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Kwa Kongamano la Bodi za Washauri wa Bara  

Marafiki wapendwa Sana, 

1. Kwenye Riḍván mwaka huu tulielezea jinsi, katika kipindi cha robo karne, ulimwengu 

wa Kibahá’í uliⱱyopitia mabadiliko ambayo yaliujalia uwezo usiowazika wa kujifunza, kukua na 

kuhudumia jamii ya binadamu. Lakini, hata kama mafanikio ya kipindi hiki yalikuwa yenye 

kuleta matumaini kiasi gani, sharti yafunikwe na yale yanayokuja. Kwa hitimisho la mfuatano 

mpya wa Mipango iliyoanza hivi karibuni, jumuiya ya Kibahá’í itahitaji kuwa imejipatia uwezo 

ambao kwa wakati huu unaweza kuonekana kidogo sana. Katika mashauriano yenu ya kina ya 

siku zijazo, mtakuwa mkijishughulisha na kuchunguza kile kinachohitajika kuileta kwenye 

uwepo jumuiya iliyoimarishwa kama hiyo. 

 

2. Bahá’u’lláh husema kwamba “kusudi ambalo kwalo watu wa umauti, kutoka katika hali ya 

kutokuwepo kabisa, wameweza kuingia katika milki ya uwepo, ni kwamba waweze kufanya kazi 

kwa ajili ya uboreshaji wa ulimwengu na kuishi pamoja kwa mapatano na maelewano.” Yeye 

Amefunua mafundisho ambayo hulifanya hili liwezekane. Ujengaji jamii ambayo kwa kutambua 

hushughulikia kusudi hili la pamoja siyo kazi ya kizazi hiki pekee, bali ya vizazi vingi vijavyo, 

na wafuasi wa Bahá’u’lláh huwakaribisha wote ambao hujishughulisha pamoja nao katika 

jitihada hii. Humaanisha kujifunza jinsi ya kuibua jumuiya zilizoshamiri, zenye mtazamo wa nje; 

humaanisha jumuiya hizo kujifunza jinsi ya kuleta maendeleo ya kiroho na kimwili; humaanisha 

kujifunza jinsi ya kuchangia katika midahalo ambayo huathiri muelekeo wa maendeleo hayo. 

Maeneo haya ya jitihada, kwa kawaida, ni yale yanayofahamika. Yakitazamwa katika muono 

mmoja, yapo tofauti kabisa, kila moja likiwa na sifa zake bainifu lenyewe na mambo ya 

kuzingatia. Walakini yote yanawakilisha njia za kuamsha nguvu zilizofichika katika roho ya 

mwanadamu na kuzielekeza kwenye uboreshaji wa jamii. Kwa pamoja, ni njia za kuachilia kile 

ambacho Mlinzi alikieleza kama “nguvu ya Imani ya ujengaji jamii”. Nguvu hii iliyomo katika 

Hoja ya Bahá’u’lláh inaonekana hata katika jitihada changa za jumuiya ya Kibahá’í inayojifunza 

kuhudumia jamii ya binadamu na kuendeleza Neno la Mungu. Na ingawa jamii ya ulimwengu 

inayofunikwa na Ufunuo Wake ipo bila shaka mbali sana, jumuiya zinazojifunza kwa shauku 

kuweka mafundisho Yake katika uhalisia wao wa kijamii ni nyingi. Ni kwa kiasi kikubwa jinsi 

gani zimebarikiwa zile roho ambazo, zikitambua ukuu wa Siku hii na umuhimu wa vitendo vyao, 

huweka jitihada kwa ajili ya uibukaji wa jamii inayobumbwa na mafundisho matakatifu. 

 

3. Mfuatano wa Mipango ya kiulimwengu ambayo ilianza Riḍván utadumu kwa miaka ishirini 

na tano kamili. Utaibeba safina ya Hoja kuelekea karne ya tatu ya Zama za Kibahá’í na 

kuhitimishwa mnamo Riḍván 2046. Katika kipindi hiki, ulimwengu wa Kibahá’í 



utamakinikia kwenye shabaha moja: uachiliaji wa nguvu ya Imani ya ujengaji jamii kwa 

viwango vikubwa daima. Utekelezaji wa lengo hili la jumla utahitaji uinukaji zaidi katika uwezo 

wa muumini binafsi, jumuiya ya mahali na asasi za Imani. Wahusika hawa wakuu watatu wa 

kudumu wa Mpango kila mmoja ana sehemu inayomhus, na kila mmoja ana uwezo na sifa 

ambazo sharti zikuzwe. Hata hivyo, kila mmoja hawezi kudhihirisha uwezo kamili peke yake. ‘Ni 

kwa kuimarisha uhusiano wao wa nguvu mmoja kwa mwingine kwamba nguvu zao 

zinaunganishwa na kuzidishwa. ‘Abdu’l-Bahá hueleza kwamba kadiri sifa za ushirikiano na 

kusaidiana zinavyodhihirishwa na kundi la watu, “ndivyo zaidi jamii ya binadamu itakavyosonga 

mbele katika maendeleo na kushamiri”; katika Imani, kanuni hii hutofautisha na kutengeneza 

maingiliano ya watu binafsi, asasi na jumuiya, na hulijalia umbo la Hoja nguvu ya kimaadili na 

afya ya kiroho. 

 

4. Roho zilizowashwa zikiinuliwa kupitia michakato ya Mpango zinatafuta daima kupata uelewa 

wa kina wa mafundisho ya Bahá’u’lláh—“tiba yenye mamlaka ya kila ugonjwa”— na kuyatumia 

kwa mahitaji ya jamii yao. Zimejidhatiti kwa ajili ya ushamiri wa wote, zikitambua kwamba 

ustawi wa watu binafsi umo kwenye ustawi wa jamii kwa ujumla. Wao ni raia watiifu ambao 

huepuka kushiriki katika vyama vya siasa na kugombea vyeo vya kidunia. Badala yake, 

wanamakinikia kuzishinda tofauti, wakiweka pamoja mitazamo, na kukuza matumizi ya 

ushauriano katika kufanya maamuzi. Wanasisitiza sifa na mitazamo—kama vile uaminifu, 

ushirikiano na ustahimilivu—ambazo ni zana kwa ajili ya ujengaji wa utaratibu usioyumba wa 

kijamii. Wanatetea urazini na sayansi kama muhimu kwa ajili ya maendeleo ya jamii ya 

binadamu. Wanasimamia ustahimilivu na maelewano, na wakiweka juu kabisa katika fikra zao 

asili ya umoja wa jamii ya binadamu, wanamuona kila mmoja kama mdau muhimu wa 

kushirikiana naye, na wanafanya juhudi kuendeleza hisia ya kirafiki hata baina ya makundi 

ambayo kwa jadi yamekuwa na uhasama moja kwa jingine. Wanatambua jinsi nguvu za 

uyakinifu na anasa za kidunia ziwazungukazo zinavyofanya kazi, na macho yao yapo wazi 

kabisa kwa udhalimu mwingi unaoendelea ulimwenguni, bado wana mtazamo sahihi juu ya 

nguvu ya ujengaji ya umoja na uwezo wa jamii ya binadamu kuwafikiria wengine kuliko nafsi. 

Wanaona nguvu iliyomo katika dini ya kweli katika kubadili mioyo na kushinda kutoaminiana, 

na hivyo, wakiwa na imani katika kile ambacho kimo katika siku za usoni, wanafanya jitihada 

kulea hali ambamo maendeleo yaweza kutokea. Wanashiriki imani zao na wengine kwa ukarimu, 

wakiwa wenye kuheshimu uhuru wa mawazo ya kila roho, na hawashinikizi vipimo vyao kwa 

yeyote. Na wakati wasingejifanya kuwa wamegundua majibu yote, wanatambua dhahiri juu ya 

kile walichojifunza na kile ambacho bado wanahitaji kujifunza. Juhudi zao husonga mbele kwa 

mdundo wa kupokezana wa vitendo na tafakari; vikwazo haviwasumbui. Katika maeneo ambako 

idadi zikuazo zinasaidia kujenga jumuiya za aina hii, nguvu ya Hoja ya kubadili maisha ya watu 

kijamii, vile vile maisha yao ya ndani, inatokea kuwa wazi zaidi na zaidi. Shauku ya utekelezaji 

wa shabaha kuu ya Mpango, tuna hakika, itasababisha kuibuka kwa jumuiya kama hizi nyingi 

zaidi na zaidi. 

 

Mjongeo wa klasta 

 

5. Muonekano mkubwa zaidi wa nguvu ya Imani ya ujengaji jamii huhitaji, kwanza na muhimu 

kabisa, bado uendelezaji zaidi wa mchakato wa uingiaji kwa makundi katika kila sehemu 

ulimwenguni. Wajibu wa kimsingi wa kiroho wa kueneza mwanga wa Ufunuo wa Bahá’u’lláh 

daima kwa mapana zaidi na kueneza mizizi ya Imani Yake kwa kina zaidi 



katika udongo wa jamii una matokeo yanayopimika: idadi ya klasta ambamo programu ya ukuaji 

imeanzishwa na kiwango cha ushadidi ambacho kila moja imekifikia. Nyenzo sasa zipo kwa ajili 

ya kupiga hatua ya haraka kuhusiana na vipimo vyote viwili. Lengo ambalo jumuiya ya Jina Kuu 

Kabisa sharti linuie kulitimiza katika mfuatano wa sasa wa Mipango ya ulimwengu ni kuanzisha 

programu za ukuaji shadidi katika klasta zote ulimwenguni. Lengo hili kuu kabisa humaanisha 

upanuzi na ushadidishaji wa shughuli katika kiwango ambacho hakijawahi kushuhudiwa. 

Maendeleo ya haraka kuelekea lengo hili lazima yafikiwe katika kipindi cha Mpango wa Miaka 

Tisa. 

