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Kwa Wabahá 'í wa Ulimwengu 

Marafiki wapendwa Sana, 

Mnamo 27 Novemba 2021, katikati ya usiku mtulivu, wenye giza, takribani wawakilishi mia sita 

wa Mabaraza ya Kiroho ya Kitaifa na Halmashauri za Kibahá'í za Kanda walikusanyika, pamoja 

na wajumbe wa Nyumba ya Haki ya Ulimwengu na Kituo cha Ufundishaji cha Kimataifa, hali 

kadhalika na wafanyakazi wa Makao Makuu ya Kibahá'i ya Ulimwengu, kuadhimisha kwa 

heshima na taadhima, katika viunga vya Kaburi Lake Takatifu, miaka mia moja ya kufariki kwa 

‘Abdu‘l-Bahá. Usiku ule wote, kwa mzunguko wa dunia, jamuiya za Kibahá'í kote ulimwenguni 

pia zilikusanyika kwa umakinifu wenye moyo wa ibada, katika ujirani na vijiji, miji na majiji, 

kutoa heshima kuu kwa Mtu huyo asiye na mfano katika historia ya kidini, na katika kutafakari 

kwa kina juu ya karne ya mafanikio ambayo Yeye Mwenyewe alikuwa ameyaanzisha.  

Jumuiya hii ̶ watu wa Bahá’, wapenzi wenye shauku wa ‘Abdu’l-Bahá—sasa mamilioni ya watu 

wenye nguvu, leo imeenea katika maeneo takribani laki moja katika nchi na maeneo 235. Imeibuka 

kutoka kwenye giza na kutwaa nafasi yake kwenye jukwaa la ulimwengu. Imeinua mtandao wa 

maelfu ya asasi, kutoka ngazi ya chini hadi ngazi ya kimataifa, ikiunganisha anuwai ya watu katika 

kusudi la pamoja la kutoa sura kwa mafundisho ya Bahá’u’lláh kwa ajili ya mabadiliko ya kiroho 

na maendeleo ya kijamii. Katika kanda nyingi, mtindo wake wa kujenga jumuiya hai za mahali 

umekumbatia maelfu—na katika baadhi, makumi ya maelfu—ya roho. Katika mazingira kama 

haya, njia mpya ya maisha inapata umbo, ikijipambanua kwa tabia yake ya kiibada; kujitolea kwa 

vijana kwa ajili ya elimu na huduma; mazungumzo yenye dhamira miongoni mwa familia, 

marafiki, na jamaa juu ya mada zenye umuhimu wa kiroho na kijamii; na jitihada za pamoja za 

maendeleo ya kimwili na kijamii. Maandiko Matakatifu ya Imani yametafsiriwa katika lugha zaidi 

ya mia nane. Uinuaji wa Mashriqu’l-Adhkár za kitaifa na za mahali hutangulia utokeaji wa maelfu 

ya vituo vya siku zijazo vilivyokusudiwa kwa ajili ya ibada na huduma. Makao Makuu ya Kiroho 

na Kiutawala ya Imani ya Ulimwengu yameanzishwa katika miji pacha mitakatifu ya ‘Akká na 

Haifa. Na licha ya mapungufu ya sasa ya jumuiya, yaliyo wazi kabisa yanapotazamwa kuhusiana 

na maadili yake na matamanio yake ya juu—hali kadhalika na umbali unaoitenganisha kutoka 

ufikiaji wa lengo lake la mwisho, utambuzi wa umoja wa jamii ya binadamu—raslimali zake, 

uwezo wake wa kiasasi, uwezo wake wa kudumisha ukuaji wa kiutaratibu na maendeleo, ushiriki 

wake na asasi zenye mtazamo sawa, na kujihusisha kwake katika, na ushawishi chanya kwa jamii 

husimama kwenye kilele cha juu kisicho na mfano cha mafanikio ya kihistoria.  

Imani imefika mbali kiasi gani tangu wakati huo, karne moja iliyopita, wakati ‘Abdu’l-Bahá 

alipoondoka katika ulimwengu huu! Alfajiri ya siku ile ya huzuni, habari za kufariki Kwake 

zilienea katika jiji zima la Haifa, zikiiteketeza mioyo kwa majonzi. Maelfu walikusanyika kwa 

ajili ya mazishi Yake: wadogo kwa wakubwa, wenye hadhi ya juu kwa wenye hadhi ya chini, 

maafisa maarufu wa serikali na wa umma—Wayahudi kwa Waislam, Wadruzi kwa Wakristo, hali 

kadhalika Wabahái— mkusanyiko ambao mfano wake jiji hilo halikupata kushuhudia. Machoni 

pa ulimwengu, ‘Abdu’l-Bahá alikuwa mshindi wa amani ya ulimwengu na umoja wa jamii ya 



binadamu, mtetezi wa wanyonge na mkuzaji wa haki. Kwa watu wote wa ‘Akká na Haifa, Yeye 

alikuwa baba mwenye upendo na Rafiki, mshauri mwenye hekima na kimbilio kwa wote wenye 

uhitaji. Kwenye mazishi Yake walionesha hisia za ari ya juu ya upendo na maombolezo. 

Kwa kawaida, hata hivyo, ni Wabahá'í ndio waliojihisi hasa kutokuwepo Kwake. Yeye alikuwa 

zawadi yenye thamani kubwa iliyotolewa na Mdhihitrishaji wa Mungu ili kuwaongoza na 

kuwalinda, Kitovu na Mhimili wa Agano lisilo na kifani na likunjukalo la Bahá 'u' lláh, Mfano 

kamili wa mafundisho Yake, Mfasiri asiyekosea wa Neno Lake, mfano halisi wa kila maadili bora 

ya Kibahá’i. Katika kipindi chote cha maisha Yake, ‘Abdu‘l-Bahá alifanyakazi bila kuchoka katika 

kumtumikia Bahá'u'lláh, akitimiza, kikamilifu, wajibu mtakatifu wa Baba Yake. Aliilea kwa 

uaminifu na kuilinda mbegu yenye thamani ambayo ilikuwa imepandwa. Aliilinda Hoja tangu 

mwanzo wa kuzaliwa kwake na, akiongoza ueneaji wake huko Magharibi, huko alianzisha 

chimbuko la utawala wake. Aliimarisha nyayo za waumini na kuinua kundi la mashujaa na 

watakatifu. Kwa mikono Yake Mwenyewe, aliyazika mabaki matakatifu ya Báb katika katika 

kaburi kubwa, zuri aliloijenga kwenye Mlima Carmel, akitunza kwa dhati Makaburi pacha 

Matakatifu, na na kuweka misingi ya makao makuu ya kiutawala ya Imani ya ulimwengu.  

Aliikinga Imani kutoka kwa maadui wake waliokiri waziwazi, wa ndani na nje. Alilinda Imani 

dhidi ya maadui zake waliokiri wazi wazii, wa ndani na nje. Alifunua Mkataba wa thamani wa 

kushiriki mafundisho ya Bahá'u'lláh na watu kote ulimwenguni, hali kadhalika Mkataba ambao 

uliweka na kuanzisha michakato ya Utaratibu wa Kiutawala. Maisha Yake yalidumu katika kipindi 

chote cha Zama za Kishujaa zilizozinduliwa kwa tangazo la Báb; kupaa kwake kuliikaribisha 

Zama mpya ambazo sura zake bado zilikuwa hazijulikani kwa waumini.  Je, ni kitu gani 

kingewapata wapendwa wake? Bila Yeye, bila mwongozo Wake endelevu, wakati ujao ulionekana 

kutokuwa na uhakika na usio na matumaini.  

Akiwa amehuzunishwa na taarifa za kufariki kwa ‘Abdu’l-Bahá, mjukuu Wake wa kiume, Shoghi 

Effendi aliharakisha kutoka kwenye masomo yake huko nchini Uingereza kuelekea Nchi Takatifu, 

ambako alipata pigo la pili la kushtua. ‘Abdu‘l-Bahá alikuwa amemteua yeye kuwa Mlinzi na 

Mkuu wa Imani, akiukabidhi ulimwengu wa Kibahá 'i chini ya uangalizi wake. Kwa majonzi na 

uchungu, lakini lakini akiimarishwa na msaada usioshindwa wa mpendwa binti wa Bahá'u'lláh, 

Bahíyyih Khánum, Shoghi Effendi alivaa joho zito la ofisi yake na akaanza kutathmini hali na 

matarajio jumuiya changa. 

Tangazo la uteuzi wa Shoghi Effendi kuwa Mlinzi lilipokelewa kwa faraja, shukrani, na viapo vya 

uaminifu na kundi la waumini. Uchungu wa kutengana kwao na Bwana ulitulizwa na uhakikisho 

katika Agano na Wasia kwamba Yeye hakuwa Amewaacha peke yao. Wachache wasio waaminifu, 

hata hivyo, walimpinga mrithi mteule wa Abdu’l-Bahá na, wakichochewa na matamanio yao 

wenyewe na ubinafsi, waliinuka dhidi yake. Usaliti wao katika kipindi kile muhimu cha mpito 

ulichagizwa na hila mpya za wapinzani waliokiri wazi wazi wa Bwana. Ingawa akiwa bado 

amekandamizwa sana kwa maumivu ya moyo na majaribu kama hayo, na mbele ya vizuizi vingine 

vya kuogofya, Shoghi Effendi alianza kuwaandaa waumini wa jumuiya za Kibaha'i zilizosambaa 

kwa mapana kuanza kazi kabambe ya kuweka misingi ya Utaratibu wa Kiutawala. Watu ambao 

hapo awali walichochewa na haiba ya kipekee ya ‘Abdu' l- Bahá pole pole walianza kuratibu 

juhudi zao katika shughuli ya pamoja chini ya uongozi wenye uvumilivu lakini thabiti wa Mlinzi. 



 

Wakati Wabahá'í walipoanza kuyakabili majukumu yao mapya, Shoghi Effendi alifurahia jinsi 

ufahamu wao wa mwanzo ulivyokuwa, hadi sasa, wa ufunuo Mtakatifu ulio katika milki yao na 

jinsi changamoto zilizo mbele yao zilivyokuwa za kutisha. “Ni mpana jinsi gani Ufunuo wa 

Bahá'u'lláh! Ni kwa wingi jinsi gani ukuu wa baraka Zake zilizomiminwa juu ya jamii ya 

wanadamu katika siku hii!” yeye aliandika: “Na bado, ni duni, jinsi gani, ni finyu jinsi gani 

ufahamu wetu wa umuhimu na utukufu wao! Kizazi hiki kipo karibu mno na Ufunuo wenye nguvu 

kubwa kiasii hicho kutambua, kwa kiwango chake kamili, uwezekano usio na kikomo wa Imani 

Yake, sifa isiyo na mfano ya Hoja Yake, na vipindi vitakatifu vya ajabu vya Majaliwa Yake." 

"Maudhui ya Wasia wa Bwana ni mengi mno kwa kizazi cha sasa kuyaelewa", katibu wake 

aliandika kwa niaba yake. “Inahitaji angalau karne moja ya utendaji hasa kabla hazina za hekima 

zilizofichwa ndani mwake kuweza kufichuliwa.” Ili kuelewa asili na ukubwa wa muono wa 

Bahá'u'lláh wa Utaratibu mpya wa Ulimwengu, yeye alielezea, "Lazima tuamini kwenye wakati, 

na mwongozo wa Nyumba ya Haki ya Ulimwengu ya Mungu, kujipatia uekewa dhahiri na 

mkamilifu wa maagizo na athari zake." 

Wakati huu, kufuatia, kama ufanyavyo, kukamilika kwa karne nzima ya "utendaji kazi halisi", 

hutoa mahali pafaapo pa neema ambapo kutoka hapo umaizi mpya hukusanywa. Na kwa hivyo 

tumechagua fursa ya maadhimisho haya kusita kidogo ili kutafakari pamoja nanyi juu ya hekima 

iliyomo katika maagizo ya Wasia na Agano, kufuatilia mwelekeo wa ukunjukaji wa Imani na 

kuona mwambatano wa hatua za maendeleo yake ya kimfumo, kutambua fursa zilizopo katika 

michakato inayoendesha maendeleo yake, na kuthamini ahadi yake kwa miongo ijayo kadiri nguvu 

yake ya kuunda upya jamii inavyozidi kudhihirishwa ulimwenguni kupitia athari iongezekayo ya 

Ufunuo wa ajabu wa Bahá 'u' lláh. 

Kutafsiri kile kilichoandikwa katika uhalisia na vitendo 

Kusudi la Bahá'u'lláh ni kuanzisha hatua mpya katika maendeleo ya binadamu—umoja wa kiasili 

na wa kiroho wa watu na mataifa ya ulimwengu—hivyo kuashiria kuja kwa zama za mbari ya 

wanadamu na kupambanuliwa, katika utimilifu wa wakati, kwa uibukaji wa ustaarabu na 

utamaduni wa ulimwengu. Kwa kusudi hili, Yeye alifunua mafundisho Yake kwa ajili ya 

mabadiliko ya ndani na ya nje ya maisha ya mwanadamu. "Kila mstari ambao Kalamu hii 

imeufunua ni lango angavu na ling'aalo ambalo hufunua utukufu wa maisha matakatifu na ya ucha-

Mungu, ya matendo safi na yasiyo na mawaa", Yeye alieleza. Na katika Nyaraka zisizohesabika 

Yeye, Tabibu Mtakatifu, alibaini magonjwa yanayowatesa wanadamu na kuweka wazi tiba Yake 

iponyayo kwa ajili ya "uinuliwaji, maendeleo, elimu, ulinzi na kuzaliwa upya kwa watu wa 

ulimwengu.” Bahá'u'lláh alielezea kwamba "Miito na ujumbe Tulioutoa kamwe haukukusudiwa 

kuifikia au kuinufaisha nchi moja au aina moja tu ya watu." "Inampasa kila mtu mwenye umaizi 

na uelewa", Yeye aliandika, "ajitahidi kutafsiri kile kilichoandikwa katika ukweli na 

vitendo….Amebarikiwa na ni mwenye furaha yule ambaye huinuka kuendeleza raghba bora 

kabisa za watu na koo za dunia." 

 



Kazi ya kujenga ulimwengu uliokomaa, wenye amani, haki, na umoja ni jukumu kubwa ambalo 

watu na mataifa yote lazima yaweze kushiriki. Jumuiya ya Kibahá'í inawakaribisha wote kujiunga 

katika juhudi hii kama wahusika wakuu katika shughuli ya kiroho ambayo inaweza kuzishinda 

nguvu za uchangukaji zinazouharibu utaratibu wa zamani wa kijamii na kutoa muundo dhahiri 

kwenye mchakato jumuishi ambao utasababisha ukunjukaji wa utaratibu mpya badala yake. Zama 

za Ujenzi ni kile kipindi muhimu katika maendeleo ya Imani ambacho marafiki wanazidi 

kuthamini ujumbe ambao Bahá 'u' lláh amewakabidhi, kuimarisha uelewa wao wa athari na 

matokeo ya Neno Lake lililofunuliwa, na kwa utaratibu kukuza uwezo wao wenyewe na ule wa 

wengine—ili wayaweke katika vitendo mafundisho Yake kwa ajili ya uboreshaji wa ulimwengu. 

Tangu mwanzo wa utumishi wake, Shoghi Effendi aliwaongoza Wabahá 'í katika jitihada zao za 

kupata uelewa wa kina wa wito wao, ambao ungeelezea wazi utambulisho na kusudi lao. Yeye 

aliwafafanulia kwa kina maana ya kuja kwa Bahá 'u' lláh, muono Wake kwa jamii ya wanadamu, 

historia ya Hoja, michakato ya kujenga upya jamii, na nafasi ambayo Wabahá'í lazima wachukue 

katika kuchangia maendeleo ya wanadamu. Alielezea kwa muhtasari asili ya maendeleo ya 

jumuiya ya Kibahá'í ili marafiki watambue kwamba ingepitia mabadiliko mengi, mara nyingi 

yasiyotarajiwa, kwa zaidi ya miongo na karne. Pia alielezea lahaja ya hali ya hatari na ushindi, 

akiwaandaa kwa ajili ya njia vizingo vingi ambayo lazima waipitie. Alitoa wito kwa Wabahá'í 

kuboresha tabia zao na kunoa akili zao ili kukabiliana na changamoto za kuujenga ulimwengu 

mpya. Aliwasihi wasikate tamaa pale watakapokumbana na matatizo ya jumuiya changa na 

inayoendelea kukua kwa kasi au ufukara na kuzorota mazingira ya zama za ghasia, 

akiwakumbusha kwamba udhihirisho kamili wa ahadi za Bahá 'u' lláh upo katika siku zijazo. 

Alielezea kwamba Wabahá 'í walipaswa wawe chachu—ushawishi upenyezao na uhuishao—

ambao ungeweza kuwahamasisha wengine kuinuuka na kuishinda mitindo iliyoimarishwa ya 

mgawanyiko, migogoro, na kushindania madaraka, ili matamanio ya juu ya jamii ya binadamu 

hatimaye yaweze kufikiwa.  

Wakati wa kuimarisha maeneo haya mapana ya uelewa, Mlinzi pia aliwaongoza waumini, hatua 

kwa hatua, kujifunza jinsi ya kuanzisha kwa ufanisi msingi wa kimuundo wa Utaratibu wa Utawala 

na kushiriki kimpangilio mafundisho ya Bahá'u'lláh na wengine. Kwa ustahimilivu alielekeza 

juhudi zao kwa kufafanua pole pole asili, kanuni, na taratibu ambazo zinaonesha Utaratibu huo, 

huku akiinua uwezo wao wa kufundisha Imani, wa mtu binafsi na wa pamoja. Juu ya kila jambo 

muhimu, angetoa mwelekeo na waumini wangeshauriana na kujitahidi kutumia mwongozo wake, 

wakishiriki tajiriba yao naye na kuibua maswali walipokabiliwa na shida za kutatanisha. Kisha, 

kwa kuzingatia tajiriba inayokusanya, Mlinzii atatoa mwongozo wa ziada na kufafanua dhana na 

kanuni ambazo zitawawezesha marafiki kurekebisha hatua zao kama inavyohitajika, hadi juhudi 

zao zitakapoonekana kuwa na ufanisi na zingeweza kutumika kwa mapana zaidi. Katika kuitikia 

mwongozo wake, marafiki walionesha imani isiyoyumba katika ukweli wa Neno lililofunuliwa, 

imani isiyoyumba katika maono yake na hekima isiyo na makosa, na azimio lisiloyumba la 

kubadilisha vipengele mbalimbali vya maisha yao kulingana na muundo uliowekwa katika 

Mafundisho. Kwa namna hii, uwezo wa kujifunza jinsi ya kutumia Mafundisho ulikuzwa hatua 

kwa hatua ndani ya jumuiya. Ufanisi wa mbinu hii ulioneshwa wazi zaidi wakati wa kilele cha 

htumishi wake, wakati ulimwengu wa Kibahá 'í ulipounganisha nguvu zake kwa ajili ya mafanikio 

yasiyo na kifani ya Mapambano ya Kiroho ya Miaka Kumi.  



