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NYUMBA YA HAKI YA ULIMWENGU 

Riḍván 2021 

 

 

 

Kwa Wabahá’í wa Ulimwengu  

Marafiki Wapendwa sana, 

 

1. Maneno ya mwisho katika sura ikumbukwayo mno katika historia ya Hoja sasa 

yameandikwa, na ukurasa umegeuzwa. Riḍván hii huashiria hitimisho la mwaka usio wa 

kawaida, wa Mpango wa Miaka Mitano, na wa mfululizo mzima wa Mipango ambayo 

ilianza mnamo mwaka 1996. Mfuatano mpya wa Mipango unatoa ukaribisho, kwa kile 

kinachotumainiwa kuwa ni miezi kumi na mbili yenye maana sana ikitumika kama 

utangulizi wa jitihada za miaka tisa zinazotarajiwa kuanza Riḍván ijayo. Sisi tunaiona 

mbele yetu jumuiya ambayo imepata nguvu kwa kasi na ipo tayari kupiga hatua kubwa 

kubwa kusonga mbele. Lakini sharti pasiwepo na fikra za udanganyifu kuhusu kiwango 

cha juhudi kilichohitajika kufika mahali hapa na umaizi wa hali ya juu kiasi gani 

ulipatikana njiani: masomo tuliyojifunza ndiyo yataumba muskakabali wa jumuiya, na 

maelezo ya jinsi yalivyopatikana hutoa mwanga juu ya kinachotarajiwa.    

 

2. Miongo iliyotufikisha mwaka 1996, ikiwa na utajiri wa maendeleo na umaizi wa kwayo 

yenyewe, haikuacha shaka kwamba idadi kubwa ya watu katika jamii nyingi wangekuwa 

tayari kuingia chini ya bendera ya Imani. Walakini, japokuwa matukio ya uandikishaji 

mkubwa yalikuwa ya kuhamasisha, hayakulingana na mchakato wa ukuaji uliosarifiwa 

ambao ungeweza kulelewa katika mazingira mbalimbalii. Maswali ya kina yaliikabili 

jumuiya, ambayo, wakati huo, haikuwa na uzoefu wa kutosha kuyajibu ipasavyo. 

Ingewezekanaje juhudi zilizokusudiwa kwenye upanuzi wake kusonga mbele bega kwa 

bega na mchakato wa uimarishaji na kutatua changamoto za muda mrefu ambazo 

zilionekana kuwa sugu katika kudumisha ukuaji? Ingewezekanaje watu binafsi, asasi na 

jumuiya kuinuliwa ambao wangeweza kutafsiri mafundisho ya Bahá’u’lláh katika vitendo? 

Na ingewezekanaje wale waliovutiwa kwenye mafundisho kuwa wahusikka wakuu katika 

juhudi ya kiroho ya ulimwengu? 

 

3. Kwa hiyo ilikuwa kwamba, katika robo karne iliyopita, jumuiya ya Kibahá’í ambayo 

ilikuwa ikijihesabia Mikono wa Hoja ya Mungu watatu katika safu zake za mbele, kuingia 

katika Mpango wa Miaka Minne, uliojipambanua kutoka ile iliyokuja kabla yake kwa 

kumakinikia shabaha moja: hatua ya maana katika mchakato wa uingiaji kwa makundi. 

Shabaha hii ilikuja kuainisha mfuatano wa Mipango ambayo ilifuata. Jumuiya tayari 

ilikuwa imeelewa kwamba mchakato huu haukuwa tu kwa ajili ya uingiaji katika Imani 

kwa makundi makubwa, wala hilo halingejitokeza tu; ulimaanisha kusudio, mpangilio, 

uchapuzaji wa upanuzi na uimarishaji. Kazi hii ingehitaji ushiriki utambulikao wa roho 

nyingi kuu, na mnamo mwaka 1996, ulimwengu wa Kibahá’í uliitwa kubeba changamoto 

kubwa ya kielimu ambayo hii hujumuisha. Iliitwa kuanzisha mtandao wa taasisi za 

mafunzo wenye shabaha ya kuzalisha mtiririko uongezekao wa watu binafsi waliojaaliwa 

vipaji vinavyohitajika kudumisha mchakato wa ukuaji. 
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4. Marafiki walianza kazi hii wakitambua kwamba, licha ya ushindi wao wa nyakati 

zilizopita katika nyanja za ufundishaji, ilikuwa dhahiri kuwa walikuwa na mengi ya 

kujifunza kuhusu uwezo uliohitajika na, kikubwa zaidi, jinsi ya kuupata. Kwa namna 

nyingi, jumuiya ingejifunza kwa vitendo, na masomo iliyojifunza, mara baada ya 

kuchujwa na kuboreshwa kwa kutumika katika mazingira mbalimbali kadiri muda 

unavyopita, hatimaye yangejumuishwa katika nyenzo za kielimu. Ilitambulika kwamba 

baadhi ya shughuli zilikuwa matokeo ya kawaida kwa mahitaji ya kiroho ya umma. 