 

6. Kama hatua ya awali, tunaomba kwamba muyasaidie Mabaraza ya Kiroho ya Kitaifa na 

Halmashauri za Kibahá’í za Kanda kuamua ikiwa mipango yao ya kugawanya maeneo yao katika 

klasta itanufaika kutokana na marekebisho yoyote. Kama mjuavyo, klasta huelezea eneo ambako 

shughuli za Mpango zinaweza kuchochewa kwa njia inayoweza kusimamiwa na kudumishwa. 

Katika miaka ishirini na moja iliyopita, ujifunzaji mwingi umepatikana kuhusu ukubwa wa klasta 

ambao unaweza kusimamiwa katika muktadha mbalimbali na katika sehemu mbalimbali za 

ulimwengu; katika baadhi ya nchi, marekebisho tayari yameanza kufikiriwa, yakitokana na athari 

za ukuaji. Katika hali nyingi tathmini hii mpya haitaleta mabadiliko yoyote, lakini kwa baadhi 

itasababisha klasta kugawanywa ama kupunguzwa ukubwa, na kwa nadra klasta inaweza kuwa 

kubwa zaidi. Maeneo ambayo yana watu waliotawanyika kutokana na jiografia ya eneo 

yanaweza kuenguliwa katika mfumo wa klasta. Bila shaka, waumini wowote ambao huishi 

katika maeneo kama hayo wangeweza kutwaa vipengere vingi iwezekanavyo vya muundo wa 

utendaji kama ufaavyo kutumika katika mazingira yao. 

 

7. Mjongeo wa klasta katika mwendelezo wa maendeleo utaendelea kuwa mtindo wa msingi wa 

upanuzi na uimarishaji wa jumuiya. Sifa bainifu za njia ya maendeleo ambayo inabidi ifuatwe, na 

hususan katika hatua za kwanza, pili na tatu za ukuaji ambazo huonesha upigaji hatua katika njia, 

tayari zinajulikana vizuri kwa marafiki kutoka jumbe zetu zilizopita na kutoka tajiriba yao 

wenyewe, na hatuhisi haja ya kurudia kile tulichosema huko nyuma. Hadi kufikia mwisho wa 

Mpango wa Mwaka Mmoja tunatazamia kuwa programu za ukuaji zitakuwa zinakaribia klasta 

6,000, kwamba takribani 5,000 ya hizi zitakuwa zimepita hatua ya pili ya ukuaji, na kwamba kati 

ya 1,300 ya hizi waumini watakuwa wamesonga mbele zaidi. Takwimu hizi lazima zipande sana 

katika kipindi cha miaka tisa ijayo. Mara marekebisho yoyote kwenye mfumo wa klasta 

yametambulika katika kila nchi, tunaomba kwamba mfanye kazi na Mabaraza ya Kitaifa na 

Halmashauri za Kanda kukadiria idadi za klasta ambako huenda maendeleo yatafanywa kuvuka 

hatua ya kwanza, ya pili na ya tatu ya ukuaji, mtawalia, wakati wa Mpango. Ikumbukwe kwamba 

haya yanakusudiwa tu kuwa makadirio ya taarifa sahihi; yanaweza kuboreshwa baadaye kadiri 

itakavyohitajika na hayahitaji kufanyiwa kazi kwa muda mrefu. Na hivyo, tunaomba kwamba 

matokeo ya tathmini hizi yatumwe Makao Makuu ya Kibahá’í ya Ulimwengu ifikapo Naw Ruz. 

Hapo ifikapo Riḍván, tutaweza kutoa matarajio ya jumla ya Ulimwengu wa Kibahá’í kwa ajili ya 

Mpango wa Miaka Tisa. 

 

8. Tunatambua kwamba kuna baadhi ya kanda na nchi ambako Imani imebaki katika hatua ya 

awali ya ukuaji, na kuna hitaji la haraka kuhakikisha kwamba kile ambacho ulimwengu wa 

Kibaháʹí umejifunza kuhusu uchapuzaji wa mchakato wa ukuaji huyanufaisha maeneo haya pia. 

Somo moja muhimu ambalo limekuwa wazi ni thamani 



kubwa kwa kanda, yenye klasta ambayo imevuka hatua ya tatu ya ukuaji. Mara marafiki katika 

klasta fulani wamekuza uwezo mbalimbali ambao kwao maendeleo kama hayo humaanisha, na 

mbinu za kusambaza umaizi na kushirikiana tajiriba kuhusu jitihada za ujenzi wa jumuiya zipo, 

basi uchapuzwaji wa haraka wa shughuli za upanuzi na uimarishaji katika klasta zinazoizunguka 

huwezekana. Tukiwa na hili akilini, ni muhimu sana kwamba katika kipindi cha Mpango wa 

Miaka Tisa mchakato wa ukuaji ufikie kiwango hiki cha nguvu katika walau moja ya klasta 

katika kila nchi na kila kanda. Hii hujumuisha moja ya malengo makuu ya Mpango na itahitaji 

juhudi makinifu za roho nyingi zilizojiweka wakfu. Kituo cha Ufundishaji cha Kimataifa kipo 

tayari kufanya kazi nanyi katika kutekeleza mikakati kadhaa katika kulifikia hili. Muhimu kabisa 

miongoni mwa haya itakuwa ni utumaji wa timu za watangulizi wa kimataifa na wa nyumbani 

ambao wana ufahamu wa muundo wa utendaji na wamejiandaa kutoa kiasi cha kutosha cha muda 

na nguvu katika kuhudumia Hoja kwa miaka kadhaa. Mtahitaji kuyavutia Mabaraza ya Kiroho ya 

Kitaifa na Halmashauri za Kibaháʹi za Kanda juu ya uharaka wa kuwatia moyo waumini ambao, 

wakifuata nyayo za roho nyingi sana za kishujaa za wakati uliopita, wanaweza kuinuka 

kuhakikisha kwamba mwanga wa Imani huwaka kwa wangavu katika kila eneo. Tunatazamia 

hususan kwenye nchi, kanda na klasta ambamo nguvu na tajiriba vimekusanywa kuzalisha 

mtiririko wa watangulizi kwenda kwenye maeneo ambako msaada unahitajika, na pia kutoa 

usaidizi kwa namna nyinginezo. Mtiririko huu wa usaidizi ni njia mojawapo zaidi ambamo moyo 

wa ushirikiano na kusaidiana, ambavyo ni muhimu sana kwa maendeleo, hujidhihirisha 

vyenyewe katika utendaji wa mpangilio. 

 

9. Mafanikio ya mfuatano uliopita wa Mipango—hususan Mpango wa mwisho wa Miaka 

Mitano—yasingeweza kupatikana bila kupiga hatua kubwa katika shughuli za ufundishaji. Kipimo 

muhimu cha kazi hii ni uwezo wa kujihusisha katika mazungumzo juu ya dhima za kiroho, 

uwezo ambao ulichunguzwa katika ujumbe wetu kwenye kongamano lenu la 2015, ambapo 

tulielezea jinsi gani unavyokuzwa kupitia ushiriki katika kozi za taasisi na kwa kupata tajiriba ya 

kivitendo. Ni dhahiri kwamba mtindo wa shughuli unaokunjuka katika ngazi za umma hufungua 

mazingira tofauti tofauti ambamo roho pokevu—wakati mwingine familia nzima au kundi-rika—

wanaweza kushiriki katika mazungumzo ya maana ambayo huamsha shauku ya muono wa Imani 

na Nafsi ya Baháʹuʹlláh. Baada ya muda, roho nyingi kama hizi huanza kujtambulisha zenyewe na 

jumuiya ya Kibaháʹi, hasa kadiri zipatavyo ujasiri wa kushiriki katika maisha ya jumuiya kupitia 

huduma. Bila shaka, jumuiya hukaribisha kiwango chochote cha ujihusishaji ambacho mtu 

angependa kukidumisha, kiwe kikubwa au kidogo. Bado kumtambua Baháʹuʹlláh kama Mdhihirishaji 

wa Mungu na kupata manufaa na majukumu ambayo kipekee yanahusiana na ufuasi katika 

jumuiya ya Kibaháʹi ni tukio moja katika maendeleo ya kiroho ya mtu, tofauti kabisa kutoka ushiriki 

wa mara kwa mara katika shughuli za Kibaháʹi au kuunga mkono kanuni za Kibaháʹi. Tajiriba 

imeonesha kwamba mazingira yaliyotengenezwa na jitihada za ujengaji wa jumuiya katika eneo 

humwezesha yeyote anayependa kupiga hatua hii kufanya hivyo kwa urahisi zaidi. Popote 

ambapo jitihada hizi zinaendelea, ni muhimu kwa marafiki kuwa makini kwamba milango ya 

Imani ipo wazi kabisa na kuwatia moyo wale ambao husimama kizingitini. Na katika maeneo 

ambako jitihada kama hizo zimeanzishwa vyema kwa muda fulani, waumini wengi wanagundua 

kwamba mtindo wa shughuli wenye nguvu, upanukao kwa kawaida unaweza kusababisha 

familia, makundi ya marafiki, na hata makundi ya kaya kadhaa kuwa tayari kuingia katika Hoja. 

Kwani katika maeneo yenye fursa ambapo uwezekano wa kujiunga na jumuiya unaweza 

kujadiliwa kwa uwazi 



na kwa pamoja miongoni mwa wale ambao hushiriki hisia ya utambulisho wa pamoja, roho 

zinaweza kujihisi kutiwa ujasiri kwa urahisi zaidi kupiga hatua hii kwa pamoja. Asasi za Kibahá’í, 

hasa Mabaraza ya Kiroho ya Mahali, lazima yawe na fikra ambayo huruhusu maendeleo kama 

hayo, na kuhakikisha kwamba vikwazo vyote vimeondolewa. 

