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NYUMBA YA HAKI YA ULIMWENGU 

 

1 Novemba 2022 

 

 

 

Kwa Wafuasi wa Bahá'u'lláh nchini…. 

 

Marafiki wapendwa sana, 

 

Mpango wa Miaka Tisa hivi sasa unaendelea. Mafanikio ya kipekee ambayo mnaleta 

kwenye hatua hii ya Mpango Mtakatifu inaiweka jumuiya yenu kwenye safu za mbele za 

jumuiya ya Kibahá’i ya ulimwengu mzima. Mbele yenu imefunguka njia ya uwezekano 

mkubwa, na tuna imani kwamba mpo tayari kuvuka yale ambayo mmeyafanikisha hadi sasa. 

 

Nchi yenu imebarikiwa kwa mchanganyiko wa ajabu wa makabila na tamaduni.  Kiasi 

gani tumekuwa na furaha kwa miaka mingi kuona upokevu wa watu wake kwa mafundisho ya 

Bahá'u'lláh. Bado, ole, nchi yenu mara kwa mara inakumbwa na mizozo miongoni mwa baadhi 

ya watu wake. Kama sehemu ya jamii ya …, bila shaka, hamjakingwa dhidi ya nguvu ambazo 

zinatengeneza na kusukuma mgogoro. Kile ambacho hili linahitaji ni uangalifu wa waumini 

wote katika kuhakikisha kwamba migawanyiko, hasa ile inayohusiana na ukabila, haiweki 

mizizi katika jumuiya yenu. Migawanyiko kama hiyo inaweza kuzuia juhudi zenu za 

kuendeleza jumuiya yenu na kukuza maendeleo ya kiroho na kimwili ya taifa lenu. Wajibu 

wenu kama Wabahá'i ni kutenda kama mabingwa wa kweli wa umoja wa binadamu, na 

kuendeleza umoja katika jumuiya zenu na katika maisha ya taifa lenu. Ni kuhusiana na jukumu 

hili muhimu kwamba tunapenda kuzungumza nanyi.  

 

Kila moja ya mamia ya makundi ya kikabila katika nchi yenu lina historia ndefu, na kila 

moja hatua kwa hatua limebadilishwa na kuumbwa upya kwa kukutana na makundi na 

tamaduni zingine katika vipindi vyote vya amani na migogoro. Ruwaza kama hiyo, bila shaka, 

siyo ya kipekee kwa ….. Ni historia ya watu wa ulimwengu, uhalisia ambao kwake mtazamo 

wa kihistoria wa Kibahá’i hutoa mwangaza mwingi zaidi. Kama kundi la kipekee likualo kama 

viumbe hai, jamii ya binadamu imepitia hatua za mabadiliko ambazo zinafanana na hatua za 

uchanga na utoto katika maisha ya kila mwana-jamii wake. Migawanyiko na migogoro ambayo 

imeainisha uhusiano miongoni na ndani ya watu mbalimbali ni tabia za utoto za jamii ya 

binadamuu. Katika hali isiyobadilika wala kuzuilika, hata hivyo, jamii ya binadamu imekua 

ikipiga hatua mbele kwenye njia ya ukomavu wake. Kwenye njia hii, jamii ya binadamu, kutoka 

zama moja hadi inayofuata, imepokea msukumo kutoka mfuatano wa ufunuo mtakatifu 

uliotumwa na Mungu ili kwa uendelevu kuielimisha na kuistaarabisha. Jamii ya binadamu sasa 

ipo katika nyakati za mwisho za kipindi chake cha ujana chenye misukosuko na inapitia kipindi 

cha mpito. Ikiwa kwenye kizingiti cha zama zilizosubiriwa kwa muda mrefu, mahitaji yake 

hayatimizwi tena na mawazo na tabia za hatua zilizotangulia. 