Vikundi vya mafunzo, madarasa ya watoto, mikutano ya ibada, na baadaye vikundi vya 

vijana chipukizi zilijitokeza kama viini muhimu katika muktadha huu, na vilipofumwa 

pamoja na shughuli zinazohusiana, nguvu zilizozalishwa zilianzisha ruwaza yenye 

msisimko ya maisha ya jumuiya. Na kadiri idadi ya wanaoshiriki katika shughuli za 

msingi ilivyokua, kipimo kipya kiliongezwa kwenye kusudi la mwanzo. Shughuli hizi 

zilikuja kuwa milango ambayo kupitia humo, vijana, watu wazima na familia nzima 

kutoka jamii pana zaidi waliweza kuja kukutana na Ufunuo wa Bahá’u’lláh. Pia ilikuwa 

inajitokeza dhahiri, jinsi gani kiuhalisia ilivyofaa kufikiria mikakati ya kazi ya ujenzi wa 

jumuiya katika muktadha wa “klasta”: eneo la kijiografia ambalo linaoweza kusimamiwa 

ikiwa na sura dhahiri za kijamii na kiuchumi. Uwezo wa kuandaa mipango rahisi kwenye 

ngazi ya klasta ulianza kukuzwa, na kutokana na mipango kama hiyo, programu kwa ajili 

ya ukuaji wa Imani ziliibuka, zikipangwa katika kile ambacho kilikuja kujwa maduru ya 

miezi mitatu mitau ya shughuli. Kipengele muhimu bayana kiliibuka mapema kwenye: 

mjongeo wa watu binafsi kupitia mlolongo wa kozi unaoupa msukumo, na kuendelezwa 

na, mjongeo wa klasta katika mwendelezo wa maendeleo. Uhusiano huu unaokamilishana 

uliwasaidia marafiki kila mahali kupima mienendo ya ukuaji katika maeneo yao wenyewe 

na kutengeneza njia kuelekea kwenye nguvu zilizoongezeka. Kadiri muda ulivyopita, 

ilithibitika ni jambo lenye manufaa kuona kile kilichokuwa kikitokea katika klasta, kwa 

pande zote mbili, kutoka mtazamo wa mambo matatu muhimu ya kielimu—kuwahudumia 

watoto, vijana chipukizi, na vijana na watu wazima—halikadhalika kutoka mtazamo wa 

maduru ya shughuli muhimu kwenye wizani wa ukuaji. Wakati hayo yakiendelea ndani 

ya jitihada ya miaka ishirini na tano, sehemu kubwa ya sura zinazotambulika za mchakato 

wa ukuaji, leo tunaziona zikiwa zinaimarishwa vyema. 

 

5. Kadiri jitihada za marafiki zilivyoshadidishwa, kanuni mbalimbali, dhana na mikakati 

ifaayo kote ulimwenguni kwa mchakato wa ukuaji ilianza kupata umbo kama muundo kwa 

ajili ya vitendo ambavyo vingebadilika kupokea vipengele vipya. Muundo huu ulithibitika 

kuwa wa msingi kwa ajili ya uachiliaji wa nguvu kubwa mno. Uliwasaidia marafiki 

kuelekeza nguvu zao katika njia ambazo tajiriba ilionesha kuwa zinafaa kwa ukuaji wa 

jumuiya yenye hali njema. Lakini muundo siyo kanuni. Kwa kuzingatia vipengele 

mbalimbali vya muundo wakati wa kupima uhalisia wa klasta, eneo au ujirani tu, ruwaza 

ya shughuli ingeweza kukuzwa ambayo ingechota kutoka kile ambacho sehemu zingine za 

ulimwengu wa Kibahá’í zilikuwa zinajifunza zilipokuwa zikijibu mambo husika ya 

vipengele vya mahali hapo. Uwili kinzani kati ya mahitaji ya lazima kwa upande mmoja 

na chaguo binafsi zisizo na ukomo kwa upande mwingine vilitoa njia kwa uelewa tofauti 

mdogo zaidi wa njia mbalimbali ambazo kwazo watu binafsi wangeweza kuunga mkono 

mchakato ambao, kwenye kiini chake, ulikuwa sambamba na unaoendelea kuboreshwa 

kadiri tajiriba ilivyokusanywa. Hebu pasiwe na shaka yoyote kuhusu maendeleo 

yanayowakilishwa na uibukaji wa muundo huu: athari za kupatanisha na kuunganisha 
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jitihada za ulimwengu mzima wa Kibahá’í na kusukuma mwendo wake kwenda mbele 

zilikuwa za matokeo makubwa. 

 

6. Kadiri Mpango mmoja ulivyourithi mwingine, na uhusikaji na kazi za ujenzi wa jumuiya 

ulivyokuwa na msingi mpana zaidi, maendeleo kwenye ngazi ya kitamaduni yalionekana 

zaidi. Mathalani, umuhimu wa uelimishaji wa kizazi kichanga zaidi, ulikubalika kwa 

mapana zaidi, kama ambavyo uwezo usio wa kawaida uliowakilishwa hasa na vijana 

chipukizi. Roho zikisaidiana na kuambatana kwa pamoja kwenye njia moja, daima 

ziliendelea kupanua duara la kuhimiliana, zikawa mtindo ambao nguvu zote zilielekezwa 

kwenye ujengaji wa uwezo kwa huduma iliyotarajiwa. Hata mwingiliano wa marafiki 

miongoni mwao wenyewe na pamoja na wale wanaowazunguka ulipitia mabadiliko, kadiri 

utambuzi ulivyoinuliwa kuhusu nguvu ya maongezi yenye maana kuwasha na kuchochea 

hisia za kiroho. Na kwa umuhimu, jumuiya za Kibahá’í zilijitwalia mwelekeo uliozidi 

kutazama nje. Roho yoyote iliyokuwa pokevu kwa muono wa Imani ingeweza kuwa 

mshiriki hai—hata mwendelezaji na mraghibishaji—wa shughuli ya kielimu, mikutano 

kwa ajili ya ibada na vipengele vingine vya kazi za ujenzi wa jumuiya; kutoka miongoni 

mwa roho kama hizo, wengi pia wangejitangaza imani yao kwa Bahá’u’lláh. Hivyo, wazo 

la mchakato wa uingiaji kwa makundi liliibuka ambalo kidogo lilitegemea juu ya nadharia 

na mawazo na zaidi juu ya tajiriba halisi ya jinsi idadi kubwa ya watu ingeweza kuipata 

