
KWENYE TUKIO LA MAADHIMISHO YA MIAKA MIA MOJA  

YA KUPAA KWA ‘ABDU’L-BAHÁ 

 

Pongezi kutoka Nyumba ya Haki ya Ulimwengu 

  

Karne moja sasa imepita tangu roho bora ya ‘Abdu’l-Bahá imepaa kuelekea makazi yake ya milele. 

Kuzaliwa kwake kulitokea sambamba na alfajiri ya Zama za Kishujaa za Imani, na kuondoka 

Kwake kuliashiria kutua kwa jua la muhula wake wa mwisho. Hakuna onesho la wazi zaidi 

linaloweza kufikirika kuliko jinsi Yeye alivyodhihirisha nguvu za umoja wa muonekano wa 

mazishi Yake, ambapo umati mkubwa sana wa waombolezaji kutoka kila dini iliyomo katika nchi 

walikusanyika pamoja kuomboleza juu ya hasara yao wote. Katika wakati Wake, marafiki wengi 

walioikumbatia Imani walifyonza roho ya mafundisho matukufu kwa tendo la kumtazama tu Yeye; 

hadi leo, kama sisi tukitaka kuweka maisha yetu sambamba kwa roho ileile, sisi lazima tuutazame 

mfano ulowekwa na Bwana, Ambaye neno na kitendo Chake viliakisi mng’ao wa mwanga 

uliong’aa kutoka Ufunuo wa Bahá’u’lláh. 

  

Kwa kila namna, mfano Wake ni muhimu kwa utambulisho wa Mbahá’í.  Kila Mbahá’í aweza 

kumgeukia Yeye kwa ajili ya kuelewa vizuri zaidi jinsi ya kueneza mwangaza wa Imani na kwa 

ajili ya kupata kiolezo cha kufuata wakati tunajitahidi kuamsha mawazo bora ya kiroho ndani ya 

wale kunaokutana nao. Ushauri Wake mwenyewe, kwamba mwalimu sharti awe “amewashwa 

kikamilifu” ili kauli yake iweze “kuwa na matokeo”, na wakati huo huo “mwenye kujififisha 

kabisa na asiye na majigambo” ili “aweze kufundisha kwa lahani ya Umati wa juu”, waweza 

kufanikishwa katika masimillizi yasiyohesabika ya nafsi za kiroho zilizobadilika kutokana na 

ukaribu wao kwa ‘Abdu’l-Bahá. Masomo ya kujifunza hayahesabiki kutokana na jinsi Yeye 

alivyowasilisha mafundisho matukufu kwa kila aina ya mtu, na daima kuendelea kupanua wigo 

wa umoja, bila kujali utofauti wowote wa muonekano wa nje, lugha, desturi au itikadi.  

 

Ukamilifu wa upendo Wake ulizalisha jumuiya ambayo, hata kwa wakati ule, ingeweza kudai 

kuwa imetokana na sehemu zote za jamii. Upendo Wake uliwahuisha, uliwatunza, 

uliwahamasisha; uliondoa umbali na uliwakaribisha wote kwenye meza ya karamu ya Bwana. Kila 

jitihada ya kujenga jumuiya inayofanyika sasa, kila shughuli ya kielimu na kila juhudi ya 

kuwafikia watu hubeba matumaini ya kuwasiliana, kupitia juhudi zetu wenyewe, alama ya upendo 

huohuo ambao Yeye alimimina juu ya kila mtu. Juhudi hizi ni pongezi bora kabisa Anazoweza 

kupewa, katika maadhimisho haya ya miaka mia na kila siku inayofuata. 

 

Tunamshukuru Bahá’u’lláh kwa kuuletea ulimwengu siyo tu mafundisho Yake, kiwango cha 

utakaso, ujitoaji, na ukweli, ambavyo nafsi za kiroho daima vinaweza kuvitamani, bali pia, katika 

umbo la Bwana, mfano usio na kasoro wa jinsi ya uishi maisha ya kiwango hicho. Wakati jamii 

ya wanadamu inakabiliwa na janga baada ya janga, jumuiya ya Jina Kuu Kabisa, ambayo haiwezi 

kuepuka kuyaona machafuko kama hayo, ina bahati ya kuwa na kiolezo cha ‘Abdu’l-Bahá mbele 

yake. Siyo hatari wala vikwazo vinavyoweza kumzuia kutimiza dhima Yake, kama ni kwa 

kushughulikia mahitaji ya wakati huo au kuandaa kwa ajili ya siku zijazo; siyo chuki wala matukio 

ya ulimwengu vinavyoweza kumuondoa kwenye njia Yake. Tulivu, mwenye kujiamini na 

aliyedhamiria, Yeye hakusumbuliwa na vikwazo, akikaribisha shida na taabu katika njia ya 

