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Kwa Mabaraza yote ya Kiroho ya Kitaifa 

 

Marafiki wapendwa sana, 

 

 

     Kama ambavyo hadi sasa itakuwa dhahiri kabisa, mwaka wa mwisho wa Mpango wa Miaka 

Mitano umeleta changamoto za tofauti na zile za miaka minne iliyotangulia. Ulimwengu 

umenaswa katika nguvu ya ueneaji wa haraka wa virusi ambavyo vimegharimu maelfu kwa maelfu 

ya maisha na kuvuruga vibaya sana sehemu kubwa ya shughuli za kijamii na za kiuchumi za 

binadamu. Hata hivyo jumuiya ya Kibahá’i imebakia tulivu na makini na imetenda kwa haraka ili 

kutimiza matakwa ya haraka yaliyoikabili. Imetafuta njia ili kuhakikisha uendeleaji wa maisha ya 

kijumuiya, huku pia ikijitahidi kutimiza jukumu lake katika kufikia mahitaji ya kiroho na ya 

kimwili katika jamii kwa mapana zaidi—muitikio unaostahili katika hali ya dharura. Tunasifu 

hatua zote zilizokwisha chukuliwa hadi sasa. Sasa, hata hivyo, tunapenda kuchunguza kwa 

ukamilifu zaidi kile ambacho mwaka ujao unaweza kukihitaji. Jitihada zenu kuchochea maendeleo 

ya Mpango katika miezi yake ya mwishoni pasipo kuepukika zitabumbwa na jukumu lenu nyeti la 

kuwaongoza marafiki katika muitikio wao kwa janga la kiulimwengu linaloendelea kukunjuka . 

Mazingira haya ya kipekee yanahitaji kwamba tuwasemeshe ninyi moja kwa moja; mnaweza 

kuisambaza barua hii kwenye jumuiya zenu, kwa ujumla wake au sehemu zake kadhaa, kama 

mtakavyoona inafaa.        

 

     Tulipoelezea shauku yetu ya kuona programu elfu tano za ukuaji wa nguvu zikianzishwa 

ifikapo mwishoni mwa Mpango huu wa Miaka Mitano, tulifahamu fika kabisa juu ya ukubwa wa 

kazi ambayo hili lingemaanisha, lakini hali ya ulimwengu ilihitaji hili. Tulitoa wito kwa ajili ya 

kuchapuzwa kwa kazi ya uimarishaji wa programu za ukuaji kila mahali. Tulifurahishwa kuona 

jinsi wasaidizi wa Hoja walivyoamshika kwenye utendaji, wakiweka kiasi cha juhudi ambacho 

hakina kifani. Katika kipindi cha miaka minne jumuiya ya Kibahá’i imezidisha mara mbili yote 

mawili idadi ya shughuli za msingi zinazotokea kote ulimwenguni na idadi ya washiriki wao. 

Kuweza kuleta mamia kwa maelfu ya watu  kwenye ukumbatiaji wa shughuli za jumuiya katika 

kipindi kifupi kama hicho ni maendeleo ya kiuwezo ambayo hayana ulinganisho katika Mipango 

yoyote iliyopita katika mlolongo wa sasa.  

      

     Mengi, basi, yametimizwa, na hiki ni kiashirio dhahiri cha nguvu na ujasiri wa jumuiya ya 

Kibahá’i. Lakini, kama ambavyo tayari mnambua, janga la sasa limebadilisha muktadha ambamo 

Mpango unatekelezwa. Tumefurahishwa kwa jinsi jumuiya nyingi zilivyopiga hatua za maendeleo 

makubwa na ya haraka katika kujirekebisha kufuatana na uhalisia huu mpya. Mbali na kukiona 

kipindi cha sasa kama mapumziko tu ya kulistahimiliwa kwa utulivu, zimetambua kwamba hali 

ya ulimwengu imesababisha haja ya kutoa huduma yenye tija kwa jamii ya binadamu kuwa ya 

haraka zaidi. Kwa kiuhalisia, shughuli zinazotekelezwa lazima zikidhi hali zilizopo, lakini pasiwe 