 

Bahá'u'lláh amekuja kwa binadamu katika kipindi hiki cha ujana wake, chenye uhitaji wa 

ukomavu. Kama mnavyofahamu vyema, Ametoa njia kwa ajili ya kusimamisha Umoja wa 

binadamu, alama ya ulimwengu mkomavu. Kile kitakacho unganisha mioyo ya watu wote 

pamoja ni nguvu ya Neno la Mungu. Neno hilo lina nguvu ya kiutendaji ambayo katika kila 

zama imetoa njia kwa ajili ya kuboresha tabia za binadamu na kupangilia upya masuala ya 

kibinadamu. Dhima ya Wabahá'i ni kujifunza kutumia ufunuo wa Bahá'u'lláh katika maisha yao 

binafsi na ya pamoja na katika maisha ya jumuiya yao. Kupitia juhudi zilizopangwa vyema na 

kwa ushirikiano na watu wengine wengi waliojitolea kwa ajili ya uboreshaji wa ulimwengu, 
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Wabahá'i wanaleta kanuni zinazoendana na zama za ukomavu wa jamii ya binadamu ili 

kuendana na hali za watu wa ulimwengu. Wanajibidiisha kwa ajili ya mabadiliko ya uhalisia 

wa ndani na nje wa maisha ya binadamu, na kwa ajili ya kukuza hali za kiroho na za kijamii 

ambazo zitazalisha aina mpya ya watu na jamii mpya itakayosimikwa kwenye msingi wa 

umoja. 

 

Wabahá'í hutekeleza kazi hii kwa kutumia vyombo na njia zinazofaa katika ujengaji wa 

ulimwengu ulioungana. Siku zote wanafahamu kuwa umoja siyo lengo pekee wanalolitafuta 

bali ni njia kuu ya ujemngaji wa jamii mpya na komavu. Wao kwa hiyo, hufanya kazi pamoja 

"kwa safu zinazofuatana", "moja imefungwa kwa inayofuata, kila mmoja akisaidia wenzake”.  

Wamejipamba kwa nia safi, shabaha za dhati na mioyo aminifu. “Wanashirikiana na watu wote 

na ndugu wote wa duniani kwa furaha na shangwe", wakiwa na uhakika kwamba "ushirikiano 

wa karibu na watu umeendeleza na utaendelea kuendeleza umoja na upatano”. Wanajitahidi 

kulinda matendo yao kutokana na ukatili wowote wa kinyama au chuki na daima hutafuta 

“kushikilia kwa uthabiti kwenye kamba ya wema na huruma".  Zaidi ya yote, wanafahamu 

kwamba “Dini ya Mungu ni kwa ajili ya upendo na umoja” na kamwe isiwe chanzo cha uadui 

na mafarakano, na kwamba “njia za utaratibu” hazipaswi kamwe kuwa “sababu ya 

mkanganyiko”, au “chombo cha muungano kuwa nafasi ya mafarakano”. 

 

Ni kama tu jumuiya moja iliyoungana ndipo mtaweza kujibidiisha kama waendelezaji wa 

umoja wa jamii ya binadamu. Hivyo, kwamba ni muhimu muendelee kukuza uelewa wenu wa 

jinsi gani vikwazo kwa umoja hutokea katika jamii. Tungependelea kujadili juu ya vikwazo 

viwili vya namna hii: upotoshaji wa utambulisho wa binadamu na ueneaji wa ubaguzi, hususani 

ubaguzi wa kikabila. 

    * 

Kwenye kiini cha migawanyiko katika jamii hii leo ni janga la utambulisho. Jinsi 

ambavyo watu hufikiri kuhusu wao ni nani na namna waoinavyo nafasi yao katika ulimwengu 

huamua namna wanavyohusiana na wengine na kile wanachojali kama kusudi lao binafsi na la 

pamoja. Kwa Wabahá'i, ni Mdhihirishaji wa Mungu, Sauti ya Mungu kwa ulimwenguni, 

Ambaye ndiye hutafsiri asili na kusudi la binadamu. Bahá'u'lláh hueleza kusudi la maisha ya 

mwanadamu kama kimsingi ni lenye asili ya kiroho. Ukweli halisi wa mtu binafsi unapatikana 

katika nguvu za roho, ambazo zina uwezo wa kumjua Mungu na kuakisi sifa zake. Roho haina 

jinsia, haina ukabila, haina mbari. Mungu haoni utofauti miongoni mwa wanadamu isipokuwa 

tu kuhusiana na juhudi fahamivu za kila mtu ili kutakasa roho yake na kuonesha nguvu zake 

zote. Mbele za Mungu, wanadamu wote ni wamoja na wana wajibu wa pamoja wa kumjua na 

kumwabudu Yeye na kuchangia kwenye maendeleo ya ustaarabu. Ukweli huu unahusiana moja 

kwa moja na mwingine – kwamba binadamu ni familia moja. Bwana Mwenye upendo 

"aliwaumba wanadamu wote kutokana na asili moja”. Yeye “aliamuru kwamba watu wote 

wawe sehemu ya kaya moja”. "Kwa kuwa Tumewaumba wote kutokana na kitu kile kile 

kimoja”, Bahá'u'lláh alisema, "Inawapasa kuwa kama roho moja, kutembea kwa miguu ile le, 

kula kwa mdomo ule ule na kuishi katika nchi ile ile, kwamba, kutoka katika nafsi yenu ya 

ndani kanbisa, kwa mwenendo na vitendo vyenu, ishara za umoja na kiini cha kujitenga viweze 

kudhihirishwa”. 