Mungu. Mashambulizi dhidi Yake yalikuwa makali yalioje ulisikitishaje mzigo alolazimika 

kuubeba! Tunakumbuka ushahidi wa dada Yake muadhama, Jani Kuu Kabisa, kwamba “katika 



giza la usiku, kutoka vina vya kifua Chake, ilisikika sauti Yake ya kite chenye kuchoma, na palipo 

pambazuka, muziki mtamu wa ajabu wa ibada Yake uliinuka juu kwa wakaazi wa milki ya juu.” 

 

Upitaji wa wakati haujapunguza mshangao wetu tunapotazama “nafasi na tabia ya Yule Ambaye 

siyo tu katika Kipindi cha Bahá’u’lláh bali katika uwanja mzima wa historia ya kidini, anatimiza 

kazi ya kipekee.” Na kama Shoghi Effendi alivyothibitisha zaidi juu Yake,  

 

                Yeye ni, ndaima ataendelea kuchukuliwa kuwa, kwanza kabisa, kama Kitovu na Mhimili 

wa Agano usiokuwa na kifani na ukumbatiao vyote wa Bahá’u’lláh, Kazi Yake iliyotukuka 

kabisa, Kioo cha mwangaza Wake kisichokuwa na mawaa, Kiolezo kamili cha mafundisho 

Yake, Mfafanuzi Asiyekosea wa Neno Lake, umbo la kila fikra ya Kibahá’í, umbo lililopewa 

mwili la kila sifa njema ya Kibahá’í, Tawi Lenye Uwezo Kabisa lililochipua kutoka Mzizi 

wa Kale, Tawi la Sheria ya Mungu, Kiumbe “Ambaye kumzungukia Yeye majina yote 

huzunguka”, Kamani kuu ya Umoja wa Jamii ya Wanadamu, Bendera ya Amani Kuu Kabisa, 

Mwezi uzungukao Tufe Kuu la Maongozi haya matakatifu kabisa—mitindo na nyadhifa 

zinazoeleweka na ambayo hupata uelezaji wa ukweli kabisa, wa juu kabisa na bora kabisa 

ndani ya jina hilo la ajabu la  ‘Abdu’l-Bahá. Yeye ni, juu zaidi na mbele kabisa ya majina 

yote haya, “Siri ya Mungu”—msamiati ambao kwa huo Bahá’u’lláh Mwenyewe alichagua 

kumuita Yeye, na ambao hauturuhusu kumpa nafasi ya Utume, unaonesha jinsi katika umbo 

la ‘Abdu’l-Bahá tabia zisizopatana za asili ya kiutu na ujuzi uliokuwa mkubwa zaidi kumpita 

mtu na ukamilifu vimeunganishwa na kupatanishwa kwa ukamilifu. 

 

        Wafanyakazi wenzangu wapendwa: Sisi tumewakaribisha hapa siyo tu kuenzi kumbukumbu 

ya ‘Abdu’l-Bahá na kuumbuka majaribu Yake na ushindi, bali pia, pamoja nasi, kujidhatiti tena 

na jumuiya mnazowakilisha kuitumikia kwa dhati Hoja ambayo Yeye ameitumikia kwa kujitolea 

maisha Yake yenyewe. Katika kutimiza kazi takatifu iliyokabidhiwa na Mzuri Aliyebarikiwa, 

Yeye aliupa ullimwengu wa Kibahá’í ulinzi wa Mikataba miwili ambayo imeongoza ukuaji na 

maendeleo yake tangu wakati huo. Mmoja ulikuwa Nyaraka Zake za Mpango Mtukufu, ambao 

kupitia humo Neno la Mungu limeweza kutangazwa katika kila nchi; na wa pili ni Wasia na Agano 

Lake, ambao ulianzisha mchakato kwa ajili ya usitawishaji wa Utaratibu wa Kitawala. Sasa, 

kwenye mwisho wa karne ya kwanza ya Zama za Utungo, na kwenye mwanzo wa mlolongo wa 

Mipango ya kidunia, uchapuzaji wa maendeleo ya Mpango Mtakatifu wa Bwana unaonekana wazi. 

