoka miongoni mwa hizo, idadi 

ambazo programu ya ukuaji ingeweza kufikiriwa kuwa shadidi inakisiwa kupanda hadi 

kufikia 11,000 katika kipindi hicho hicho. Na kati ya hizi, inatazamiwa kwamba idadi ya 

klasta ambamo hatua ya tatu ya ukuaji itakuwa imevukwa itapanda zaidi ya 5,000 ifikapo 

2031. Pasipo swali, ili kupiga hatua kama hizo zitahitajika jitihada kubwa mno kwa kipindi 

chote cha Mpango. Bado tunaona haya kuwa ni matarajio ya kupambania, kwani 

yanawakilisha tathmini yenye nia kuu lakini ya dhati ya kile kilicho ndani ya uwezo wa 

kufikiwa.      

4. Hiki ndicho kinachosemwa. Shabaha kama hizo zisingeweza kufikiriwa kiuhalisia kama 

asasi za kiutawala na mawakala zisingekuwa zimekua dhahiri, kuzijalia uwezo 

utambulikao uliokuzwa kusimamia mambo ya jumuiya ambazo shughuli zake 

zimeongezeka kwa haraka, zikikumbatia idadi kubwa na ikuayo ya roho ndugu. 

Isingewezekana kutarajia ukuaji wa namna hiyo kama shauku ya kujifunza—kutenda, 

kutafakari, kuchota umaizi na kufyonza umaizi unaoibuka kwingineko—isingekuwa 

imekuzwa kwenye ngazi zote, kufikia kwenye ngazi ya umma ya jumuiya. Na jitihada 

imaanishwayo kwa makadirio kama hayo isingewezekana kama mbinu za kimpangilio 

kwenye kazi ya ufundishaji na kwenye ukuzaji wa rasilimali watu isingekuwa imeendelea 

kuwa dhahiri katika ulimwengu wa Kibahá’í. Yote hii imeleta ongezeko la utambuzi katika 

jumuiya ya Kibahá’í wa utambulisho na kusudi lake. Dhamira ya kuwa na mtazamo wa nje 

katika mchakato wa ujengaji jumuiya tayari ilishakuwa sehemu madhunuti ya utamaduni 

katika maeneo mengi, mengi; sasa imeshamiri, katika idadi iongezekayo ya jumuiya, katika 

hisia ya jukumu halisi kwa ajili ya maendeleo ya kiroho na ya kimwili ya makundi 

makubwa na makubwa zaidi katika jamii, mbali zaidi ya uumini wa jumuiya ya Kibahá’í 

yenyewe. Jitihada za marafiki kujenga jumuiya, kujihusisha katika shughuli za kijamii, na 

kuchangia kwenye mijadala inayoendelea ya jamii zimeunganika katika shughuli moja ya 

kiulimwengu, zikifungamana kwa pamoja kwa muundo wa pamoja wa utendaji, ukilenga 

juu ya kusaidia jamii ya wanadamu kuanzisha mambo yake juu ya msingi wa kanuni za 

kiroho.      

Umuhimu wa maendeleo tuliyokwishayaelezea, kufikia hatua hii miaka mia moja baada ya 

uzinduzi wa Utaratibu wa Utawala, hauwezi kupuuzwa. Katika ongezeko lisilo la kawaida 

la uwezo lililotokea katika miongo miwili iliyopita—na ambao umewezesha ulimwengu 

wa Kibahá’í kutazama jitihada zake kwa maana ya uachiliaji wa nguvu ya Imani ya ujengaji 

jamii—tunaona ushahidi usiopingika kwamba Hoja ya Mungu imeingia kipindi cha sita cha 

Zama yake ya Ujenzi. Riḍván iliyopita tulitangaza kwamba hali iliyoenea ya idadi kubwa 

inayoshiriki katika shughuli za Kibahá’í, ikiwashwa kwa imani, na ikijitwalia ujuzi na 

uwezo mwingi kuhudumia jumuiya zao iliashiria kwamba kipindi cha tatu cha Mpango 
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Mtakatifu wa Bwana kilikuwa kimeanza; hivyo, Mpango wa Mwaka Mmoja, kwenye 

mwanzo wake wakati ule na kwenye hitimisho lake sasa, umekuja kuashiria maendeleo 

kadhaa ya kihistoria yaliyofanywa na kundi la waaminifu. Na kwenye kizingiti cha 

shughuli kuu mpya, shirika hili lililounganika la waumini lipo tayari kutwaa fursa zilizo 

wazi mbele yake.       

5. Sura inayojitokeza ya kipindi kinachomalizika sasa ilikuwa ni ujenzi wa Nyumba za 

mwisho za Ibada za kibara na uanzishwaji wa miradi ya kujenga Nyumba za Ibada kwenye 

ngazi za kitaifa na mahali. Mafunzo mengi yamepatikana, na Wabahá’í kote ulimwenguni, 

kuhusu dhana ya Mashriqu’l-Adhkár na muunganiko wa ibada na huduma 

inavyovijumuisha. Wakati wa kipindi cha sita cha Zama za Ujenzi, mengi zaidi 

yatapatikana kuhusu njia ambayo huongoza kutoka maendeleo ndani ya jumuiya yenye 

maisha ya ibada yanayoshamiri—na huduma ambayo huivuvia—hadi utokezaji wa 

Mashriqu’l-Adhkár. Mashauriano yanaanza na baadhi ya Mabaraza ya Kiroho ya Kitaifa, 

na haya yakiendelea, tutawatangazia kila baada ya kipindi fulani mahali ambako Nyumba 

za Ibada za Kibahá’í zitajengwa katika miaka ijayo.  