Jitihada za Shoghi Effendi kuwaweka waumini kwenye njia ya ujifunzaji ziliongezwa zaidi, baada 

ya kufariki kwake, chini ya uongozi wa Nyumba ya Haki ya Ulimwengu. Hadi kufikia miaka ya 

mwishoni ya karne ya kwanza ya Zama za Ujengii, vipengele muhimu vya mchakato wa ujifunzaji 

ambavyo vilikuwa katika hali changa mwanzoni mwa karne hiyo vilieleweka kwa makusudi na 

kutekelezwa kwa mpangilio na Wabahá'í kote ulimwenguni kwa juhudi zao zote.  

Leo jumuiya ya Kibahá’í inapambanuliwa kwa mtindo wa utendaji unaoainishwa kwa ujifunzaji, 

ushauriano, utendaji na tafakari. Inazidi kuongeza kwa kasi uwezo wake wa kutumia Mafundisho 

katika nafasi mbalimbali za kijamii na kushirikiana na wale walio katika jamii pana zaidi ambao 

hushiriki shauku ya kuhuisha misingi ya kimwili na ya kiroho ya utaratibu wa kijamii. Katika 

chombo cha mabadiliko cha nafasi hizi, kwa kadri iwezekanavyo, watu binafsi na jumuiya huwa 

wahusika wakuu wa maendeleo yao wenyewe, kukumbatia umoja wa ubinadamu huondoa ubaguzi 

na utofauti, mwelekeo wa kiroho wa maisha ya mwanadamu unakuzwa kupitia kufuata kanuni na 

kuimarisha tabia ya ibada ya jamii, na uwezo wa kujifunza unakuzwa na kuelekezwa kwenye 

mabadiliko ya kibinafsi na ya kijamii. Jitihada za kuelewa maana ya kile ambacho Bahá 'u'lláh 

amekifunua na kutumia tiba Yake iponyayo sasa zimekuwa wazi zaidi, za makusudi zaidi, na 

sehemu isiyofutika ya utamaduni wa Kibahá'í. Uelewa wa mchakato wa ujifunzaji na upanuzi 

wake kote ulimwenguni, kuanzia ngazi ya chini hadi uga wa kimataifa, ni miongoni mwa matunda 

bora kabisa ya karne ya kwanza ya Zama za Ujenzi. Mchakato huu utazidi kuarifu kazi ya kila 

asasi, jumuiya, na mtu binafsi katika miaka ijayo, kadiri ulimwengu wa Kibahá'í daima 

unavyochukua changamoto kubwa zaidi na daima kutolewa katika hatua kubwa zaidi za nguvu ya 

Imani ya ujenzi wa jamii.  

Katika juhudi zake za kuwasaidia marafiki kwenye uelewa wao wa maendeleo ya Imani na wajibu 

wao husika, Shoghi Effendi alirejelea, “msukumo wa mara tatu unaotokana na ufunuo wa Waraka 

wa Carmel na Bahá’u’lláh na Wasia na Agano pamoja na Nyaraka za Mpango Mtakatifu 

zilizorithishwa na Kitovu cha Agano Lake—Mikataba mitatu ambayo imeanzisha michakato 

mitatu tofauti, wa kwanza unaofanya kazi katika Nchi Takatifu kwa ajili ya maendeleo ya asasi za 

Imani kwenye Makao yake ya Ulimwengu na mingine miwili, katika ulimwengu wote wa Kibahá'í, 

kwa ajili ya uenezaji wake na uanzishwaji wa Utaratibu wake wa Kiutawala". Michakato 

inayohusiana na kila moja ya Mikataba hii Mitakatifu inategemeana na inaimarishana. Utaratibu 

wa Kiutawala ni chombo kikuu cha muendelezo wa Mpango Mtakatifu, ambapo Mpango ni 

wakala wenye nguvu kabisa kwa ajili ya maendeleo ya muundo wa kiutawala wa Imani. 

Maendeleo katika Makao Makuu ya Ulimwengu, kiini cha moyo na mishipa ya utawala, hutoa 

ushawishi mkubwa juu ya shirika la jumuiya ya kimataifa na kwa upande wake huathiriwa na 

nguvu zake.  Ulimwengu wa Kibahá’í hubadilika kila wakati na hukua taratibu na kiasili kama 

watu binafsi, jumuiya na asasi zikijitahidi kutafsiri katika uhalisia kweli za Ufunuo wa 

Bahá’u’lláh. Sasa, mwishoni mwa karne ya kwanza ya Zama za Ujenzi, ulimwengu wa Kibahá’í 

unaweza kuelewa kwa ukamilifu zaidi athari za kiasili zilizomo katika Mikataba hii ya milele kwa 

ajili ya maendeleo ya Imani. Na kwa sababu umeongeza uelewa wake wa mchakato ambamo 

unashiriki, unaweza kutambua vizuri zaidi tajiriba yake katika karne iliyopita na unaweza kutenda 

kwa ufanisi zaidi ili kufanikisha madhumuni yaliyokusudiwa ya Bahá’u’lláh kwa jamii ya 

binadamu katika miongo na karne zijazo.  



 

Udumishaji wa Agano 

Ili kulinda umoja wa Imani Yake, kudumisha uadilifu na unyumbulifu wa mafundisho Yake, na 

kuhakikisha maendeleo ya wanadamu wote, Bahá’u’lláh alianzisha Agano na wafuasi Wake 

ambalo ni la kipekee katika kumbukumbu za historia ya kidini kwa mamlaka yake na asili yake ya 

wazi na ya kina. Katika Kitabu Chake Kitakatifu Kabisa na katika Kitabu cha Agano Lake, hali 

kadhalika katika Nyaraka zingine, Bahá’u’lláh aliagiza kwamba baada ya kufariki Kwake marafiki 

waMgeukie Abdu’l-Bahá, Kitovu cha Agano, kuongoza masuala ya Imani. Katika Wasia na Agano 

Lake, ‘Abdu‘l-Bahá aliliendeleza Agano kwa kuweka maagizo kwa ajili ya Utaratibu wa 

Kiutawala ulioamriwa katika Maandiko ya Bahá’u’lláh, hivyo, kuhakikisha uendelezaji wa 

mamlaka na uongozi kupitia asasi pacha za Ulinzi na Nyumba ya Haki ya Ulimwengu, hali 

kadhalika uhusiano imara baina ya watu binafsi na asasi ndani ya Imani.  

Historia imeonesha kabisa kwamba dini inaweza kutumika ama kama chombo chenye nguvu cha 

ushirikiano cha kusukuma maendeleo ya ustaarabu, au kama chanzo cha migogoro ambayo 

husababisha madhara yasiyohesabika. Nguvu ya dini iunganishayo na istaarabishayo huanza 

kupungua pale wafuasi wanapokosa kukubaliana juu ya maana na matumizi ya mafundisho 

matakatifu, na jumuiya ya waaminifu hatimaye hugawanyika katika makundi na madhehebu 

yashindanayo. Kusudi la Ufunuo wa Bahá’u’lláh ni kuanzisha umoja wa binadamu na 

kuwaunganisha watu wote, na hatua hii ya mwisho na ya juu kabisa katika mageuzi ya jamii 

haiwezi kufikiwa ikiwa Imani ya Kibahá’i itaangukia kwenye maradhi ya kugawanyika katika 

madhehebu na kuzimuliwa kwa Ujumbe mtakatifu ulioshuhudiwa hapo zamani. Ikiwa Wabahá’i 

“hawawezi kuungana katika jambo moja”, Abdu’l-Bahá huona, “watawezaje kuleta umoja wa 

binadamu?” Na Yeye huthibitisha: “Leo mamlaka yenye nguvu ya ulimwengu wa uwepo ni nguvu 

ya Agano ambayo kama vile ateri inavyopuma katika mwili wa ulimwengu wa nasibu na huulinda 

umoja wa Kibahá’í.” 

Ya kwanza kabisa miongoni mwa mafanikio ya karne iliyopita ni ushindi wa Agano, ambalo 

lililinda Imani kutokana na mgawanyiko na kuisukuma kukumbatia na kuchangia kwenye 

uwezeshaji wa watu na mataifa yote. Swali lipenyezalo la Bahá'u'lláh ambalo limo kwenye kiini 

cha dini– “Wewe utafunga wapi kamba ya imani yako na kukaza kifungo cha utiifu wako?”—

huchukua umuhimu mpya na wa lazima kwa wale wanaomtambua Yeye kama Mdhihirishaji wa 

Mungu kwa Siku hii. Ni mwito wa uthabiti katika Agano. Mwitikio wa jjumuiya ya Kibahá'í 

umekuwa ufuasi thabiti kwa maagizo ya‘Wasia na Agano la Abdu‘l-Bahá. Tofauti na mahusiano 

ya nguvu za kiulimwengu ambamo chombo chenye mamlaka hulazimisha utiifu, uhusiano kati ya 

Mdhihirishaji wa Mungu na waumini, na kati ya mamlaka iliyoteuliwa ya Agano na jumuiya, 

unaongozwa na ujuzi fahamivu na upendo.  Katika kumtambua Bahá’u’lláh, muumini huingia kwa 

hiari katika Agano Lake kama kitendo cha dhamiri huru na, kutokana na upendo Kwake, hubakia 

imara katika kuzingatia mahitaji yake. Kwenye kuhitimisha karne ya kwanza ya Zama za Ujenzi, 

Ulimwengu wa Kibahá’i umefikia kuelewa kwa ukamilifu zaidi na kutenda kufuatana na maagizo 

ya Agano la Bahá’u’lláh, na seti ya kipekee ya uhusiano imeanzishwa miongoni mwa waumini 

ambayo huunganisha na kuelekeza nguvu zao katika kutekeleza ujumbe wao mtakatifu. Mafanikio 

haya, kama mengine mengi, yalikuwa ni matunda ya migogoro waliyoishinda. 



 

Uwepo wa Agano haumaanishi kwamba hakuna mtu atakayejaribu kamwe kuigawa Imani, 

kuidhuru, au kudumaza maendeleo yake. Lakini inahakikisha kwamba kila jaribio kama hilo 

limekusudiwa kushindwa. Kufuatia kifo cha Bahá’u’lláh, baadhi ya watu wenye tamaa ya makuu, 

wakiwemo kaka zake Abdu’l-Bahá, walijaribu kunyakua mamlaka aliyopewa Abdu’l-Bahá na 

Bahá’u’lláh na walipanda mbegu za mashaka ndani ya jumuiya, wakijaribu na wakati mwingine 

kuwapotosha wale wenye kusitasita. Shoghi Effendi, wakati wa utumishi wake, hakushambuliwa 

tu na wale waliokuwa wamevunja Agano na kumpinga Abdu’l-Bahá, bali pia na wengine ndani ya 

jumuiya waliokataa kutambua uhalali wa Utaratibu wa Utawala na kuhoji mamlaka ya Ulinzi. 

Miaka kadhaa baadaye, Shoghi Effendi alipofariki, shambulio jipya juu ya Agano liliibuka pale 

mtu mmoja aliyepotoshwa mno, licha ya kuhudumu kwa muda mrefu kama Mkono wa Hoja ya 

Mungu, alipofanya jaribio lisilo na msingi na lisilo na maana kudai kuwa Mlinzi yeye mwenyewe, 

licha ya maagizo dhahiri yaliyowekwa katika Wasia na Agano. Baada ya uchaguzi wa Nyumba ya 

Haki ya Ulimwengu, pia ilikuja kuwa ndiyo shabaha ya wapinzani madhubuti wa Hoja. Miongo 

kadhaa ya hivi karibuni, wachache kutoka ndani ya jumuiya, wakijinadi wenyewe kama wenye 

ujuzi zaidi kuliko wengine, bila mafanikio walitafuta kufasiri upya mafundisho ya Kibahá’í 

yahusuyo maagizo ya Agano ili kutilia shaka juu ya mamlaka ya Nyumba ya Haki na kudai haki 

fulani, kwa kutokuwepo kwa Mlinzi aliye hai, ambayo ingewawezesha kuendesha masuala ya 

Imani kwa namna wachaguavyo wao wenyewe. 

Kwa zaidi ya karne moja, basi, Agano lililoanzishwa na Bahá’u’lláh na kuendelezwa na Abdu’l-

Bahá lilishambuliwa kwa njia mbalimbali na wapinzani wa ndani na nje, lakini hatimaye 

halikufanikiwa. Ambapo, kila kipindi, watu wengine walipotoshwa au kupoteza imani, 

mashambulio yalishindwa kugeuza au kuifafanua upya Hoja au kutengeneza ufa wa kudumu 

katika jumuiya. Katika kila kisa, kugeukia kwenye kitovu kilichoteuliwa cha mamlaka cha wakati 

huo— ‘Abdu’l-Bahá, Mlinzi, au Nyumba ya Haki ya Ulimwengu—maswali yalijibiwa na matatizo 

kutatuliwa. Kadiri kundi zima la waumini lilivyokuwa katika uelewa wake wa, na uthabiti katika 

Agano, lilijifunza kutokubaliana na aina za mashambulio na na uwasilishaji potofu ambao, katika 

enzi za awali, yalitishia uwepo na kusudi lenyewe la Imani. Uadilifu wa Hoja ya Bahá’u’lláh daima 

hubakia salama. 

Kila kizazi cha Wabahá’i, hata mtazamo wao wa kiroho uwe mkubwa jinsi gani, bila shaka 

kitakuwa na ufahamu wenye mipaka wa athari kamili za mafundisho ya Bahá’u’lláh, kutokana na 

mapungufu ya mazingira yao wenyewe ya kihistoria na hatua mahsusi ya ukuaji wa kiasili wa 

Imani. Katika Zama za Ushujaa za Imani, kwa mfano, waumini walilazimika kupitia kile ambacho 

kwa hakika walikuwa na tajiriba nacho muda fulani kama mfululizo wa mabadiliko ya kutatanisha 

na ya kimapinduzi kutoka Kipindi Kitakatifu cha Báb hadi kile cha Bahá’u’lláh, na kisha kwenye 

utumishi wa Abdu’l-Bahá—ambayo yote, kwa mtazamo wa hapo awali na ufafanuzi uliotolewa 

na Shoghi Effendi, sasa yanaeleweka kwa urahisi kama vitendo vinavyofuatana katika tamthilia 

takatifu inayokunjuka. Vivyo hivyo, leo, baada ya kazi zisizochoka za jumuiya kwa karne nzima, 

ya kwanza ya Zama za Ujenzi, inawezekana kuelewa zaidi umuhimu, kusudi, na kutodhurika kwa 

Agano—ule urithi usiokadirika wa Bahá’u’lláh kwa wafuasi Wake. Uelewa wa shida wa asili ya 



Agano na uthabiti ambao ufahamu kama huo huleta na kudumisha utaendelea kuwa wa lazima 

kwa umoja na maendeleo katika Kipindi hiki Kitakatifu.   

Sasa ni dhahiri na imethibitishwa kwa uthabiti kwamba Agano la Bahá’u’lláh hutoa vitovu viwili 

vya mamlaka. Cha kwanza ni Kitabu: Ufunuo wa Bahá’u’lláh, pamoja na maandishi ya `Abdu’l-

Bahá na Shoghi Effendi yanayounda fasiri yenye mamlaka na ufafanuzi wa Neno la Kiuumbaji. 

Kwa kufariki kwa Shoghi Effendi, zaidi ya karne moja ya mwendelezo wa kitovu hicho chenye 

mamlaka kilifikia mwisho. Hata hivyo, uwepo wa Kitabu unahakikisha kwamba Ufunuo 

usioghoshiwa na fasiri potofu au fafanuzi za kibinadamu unapatikana kwa kila muumini, kwa 

kweli kwa wanadamu wote. 

Kitovu cha pili cha mamlaka ni Nyumba ya Haki ya Ulimwengu, ambayo, kama Maandiko 

Matakatifu yanavyothibitisha, ipo chini ya uangalizi na mwongozo usiokosea wa Bahá’u’lláh na 

Báb. `"Hebu tusidhani kwamba Nyumba ya Haki itachukua uamuzi wowote kulingana na dhana 

na maoni yake yenyewe", Abdu’l-Bahá anaeleza. “Mungu apishie mbali! Nyumba Kuu ya Haki 

itachukua maamuzi na kuanzisha sheria kupitia uvuvio na uthibitisho wa Roho Mtakatifu, kwani 

ipo katika uhifadhi na chini ya kimbilio na ulinzi wa Uzuri Uliobarikiwa”. “Mungu kwa kweli 

atawavuvia kwa chochote Anachokitaka,” Bahá’u’lláh anatangaza. “Wao, na si kundi la wale 

ambao, huwachagua, ama moja kwa moja au kwa njia isiyo ya moja kwa moja,” Shoghi Effendi 

anasema, “kwa hivyo wamefanywa wapokeaji wa mwongozo mtakatifu ambao wakati huo huo 

ndio damu ya uhai na kinga ya mwisho ya Ufunuo huu."  