na shaka kwamba huu ni wakati kwa ajili ya shabaha bora, azma kuu, na jitihada shadidi (za 



nguvu). Kama ifahamikavyo vyema, shughuli za Mpango zimekusudiwa kukuza ari ya kijumuiya 

inayositawi, ambayo kupitia hiyo ustahimilivu kwa changamoto kubwa pia huimarishwa. Jitihada 

za kielimu hulenga kuinua idadi ikuayo ya roho ambazo zinaweza kuchangia kwenye usitawi wa 

kiroho na kimwili wa jumuiya; mikutano ya ibada hulea moyo wa huduma kadiri inavyositawi, 

ikijikita mizizi katika utamaduni wa ibada ya pamoja. Kwa kifupi, uendelezaji wa Mpango 

humaanisha kujenga uwezo wa kutembea katika njia ya huduma wakati wote na kila msimu—

ambao lazima kwa hakika ujumuishe nyakati za hatari kubwa katika maisha ya mwanadamu, kama 

ilivyo sasa. Ni muhimu, basi, kwamba hatua zinazochukuliwa kujifunza jinsi ya kutumia muundo 

wa utendaji wa Mpango kwa mazingira ya sasa ya ulimwengu ziendelee kwa bidii kubwa; kwa 

uwezekano wote, janga la kiafya la kiulimwengu litakuwa na athari ya moja kwa moja juu ya 

shughuli za Kibahá’i, kwa kiwango kikubwa au kidogo zaidi, kwa miezi au hata miaka, na kazi ya 

kujirekebisha kulingana na hali haiwezi kuahirishwa. Kuhusiana na hili, Washauri wa Bara na 

wasaidizi wao, wakiongozwa kwa ustadi mkubwa na Kituo cha Ufundishaji cha Kimataifa, 

wameonesha dhamira inayochochea hisia za ndani katika jitihada zao kuwahimiza marafiki na 

kuwaelekeza katika mbinu zao kwa kazi iliyopo mbele yao; bila shaka watafanya vivyo hivyo kwa 

duru nne zijazo na zaidi.                                          

  

     Tunatambua, bila shaka, kwamba baadhi ya shughuli zililazimika zisitishwe, na mikakati au 

njia mahsusi ambazo hazifai kwa hali ya sasa zilibidi ziwekwe kando kwa muda. Hata hivyo, 

wakati uwezekano fulani fulani umefungwa kwa muda, mwingine umefunguka, na njia mpya 

zimeibuka kwa ajili ya uimarishaji wa mitindo ya sasa ya shughuli. Unyumbulikaji umethibitika 

kuwa wa thamani sana, lakini vivyo hivyo umakini wa kuhakikisha kuwa kimsingi tabia ya 

shughuli za mahali katika jumuiya hazichakachuliwi; juhudi za kulea jumuiya zinazoshamiri ndani 

ya ujirani na vijiji na katika klasta nzima lazima ziendelee. Kwa baadhi ya mazingira, hali za sasa 

zimetengeneza fursa ambazo hazikutarajiwa kwa ajili ya kupanua ushiriki wa jumuiya katika 

mikutano ya ibada na vikundi vya mafunzo, zikiendeshwa huku usalama ukiwa kwenye fikra. 

Wazazi wengi ambao familia zao zimezuiliwa kwenye mazingira ya nyumbani wamekaribisha 

msaada ambao umewasaidia kuhama kutoka kuwa watazamaji hadi kuwa wahusika wakuu katika 

elimu ya kiroho ya watoto wao. Vijana chipukizi na vikundi vya vijana wamegundua uwezo wa 

matendo rahisi ya huduma yenye huruma yafanywayo kwa hekima. Hata hivyo, ingeeleweka kama 

mkiamua, kwa baadhi ya mazingira, kwamba mipango inayohitaji kuhama kwa watangulizi, 

wakufunzi wasafiri au walimu watembezi itapaswa kuahirishwa, na hili lisiwape sababu ya kuwa 

na wasiwasi; mnaweza kutathmini upya hali itakavyokuwa miezi ya hapo mbele. Mpango ujao wa 

Mwaka Mmoja ungebeba fursa ya kutimiza malengo au mambo yoyote ambayo mwishowe 

yanaweza kubakia yasiyofikika katika Mpango wa sasa. 