10. Tunawaomba ninyi na wasaidizi wenu kuwasaidia waumini, popote waishipo, kutafakari 

mara kwa mara juu ya njia zifaazo za ufundishaji wa Imani katika vyao vyao, na kuchochea 

ndani ya mioyo yao shauku kwa ajili ya ufundishaji ambayo itavuta mathibitisho ya Ufalme 

Mtakatifu. Roho ambazo zimepewa baraka ya imani zina shauku ya kawaida ya kushiriki zawadi 

hii kupitia mazungumzo na ndugu, marafiki, wanafunzi wenza, wafanyakazi wenza na wale 

ambao hawakuwahi kukutana nao kabla, wakitafuta kila mahali na kila wakati sikio sikivu. 

Mazingira na hali tofauti hujipelekea zenyewe kwenye mbinu tofauti, na marafiki wanapaswa 

wajishughulishe katika mchakato unaoendelea wa ujifunzaji kuhusu kile ambacho ni chenye 

ufanisi zaidi pale waishipo. 

 

Ujifunzaji kutoka klasta zilizopiga hatua zaidi 

11. Miaka sita iliyopita tuliwaelezea sifa ya klasta ambayo marafiki wamepita hatua ya tatu ya 

ukuaji kwenye muendelezo wa ukuaji. Kuweza kufika hapa humaanisha shughuli shadidi 

inayotokea katika ujirani au vijiji mahususi, lakini pia jitihada makinifu zinazofanywa na 

waumini wote waishio katika klasta nzima—kwa maneno mengine, moyo unaoinuka wa ushiriki 

wa wote katika kazi ya ujenzi wa jumuiya. Kiutendaji, hii humaanisha kuhamasisha idadi ya 

kutosha ya Wabaháʹi wanaotumia muundo wa utendaji wa Mpango kiubunifu na kiakili kwenye 

uhalisia wa mazingira yao wenyewe popote waishipo kwenye klasta. Hujumuisha familia na 

waumini binafsi kufanya kazi kwa pamoja na kufanya uamuzi makini kujiona wenyewe kama 

sehemu ya kiini kipanukacho. Makundi kama hayo ya marafiki hujiingiza katika upanuzi wa 

duara la ushiriki katika shughuli zao kwa kujihusisha na mitandao ambayo wao ni sehemu 

yake—mitandao iliyoundwa kupitia mahali pa kazi au masomo, shule ya eneo hilo, au 

kiunganishi cha jumuiya cha aina nyingine—na kwa kuambatana na wengine ambao huinuka 

kuhudumu pamoja nao. Juhudi hizi zina manufaa makubwa. Hata pale ambapo klasta inayo idadi 

ya vituo vinavyoshamiri vya shughuli shadidi, jitihada zinazofanywa kwingineko katika klasta 

bado zinaweza kuwakilisha idadi kubwa ya shughuli zote zinazoendelea. Kuhusiana na hii, pia 

tunatambua, hatua zinazochukuliwa katika baadhi ya klasta kuwafikia kimpangilio idadi fulani ya 

watu ambayo imeonesha upokevu kwa Imani lakini imesambaa katika klasta nzima. Hii inaweza 

kuonekana kama muundo mahususi wa kazi ya ujengaji jumuiya, na moja ambayo huendelea 

kuonesha matumaini makubwa. Kadiri ushiriki katika kazi ya Mpango katika miundo yake yote 

uongezekavyo, fursa nyingi huibuka kwa marafiki kujifunza kutoka tajiriba ya kila mmoja na 

kuwasha ndani ya kila mmoja furaha ya ufundishaji. 

 

12. Bila shaka, shughuli inayofanyika katika ujirani na vijiji vyenye upokevu imekuwa shabaha 

maalum ya umakinifu katika miaka ya hivi karibuni. Kadiri wakazi wa maeneo kama hayo 

wanavyoanza kushiriki katika shughuli za Kibahá’í kwa idadi kubwa, umakini zaidi huhitajika 

kutolewa ili kuendana na utata wa kiasili unaohuska. Ndani ya kila kituo chenye shughuli 

shadidi, mipangilio shirikishi huibuka miongoni mwa makundi ya familia, ambao huandaa 

shughuli za ujengaji jumuiya miongoni mwao wenyewe wakiwa na 



mtazamo wa kupanua ukumbatiaji wa shughuli kama hizo kwa kaya nyingi za karibu karibu; 

mtandao usio rasmi wa marafiki hutoa hamasa na usaidizi wa jitihada zinazoendelea. Mwenendo 

wa maisha ya kila siku katika maeneo kama haya unajiambatanisha na uibukaji wa utamaduni 

ambao ibada na huduma ni shughuli zinazothaminiwa zikijumuisha watu wengi kwa wakati 

mmoja. Mikusanyiko ya kusisimua ya jumuiya, iliyoandaliwa vyema—katika baadhi ya hali hadi 

kufikia kambi na matamasha—hutokea mara kwa mara zaidi, na muziki na nyimbo hutokeza kwa 

kiwango cha juu kwenye matukio kama haya. Kwa hakika sanaa kwa jumla, sehemu muhimu sana 

katika maendeleo ya jumuiya tangu mwanzoni, hujitokeza kipekee katika mazingira kama hayo 

kama njia muhimu ya kuchochea furaha, kuimarisha mafundo ya umoja, kusambaza maarifa na 

kuimarisha uelewa, na vile vile kuwafahamisha wale wa jamii pana zaidi kuhusu kanuni za Hoja. 

Na kwa kawaida, hapo unabakia msisitizo wa kuwa kwenye mtazamo wa nje: tukitafuta njia za 

kuendelea kushiriki matunda ya ruwaza inayoshamiri ya utendaji pamoja na roho ambazo bado 

haziifahamu Imani. 

 

13. Katikati ya haya yote, tumebaini jambo moja maalum, linalotia moyo, ambalo 

vidokezo vyake vya awali tulivielezea katika ujumbe wetu kwenye kongamano lenu la 2015 

kama linalowakilisha wigo mpya. Ingawa kujifunza jinsi ya kukumbatia idadi kubwa ni sifa 

bainifu ya klasta yoyote ambako hatua ya tatu ya ukuaji imevukwa, umakinikiaji wa marafiki 

kwa ulazima huanza kupanuka kadiri wakaribiapo mahali ambapo uwiano wa maana wa idadi 

ya watu katika eneo fulani inashiriki katika shughuli za ujenzi wa jumuiya. Hii inaweza kuwa 

kweli kwa eneo maalum tu la makazi ndani ya klasta, au kwa maeneo kadhaa kama hayo, au 

kwa kijiji kimoja; sehemu zingine za klasta zinaweza kuwa bado kushiriki uhalisia huu. 

Lakini katika maeneo kama hayo, fikra za marafiki wanaofanya kazi kwenye ngazi ya umma 

huendelea kujihusisha na maendeleo na ustawi wa kila mmoja anayeishi katika viunga vyake. 

Asasi za Kibahá’í hujisikia kuwa makini zaidi katika wajibu wao kwa ajili ya elimu ya kiroho 

ya kizazi kizima cha watoto na vijana chipukizi, wengi wao ama hata kwa ujumla wao tayari 

wanaweza kuwa wanajihusisha katika shughuli za jumuiya. Mabaraza ya Mahali huimarisha 

uhusiano wao na mamlaka na viongozi wa mtaa, hata kuingia katika ushirikiano rasmi, na 

umakini unaokua hutolewa kwa ubunifu unaoongezeka wa jitihada za jamii uibukao kutoka 

vikundi vya vijana chipukizi, vijana, wanawake, familia, au wengine wanaoitikia mahitaji 

yanayowazunguka. Kuwa kwenye ngazi hiyo na shughuli mbalimbali huhitaji Washauri 

Wasaidizi kuteua wasaidizi wengi kuhudumu katika kijiji au ujirani mmoja; kila msadizi 

aweza kufuatilia njia moja au zaidi ya utendaji, akitoa ushauri na usaidizi kadiri ihitajikavyo, 

na kutoa msukumo katika michakato iliyo katika mwendo. 

14. Katika maeneo ambako shughuli za Mpango zimefikia kiwango kama hicho cha 

ueneaji, wakazi sasa huwa na uwezo uliongezeka vya kutosha kuongoza njia ya maendeleo yao 

wenyewe, na asasi pamoja na mawakala wa Imani hapo sasa huwa na mtazamo mpana wa 

wajibu wao. Bila shaka, wajibu huu bado hujumuisha kuwa na mifumo imara ili kuendelea 

kujenga uwezo na kuwasaidia wale wanaochukua hatua. Lakini maendeleo ya jumuiya 

hutegemea, kwa kiwango kikubwa kuliko hapo awali, juu ya asasi za mahali na mawakala 

kuwa na ufahamu wa nguvu za kijamii zinazofanya kazi katika mazingira na wakitenda 

kuhifadhi uadilifu wa jitihada nyingi za jumuiya. 



Wakati huo huo, uhusiano wa jumuiya ya Kibahá’í na jamii inayowazunguka hupitia 

mabadiliko ya kina. Kama inavyowakilishwa na miundo yake rasmi ya kiutawala na 

mipangilio isiyo rasmi ya kiushirikiano, jumuiya ya Kibahá’í imekuwa ni mdau mkuu 

anayeonekana vizuri zaidi katika jamii kwa nafasi yake yenyewe, ile ambayo ipo tayari kubeba 

majukumu muhimu na kushadidisha mchakato mpana wa ujifunzaji wa pamoja juu ya 

maendeleo ya kiroho na ya kimwili. Wakati huo huo, kadiri jamii pana zaidi ikumbatiavyo 

vipengele vingi vya maisha ya jumuiya ya Kibahaí na kusharabu kutoka roho yake 

iunganishayo, nguvu zinazojengwa hivyo huruhusu makundi anuwai kuja pamoja katika 

mjongeo ulionganishwa ukivuviwa na muono wa Bahá’u’lláh wa umoja wa jamii ya binadamu. 