Imani, kuifahamu, kujitambulisha na shabaha zake, kujiunga na shughuli na majadaliano 

yake, na mara nyingi kuipokea. Kwa kweli, kadiri mchakato wa taasisi ulivyoimarishwa 

katika eneo hadi eneo, idadi ya watu binafsi waliochukua sehemu ya kazi ya Mpango, 

ikiwafikia hata wale walioijua Imani hivi karibuni, ilikua kwa upesi mno. Lakini hii 

haikuwa inasukumwa tu na wasiwasi wa idadi. Muono wa mabadiliko ya mtu binafsi na 

ya pamoja yakitokea sanjari, juu ya msingi wa ujifunzaji wa Neno la Mungu na utambuzi 

wa uwezo wa kila mtu wa kuwa muhusika mkuu katika igizo la kina la kiroho, uliibua hisia 

ya juhudi za pamoja. 

 

7. Mojawapo ya sura za kuvutia na kuhamasisha katika kipindi hiki cha miaka ishirini na 

tano imekuwa huduma iliyotolewa na vijana wa Kibahá’í, ambao kwa imani na ushujaa 

wamechukua nafasi zao halali kwenye safu za mbele katika jitihada za jumuiya. Kama 

walimu wa Hoja na waelimishaji wa vijana, kama wakufunzi wasafiri na watangulizi wa 

ndani, kama waratibu wa klasta na wajumbe wa wakala za Kibahá’í, vijana katika mabara 

matano wameinuka kuhudumia jumuiya zao kwa kujitoa na dhabihu. Ukomavu 

waliouonesha, katika kutekeleza majukumu ambayo juu yake yanategemea maendeleo ya 

Mpango Mtakatifu, ni huelezea uhai wao wa kiroho na kujifunga kwao ili kuulinda 

mustakabali wa jamii ya wanadamu. Kwa kutambua ukomavu huu unaoendelea 

kudhihirika, tumeamua kwamba, mara baada ya Riḍván hii, wakati umri wa muumini 

anayestahili kuchaguliwa kuhudumu katika Baraza la Kiroho utabakia miaka ishirini na 

moja, umri wa muumini anayeweza kupiga kura katika uchaguzi wa Kibahá’í unashushwa 

hadi kufikia miaka kumi na nane. Sisi hatuna shaka kabisa kwamba vijana  wa Kibahá’í 

kila mahali ambao wametimiza umri huo,  watathibitisha kuwa uamuzi wetu ni sahihi kwa 

kuamini uwezo wao wa kutimiza kwa ‘utambuzi na kwa bidii’ ‘jukumu takatifu’ ambalo 

kila Mbahá’í mpiga kura anaitiwa. 

 

* 
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8. Tunatambua kwamba, kwa kawaida uhalisia wa jumuiya hutofautiana kwa kiasi kikubwa. 

Jumuiya mbalimbali za kitaifa, na sehemu tofauti tofauti ndani ya jumuiya hizo, zilianza 

mfuatano huu wa Mipango katika hatua tofauti tofauti za maendeleo; tangu hapo, pia 

wameendelea kukua kwa kasi tofauti tofauti na kufikia viwango tofauti tofauti vya 

maendeleo. Hili lenyewe, siyo jambo jipya. Daima imekuwa hivyo kwamba hali katika 

sehemu mbalimbali hutofautiana, kama vile kinavyo tofautiana kiwango cha upokevu 

kinachopatikana hapo. Lakini tunaliona, vile vile, wimbi linalotutumka, ambalo kwalo 

uwezo, kujiamini na tajiriba zilizokusanywa za jumuiya nyingi zinainuka, zikichelezwa na 

mafanikio ya jumuiya dada za karibu na mbali. Kama mfano, wakati roho zilizoinuka 

kufungua maeneo mapya mnamo mwaka 1996 hazikupungukiwa na chochote katika 

ujasiri, imani na kujitoa, leo wenzao kila mahali wanachanganya sifa hizo hizo pamoja na 

ujuzi, umaizi na weledi ambavyo ni matokeo ya mkusanyiko wa jitihada za miaka ishirini 

na tano zilizofanywa na ulimwengu mzima wa Kibahá’í kupangilia na kuboresha kazi za 

upanuzi na uimarishaji.  

 

9. Bila kujali ni wapi jumuiya huanzia, imeendeleza mchakato wa ukuaji pale ilipochanganya 

sifa za imani, ustahimilivu na kujidhatiti na utayari wa kujifunza. Kwa kweli, urithi 

tuupendao mno wa mfuatano huu wa Mipango ni utambuzi ulioenea kwamba jitihada 

yoyote ya kupiga hatua huanza na mwelekeo wa kujifunza. Urahisi wa mwongozo huu 

humezwa na maana ya athari zinazotokana nao. Sisi hatuna shaka kwamba kila klasta, 

ikipewa muda, itapiga hatua kwenye mwendelezo wa maendeleo; jumuiya ambazo 

zimeendelea kwa haraka zaidi, zikilinganishwa na zile ambazo hali zao na uwezekano 

vilifanana, zimeonesha uwezo wa kulea umoja wa fikra na kujifunza kuhusu utendaji 

unaofaa. Na zilifanya hivyo bila kusita kutenda. 