Mamlaka na wajibu ambao kwao Nyumba ya Haki imetwishwa hujumuisha yote yanayohitajika 

kwa ajili ya kuhakikisha utimilifu wa kusudi la Bahá’u’lláh kwa wanadamu. Kwa zaidi ya nusu 

karne, Ulimwengu wa Kibahá’í umeshuhudia moja kwa moja upeo na maonesho yao, ikiwa ni 

pamoja na kutangazwa kwa Sheria ya Mungu, uhifadhi na usambazaji wa Maandiko Matakatifu 

ya Kibahá’í, kuinua kwa Utaratibu wa Kiutawala na kuundwa kwa asasi mpya, kupanga hatua 

zinazofuatana katika ukunjukaji wa Mpango wa Mungu, na ulinzi wa Imani na uhifadhi wa umoja 

wake, pamoja na jitihada zinazowezesha kutunza heshima ya kibinadamu, maendeleo ya 

ulimwengu, na mwangaza wa watu wake. Ufafanuzi wa Nyumba ya Haki hutatua matatizo yote 

magumu, maswali yasiyoeleweka, matatizo ambayo yamesababisha tofauti, na masuala ambayo 

hayajaandikwa kwa uwazi katika Kitabu. Nyumba ya Haki itatoa mwongozo kwa Kipindi chote 

Kitakatifu kulingana na mahitaji ya wakati, na hivyo kuhakikisha kwamba Hoja, kama vile kiumbe 

hai, huweza kukabiliana na mahitaji na masharti ya jamii inayoendelea kubadilika daima. Na 

inahakikisha kwamba hakuna awezaye kubadilisha asili ya ujumbe wa Bahá’u’lláh au sifa muhimu 

za Hoja.  

Katika Kitáb-i-Íqán (Kitabu cha Yakini), Bahá’u’llah anauliza, "Ni ‘ukandamizaji’ gani mbaya 

zaidi kuliko kwamba roho inayotafuta ukweli, na inayotamani kufikia ujuzi wa Mungu, isijue ni 

wapi pa kwenda kuupata na kutoka kwa nani ikautafuta?" Ulimwengu unaopuuza kwa kiasi 

kikubwa nuru ya Ufunuo wa Bahá’u’lláh, unajikuta ukigawanyika na kuchanganyikiwa juu ya 

masuala ya ukweli, maadili, utambulisho, na kusudi, na kutatanishwa na athari inayoongeza kasi 

na kuharibika kwa nguvu za utenganishaji. Kwa jumuiya ya Kibahá’í, walakini, Agano hutoa 

chanzo cha uwazi na kimbilio, cha uhuru na nguvu. Kila muumini yupo huru kuchunguza bahari 

ya Ufunuo wa Bahá’u’lláh, kufikia hitimisho binafsi, kushiriki uelewa kwa unyenyekevu na 



wengine, na kujitahidi kutumia Mafundisho siku hadi siku. Jitihada za pamoja zinaunganishwa na 

umakinikiaji kupitia mashauriano na mwongozo wa asasi, zikibadilisha uhusiano baina ya watu 

binafsi, ndani ya familia, na baina ya jumuiya, na kukuza maendeleo ya kijamii. 

Kutokana na upendo kwa Bahá’u’lláh na kuhakikishiwa na maagizo Yake ya wazi, watu binafsi, 

jumuiya, na asasi hupata katika vitovu hivyo viwili vya mamlaka vya Agano miongozo ihitajikayo 

kwa ajili ya ukunjukaji wa Imani na kuhifadhi uadilifu wa Mafundisho.  Kwa namna hii, Agano 

linalinda ma kuhifadhi mchakato wa mazungumzo na ujifunzaji juu ya maana ya Ufunuo na 

utekelezaji wa maagizo yake kwa wanadamu katika Kipindi Kitakatifu, likiepukana na athari 

mbaya ya mabishano yasiyo na mwisho kuhusu maana na utendaji. Matokeo yake, uhusiano wenye 

uwiano kati ya watu binafsi, jumuiya na asasi hulindwa na kukuzwa katika njia yao sahihi, ambapo 

wote wanawezeshwa kufikia uwezo wao kamili na kutumia wakala na haki zao. Hivyo, jumuiya 

ya Kibahá’í huweza kusonga mbele kwa umoja na kuzidi kutimiza kusudi lake muhimu zaidi 

kupitia kuchunguza uhalisia na kuzalisha maarifa, kupanua ufikaji wa jitihada zake, na kuchangia 

kwenye maendeleo ya ustaarabu. Baada ya zaidi ya karne moja, ukweli wa uthibitisho wa ̀ Abdu’l-

Bahá unaonekana dhahiri zaidi: “mhimili wa umoja wa ulimwengu wa mwanadamu ni nguvu ya 

Agano na si kitu kingine”. 

Ukunjunjukaji wa Utaratibu wa Kiutawala 

Zaidi ya uendelezaji wake wa Agano, Wasia na Agano la Abdul-Baha liliweka msingi kwa ajili ya 

mengine kati ya mafanikio muhimu sana ya karne ya kwanza ya Zama za Ujenzi: uibukaji na 

ukuaji wa Utaratibu wa Kiutawala, mtoto wa Agano. Katika karne moja, utawala, ambao ulianza 

na lengo la uanzishaji wa asasi za kuchaguliwa, ulikua katika mapana na utata, ukijitokeza 

ulimwenguni kote hadi ulipowaunganisha watu, nchi, na kanda zote. Maandiko ya Baha’u’llah na 

`Abdu`l-Bahá yaliyozianzisha asasi hizi pia yanatoa muono na mamlaka ya kiroho kwa asasi hizi 

kumsaidia mwanadamu katika kuujenga ulimwengu wenye haki na amani.  

Kupitia Utaratibu wa Kiutawala wa Imani Yake, Bahá 'u'lláh amewahusisha watu binafsi, jamii, 

na asisi kama wahusika wakuu katika mfumo usio na mfano. Kufuatana na mahitaji ya zama za 

ukomavu wa binadamu, Yeye alifutilia mbali mazoea ya kihistoria ambapo makasisi walishikilia 

hatamu za mamlaka ya kidini wakiielekeza jumuiya ya waaminifu na kuongoza mambo yake. Ili 

kuzuia ushindani wa itikadi zinazoshindana; Yeye aliweka njia kwa ajili ya ushirikiano katika 

kutafuta ukweli na usitawi wa bindamu. Badala ya kutafuta madaraka juu ya wengine, Yeye 

alianzisha mipangilio ambayo ingekuza nguvu zilizofichika za watu binafsi na kujidhihirisha kwao 

katika huduma yenye manufaa kwa wote. Uaminifu, ukweli, uadilifu wa mwenendo, ustahimilivu, 

upendo na umoja ni miongoni mwa sifa za kiroho zinazounda msingi wa ushirika kati ya wahusika 

wakuu watatu wa njia mpya ya maisha, wakati juhudi kwa ajili ya maendeleo ya kijamii zote 

zinabumbwa na muono wa Bahá’u’lláh wa umoja wa binadamu.   

Wakati wa kufariki kwa Abdul- Baha, asasi za imani zilikuwa na idadi ndogo ya mabaraza ya 

mahali yakifanya kazi kwa njia tofauti tofauti. Ni mawakala wachache tu waliofanya kazi mbali 

na ngazi ya mahali, na hakukuwa na mabaraza yoyote ya kiroho ya kitaifa. Bahá’u’lláh alikuwa 

amewateua Mikono wanne wa Hoja ya Mungu huko Iran, na Abdul-Bahá alielekeza shughuli zao 

kwa ajili ya maendeleo na ulinzi wa Imani, lakini hakuongeza idadi yao zaidi ya wanne waliokuwa 



wameteuliwa baada ya kifo Chake. Hivyo, hadi wakati huo, Hoja ya Bahá’u’lláh, iliyojaa kiroho 

na uwezo usio dhahiri, bado haikuwa imeunda vyombo vya kiutawala ambavyo vingeiwezesha 

kupangilia juhudi zake.    

Katika miezi ya mwanzoni ya utumishi wake, Shoghi Effend aifikiria kuanzisha Nyumba ya Haki 

ya Ulimwengu mara moja. Walakini, baada ya kutathmini hali ya Imani ulimwenguni kote, kwa 

haraka alihitimisha kwamba masharti yaliyokuwa yanahitajika kwa ajili ya uundwaji wa Nyumba 

ya Haki ya Ulimwengu yalikuwa bado hayajawekwa. Badala yake, aliwatia moyo Wabahá’i kila 

mahali kuweka nguvu zao katika kuinua mabaraza ya kiroho ya mahali na ya kitaifa. "Mabaraza 

ya Kiroho ya Kitaifa, kama vile nguzo, yataanzishwa hatua kwa hatua na kwa uthabiti katika kila 

nchi juu ya misingi yenye nguvu na iliyoimarishwa ya Mabaraza ya Mahali", yeye alisema. "Juu 

ya nguzo hizi, muundo wenye nguvu, Nyumba ya Haki ya Ulimwengu, itajengwa, ikiinua juu 

umbo lake tukufu juu ya ulimwengu wa uwepo.”  

Katika kuwasaidia marafiki kuelewa kazi yao katika ya kuweka misingi ya jumuiya yao, Shoghi 

Effend alilisititiza kwamba Utaratibu wa Kiutawala haukuwa mwisho wake wenyewe, bali 

chombo cha kuelekeza roho ya Imani. Yeye alitilia mkazo mfumo wa tabia zake, akielezea 

kwamba utawala wa Kibahá’í “ni muundo wa kwanza tu wa kile kitakachokuja kuwa maisha ya 

kijamii katika siku zijazo na sheria za maisha ya jumuiya”, na kwamba “waumini ndio tu wanaanza 

kuufahamu na kuutekeleza ipasavyo". Pia alieleza kwamba Utararibu wa Kiutawala ulikuwa ni 

"kiini na ruwaza" ya kile ambacho hatimaye kingekuja kuwa utaratibu mpya wa kupangilia 

masuala ya mwanadamu ulioonwa na Bahá’u’lláh. Na hivyo, kadiri marafiki walivyoanza kuuinua 

utawala, wangeweza kutambua kwamba uhusiano miongoni mwa watu binafsi, jumuiya na asasi 

zilizokuwa zinaanzishwa zingeendelea kubadilika katika utata, ukisababisha ukuaji wa uwezo 

wakati hadi wakati kadiri Imani ilivyopanuka na kuzalisha mtindo mpya wa maisha ambao daima 

ungeshirikisha, kwa upana zaidi watu wa ulimwengu.  

Kupitia mabadilishano thabiti ya mawasiliano, Shoghi Effendi aliwaongoza marafiki hatua kwa 

hatua katika jitihada zao kujifunza kutumia mafundisho yanayohusiana na utawala, na kuongeza 

uelewa wao juu ya kusudi lake, ulazima wake, mbinu zake, umbo lake, kanuni zake, unyumbulifu 

wake, na namna ya uendeshaji wake, huku akiwathibitishia msingi dhahiri kwa masuala kama haya 

katika Maandiko ya Kibahá’í. Aliwasaidia katika kuendeleza mchakato wa chaguzi za Kibahá’í, 

uanzishwaji na usimamizi wa Mfuko wa Kibahá’í, maandalizi ya Mkutano Mkuu wa Kitaifa, 

ujengaji uhusiano kati ya Mabaraza ya Kitaifa na ya Mahali, na mambo mengine mengi. Aliondoa 

shaka na kusitasita kwa wale waliopambana kufahamu mwendelezo wa lazima kati ya utamaduni 

na mazoea ya maisha ya Kibahá’í wakati wa `Abdu’l-Bahá na hatua ambazo yeye, kama Mlinzi, 

alikuwa akichukua kuweka misingi ya kiutawala kwa ajili ya hatua inayofuata ya maendeleo ya 

Imani. Kadiri waumini walivyosimamia masuala yao ya kiutawala, kwa subira aliyajibu maswali 

yao, akisuluhisha matatizo, na kukuza maisha ya pamoja ya jumuiya ya ulimwengu wa Kibahá’í. 

Polepole, marafiki walijifunza kufanya kazi kwa upatano, kuunga mkono maamuzi ya asasi zao 

na kusaidia maendeleo yao, na kutambua kwamba vyote viwili, uelewa na uwezo wa kiutendaji 

ungeongezeka wakati hadi wakati. Mabaraza ya Mahali yalianza kufanya kazi kulingana na 

taratibu thabiti kwa ajili chaguzi, ushauriano, masuala ya kifedha, na mwenendo wa maisha ya 

jumuiya. Mwanzoni Mabaraza ya Kitaifa yalianzishwa katika visiwa vya Uingereza, Ujerumani 



na Austria, India na Burma, Misri na Sudan, Caucasus, Turkistan, na Marekani na Canada. 

Kufuatana na asili ya mfumo wa Utaratibu wa Kiutawala, Mabaraza ya Kitaifa aghalabu 

yalianzishwa kwanza kwenye ngazi ya kanda, yakijumuisha zaidi ya nchi moja, na baadaye tu 

kwenye ngazi ya kitaifa au majimbo kadiri idadi ya waumini na Mabaraza ya Mahali 

ilivyoongezeka. Katika mkondo wake, kamati nyingi mbalimbali ziliundwa, zikiteuliwa kwenye 

ngazi zote mbili; ya mahali na ya kitaifa, kuendeleza jitihada zao za pamoja katika maeneo 

mbalimbali yakiwemo ufundishaji, tafsiri, uchapishaji, elimu, utangulizi, na uandaaji wa Karamu 

za Siku Kumi na Tisa na Siku Takatifu. 

Baada ya miongo mitatu ya kujidhatiti kujenga utawala kwenye ngazi ya mahali na kitaifa, katika 

miaka ya mwisho ya uhai wake Shoghi Effendi alizindua hatua mpya katika uendelezaji wa 

Utaratibu wa Kiutawala kwa kuleta kuanzisha asasi kwenye ngazi za kimataifa na kibara. Ilianza 

na “matarajio yaliyosubiriwa kwa muda mrefu ya uinuaji na uanzishaji wa Makao Makuu ya 

Kiutawala ya Ulimwengu ya Imani ya Bahá’u’lláh katika Nchi Takatifu”. Mwaka 1951, yeye 

alitangaza uundwaji wa Halmashauri ya Kibahá’í ya Kimataifa. Asasi hii mpya, alielezea, 

ingebadilika kupitia hatua mbalimbali kwa ajili ya maandalizi ya ubadilikaji na uchanuaji wake 

kuwa Nyumba ya Haki ya Ulimwengu.  

Maendeleo haya makubwa punde yalifuatwa, mwishoni mwa mwaka huo huo, na uteuzi wa Shoghi 

Effendi wa Mikono kumi na wawili wa Hoja wa Mungu, ikiwakilishwa sawa sawa katika mabara 

matatu na Nchi Takatifu—kikosi cha kwanza cha Mikono wa Hoja kiliinuliwa kwa kufuatana na 

maagizo ya Wasia na Agano la `Abdu’l-Bahá. Watu hawa wa heshima waliteuliwa kuendeleza 

kazi ya uenezaji na ulinzi wa Imani. Uwepo wa asasi inayotekeleza jukumu muhimu kama hilo 

katika uendelezaji wa raghba za Hoja, lakini ambayo haina mamlaka ya utungaji sheria, ya 

utendaji, au ya kimahakama na isiyo na kazi za ukasisi au haki ya kutoa fasiri zenye mamlaka, ni 

sura ya utawala wa Kibahá’í isiyolinganishwa katika dini za zamani. Baada ya miaka mingi ya 

kulea mfumo wa Mabaraza yaliyochaguliwa na mawakala wao husika, Shoghi Effendi alianza 

kuunda asasi hii iliyoteuliwa, na kuwaongoza marafiki kuelewa, kupokea, na kusaidia kazi zake 

za kipekee. Uteuzi wa kikosi cha pili cha Mikono mnamo 1952, ulipandisha idadi yao kufikia kumi 

na tisa. Bodi za Wasaidizi, ambazo wajumbe wao walihudumu kama manaibu wa Mikono katika 

kila bara, zilianzishwa mwaka 1954. Hata hadi siku za mwisho wa uhai wake, Mlinzi aliendelea 

kuipanua asasi hii, akiteua kikosi cha mwisho cha Mikono kuongeza idadi yao hadi ishirini na 

saba, na kuanzisha Bodi ya Wasaidizi kwa ajili ya ulinzi ili kushamirisha Bodi ya Uenezaji. 

Katika kutafakari juu ya juhudi zao za kujenga umbo changa la utawala, Shoghi Effendi alikuwa 

amewaelezea waumini kwamba mengi ya yale yaliyoanzishwa chini ya mwongozo wake yalikuwa 

ya muda na kwamba ilikuwa ni kazi ya Nyumba ya Haki ya Ulimwengu “kuweka dhahiri zaidi 

kile ambacho lazima kiongoze shughuli za siku zijazo na utawala” za Imani. Mahali pengine 

aliandika kwamba “Chombo hiki Kikuu Kabisa kitakapokuwa kimesimikwa barabara, kitatakiwa 

kuzingatia upya hali yote, na kuweka kanuni itakayoelekeza, ilimradi itaona inafaa, masuala ya 

Hoja”. 

 



Kufuatia kifo kisichotarajiwa cha Shoghi Effendi Novemba 1957, jukumu la mambo ya Hoja kwa 

kipindi kifupi liliangukia kwenye Mikono wa Hoja ya Mungu. Mwezi mmoja tu kabla walikuwa 

wameteuliwa na Mlinzi kama “Wasimamizi Wakuu wa Jumuiya changa ya madola ya Ulimwengu 

wa Baha'u'llah, ambao wamejaliwa na kalamu isiyokosea ya Kitovu cha Agano Lake kazi 

maradufu ya kulinda usalama, na ya kuhakikisha uenezaji, wa Imani ya Baba Yake”. Mikono hawa 

walifuata kwa uaminifu na bila kubadili msimamo njia iliyowekwa na Mlinzi. Chini ya usimamizi 

wao, idadi ya Mabaraza ya Kitaifa iliongezeka kutoka ishirini na sita hadi hamsini na sita, na hadi 

kufikia 1961 hatua ambazo alikuwa amezieleza kwa ajili ya mpito wa Halmashauri ya Kibahá’í ya 

Kimataifa kutoka kuwa chombo kilichoteuliwa mpaka kile kilichochaguliwa zilikuwa 

zimetekelezwa, wakiandaa njia kwa ajili ya uchaguzi wa Nyumba ya Haki ya Ulimwengu mwaka 

1963.  