 

Nguvu za roho ya mwanadamu zimedhihirishwa katika historia na sayari nzima kwa 

namna nyingi za desturi, elimu na utamaduni. Mchanganyiko huu huijalia familia ya jamii ya 

binadamu utajiri. Kama vile maua ya rangi mbalimbali huitajirisha bustani, mchanganyiko 

huipa jamii uzuri na nguvu za asili. "Tazama", anafafanua 'Abdu'l-Bahá, "maua ya bustani: 

licha ya kutofautiana katika aina, rangi, muundo na umbo, bado, hurutubishwa na maji ya 

chemchemi moja, kuhuishwa na pumzi ya upepo mmoja, ikitiwa nguvu na miale ya jua moja, 

mchanganyiko huu hukuza ubora wake, na huongeza uzuri wake”. "Kwa namna hiyo hiyo," 



 

 

3 
 

Yeye anaongeza, "pale ambapo fikra, mwenendo na tabia tofauti vinaletwa pamoja chini ya 

nguvu na ushawishi wa asasi kuu, uzuri na utukufu wa ukamilifu wa mwanadamu vitabainishwa 

na kudhihirishwa.” Umoja katika anuwai, siyo mfanano, hivyo hilo ndilo neno la tahadhari la 

mafundisho ya Bahá'u'lláh.  

 

Walakini fikirieni jinsi kikwazo kikubwa na kibaya zaidi kwa umoja wa familia ya binadamu 

kinavyowasilishwa kutokana na kushindwa kuelewa ukweli wa asili yake ya umoja! Hisia 

yoyote ya umoja inayotokana na utambulisho wa pamoja wa kikundi inakuwa chanzo cha 

mizozo na wale wanaochukuliwa kama “wengine". Binadamu wamegawanyika katika makundi 

yenye maslahi yanayoshindana, wengi wamejifungia katika mapambano kwa ajili ya kutawala. 

Mitazamo ya maslahi yanayokinzana huzuia uwezo wa pamoja wa kubadilisha hali za kijamii 

na kukabiliana na changamoto kwa ajili ya manufaa ya wote. Katika nyanja za kidini, kijamii, 

kisiasa na kiuchumi za maisha, mizozo inayochochewa na maslahi finyu binafsi huchukuliwa 

kuwa ya asili na isiyoepukika. Uhasama baina ya vikundi huwadhuru wote, huzuia haki na 

hukandamiza uwezo wa watu binafsi na vikundi, ambao michango yao ni muhimu kwa ajili ya 

uboreshaji wa jamii. 

 

Wajibu walionao Wabahá'í—kazi mnayoitekeleza katika maeneo yenu, klasta zenu na 

taifa lenu--ni kuwasaidia watu wote kutambua utambulisho wa pamoja kama wana wa familia 

moja ya binadamu na hivyo kuungana pamoja ili kujenga jamii zilizositawi kiroho na kimwili 

zinazodhihirisha umoja katika mchanganyiko. Kila mtu ana jukumu lake katika shughuli hii. 

Kila mmoja huleta vipengele bora vya utamaduni wake ndani ya mwingiliano mpana wa kijamii 

na kuziweka kwenye huduma ya wote, wakitupilia mbali vipengele visivyofaa kwa manufaa ya 

wote. Katika muktadha huu, mchanganyiko wa asili ya makabila na mila zinazotofautisha watu 

wa nchi yenu ni hazina inayotajirisha taifa lenu na ulimwengu. Ni baraka iliyoje kwao—kila 

mmoja na wote—wanapoongeza utiifu wao kwa kukumbatia maslahi muhimu ya taifa zima na 

ujumla wa binadamu ili, kama wana wa familia moja, waweze kusitawi na kushamiri. 

