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1.	 Je, Tufanye nini ili tuwe imara na thabiti katika Agano?

1.	 “Wajibu wa kwanza ulioamriwa na Mungu kwa watumishi Wake 
ni utambuzi wa Yule Ambaye ndiye Chimbuko la Ufunuo Wake na 
Chemchemi ya Sheria Zake, Ambaye huwakilisha Uungu katika vyote 
viwili; Ufalme wa Hoja Yake na ulimwengu wa muumbo. Yeyote 
atimizaye wajibu huu amefikia mema yote; na yeyote aliyenyimwa 
hilo amekengeuka, japokuwa awe mwanzilishi wa kila tendo jema. 
Inampasa kila mmoja afikiaye daraja hili adhimu kabisa, kilele hiki 
cha utukufu wa juu kabisa, kuzingatia kila agizo la Yule Ambaye ndiye 
Haja ya ulimwengu. Wajibu huu pacha hautenganishiki, wala mmoja 
haukubaliki bila ule mwingine. Hivyo ndivyo ambavyo imeagizwa na 
Yule Ambaye ndiye Chanzo cha uvuvio Mtakatifu.”

(Baha’u’lláh, Kitab-i-Aqdas, uk. 19, ki.1, Kiingereza)

2.	 Je, Chaguzi za Kibahá’i ni kati ya sheria za Kiroho? Je, ni muhimu 
kwa waumini kushiriki kwenye chaguzi?

2.“Bwana ameamuru kwamba katika kila mji, Nyumba ya Haki 
ianzishwe ambamo watakusanyika washauri kwa idadi ya Bahá... 
Inawabidi wawe walioaminiwa wa Yule Mwenye Rehema kati ya 
watu na wajione kama walinzi walioteuliwa wa Mungu kwa vyote 
viishivyo duniani.”

3.	 “Na sasa, kuhusu Nyumba ya Haki ambayo Mungu ameamuru kama 
chanzo cha mema yote na kuwekwa huru kutoka makossa yote, 
inapaswa kuchaguliwa kwa kura za wote, yaani, na waumini. Wajumbe 
wake wanapaswa wawe wadhihirishaji wa kicho cha Mungu na 
mapambazuko ya maarifa na uelewa, lazima wawe imara katika Imani 
ya Mungu na watakia mema wa wanadamu. Kwa Nyumba hii ina 
maana Nyumba ya Haki ya pili ianzishwe, na Nyumba za Haki hizi za 
pili zinapaswa kuchagua wajumbe wa Nyumba moja ya Ulimwengu.” 
(Wasia na Agano la Abdu’l-Bahá, uk.4, Kiingereza)
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4.	 “Utaratibu wa Ulimwengu wa Baha’u’lláh ni mfumo ulioamriwa na 
Mungu ambao mataifa na watu wanautafuta sana. Ulianzishwa na Báb 
katika Bayán ya Kiajemi (kitabu Chake Kitakatifu), vipengele vya 
msingi wake vimeagizwa na Baha’u’lláh Mwenyewe, Utaratibu huu 
hauna kifani katika historia ya binadamu kwa kuwa kiwango chake cha 
haki na msimamo wake kwa ajili ya ufikiaji wa umoja wa binadamu 
kivitendo pamoja na uwezo wake wa kukuza mabadiliko na maendeleo 
ya ustaarabu wa ulimwengu. Hutoa njia ambayo kwayo Mapenzi ya 
Mungu huangazia njia za maendeleo ya binadamu na kuongoza hatma 
ya ujenzi wa Ufalme wa Mungu duniani.” (Kutoka barua ya Nyumba 
ya Haki ya Ulimwengu kwa Wabahá’i wa Ulimwengu, 23 Machi 2007)

5.	 “Kupitia muunganiko wa jitihada za kuendeleza mchakato wa uingiaji 
kwa makundi ushikao kasi kote duniani kupitia utekelezaji wa masharti 
ya Mpango wa Miaka Mitano, sasa ni muda muafaka kwa waumini 
kila mahali kujikita zaidi kwenye uimarishaji wa mchakato ambao 
kwa huo Mabaraza ya Kitaifa na ya mahali yanachaguliwa. Namna ya 
ushiriki wa wana-jumuiya watu wazima kwenye chaguzi hizi ni tabia 
bainifu ya Mfumo wa Baha’u’lláh; kwa kuwa ni wajibu ambao humpa 
upendeleo wa hali ya juu kila Mbahá’i kuchagua, kama raia mwenye 
wajibu kwa ulimwengu mpya unaoanzisha, muundo wa asasi zenye 
mamlaka juu ya utendaji kazi wa jumuiya ya Kibahá’i. Kuhusiana 
na suala hili, kutojali na kutotekeleza kwa upande wa muumini ni 
jambo geni kwa moyo wa Hoja. Marafiki wanapaswa wajitahidi bila 
kuacha kujiepusha na kutochafuliwa na tabia hizi haribifu, ambazo 
zimesababisha uharibifu wa uadilifu na mamlaka kwa asasi za 
utaratibu wa Ulimwengu unaoanguka.” (Kutoka barua ya Nyumba ya 
Haki ya Ulimwengu kwa Wabaha’i wa Ulimwengu, 23 Machi 2007).