Here is witnessed a release of the society-building power of the Faith unlike anything that has 

been seen before. Hii leo, idadi ya maeneo ambayo mtindo wa maisha ya jumuiya ya Kibahá’í 

umefikia ueneaji huo ni ya wastani, lakini inaendelea kukua. Hapa unashuhudiwa uachiliwaji 

wa nguvu ya Imani ya ujengaji jamii ambayo haifanani na chochote kilichowahi kuonekana 

hapo kabla. 

15. Kwa kawaida, ueneaji wa hughuli ya Kibahá’í kwa kiwango hiki siyo matarajio ya kila 

mahali. Ni muhimu kukubali tofauti inayotengenezwa na hali ndani ya klasta au katika sehemu 

ya klasta na kwa mienendo ya kundi la watu—yaani, kutokana na uhalisia wa mazingira. 

Kimantiki, njia ambamo nguvu ya Imani ya ujengaji jamii itajionesha katika mazingira tofauti 

zitatofautiana. Lakini bila kujali kiwango ambacho maisha ya jumuiya ya Kibahá’í 

huwakumbatia wale ambao huishi katika eneo fulani— bila kujali, hata ushadidi wa programu ya 

ukuaji katika klasta au kiwango cha shughuli katika ujirani au Kijiji—changamoto inayowakabili 

marafiki wanaohudumu kwenye ngazi ya umma kimsingi ni ile ile kila mahali. Lazima wawe na 

uwezo wa kusoma uhalisia wao wenyewe na kuuliza: ni yapi, kutokana na uwezekano na 

mahitaji tuliyonayo, yangekuwa malengo yafaayo kutekelezwa katika duru au mfuatano wa 

maduru yajayo? Ninyi pamoja na wasaidizi wenu mpo katika nafasi nzuri kuuliza swali hili na 

kuhakikisha kwamba mikakati inayofaa inatambuliwa. Mafunzo mengi yanaweza kupatikana 

kutokana na tajiriba ya marafiki katika klasta zinazofanana, kwa jumuiya iliyo hatua moja mbele 

zaidi kwenye njia hiyo hiyo inaweza kutoa umaizi wenye thamani juu ya lengo lifuatalo la 

kupambania. Kadiri marafiki wanavyotafakari kwa kina juu ya kile kilichopo mbele yao, 

wataweza kuona kwa urahisi kwamba kwa kila jumuiya kuna lengo la kufikika, na kwa kila 

lengo njia ya kulifikia. Tukiwa tunaangalia mbele katika njia hii, je, tusingeweza kumuona 

Bahá’u’lláh Mwenyewe, hatamu za masuala ya jamii ya binadamu katika mkono mmoja, mkono 

Wake mwingine ukiwaita wote harakisheni, harakisheni? 

Uchangiaji kwa mabadiliko ya kijamii 

 

16. Ufunuo wa Bahá’u’lláh unahusiana na mabadiliko yote mawili ya maisha ya ndani ya 

mwanadamu na mazingira ya kijamii. Barua iliyoandikwa kwa niaba ya Shoghi Effendi huelezea 

jinsi mazingira ya kijamii hutoa “hali” ambamo mioyo yaweza “kukua kiroho na kuakisi 

kikamilifu mwanga wa Mungu” ungáao kupitia Ufunuo. Ishara dhahiri kwamba nguvu ya Hoja 

ya ujengaji jamii inaachiliwa katika klasta ni kwamba juhudi zinafanywa na idadi ikuayo ya 

wakazi wake, wakivuviwa na mafundisho ya Imani, kusadia kuboresha hali ya kiroho na hali za 

kijamii za jumuiya pana zaidi ambamo wao 



ni sehemu yake. Mchango unaofanywa na Wabahá’í hutofautishwa kwa msisitizo wake juu ya 

ujengaji uwezo kwa ajili ya huduma; ni mbinu ambayo hutokana na imani katika uwezo wa 

kundi la watu ili wawe wadau wakuu wa maendeleo yao wenyewe. 

 

17. Kadiri ushadidi wa kazi ya ujengaji jumuiya uongezekavyo katika klasta, hapo 

marafiki bila kuepuka huwa na utambuzi zaidi wa vikwazo vya kijamii, kiuchumi au kitamaduni 

ambavyo vinazuia maendeleo ya kiroho na kimwili. Watoto na vijana chipukizi wanaokosa 

usaidizi katika elimu yao, shinikizo kwa wasichana litokanalo na desturi za kitamaduni 

zinazohusiana na ndoa za utotoni, familia zikihitaji msaada kupita katika mifumo wasiyoifahamu 

ya huduma ya afya, kijiji kinachohangaikia kupata baadhi ya mahitaji ya msingi, au chuki 

iliyodumu kwa muda mrefu itokanayo na uhasama uliorithiwa kati ya makundi tofauti—wakati 

juhudi za jumuiya ya Kibahá’í katika nyanja ya upanuzi na uimarishaji huzikutanisha na hali hizi 

na nyingine nyingi, itavutwa kuitikia kwenye uhalisia kama huo kadiri mazingira yake 

yanavyoruhusu. Katika kutafakari juu ya hali kama hizo inakuwa dhahiri kwamba, ndani ya 

klasta, upanuzi na uimarishaji, shughuli za kijamii, na uchangiaji katika mijadala inayoendelea ni 

vipengele vya jitihada moja, iliyounganishwa, yenye mtazamo wa nje inayotekelezwa kwenye 

ngazi ya umaa ya jamii. Jitihada zote hizi hufanyika kulingana na muundo wa pamoja wa 

kiutendaji, na hili juu ya mengine yote huleta mwambatano kwenye mtindo wa jumla wa 

shughuli. 

18. Vichocheo vya awali vya shughuli za kijamii kwenye ngazi ya umma huanza 

kuonekana katika klasta kadiri upatikanaji wa rasilimali watu unavyoongezeka na uwezo kwa 

ajili ya uwanda mpana wa majukumu unavyokua. Vijiji vimethibitisha kuwa maeneo yenye 

rutuba kabisa ambayo kwayo jitihada za shughuli za kijamii zimeibuka na kudumishwa, lakini 

vile vile katika maeneo ya mjini, marafiki wanaoishi huko wamefanikiwa katika kutekeleza 

shughuli na miradi inayofaa kwa mazingira ya kijamii, wakati mwingine kwa kufanya kazi na 

shule za maeneo hayo, mawakala wa asasi za kiraia, au hata na vyombo vya kiserikali. Shughuli 

za kijamii zinafanyika katika nyanja kadhaa muhimu, zikiwemo mazingira, kilimo, afya, sanaa, 

na hasa elimu. Katika kipindi cha Mpango wa Miaka Tisa, na hasusani kadri usomaji wa kozi 

mahususi za taasisi unavyochochea shughuli kuu zaidi katika nyanja hii, tunatarajia kuona 

ueneaji wa jitihada rasmi na zisizo rasmi za kukuza maendeleo ya kijamii na kiuchumi ya kundi 

la watu. Baadhi ya jitihada hizi kwenye ngazi ya jumuiya zitahitaji kuwepo kwa miundo ya 

kimsingi ya kiutawala ili kudumisha kazi zake. Pale ambapo hali huridhisha, Mabaraza ya 

Kiroho ya Mahali yatahitaji kutiwa moyo kujifunza jinsi ya kulea vizuri zaidi jitihada mpya, 

changa na kuendeleza jitihada zinazoonesha matumaini. Katika baadhi ya hali, mahitaji 

yanayoendana na nyanja maalum ya jitihada yatahitaji uanzishwaji wa mashirika yenye uvuvio 

wa kibaha’i, na tunatazamia uibukaji zaidi wa mashirika kama hayo katika Mpango ujao. Kwa 

upande wao, Mabaraza ya Kiroho ya Kitaifa yatalazimika kutafuta njia ambazo kwazo yatabakia 

yenye kufahamishwa vyema juu ya mafunzo yanayopatikana kwenye ngazi ya umma ya jumuiya 

zao na kuchambua tajiriba inayopatikana; katika baadhi ya maeneo hili litahitaji uundwaji wa 

chombo kilichojidhatiti kufuatilia shughuli za kijamii. Tunapoangazia katika ulimwengu mzima 

wa Kibahá’í, tunafurahishwa kuona ni kiasi gani cha kasi tayari kimeanziwa katika eneo hili la 

jitihada kupitia utiaji moyo na usaidizi wa Shirika la Maendeleo la Kimataifa la Kibahá’í. 



19. Unaohusiana kwa karibu na uwezo wa kushiriki katika shughuli za kijamii ni uwezo 

wa kuchangia katika mijadala ya kijamii. Moyoni, huu kimsingi ni uwezo wa kushiriki katika 

mazungumzo maalumu kwenye mada zinazogusa maisha ya watu na kutoa mtazamo unaotokana 

na kanuni za Kibahá’í na tajiriba ya Kibahá’í. Ikiangaliwa kwa namna hii, ni ujuzi ambao 

Wabahaí wengi wanapata fursa ya kujizoeza takribani kila siku, mathalani katika masomo yao au 

kazi zao, na ambao hulelewa kwa kushiriki kwenye kozi za taasisi; katika hali yake ya 

muonekano rasmi zaidi, ni msingi kwa kazi ya Jumuiya ya Kibahá’í ya Kimataifa na Ofisi za 

kitaifa za Mambo ya Nje. Hata hivyo, kuhusiana na uachiliaji wa nguvu ya Imani ya ujengaji 

jamii kwenye ngazi za umma, ni uwezo ambao huja kuwa hitaji kubwa zaidi kadiri ujihusishaji 

wa karibu zaidi na idadi ya watu, walioletwa kupitia kazi ya upanuzi na uimarishaji, husababisha 

uongezekaji wa utambuzi wa matatizo ya kijamii yaliyopo kwenye eneo, vile vile na wa shauku 

ya watu wake kuondokana nayo. Kadiri idadi ya wale wanaoshiriki katika shughuli za ujengaji 

jumuiya inavyoongezeka, ndivyo jinsi hitaji la jumuiya ya Kibahá’í kutoa, kama chombo 

kilichounganika, mtazamo ilionao juu ya vikwazo kwa maendeleo ya kijamii na juu ya masuala 

ambayo huelemea akili na mioyo ya wale inaochangamana nao. Hii ina athari maalum kwa 

Mabaraza ya Kiroho ya Mahali. Katika maeneo ambako shughuli za Mpango zimefikia kiwango 

cha kuenea, Baraza huanza kutazamwa kwa mapana zaidi kama chanzo cha umaizi wa kimaadili. 