* 

Janga la utambulisho linahusiana moja kwa moja na kuenea kwa ubaguzi. Leo, ubaguzi 

wa kila aina unaenea ulimwenguni, ukiharibu dhamira za mamilioni ya watu na kumaliza nguvu 

zao. Unaiangamiza jamii wakati ambapo umoja ni muhimu zaidi katika kutatua matatizo ya 

mahali, ya kitaifa na kimataifa ambayo yanaonekana kushindikana. 

 

Kauli katika maandiko ya Imani kuhusiana na madhara yanayotokana na ubaguzi kwa 

watu binafsi na kwa jamii ni yenye msisitizo mno, 'Abdu'l-Bahá amesema kwamba binadamu 

wanaharibika pindi wanapokuwa mateka wa njozi zao na dhana potofu. Ubaguzi huitia doa 

roho ya mwanadamu, unawadhalilisha wote wawili mbaguzi na muathiriwa, hutia giza 

mitazamo na uelewa, na huzuia ufanikishaji wa kile kiwango bora cha haki kilichotangazwa 

katika maandiko, ya kwamba "kuona kwa macho yako mwenyewe na siyo kwa macho ya 

wengine" na "kujua kwa akili yako mwenyewe na siyo kwa akili ya jirani yako."  Pia 'Abdu'l-

Bahá ameweka bayana kuwa chuki ni "uharibu wa hekalu la mwanadamu", "mvunjaji wa 

misingi ya ulimwengu wa binadamu", na ni chanzo cha "maradhi ya ulimwengu". Mpaka pale 

ubaguzi utakapoondolewa, “ulimwengu wa wanadamu hautaweza na hauwezi kufikia amani, 

usitawi na utulivu”. “Ulimwengu wa wanadamu hauwezi kuokolewa kutoka katika giza la asili 

na hauwezi kufikia mwangaza isipokuwa kupitia kuacha ubaguzi na kutwaa maadili ya 

Ufalme.” 

 

Zingatio letu muhimu hapa, kama tulivyoeleza, ni ubaguzi wa kikabila. Kutoaminiana, 

hofu, chuki au kumbagua mtu mwingine au kundi lote kwa misingi ya ukabila ni ugonjwa wa 
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kiroho. Pia ni janga linaloathiri miundo ya kijamii na kusababisha ukosefu wa utulivu. Katika 

muktadha huu, kukomesha ubaguzi wa kikabila huhitaji mabadiliko katika ngazi zote mbili; ya 

mtu binafsi na mazingira ya kijamii. "Hatuwezi kutenganisha moyo wa binadamu kutoka 

kwenye mazingira yetu ya nje”, Shoghi Effendi ameeleza katika barua iloyoandikwa kwa niaba 

yake, "na sema kwamba kila kitu kitakuwa bora pindi moja kati ya hizi ikiundwa tena. Mtu 

huwa hai pamoja na ulimwengu. Maisha yake ya ndani yanaunda mazingira na ni yenyewe pia 

yanaathirika kwa kina na yenyewe. Mmoja atende juu ya mwenzake na kila mabadiliko 

yanayoendana na maisha ya mtu ni matokeo ya miitikio hii ya pande zote.” 

 

Kwa mtu binafsi, kujibidiisha ili kuwa huru kutokana na ubaguzi wa kikabila ni wajibu 

wa msingi wa kiroho ambao hakuna mtu anayejidai kuwa ni mfuasi mtiifu wa Bahá'u'lláh 

anaweza kupuuza. Kumbagua mtu yeyote kwa sababu ya ukabila kwa uchungu kunakiuka roho 

inayohuisha Imani. "Ikiwa ubaguzi wowote kwa namna zote unapaswa kuvumiliwa," Shoghi 

Effendi amesema, "utakuwa ubaguzi siyo dhidi ya, bali ni kwa upendeleo wa walio wachache”. 

Haidhuru uimara wa maoni ya umma, kamwe Mbahá'i hapaswi kutenda kwa namna ambayo 

inaweza kumtenga mtu yeyote. “Acha waone hakuna yeyote kama adui yao, au kama kuwatakia 

maradhi," 'Abdu'l-Bahá amesema, "lakini fikiri juu ya binadamu wote kama marafiki zao; 

watambue viumbe wageni kama wenzao, mgeni kama mshirika, kuishi huru bila ubaguzi, 

kutokuweka mipaka.”  