3. Je, nini kusudi la Utawala wa Kibahá’i; na je, unaweza kufananishwa 
na mfumo mwingine wowote? 

6.  Ili kukuza maendeleo ya ustaarabu wa ulimwengu, Baha’u’lláh alibuni 
mfumo mpya wa kusimamia masuala ya kijamii ujulikanao kama Utaratibu 
wa Utawala wa Kibahá’i. Asasi zilizomo ndani ya utawala huu ni njia 
ambazo kupitia kwazo mwongozo na moyo wa Imani ya Baha’u’lláh 
hutiririka hadi kwa muumini binafsi.

7. “Itakuwa ni upotoshaji kabisa kulinganisha kati ya utaratibu huu wa 
kipekee, uliofikirika kitakatifu na mifumo yoyote mbalimbali ambayo akili 
za watu, katika nyakati tofauti tofauti za historia yao, zilibuni kwa serikali 
za mashirika ya kibinadamu. Kujaribu huku, kwenyewe kutafichua utovu 
wa utambuaji vyema wa ubora wa kazi ya mikono ya Mwanzilishi wake 
mkuu.” (Shoghi Effendi, Utaratibu wa Ulimwengu wa Baha’u’lláh, uk.19, 
Kiingereza)

8. “Ukuaji wa Mabaraza ya Kiroho ya Mahali ya Kibahá’i na ya Kitaifa 
katika wakati huu huhitaji hali mpya ya kifikra kwa upande wa wajumbe 
wake na pia kwa upande wa wale ambao huyachagua, kwa kuwa jumuiya 
ya Kibahá’i inajishughulisha katika mchakato mkuu mno wa kihistoria 
ambao unaingia katika hatua muhimu. Baha’u’lláh ameupa ulimwengu 
asasi za kufanya kazi katika utaratibu uliobuniwa kuelekeza nguvu za 
ustaarabu mpya.” (Nyumba ya Haki ya Ulimwengu, ujumbe wa Ridván, 
1996)              

4. Je, ni mazoea yapi yaepukwe kwenye chaguzi za Kibahá’i? Na je, 
kampeni na uteuzi vinaruhusiwa?

9. “Kuhusu mazoea ya uteuzi kwenye chaguzi za Kibahá’i, hili Mlinzi 
anaamini kwa dhati kabisa kwamba kimsingi halipatani na moyo 
na umuhimu ambao ungepaswa kuhuisha na kuongoza chaguzi zote 
zifanywazo na Wabahá’i, ziwe za mahali au kitaifa. Kwa kweli, ni ukosefu 
wa mazoea haya ambayo huwa ndiyo kipengele kinachotofautisha na ubora 
uonekenao wa taratibu za uchaguzi wa Kibahá’i juu ya zile ambazo kwa 
kawaida zinahusishwa na vyama vya siasa na makundi. Hivyo, mazoea 
ya uteuzi yaliyo tofauti na moyo wa Utawala wa Kibahá’i, hayana budi 
kuachwa kabisa na marafiki wote. Kwa kuwa vinginevyo uhuru wa mpiga 
kura katika kuchagua wajumbe wa Baraza la Kibahái, utahatarishwa sana, 
na kuacha wazi njia kwa utawala wa nafsi za watu. Si hivyo tu, bali pia 
kitendo tu cha kuteua hatimaye husababisha uundwaji wa vyama—jambo 
ambalo ni geni kabisa kwa moyo wa Hoja.” (Kutoka barua iliyoandikwa 
kwa niaba ya Shoghi Effendi, Miangaza ya Uongozi, uk.9, Na.32) 

10. “Aidha, mazoea ya uteuzi, yenye madhara mno kwa hali ya uchaguzi 
wa kimya kimya na wenye moyo wa ibada, huangaliwa kwa shaka kwa 
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kuwa hukipa haki kikundi cha walio wengi ambacho, chenyewe katika 
hali za wakati huu, mara nyingi huwa ni cha walio wachache kati ya 
wawakilishi wote waliochaguliwa, kunyima ile haki iliyotolewa na Mungu 
kwa kila mpiga kura kuwapigia kura wale tu ambao yeye kwa dhamira 
yake huamini ni wagombea wanaostahili kabisa.” (Kanuni za Utawala wa 
Kibahá’i, uk. 64, Kiingereza)

11. “Kwa kuongezea juu ya hatari hizi kubwa, mazoea ya uteuzi yana 
hitilafu kuu ya kuua ndani mwa muumini moyo wa ari, na wa kujiendeleza.” 
(Kutoka barua iliyoandikwa kwa niaba ya Shoghi Effendi kwa muumini 
mmoja, Februari 1935)