Baada ya muda, jitihada za kuchangia katika mijadala ya kijamii huwa zenye mpangilio zaidi, na 

Wabahaí huwiwa kusaidia wale wanaowazunguka kujihusisha kwa namna inayojenga katika 

mijadala na kufikia muafaka. Fursa hutafutwa kushiriki mtazamo wa Imani na viongozi wa 

jumuiya na watu walio katika mamlaka, na nafasi hutengenezwa ambapo wawakilishi wa 

makundi na maslahi mbalimbali wanaweza kusadiwa kufikia mtazamo wa pamoja kupitia 

ushauriano. Tunafurahishwa na hatua ambazo tayari zimekwishachukuliwa kujifunza jinsi 

umaizi kutoka Ufunuo wa Bahá’u’lláh na kutokana na tajiriba ya jumuiya za Kibahá’í 

vinavyoweza kutumika kusaidia masuala yanayoisumbua jamii kwenye ngazi ya mahali; mengi 

zaidi katika suala hili kwa hakika yanatarajiwa kufunzwa katika kipindi cha Mpango wa Miaka 

Tisa. 

20. Tunapenda kusisitiza kwamba, kihistoria na sasa, shughuli za kijamii na jitihada za 

kushiriki katika mijadala iliyosambaa ya kijamii zimeibuka siyo tu katika muktadha wa ukuaji, 

bali pia kama matokeo ya Wabahá’í binafsi wakijitahidi kuchangia kwenye maendeleo ya jamii 

kwa njia zilizo mbele yao. Kama muitikio binafsi kwa miito ya Bahá’u’lláh ya kufanya kazi kwa 

ajili ya uboreshaji wa ulimwengu, waumini kwa namna mbalimbali wamechagua kufanya aina 

fulani ya kazi za kitaalam na wametafuta fursa kuunga mkono shughuli za makundi na mashirika 

yenye fikra zinazofanana. Miradi, yote mikubwa na midogo, imeanzishwa ili kuitikia kwenye 

masuala mbalimbali ya kijamii. Mashirika kadhaa yenye uvuvio wa Kibahá’í yameanzishwa na 

makundi ya watu binafsi ili kuyafanyia kazi malengo mengi tofauti tofauti, na vyombo vya 

kitaalamu vimeasisiwa ili kutoa umakinifu kwenye mjadala mahususi. Jitihada zote hizi, kwenye 

kiwango chochote kile cha utekelezaji, zimenufaika kutokana na kuwa na uwezo wa kuchota 

kwenye kanuni na umaizi vinavyoongoza shughuli zinazoendelea kwenye ngazi ya umma ya 

jumuiya nzima ya Kibahá’í ulimwenguni, na pia zimenufaika kutokana na ushauri wenye 

busara wa Mabaraza ya Kiroho ya Mahali na ya Kitaifa. 



Tunafurahi kuona sura hizi anuai zenye upatano wa imani inayooneshwa na wafuasi waliojitoa 

wa Uzuri Uliobarikiwa, katika kuitikia mateso ya ulimwengu uliochanganyikiwa na wenye 

kufadhaishwa sana. 

 

Jitihada za Kielimu na taasisi ya mafunzo 

 

21 Umuhimu wa elimu kwenye dhana ya Kibahá’í ya mabadiliko ya kiroho na kijamii 

hauwezi kukadiriki hata kidogo “Fikiria”, Bahá’u’lláh husema, “ufunuo wa mwangaza wa Jina 

la Mungu, Muelimishaji. Tazama, jinsi gani shuhuda za ufunuo kama huo zilivyo dhahiri katika 

vitu vyote, jinsi gani uboreshwaji wa viumbe vyote unavyotegemea juu yake”. Umuhimu wa 

elimu katika kazi ya ujengaji jumuiya ni bayana, na katika uga wa shughuli za kijamii utoaji 

wa elimu hubakia kuwa utambulisho wa mchango wa Wabahá’í katika sehemu kubwa za 

ulimwengu. Wa kwanza kabisa miongoni mwa miundo na mawakala walioanzishwa na 

ulimwengu wa Kibahá’í kwa ajili ya utoaji wa elimu bila shaka ni, taasisi ya mafunzo. Kwa 

hakika, mtandao wa taasisi za mafunzo za kitaifa na kikanda ukifanya kazi kwa ustadi mkubwa 

kote ulimwenguni ni miongoni mwa matunda bora kabisa ya mfuatano uliopita wa Mipango ya 

kiulimwengu. Ujengaji wa uwezo kwa ajili ya huduma ndani ya jumuiya kwa kuiwezesha idadi 

iongezekayo daima ya watu binafsi kunufaika kutokana na mchakato wa taasisi utaendelea 

kuwa sura muhimu za Mipango katika mfuatano wa sasa. Uwezo ambao tayari umeibuka kwa 

ajili ya maendeleo ya jumuiya, ukiwakilishwa na mamia ya maelfu ya watu binafsi ambao 

wana uwezo wa kuhudumu kama wakufunzi, wahuishaji au walimu wa madarasa ya watoto, ni 

rasilimali za matokeo ya kihistoria. 

22 Tulipoitambulisha dhana ya taasisi kwa mara kwanza, ilikuwa katika mkutadha wa hitaji la 

kuinua rasilimali watu wa kuchukua kazi za upanuzi na uimarishaji. Kwa wakati huu, ambapo 

mfululizo wa Mipango mipya ndiyo tu umeanza, tunawaalikeni kuchukua mtazamo upanukao 

zaidi. Ongezeko la ushiriki kwenye kozi za taasisi ni kuwaandaa marafiki wa Mungu kwa ajili 

ya ujihusishaji wa kina daima katika maisha ya jumuiya pana zaidi; ni kuwajalia maarifa, 

umaizi na ujuzi ambavyo huwawezesha kuchangia siyo tu kwenye mchakato wa uendelezaji 

wa jumuiya yao wenyewe, bali kwenye maendeleo ya jamii. Kwa kifupi, taasisi ni chombo 

chenye uwezo kwa ajili ya uachiliaji wa nguvu ya Imani ijengayo jamii. Ingawa kazi ya kukuza 

nyenzo za mtaala ili kusaidia kusudi hili ni jitihada ya muda mrefu, nyenzo zilizopo tayari 

hulenga kujenga uwezo kwa ajili ya jitihada mbalimbali. Zaidi ya hayo, zinatoa uzoefu wa 

kielimu uliofumwa na kushikamana pamoja kutoka umri wa miaka mitano, kwenda juu hadi 

umri wa ujana chipukizi, na hadi kwenye utu uzima, na wanahudumu kama wenzi wa moja 

kwa moja wa muundo wa shughuli zinazokunjuka kwenye ngazi ya umma. Kuhusiana na hili, 

tumefurahishwa kuona wingi wa umaizi ambao marafiki katika sehemu mbalimbali za 

ulimwengu, katika mukutadha wa jamii na tamaduni mbalimbali, wanauzalisha kuhusiana na 

hali za maendeleo ya jumuiya. Ikiwa umaizi huu, na ule ambao bado haujaibuka, ni wa 

kunufaisha jumuiya za Kibahá’í kwa mapana zaidi, mifumo kwa ajili ya maandalizi na 

maboresho ya nyenzo za kielimu itahitaji kupanuliwa. Tukiwa na hili akilini, hivi punde 

tutatoa mbinu zitakazoongoza kazi hii kwa miaka ijayo. 



23 Kuhusiana na ukuzaji wa uwezo wa taasisi kuwasilisha kila mojawapo ya hatua tatu 

za mchakato wa kielimu, tunayo furaha kuona kwamba umakinifu unaongezeka kutolewa 

kwenye uimarishaji wa ubora wa tajiriba ya kielimu yenyewe, kama nyongeza kwa upanuzi 

wa mfumo wa uwasilishaji wake. Hitaji la juu kabisa ni kuwawezesha wale wote 

wanaochangia kwenye kazi ya taasisi kuendelea kupiga hatua katika uelewa wao wa maudhui 

ya kielimu: malengo yake, muundo wake, kanuni zake za ufunzaji, mbinu zake, dhana zake 

kuu, uhusiano wake mbalimbali. Bodi nyingi za taasisi za mafunzo zimesaidiwa kwa namna 

hii na makundi yanayoshirikiana yaliyoelezwa kwenye ujumbe wetu kwenye kongamano lenu 

la 2015. Katika maeneo, timu tofauti pia zimeanza kumakinikia kipekee kwenye madarasa ya 

watoto, vikundi vya vijana chipukizi, na vikundi vya mafunzo, zikibainisha vigezo ambavyo 

vinachangia kwenye ufanisi wao na kutafuta njia za kuwasaidia marafiki wanaojihusisha 

katika kila nyanja ya huduma kukuza zaidi uwezo wao wenyewe. Washauri Wasaidizi katika 

kanda na wasaidizi wao mara nyingi ndiyo wa kwanza kuhakikisha kwamba yale mafunzo 

yanayopatikana yanaifikia idadi pana zaidi ya marafiki kote ndani ya klasta zinazokaribiana 

na ndani ya vituo vya shughuli shadidi. Watu binafsi wenye tajiriba ya kina katika kuendeleza 

shughuli za taasisi wanahudumu kama nguvu kazi, na wamethibitisha kuwa chombo 

kitumikacho kusaidia taasisi kwenye hatua ya awali ya maendeleo kusonga mbele. Hata hivyo, 

kwa jumla ni Washauri ambao wanahakikisha kwamba kila taasisi hujifahamisha na umaizi 

mwingi muhimu unaozalishwa na mawakala wake ndugu katika nchi na kanda jirani. 