Ukunjukaji hai wa utawala, uliokuzwa kwa uangalifu sana na Mlinzi, uliendelezwa kwa mpangilio 

na kupanuliwa zaidi chini ya maelekezo ya Nyumba ya Haki. Muda uliofuata wa zaidi ya nusu 

karne ulishuhudia mafanikio makubwa. Miongoni mwa yale yaliyojipambanua kati ya haya, 

Katiba ya Nyumba ya Haki ya Ulimwengu, iliyosifiwa na Mlinzi kama “Sheria Kuu Kabisa”, 

ilipitishwa mnamo 1972. Baada ya ushauriano na Mikono wa Hoja, kazi za asasi hiyo zilipanuliwa 

katika wakati ujao kupitia uundaji wa Bodi za Washauri za Bara mwaka 1968 na wa Kituo cha 

Ufundishaji cha Kimataifa mwaka 1973. Aidha, kwa mara ya kwanza, Washauri Wasaidizi 

waliidhinishwa kuteua wasaidizi ili kupanua ufikiaji wa utumishi wao kwa ajili ya uenezi na ulinzi 

kwenye ngazi ya chini. Idadi ya Mabaraza ya Kitaifa na ya Mahali iliongezeka na uwezo wao 

kutumikia jumuiya ya Kibahá’í na kupanua ushawishi wao kupitia kujihusisha na jamii pana zaidi 

ulikuzwa. Halmashauri za Kibahá’í za Kanda zilianzishwa mwaka 1997 kusaidia kushughulikia 

utata ulioongezeka wa masuala yaliyoyakabili Mabaraza ya Kiroho ya Kitaifa huku zikidumisha 

urari kati ya utawala wa kati na ugatuaji katika masuala ya kiutawala ya jumuiya.  

Mfumo wa kamati za ufundishaji ulioanzishwa wakati wa Mlinzi pole pole ulitoa nafasi kwa ajili 

ya miundo ambayo ingeweza kuchukua majukumu ya upangaji na ufanyaji maamuzi kwenye ngazi 

zilizogatuliwa zaidi, ukipenya mbali zaidi hadi kwenye ujirani na vijiji. Zaidi ya asasi mia tatu za 

mafunzo, zaidi ya Halmashauri mia mbili za Kanda, na mipangilio ya kiutawala katika zaidi ya 

klasta elfu tano ilianzishwa. Kwenye Ridván 1992 sheria ya Huqúqu’lláh ilitumika kwa wote 

katika ulimwengu wa Kibahá’í na muundo wake wa kiasasi baadaye kuimarishwa kupitia 

uanzishwaji wa mtandao wa Bodi za Wadhamini na Wawakilishi kwenye ngazi ya kanda na ya 

kitaifa, hali kadhalika, mwaka 2005, kupitia uteuzi wa Bodi ya Kimataifa ya Wadhamini. Kufuatia 

kifo cha Shoghi Effendi, ujenzi wa Mashriqu’l-Adhkár huko Uganda, Australia, Ujerumani, na 

Panama ulikamilishwa, na zingine hatimaye ziliinuliwa huko Samoa, India na Chile; mnamo 2012, 

mchakato wa uanzishwaji wa Nyumba za Ibada ulipanuliwa kwenye ngazi za kitaifa na za mahali.  

Zaidi ya karne, basi, kupitia mfululizo wa hatua za kimaendeleo, uhusiano miongoni mwa watu 

binafsi, jumuiya na asasi umeendelea kubadilika na kukua hadi kuwa maumbo tata zaidi, na 

misingi ya utawala imepanuliwa, mbinu zake kuendelea kurekebishwa, na mipangilio ya 

ushirikiano kubainishwa na kuendelea kuboreshwa. Kile kilichoanza mwanzoni mwa karne ya 

kwanza ya Zama za Ujenzi kama mtandao wa vyombo vilivyochaguliwa kikawa, hadi mwishoni 

mwa karne hiyo, kundi kubwa mno la asasi na wakala linaloanzia ngazi ya chini hadi ngazi ya 



kimataifa, likiuunganisha ulimwengu wa Kibahá’í katika mawazo na vitendo ndani ya shughuli ya 

pamoja katika mikutadha ya tamaduni anuai na mipangilio ya kijamii. 

Leo, ingawa utawala bado haujafikia ukomavu wake kamili, mfumo uliozinduliwa na Bahá’u’lláh 

hudhihirisha mtindo mpya wa mwingiliano na nguvu ya kushangaza katika uhusiano miongoni 

mwa wahusika wakuu watatu wanapojishughulisha na kusudi la pamoja la kufanya kazi kwa ajili 

ya mfumo wa maendeleo ya Imani na uboreshaji wa ulimwengu. Wakiwa na watenda-kazi wenza 

wenye mwelekeo sawa na katika hali mbalimbali za ujifunzaji, tafakari, na mwingiliano mwingi 

wa kijamii, watu binafsi hutoa mawazo yao na hutafuta ukweli kupitia mchakato wa ushauriano, 

bila kusisitiza juu ya usahihi wa mawazo yao wenyewe. Kwa pamoja, wanasoma uhalisia wa 

mazingira yao, kuchunguza vilindi vya mwongozo uliopo, kuchota umaizi husika kutoka 

Mafundisho na kutoka tajiriba iongezekayo, kuunda mazingira shirikishi na yainuayo kiroho, 

kujenga uwezo, na kuanzisha vitendo ambavyo hukua katika ufanisi na utata kadiri muda upitavyo. 

Wanajaribu kutofautisha yale maeneo ya shughuli ambamo mtu binafsi huweza kutekeleza vyema 

kabisa uanzishaji wa jambo kutokana na yale yanayoangukia kwenye asasi pekee, na kwa nguvu 

zote wanakaribisha mwongozo na mwelekeo wa asasi zao. Katika klasta zilizopiga hatua na ndani 

ya vijiji na ujirani ambavyo ni vituo vya shughuli shadidi, jumuiya huibuka na hisia ya utambulisho 

wa pamoja, nia na madhumuni, ikitoa mazingira ya kulea uwezo wa watu binafsi na 

kuwaunganisha katika mlolongo wa shughuli zinazokamilishana na zinazoimarisha pande zote 

ambazo huwakaribisha wote na kutafuta kumtia moyo kila mtu. Jumuiya kama hizi zinazidi 

kupambanuliwa kwa hisia ya umoja miongoni mwa wana-jumuiya wao, uhuru wao kutokana na 

chuki za aina zote, tabia yao ya kiibada, kujitoa kwao kwa usawa wa wanawake na wanaume, 

huduma yao isiyo na ubinafsi kwa wanadamu, michakato yao ya kielimu na ukuzaji wa njema, na 

uwezo wao wa kujifunza kwa mpangilio na kuchangia kwenye maendeleo ya kimwili, ya kijamii 

na ya kiroho ya jamii. Wale wana-jumuiya wanaoitwa kutoa huduma kwenye asasi wanajitahidi 

kujifahamisha juu ya wajibu wao kuweka kando wanayoyapendelea na wasiyoyapendelea 

wenyewe, kamwe kujiona wenyewe kuwa mapambo makuu ya Hoja au kuwa bora kuliko wengine, 

na kujiepusha na jaribio lolote la kudhibiti mawazo na matendo ya waumini. Katika kutekeleza 

majukumu yao, asasi huwezesha mabadilishano ya kiubunifu na kiushirikiano miongoni mwa 

vipengele vyote vya jumuiya na kujitahidi kupata muafaka, kuzishinda changamoto, kukuza siha 

ya kiroho na uchangamfu, na kuamua kupitia tajiriba njia zenye ufanisi zaidi za kufuatilia malengo 

na makusudi ya jumuiya. Kupitia njia mbalimbali, ikiwemo uanzishwaji wa mawakala wa kielimu, 

wanasaidia kukuza maendeleo ya kiroho na ya kiakili ya waumini. 

Kama matokeo ya uhusiano huu mpya na uwezo wa wahusika wakuu watatu, duara la wale wenye 

uwezo wa kufikiri na kutenda kimkakati limepanuka, ambapo msaada, rasilimali, hamasa, na 

mwongozo wa upendo hupanuliwa popote vinapohitajika. Tajiriba na umaizi vinasambazwa kote 

ulimwenguni, kutoka chini kabisa hadi ngazi ya kimatifa. Mtindo wa maisha ulioundwa na 

uhusikaji huu wenye nguvu hukumbatia mamilioni ya roho kutoka nyanja zote za maisha, 

zikihuishwa na muono wa Bahá’u’lláh wa ulimwengu uliounganika. Katika nchi hadi nchi, 

umevuta umakini wa wazazi, walimu, viongozi wa kimila, maofisa, na viongozi wenye fikra 

kwenye mamlaka ya mfumo wake kushughulikia mahitaji ya haraka ya ulimwengu. Kwa kawaida, 

si kila jumuiya huonesha sifa za ile iliyopiga hatua zaidi; kwa hakika, katika historia ya Kibahá’í 



hii daima imekuwa hivyo. Walakini, utokeaji wa uwezo mpya katika sehemu yoyote ile huashiria 

maendeleo ya wazi na hutumika kama ubashiri kwamba mwingine kwa hakika utafuata njia hiyo.  

Katika vipindi na karne zijazo, Utaratibu wa Kiutawala utaendeleza mabadiliko ya mfumo wake 

katika kuitikia kwenye ukuaji wa Imani na kwenye mahitaji ya jamii ibadilikayo. Shoghi Effendi 

alitazamia kwamba kadiri “vipengele vya sehemu zake, mfumo wake wa asasi, uanzavyo kufanya 

kazi kwa ufanisi na bidii,” Utaratibu wa Kiutawala “utathibitisha dai lake na kuonesha uwezo wake 

kufikiriwa si tu kama kiini ila ndiyo mtindo wenyewe wa Utaratibu mpya wa Ulimwengu 

unaokusudia kuwakumbatia wanadamu wote katika utimilifu wa wakati. Hivyo, kadiri mfumo wa 

Bahá’u’lláh uundwavyo, utaipa jamii ya binadamu njia mpya na zenye manufaa zaidi za kupangilia 

masuala yake. Wakati wa mabadailiko haya ya kimfumo, uhusiano miongoni mwa watu binafsi, 

jumuiya, na asasi utakunjuka bila kuepukika katika mielekeo mipya na wakati mwingine kwa njia 

zisizotarajiwa. Hata hivyo, ulinzi mtakatifu usioshindwa ambao huizunguka Nyumba ya Haki 

utahakikisha kwamba, kadiri ulimwengu wa Kibahá’í unavyotafuta njia yake kapitia msukosuko 

wa kipindi chenye hatari zaidi katika mabadiliko endelevu ya kijamii ya wanadamu, utafuata, bila 

kukengeuka, mwelekeo uliowekwa na Mjalia. 

Ueneaji na maendeleo ya Imani Ulimwenguni  

Tangu mwanzo wake, jumuiya iliyoinuliwa na Bahá’u’lláh, ingawa ni ndogo kiidadi na yenye 

mipaka kijiografia, ilitiwa nguvu na mafundisho Yake bora na iliinuka kushiriki kwa uhuru na 

wale wote waliotafuta njia ya kiroho kuelekea mabadiliko binafsi na ya kijamii. Kadiri muda 

ulivyopita, marafiki walijifunza kufanya kazi kwa karibu na watu wenye mwelekeo unaofanana 

nao na mashirika ya kuinua roho ya binadamu na kuchangia kwenye uboreshaji wa familia, 

jumuiya, na jamii kwa jumla. Upokevu kwa ujumbe wa Bahá’u’lláh ulipatikana kila mahali, na 

kupitia juhudi za kujidhatiti na za kujitoa dhabihu kwa vizazi vingi, jumuiya za Kibahá’i ziliibuka 

ulimwengu mzima, kwenye miji na vijiji vya mbali, ikijumuisha anuai ya mbari ya binadamu. 

Katika Kipindi Kitakatifu cha Báb, Imani ilianzishwa katika nchi mbili. Wakati wa Bahá’u’lláh 

ilipanuka hadi jumla ya nchi kumi na tano, na kufikia mwisho wa utumishi wa ‘Abdu’l-Bahá 

ilikuwa imefikia kwenye nchi thelathini na tano hivi. Wakati wa kipindi cha machafuko ya vita 

vya dunia, ‘Abdu’l-Bahá alifunua mojawapo ya urithi wake wenye thamani isiyokadirika, Nyaraka 

za Mpango Mtakatifu, mpango Wake mkuu kwa ajili ya uangaziaji wa kiroho wa sayari kupitia 

uenezaji wa mafundisho ya Bahá’u’lláh. Hati hii yenye thamani iliinua mwito kwa ajili ya jitihada 

za pamoja na za kimkakati; hata hivyo, hadi kufikia kipindi cha kupaa kwa Bwana, ulikuwa 

umepenyeza kwa shida mawazo na vitendo vya jumiya, na ni mashujaa wachache tu wasio wa 

kawaida wa Imani, Martha Root akiwa mstari wa mbele miongoni mwao, waliinuka kuuitikia. 

Kwa miaka ishirini baada ya kufunuliwa kwa Nyaraka za Mpango Mtakatifu kwa kalamu ya 

‘Abdu’l-Bahá, utekelezwaji wake ulisimamishwa kwa muda hadi kipindi ambapo marafiki, 

wakiongozwa na Shoghi Effendi, wangeweza kuunda vyombo vya kiutawala vya Imani na kukuza 

utendaji-kazi wake ufaao. Ni pale tu muundo wa awali wa kiutawala ulipowekwa thabiti ndipo 

Mlinzi angeweza kuanza kufafanua muono wa ufungukaji wa Imani kulingana na Mpango 

Mtakatifu wa ‘Abdu’l-Bahá. Kama ambavyo utawala ulivyobadilika kupitia hatua bainifu za 

uongezekaji utata, vivyo hivyo ndivyo jitihada za kushiriki na kutumia mafundisho ya Bahá’u’lláh 



pole pole ilivyobadilika, ikiibua mitindo mipya ya maisha ya jumuiya ambayo daima ingeweza 

kukumbatia idadi kubwa zaidi, kuwawezesha marafiki kukabiliana na changamoto kubwa zaidi, 

na kuchangia kwenye kiwango kilichoongezeka cha mabadiliko binafsi na ya kijamii.  

Kuanza jitihada hii ya kimpangilio, Shoghi Effendi aliziagiza jumuiya za Marekani na Canada—

wapokeaji wateule wa Nyaraka za Mpango Mtakatifu, ambao aliwataja, mtawalia, kama 

watekelezaji wakuu na washirika wao—kuunda “mpango wenye utaratibu, uliotungwa kwa 

umakini, na ulioanzishwa vyema” ambao ulitakiwa "kutekelezwa kwa bidii na kuendelea 

kupanuliwa”. Mwito huu ulisababisha uzinduzi wa Mpango wa kwanza wa Miaka Saba mwaka 

1937, ambao ulipeleka mafundisho ya Bahá’u’lláh huko Amerika Kusini, ukifuatiwa na Mpango 

wa pili wa Miaka Saba, ulioanza mwaka 1946, ambao ulisisitiza maendeleo ya Imani huko Ulaya. 

Shoghi Effendi pia alihimiza kazi ya ufundishaji kwenye jumuiya zingine za kitaifa, ambazo 

baadaye zilipitisha mipango ya kitaifa chini ya jicho lake angalifu. Baraza la Kiroho la Kitaifa la 

India na Burma lilipitisha mpango wake wa kwanza mwaka 1938; Visiwa vya Uingereza 1944; 

Uajemi 1946; Australia na New Zealand 1947; Iraq 1947; Canada, Misri na Sudan, na Ujerumani 

na Austria mwaka 1948; na Amerika ya Kati 1952. Kila moja ya mipango hii ulifuata ruwaza sawa 

sawa ya kimsingi: kufundisha watu binafsi, kuanzisha Baraza la la Mahali na kuinua jumuiya, na 

kufungua maeneo zaidi eneo la nyumbani au katika nchi zingine—na kisha kurudia ruwaza kwa 

mara nyingine tena. Wakati msingi thabiti ulipojengwa katika nchi au eneo, Baraza jipya la Kitaifa 

lingeweza kuanzishwa. 

Wakati wa miaka hii, Shoghi Effendi daima aliwahamasisha marafiki kutekeleza jukumu lao la 

kufundisha Imani ndani ya muktadha wa mipango iliyopitishwa na Mabaraza yao ya Kitaifa. 

Baada ya muda, mbinu kama vile utangulizi, walimu wasafiri, mikusanyiko ya fayasaidi, shule za 

kiangazi, na ushiriki kwenye shughuli za mashirika yenye mwelekeo unaofanana zilithibitisha 

kuwa zenye ufanisi kwenye maeneo fulani, na aliwasihi marafiki sehemu zingine za ulimwengu 

kuzitumia. Jitihada za upanuzi zilioanishwa na msisitizo juu ya maendeleo ya ndani yahitajikayo 

ili kuimarisha utambulisho na hulka ya Imani ya Kibahá’í kama jumuiya bainifu ya kidini. 

Mchakato huu wa ubadilishaji ulilelewa kwa uangalifu na Mlinzi, ambaye aliwaeleza waumini 

historia ya Imani yao, alirahisisha matumizi ya kalenda ya Kibahá’í, alisisitiza ushiriki wa mara 

kwa mara kwenye Karamu na uadhimishaji wa Siku Takatifu, na kwa subira aliwaongoza 

kukumbatia wajibu wa utiifu kwa sheria za Kibahá’í, kama vile maagizo ya ndoa ya Kibahá’í. Pole 

pole, Imani iliibuka kama dini ya ulimwengu, ikichukua nafasi yake miongoni mwa dini zake 

pacha.  

Sambamba na uzinduzi wa asasi za kimataifa, jitihada za pamoja za Imani kwenye uga wa 

ufundishaji zilienda hadi kwenye uwanja wa ushirikiano wa kimatatifa. Mwaka 1951, jumuiya 

tano za kitaifa zilishirikiana kwenye utekelezaji wa kampeni ya kiafrika “yenye matarajio ya juu” 

na “umuhimu wa kina” kuzidisha usambaaji wa Imani kwenye bara hilo zima. Na mwaka 1953, 

Mpango wa Mapambano ya Miaka Kumi ulianzishwa, ukiunganisha jitihada za Mabaraza yote 

kumi na mawili ya Kitaifa kwenye mpango mmoja wa pamoja wa ulimwengu—wa kwanza wa 

aina yake. Katika hatua hii ya kilele ya utumishi wa Mlinzi, mtandao wa vyombo vya kiutawala 

ambavyo marafiki waliviinua na mbinu za ufundishaji zilizothibitishwa walizozikuza zilitumiwa 



kwenye shughuli ya pamoja ya kiroho ambayo mfano wake jumuiya ya Kibahá’í kamwe 

haikuwahi kushuhudia hapo kabla. 