12. “Jihadharini, jihadharini, isije uvundo unukao wa vyama na watu 
wa nchi ngeni za magharibi, na njia zao ovu, kama ufanyaji njama, siasa 
za vyama na uenezaji wa habari—mazoea ambayo huchukiza hata kwa 
jina—daima yakaifikia jumuiya ya Kibahá’i, yakafanyiza ushawishi 
wowote ule juu ya marafiki, na hivyo kuharibu hali yoyote ile ya kiroho. 
Marafiki wanapaswa, kupitia moyo wao wa ibada, upendo, uaminifu na 
ukarimu, kukomesha mazoea haya maovu, na kutoyaiga. Ni hadi pale tu 
marafiki watakapoacha kuyajali kabisa na kujitakasa kutokana na maovu 
haya, ndipo roho wa Mungu atakapoweza kujipenyeza na kufanya kazi 
ndani ya jamii ya binadamu, na ndani ya jumuiya ya Kibahá’i.” (Kutoka 
barua ya Mlinzi kwa marafiki huko Uajemi, 30 Januari, 1923: Tabia ya 
Kiroho ya Chaguzi za Kibahá’i, uk.1) 

5. Je, jinsi gani waumini wajiandae kwa ajili ya chaguzi za Kibahá’i?       

13. “Jinsi ambavyo mpiga kura huitumia haki yake na upendeleo wa 
kupiga kura yake, hivyo ina umuhimu mkubwa. Maelekezo ya Shoghi 
Effendi katika kifungu hiki huelezea zaidi kuwa ‘kuweza kufanya chaguo 
la busara katika wakati wa uchaguzi, ni muhimu kwake kuwa karibu na 
kuendelea kuwa karibu na waumini wenzake, kujihusisha na shughuli zote 
za mahali, ziwe ufundishaji, utawala au zinginezo, na kwa moyo wote 
kushiriki kikamilifu katika mambo yote ya mahali pamoja na jumuiya za 
kitaifa na Mabaraza ya nchi yake. Ni kwa njia hii tu kwamba muumini 
anaweza kukuza ufahamu wa kweli wa kijamii na kujipatia hisia za kweli 
za uwajibikaji katika mambo yanayohusu maslahi ya Hoja. Maisha ya 

jumuiya ya Kibahá’i hivyo hufanya iwe wajibu kwa kila muumini mtiifu 
na mwaminifu kuwa mpiga kura mwenye akili timamu, aliyefahamishwa 
vyema na mwajibikaji, na pia humpa fursa ya kujiinua hadi daraja hilo’.” 
(Kutoka barua ya Nyumba ya Haki ya Ulimwengu kwa Wabahá’i wa 
Ulimwengu, 23 Machi 2007)  

14. “Katika kuelezea chaguzi za Kibahá’i, Shoghi Effendi, kupitia barua 
iliyoandikwa kwa niaba yake, alisema kwamba ‘taratibu na mbinu 
za chaguzi za Kibahá’i zimekua, hakika, kwa ajili ya mojawapo ya 
madhumuni yake muhimu, ukuzaji katika kila muumini, wa moyo wa 
uwajibikaji. Kwa kutilia mkazo umuhimu wa kudumisha uhuru wake 
kamili katika chaguzi, humfanya iwe lazima kwake kuwa na juhudi na 
mshiriki aliyefahamishwa vyema katika jumuiya ya Kibaha’i aishimo’.” 
(Kutoka barua ya Nyumba ya Haki ya Ulimwengu kwa Wabahá’i wa 
Ulimwengu, 23 Machi 2007)

15. “Sharti tujizuie kutokana na kushawishi mawazo ya wengine, ya 
kumuombea kura mtu yeyote binafsi, lakini kutilia mkazo juu ya umuhimu 
wa kufahamishwa vyema zile sifa za ushirika zinazotajwa katika Nyaraka 
za Mpendwa wetu, na wa kujifunza zaidi kuhusu wenyewe kupitia tajiriba 
binafsi ya moja kwa moja badala ya taarifa na mawazo ya marafiki zetu”. 
(Shoghi Effendi, Maelekezo ya Mlinzi, uk.23, Kiingereza)

16. “Wakati inapaswa pasiwepo utajaji wa nafsi za watu kuhusiana na 
chaguzi za Kibahá’i, inafaa kabisa kwa waumini kujadili masharti na sifa 
za jumla katika asasi ya kuchaguliwa. Shoghi Effendi hutoa mwongozo 
ulio wazi kuhusu suala hili, “Nahisi kwamba utajaji wa nafsi za watu kabla 
ya uchaguzi ungeibua tofauti na kutoelewana. Kile ambacho marafiki 
wanatakiwa kufanya ni kufahamiana kikamilifu, kubadilishana mawazo, 
kujichanganya kwa uhuru na kujadili kati yao masharti na sifa hizo za 
jumla bila utajaji au uhusishaji, hata usio wa moja kwa moja jinsi gani, 
na watu binafsi.” (Kutoka barua ya Nyumba ya Haki ya Ulimwengu kwa 
Wabahá’i wa Ulimwengu, 23 Machi 2007)  
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6. Je, Chaguzi za Kibahá’i zifanyike wapi? Je, mazingira na taratibu 
zipi zifuatwe siku ya uchaguzi? 