Washauri wamepanga kwa ajili ya taasisi kupangwa kwenye makundi ya ukubwa tofauti 

tofauti ili kuwezesha masomo yanayofunzwa na taasisi zenye tajiriba zaidi kusambazwa kwa 

mapana zaidi, kwa kiwango kikubwa kupitia njia za semina rasmi. Mipangilio yote hii itahitaji 

kuimarishwa wakati wa Mpango ujao. Katika maeneo ambako kituo kwa ajili ya usambazaji 

wa ujifunzaji kuhusu programu ya uwezeshaji wa kiroho wa vijana chipukizi kinafanya kazi, 

ushirikiano baina ya kituo cha ujifunzaji na taasisi zihusikazo tayari umethibitisha kuwa wenye 

manufaa sana, na unapaswa kushadidishwa; utekezaji wao wa lengo la pamoja na shauku yao ya 

pamoja kuona klasta zinasonga mbele inatengeneza mazingira bora kwa ajili ya moyo wa 

ushirikiano na kusaidiana vishamiri. Maarifa ambayo sasa yamekusanywa kuhusu vigezo 

vinavyochangia kwenye ufanisi wa mchakato wa taasisi ni ya kina, na tunatarajia Kituo cha 

Ufundishaji cha Kimataifa kukusanya mafunzo yaliyopatikana na kuuweka kwa ajili yenu. 

24. Tulichokielezea hapo juu ni mfumo wa kielimu ambao upo katika hali ya kuboreshwa 

daima. Hili linawahitaji watu binafsi wengi kuunga mkono maendeleo yake zaidi, pia linahitaji 

taasisi, na Asasi za Kibahá’í kwa jumla zaidi, kufanya mipango mapema na kuhakikisha 

kwamba watu binafsi ambao wamekuza uwezo wa kutosha katika kusaidia jitihada za kielimu 

za jumuiya wanaweza kudumisha huduma yao na wanaweza, wakati hali zao za maisha 

zinapobadilika, kuendendelea kujihusisha katika kazi ya taasisi kwa njia zingine zenye maana. 

Kwa kuthamini ufanisi wa mchakato wa taasisi, kila mfuasi wa Bahá’u’lláh atahisi shauku ya 

kuchangia kwenye ukuaji wake kwa namna fulani—bila kuwaacha vijana wa Kibahá’í. 

Taasisi zinajua fika kuwa uachiliaji wa uwezo uliomo ndani ya vijana, ni jukumu takatifu; sasa 

tunaomba kwamba vijana wa Kibahá’í waangalie maendeleo ya taasisi ya siku zijazo katika 

mwanga ule ule mmoja. Katika uanzaji wa miaka tisa, jitihada pana ya jumuiya kuileta 

taasisi 



kwenye kiwango cha juu cha utendaji, tunatarajia kuona mjongeo mpana wa vijana wakiweka 

kigezo. Sharti wachukue kila fursa—katika shule zao na vyuo vikuu, na katika nafasi zilizo 

maalum kwa kazi, familia au mchangamano wa kijamii—kutia moyo roho nyingi zaidi na zaidi 

kunufaika kutokana na programu za taasisi. Baadhi ya vijana wataweza kujitolea kipindi cha 

huduma—huenda hata kwa miaka mfululizo—kwa ajili ya utoaji wa elimu, hususan kwa wale 

ambao ni wadogo zaidi kuliko wao wenyewe; kwani kwa wengi, usaidizi kwenye shughuli za 

taasisi utakuwa sehemu ambayo daima ipo katika maisha yao katika kipindi chote cha elimu 

yao na kadiri wanavyotafuta riziki kutokana na mwito wao katika ulimwengu huu; lakini isiwe 

kwa yeyote kuchukulia kwamba ni kitu kingine chochote zaidi ya shangwe ya kujitoa kwao. 

25 Katika maeneo mengi ya ulimwengu, matokeo ya kawaida ya ushiriki wa watu binafsi 

na familia katika mchakato wa taasisi yamekuwa ni utambuzi uongezekao wa umuhimu wa 

elimu katika sura zake zote. Marafiki wanaohudumu kama walimu wa madarasa ya watoto 

wanaweka mkazo wa kina katika maendeleo mapana ya kielimu ya wale wanaowafundisha, 

wakati marafiki wanaohudumu kama wakufunzi na wahuishaji kwa kawaida wanajali kiwango 

ambacho wale ambao wanakaribia au wanaingia utu uzima—wasichana kwa wavulana 

kadhalika—wanaweza kukifikia na kunufaika kutokana na elimu ya aina mbalimbali, siyo tu 

kwa ile inayotolewa na taasisi yenyewe. Mathalani, wanaweza kuwatia moyo vijana kujikita 

katika ufundi au mafunzo ya chuo kikuu. Tumeshangazwa na namna, katika jumuiya nyingi, 

ujihusishaji wa idadi kubwa katika mchakato wa tasisi ulivyobadilisha pole pole hali hii ya 

utamduni ndani ya jamii ya watu. Asasi za Imani zitahitaji kuchukua jukumu kwa kuhakikisha 

kwamba, kadiri ufahamu unavyoinuliwa katika njia hii, matarajio bora ambayo yanaibuka 

ndani ya vijana kama matokeo—matarajio ya kupata elimu na mafunzo ambayo yatawaruhusu 

kutoa huduma ya maana kwa maisha yote kwa jamii zao—yataweza kutimizwa. Maendeleo ya 

muda mrefu ya jumuiya na, hatimaye, ya taifa, kutoka kizazi hadi kizazi, hutegemea kwa 

sehemu kubwa juu ya jitihada zilizofanywa za kuwekeza katika wale watakaochukua jukumu 

kwa ajili ya maendeleo ya pamoja ya kijamii. 

26. Utafiti huu wa umuhimu wa elimu kwa jumuiya unaoasisiwa juu ya kanuni za Kibahá’í 

usingekamilika bila uchunguzi zaidi. Shoghi Effendi ameweka msisitizo mkubwa juu ya 

umuhimu wa kujitahidi, kupitia “jitihada endelevu”, kupata “uelewa wa kutosha zaidi wa 

umuhimu wa Ufunuo wa ajabu wa Bahá’u’lláh”. Taasisi ya mafunzo haina kingine 

inachofanana nacho kama chombo cha kufunulia idadi isiyo na kikomo ya roho, maji Ufunuo 

yatiayo uzima na maana zisizoisha za Neno la Mungu. Lakini jitihada za marafiki za 

kuongeza uelewa wa Imani na mafundisho yake bila shaka hazikomei kwenye ushiriki katika 

mchakato wa taasisi. Kwa hakika kiashirio kimojawapo chenye nguvu cha ufanisi wa taasisi 

ni kiu inayoisababisha ndani mwa wale wanaojihusisha na nyenzo zake kuendelea kujifunza 

Hoja ya Bahá’u’lláh—kama mtu binafsi, lakini pia kwa pamoja, iwe katika nafasi rasmi 

zilizoandaliwa na asasi au katika mazingira yasiyo rasmi zaidi. Mbali na kujifunza Ufunuo 

wenyewe, athari ambazo mafundisho hubeba kwa nyanja zisizohesabika za jitihada za 

kibinadamu ni zenye umuhimu mkubwa. Mfano mmoja utambulikao wa aina mojawapo ya 

elimu ambayo kupitia humo waumini vijana wanapata ufahamivu mzuri zaidi wa mtazamo 

wa Kibahá’í kwenye masuala yanayohusiana na maendeleo ya jamii ya binadamu ni 



ushiriki katika semina zinazotolewa na Taasisi ya Masomo kwa Ustawi wa Ulimwengu. 

Ukichukulia ukubwa wa bahari ya Ufunuo, itakuwa dhahiri kwamba kuvitafiti vina vyake ni 

kazi ya maisha yote ya kila roho ambayo ingetembea njia ya huduma. 

27 Kadiri mchango unaofanywa na Imani kwa maendeleo ya jamii katika sehemu 

mbalimbali za ulimwengu unavyopata muonekana mkubwa zaidi, jumuiya ya Kibahà’i 

itaendelea kuitwa zaidi kufafanua kwa undani kanuni inazozitetea, na kuonesha utumikaji 

wake katika masuala yanayoikabili jamii ya binadamu. Kadiri maisha ya kiakili ya jumuiya 

yanavyochanua na kushamiri zaidi, ndivyo unavyokuwa mkubwa zaidi uwezo wake kujibu 

wito huu. Itakuwa ni juu ya wafuasi wa Bahá’u’lláh kutoa, katika ulimwengu wa mawazo, 

msimamo wa kiakili na uwazi wa mawazo ili kuoanisha kujitolea kwao kwa ajili ya maendeleo 

ya kiroho na ya kimwili katika ulimwengu wa vitendo. 

Kukuza uwezo kwa ajili ya utawala kwenye ngazi zote 

 

28. Miaka themanini iliyopita, barua iliyoandikwa kwa niaba ya Mlinzi ilielezea 

Utawala wa Kibahá’í kama “uundwaji wa kwanza wa kile ambacho katika siku zijazo kitakuja 

kuwa ndiyo maisha ya kijamii na sheria za maisha ya jumuiya”. Leo, mwanzoni mwa karne ya 

pili ya Zama za Ujenzi, umbo la Utawala wa Kibahá’í limekua kwa kiasi kikubwa, na ukuaji 

wake endelevu utakuwa muhimu kwa ajili ya uachiliaji wa nguvu ya Imani ya ujengaji jamii. 