Kadiri waumini walivyosafiri mbali na kwa mapana kushiriki Imani yao yenye thamani, walikuta 

miongoni mwa jamii mbalimbali za watu upokevu wa kanuni na mafundisho yake. Watu hawa 

waligundua ndani ya Ufunuo wa Bahá’u’lláh maana ya kina zaidi na kusudi la maisha yao, hali 

kadhalika umaizi mpya ambao ungewezesha jumuiya zao kuzishinda changamoto na kuendelea 

kiroho, kijamii, na kimwili. Mwanga mtakatifu, ulioenezwa taratibu hapo awali kutoka mtu hadi 

kwa mtu, hivyo ulianza kuenezwa kwa haraka miongoni mwa umma wa wanadamu. Ile dalili ya 

tukio la uingiaji kwa makundi iliyotabiriwa na Abdu’l-Bahá ikawa imeithibitishwa katika 

uandikishaji wa mamia ya waumini huko Uganda, Gambia, visiwa vya Gilbert na Ellice, na 

baadaye, Indonesia na Cameroon. Kabla Mpango huo haujaisha, mchakato huo ulikuwa umeanza 

kwenye nchi zingine kadhaa, na wale watu walioikumbatia Imani wakifikia hadi makumi ya 

maelefu au hata zaidi. 

Baada ya kufariki kwa Shoghi Effendi, Mikono wa Hoja walihakikisha uhitimishwaji wenye 

mafanikio wa Mpango wa Mapambano ya Miaka Kumi kwa kufuata bila kukengeuka njia 

aliyoiainisha. Kwa kutumia masomo waliyojifunza chini ya uongozi wa Mlinzi, mengi zaidi 

yalitimizwa kwenye uga wa ufundishaji kwa kipindi cha muongo mmoja kuliko karne iliyopita. 

Imani ilienea kwenye nchi mpya na majimbo 131, na idadi ya mahali ambapo Wabahá’í waliishi 

ilivuka elfu kumi na moja, ikiwa na jumla ya Mabaraza ya Kiroho ya Kitaifa hamsini na sita na 

zaidi ya Mabaraza ya Mahali 3,500. Shughuli hii ilihitimishwa kwa kuchaguliwa kwa Nyumba ya 

Haki ya Ulimwengu na wajumbe wa Mabaraza hayo ya Kitaifa, kulingana na maagizo 

yaliyowekwa na ‘Abdu’l-Bahá. 

Baada ya kuanziswa kwake, Nyumba ya Haki ya Ulimwengu iliendeleza utekelezaji wenye 

mpangilio wa Mpango Mtakatifu, ikizindua kipindi chake cha pili kwa kupanua pole pole na 

kuongeza mlolongo wa shughuli zilizolelewa na Mlinzi, ikiongezea kwenye, au kuendeleza 

vipengele mbalimbali vya kazi, na kuratibu na kuunganisha shughuli za Mabaraza yote ya Kitaifa. 

Miongoni mwa maeneo ya msisitizo yaliyoibuka au kupata uangalifu ulioongezeka ilikuwa ni 

ushiriki wa pamoja wa watu binafsi katika huduma kwa Hoja na uimarishaji wa uelewa wa watu 

binafsi wa sheria na mafundisho. Aidha, mchakato wa kuimarisha asasi ulisisitiza ushirikiano 

baina ya Bodi za Washauri ambazo ndiyo tu zilikuwa zimeanzishwa na Mabaraza ya Kitaifa, hali 

kadhalika baina ya Washauri Wasaidizi na Mabaraza ya Kiroho ya Mahali. Maisha ya jumuiya 

yaliimarishwa kupitia mkazo kwenye madarasa ya watoto, uanzishwaji wa shughuli kwa ajili ya 

vijana na wanawake, na kufanya mikutano ya Baraza ya mara kwa mara. Mikakati mingine 

ilihusisha utangazaji mpana wa Imani na uendelezaji wake kupitia vyombo vya habari; ukuzaji wa 

vituo vya ujifunzaji, zikiwemo shule za kiangazi na taasisi za ufundishaji; ujihusishaji mkubwa 

kwenye maisha ya jamii; na ulelewaji wa uanazuoni wa Kibahá’í.  

Kama matokeo ya jitihada zote hizi, hadi kufikia miaka ya 1990 Imani ilikuwa imeenea kwenye 

makumi ya maelfu ya maeneo na idadi ya Mabaraza ya Kitaifa iliongezeka zaidi ya mara tatu hadi 

kufikia takribani 180. Katika kipindi hiki, ukuaji wa jumuiya za kitaifa ulifuata ruwaza mbili pana 

ambazo kwa sehemu kubwa ulitegemea juu ya mwitikio wa jamii pana. Katika ile ya kwanza, 

jumuiya za mahali zilielekea kuwa ndogo kwa ukubwa, na baadhi tu zilikua hadi kufikia idadi ya 



waumini mamia au zaidi. Jumuiya hizi mara nyingi zilipambanuliwa kwa mchakato imara wa 

uimarishaji ambao uliwezesha upeo mpana wa shughuli na uibukaji wa hisia ya nguvu ya 

utambulisho wa Kibahá’í. Hata hivyo, iliendelea kuwa dhahiri zaidi kwamba, ingawa ziliungana 

katika imani ya pamoja, zilizopambanuliwa kwa maadili bora kabisa, na yenye uwezo wa kumudu 

masuala yake na kufikia kwenye mahitaji yake, jumuiya ndogo kama hiyo—hata ingesitawi namna 

gani au kujaribu kuwahudumia wengine kupitia jitihada zake za kibinadamu—kamwe 

isingetumaini kuwa kama mfano wa uundaji upya wa jamii nzima. 

Ruwaza ya pili ilipata umbo kwenye zile nchi ambako mchakato wa uingiaji kwa makundi ulianza, 

ukisababisha ongezeko la haraka mno la idadi ya waumini, maeneo mapya, na asasi mpya. Katika 

nchi kadhaa jumuiya ya Kibahá’í ilikua ikijumuisha zaidi ya waumini laki moja, ambapo India 

ilifikia kama milioni mbili hivi. Kwa hakika, katika kipindi kimoja cha miaka miwili ya mwishoni 

mwa 1980, zaidi ya roho milioni moja ziliikumbatia Imani ulimwenguni kote. Bado, katika 

maeneo hayo, licha ya jitihada za kiubunifu na za kujitoa dhabihu zilizofanywa, mchakato wa 

uimarishaji haukuweza kuendana na upanuzi. Wengi wakawa Wabahá’í lakini njia hazikuwepo 

kwa waumini wapya wote hawa kuimarishwa vya kutosha kwenye kanuni za msingi za Imani na 

kwa ajili ya jumuiya hai kukua. Madarasa ya elimu ya Kibahá’í hayakuweza kuanzishwa kwa idadi 

kubwa kutosha kuhudumia idadi iongezekayo daima ya watoto na vijana. Zaidi ya Mabaraza ya 

Mahali elfu thelathini yaliundwa, lakini ni sehemu tu ya hayo yalianza kufanya kazi. Kutokana na 

tajiriba hii, ilikuwa dhahiri kwamba kozi za mara moja moja za kielimu na shughuli zisizo rasmi 

za jumuiya, ingawa ni muhimu, hazikutosheleza, kwa kuwa zilisababisha kuinua kundi dogo tu la 

wasaidizi hai wachache wa Hoja ambao, haidhuru ni kwa kiasi gani walivyojitoa, wasingeweza 

kukidhi mahitaji ya maelfu kwa maelefu ya waumini wapya.  

Hadi kufikia 1996 ulimwengu wa Kibahá’í ulikuwa umefikia hatua ambapo maeneo mengi ya 

shughuli ambayo hapo awali zilichangia kwenye maendeleo makubwa kama hayo kwa kipindi cha 

miaka mingi yalihitaji kutathiminiwa na kuelekezwa upya. Watu binafsi, jumuiya, na asasi 

hawakuhitaji tu kujifunza namna ya kuanzisha mtindo wa utendaji ambao ungeifikia idadi kubwa, 

bali pia jinsi ya kuongeza kwa haraka idadi ya watu binafsi ambao wangeweza kushiriki kwenye 

vitendo vya huduma ili kwamba uimarishaji uendane na upanuzi uchapuzwao. Jitihada ya 

kuitambulisha Imani kwenye jamii nyingi za watu wa ulimwengu ililazimika iwe yenye mpangilio 

zaidi. Mwito wa Mpango wa Miaka Minne kwa “maendeleo makubwa katika mchakato wa 

uingiaji kwa makundi” ulikusudiwa kukiri kwamba mazingira ya Imani, pamoja na hali za jamii 

ya wanadamu, ziliruhusu, na hata kuhitaji, ukuaji endelevu wa jumuiya ya ulimwengu wa Kibahá’í 

kwa kiwango kikubwa. Ni hapo tu ndipo nguvu ya mafundisho ya Bahá`u`lláh ya kubadili hulka 

ya binadamu ingeweza kutambulika zaidi.  

Mwanzoni mwa Mpango wa Miaka Minne, marafiki katika kila kanda walihamasishwa kubaini 

mbinu na njia ambazo zilifaa kwa hali zao mahsusi na kuanzisha mchakato wenye mpangilio wa 

maendeleo ya jumuiya ambao kwayo wangepitia tena mafanikio yao na changamoto, kurekebisha 

na kuboresha mbinu zao ipasavyo, kujifunza, na kusonga mbele bila kusita. Wakati njia ya 

kiutendaji haikuwa wazi, mlolongo wa mbinu kwenye changamoto mahsusi zilizobainishwa na 

Mpango zingeweza kujaribiwa katika maeneo tofauti tofauti; wakati jitihada kwenye eneo fulani 

ilipothibitisha, kupitia tajiriba, kuwa yenye kufaa, vipengele vyake vingeweza kushirikishwa na 



asasi kwenye ngazi ya kitaifa au kimataifa na kisha kusambazwa kwenye maeneo mengine na hata 

kuwa sehemu ya Mipango ijayo.  

Kwa zaidi ya robo karne mchakato huu wa ujifunzaji kuhusu ukuaji ulisababisha kuibuka kwa 

mlolongo wa dhana, vyombo, na mbinu ambazo ziliendelea kuimarisha muundo ubadilikao wa 

kiutendaji wa jumuiya. Miongoni mwa vipengele hivi mashuhuri ilikuwa ni uundaji wa mtandao 

wa taasisi za mafunzo—zikitoa programu za elimu kwa watoto, vijana chipukizi, na vijana na watu 

wazima—kwa kuwawezesha marafiki kwa idadi kubwa na kuwasaidia kuongeza uwezo wao wa 

kuhudumu. Vingine ilikuwa ni dhana ya klasta, ambayo ilirahisisha upangiliaji wa kazi ya 

ufundishaji kwenye maeneo ya kijiografia yanayoweza kusimamiwa kupitia uanzishaji na 

uimarishaji wa pole pole wa programu za ukuaji, na kuongeza kasi ya uenezaji na ukuaji wa Imani 

ndani ya kila nchi na ulimwengu mzima. Ndani ya programu za ukuaji kama hizi, mtindo mpya 

wa maisha ya jumuiya uliibuka, ukianzia na uongezekaji wa shughuli za msingi nne ambazo 

zilitumika kama milango kwa ajili ya uingiaji wa idadi kubwa, ukiunganishwa na mlolongo wa 

jitihada zingine, ikiwemo ufundishaji wa watu binafsi na wa pamoja, ziara za majumbani, 

kukarimu mikusanyiko ya kijamii, kuadhimisha Karamu na Siku Takatifu, kusimamia masuala ya 

jumuiya, na kukuza shughuli kwa ajili ya maendeleo ya kijamii na kiuchumi—ambapo zote hizi 

kwa pamoja zingeleta mabadiliko kwenye tabia ya kiroho ya jumuiya na kuimarisha vifungo vya 

kijamii miongoni mwa watu binafsi na familia.  

Tukitazama nyuma kwenye karne ya jitihada ya kutekeleza maagizo ya Mpango Mtakatifu, 

inakuwa wazi kwamba ulimwengu wa Kibahá’í umepitia maendeleo makubwa kwenye ngazi ya 

utamaduni. Idadi kubwa daima zimejihusisha katika mchakato wa ujifunzaji kwa utashi kutumia 

Mafundisho yahusuyo ukuaji na maendeleo ndani ya muundo wa utendaji ambao unabadilika 

kupitia tajiriba ya marafiki na mwongozo wa Nyumba ya Haki. Ongezeko katika uwezo kwa ajili 

ya kujihusisha katika mchakato huu wa ujifunzaji ni dhahiri katika sifa ambazo zinaendelea 

kudhihirika katika jumuiya ya Kibahá’í: kudumisha mwelekeo wa unyenyekevu wa ujifunzaji, 

wawe wanasherehekea mafanikio au wakivumilia mbele ya vikwazo na vizuizi; wakiimarisha 

utambulisho wa Kibahá’í wakati huo huo wakilinda mazingira rafiki kwa wote; na daima 

wakitenda katika nyanja pana zaidi za jitihada wakati huo huo wakiendelea kuimarisha mbinu kwa 

kazi ya Hoja ambayo ni yenye mpangilio na mfungamano. Kwenye maelfu ya klasta, idadi 

iongezekayo ya watu wamejiona kama wahusika wakuu katika upatanaji, uzalishaji, na utumiaji 

wa maarifa kwa ajili ya ukuaji na maendeleo yao. Wanajihusisha katika majadiliano kama familia, 

marafiki, na jamaa juu ya dhana zilizoadilishwa za kiroho na masuala yenye umuhimu wa kijamii; 

wakianzisha shughuli ambazo hubumba mtindo wa Maisha uliopambanuliwa kwa sifa yake ya 

kiibada; wakitoa elimu kwa vijana wadogo na kuongeza uwezo wao wa kuhudumu; na kuchangia 

kwenye maendeleo ya kimwili na ya kijamii ya jumuiya zao. Wanawezeshwa kuchangia kwenye 

uboreshaji wa jumuiya yao ya mahali na ulimwengu kwa jumla. Kadiri wanavyofikiria na kutenda 

kwa namna hii, wamepata utambuzi wa kina zaidi wa kusudi la dini yenyewe.  

Kujihusisha na maisha ya jamii 

Bado kipengele kingine cha ukunjukaji wa Mpango Mtakatifu wa `Abdu’l-Bahá ni uhusikaji 

mkubwa zaidi wa jumuiya ya Kibahá’í katika maisha ya jamii. Tangu mwanzo wa utumishi wake, 

Shoghi Effendi aliteka umakini wa marafiki tena na tena juu ya nguvu ya Ufunuo wa Bahá’u’lláh 



kuathiri mabadiliko ya kimfumo katika jamii—mchakato ambao hatimaye ungesababisha uibukaji 

wa ustaarabu wa kiroho. Wabahá’i, kwa hiyo, iliwabidi kujifunza kuyatumia mafundisho ya 

Bahá’u’lláh si tu kwa ajili ya mabadiliko binafsi ya kiroho bali pia kwa ajili mabadiliko ya kimwili 

na kijamii, kuanzia ndani ya jumuiya zao wenyewe na kisha pole pole wakipanua jitihada zao hadi 

kukumbatia jamii pana zaidi.   

Katika kipindi cha `Abdu’l-Bahá, baadhi ya jumuiya za Kibahá’í huko Iran, pamoja na zingine 

chache katika nchi jirani, zilikuwa zimefika kwenye kiwango na kufikia hali iliyoziwezesha 

kufuatilia jitihada zenye mpangilio kwa ajili ya maendeleo ya kijamii na kiuchumi. `Abdu’l-Bahá 

alifanya kazi bila kuchoka na marafiki ili kuongoza na kukuza maendeleo yao. Kwa mfano, Yeye 

aliwahamasisha waumini huko Iran kuanzisha shule za wasichana hali kadhalika za wavulana, 

kutoka sekta zote za jamii, ambazo zingetoa mafunzo ya tabia njema hali kadhalika sanaa na 

sayansi. Aliwatuma waumini kutoka Magharibi ili kusaidia katika kazi hii ya maendeleo. Kwenye 

vijiji vya Kibahá’í vya karibu na ‘Adasíyyih na mbali sana huko Daidanaw Yeye alitoa mwongozo 

kwa vyote viwili usitawi wa kiroho na wa kimwili wa jumuiya hizi. Alielekeza kwamba taasisi 

tegemezi zianzishwe kwa ajili ya elimu na huduma zingine za kijamii karibu na Mashriqu’l-

Adhkár huko ‘Ishqábád. Kwa uhamasishaji Wake, shule zilianzishwa huko Misri na Caucasus. 

Baada ya kifo Chake, Shoghi Effendi alitoa mwongozo wa kupanua juhudi hizi. Shughuli za 

kukuza afya, kusoma na kuandika, na elimu ya wanawake na wasichana zilienea kwenye jumuiya 

nzima ya Iran. Zikichochewa na msukumo wa awali ambao `Abdu’l-Bahá alikuwa ameutoa, shule 

ziliendelea kufunguliwa katika miji na vijiji kote katika nchi hiyo. Shule hizi zilishamiri kwa 

muda, zikichangia kwenye usasishaji wa taifa hilo, hadi 1934 ambapo zililazimishwa kufungwa 

na serikali.  

Kwingineko, hata hivyo, Shoghi Effendi aliwashauri marafiki kuelekeza rasilimali watu na 

rasilimali fedha chache zilizokuwepo kwenye ufundishaji na uinuaji wa Utaratibu wa Utawala. 

Barua iliyoandikwa kwa niaba yake ilieleza kwamba “michango yetu kwa Imani ndiyo njia ya 

uhakika zaidi ya uinuaji mara moja na kwa wakati wote wa mzigo wa njaa na taabu kutoka kwa 

wanadamu, kwa kuwa ni kupitia tu mfumo wa Bahá’u’lláh—mtakatifu kwa asili—kwamba 

ulimwengu unaweza kurudishiwa tena ahueni yake”. Wengine “hawawezi kuchangia kwenye kazi 

yetu au kuifanya kwa ajili yetu”, barua iliendelea, “kwa hiyo, kwa kweli, wajibu wetu wa kwanza 

ni kusaidia kazi yetu wenyewe ya ufundishaji, kwani hii ndiyo italeta uponyaji wa mataifa”. 