   

     Tunatambua kwamba kuendelea kufanya kazi katika kipindi hiki cha majanga, kwa namna 

nyingi, kutawaweka katika mashaka ya kifedha, na dhiki ya kiuchumi inayopitiwa na wengi katika 

jumuiya inaweza kubinya rasilimali ambazo kwazo mnachota. Muwe na hakika kwamba 

tunasimama kidete kuwasaidia. Pasiwe na shaka wala utata wa kiuelewa katika jambo hili: ni 

muhimu kwamba asasi za Imani ziendeleze shughuli zao katika kipindi hiki chote na 

zisikwamishwe na ukosefu wa rasilimali katika kutekeleza majukumu yao ya kimsingi. Bila shaka, 

kundi lote la waaminifu katika kila nchi watakusanyika kuwazunguka, na hususan, tuna imani 

kwamba waumini wenye nyenzo watajitokeza kuwasaidia.         

 



     Kama mtambuavyo, kuna ukosefu mkubwa wa usawa kwa jinsi ambavyo jamii mbalimbali 

zinavyozikabili adha zitokanazo na janga hili; kwa sababu hiyo, changamoto ambazo zinayakabili 

Mabaraza mbalimbali ya Kitaifa hazifanani. Na changamoto hizi zitabadilika baada ya muda. Hii 

itahitaji uharaka na wepesi mkubwa mno kadiri asasi za mahali, za kanda, na za kitaifa 

zinavyotafuta kuusoma uhalisia wao na kuwa macho kwa maendeleo mapya. Tunapenda 

kushawishi fikra zenu kwamba ushirikiano wenu na Washauri utakuwa wa umuhimu mkubwa 

sana:unapaswa uwe wa kujidhatiti na endelevu, mabadilishano ya karibu kila mara  ya taarifa na 

umaizi, kuhakikisha kwamba mnaitikia kwa haraka kwenye mahitaji ya jumuiya yenu, kutazamia 

matatizo kabla hayajaibuka, kunyaka fursa zinazofunguka, na kuunga mkono jitihada zinazoleta 

matumaini. Hatua zipi hasa zinapaswa kuchukuliwa na asasi za Kibahá’i kwa uhalisia itategemea 

na mazingira husika. Lakini kila mahali, marafiki watahitaji muongozo dhahiri na wa wakati; 

uangalifu maalum lazima utolewe kwa wale ambao wapo katika hatari zaidi ya kupata virusi 

vyenyewe, au kutokana na athari za kiuchumi za usambaaji wake; na njia za kiubunifu zitahitajika 

ili kudumisha moyo wa pamoja wa jumuiya katika nyakati za masahibu. Mitandao ya aina 

mbalimbali ikiundwa na familia, kaya za ujirani, au makundi mengine inatoa msaada wa thamani 

kwa wengi; muwe na imani na welekevu wa jumuiya zenu, na mtafute kuchota vipaji na nguvu 

zao kikamilifu. Kadiri ambavyo tayari hali imekuwa mbaya zaidi kwa baadhi ya sehemu, 

Mabaraza ya Kitaifa katika nchi ambazo hadi sasa zimeepushwa na madhara makubwa zaidi ya 

gonjwa hili lazima yakumbuke kwamba kuna uwezekano wa madhara makubwa zaidi kutokea, na 

maandalizi yoyote yanayoweza kufanywa sasa kwa ajili ya hatima hiyo, kabla vizuizi zaidi 

havijawekwa vitakavyokwamisha jitihada hizo, yanapaswa yaanze mara moja—bila kuibua hofu 

lakini bila kuchelewa. Mabaraza ya Kiroho ya Mahali hususan yanapaswa yafikirie ni njia gani 

zilizo ndani ya uwezo wao za kuzuia, kufariji, au kupunguza ukali wa mateso katika jamii pana 

ambayo kwayo wao ni sehemu yake.                                