 

10. Kujifunga kibwewe kwa ajili ya kujifunza pia kulimaanisha kuwa tayari kufanya 

makosa—na wakati mwingine, bila shaka, makosa yalileta adha. Haikushangaza, kuwa 

hapo mwanzoni mbinu na njia mpya zilitumika bila ustadi mkubwa kwa sababu ya ukosefu 

wa tajiriba; wakati mwingine, uwezo wa aina moja uliopatikana karibuni ulipotea kwani 

jumuiya ilijishughulisha na ukuzaji wa uwezo mwingine. Kuwa na nia nzuri kabisa siyo 

uhakika wa kutokosea hatua, na kusonga mbele tukiyapita hayo huhitaji yote mawili 

unyenyekevu na kujitenga. Pale ambapo jumuiya imebakia iliyodhamiria kuonesha 

ustahimilivu na kujifunza kutokana na makosa ambayo hutokea kwa kawaida, kuyafikia 

maendeleo kamwe hakujawahi kukwama.  

 

11. Katikati ya mfuatano wa Mipango, ujihusishaji wa jumuiya katika maisha ya jamii ulianza 

kuwa shabaha ya umakinifu wa moja kwa moja. Waumini walihamasishwa kulifikiria hili 

katika muktadha wa maeneo mawili unganifu ya jitihada—vitendo vya kijamii na ushiriki 

katika mijadala iliyoenea ya kijamii. Haya, bila shaka, hayakuwa mbadala kwa kazi ya 

upanuzi na uimarishaji, wala kutuvuruga kutoka kazi hii: kiasili zilikuwa ndani yake. 

Kadiri ilivyokuwa kubwa zaidi rasilimali watu ambayo jumuiya ingeihitaji, ndivyo 

ulivyokuwa mkubwa zaidi uwezo wa kuleta hekima iliyomo katika Ufunuo wa Bahá’u’lláh 

wa kukabiliana na changamoto za siku—kutafsiri mafundisho Yake   katika uhalisia. Na 

masuala yenye kusumbuliwa ya jamii ya wanadamu ya wakati yalionekana kutilia mkazo 

juu ya jinsi gani ilivyohitajika mno tiba iliyoagizwa na Tabibu Mtakatifu. 

Kilichomaanishwa katika haya yote lilikuwa ni wazo la dini tofauti sana kutoka zile 

zinazoshikilia ulimwengu mpana unaoyumba: wazo ambalo lilitambua dini kuwa kani 
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yenye uwezo unaosukuma ustaarabu uendeleao mbele daima. Ilieleweka kuwa ustaarabu 

kama huo usingejitokeza tu hivi hivi kwa uwezo wake wenyewe—ilikuwa ni dhima ya 

wafuasi wa Bahá’u’lláh kufanya kazi kwa ajili ya uibuka wake. Dhima kama hiyo ilidai 

mchakato ule ule wa ujifunzaji wa utaratibu kwa ajili ya kazi ya vitendo vya kijamii na 

kujihusisha katika mijadala ya hadhara. 

 

12. Ikiangaliwa kutoka mtazamo wa miongo miwili na nusu iliyopita, uwezo wa kufanya 

vitendo vya kijamii umeongezeka sana, ukipelekea kwenye uchanuaji usio wa kawaida wa 

shughuli. Ikilinganishwa na mwaka 1996, ambapo miradi ya maendeleo ya kijamii na 

kiuchumi takriban 250 ilikuwa ikidumishwa kutoka mwaka hadi mwaka, sasa ipo 1,500; 

na idadi ya mashirika yenye msukumo wa Kibahá’í yameongezeka mara nne kupita 160. 

Zaidi ya jitihada 70,000 za vitendo vya kijamii mashinani vya vipindi vifupi vinafanyika 

kila mwaka, ongezeko la mara hamsini. Tunatarajia ongezeko linaloendelea la jitihada zote 

hizi zinazotokana na uungwaji mkono wa dhati na uchocheaji unaotolewa sasa na Shirika 

la Kimataifa la Maendeleo la Kibahá’í. Wakati huo huo, ushiriki wa Wabahá’í katika 

mijadala ya kijamii inayoendelea pia imekua sana. Licha ya matukio mengi ambapo 

marafiki wanaona wanaweza kutoa mtazamo wa Kibahá’í katika maongezi yanayotokea 

katika kazi au katika muktadha wa mtu binafsi, ushiriki rasmi zaidi katika maongezi 

umeongezeka sana. Akilini siyo tu tunazo, siyo tu jitihada  zilizopanuliwa mno na 

michango inayoendelea kuwa ya kisasa kutoka Jumuiya ya Kimataifa ya Kibahá’í—

ambayo katika kipindi hiki imeongeza Ofisi Afrika, Asia na Ulaya—lakini pia kazi za 

mtandao ulioongezwa kwa kiasi kikubwa na kuimarishwa sana wa Ofisi za kitaifa za 

Mambo ya Nje, ambao  kwazo eneo hili la jitihada  limekuwa shabaha kuu; na zaidi, 

ilikuwepo michango  yenye umaizi na ionekanayo iliyofanywa na waumini binafsi kwa 

maeneo maalum. Yote haya yanapelekea kueleza taadhima, uthamini na kupendezwa 

ambavyo viongozi wa fikra na watu wengine mashuhuri kutoka ngazi zote za jamii 

wamezionesha tena na tena kwa ajili ya Imani, wafuasi wake na shughuli zao. 