Ukunjukaji endelevu wa Utaratibu wa Kiutawala katika kipindi cha miaka mia iliyopita 

unaoneshwa  na uwepo wa asasi nyingi na mawakala kuanzia kwenye ngazi ya kimataifa hadi  

kwenye ngazi ya vijiji, ambavyo vinapeleka roho ya Imani na kuongoza na kuhimili juhudi za 

jumuiya ya Wa-Bahá’í ya ulimwengu mzima. Agano ambalo ‘Abdu’l-Bahá ndiye alikuwa Kitovu 

chake linaendelea kuwa ng’ome isiyoingilika. Sisi tunafurahi kuona jinsi Agano 

linavyomwelekeza kila muumini kuelekea kwa dhima moja ya pamoja, kuhifadhi umoja endelevu 

unaolea jumuiya inayoendelea kukua ya Mwaminifu. Tukifikiria Uwepo wa Bwana, sisi tunajikuta 

tumeshikwa na butwa mbele ya mamlaka Yake yaliyozingira kila kitu yaliyoambatana na subira 

Yake isiyo na kikomo na uelewa Wake, na umakini wa hekima Yake katika kila hali, kwa upole 

usiokwisha wa uwepo Wake, na upendo  Wake bila kikomo ambao uliweza kusikika na kila roho 

isiyogubikwa. Lakini kila hamasa ya kusifu sifa Zake zisizokuwa na kifani inazuiliwa na 

kumbukumbu kuwa Yeye hakutafuta sifa wa Umaarufu wa kidunia. Kwa hiyo tunalazimika 

kushuhudia kuwa: Mpenzi wa mioyo yetu yote, ‘Abdu’l-Bahá, kila kitu Chako kilikuwa ni 

utumishi—utumishi “kamili, uliotakasika na halisi, uliosimikwa uimara, wa kudumu, dhahiri, 



uliofunuliwa kwa uwazi na usiohitaji maelezo yoyote”. Tunahifadhi maneno yaliyobaki kwa ajili 

ya ahadi ya uaminifu Kwako, kwa kiapo chetu kusimamia Agano ambalo Wewe “ulitangaza, 

ulitetea na kuulinda”,  kwa maelezo yetu ya moyo wote ya uaminifu kwa uongozi Wako wa milele 

na mafundisho Yako, kwa maombi Yako ya dhati na nasaha Zako. Ahadi hii hii inadhihirishwa 

katika jitihada imara, za kazi ngumu za ulimwengu wa Kibahá’í za kukamilisha dhima 

iliyokabidhiwa kwake kwa wakati huu. Tukiitazama jumuiya hii inayojitahidi kuishi kwa mfano 

Wako, inatuvutia kwa maneno Yako yafuatayo: 

 

Enyi marafiki! Mungu ahimidiwe kwamba bendera ya Umoja Mtakatifu imeinuliwa katika kila 

nchi, na sauti tamu ya Ufalme wa Abhá imeinuliwa kila upande. Malaika mtakatifu wa Umati wa 

juu anapaza sauti ya “Yá Bahá’u’l-Abhá!” katikati ya moyo wa ulimwengu, na uwezo wa Neno la 

Mungu unapulizia uhai wa kweli katika mwili wa uwepo.  

 

Kwa hiyo, enyi marafiki waaminifu, inawabidi ninyi nyote kujiunga na ‘Abdu’l-Bahá katika 

kujitoa dhabihu na katika utumishi kwa Hoja ya Mungu na utumwa kwa Kizingiti Chake kitukufu. 

Ikiwa mtasaidiwa kufika kwenye fadhila kuu kama hiyo, ulimwengu mzima hivi punde tu utaweza 

kuwa chombo cha kupokea uzuri ung’aao wa Mungu, na umoja uliotarajiwa kwa muda mrefu wa 

jamii ya Wanadamu utafunuliwa katika uzuri wote na mvuto katikati ya moyo wa ulimwengu. Hili 

ndilo tamanio kubwa kabisa la ‘Abdu’l-Bahá! Hii ndiyo shauku kuu ya wale ambao ni waaminifu! 

Utukufu wa Utukufu wote uwe juu yenu. 