Wakati watu binafsi walipata nafasi binafsi ambazo kwazo wangeweza kuchangia kwenye 

maendeleo ya kimwili na kijamii, kwa jumla Wabahá’í walielekeza rasilimali zao kwenye ukuaji 

na ujenzi wa jumuiya zao. Katika miaka ya mwanzoni kufuatia uchaguzi wa Nyumba ya Haki, 

miongozo iliendelea kwa muda kwa mwelekeo huo huo. Kwa hiyo, ingawa dhana ya maendeleo 

ya kijamii na kiuchumi imo katika mafundisho ya Bahá’u’lláh, kwa sababu ya hali za Imani katika 

kipindi chote cha utumishi wa Mlinzi na miaka iliyofuatia, ilikuwa imuhali kwa sehemu kubwa 

kabisa ya ulimwengu wa Kibahá’í kufanya shughuli za maendeleo. 

Mnamo 1983, baada ya miongo kadhaa ya jitihada isiyolegea katika uga wa ufundishaji na kama 

matokeo ya ukuaji mkubwa katika nchi nyingi kote ulimwenguni, jumuiya ya Jina Kuu ilikuwa 

imefikia hatua ambayo kwayo kazi ya maendeleo ya kijamii na kiuchumi ingepaswa—kwa kweli, 

kuwa—imeingizwa katika shughuli zake za kila siku. Marafiki walihimizwa kujitahidi, kupitia 



utumiaji wao wa kanuni za kiroho, unyofu wa mwenendo, na utumiaji wa ustadi wa ushauriano, 

kujiinua wenyewe na hivyo kuchukua wajibu kama mawakala wa maendeleo yao wenyewe. Ofisi 

ya Maendeleo ya Kijamii na Kiuchumi ilianzishwa kwenye Makao Makuu ya Ulimwengu ili 

kuisaidia Nyumba ya Haki kukuza na kuratibu shughuli za marafiki katika uga huu kote 

ulimwenguni, na baada ya muda ilibadilika ili kuwezesha mchakato wa kiulimwengu wa ujifunzaji 

kuhusu maendeleo. Waumini binfasi waliinuka kuanzisha shughuli mbalimbali zikikumbatia si tu 

Wabahá’í bali pia jumuiya pana zaidi.  

Ndani ya muongo mmoja, mamia ya shughuli za maendeleo zilikuwa zimeanzishwa ulimwenguni, 

zikishughulikia masuala mbalimbali kama vile maendeleo ya wanawake, elimu, afya, mawasiliano 

ya umma, kilimo, shughuli za kiuchumi, na mazingira. Shughuli hizi zilipangiliwa sambamba 

kwenye wigo wa utata. Shughuli rahisi za kawaida za muda mfupi katika vijiji na miji ziliandaliwa 

katika kushughulikia matatizo na changamoto maalum zilizoyakabili maeneo hayo. Miradi 

endelevu, kama vile shule na kliniki, zilianzishwa ili kukidhi mahitaji ya kijamii kwa kipindi cha 

muda mrefu, aghalabu sambamba na miundo ya kimashirika ili kuhakikisha uwezekano wao wa 

kujitegemea na ufanisi. Na hatimaye, kufikia 1996, mashirika machache yenye uvuvio wa Kibahái 

yenye miundo ya programu tata kiasi yalianzishwa na watu binafsi ili kujifunza kufuatilia 

kiutaratibu mbinu yenye mfungamano ya maendeleo, ndani ya idadi ya watu, ambayo 

ingesababisha athari muhimu katika eneo hilo. Katika jitihada zote hizi, marafiki walitafuta 

kutumia kanuni za kiroho kwenye matatizo ya kiutendaji.  

Kadiri mawakala wenye uvuvio wa Kibahái hali kadhalika na mawakala walio chini ya mamlaka 

ya moja kwa moja ya asasi za Kibahá’í walivyoanza kujitokeza katika nchi moja hadi nyingine, 

athari ya juhudi zao ndani ya jumuiya na ya jamii pana ikaendelea kuwa wazi zaidi, wakidhihirisha 

mfungamano wenye nguvu kati ya vipengele vya kimwili na vya kiroho vya maisha. Maendeleo 

hayakutokea tu katika vitendo, bali pia katika ngazi ya fikra. Marafiki walikuja kuelewa seti ya 

dhana za kimsingi: ulimwengu haujagawanywa katika vipengele vya walioendelea na 

wasioendelea—wote wanahitaji mabadiliko na mazingira yanayowapatia hali za kiroho, kijamii 

na kimwili ambavyo ni vya muhimu kwa ajili ya ulinzi na usitawi wao. Maendeleo siyo mchakato 

unaofanywa na watu fulani kwa niaba ya wengine; bali, watu wenyewe, popote waishipo, ndio 

wahusika wakuu wa maendeleo yao wenyewe. Kupata maarifa na kushiriki katika uzalishaji, 

matumizi, na usambazaji wake kupo katika kiini cha jitihada hii. Jitihada huanza kidogo kidogo 

na hukua katika utata kadri tajiriba inavyojikusanya. Programu ambazo ufanisi wake umeonekana 

katika eneo moja zinaweza kuanzishwa kwa mpangilio katika maeneo mengine. Kadiri kanuni na 

dhana hizi zitumikavyo ndani ya mazingira mahsusi, marafiki wanakuwa wenye ujuzi zaidi wa 

kuchambua hali zao za kijamii, wakichota umaizi kutoka Maandiko na kutoka nyanja anuai husika 

za maarifa, na kuanzisha shughuli ambazo zimejumuishwa kikamilifu pamoja na kazi ya ujenzi 

wa jumiuya.   

Hadi kufikia 2018, ueneaji mkubwa na utata ulioongezeka wa jitihada za Kibahá’í za maendeleo 

kote ulimwenguni ulikuwa umechochea uanzishwaji wa asasi mpya katika nchi takatifu—Shirika 

la Maendeleo ya Kibahá’í la Kimataifa. Asasi hii ya kiulimwengu ilijitwalia, na hupanua zaidi, 

kazi na mamlaka iliyofanywa hapo awali na Ofisi ya Maendeleo ya Kijamii na Kiuchumi, 

ikiimarisha jitihada ya hatua za kijamii za watu binafsi, jumuiya, asasi, na mawakala kila mahali. 



Kama ilivyokuwa kwa Ofisi iliyoitangulia, kusudi lake la msingi ni kuwezesha mchakato wa 

kiulimwengu wa ujifunzaji kuhusu maendeleo unaokunjuka katika ulimwengu wa Kibahá’í, kwa 

kukuza na kusaidia utendaji na tafakari, ukusanyaji na upangiliaji wa tajiriba, uundaji wa dhana, 

na mafunzo—yote yakifanywa kulingana na mafundisho ya Imani. Hatimaye, inatafuta kukuza 

kipekee mbinu za Kibahá’í juu ya maendeleo. 

Sambamba na ukunjukaji wenye mpangilio wa michakato ya upanuzi na uimarishaji na ya 

maendeleo ya kijamii na kiuchumi, eneo lingine kubwa la utendaji liliibuka: ushiriki mkubwa 

katika mijadala iliyoenea ya kijamii. Kwa idadi iongezekayo ya mazingira ya kijamii ambapo 

majadiliano kuhusu matatizo ya kibinadamu hutokea, Wabahá’í hutafuta kushiriki umaizi stahiki 

ukichotwa kutoka bahari ya Ufunuo wa Bahá’u’lláh. Ni Bahá’u’lláh Mwenyewe ndiye Ambaye 

tangu mwanzo alitangaza moja kwa moja tiba Yake iponyayo kwa viongozi wa ulimwengu na 

aliwasihi binadamu wote kuifuata. Licha ya kushindwa kwa wafalme na watawala kuitikia kwa 

uthabiti kwenye asili takatifu ya dai Lake, Yeye aliwasihi kutumia kanuni zake kwa ajili ya 

kusimamisha amani ya ulimwengu: “Sasa kwa kuwa mmeikataa Amani Kuu Kabisa, shikilieni 

kwa uthabiti katika hii, Amani Ndogo, ili huenda mkaweza, kwa kiasi fulani, kuboresha hali yenu 

wenyewe na ile ya wategemezi wenu.” ‘Abdu’l-Bahá, katika Maandiko kama vile Nyaraka 

kwenda Hague, na hususan katika mazungumzo yaliyotolewa wakati wa safari zake kwenda 

Magharibi, bila kukoma alitangaza Mafundisho ya Baba Yake kwa wenye nguvu na raia 

wanaopambana na matatizo mengi yanayoikumba jamii ya mwanadamu.  

Mwanzoni mwa utumishi wake, Shoghi Effendi, akiwa na ufahamu juu ya umuhimu wa lazima 

kuwafahamisha watu na viongozi wa ulimwengu umaizi na hekima zilizomo kwenye mafundisho 

ya Kibahá’í, alikuza mipango kwa ajili ya kusudi hili. Hii ilijumuisha, pamoja na mingine, 

ufunguzi wa ofisi ya habari za Kibahá’í huko Geneva 1925, uchapishaji wa vitabu ‘Ulimwengu 

wa Kibahá’í’, na mwito kwa Wabahá’í wenye maarifa kuhusianisha Mafundisho na fikra za kisasa 

kuhusiana na matatizo mengi ya haraka yanayoukabili ulimwengu. Baada ya kuanzishwa kwa 

Umoja wa Mataifa, Jumuiya ya Kibahá’í ya Kimataifa ilianzishwa 1948 kama shirika lisilo la 

kiserikali likiiwakilisha jumuiya za Kibahá’í kote ulimwenguni na likazidi kujishughulisha na 

vipengele vya kazi ya chombo hicho cha kimataifa. Hii ilifungua sura mpya katika kuendeleza 

uhusiano wa Imani na serikali, asasi za kiulimwengu, na wakala wa asasi za kiraia katika uwanja 

wa kimataifa. Wakati kamwe hakuruhusu eneo hili la jitihada kutotilia maanani umuhimu wa 

kwanza wa kazi ya ufundishaji, Mlinzi aliwahamasisha marafiki kuifahamisha jumuiya pana athari 

za mafundisho ya Bahá’u’lláh. “Sambamba na mchakato huu wa uimarishaji wa mfumo wa 

Utaratibu wa Kiutawala na upanuzi wa msingi wake,” yeye aliiandikia jumuiya moja ya kitaifa, 

“jaribio thabiti lazima lifanywe” kwa ajili ya uanzishwaji wa mawasiliano ya karibu zaidi na, 

miongoni mwa zingine, “viongozi wenye fikra wa umma”. Akisisitiza ushirikiano badala ya 

ushirikishwaji, na akiwasihi waumini kubakia bila mawaa kwa ushiriki wowote katika masuala ya 

kisiasa, aliwahamasisha kujihusisha na mashirika yenye mwelekeo sawa yanayojihusisha na 

masuala ya kijamii na kuyafahamisha shabaha na makusudi ya Imani na asili ya mafundisho yake 

juu ya masuala kama vile uanzishwaji wa amani ya ulimwengu. 

 



Baada ya kuanzishwa kwa Nyumba ya Haki ya Ulimwengu, mchakato huu wa kushiriki katika 

mijadala ya kijamii ulipanuliwa zaidi. Katika nyakati muafaka, Nyumba ya Haki ilipanga kueneza 

kwa mpana kanuni za Imani, kama katika ujumbe wake kwa watu wa ulimwengu, “Ahadi ya 

Amani ya Ulimwengu”. Jumuiya ya Kibahá’i ya Kimataifa iliimarisha nafasi yake kwenye Umoja 

wa Mataifa, hatimaye ikajipatia ushirikiano rasmi zaidi na mawakala mbalimbali wa Umoja wa 

Mataifa kwenye miaka ya 1970. Ilichapisha taarifa juu ya masuala ya ulimwengu na kutengeneza 

nafasi ya kipekee kwa ajili ya ushirikiano na serikali hali kadhalika mashirika yasiyo ya kiserikali. 

Ikitambuliwa na wale inaoshirikiana nao kama wasiokuwa na ajenda yenye maslahi-binafsi lakini 

ikifanya kazi kwa ajili ya usitawi wa watu wote, ilichukua nafasi muhimu katika makongamano 

mbalimbali ya kimataifa, likiwemo kongamano la Mazingira na Maendeleo Endelevu kule Rio de 

Janeiro, Kongamano la Ulimwengu la Wanawake huko Beijing, Mkutano Mkuu wa Ulimwengu 

kwa ajili ya Maendeleo ya Kijamii huko Copenhagen, na Jukwaa la Milenia huko New York. 

Kufuatia Mapinduzi ya Iran na kuanza upya kwa mateso ya Wabahá’i huko Iran, jumuiya kadhaa 

za kitaifa zilisukumwa kuingia katika mabadilishano ya karibu zaidi ya mawazo pamoja na asasi 

na mawakala mbalimbali wa kitaifa na kimataifa. Matokeo yake zilianzisha ofisi za kitaifa za 

mambo ya nje ili kuimarisha jitihada kwenye ngazi ya Kimataifa za kulinda Imani. 

Kadiri karne ya ishirini na moja ilivyoanza, maendeleo ya kimfumo ya Hoja yalitengeneza 

mazingira kwa ajili ya ushiriki wenye utaratibu zaidi katika mijadala ya kijamii. Tovuti za Kibahá’í 

za kimataifa na kitaifa kwa kasi kubwa ziliendeleza uwasilishaji wa Mafundisho kwa mlolongo 

mpana wa mada. Taasisi ya Masomo kwa ajili ya Usitawi wa Ulimwengu ilianzishwa ili kufanya 

utafiti juu ya athari za mafundisho ya Bahá’u’lláh kwenye masuala ya shinikizi ya kijamii; baada 

ya muda pia ilianzisha mfululizo wa semina za kujenga uelewa na kukuza uwezo miongoni mwa 

wanafunzi wa Kibahá’i wa vyuo vikuu. Kazi ya Jumuiya ya Kibahá’i ya Kimataifa, awali ikijikita 

huko New York na Geneva, ilipanuliwa hadi kwenye vituo vya kanda huko Addis Ababa, Brusels, 

na Jarkata. Kwenye ngazi ya kitaifa, ofisi za mambo ya nje zilijifunza zaidi jinsi ya kushiriki katika 

mijadala maalum ya kitaifa kwa namna iliyopangiliwa kwa niaba ya jumuiya zao husika. Miongoni 

mwa mada zilizozungumziwa kwa kina kwenye mataifa mbalimbali zilikuwa juu ya maendeleo 

ya wanawake, wajibu wa dini katika jamii, uwezeshaji kiroho na kimaadili wa vijana, ukuzaji wa 

haki, uimarishaji wa mshikamano wa kijamii. Leo, mchakato wa kiulimwengu wa ujifunzaji 

kutokana na tajiriba ya kuchangia kwenye mijadala hii ya kitaifa unawezeshwa na Ofisi ya 

Mijadala ya Umma kwenye Makao Makuu ya Kibahá’i ya Ulimwengu. Na kwenye ngazi ya chini 

kabisa katika ujirani na vijiji, na katika taaluma zao na katika nafasi zingine za kijamii ambamo 

wanashiriki kama watu binafsi, marafiki wanajifunza kutoa dhana kutoka kwenye Maandiko ya 

Kibahá’i kama mchango kwenye mageuzi ya kifikira na utendaji miongoni mwa wananchi wenzao 

ambayo ni ya lazima katika kuleta mabadiliko chanya.  

Ujihusishaji kwenye ngazi zote hizi za kijamii unakuwa wenye kushinikiza zaidi kadiri mchakato 

wa uchangukaji wa utaratibu wa ulimwengu wa zamani unavyozidishwa na mjadala 

unavyodunishwa na kukingana zaidi, ukisababisha kuzuka tena kwa migogoro miongoni mwa 

vikundi na fikira shindani zinazoigawa jamii ya mwandamu. Katika kuendana na uelewa wao 

kwamba mabadiliko yaliyotazamiwa na Bahá’u’lláh huhitaji ushiriki wa kila mmoja, Wabahá’i 

wanatafuta kufanya kazi na watu wengi binafsi wenye huruma na mashirika yanayofuata malengo 

ya pamoja. Katika jitihada za kiushirikiano kama hizo, marafiki wanashiriki umaizi kutoka 



mafundisho ya Bahá’u’lláh hali kadhalika masomo ya kivitendo yaliyopatikana katika jitihada zao 

za ujenzi wa jumuiya, wakati huo huo wakijifunza kutokana na tajiriba ya wenzao wanaoshirikiana 

nao. Katika kufanya kazi na watu binafsi, jumuiya, na mashirika, yote mawili ya kiraia na ya 

kiserikali, marafiki wanadumisha ufahamu kwamba majadiliano juu ya masuala mengi ya kijamii 

yanaweza kuwa yenye kuleta ubishi au kuingizwa kwenye matarajio ya kisiasa. Katika mazingira 

yote ambamo Wabahá’i hujihusisha kwa kina zaidi na jumuiya pana, wanatafuta kukuza 

maelewano na umoja wa fikra, na kuendeleza ushirikiano na utafutaji wa pamoja wa suluhu kwa 

matatizo shinikizi ya binadamu. Kwao, njia ambayo kwayo mwisho hufikiwa ni muhimu kama 

ulivyo mwisho wenyewe. 