 

13. Katika kupitia kipindi chote cha miaka ishirini na tano tunashangazwa na maendeleo ya 

aina nyingi ambayo ulimwengu wa Kibahá’í umeyafanya kwa pamoja. Uhai wake wa 

kiakili umeshamiri, kama ilivyooneshwa siyo tu kwa maendeleo yake katika maeneo yote 

ya jitihada ambayo yameshaongelewa, lakini pia kwa wingi wa machapisho yenye ubora 

ambayo yamechapishwa na watunzi wa Kibahá’í, kwa kukuza nafasi kwa ajili ya 

uchunguzi wa baadhi ya taaluma  kufuatana na mafundisho, na athari ya wanachuo na 

semina za wanafunzi zilizotolewa na Taasisi ya Mafunzo kwa ajili ya Ustawi wa 

Ulimwengu, ambayo, kwa ushirikiano  na asasi za Hoja, sasa inawahudumia  vijana  wa 

Kibahá’í kutoka zaidi ya nchi 100. Jitihada za kujenga Nyumba za Ibada zimechapuzwa 

kwa uwazi kabisa. Hekalu Mama la mwisho lilijengwa huko Santiago, Chile, na miradi ya 

kujenga Hekalu mbili za kitaifa na Mashriqu’l-Adhkár tano za mahali ilianzishwa; Nyumba 

za Ibada za Battambang, Kambodia, na Norte del Cauca, Colombia, tayari zimeshafungua 

milango yake. Hekalu za Kibahá’í, ziwe mpya zilizozinduliwa au zilizojengwa zamani, 

zinaendelea zaidi na zaidi kuchukua nafasi katika moyo wa maisha ya jumuiya. Msaada wa 

nyenzo unaotolewa na safu za waumini kwa ajili ya jitihada lukuki zinazofanywa na 

marafiki wa Mungu umekuwa usio na uchoyo. Ikiangaliwa tu kama kipimo cha uhai wa 

pamoja wa kiroho, ukarimu na dhabihu ambavyo, katika kipindi cha ghasia nyingi za 

kiuchumi, mtiririko muhimu wa fedha umeweza kuendelezwa—la, kuongezewa nguvu 

zaidi—unajieleza sana. Katika milki ya utawala wa Kibahá’í, uwezo wa Mabaraza ya 
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Kiroho ya Kitaifa kusimamia masuala ya jumuiya zao katika utata wao unaokua, 

umeongezeka kwa kiwango kikubwa. Wamenufaika husani kutoka vilele vipya vya 

ushirikiano na Washauri, ambao wamekukuwa chombo katika kupangilia ukukusanyaji wa 

umaizi kutoka mashinani kote ulimwenguni na kuhakikisha usambazwaji wake kwa 

mapana. Hiki pia kilikuwa kipindi ambamo Halmashauri za Kibaha’i za Kanda ziliibuka 

kama asasi kamili ya Hoja, na katika majimbo 230 sasa, Halmashauri na zile taasisi za 

mafunzo wanazozisimamia zimejithibitisha zenyewe kuwa za lazima kwa ajili ya 

uendelezaji wa mchakato wa ukuaji. Kuendeleza kazi za Mdhamini Mkuu wa Ḥuqúqu’lláh, 

Mkono wa Hoja ya Mungu ‘Alí-Muḥammad Varqá, Bodi ya Kimataifa ya Wadhamani wa 

Ḥuqúqu’lláh ilianzishwa mnamo mwaka 2005; leo inaratibu juhudi zisizopungua 33 kitaifa 

na Bodi za Wadhamini za Kanda ambazo sasa zinazingira ulimwengu mzima; ambazo 

zenyewe huongoza kazi ya Wawakilishi zaidi ya 1,000. Maendeleo yaliyotokea Makao 

Makuu ya Kibahá’í ya Ulimwengu katika kipindi hiki hiki katika ni mengi: tulishuhudia 

kukamilika kwa Ngazi ya Kaburi la Báb na majengo mawili juu ya Tao, na mwanzo wa 

ujenzi wa Kaburi la ‘Abdu’l-Bahá, bila kusahau kutaja miradi mingi ya kuongeza nguvu 

na kuhifadhi Maeneo Mtakatifu yenye thamani ya Imani. Kaburi la Bahá’u’lláh na Kaburi 

la Báb yalitambulika kama maeneo ya Urithi wa Ulimwengu, sehemu zenye umuhimu 

usiokadirika kwa wanadamu. Umati ulikusanyika kwenye sehemu hizi takatifu kwa mamia 

ya maelfu, takriban milioni moja na nusu katika baadhi ya miaka, na Kituo cha ulimwengu 

kila mara kiliwakaribisha mamia ya mahujaji kwa wakati mmoja, wakati mwingine zaidi 

ya 5,000 kwa mwaka, pamoja na idadi kama hiyo ya wageni wa Kibahá’í; tunafurahi sana 

kwa idadi iliyoongezeka sawa na korija za watu tofauti tofauti na mataifa 

yanayowakilishwa miongoni mwa wale wanaojaliwa kuhiji. Tafsiri, machapisho na 

usambazaji wa Vitabu Vitakatifu pia vimechapuzwa kwa kiwango kikubwa, sambamba na 

maendeleo ya Maktaba ya Marejeo ya Kibahá’í, mojawapo ya wajumbe watambulikao wa 

familia inayokua ya tovuti zinazohusiana na tovuti ya Bahai.org, ambayo yenyewe sasa 

inapatikana katika lugha kumi. Ofisi mbalimbali na wakala zimefunguliwa, katika Makao 

Makuu ya Ulimwengu na mahali penginepo, zikiwa zimepewa kazi ya kusaidia mchakato 

wa ujifunzaji ambao unaendelea kukunjuka katika maeneo mengi ya jitihada kila mahali 

katika ulimwengu wa Kibahá’í. Dada zetu na kaka zetu katika imani, yote haya, ni sehemu 

ndogo tu ya kisa ambacho tunaweza kusimulia kuhusu kile kilicholetwa na kujitolea kwenu 

kwa Yule Ambaye alikuwa Mdhulumiwa wa ulimwengu. Tunaweza kurudisha mwangwi 

tu wa maneno yenye hisia yaliyosemwa wakati mmoja na mpendwa Bwana pale 

alipozidiwa na hisia, Yeye alisema kwa sauti: “Ee Bahá’u’lláh! Umefanya nini Wewe?” 