17. “Wachache waoneshe tahadhari kubwa mno ili chaguzi zifanywe kwa 
uhuru, kwa wote na kwa kura za siri. Aina yoyote ya njama, udanganyifu, 
hila na ulazimishaji sharti izuiwe na hairuhusiwi.” (Shoghi Effendi, 
Januari 1923, imetafsiriwa kutoka Kiajemi)

18. “Kura ya mtu inapaswa iwe siri. Hairuhusuwi kutaja kwa vyovyote 
vile majina ya watu binafsi…” (Shoghi Effendi, Januari 23, imetafsiriwa 
kutoka Kiajemi)

19.” Wakiitwa kuchagua katika uchaguzi wa Kibahá’i, waumini watambue 
kuwa wanafanya shughuli takatifu ya kipekee katika Mpango huu wa 
Mungu. Wanapaswa kuuendea wajibu huu katika hali ya sala, wakitafuta 
mwongozo na uthibitisho mtakatifu. Kama Shoghi Effendi alivyoshauri, 
“Wanapaswa kumgeukia kabisa Mungu, na kwa nia safi, uhuru wa kiroho 
na utakatifu wa moyo, washiriki kwenye uchaguzi”. (Kutoka barua ya 
Nyuumba ya Haki ya Ulimwengu kwa Wabahá’i wa Ulimwengu 23 Machi 
2007) 

20. “…Mpiga kura…huitwa kuchagua si yeyote isipokuwa wale ambao 
sala na tafakari zimemwongoza kuthibitisha.” (Shoghi Effendi, Kanuni za 
Utawala wa Kibahá’i, uk.66, Kiingereza)

21. “Wapiga kura…wanapaswa, kwa sala na kwa moyo wa ibada na baada 
ya tafakari na kuwaza, wachague roho aminifu, nyoofu, zoefu na zenye 
uwezo na hodari ambazo hustahili ujumbe.” (Shoghi Effendi, Chaguzi za 
Kibahá’i, uk.317, Kiingereza)

22. “Kwenye siku ya uchaguzi marafiki, kwa moyo wote wanapaswa 
washiriki katika chaguzi, kwa umoja na urafiki, wakigeuzia mioyo yao 
kwa Mungu, wakijitenga na vyote isipokuwa Yeye, na kutafuta uongozi 
Wake na kuomba msaada na Baraka Zake.” (Kutoka barua ya Mlezi kwa 
marafiki wa Uajemi, Februari 27 1923: Hali ya Kiroho ya Chaguzi za 
Kibahá’i, uk.1, Kiingereza)

23. “…Wakati wa uchaguzi, marafiki wanapaswa kuwa katika hali 
ya sala, kutopendelea na kujitenga kutokana na nia za kiunia. Ndipo 
watakapoongozwa kuchagua wajumbe wanaofaa kwa ajili ya Mabaraza”. 
(Kutoka barua iliyoandikwa kwa niaba ya Shoghi Effendi kwa muumini 
mmoja, 7 Juni 1924)

Taratibu kuhusu kura za Wasiokuwepo: 

24. “Taratibu zile zile za upigaji kura zinapaswa kufuatwa, yaani, kura 
inapaswa kuwekwa na kufungwa ndani ya bahasha ya ndani isiyo na 
alama yoyote na bahasha hiyo iwekwe ndani ya bahasha nyingine kubwa 
ikiwa na jina la mpiga kura…” (Kutoka barua ya Nyumba ya Haki ya 
Ulimwengu kwa Mabaraza yote ya Kiroho ya Kitaifa, 21 Januari, 1973)

7. Je, ni sifa zipi tuzizingatie wakati tunapowachagua wajumbe wa 
Mabaraza au wawakalishi wa Mkutano Mkuu wa Kitaifa?

25. Wabahá’i wote wenye sifa njema na umri ulioruhusiwa wanastahili 
kupiga na kupigiwa kura katika chaguzi za Kibahá’i. Wale wenye umri 
kuanzia miaka 18 wanaruhusiwa kupiga kura lakini wao hawapigiwi kura. 
Wanaoruhusiwa kupigiwa kura ni wale wenye umri kuanzia miaka 21. 

27. “Kati ya ‘sifa muhimu’ zilizotajwa na Mlinzi ni pamoja na zile za 
“uaminifu usiotiliwa shaka, moyo wa ibada usio na ubinafsi, akili 
iliyoelimika vyema, uwezo unaotambulika na tajiriba iliyokomaa”. Kwa 
ufahamu ulioongezeka wa kazi za kutekelezwa na asasi ya kuchaguliwa, 
muumini anaweza kutathmini vyema wale ambao wanapigiwa kura. 
Kutoka miongoni mwa bwawa la wale ambao mpiga kura anaamini 
kuwa wanastahili kuhudumu, uchaguzi sharti ufanywe kwa uzingatiaji 
unaostahili wa vipengele vingine kama vile rika, anuwai na jinsia. Mpiga 
kura anapaswa kufanya chaguo lake baada ya kufikiria kwa makini kwa 
muda mrefu kabla ya uchaguzi wenyewe.” (Barua kutoka Nyumba ya 
Haki ya Ulimwengu kwa Wabahá’i wa Ulimwengu, 23 Machi, 2007) 