Kadiri mchakato wa kujihusisha daima zaidi na maisha ya jamii pana ulivyojikita mizizi katika 

jumuiya za Kibahá’í kote ulimwenguni, awali ulikunjuka bega kwa bega na kazi ya ufundishaji na 

maendeleo ya utawala. Katika miongo ya hivi karibuni, hata hivyo, jitihada kwa ajili ya shughuli 

za kijamii na ushiriki katika mijadala ya kijamii zimefanikisha mfungamano mkubwa na zile za 

upanuzi na uimarishaji kwani marafiki wameendelea kutumia vipengele vya muundo wa dhana 

kwa ajili ya utendaji wa Mipango ya ulimwengu. Kadiri marafiki wanavyojibidiisha katika klasta 

zao, bila kuzuilika wanajiingiza katika maisha ya jamii inayowazunguka, na mchakato wa 

ujifunzaji unaosukuma jitihada za ukuaji na ujenzi wa jumuiya unapanuliwa hadi kwenye 

mlolongo upanukao wa shughuli. Maisha ya jumuiya yanaendelea kupambanuliwa kwa uchangiaji 

wake kwenye maendeleo ya kimwili, kijamii na kiroho kadiri marafiki wanavyokuza uwezo wao 

wa kuelewa hali za jamii inayowazunguka, wanatengeneza nafasi ambamo wanachunguza dhana 

kutoka Ufunuo wa Bahá’u’lláh na kutoka nyanja husika za maarifa ya binadamu, wanaleta umaizi 

unaoathiri matatizo ya kiutendaji, na kujenga uwezo miongoni mwa waumini na ndani ya jumuiya 

pana zaidi. Kama matokeo ya mfungamano huu unaokua kwenye maeneo mbalimbali ya jitihada, 

shughuli nyingi za kimsingi kwenye ngazi ya chini kabisa kwa ajili ya maendeleo ya kijamii na 

kiuchumi ziliongezeka kutoka mamia kadhaa miaka ya 1990 hadi maelfu kadhaa miaka ya 2000, 

na hadi kufikia makumi ya maelfu mnamo miaka ya 2021. Ushiriki wa Wabahá’i katika mijadala 

ya kijamii umefikiwa na mwitikio mkubwa wa kukubalika katika mazingira yasiyohesabika, 

kutoka ujirani hadi mataifa, kadiri jamii ya mwanadamu iliyochanganyikiwa na kugawanyika kwa 

matatizo mengi yatokanayo na utendaji wa nguvu za uchangukaji, inavyotafuta kwa shauku umaizi 

mpya. Kwenye ngazi zote za kijamii, viongozi wenye fikra wanaendelea kuihusisha jumuiya ya 

Kibahá’i na mawazo na mbinu mpya zihitajikazo kabisa na ulimwengu usio na umoja na usiofanya 

kazi daima. Nguvu ya Imani ya ujenzi wa jamii, iliyomo kwa kiasi kikubwa katika hali ya 

isiyodhihirika mwanzoni mwa karne ya kwanza ya Zama za Ujenzi, sasa inaendelea kuonekana 

nchi hadi nchi. Uachiliaji wa nguvu hii ya ujenzi wa jamii itokanayo na ufahamivu mpya na uwezo 

mpya wa ujifunzaji miongoni mwa watu binafsi, jumuiya, na asasi kote ulimwenguni imekusudiwa 

kuwa alama mahsusi ya hatua ya sasa na kadhaa zinazofuata katika ukunjukaji wa Mpango 

Mtakatifu.  

Maendeleo ya Makao Makuu ya Kibahá’í ya Ulimwengu 

Sambamba na ukuaji wa Imani na ukunjukaji wa utawala, maendeleo yenye umuhimu sawa 

yalitokea kwenye Makao Makuu ya Kibahá’í ya Ulimwengu katika karne ya kwanza ya Zama za 

Ujenzi, iliyoanzishwa kwa msukumo wa Hati nyingine, Waraka wa Bahá’u’lláh wa Carmel. Tayari 



imekwishatajwa kuhusu mwingiliano kati ya michakato inayohusiana na Hati hizo tatu, 

ikijumuisha utokeaji wa asasi na mawakala wa Makao Makuu ya Kibahá’í ya Ulimwengu. Kwa 

maelezo haya sasa baadhi ya tafakari inaweza kuongezwa juu ya maendeleo ya makao yake ya 

kiroho.  

Wakati nyayo za Bahá’u’lláh zilipogusa ufuko wa ‘Akká, sura ya upeo wa Utumishi Wake ilianza. 

Bwana wa Majeshi alidhihirishwa katika Nchi takatifu. Kuwasili kwake kulitabiriwa kupitia ndimi 

za manabii maelefu ya miaka kabla. Utimilizo wa utabiri huo, hata hivyo, haukuwa matokeo ya 

hiari Yake Mwenyewe, bali ulishurutishwa na mateso Yake mikononi mwa adui Zake wa wazi 

wazi, ukiishia na uhamisho Wake. “Tulipowasili,” Yeye alisema katika Waraka mmojawapo, 

“tulikaribishwa kwa beramu ya mwanga, ndipo Sauti ya Roho ikapiga kelele ikisema: ‘Hivi punde 

wote waishio duniani wataandikishwa chini ya beramu hizi’”. Nguvu ya kiroho ya nchi ile 

iliongezeka kupita kiasi kwa uwepo Wake na maziko ya Mabaki Yake Matakatifu na, baadaye 

kidogo, yale ya Mtangulizi Wake, Yeye Mwenyewe Mdhihirishaji wa Mungu. Sasa ni mahali 

ambako kila moyo wa Mbahai huelekezwa, kituo lengwa cha ibada zao, lengo la kila hujaji 

mwenye shauku. Maeneo Matakatifu ya Kibahá’í huwakaribisha watu wa Nchi Takatifu, na kwa 

hakika watu wa kila nchi. Ni amana yenye thamani inayolindwa kwa wanadamu wote. 

Hata hivyo, umiliki wa Wabahá’í kwenye makao makuu ya kiroho ya Imani yao mwishoni mwa 

Zama za Kishujaa na kwa miaka mingi baadaye haukuwa kamili. Ilikuwa vigumu jinsi gani, wakati 

fulani, kwa ‘Abdu’l-Bahá hata kusali kwenye mahali pa mapumziko pa Baba Yake. Hali yake 

ilikuwa mbaya kiasi gani, akishtakiwa kwa uwongo kwa uchochezi kwa kujenga jengo ambamo, 

kwa amri ya Bahá’u’llah, mabaki ya kimwili ya Báb yalilazwa baada ya safari ndefu kutoka mahali 

pa kifo Chake cha kishahidi. Hali ya hatari na isiyo salama ya Makao Makuu ya Ulimwengu 

iliendelea hadi kwenye utumishi wa Mlinzi, kama ilivyodhihirika wakati funguo za Kaburi 

Takatifu la Bahá’u’llah zilipoporwa na Wavunja Agano muda mfupi baada ya kuchukua 

majukumu yake. Hivyo, miongoni mwa majukumu ya kwanza na muhimu zaidi ya Shoghi Effendi, 

aliyoyatekeleza katika kipindi chote cha utumishi wake, yalikuwa ulinzi na uhifadhi, upanuzi na 

urembeshaji wa Makaburi Matakatifu pacha na Maeneo mengine Matakatifu. Ili kufanikisha lengo 

hili, ilimbidi aongoze kipindi cha mabadiliko yenye msukosuko kwenye Nchi Takatifu—

yakijumuisha mvurugiko wa kiuchumi wa dunia, vita, mageuzi ya mara kwa mara wa kisiasa, na 

ukosefu wa utangamano wa kijamii—huku akishikilia, kama ilivyokuwa kwa `Abdu`l-Bahá kabla 

yake, kanuni za zisizobadilika za Kibahá`i za ushirika na watu wote na heshima kwa mamlaka 

iliyowekwa ya kiserikali. Wakati fulani, hata ilimbidi atafakari kuhamisha mabaki ya Bahá`u`lláh 

hadi kwenye mazingira yanayofaa kwenye Mlima Carmel ili kuhakikisha ulinzi wake. Na kwa 

uthabiti alibaki Haifa wakati wa misukosuko hiyo na mizozo, kama vile alivyolielekeza kundi 

dogo la waumini wa eneo hilo kutawanyika sehemu zingine za dunia. Wajibu huu mgumu lakini 

uliofuatiliwa bila kuchoka uliendelea hadi siku zake za mwisho, wakati Kaburi Takatifu la 

Bahá'u'lláh hatimaye lilipotambuliwa kama Mahali Patakatifu pa Kibahá'í na mamlaka za kiraia, 

na ulimwengu wa Kibahá'í hatimaye ukawa huru kuhifadhi na kurembesha mahali pake patakatifu 

kabisa.   

 



Wakati wa jitihada zake za kupata, kurejesha, na kulinda Maeneo Matakatifu, Mlinzi alipanua kwa 

kiasi kikubwa mali zinazozunguka Kaburi Takatifu na Jumba la Bahjí na alianzisha kile ambacho 

hatimaye kingekuwa bustani kubwa rasmi. Kwenye Mlima wa Mungu, alilikamilisha Kaburi 

Takatifu la Báb liliocheleweshwa kwa muda mrefu, lililoanzishwa na ‘Abdu’l-Bahá, akiongeza 

vyumba vitatu vya ziada, akaunda njia tao yake, akainua kuba yake la dhahabu, na kulizunguka 

kwa bustani za chanikiwiti. Alifuatilia "tao lililoenea sana ambapo kuzunguka kwalo majengo ya 

Utaratibu wa Kiutawala wa  Kibahá'í wa Ulimwengu" yangejengwa; akiinua kwenye ncha moja 

ya tao hilo jengo lake la kwanza, Jengo la Makavazi la Kimataifa; na aliweka katikati yake, mahali 

pa kupumzika pa Jani Takatifu Kabisa, kaka yake, na mama yao. Kazi za Mlinzi kwa ajili ya 

maendeleo ya Makao Makuu ya Ulimwengu ziliendelezwa chini ya uongozi wa Nyumba ya Haki 

ya Ulimwengu. Ardhi ya ziada na Mahali Patakatifu palipatikana na kurembeshwa, majengo 

kwenye Tao hilo yaliinuliwa, na ngazi zilipanuliwa kutoka chini hadi juu ya Mlima Carmel, kama 

ilivyotazamiwa na ‘Abdu’l-Bahá hapo awali na kuanzishwa na Mlinzi. Kabla ya kumalizika kwa 

karne ya kwanza ya Zama za Ujenzi, eneo lilikuwa katika ujirani wa Kaburi la Báb liliongezwa 

hadi zaidi ya mita za mraba 170,000, huku mfululizo wa ubadilishanaji wa ardhi na ununuzi 

ukipanua eneo hilo lililokuwa karibu na Kaburi Takatifu la Baha'u’llah kutoka mita za mraba 4,000 

hivi hadi zaidi ya 450,000. Na mnamo 2019 ujenzi wa Kaburi litakalofaa kuwa kama mahali pa 

mapumuziko ya mwisho ya 'Abdu'l-Bahá ulianza huko 'Akka, karibu na Bustani ya Riḍván.   

Katika kipindi cha karne hiyo, kasi ya maendeleo ya makao makuu ya utawala ya Kibahá’í pia 

ilichapuzwa. Kwa miaka mingi, mapema katika utumishi wake, Mlinzi alitamani sana msaada wa 

wasaidizi wenye uwezo, lakini ulimwengu wa Kibahá’í wakati huo ulikuwa mdogo mno kuweza 

kutoa msaada uliohitajika. Kadiri jumuiya ilivyokua, hata hivyo, Nyumba ya Haki iliweza 

kuendelea kunufaika kutokana na mtiririko endelevu wa watu walijitolea kuanzisha idara na 

mawakala wa muhimu sana kwa Imani ikuayo kwa kasi, kuhudumia mahitaji kwenye Makao 

Makuu ya Ulimwengu hali kadhalika kwa jumuiya zilizoongezeka kote duniani. Maswali na 

ushauri, umaizi na miongozo, wageni na mahujaji sasa wanatiririka bila kukoma kati ya sehemu 

zote za sayari na katikati ya ulimwengu wa Kibahá’í. Mnamo 1987, baada ya miongo kadhaa ya 

mabadiliko na mashaka, juhudi za subira zilizoanzishwa mapema zadi na Shoghi Effendi 

kuanzisha uhusiano mzuri na mamlaka za kiraia huko Israel ilifikia kilele cha utambuzi rasmi wa 

hadhi ya Makao Makuu ya Kibahai ya Ulimwengu kama kituo cha kiroho na cha kiutawala cha 

Jumuiya ya Kibahá'í ulimwenguni, kinachofanya kazi chini ya uangalizi wa Nyumba ya Haki ya 

Ulimwengu. 

Kama vile uhusiano miongoni mwa watu binafsi, jumuiya, na asasi umekuwa ukibadilika baada 

ya muda, ukijengwa juu ya mafanikio ya awali na kuinuka kukabiliana na changamoto mpya, 

hivyo ndivyo inavyoweza kusemwa kuhusu Makao Makuu ya Kibahá’í na uhusiano wake na 

Wabahá'í kote ulimwenguni. Uhusiano wa karibu na usiotenganishika wa makao makuu ya kiroho 

na kiutawala na maendeleo ya ulimwengu wa Kibahá'í ulielezwa katika ujumbe wa 24 Mei 2001 

tuliowaandikia waumini waliokusanyika kwa ajili ya matukio ya yaliyoashiria ukamilikaji wa 

miradi juu ya Mlima Carmel: "Majengo ya kifahari ambayo sasa yamesimama kando ya Tao 

lililochorwa na Shoghi Effendi kwa ajili ya hayo kwenye mteremko wa Mlima wa Mungu, pamoja 

na mteremko wa ajabu wa ngazi zenye bustani zinazokumbatia Kaburi la Báb, ni kielelezo cha nje 

cha nguvu kubwa ihuishayo Hoja tunayoitumia. Yainatoa ushahidi usioathiriwa na wakati kwenye 



ukweli kwamba wafuasi wa Baha'u'lláh wamefanikiwa kuweka misingi ya jumuiya ya 

kiulimwengu  inayovuka tofauti zote zinazoigawanya mbari ya binadamu, na wameanzisha asasi 

kuu za Utaratibu wa Kiutawala wa kipekee na usioshambulika unaobumba maisha ya jumuiya hii. 

Katika mabadiliko yaliyotokea kwenye Mlima Carmel, Hoja ya Kibaha'i huibuka kama uhalisia 

ulio wazi na wa kuvutia sana kwenye jukwaa la kimataifa, kama kitovu kikuu cha nguvu ambazo, 

kwa wakati mzuri wa Mungu, zitaleta ujenzi mpya wa jamii, na kama chanzo cha ajabu cha 

uhuisho wa kiroho kwa wote wanaoigeukia.” 

Matarajio 

Majuma machache kabla ya kufariki, `Abdu`l-Bahá alikuwa nyumbani kwake na mmoja wa 

marafiki Zake. "Nifuate" alisema: "ili tuweze kufurahia kwa pamoja uzuri wa bustani". Kisha 

alitoa wazo: "Tazama kile ambacho moyo wa ibada waweza kukitimiza! Eneo hili lenye kushamiri, 

miaka michache iliyopita, halikuwa chochote ila rundo la mawe, na sasa linasitawi kwa mimea na 

maua. Shauku yangu ni kwamba nikishaondoka, wapendwa waweze kuinuka kuitumikia Hoja 

takatifu, na Mungu aridhie, iwe hivyo." "Punde si punde" Yeye aliahidi: watajitokeza wale "ambao 

wataleta uhai ulimwenguni". 

Marafiki wapendwa sana! Mwishoni mwa Karne ya Kwanza ya Zama za Ujenzi, ulimwengu wa 

Kibahá’i unajikuta wenyewe umejaliwa na uwezo na rasilimali zilizodhaniwa kwa ufinyu tu 

wakati wa kufariki kwa `Abdu`l-Bahá. Kizazi hadi kizazi kimejitahidi, na leo umati umeinuliwa 

ambao umesambaa kote ulimwenguni—roho zilizowekwa wakfu ambazo kwa pamoja zinajenga 

Utaratibu wa Kiutawala wa Imani, zikipanua ufikaji wa maisha yake ya jumuiya, zikiimarisha 

ushiriki wake na jamii, na kuendeleza makao yake ya kiroho na ya kiutawala. 

Mapitio haya mafupi ya miaka mia moja yameonesha namna jumuiya ya Kibahá’í, katika 

kujitahidi kutekeleza kimpangilio Hati tatu Takatifu, imekuwa uumbaji mpya kama 

ilivyotazamiwa na `Abdul-Bahá. Kama vile mwanadamu hupitia hatua mbali mbali za ukuaji wa 

kimwili na kiakili na maendeleo hadi kufikia utu uzima, vivyo hivyo pia jumuiya ya Kibaha'i 

hukua taratibu, kwa ukubwa na muundo, hali kadhalika katika uelewa na muono, ikikumbatia 

majukumu na kuimarisha uhusiano miongoni mwa watu binafsi, jumuiya na asasi. Kwa kipindi 

cha karne hiyo, kwenye mazingira ya asili hali kadhalika katika ngazi ya kiulimwengu, mfululizo 

wa maendeleo uliopitiwa na jumuiya ya Kibaha'i umeiwezesha kufuatilia hatua za makusudi 

kwenye jitihada mbalimbali na pana zaidi. 

Wakati Zama za Kishujaa zilipokaribia mwishoni, jumuiya ilikabiliana na masuala ya kimsingi 

kuhusu jinsi ya kupangilia masuala yake ya kiutawala, ili kuitikia kwenye mahitaji ya Mpango 

Mtakatifu. Mlinzi aliwaongoza marafiki katika kujifunza namna ya kushughulikia masuala hayo 

ya awali, mchakato uliofikia kilele katika mipangalio michanga ya kimataifa iliyokuwepo wakati 

wa kufariki kwake. Uwezo uliojengwa katika kipindi hicho uliuwezesha ulimwengu wa Kibaha'i 

kuchukua masuala mengi mapya juu ya namna ya kutekeleza kazi ya Imani kwa kiwango kikubwa 

zaidi cha mapana na utata chini ya maelekezo ya Nyumba ya Haki ya Ulimwengu. Kisha, bado 

tena, baada ya kufanya maendeleo halisi kwa miongo mingi, hata masuala zaidi juu ya fursa 

ambazo bado zilikuwa kubwa zaidi kuhusu mwelekeo wa baadaye Hoja ziliibuka kabla ya kuanza 

kwa Mpango wa Miaka Minne, ambao uliweka changamoto mpya kwa ajili ya kipindi cha ziada 



cha maendeleo, ukisisitiza kwenye kufanikisha maendeleo ya maana katika mchakato wa uingiaji 

kwa makundi katika sehemu zote za ulimwengu. Ni uwezo huu huu unaoongezeka wa kutatua 

masuala tata na kisha kuchukua hata masuala tata zaidi unaopambanua mchakato wa ujifunzaji 

ambao husukuma maendeleo ya Imani. Hivyo, ni dhahiri kwamba kwa kila hatua ifuatayo katika 

ukunjukaji wake wa taratibu, ulimwengu wa Kibahá’i hukuza nguvu mpya na uwezo mpya ambao 

huwezesha kuchukua changamoto kubwa zaidi, kadiri unavyokazana kufanikisha kusudi la 

Bahá`u`lláh kwa binadamu. Na itaendelea kuwa hivyo, licha ya mabadiliko na nasibu za 

ulimwengu, kupitia hali ya hatari na ushindi, na mabadiliko mengi yasiyotarajiwa, kupitia hatua 

zisizohesabika za Zama za Ujenzi na za Dhahabu hadi mwisho wa Kipindi hiki Kitakatifu. 