 

14. Kutoka mfululizo wa taswira ya maana sana ya robo karne, sasa tunaelekeza macho yetu 

kwenye Mpango wa Miaka Mitano wa hivi karibuni kabisa, Mpango ambao ni tofauti 

kabisa na wowote uliopita hapo awali kwa namna mbalimbali. Katika Mpango huu 

tumewasihi Wabahá’í wa ulimwengu kuyachukua yale yote waliyojifunza kwa miaka 

ishirini iliyopita na kuyaweka katika matumizi kamilifu. Tumefurahishwa kwamba 

matumaini yetu kuhusu jambo hili yalitimizwa zaidi ya matarajio, lakini wakati kwa 

kawaida tungetarajia mambo makubwa kutoka kwa wafuasi wa Uzuri Uliobarikiwa, hulka 

ya kile kilichopatikana kupitia jitihada zao zilizohitaji nguvu nyingi hakika ilikuwa ya 

kustaajabisha. Ilikuwa ni kilele kwa mafanikio ya miaka ishirini na tano inayoendelea 

kujengeka.  
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15. Hususan Mpango ulikuwa wa kukumbukwa kwa kugawanywa sehemu tatu kwa 

maadhimisho mawili matakatifu ya miaka mia mbili, kila moja ikizichagiza jumuiya za 

mahali kote ulimwenguni. Kikosi cha waaminifu kilionesha kwa kiwango ambacho 

hakijawahi kushuhudiwa hapo awali na kwa urahisi ulioje, uwezo wa kuwashirikisha watu 

kutoka sehemu zote za kijamii kwa ajili ya kuyaenzi maisha ya Mdhihirishaji wa Mungu. 

Ilikuwa ishara yenye nguvu ya kitu kipana zaidi: uwezo wa kuelekeza nguvu za ajabu za 

kiroho zilizoachiliwa kwa ajili ya maendeleo ya Hoja. Mwitikio ulikuwa adhimu mno kiasi 

kwamba katika maeneo mengi Imani ilisukumwa kutoka katikati ya giza la kutojulikana 

hadi kwenye ngazi ya kitaifa. Katika mazingira ambapo haikutarajiwa, labda 

haikutazamiwa, upokevu wa kutambulika kwa Imani ukawa dhahiri. Maelfu kwa maelfu 

kwa maelfu walifikishwa mbali kwa kukutana na moyo ya kiibada ambao leo unaiainisha 

jumuiya ya Kibahá’í kila mahali. Muono wa kile kilichofanywa kiwezekane kwa 

kuadhimisha Siku Takatifu za Kibahá’í ulipanuliwa kwa kiasi kisichopimika. 

 

16. Mafanikio ya Mpango, hata kwa namna ya tarakimu tu, kwa haraka umeyafunika kwa 

mbali sana yale ya Mipango yote ambayo imeutangulia tangu mwaka 1996. Mwanzoni 

mwa Mpango huu, kulikuwa na uwezo wa kuendesha shughuli za msingi zaidi ya 100,000 

hivi ndani ya muda fulani, uwezo ambao ulikuwa ni matunda ya jitihada ya pamoja ya 

miaka ishirini. Sasa, shughuli za msingi 300,000 zinadumishwa kwa wakati mmoja. 

Ushiriki katika shughuli hizo umepanda kupita milioni mbili, ambao pia ni takriban 

ongezeko la mara tatu. Kuna taasisi 329 za mafunzo za kitaifa na kanda zinazotenda kazi, 

na uwezo wao umeshuhudiwa na ukweli kwamba robo tatu ya watu milioni moja 

wamewezeshwa kumaliza angalau kitabu kimoja cha mlolongo; kwa jumla, idadi ya kozi 

ambazo mtu binafsi amemaliza sasa pia ni milioni mbili—ongezeko zuri zaidi la mara tatu 

katika miaka mitano.  

 

17. Nguvu iliyoongezeka ambayo inatumiwa na programu za ukuaji zinazofanyika kote 

ulimwenguni, inatuambia kisa cha aina yake cha kuvutia. Katika kipindi hiki cha miaka 

mitano, tulitoa wito wa kuchapuzwa ukuaji katika kila moja ya klasta 5,000 ambako 

ilikuwa imeanzia. Agizo hili likawa msukumo kwa ajili ya jitihada za dhati kote 

ulimwenguni. Kama matokeo, idadi ya programu shadidi za ukuaji ziliongezeka maradufu 

na sasa zipo takriban 4,000. Matatizo yaliyohusika katika kufungua vijiji vipya na ujirani 

kwa ajili ya Imani katikati ya janga la kiafya la kiulimwengu, au kupanua shughuli ambazo 

zilikuwa kwenye hatua za mwanzo wakati janga lilipoanza, yalizuia hata ufikiwaji wa 

jumla wa idadi ya juu zaidi wakati wa mwaka wa mwisho wa Mpango. Hata hivyo, yapo 

mengine ya kusimulia zaidi ya haya. Mwanzoni mwa Mpango, tulieleza matumaini yetu 

kwamba idadi ya klasta ambako marafiki wangekuwa wamepita hatua ya tatu kwenye 

mwendelezo wa ukuaji, kama matokeo ya ujifunzaji jinsi ya kukaribisha idadi kubwa katika 

kukumbatia shughuli zao, ingeendelea kukua kwa mamia zaidi. Jumla hiyo wakati ule 

ilikuwa takriban kwenye 200, iliyoenea katika kiasi cha nchi 40. Miaka mitano kuendeelea, 

imefikia idadi ya kustaajabisha ya 1,000 katika takriban nchi 100—robo ya programu zote 

za ukuaji shadidi ulimwenguni na mafanikio yanayopita sana matarajio yetu. Na bado hata 

idadi hizi hazioneshi vilele vya juu kabisa ambako jumuiya imefikia. Zipo zaidi ya klasta 

30 ambako idadi ya shughuli za msingi zinazodumishwa zinazidi 1,000; mahali pengine, 

jumla ni maelfu kadhaa, zikihusisha ushiriki wa zaidi ya watu 20,000 katika klasta moja. 