6. Furaha yetu ya kuona jumuiya ya Jina Kuu Kabisa ikienda kutoka nguvu hadi nguvu 

inapunguzwa na huzuni yetu kuu ya kuona ung’ang’anifu wa hali na mafarakano 

ulimwenguni ambavyo husababisha mateso yenye taabu na kutokuwa na matumaini—

hususan, kuona kurudia kwa nguvu za uharibifu ambazo zimevuruga mambo ya kimataifa 

wakati zikipeleka vitisho kwa watu. Tunafahamu fika na tunahakikishiwa tena kwamba, 

kama jumuiya za Kibahá’í mara kwa mara tumeonesha katika miktadha mingi mbalimbali, 

wafuasi wa Bahá’u’lláh wamejidhatiti katika kuleta ahueni na msaada kwa wale 

wanaowazunguka, bila kujali hali zao ni za dhiki kiasi gani. Lakini mpaka pale jamii ya 

wanadamu kwa jumla itakapoamua kuweka mambo yake juu ya misingi ya haki na kweli, 

ole, imetabiriwa kuwa na misukosuko kutoka hali moja ya hatari hadi nyingine. Tunasali 

kwamba, ikiwa mlipuko wa sasa wa vita huko Ulaya utatoa mafunzo yoyote kwa ajili ya 

siku zijazo, itakuwa kama kumbusho la haraka la muelekeo ambao ulimwengu lazima 

uchukue kama unataka kufikia amani ya kweli na ya kudumu. Kanuni zilizotolewa na 

Bahá’u’lláh kwa tawala na marais wa kipindi Chake, na majukumu mazito ambayo Yeye 

aliagiza kwa watawala wa wakati uliopita na sasa, huenda yanafaa zaidi na ya muhimu leo 

kuliko yalipoandikwa kwa mara ya kwanza kwa Kalamu Yake. Kwa Wabahá’í, maendeleo 

yasiyozuilika ya Mpango Mkuu wa Mungu—ukiambatana na mateso na misukosuko, 

lakini hatimaye ukiisukuma jamii ya wanadamu kuelekea kwenye haki, amani na umoja—

ni muktadha ambao ndani yake Mpango Mdogo wa Mungu, ambao waumini kwa kiasi 

kikubwa ndiyo wanaoshughulika nao, hukunjuka. Hali mbaya ya kiutendaji ya jamii ya 

sasa hufanya hitaji la uachilia nguvu ya Imani ya ujengaji jamii kuwa wazi kwa kiwango 

kikubwa na ya lazima. Hatuwezi bali kutegemea kwamba, kwa sasa machafuko na fujo 

vitaendelea kuutesa ulimwengu; bila shaka mtatambua, hivyo, kwa nini kila ombi la dhati 

tunalolitoa kwa ajili ya watoto wote wa Mungu kuachiliwa kutoka fadhaa na dhiki kali 

linaunganishwa sawia na sala ya dhati kwa ajili ya mafanikio ya huduma ihitajikayo sana 

mnayoitoa kwa ajili ya Hoja ya Mwana-Mfalme wa Amani.               

7. Katika kila klasta ambako shughuli za Mpango zinapata msukumo, tunaona maendeleo ya 

jumuiya zenye tabia bora tulizozielezea katika ujumbe wa 30 Desemba 2021. Wakati jamii 

zikipitia mifadhaiko ya aina mbalimbali, wafuasi wa Uzuri wa Abhá lazima wajipambanue 

zaidi na zaidi kwa sifa zao za unyumbulikaji na urazini, kwa kiwango chao cha mwenendo 

na ushikiliaji wao wa kanuni, na kwa huruma, kujitenga na ustahimilifu wanazozionesha 
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katika ufuatiliaji wao wa umoja. Mara kwa mara, tabia na mielekeo bainifu ioneshwayo na 

waumini katika nyakati za shida kali zimewasukuma watu kuwageukia Wabahá’í kwa ajili 

ya maelezo, ushauri na msaada, hasa pale maisha ya jamii yanapovurugwa na kukabiliwa 

na taabu na vikwazo visivyotabirika. Katika kushiriki chunguzi hizi, tunatambua kwamba 

jumuiya ya Kibahá’í yenyewe pia inapitia madhara ya nguvu za uchangukaji zilizo kazini 

katika ulimwengu. Zaidi, tunatambua kwamba kadiri jitihada za marafiki za kutangaza 

Neno la Mungu zilivyo kuu zaidi, ndivyo nguvu za ukinzani watakazokutana nazo 

zitakavyokuwa na nguvu zaidi, punde au baadaye, kutoka maeneo mbalimbali. Sharti 

waimarishe akili zao na roho zao dhidi ya majaribu ambayo kwa hakika yatakuja, haya 

yasije yakatatiza uadilifu wa jitihada zao. Lakini waumini wanafahamu fika kwamba 

dhoruba zozote zilizo mbele yao, safina ya Hoja ni sawa kwao wote. Hatua zinazofuatana 

za safari yake zimeshaviona vidokezo vya hali ya hewa na wanakwea juu ya mawimbi. 

Sasa inaelekea kwenye upeo mpya. Mathibitisho ya Mwenyezi ndiyo dhoruba zinazojaza 

matanga yake na kuisukuma kuelekea mwisho wa safari yake. Na Agano ndiyo nyota yake 

iiongozayo, ikikiweka chombo kitakatifu kielekee kwenye uelekeo wake wa uhakika na 

yakini. Acha wakazi wa mbinguni watume baraka juu ya wote wasafirio ndani yake.             

 

 

Nyumba ya Haki ya Ulimwengu 