Hadi kufikia miaka ya mwisho ya Karne ya Kwanza ya Zama za Ujenzi, mfumo wa pamoja wa 

kiutendaji ulikuwa umekwishaibuka ambao umekuwa muhimu sana kwa kazi ya jumuiya, na 

ambao unafahamisha fikra na kutoa muundo kwa shughuli zilizo tata zaidi na zaidi na zenye kufaa. 

Mfumo huu unaendelea kubadilika kupitia mkusanyiko wa tajiriba na miongozo wa Nyumba ya 

Haki. Vipengele muhimu vya mfumo huu ni kweli za kiroho na kanuni za kimsingi za Ufunuo 

huu. Vipengele vingine ambavyo pia huchangia kwenye fikra na utendaji huhusisha maadili, 

mitazamo, dhana na mbinu. Bado vingine hujumuisha uelewa wa ulimwengu wa kimwili na ule 

wa kijamii kupitia umaizi kutoka matawi mbali mbali ya maarifa. Ndani ya mfumo huu uendeleao 

kubadilika, Wabahá`i wanajifunza namna ya kutafsiri kimpangilio mafundisho ya Bahá`u`lláh 

katika vitendo ili kufanikisha shabaha Zake za hali ya juu kwa ajili ya uboreshaji wa ulimwengu. 

Umuhimu wa ongezeko hili la uwezo wa kujifunza na athari zake kwa maendeleo ya binadamu 

katika hatua ya sasa ya maendeleo ya kijamii hauwezi kukadiriwa kupita kiasi. 

Ni kiasi gani ulimwengu wa Kibahá′i umetimiza! Kiasi gani kinabaki kutimizwa! Mpango wa 

Miaka Tisa huainisha kazi za papo hapo. Miongoni mwa maeneo ya kumakinikia ni uzidishaji na 

ushadidishaji wa programu za ukuaji katika klasta kote ulimwenguni, na kuongeza mfungamano 

katika kazi ya ujengzi wa jumuiya, shughuli za kijamii na ushiriki katika mijadala iliyoenea, 

kupitia juhudi za pamoja za wahusika wakuu watatu wa Mpango. Taasisi ya mafunzo itaimarishwa 

zaidi na itaendelea kubadilika kama shirika la kielimu linalokuza uwezo kwa ajili ya huduma. 

Mbegu ambazo inazipanda katika mioyo ya makundi yanayofuatana ya vijana zitalelewa na fursa 

zingine za kielimu ili kuiwezesha kila roho kuchangia kwenye maendeleo ya kijamii na usitawi. 

Mjongeo wa vijana utakamilishwa kote ulimwenguni na maendeleo yasiyo na kifani ya wanawake 

kama washirika kamili katika masuala ya jumuiya. Uwezo wa asasi za Kibahá′i utakuzwa kwenye 

ngazi zote, kwa umakinifu maalum kwenye uanzishwaji na uendelezwaji wa Mabaraza ya Mahali 

na kuimarisha ushiriki wao na jamii pana na viongozi wake. Maisha ya kiakili ya jumuiya 

yatakuzwa ili kuleta umakini na ubayana wa mawazo yanayohitajika kuthibitisha kwa wanadamu 

wenye mashaka ufaaji wa tiba iponyayo ya mafundisho ya Bahá`u`lláh. Na jitihada zote hizi 

zitaendelea kupitia mlolongo wa Mipango inayojumuisha changamoto, ikidumu si chini ya kizazi 

kimoja, ambayo itaupeleka ulimwengu wa Kibahá′i kuvuka kizingiti cha karne yake ya tatu. 

Jitihada za dhati za kupata uelewa kamili zaidi wa, na kuishi kulingana na mafundisho ya 

Bahá`u`lláh. hutokea katika muktadha mkubwa zaidi wa mchakato wa pande mbili wa uchangukaji 

na uunganishaji ulioelezwa na Shoghi Effendi. Kufikia lengo la mlolongo wa sasa wa Mipango—



uachiliaji kwa viwango viongezekavyo daima vya nguvu ya Imani ya kujenga jamii huitisha uwezo 

wa kusoma uhalisia wa jamii kadiri unavyoitikia kwenye, na ukibumbwa na michakato hii pacha.  

Wingi kupita kiasi wa nguvu za uharibifu na matukio, ikiwemo uharibifu wa mazingira, 

mabadiliko ya tabia ya nchi, mlipuko wa magonjwa vinavyoenea kote, kuanguka kwa dini na 

maadili, kupotea kwa maana na utambulisho, mmomonyoko wa dhana za ukweli na utashi, 

teknolojia isiyozuilika, uzidishaji wa chuki na ugomvi wa mabishano ya kifikra, ufisadi ulioenea, 

mtikisiko wa kisiasa na kiuchumi, vita na mauaji ya kimbari, zimeacha alama zao katika damu na 

uchungu kwenye kurasa za historia na kwenye maisha ya mabilioni. Wakati huo huo, mielekeo 

yenye matumaini inaweza pia kutambuliwa, ambayo huchangia kwenye "fadhaa ya kiulimwengu" 

ambayo Shoghi Effendi alisema "inakuwa ikitakasa na kubumba upya wanadamu katika matarajio 

ya Siku ambapo mshikamano wa mbari mzima ya binadamu utakuwa umetambulika na umoja 

wake kusimikwa". Kuenea kwa moyo wa mshikamano wa ulimwengu, utambuzi mkubwa zaidi 

wa kutegemeana duniani, kumbatio la hatua ya ushirikiano miongoni mwa watu binafsi na asasi, 

na shauku inayoongezeka ya haki na amani vinabadilisha kwa kina mahusiano ya binadamu. Na 

hivyo, mjongeo wa ulimwengu kuelekea muono wa Bahá`u`lláh husonga mbele kwa hatua 

zisizohesabika za kuchechemea, kwa michupo mikubwa mikubwa ya mara kwa mara, na pamoja 

na vipindi vya hapa na pale ambapo maendeleo hukwama au hata kurudi nyuma, kadiri wanadamu 

wanavyotengeneza uhusiano ambao hufanyiza misingi ya ulimwengu wenye umoja na amani. 

Nguvu za uharibifu ambazo huutikisa ulimwengu haziiachi jumuiya ya Kibahá′i bila kuguswa. 

Kwa hakika historia ya kila jumuiya ya Kibahá′i ya kitaifa huwa na alama yake. Kama matokeo, 

katika maeneo mbalimbali na kwa nyakati tofauti, maendeleo ya jumuiya fulani yalicheleweshwa 

kutokana na tabia yenye nia mbaya ya kijamii au kuzuiliwa kwa muda, au hata kuzimwa kwa 

upinzani. Migogoro ya mara kwa mara ya kiuchumi imepunguza rasilimali fedha za Imani ambazo 

tayari zilikuwa chache, ikizuia miradi ya ukuaji na maendeleo. Madhara ya vita vya ulimwengu 

yalipoozeshaa, kwa muda, uwezo wa jumuiya nyingi mno kutekeleza mipango kimpangilio. 

Misukosuko ambayo imebumba upya ramani ya kisiasa ya ulimwengu imetengeneza vikwazo kwa 

ushiriki kamili wa baadhi ya makundi ya watu katika kazi ya Hoja. Chuki za kidini na za 

kitamaduni ambazo wakati fulani zilionekana kupungua zimeibuka upya kwa ukali. Wabahá′i 

wamejitahidi kushughulikia changamoto hizi kwa ustahimilivu na utulivu. Bado, katika karne 

iliyopita, hakuna mwitikio bora zaidi kwa nguvu za uadui, zilizoachiliwa ili kupinga maendeleo 

ya Hoja, ambao umeshuhudiwa kuliko ule wa Wabahá′i wa Iran. 

Tangu miaka ya mwanzoni kabisa ya utumishi wa Mlinzi, mateso ambayo Wabahá′i wa Iran 

walikuwa wameyastahimili katika Zama nzima za Kishujaa yaliendelea na mawimbi ya 

ukandamizaji mkali yakipita juu ya jumuiya hiyo, yakiongezeka katika ukali wa mashambulio na 

kampeni iliyopangiliwa vyema ya ukandamizaji iliyofuatia baada ya mapinduzi ya Iran, na ambayo 

yanaendelea bila kukoma hadi siku ya leo. Licha ya yote waliyoyastahimili, Wabahá′i wa Iran 

waliitikia kwa ujasiri thabiti na unyumbulikaji chanya. Wameshinda heshima isiyokwisha kupitia 

mafanikio kama vile uanzishwaji wa Taasisi ya Kibahá′i kwa ajili ya Elimu ya Juu ili kuhakikisha 

elimu kwa vizazi vinavyofuata, jitihada zao za kubadilisha mitazamo ya raia wenzao wenye fikra 

zisizo na upendeleo—wawe ndani au nje ya nchi—na zaidi ya yote, ustahimilivu wao wa ukosefu 

usiohesabika wa haki, ufidhuli, na ufukara ili kuwalinda waumini wenzao, kudumisha uadilifu wa 



Imani ya Bahá′u′lláh katika nchi Yake pendwa, na kulinda uwepo wake kwenye nchi hiyo kama 

manufaa kwa raia wake. Katika kujionyesha huku kwa sifa ya ujasiri thabiti, ya ibada iliyowekwa 

wakfu, na kusaidiana, kuna masomo muhimu ya jinsi ambavyo ulimwengu wa Kibahá′i lazima 

uitikie kwa ajili ya uchapuzaji wa nguvu za uharibifu ambazo zaweza kutarajiwa katika miaka 

ijayo.   

Kwenye kiini chake, changamoto iliyowasilishwa na mwingiliano wa michakato ya uunganishaji 

na uchangukaji ni changamoto ya kushikilia kwa uthabiti kwenye maelezo ya Bahá′u′lláh juu ya 

uhalisia na kwa mafundisho Yake, ambapo kupinga mvuto wa mijadala yenye utata na iletayo 

mgawanyiko na maagizo ya kilaghai ambayo huakisi jaribio lisilo na manufaa kuelezea 

utambulisho wa binadamu na uhalisia wa kijamii kupitia dhana finyu za kibinadamu, falsafa za 

kiyakinifu, na matamanio yashindanayo. "Tabibu Ajuaye-Yote ameweka kidole Chake juu ya pigo 

la moyo wa wanadamu. Yeye hubaini ugonjwa na kuamuru tiba, katika hekima Yake isiyokosea", 

Bahá′u′lláh husema. "Tunaweza kutambua vyema jinsi mbari nzima ya binadamu ilivyozingirwa 

na mateso makubwa na yasiyohesabika." Bado, Yeye anaongeza, "Wale ambao wanaleweshwa na 

kiburi cha ubinafsi wamejiingiza wenyewe kati yake na Tabibu Asiyekosea. Shuhudieni jinsi 

ambavyo wamewazongomeza watu wote, pamoja na wao wenyewe, katika wavu wa hila zao. 

Ikiwa Wabahá′i huzongomezwa katika dhana danganyifu za watu wanaogombana, ikiwa wanaiga 

tunu, mitazamo na mazoea yanayobainisha zama za kujishughulisha na ubinafsi na kujipendelea 

mwenyewe kuliko wengine, uachiliaji wa zile nguvu za lazima kwa ajili ya kuwakomboa jamii ya 

wanadamu kutokana na hali yake mbaya utacheleweshwa na kuzuiliwa. Badala yake! Kama Mlinzi 

anavyoeleza, "Wajenzi bingwa wa utaratibu wa Ulimwengu unaoinukia wa Bahá′u′lláh, lazima 

waparamie vilele bora vya ushujaa kadiri wanadamu wanavyotumbukia katika vilindi vikubwa 

zaidi vya kukata tamaa, udhalilishaji, mfarakano na dhiki. Waache wasonge mbele hadi kwenye 

siku zijazo wakiwa wenye kujiamini kwa utulivu kwamba saa ya juhudi zao zenye nguvu kabisa 

na fursa kuu kwa matendo yao makuu kabisa ya ushujaa lazima ziendane na msukosuko wenye 

majanga unaoashiria hali duni kabisa katika usitawi unaopungua kwa kasi wa wanadamu.” 

Hakuna awezaye kutazamia kwa usahihi njia ambayo nguvu za uchangukaji zinakusudiwa 

kuchukua, machafuko makali jinsi gani yataendelea kuwashambulia wanadamu katika zama hizi 

za uchungu, au ni vikwazo na fursa gani zinaweza kutokea, hadi mchakato unafikia kilele chake 

kwenye utokeaji wa ile amani kuu ambayo itaashiria ujio wa hatua ambapo, yakitambua umoja na 

ujumla wa jamii ya binadamu, mataifa "yatatupilia mbali silaha za kivita na kugeukia kwenye zana 

za ujenzi upya wa ulimwengu". Jambo moja hata hivyo, la hakika ni: Mchakato wa uunganishaji 

pia utachapuzwa, ukifuma pamoja daima kwa ukaribu zaidi jitihada za wale wanaojifunza kutafsiri 

mafundisho ya Bahá′u′lláh katika uhalisia pamoja na wale walio katika jamii pana wanaotafuta 

haki na amani. Katika Ujio wa Haki Takatifu, Shoghi Effendi aliwaelezea Wabahá′i wa Amerika 

kwamba, kwa kuzingatia ukubwa wenye mipaka wa jumuiya yao na ushawishi mdogo iliokuwa 

nao, lazima wamakinikie, wakati huo, kwenye ukuaji na maendeleo yake yenyewe kwani ilijifunza 

kuyatumia Mafundisho. Yeye aliahidi, hata hivyo, kwamba wakati ungefika ambapo 

wangeombwa kuwashirikisha raia wenzao katika mchakato wa kufanya kazi kwa ajili ya uponyaji 

na uboreshaji wa taifa lao. Wakati huo sasa umefika. Na umefika sio tu kwa Wabahá′i wa 

Amerikai, bali kwa Wabaha'i wa Ulimwengu, kwani nguvu isiyodhihirika ya ujengaji jamii 

iliyomo katika Imani inaachiliwa kwa viwango vikubwa daima. 



 

Uachiliaji wa nguvu kama hii una athari kwa miongo ijayo. Kila aina ya watu na kila taifa lina 

jukumu la kutimiza katika hatua inayofuata katika ujenzi mpya wa kimsingi wa jamii ya binadamu. 

Wote wana umaizi wa kipekee na tajiriba kuchangia kwenye ujenzi wa ulimwengu uliounganika. 

Na ni jukumu la marafiki, kama wachukuzi wa ujumbe wenye tiba wa Bahá′u′lláh, kuzisaidia jamii 

za watu kuachilia uwezo wao uliofichika kufanikisha matamanio yao ya juu kabisa. Katika jitihada 

hii, marafiki wanashiriki ujumbe huu wenye thamani sana na wengine, wakikazana kuonesha 

ufanisi wa tiba takatifu kwenye maisha ya watu binafsi na jumuiya, na kufanya kazi pamoja na 

wale wote wanaothamini na kushiriki tunu na matamanio yale yale. Wakati wafanyavyo hivyo, 

muono wa Bahá′u′lláh wa ulimwengu uliounganika utatoa mwelekeo wenye matumaini na dhahiri 

kwa watu ambao mtazamo wao umepotoshwa kwa mkanganyiko unaoenea ulimwenguni, na njia 

nzuri kwa ajili ya ushirikiano katika utafutaji wa suluhu ya maradhi ya kijamii yaliyodumu muda 

mrefu. Kadiri roho ya Imani inavyozidi kupenyeza katika mioyo kwa kuwasha upendo na 

kuimarisha utambulisho wa pamoja wa wanadamu kama watu wamoja, inaingiza hisia ya utiifu na 

majukumu makinifu ya kiraia na, badala ya kufuatilia mamlaka ya kidunia, inaelekeza tena nguvu 

kuelekea kwenye huduma ya haki katika kufuatilia manufaa ya pamoja. Watu wanazidi kutwaa 

mbinu ya ushauriano, utendaji na tafakari ili kuondoa ushindani na ugomvi usiokoma. Watu 

binafsi, jumuiya na asasi katika jamii mbalimbali wanazidi kupatanisha jitihada zao, katika kusudi 

la pamoja, ili kuushinda ushindani wa kimadhehebu, na sifa za kiroho na za kimaadili, ambazo ni 

msingi kwa maendeleo na usitawi wa mwanadamu, zinajikita mizizi katika tabia za binadamu na 

desturi za kijamii.   

Ulimwengu, kwa ukweli, unajongea kuelekea kwenye hatima yake. Kadiri Hoja ya Bahá′u′lláh 

inavyosonga mbele kwenye karne ya pili ya Zama za Ujenzi, acha wote wahamasike na maneno 

ya mpendwa Mlinzi, ambaye mkono wake uongozao ulibumba isivyobadilika, karne iliyopita. 

Akiandika mnano 1938 kuhusu utekelezaji wa hatua ya kwanza ya Mpango Mtakatifu, yeye 

alisema: "Uwezo usio dhahiri ambao kwao Mjalia mwenye uwezo wote ameujalia, bila shaka, 

utawawezesha wakuzaji wake kutimiza kusudi lao. Mengi, walakini, yatategemea juu ya roho na 

namna ambayo kazi hiyo itakavyotekelezwa. Kupitia uwazi na uthabiti wa muono wao, kupitia 

uhai safi wa imani yao, kupitia uadilifu wa tabia zao, kupitia nguvu isiyonyumbulika ya azma lao, 

ubora usiofananishwa wa shabaha na makusudi yao, upeo usiozidiwa wa mafaniko yao, wale 

wanaofanya kazi kwa ajili ya utukufu wa Jina Kuu Kabisa ... wanaweza kuonesha vizuri zaidi kwa 

jamii isiyoweza kuona mbali, isiyo na imani, na isiyotulia wanayotoka nguvu zao kutoa kimbilio 

la usalama kwa ajili ya wana-jamii kwenye saa ya utambuzi wa maangamizi yao. Ni hapo na ni 

hapo tu ndipo mti huu mchanga, uliopachikwa kwenye udongo wenye rutuba wa Utaratibu wa 

Kiutawala ulioteuliwa Kitakatifu, na kutiwa nguvu kwa michakato yenye nguvu ya asasi zake, 

utakapozaa matunda yake bora na yaliyokusudiwa.” 

Nyumba ya Haki ya Ulimwengu 