29 Utawala wa Imani kwenye ngazi ya umma, bila shaka, umeunganika kwa karibu 

sana na ukuaji wa Mabaraza ya Kiroho ya Mahali. Nyumba hizi changa za Haki zimeelezewa 

na Shoghi Effendi kama “mishipa mikuu ya jamii ya Kibahá’í, hali kadhalika msingi mkuu 

wa muundo wake wa kiutawala”, na anasisitiza kwa kiasi kikubwa juu ya umuhimu wa 

uundwaji wake. Mnamo 1995, tulitoa wito wa kurejeshwa kwa desturi iliyohitaji Mabaraza 

yote ya Mahali, yakiwemo yale mapya yanayoundwa, kuchaguliwa Siku ya Kwanza ya 

Riḍván badala ya wakati mwingine wowote wa mwaka. Ukuaji huu ulihusiana na ukweli 

kwamba, wakati waumini kutoka nje ya eneo moja wangeweza kusaidia mchakato wa 

uchaguzi, jukumu la kimsingi kwa ajili ya kuchagua Baraza lolote na kudumisha shughuli 

zake linabakia mikononi mwa Wabahá’í wa eneo hilo; zaidi hutegemea juu ya utayari wao 

kwa ajili ya kuchukua shughuli za kiutawala. Katika miaka ya hivi karibuni, imeonekana jinsi 

gani dhana ya utambulisho wa Kibahá’í pole pole inavyoweza kupata nguvu katika eneo moja 

kadiri mtindo wa utendaji uliojikita katika mafundisho unavyozoeleka miongoni mwa watu 

binafsi na familia zinazoishi hapo. Hivyo, jumuiya mara nyingi itakuwa imefikia kiwango 

fulani cha uwezo kuhusiana na jitihadi za ujengaji wa jumuiya kufikia wakati wa uundwaji 

wa Baraza la Mahali unapowezekana. Kadiri hatua hii inavyokaribia—na haipaswi 

kucheleweshwa bila sababu—jitihada lazima zifanyike kukuza uthamini wa sura rasmi za 

maisha ya jumuiya zinazohusiana na utawala wa Kibahá’í. Baraza la Mahali linaloibuka 

katika mazingira kama hayo lina uwezekano mkubwa wa kutambua jukumu lake la 

kuhamasisha na kuimarisha zile shughuli zitakazosaidia kudumisha jumuiya hai. Hata hivyo, 

pia litahitaji kupata umahiri katika kutekeleza safu pana zaidi ya majukumu mengine, na 

usaidizi unaotolewa na wasaidizi wenu pamoja na wasaidizi wao kwake utakuwa wenye 

umuhimu mkubwa. Katika ujumbe wetu kwa kongamano 



lenu la 2010, tulielezea njia ya kiukuaji ya Baraza kama hilo, na tulirejelea kwenye sura 

mbalimbali za utendaji wake ambazo zingehitaji kupewa umakinifu, ikiwemo ni pamoja na 

uwezo wake kusimamia na kukuza Hazina ya Mahali na, kwa wakati, kusaidia jitihada za 

shughuli za kijamii na kuchangamana na mawakala wa serikali za mitaa na asasi za kiraia. 

Manufaa yanayopatikana kwa jumuiya inayohudumiwa na Baraza kama hilo hayahitaji 

ufafanuzi. 

30. Katika mchangamano wenu na Mabaraza ya Kiroho ya Kitaifa pamoja na 

Halmashauri za Kibahá’í za Kanda, tunaomba kwamba muweke umakini juu ya suala la 

uanzishwaji wa Mabaraza ya Kiroho ya Mahali na kuimarisha shughuli zao, hususan katika 

maeneo ambako sura hii ya ukuaji inaweza kuwa imepokea mkazo mdogo. Tunatarajia hili 

litachangia kwenye ukuaji wa haraka wa idadi ya Mabaraza ya Mahali yatakayoundwa 

mwaka hadi mwaka. Katika baadhi ya nchi, ushauriano wenu utahitaji kujumuisha 

kuangalia ikiwa katika maeneo ya vijijini mipangilio iliyopo ya kubaini mipaka ya kila eneo 

inatosheleza. 

31. Umaizi mmoja ushurutishao ambao umeibuka ni kwamba kiwango ambacho 

kwacho daraja na uongozi wa Baraza la Mahali vinatambulika katika jumuiya kinahusiana na 

jinsi waumini wanavyothamini kwa kina utakatifu wa mchakato wa uchaguzi na wajibu wao 

wa kuushiriki, katika mazingira ambayo ni huru kabisa kutokana na dosari ya ushawishi au 

mitazamo ya kidunia kuhusu madaraka. Wakati utambuzi umeinuliwa katika jumuiya kuhusu 

kanuni za kiroho zinazosimamia chaguzi za Kibahá’í, dhana mpya inaundwa ya kile 

kinachomaanishwa kwa mtu kuitwa kuhudumu katika asasi, na ufahamu huongezeka wa jinsi 

mtu binafsi, jumuiya, Baraza la Mahali na mawakala wake wanavyohusiana mmoja kwa 

mwingine. Pale ambapo juhudi zenye mpangilio zimefanywa kuchochea mazungumzo katika 

jumuiya kuhusu uundwaji wa Baraza la Mahali na kusudi lake, na kudumisha mazungumzo 

hayo mwaka hadi mwaka, uimara wa chombo kilichochaguliwa na nguvu ya maisha ya 

jumuiya huimarishana. 

32 Matokeo haya ya kukubaliana yameonekana dhahiri hususan ndani ya kipindi cha 

miaka miwili iliyopita katika maeneo ambayo tumeridhia utumiaji wa hatua mbili za mchakato 

wa uchaguzi kwa ajili ya Baraza la Kiroho la Mahali, mbinu ambayo chimbuko lake limo katika 

maagizo yaliyotolewa na ‘Abdu’l-Bahá kwa Baraza la Kiroho la Ṭehrán. Mabaraza ishirini na 

mbili ya Mahali, yaliyosambaa katika nchi nane, tayari yameanza kuchaguliwa kwa njia hii 

katika kipindi hiki. Ukifanana na uchaguzi wa Baraza la Kiroho la Kitaifa kwa namna nyingi, 

huhusisha mgawanyo wa eneo katika maeneo madogo madogo zaidi (unit) ambayo kutoka kila 

moja ya hayo mwakilishi mmoja au zaidi huchaguliwa, ambapo baada yake wawakilishi hawa 

huchagua wajumbe wa Baraza la Mahali. Kadiri idadi ya Wabahá’í wanaoishi ndani ya eneo 

inavyoendelea kupanuka na uwezo wa jumuiya kusimamia utata unavyoongezeka, suala la 

utekelezaji wa hatua mbili za mchakato wa uchaguzi huwa ni kipimo chenye nguvu zaidi. 

Kulingana na hilo, katika Mpango ujao, tunatarajia kuidhinisha utumiaji wa njia hii kwa ajili ya 

kuchagua Baraza la Mahali katika maeneo mengi zaidi, kote mijini na vijijini, ambako hali 

hufanya hatua kama hii ya wakati muafaka. 



33. Baraza la Kiroho la Mahali hudumisha umakini wa kina katika kujifunza namna nzuri 

zaidi ya kuendeleza kazi ya ujenzi wa jumuiya ndani ya eneo la mamlaka yake, na hivyo 

hushauriana mara kwa mara na marafiki wanaohusika katika kuratibu jitihada ndani ya klasta. 

Hufuatilia kwa karibu maendeleo ya vituo vyovyote vya shughuli shadidi ndani ya eneo, 

hususan kwa kutoa msaada kwa timu za waumini ambao wameibuka humo na wanachochea 

mchakato wa ukuaji. Kwa jumla, kadiri shughuli zinavyozidi kushadidishwa huhitaji 

mipangilio ya kiutaratibu kwenye ngazi ya eneo au katika baadhi ya sehemu za eneo—tuseme, 

kupangilia kampeni za ziara za majumbani, kuambatana na familia zinazokaribisha mikutano 

ya ibada, au kuwatia moyo kuunda vikundi vya kufanya kazi pamoja—ndivyo jukumu 

linaloweza kutwaliwa na Baraza la Mahali kuhusiana na hili linavyozidi kujitokeza zaidi. 

Katika maeneo ambamo idadi kubwa ya watu inakaribishwa kukumbatia shughuli za Kibahá’í, 

na pale ambapo utata wa kazi ya Baraza na majukumu mengi yanapoongezeka, Baraza wakati 

mwingine huona kwamba Katibu wake huhitaji kusaidiwa na ofisi yenye wafanyakazi, na 

hatimaye, haja kwa ajili ya kuwa na Ḥaẓíratu’l Quds stahiki ya Mahali huwa ya haraka zaidi. 

34. Kadiri Mabaraza ya Mahali yanavyoanza kutwaa sehemu kubwa zaidi na zaidi 

ya majukumu kwa ajili ya kulea maendeleo ya jumuiya, asasi kwenye ngazi za kanda na 

kitaifa lazima ziwe zenye mpangilio zaidi katika juhudi zao za kuwasaidia. 

Tumefurahishwa kuona hitaji hili likishughulikiwa kiutaratibu, mathalani kupitia Mabaraza 

ya Kitaifa au Halmashauri za Kanda kuitisha mikutano ya mara kwa mara na Makatibu na 

maafisa wengine wa Mabaraza ya Mahali kwa ajili ya kushauriana kuhusu ukunjukaji wa 

njia mahususi za kiutendaji. 