 

Juhudi za mtu binafsi katika muktadha huu lazima zianze na jitihada za bidii sana ili 

kukuza sifa za kiroho kama vile upendo, ukweli, wema, haki na ukarimu; kuusafisha moyo 

kutokana na ubinafsi, wivu na chuki; na kupatanisha akili yake na kanuni za umoja za 

Bahá'u'lláh. Akijitahidi kuondoa mawazo yake, maneno, na vitendo vya ubaguzi wa kikabila, 

mtu binafsi amebeba ubora wake mwenyewe na ubora wa watoto wote wa Mungu. Uhuru wa 

kutokuwa na ubaguzi ni lazima ujidhihirishe wenyewe katika nyanja zote za maisha ya mtu 

binafsi-akiwa faraghani na mbele ya umma, katika jumuiya za Kibahá’i, na katika jamii pana 

zaidi. Mazingira ya nyumbani ni lazima yawe huru na tabia, mienendo, muonekano, na 

ushirikiano ambao hutoa nafasi ya majivuno. Katika jamii ya Kibahá’i, Mungu amekataza 

kwamba ushiriki wa waumini watiifu katika mchakato wa uchaguzi wa Imani kwa kusukumwa 

na maslahi finyu ya kikabila, au kwamba huduma hiyo katika kamati, wakala, na asasi 

zichafuliwe kwa chuki na upendeleo. Katika jamii, uhuru wa muumini kutokana na chuki ni 

lazima udhihirike katika maeneo yote ya kijamii anayoingia—shuleni, kazini, taasisi za 

kitamaduni, mashirika ya kitaaluma. Wajibu wa muumini wakati wote ni kuonesha nguvu ya 

umoja ya mafundisho ya Bahá'u'lláh kwa kushirikiana na watu mbalimbali kwa moyo 

mkunjufu, upendo kamili,  na roho ya urafiki wa kweli. Kama ilivyokuwa maamrisho ya 

‘Abdu'l-Bahá, "Kwamba acha wale watakaokutana nawe wajue, bila wewe mwenyewe 

kutangaza ukweli, kwamba kwa kweli wewe ni Mbahá'í.” 

 

Kama ilivyo kwa mazingira ya kijamii, ubaguzi wa kikabila unaweza kujipenyeza katika 

nyanja nyingi za maisha ya pamoja na, katika hali mbaya zaidi, kujidhihirisha katika mizunguko 

yenye kujirudia ya mgogoro wenye vurugu kali. Ubaguzi wa kikabila mara nyingi huchochewa 

au huzidishwa na sababu hasi ziliizoenea katika jamii, na marafiki ni lazima watafute kupata 

uelewa mpana wa sababu hizi ikiwa wanataka kutoa mchango wenye maana ili kuondokana na 

athari zake. Fikiria, kwa mfano, madhara ya ujinga na jinsi unavyopofusha watu kwenye ukweli 

kwamba binadamu wote tunachangia sifa za kiroho zinazofanana, ni washirika wa familia moja 

ya binadamu, na wakazi wa nchi moja. Ambapo watu hawafahamu michakato ya kihistoria 

ambayo imeunda jamii zao, wanaweza kung'ang'ania kwa ushupavu utambulisho unaowagawa 

ambao unaweza kuwa na mizizi yake katika zama zilizopita za ukandamizaji. Migawanyiko ya 

kisiasa kati ya au ndani ya nchi, ambayo imeasisiwa na binadamu, huwa ni misingi ya ujinga 

wa kutoaminiana na hofu kwa makundi mengine. Pia fikiria matokeo ya tabia ya kuiga kwa 
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upofu na bila tafakari ya kina kuendeleza njia za fikra, mazungumzo, na mahusiano zenye 

kuleta mpasuko. Simulizi za historia zilizopotoshwa zinasambazwa kutoka kizazi kimoja 

kwenda kingine hutumiwa ili kueneza fikra finyu ya umiliki, ili kuhalalisha madai ya ubaguzi, 

ili kuchochea uhasama wa zamani au kuonyesha matukio yaliopita ambayo yanaibua hisia za 

uhanga. Lugha inatumika vibaya katika kupandikiza hisia hasi za kibaguzi  ambazo zinabagua 

na kudhulumu wengine. Zingatia pia namna gani katika huduma yenye ufinyu wa maslai 

binafsi-iwe kisiasa au uchumi-migawanyiko inachochewa, ushindani unaanza, na migogoro 