28. “Wapiga kura…wanapaswa, kwa sala na kwa moyo wa ibada na baada 
ya tafakari na kuwaza, wachague roho aminifu, nyoofu, zoefu na zenye 
uwezo na hodari ambazo hustahili ujumbe.” (Shoghi Effendi, Chaguzi za 
Kibahá’i, uk.317, Kiingereza)
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29. “Kuchaguliwa kwenye Baraza…siyo haki ambayo watu wana haki 
au heshima ambayo wangetamani kuipata, ni wajibu na dhima ambayo 
wao huweza kuitiwa. Madhumuni ni kwamba wale ambao huchaguliwa 
kwenye Baraza sharti wawe wanaostahili kabisa kwa ajili ya huduma hii.” 
(Nyumba ya Haki ya Ulimwengu, Utakatifu wa Chaguzi za Kibahá’i, uk.6, 
Na. 18, Kiingereza) 

30. “Muumini ana haki ya kujipigia kura mwenyewe wakati wa uchaguzi, 
kama kwa dhamira anahisi hamu kubwa kufanya hivyo. Hii siyo lazima 
imaanishe kwamba yeye ni mtaka makuu au mbinafsi. Kwa kuwa 
angeweza, kwa dhamira kuamini kwamba sifa zake humpa haki ya ujumbe 
katika asasi ya kiutawala ya Kibahá’i, na angeweza kuwa sawa. Jambo la 
muhimu, walakini, ni kwamba sharti awe mnyoofu katika Imani yake, na 
sharti atende kwa mujibu wa dhamira yake. Aidha, ujumbe katika Baraza 
au kamati ni aina ya huduma, na sharti isiangaliwe kama dalili ya ukuu 
wa kiasili au njia ya kujigamba.” (Kutoka barua iliyoandikwa kwa niaba 
ya Shoghi Effendi kwa Baraza la Kiroho la Kitaifa la India, Pakistani na 
Burma, 27 Machi 2998)

MIKUTANO YA MAHALI: UCHAGUZI WA WAWAKILISHI WA 
MKUTANO MKUU WA KITAIFA

1.	 Je, nani aliyepanga mfumo wa kuchagua wawakilishi na ufanyaji 
Mkutano Mkuu wa Kitaifa?

31. “Imeandikwa dhahiri katika Maandiko ya Abdu’l-Bahá kwamba 
Mabaraza haya ya Kitaifa hayapaswi kuchaguliwa moja kwa moja na 
marafiki, hii inamaanisha kwamba, marafiki katika kila nchi wanapaswa 
kuchagua idadi fulani ya wawakilishi, ambao na wao watachagua kutoka 
miongoni mwa marafiki wote katika nchi wajumbe wa Baraza la Kiroho 
la Kitaifa…wapiga kura hawa wa pili ndipo, ama kupitia barua, au bora 
zaidi kwa kukusanyika pamoja, na kwanza wakishauriana juu ya masuala 
ya Hoja katika nchi yao nzima (kama wawakilishi kwenye Mkutano 
Mkuu), wachague kutoka miongoni mwa marafiki wote katika nchi hiyo 
wale tisa (9) ambao watakuwa wajumbe wa Baraza la Kiroho la Kitaifa.” 
(Shoghi Effendi, Kanuni za Utawala wa Kibahá’i, uk.61, Kiingereza)

2. Je, nani huchagua wawakilishi? 

32. Kutokana na nukuu ya hapo juu, marafiki katika kila nchi wanapaswa 
kuchagua idadi fulani ya wawakilishi”. (Shoghi Effendi, Kanuni za 
Utawala wa Kibahá’i, uk.61, Kiingereza) 

33. Idadi ya wawakilishi inayotengwa kwa kila nchi hutajwa na Nyumba 
ya Haki ya Ulimwengu kutokana na idadi ya Wabahá’i watu wazima 
waishio katika nchi yao. Baraza la Kiroho la Kitaifa ndipo hugawanya 
nchi katika eneo moja moja na kuamua idadi ya wawakilishi kwa kila eneo 
kutokana na idadi ya Wabahá’i watu wazima wa kila eneo husika. Maeneo 
haya, moja moja baadaye yanawajibika kuandaa mkutano wa eneo lao 
ambapo marafiki hujadiliana kuhusu masuala ya Imani na kuchagua idadi 
maalum iliyotajwa ya wawakilishi wa Mkutano Mkuu wa Kitaifa. Ni 
jukumu takatifu la waumini kushiriki katika mikutano hii ya maeneo ili 
kuhakikisha kuwa waumini wanaostahili kabisa wanachagualiwa kama 
wawakilishi wa Mkutano Mkuu wa Kitaifa. 