Idadi inayoendelea kukua ya Mabaraza ya Kiroho ya Mahali sasa inasimamia ukunjukaji 

wa programu za kielimu zinazohudumia takriban watoto na vijana chipukizi wote katika 
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kijiji; uhalisi huo huo unaanza kuibuka ndani ya viunga vichache vya mijini. Kujihusha na 

Ufunuo wa Bahá’u’lláh, katika mifano itambulikayo, kumewavuka watu binafsi, familia 

na jamaa pana—kile kinachoshuhudiwa ni mjongeo wa umati kuelekea kitovu kimoja cha 

pamoja. Wakati mwingine, uhasama wa kale kati ya vikundi pinzani unaachwa nyuma, na 

baadhi ya miundo ya kijamii na taratibu za ukuaji zinabadilishwa kufuatana na mafundisho 

matakatifu.  

 

18. Hatuwezi kufanya chochote zaidi ya kufurahia mno maendeleo haya ya kuvutia sana. 

Nguvu ya Imani ya Bahá’u’lláh ya kujenga jumuiya daima inadhihirika kwa uwazi zaidi, 

na huu ni msingi madhubuti ambao juu yake Mpango ujao wa Miaka Tisa utajengwa. 

Klasta zenye nguvu dhahiri, kama ilivyokuwa imetarajiwa, zimethibitisha kuwa bwawa la 

maarifa na rasilimali kwa ajili ya majirani zao. Na kanda ambamo kuna klasta zaidi moja 

kama hizo, zimeendeleza kwa urahisi zaidi nyenzo za kuchapuza ukuaji katika klasta baada 

ya klasta. Hata hivyo, tunajisikia kulazimika kusisitiza tena kwamba, maendeleo 

yamekuwa takriban ya ulimwengu mzima; tofauti katika maendeleo kati ya sehemu moja 

na nyingine ni ya kiwango. Uelewa wa pamoja wa jumuiya juu ya mchakato wa uingiaji 

kwa makundi na imani yake ya kuweza kuchochea mchakato huu katika hali yoyote, 

umeinuka kufikia ngazi ambazo zisingeweza kufikiriwa katika miongo iliyopita. Maswali 

ya kina ambayo yamekuwepo kwa muda mrefu, na ambayo yaliwekwa bayana mnamo 

mwaka 1996, sasa yamejibiwa kwa uhakika na ulimwengu wa Kibahá’í. Kuna kizazi cha 

waumini ambacho maisha yake yote kemebeba alama za nyayo za maendeleo ya jumuiya. 

Lakini ukubwa wenyewe wa kile kilichotokea katika klasta hizo nyingi ambako safu za 

mbele za ujifunzaji zinaendelea kupanuliwa, umegeuza maendeleo muhimu katika 

mchakato wa uingiaji kwa makundi kuwa wa maana katika uwiano wa kihistoria. 

 

19. Wengi watakuwa wanafahamu jinsi Mlinzi alivyogawanya Zama za Imani katika vipindi 

vinavyoongozana; kipindi cha tano cha Zama za Utungo kilianza mnamo mwaka 2001. 

Kile kisichojulikana sana ni kwamba Mlinzi pia alirejea mahususi kuhusu vipindi vya 

Mpango Mtakatifu, na hatua ndani ya vipindi hivyo. Ukiwa umesitishwa kwa miongo 

miwili wakati asasi za mahali na za kitaifa za Utaratibu wa Utawala zilipokuwa 

zinaanzishwa na kuongezewa nguvu, Mpango Mtakatifu uliobuniwa na ‘Abdu’l-Bahá 

ulizinduliwa rasmi mnamo mwaka 1937 pamoja na mwanzo wa hatua ya kwanza ya awamu 

yake ya kwanza: Mpango wa Miaka Saba ambao Mlinzi aliukabidhi kwa jumuiya ya 

Kibahá’í ya Amerika ya Kaskazini. Kipindi cha kwanza kilifungwa baada ya hitimisho la 

Pambano la Miaka Kumi mnamo mwaka 1963, ambalo matokeo yake yalikuwa kwamba 

bendera ya Imani ilisimikwa kote ulimwenguni. Hatua ya pili ya kipindi cha kwanza cha 

Mpango wa Miaka Tisa, siyo chini ya Mipango kumi iiufuata mkondo wa mpango huo, 

Mipango ambayo inaanzia kipindi cha miezi kumi na mbili hadi kufikia miaka saba. 

Kwenye mapambazuko ya kipindi hiki cha pili, ulimwengu wa Kibahá’í tayari ulikuwa 

unashuhudia mwanzo kabisa wa uingiaji katika Imani kwa makundi ambayo yalikuwa 

yametabiriwa na Mwanzilishi wa Mpango Mtakatifu; katika miongo iliyofuata, vizazi 

vilivyojitolea wakfu vya waumini ndani ya jumuiya ya Jina Kuu Kabisa vilifanya kazi 

katika Shamba Takatifu la Mizabibu kukuza hali zilizohitajika kwa ajili ya ukuaji mpana 

sana uliodumishwa. Na kwenye msimu huu mtukufu wa Riḍván, ni mengi kiasi gani 

matunda ya kazi hizo! Jambo la kuwa na idadi ya kutosha inayotunisha shughuli za jumuiya 

inaposhika cheche ya imani na kuinuka haraka sana kutoa huduma kwenye ncha 

inayoongoza Mpango imesogea kutoka kuwa utabiri uliodumishwa na imani hadi kuwa 
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uhalisia unaotokea mara kwa mara. Maendeleo makubwa na yanayoonekana kama haya 

yanadai kuandikwa katika kumbukumbu ya Hoja. Kwa mioyo yenye kufurahi sana, 

tunatamka kwamba kipindi cha tatu cha Mpango Mtakatifu wa Bwana kimeanza. Hatua 

kwa hatua, kipindi baada ya kipindi Mpango Wake utakunjuka, mpaka mwangaza wa 

Ufalme utakapouangazia kila moyo. 