kudumishwa, kwa namna gani, kimsingi, ukabila hutumiwa kama chombo katika utafutaji wa 

nguvu za kisiasa na faida za kiuchumi. Pia, zingatia, jinsi gani kupenda mali kunavyoongeza 

utofauti wa utajiri na umasikini na jinsi gani dhuluma za kiuchumi huzalisha mipasuko ambayo 

inazidisha chuki, hata miongoni mwa watu wale wale waliotengwa. Ushindani kwa ajili ya 

rasilimali chache hudhoofisha motisha kwa mtu binafsi na motisha ya pamoja na kuzalisha 

uhasama na wivu ambao unaharibu mahusiano. 

 

Hizi ni baadhi ya sababu zinazounda mazingira ya kijamii ambayo ubaguzi wa kikabila 

hushamiri. Watu wote wenye nia njema wana wajibu wa kuongeza ufahamu wao wa mambo 

haya na kuimarisha uwezo wao wa kukabiliana nao. Ushawishi wa tamaduni pia unapaswa 

kuwa kwenye fikra. Kila tamaduni ina vipengele vingi vizuri ambavyo ni salama kwa ukuzaji 

wa umoja katika mchanganyiko, ambavyo lazima viimarishwe, vile vile masuala hasi 

yanayochangia uzalishaji wa ubaguzi, ambayo ni lazima taratibu yatelekezwe. Miingiliano 

yenye maana miongoni mwa watu inayoletwa kutoka makundi tofauti ya watu huchochea 

mazingira ambayo ndani yake ukuaji wa tamaduni yanaweza kutokea. Kuhifadhi na kukuza 

mila na desturi ambazo huzalisha uadui ni kikwazo cha mauti kuelekea uboreshaji wa jamii. 

Jumuiya ya Wabaha'i inaporwa uwezo wake wa kukuza umoja katika mchanganyiko ikiwa 

marafiki, kwa kujua au kutojua, huzalisha tena katika miingiliano yao na ushirika wao na jamii 

mielekeo ile ile inayochochea ubaguzi. 

* 

Hivyo basi, ni kazi gani iliyopo mbele yenu ? Namna gani mutaimarisha ruwaza ya 

mwingiliano unaokuza umoja katika mchanganyiko na kuondoa sababu za kijamii 

zinazosukuma ubaguzi ? Namna gani lengo hili linahusiana na jitihada zenu za sasa ili kuijenga 

jumuiya mahiri na, kwa upana zaidi, kuchangia kwenye ustawi wa kiroho na kimwili wa jamii 

yenu ? 

 

Shoghi Effendi alitoa wito kwa marafiki “kufikia vilele vya juu zaidi vya ushujaa wa 

ubora sambamba na ubinadamu unavyotumbukia katika kina cha kukata tamaa, 

mmong’onyoko, mafarakano na dhiki”. Mipango ya kiulimwengu inalenga kukuza uwezo wa 

kila kundi la binadamu kukabiliana na nguvu hasi za kijamii kwa kuchangia kwenye ustawi 

kupitia matumizi ya mafundisho ya Imani. Kadiri Mipango inavyoendelea kufunguka, 

michakato yake taratibu itadhihirisha uwezo wake wa kuzuia kila chombo kilichoundwa na 

binadamu kwa kipindi kirefu cha utoto wake kwa kundi moja kudhulumu lingine na kwa 

kuendeleza mgogoro na mfarakano. Hiki ni kiini cha kazi munayoendelea kufanya katika 

jumuiya zenu. Juhudi zenu katika eneo la ujenzi wa jamii, kitendo cha kijamii, na mjadala wa 

hadharani huwakilisha njia za kuamsha nguvu zilizofichwa ndani ya nafsi ya mwanadamu na 

kuzielekeza kuelekea uboreshaji wa jamii. 