35. Pale ambapo Halmashauri ya Kanda imekuza uwezo ulioimarishwa kwa ajili ya 

utawala, ukiwemo uwezo wa kutoa aina zifaazo za msaada kwa klasta nyingi kwa wakati 

mmoja, hii imekuwa ya kufaa kwenye mchakato uliochapuzwa wa kanda nzima. Ujumbe wetu 

kwa kongamano lenu la mwaka 2015 ulionesha kuwa katika nchi ndogo zaidi ambamo 

uanzishwaji wa Halmashauri za Kanda hauhitajiki, muundo rasmi ungehitaji kuibuka kwenye 

ngazi ya kitaifa ambao ungepewa wajibu wa kuzisaidia klasta kusonga mbele. Tunaomba 

kwamba, katika nchi ambako hili bado halijatokea, ninyi sasa mshauriane pamoja na Mabaraza 

ya Kitaifa kuhusu hatua zinazoweza kuchukuliwa kwa ajili ya kuteua chombo rasmi, yaani, 

Kamati ya Ukuaji ya Kitaifa yenye wajumbe watatu, watano, au saba. Baraza la Kitaifa litahitaji 

kumpa wakala huyu nafasi ihitajikayo ya kukuza mjongeo wa klasta, akichota umaizi ufaao 

kutokana na ule ujifunzaji uliopatikana kuhusu Halmashauri za Kanda kuhusiana na hili. 

Majukumu yake yanaweza kujumuisha kuteua Kamati za Ufundishaji za Eneo na 

kuzihamasisha katika mipango yao, kufanya maandalizi ya kutuma watangulizi wa ndani, 

kusaidia miradi ya ufundishaji na kusambaza vitabu vya kimsingi. Kamati hii itafaidika 

kutokana na uwezo wa kushirikiana kwa karibu na taasisi ya mafunzo, yenyewe ikiwa wakala 

wa Baraza la Kitaifa, na pamoja na Washauri Wasaidizi wanaohudumia nchi, na vile vile 

itaweza kuwasiliana moja kwa moja na Mshauri husika. Wakati Baraza la Kitaifa kwa kawaida 

litapenda kudumisha ufahamivu endelevu wa kazi za Kamati na kuipatia miongozo, msaada na 

hamasa, uundaji wa chombo ambacho hujishughulisha kikamilifu na uendelezaji ukuaji sharti 

kuliwezeshe Baraza kumakinikia zaidi masuala mengine 



muhimu. Katika nchi ambako Halmashauri hazijaundwa lakini hatimaye zingeweza kuanzishwa, 

Kamati ya Ukuaji ya Kitaifa pia inapaswa kuteuliwa wakati huu. 

36. Kadiri nguvu za kiroho zinazoachiliwa kupitia utekelezaji wa dhati wa Mpango 

zinavyojimwaga, zinakutana na upinzani kutoka nguvu kinzani zinazoizuia jamii ya wanadamu 

kufikia ukomavu wake kamili. Mbele ya nguvu kama hizo, uwezo hai wa njia mbalimbali za 

kiutendaji zinazofuatwa kwenye ngazi ya mahali zinahitaji kuhifadhiwa na kuimarishwa. 

Jukumu hili tunduizi ni lenye umuhimu maalum kwa wajumbe wa Bodi mbili za Wasaidizi, 

ambazo majukumu yao mengi, nyeti huwaunganisha kwa ukaribu na hali zilizopo kwenye 

ngazi ya umma na huhadharisha kwa chochote kinachoweza kuathiri hali ya kiroho ya jumuiya. 

Katika tamaduni na mazingira tofauti tofauti ya kijamii kote, lazima wawasaidie marafiki 

kukabiliana na changamoto za aina mbalimbali: kuvisaidia vikundi ambavyo awali vilikuwa na 

ushindani kupata umoja kupitia utekelezaji wa lengo moja; kujifunza kuziweka kando desturi za 

kurithi na mielekeo ambavyo ni sehemu ya kipindi cha ujana wa jamii ya binadamu, na 

kuzishinda chuki za aina zote; kujihadhari dhidi ya muelekeo wowote wa kutazama mambo 

kwa kebehi au kwa jicho la ukosoaji, na badala yake kudumisha mtazamo wenye shauku na 

unaojenga; kuweka usawa wa wanawake na wanaume katika vitendo; kuondokana na utepetevu 

na uzembe kupitia jitihada binafsi, kutanguliza usaidizi binafsi wa mipango kwa ajili ya utendaji 

wa pamoja badala ya hisia za upendeleo wa mtu binafsi; kutumia nguvu ya teknolojia za kisasa 

bila kukubali kuathiriwa na athari zao; kuthamini utamu wa kufundisha Imani na furaha ya 

kuihudumia jamii ya binadamu dhidi ya raghba za kidunia; kukataa kuleweshwa na ulafi; na 

kuzipa kisogo fikra za kiyakinifu na mtazamo wa kiulimwengu unaokuzwa nazo, na kukazia 

macho kwenye taa angavu ambayo ni sheria na kanuni za Mungu. Hizi, na zingine nyingi kando 

yake, huunda seti yenye nguvu ya majukumu kwa ajili ya utekelezaji wa kikosi cha waaminifu 

wakati wanavyopitia yale ambayo kwa hakika yatakuwa miaka ya mihangaiko katika maisha ya 

jamii ya wanadamu. Wasaidizi wenu, ambao wamejipatia sifa sana katika kuendeleza mchakato 

wa uingiaji kwa makundi, lazima waende sawa katika kukabiliana na changamoto kama hizo 

wakati wowote na popote zinapojitokeza. Kupitia nguvu ya mfano wao mzuri na ufasaha wa 

ushauri wao mzuri, hebu na wawasaidie marafiki kukua katika imani, uhakika na kujitoa kwa 

maisha ya huduma, na kuambatana nao wakati wanapojenga jumuiya ambazo ni makao ya 

amani, mahali ambako jamii ya wanadamu iliyosumbuliwa na yenye makovu ya migogoro 

inaweza kupata hifadhi. 

 

37. Kwenye mfuatano uliopita wa Mipango, uwezo wa jumuiya kudumisha mkazo juu ya 

mahitaji ya lazima sana ya Imani uliibuka kama mojawapi ya nguvu yake muhimu kabisa. 

Hata hivyo, hisia hii ya mkazo haina budi kujumuisha njia nyingi za kiutendaji, ambapo zote 

sharti zisonge mbele bila kuwa katika ushindani. Hili linahitaji maono yaliyopanuliwa, uelewa 

wa kina wa vipengele muhimu vilivyopo, unyumbulifu wa ziada na ushirikiano wa hali ya juu 

kabisa wa kiasasi. Tunatambua kwamba rasilimali za Imani zina kikomo, na watu binafsi 

huhisi kukabiliwa na mahitaji mengi juu ya muda wao. Lakini kadiri Mpango unavyokunjuka 

katika sehemu moja na safu za wale walio tayari kuhudumu zinavyoongezeka, sura mbalimbali 

za maisha yaliyoshamiri na yenye uhai ya jumuiya ya Kibahá’í zitapiga hatua, na nguvu ya 

Imani ya ujengaji jamii itang’ara. 



Dhima ya kihistoria 

 

38. Tunatumaini tumewafurahisha, katika kurasa hizi, kwamba uwezo wa wakati huu wa 

jumuiya ya Kibahá’í, ukichanganywa na nidhamu iliyojipatia kupitia uzingatiaji wa muundo 

madhubuti wa utendaji, umeiandaa kwa ajili ya jaribio kubwa, kali la rasilimali zake zote, za 

kiroho hali kadhalika za kimwili. Mpango ambao utaanza hivi karibuni— mradi mkubwa wa 

kwanza kufanyika katika shughuli takatifu ya miaka ishirini na tano, wa vizazi katika ukubwa na 

umuhimu wake—utaweka uhitaji wa muumini binafsi, jumuiya na asasi, unaofanana na uhitaji 

ambao Mlinzi aliufanya kwa ulimwengu wa Kibahá’í mwanzoni mwa Mpambano wa Miaka 

Kumi. Kama, kwa neema ya Mwenyezi Mungu, marafiki wakifanikiwa kuvifikia vilele vya 

ushujaa ambavyo kwavyo sasa wanaitiwa, kwa hakika historia itavienzi vitendo vyao kwa namna 

ambayo si pungufu kwa mng’ao kuliko ile ambayo hutumika kuvienzi vitendo vitukufu ambavyo 

huiremba kumbukumbu za kihistoria za karne ya kwanza ya Zama za Ujenzi. 

39. Tunaweka tegemeo kubwa juu yenu na juu ya Mabaraza ya Kiroho ya Kitaifa 

kuhakikisha kwamba, katika juhudi zote zinazofanywa kuwafahamisha marafiki asili ya 

shughuli hii ya pamoja, mtazamo wa historia unawekwa machoni kikamilifu. Ustaarabu wa leo, 

pamoja na uwezo wake wa kimali, umekutwa kuwa wenye kasoro, na hukumu imetolewa na 

Kalamu Kuu Kabisa: “Hamjui kwamba Tumekikunja kile ambacho watu walikimiliki, na 

badala yake tumekunjua utaratibu mpya?” Uanzishwaji wa Ustaarabu Mtakatifu, katika 

maneno ya Mlinzi, ni “dhima ya msingi ya Imani ya Kibahá’í”. Unapaswa ujengwe juu ya sifa 

za kimsingi kabisa, zile ambazo ulimwengu unazihitaji sana: umoja, uaminifu, kusaidiana, 

ushirikiano, hisia za urafiki, kutojipendelea nafsi, kujifunga katika ukweli, hisia ya 

uwajibikaji, kiu ya kujifunza, upendo wa moyo ukumbatiao vyote. 

40. Jinsi gani tunatamani kuiona jamii ya binadamu ikiangaziwa kwa upendo wa Bwana 

wake; jinsi gani tunatamani kusikia sifa Zake kwenye kila ulimi. Mkifahamu shauku ya 

tamanio letu, mnajua basi hisia ambayo kwayo, tukiweka vichwa vyetu juu ya Kizingiti 

Kitakatifu Kabisa, tunamsihi Bahá’u’lláh awafanye ninyi, na wote ambao huipenda Imani 

Yake ya thamani, daima kuwa mifereji kamili ya neema Yake isiyoelezeka. 

 

[Imesainiwa: Nyumba ya Haki ya Ulimwengu] 