 

20. Marafiki Wapendwa, hakuna mapitio ya shughuli ya miaka mitano ambayo yamehitimisha 

kipindi cha pili cha Mpango Mtakatifu, yangekamilika bila marejeo maalum kwa 

machafuko yaliyosindikiza mwaka wake wa mwisho na ambayo yangali yanaendelea. 

Makatazo ya mwingiliano wa watu binafsi ambayo yalipevuka na kupungua katika nchi 

nyingi kwenye kipindi hiki, yangeweza kuwa na mapigo makali kwa juhudi za pamoja za 

jumuiya, ambayo kupona kwake kungechukua miaka, lakini kuna sababu mbili kwa nini 

hili halikutokea. Moja ni utambuzi ulioenea kwa mapana wa wajibu wa Wabahá’í 

kutumikia jamii ya wanadamu, hususan katika kipindi cha hatari na shida. Pili ni kwamba 

uinukaji usio wa kawaida katika ulimwengu wa Kibahá’í kuonesha utambuzi huo. Pamoja 

na tajiriba ya miaka mingi ya kukubali ruwaza za utendaji wa kimpangilio, marafiki 

walitumia ubunifu wao na hisia ya kuwajibika juu ya hatari ambayo haikutarajiwa, na 

wakati huo huo wakihakikisha kwamba mbinu mpya walizokuza ziliwiana na muundo 

walioufanyia kazi na kuukamilisha katika mfuatano wa Mipango. Hii haimaanishi 

kupuuzia shida kubwa walizozipata Wabahá’í, kama wenzao katika kila nchi; walakini hata 

wakati wa kupitia taabu kali, waumini wameendelea kubaki makinikifu. Rasilmali 

zimeelekezwa kwa jumuiya zenye mahitaji, chaguzi ziliendelea popote palipowezekana, 

na katika kila hali asasi za Hoja zimeendelea kutekeleza majukumu yao. Zimekuwepo hata 

hatua za kijasiri zilizochukuliwa kwenda mbele. Baraza la Kiroho la Kitaifa la São Tomé 

na Príncipe litaundwa upya Riḍván hii, na mihimili mipya miwili ya Nyumba ya Haki ya 

Ulimwengu itainuliwa: Baraza la Kiroho la Kitaifa la Croatia, lenye makao makuu yake 

ndani ya mji wa Zagreb, na Baraza la Kiroho la Kitaifa la Timor-Leste, lenye makao makuu 

yake ndani ya Dili. 

 

21. Na ndivyo Mpango wa Mwaka Mmoja unavyoanza. Kusudi na mahitaji yake tayari 

yamewekwa wazi katika ujumbe wetu uliotumwa kwenye Siku ya Agano; Mpango huu, 

ingawa mfupi, utatosha kuuandaa ulimwengu wa Kibahá’í kwa ajili ya Mpango wa Miaka 

Tisa ambao utafuata. Kipindi chenye uwezo maalum, ambacho kilianza miaka mia moja 

baada ya Ufunuo wa Nyaraka za Mpango Mtakatifu, punde kitahitimishwa kwa kutimia 

kwa miaka mia moja ya Kupaa kwa ‘Abdu’l-Bahá, na kuweka alama ya mwisho wa karne 

ya kwanza ya Zama za Mtungo, na kuanza karne ya pili. Kikosi cha waaminifu kinaingia 

katika Mpango huu mpya katika kipindi ambamo jamii ya wanadamu, ikiwa imefundwa 

kupitia uanikaji wa madhaifu yake, kinaonekana kuwa na utambuzi mkubwa zaidi wa hitaji 

la ushirikiano kwa ajili ya kukabiliana na changamoto za ulimwengu. Walakini, masalia ya 

tabia ng’ang’anivu za mashindano, maslahi binafsi, ubaguzi na ufinyu wa fikra, 

yanaendelea kuzuia mjongeo kuelekea umoja, licha ya idadi zinazoendelea kukua katika 

jamii za watu wanaoonesha kwa maneno na vitendo jinsi wao, pia, wanavyotamani 

kukubali kwa kiasi kikubwa zaidi umoja wa kiasili wa jamii ya wanadamu. Sisi tunasali ili 

familia ya mataifa iweze kufanikiwa kuweka kando tofauti zao kwa ajili ya maslahi ya 

wote. Licha ya wasiwasi unaoigubika miezi iliyo mbele, tunamsihi Bahá’u’lláh kufanya 

mathibitisho ambayo yamewadumisha wafuasi Wake kwa kipindi kirefu na kwa wingi 
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zaidi, ili muweze kupelekwa mbele katika dhima yenu, utulivu wenu, bila kusumbuliwa na 

taabu za ulimwengu ambao hitaji lake kwa ajili ya ujumbe Wake uponyao ni kali zaidi 

kuliko wakati wowote. 

 

Mpango Mtakatifu unaingia mwanzo wa kipindi kipya na hatua mpya katika historia. Ukurasa 

huu umegeuzwa. 

 

 

Nyumba ya Haki ya Ulimwengu 
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