 

Jitihada zenu za kupeleka ujumbe wa Imani kwa makundi mbalimbali ya kijamii hukuza 

msingi wa ushirika wa mwingiliano wakikabila na kitamaduni. Wanaunda ushirikiano na 

msaada wa pamoja baina aya watu wenye asili mbalimbali ni tabia ya kipekee ya maisha ya 

jamii ya waBaha'i. Munatafuta, katika hili, kuonyesha kwamba tabia kuu ya Wabahá’i ya kuwa 
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na muonekano halisi wa nje, muwazi huru kwa wote, na mjumuikaji thabiti. Umakinifu wenu 

katika kuimarisha uwezo wa kusoma maandiko ya Imani umewezesha idadi kubwa kuwahi 

kutokea ya kuunda mahusiano ya kijamii yanayoakisi viwango na kanuni za Kibahá'i. Hii 

inaimarisha kwa washiriki wote shauku na uwezo wa kujitoa kwa vitendo vya huduma 

isiyovutia kwa jamii na kutakasa nia zao kwa kadiri wanavyojifunza kujitolea dhabihu kwa ajili 

ya maendeleo na ustawi wa wote. Kujitoa kwenu kwa mtindo wa utendaji uliojikita katika 

mafunzo endelevu, majadiliano, utendaji, na tafakari umesaidia kuwakomboa watu binafsi na 

jamii kutokana na kuiga kwa upofu na kuweka nanga juhudi za wazi za ujifunzaji ili 

kuanzisha “misingi mipya kwa furaha ya binadamu". Nguvu munazotoa kwa elimu ya kiroho 

ya watoto na kwa uwezeshaji wa kiroho wa vijana chipukizi husaidia rika chipukizi kuweka 

misingi ya tabia bora, huwakinga dhidi ya doa la ubaguzi, na uongoza uwezo wao unaoibuka 

kuelekea huduma kwa jamii. Mkazo munaoweka kwenye familia hubadilisha kiini hiki cha 

msingi cha jamii katika nafasi ambapo vijana wanaweza kujiingiza roho ya umoja na kuepuka 

mielekeo yote inayoleta mgawanyiko. Juhudi zenu za kujenga uwezo wa kutumia kanuni za 

kiroho na maarifa ya kisayansi katika uboreshaji wa hali ya kijamii na kiuchumi husaidia watu 

kukabiliana na dhuluma za kiuchumi kupitia kitendo cha pamoja bila kukimbilia kwenye 

mizozo. Michango yenu katika vikao vingi ambapo mazungumzo kuhusu masuala mbalimbali 

ya kijamii hufanyika huimarisha uwezo wa pamoja wa mazungumzo ya juu na husaidia 

watendaji mbalimbali kufikia umoja wa mawazo na vitendo, kwa kuchota kwenye mafundisho 

na uzoefu wa Kibahá'i. Nafasi ya kati muliyoipa mashauriano huongeza uwezo wa utafutaji wa 

pamoja wa ukweli, huachilia huru michakato ya kufanya maamuzi kutokana na mabishano na 

mielekeo pinzani, na kuwawezesha watu kutoka asili mbalimbali hadi kuvuka tofauti na 

kusawazisha maoni. Michakato ya chaguzi na ya kiutawala inajenga muundo wa fkra na 

mwenendo ambao utakomboa uongozi na utawala kutokana na masilai binafsi na rushwa 

zinazohusika. Kwa kujibidiisha ili kutanua msingi wa ushiriki katika nyanja zote za maisha ya 

jamii yako, munajenga hali ambayo watu binafsi kutoka makundi mbalimbali ya kijamii 

wanaheshimu umoja wao wa ubinadamu, wanatambua masilai yao ya pamoja, na kujenga 

muono wa mustakabali wao wa pamoja. Ushiriki kama huu huimarisha mahusiano ya kijamii 

kama nafsi zinazohudumu bega kwa bega kwa asili ya ubora wa jamii. Haijalishi ukubwa au 

udogo, wa jamii yako –juhudi za kujenga zimeelekezwa katika kukuza kiini na ruwaza ya 

utaratibu wa dunia mpya kwa kuanzisha aina ya mahusiano ambayo imeangaziwa kutoka kwa 

Bahá'u'llah. Na miongoni mwa wale wote wanaofanya kazi pamoja huibuka lugha inayoinua 

wote na kutomdharau yeyote, lugha ambayo ina uwezo wa kuunganisha mioyo na kifungo 

kisichoweza kufutwa cha upendo na uwezo wa kuungana roho katika harakati za pamoja za 

jamii ambayo inaweza kuwa kama bustani moja iliyojaa maua ya umbo mbalimbali, rangi na 

manukato yote. Ni kwa njia hizi zote ambapo munaunda jumuiya mpya ambazo zinazoweza 

kutumika kama kielelezo cha kuigwa na uhusiano unaowawezesha kuwa kama chachu ya 

mabadiliko ya maisha ndani ya Taifa lenu.  