 

     Wakati jamii inapokuwa katika shida na mateso kama haya, wajibu wa Wabahá’i kutoa 

mchango wenye kujenga kwa ajili ya mambo ya binadamu huonekana wazi zaidi. Huu ni wakati 

ambapo mbinu tofauti tofauti lakini zinazohusiana za kiutendaji hukutana mahali pamoja, wakati 

mwito kwa ajili ya huduma hugonga kwa sauti. Mtu mmoja mmoja, jumuiya na asasi za Imani—

wahusika wakuu wasioweza kutenganishwa katika uendelezaji wa ustaarabu—wana nafasi ya 

kuonesha sura mbalimbali za namna ya maisha ya Kibahá’i, wakijipambanua kwa ukomavu 

uongezekao katika utekelezaji wa majukumu yao na katika uhusiano wao mmoja kwa mwingine. 

Wanaitwa kuelezea kikamilifu zaidi uwezo wa Imani wa ujenzi wa jamii. Mawakala na miradi 

iliyowekwa wakfu kwa ajili ya vitendo vya kijamii wanaweza kurekebisha mbinu zao ili kukidhi 

mahitaji yaliyopanuka; jitihada za kufanya hili zina uhakika wa kuzijaza programu zinazoendelea 

maana na kusudi la ndani zaidi. Zaidi, michango ya Wabahá’i kwa mijadala inayoibuka upya 

katika jamii inatoa shauku ya hali ya juu, na kuna wajibu wa kujihusisha hapa vile vile. Wakati 

ambapo uharaka wa kufikia viwango vya juu zaidi vya umoja, ulioegemezwa juu ya ukweli 

usiopingika wa umoja wa jamii ya binadamu, unapokuwa dhahiri kwa idadi kubwa na kubwa zaidi, 

jamii huwa katika uhitaji wa sauti dhahiri ambazo zinaweza kuelezea kwa ufasaha kanuni za kiroho 

ambazo zimo katika hamu hiyo.                          

 

     Bila shaka mnatambua daima kwamba wajibu wenu hufika mbali zaidi ya ule wa usimamizi 

wa masuala ya jumuiya na kuelekeza nguvu zake kwenye utimizaji wa malengo bora mnatafuta 

kuinua utambuzi wa zile nguvu za kiroho ambazo zipo kwa kila muumini aliyehakikishwa na 

ambazo lazima zielekezwe katika saa ya kuhitajika. Ni nguvu hizi hizi ambazo huijaalia jumuiya 



uwezo wa kustahimili changamoto na kurejea kwenye hali yake ya kawaida kwa haraka, 

kuihakikishia uadilifu wake na kuendelea kuielekeza kwenye kazi yake maalum na takatifu ya 

kuhudumia jamii ya binadamu na kuinua muono wake wa siku za baadaye.      

 

     Haiwezekani kutabiri kiwango ambacho gonjwa hili litashawishi mjongeo wa kuelekea umoja 

miongoni mwa mataifa. Lakini hakuna shaka kwa vyovyote kwamba, kwa juhudi za jumuiya ya 

Kibahá’i, miezi iliyo mbele yetu ni yenye matokeo makubwa. Kwa hakika, ni nadra kwamba iwe 

vinginevyo. Mwaka huu wa mwisho, wa Mpango wa mwisho, katika mlolongo unaopelekea robo 

ya mwisho ya karne ya kuanza kwa Zama za Utungo, utahitimisha msingi ambao juu yake 

utawekwa mlolongo ufuatao wa jitihada za kiulimwengu. Ni kitendo kinachohitimisha katika 

mfululizo wa matukio ya kuvutia mno ambayo hatima yake bado haijulikani.         

 

     Haupiti muda ambapo hampo katika mawazo yetu. Imani na matumaini yetu yote katika uwezo 

wenu wa kukabiliana na changamoto hizi hutokana na utambuzi wetu kwamba muungaji mkono 

na msaidizi wa mwisho ni Uzuri wa Abhá Mwenyewe. Katika maombi yetu kwenye Vizingiti 

Vitakatifu, tunamsihi Yeye awafanye michirizi safi/mitakatifu kwa ajili ya utiririkaji wa rehema 

na neema Zake kwa jamii ya binadamu.    
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