3. Je, mwakilishi lazima ahudhurie Mkutano Mkuu wa Kitaifa?

34. “Ni lazima, hata hivyo, iwekwe wazi kwa kila mwakilishi 
aliyechaguliwa—ambaye daima lazima akumbushwe kwamba ni jukumu 
takatifu, na ikiwezekana kwa kweli ni bora ahudhurie mtu mwenyewe 
binafsi kwenye vikao vya Mkutano Mkuu, ajihusishe kwa bidii katika 
matukio yote, na awajulishe watendakazi-wenza wakati wa kurudi 
kwake, mafanikio, maamuzi na matarajio ya wawakilishi wa waumini 
waliokutana.” (Shoghi Effendi, Kanuni za Utawala wa Kibahá’i, uk.65, 
Kiingereza) 

4. Je, ni zipi Kazi mbili za Mwakilishi?

36. “…wawakilishi wa waumini watambuliwao rasmi waliokusanyika 
sharti wasitumie tu haki muhimu na ya uwajibikaji ya kuchagua Baraza 
la Kitaifa, bali pia watimize kazi za asasi iliyotaalamika ya kushauriana 
na kushirikiana ambayo itasitawisha tajiriba, itaongeza heshima, itaunga 
mkono mamlaka, na kusaidia mashauriano ya Baraza la Kiroho la Kitaifa.” 
(Shoghi Effendi, Kanuni za Utawala wa Kibahá’i, uk.62, Kiingereza)  
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37. “Haitawezekana katika hatua hii kutojali umuhimu au kukadiria 
kupita kiasi maana ya kipekee ya asasi ya Baraa la Kiroho la Kitaifa—
muhimili ambao shughuli za waumini katika…bara zima huangukia. Ni 
kuu mno nafasi yao, ni makubwa mno majukumu yao, ni za aina nyingi 
na ngumu kazi zao. Jinsi gani upendeleo ulivyo mkuu, jinsi gani ihitajivyo 
umakini kazi ya wawakilishi waliokusanyika ambao kazi yao ni kuchagua 
wawakilishi wa kitaifa ambao kwa kumbukumbu yao ya huduma hukuza 
hadhi na kusitawisha kumbukumbu za kihistoria za Hoja. (Shoghi Effendi, 
Utawala wa Kibaha’i: Jumbe zilizochaguliwa 1922 – 19932, uk. 87-88)

CHAGUZI ZA MABARAZA YA KIROHO

1.	 Je, Mabaraza ya Kiroho ya Mahali na ya Kitaifa ni asasi 
zilizoamriwa na Mungu?

38. “Bwana ameamuru kwamba katika kila mji, Nyumba ya Haki ianzishwe 
ambamo watakusanyika washauri kwa idadi ya Bahá... Inawabidi wawe 
walioaminiwa wa Yule Mwenye Rehema kati ya watu na wajione kama 
walinzi walioteuliwa wa Mungu kwa vyote viishivyo duniani. Inawapasa 
washauriane pamoja na kufikiria maslahi ya watumishi wa Mungu, kwa 
ajili Yake, kama vile wafikiriavyo maslahi yao wenyewe, na wachague 
kile kinachostahili na kinachofaa. Hivyo ndivyo Bwana Mungu wenu 
alivyowaamuru. Jihadharini msije mkasahau kile ambacho kimefunuliwa 
dhahiri katika Waraka Wake. Mwogopeni Mungu, Enyi wenye kuona.” 
(Baha’u’lláh, yamenukuliwa katika Kanuni za Utawala wa Kibahá’i, 
uk.38, Kiingereza)

39. “Kuhusu uanzishwaji wa ‘Mabaraza ya Kitaifa’, ni jambo lenye 
umuhimu mkuu kwamba katika kila nchi ambapo hali huruhusu na idadi 
ya marafiki imekua na kufikia kiwango kinachofaa,…’Baraza la Kiroho la 
Kitaifa’ liundwe mara moja, mwakilishi wa marafiki katika nchi nzima.” 
(Shoghi Effendi, Kanuni za Utawala wa Kibahá’i, uk.73, Kiingereza)

40. “Baraza la Kiroho la Kitaifa, lililotajwa na Abdu’l-Bahá katika Wasia 
na Agano Lake kama ‘Nyumba ya pili ya Haki’, ni mamlaka kuu kabisa ya 
Utawala wa Kibahá’i katika kila nchi. Baraza la Kitaifa limeainishwa na 
Shoghi Effendi kama “mlinzi aliyeaminiwa na chanzo hasa cha shughuli 
za aina nyingi na maslahi ya kila jumuiya ya kitaifa katika ulimwengu 
wa Kibahá’i.” Yeye husema kwamba Mabaraza haya ‘hufanyiza asasi 
za uchaguzi kwa ajili ya uundaji wa Nyumba ya Haki ya Kimataifa, na 
yamepewa idhini ya kuongoza, kuunganisha, kuratibu na kuchochea 
shughuli za watu binafsi pamoja na Mabaraza ya Mahali yaliyomo 
ndani ya mipaka ya mamlaka yao.’” (Mkutano Mkuu wa Kitaifa, taarifa 
iliyoandaliwa na Idara ya Utafiti ya Nyumba ya Haki ya Ulimwengu, 
Desemba 1992)
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41. “Enyi mlio imara katika Agano: Abdu’l-Bahá hujishughulisha katika 
mawasiliano kamili na Baraza lolote la Kiroho ambalo limeanzishwa 
kupitia Baraka takatifu, na wajumbe ambao wamo katika hali ya ibada 
kabisa wakigeukia kwenye Ufalme Mtakatifu na ambao ni imara katika 
Agano. Yeye huambatana nao sana na ameunganishwa kwa mafundo ya 
milele. Hivyo mawasiliano nao ni ya dhati, ya daima na yasiyokatizwa.” 
(Abdu’l-Bahá, yamenukuliwa katika Kanuni za Utawala wa Kibahá’i, 
uk.39, Kiingereza)