* 

Marafiki wapendwa katika taifa hili kubwa la Kiafrika! Tunajua kwamba hali za mizozo 

ya kijamii ambamo munafanya kazi wakati mwingine zinasumbua na kukatisha tamaa. Kaka 

na dada zenu katika nchi nyingine nyingi pia hukabiliana na hali kama na hizo. Ingawa wakati 

mwingine inaweza kuonekana kuwa tumaini la jamii inayo unganika kiuhalisia hupungua siku 

baada ya siku, wakati migogoro iliyojengwa na ubaguzi ikijiridia mara kwa mara na 

kuongezeka, jukumu lenu lazima ibaki lieleweke daima, muonekano wenu wenye kujiamini 

daima, kujitoa kwenu kuwe imara daima. Muna uwezo wa kuunganisha maelfu na maelfu ya 

mioyo. Enyi wanaopaza wimbo wa umoja katika mchanganyiko, ni lazima, muwe kwa maneno 

na matendo nembo zake. Ikiwa matendo yenu  yana akisi mwelekeo uliopo katika jamii, ikiwa 

mutapuuzia misingi ya imani yenu, nini kitakachobaki basi? Chumvi itakuwa imepoteza ladha 
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yake. Wekeni kando vikwazo vyote, kiakili au vinginevyo, na hivyo pelekeni ushindi wa kweli 

kwa ajili ya umoja wa ubinadamu kwa Bwana mwenye upendo katika miaka hii tisa,. 

 

Kwa kumalizia, sasa tunawahubiria vijana: Mustakabali wa baadae upo mikononi 

mwako. Usifanye makosa, munajenga hekalu ambalo litakua kimbilio la watu wenu juu ya 

misingi iliyowekwa na mama zenu na baba zenu. Maendeleo endelevu yatategemea kujitolea 

kwenu katika kujenga umoja wa kweli na kiwango ambacho munaimarisha mazoezi yenu ya 

nidhamu hizi za kiroho zilizowekwa na Bahá'u'llah ambazo zitawasaidia kung'arisha vioo vya 

mioyo yenu ili ziakisi sifa za Mungu. Ni matumaini yetu kwamba  mutaimarisha miongoni 

mwenu mahusiano ya kiroho yatakayo zuia nguvu ya ubaguzi. Acheni mfano wa 'Abdu'l-Bahá 

uwe muongozo wenu-namna alivyoishi maisha Yake kama Dhabihu ya kila siku kwa sababu 

ya umoja wa ubinadamu, namna Alivyokumbatia mapenzi yasiyo na ubinafsi kwa watu wote 

waliokatiza katika njia Yake, namna alivyoona iliakisi sura ya Mungu mwenye upendo katika 

kila nafsi. Hivyo, pia, mtawaona wenzi wenu wote. "Katika zama hizi angavu", Alisema, 

"kwamba ambayo imethibitishwa ni umoja wa ulimwengu wa binadamu. Kila nafsi 

iliyohudumu katika umoja huu bila shaka watasaidiwa na kuthibitishwa.” Tunathamini 

matumaini kwamba, katika juhudi zenu za kutafuta washiriki wa maisha, mtapinga kila 

ushawishi utakaotoa umuhimu wa msingi kwa ukabila, kwamba makazi ambapo kila  nafsi 

itakaribishwa, na mutawalea watoto ambao watakuwa mabingwa wa umoja. Tuna hakika 

kwamba katika maisha ya taifa lenu, mtang'ara kama watu wa kutumainiwa kwa wote, kama 

watumishi wa wote, kama viunganishi kwa wote. Acha matendo yenu yaandike sura ifuatayo 

katika historia ya nchi yenu, moja ambayo itakuwa huru kutokana na na ubaguzi na mizozo. 

Kwa hivyo raia wenu, kila mmoja kama mto mkuu, watatiririka katika bahari kuu ambyo maji 

ya uzima itajaa katika bahari ya familia moja ya binadamu. 

 

Tunaelekeza sala zetu kwa Uzuri Uliobarikiwa kwenye Kizingiti Kitakatifu cha kaburi 

lake ili Aweze kuunganisha kwa uthabiti zaidi katika upendo raia wa taifa lenu mlipendalo sana.     

                                                     

[Sahini: Nyumba ya Haki ya Ulimwengu] 