2. Je, kuna umuhimu gani wa kushiriki katika uchaguzi wa Baraza la 
Kiroho la Mahali?

42. “Haya Mabaraza ya Kiroho ya Mahali yatatakiwa kuchaguliwa moja 
kwa moja na marafiki, na kila muumini aliyejitangaza ambaye amefikia 
umri wa miaka kumi na nane na zaidi, mbali na kujitenga na kujitwalia 
mwelekeo wa kutojali na ulio huru, sharti alione kama jukumu lake takatifu 
kushiriki kwa dhamira na kwa uangalifu, katika uchaguzi, ‘uimarishaji na 
ufanyaji kazi wenye ufanisi wa Baraza Lake la Mahali.’” (Shoghi Effendi)

43. “Hebu tukumbuke ahadi Yake (ya Abdu’l-Bahá) dhahiri na aliyoirudia 
mara kwa mara kwamba kila Baraza lililochaguliwa katika hali ya 
kutakasika, ya utovu wa ubinafsi na ya kujitenga, kwa kweli, limeteuliwa 
na Mungu, kwamba maamuzi yake kwa kweli huongozwa, kwamba wote 
sharti wajisalimishe kikamilifu na kwa furaha kwenye maamuzi yake.” 
(Shoghi Effendi, Kanuni za Utawala wa Kibahá’i, uk.65-66, Kiingereza) 

3. Je, ni lipi kusudi la kufanya chaguzi za kila mwaka?

44. “Kwa kuwa kama Abdu’l-Bahá alivyorudia kusisitiza kwamba 
Mabaraza ya Kibahá’i yapo chini ya uongozi na ulinzi wa Mungu. Chaguzi, 
hasa ziwapo za kila mwaka, huzipa jumuiya nafasi nzuri ya kurekebisha 
kasoro au mapungufu yoyote ambayo Baraza linaweza kuwa nayo 
kutokana na vitendo vya wajumbe wake. Hivyo njia salama imeanzishwa 
ambayo kwayo aina ya ujumbe ndani ya Mabaraza ya Kibahá’i inaweza 
kuendelea kuinuliwa na kuboreshwa. Hata hivyo, kama ilivyoelezwa hapo 
awali, asasi ya Baraza la Kiroho kwa namna yoyote ile isifananishwe na, 
au kukadiriwa tu kupitia sifa binafsi za wajumbe wanaoliunda.” (Kutoka 

barua iliyoandikwa kwa niaba ya Shoghi Effendi kwa muumini mmoja, 15 
Novemba, 1935)  

4. Je, ni baadhi ya mambo gani ya kuzingatiwa kwa makini katika 
kuchagua Baraza la Kiroho la Mahali au la Kitaifa?

45. “Shoghi Effendi huona kuwa mahali popote ambapo idadi ya waumini 
watu wazima imefikia tisa (9), Baraza la Mahali lazima liundwe. Yeye 
huona kwamba hili ni suala la lazima kuliko kuwa kama kitendo cha hiari 
kabisa…” (Barua iliyoandikwa na katibu wa Shoghi Effendi kwa niaba 
yake)

46. “Hakuna akidi ihitajikayo katika ufanyaji wa uchaguzi wa Baraza la 
Kiroho la Mahali. Kanuni hii pia inahusika katika suala la chaguzi ndogo. 
Jambo tu la ukweli kwamba chini ya watu tisa huchagua wajumbe wa 
Baraza la Kiroho la Mahali halibatilishi uchaguzi…Kama mjuavyo, 
Baraza la Kitaifa linaweza daima kuangalia hali zinazounguka uchaguzi 
wa Baraza la Kiroho la Mahali na kutumia busara zao kuamua kama, kwa 
kuzingatia hali zote, uwepo wa Baraza la Kiroho la Mahali utambuliwe.” 
(Kutoka barua ya Nyumba ya Haki ya Ulimwengu kwa Baraza la Kiroho 
la Kitaifa la Equedor, 16 Aprili, 1996) 

47. “Kuhusu swali ulilouliza kama katika chaguzi za Mabaraza ya Kiroho 
wapiga kura sharti wapige kura za idadi kamili ya kura tisa au wanaweza 
kupiga kura chini ya idadi hii. Kwa kuwa ujumbe wa Baraza la Kiroho, 
kwa mujibu wa kanuni za Utawala wa Kibahá’i, umewekewa ukomo 
wa wajumbe tisa kwa wakati huu, hufuatia kwamba hakuna kura ya 
uchaguzi inayoweza kufaa isipopigwa kwa idadi hiyo kamili. Kwa hiyo, 
ni wajibu mtakatifu kwa kila Mbahá’i mpiga kura kupiga kura tisa, siyo 
zaidi wala siyo pungufu…ili kuhakikisha kwamba matokeo ya chaguzi 
za Baraza la Kiroho yatafaa na juu ya msingi mpana wa uwakilishi kadiri 
iwezekanavyo.” (Kutoka barua ya Machi 27, 1940 iliyoandikwa kwa 
niaba ya Mlinzi kwa Baraza la Kiroho la Kitaifa la Visiwa vya Uingereza)
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5. Je, upi uwe mtazamo wetu kwa matokeo ya chaguzi za Baraza? 

48. “Mara tu chaguzi za Baraza zinapomalizika, matokeo lazima kwa 
dhamira na bila shaka yakubaliwe na jumuiya nzima ya waumini, si lazima 
kwa sababu yanawakilisha sauti ya ukweli au mapenzi ya Baha’u’lláh, 
bali kwa kusudi kuu la kudumisha umoja na maelewano katika jumuiya. 
Aidha, kukubali kura ya wengi ni njia pekee inayofaa na ya kivitendo 
ya kumaliza mivutano kwenye chaguzi. Hakuna ufumbuzi wowote kwa 
kweli unaowezekana.” (Kutoka barua iliyoandikwa kwa niaba ya Mlinzi 
kwa muumini mmoja, 10 Julai, 1939)

UUNDAJI WA HALMASHAURI ZA KIBAHÁ’I ZA KANDA 

1.	 Je, zipi zilikuwa sababu za kuanzishwa kwa Halmashauri za 
Kibahá’i za Kanda?

49. “Upanukaji wa jumuiya ya Kibahá’i na utata uongezekao wa masuala 
yanayoyakabili Mabaraza ya Kiroho ya Kitaifa katika nchi kadhaa 
umeileta Hoja kwenye hatua mpya katika maendeleo yake. Umetufanya 
sisi katika miaka ya hivi karibuni tuchunguze vipengele mbalimbali vya 
usawa kati ya mfumo wa ukatikati na wa ugatuaji madaraka. Katika 
nchi chache tumeidhinisha Mabaraza ya Kiroho ya Kitaifa kuanzisha 
Halmashauri za Kibahá’i za Kanda au Kamati za Ufundishaji na za 
Kiutawala za Maeneo. Kutokana na tajiriba iliyopatikana katika utendaji 
wa asasi hizi, na kutokana na uchunguzi wa kina wa kanuni zilizoelezewa 
na Shoghi Effendi, tumefikia uamuzi kwamba sasa ni muda muafaka 
kwetu kurasimisha msingi mpya wa utawala wa Kibahá’i kati ya ngazi 
za mahali na za kitaifa, zilizo na asasi za aina maalum, zitajwe kama 
‘Halmashauri za Kibahá’i za Kanda.” (Kutoka barua ya Nyumba ya Haki 
ya Ulimwengu) kwa Mabaraza ya Kiroho ya Kitaifa, 30 Mei, 1997) 

2. Je, jinsi gani Halmashauri za Kibahá’i za Kanda zinavyoundwa 
katika nchi yetu kwa wakati huu?

50. Nchi yetu ni mojawapo ya nchi ambazo zimetajwa na Nyumba ya 
Haki ya Ulimwengu kuanzisha Halmashauri zake za Kibahá’i za Kanda 
kwa uteuzi. Hivyo, mwongozo ufuatao ulitolewa na Nyumba ya Haki ya 
Ulimwengu kwenye kiambatanisho cha barua ya 30 Mei 1997, iliyokuwa 
na kichwa cha habari ‘Uundaji wa Halmashauri za Kibahá’i za Kanda 
katika Nchi Kadhaa, Sifa na Kazi zao’.

51. “Imeachwa juu ya Baraza la Kiroho la Kitaifa kuamua ikiwa idadi ya 
wajumbe iwe tano, saba au tisa.

52. “Upigaji kura hufanyika miongoni mwa wajumbe wa Mabaraza 
ya Kiroho ya Mahali katika eneo, unaofanana na ule wa uchaguzi wa 
Halmashauri za Kibahá’i za Kanda, walakini matokeo ya uchaguzi 
hufanya orodha ya siri ya mapendekezo kwa ajili ya Baraza la Kiroho 
la Kitaifa, ambalo huteua wajumbe wa Halmashauri kutoka wateuliwa 
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hawa na wengine, wakiwemo watu waliopendekezwa na wajumbe wa 
Halmashauri za Usaidizi ambao ndani ya mipaka ya maeneo yao ya 
mamlaka eneo hilo limo.”

Yamekusanywa 2012.

Masahihisho: 2023
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