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Maisha hayo ya ubikira na matakatifu, pamoja na maana zake 
za staha, usafi, kujizuia, adabu, na  nia safi, huhusisha si kingine 
zaidi ya kujizoeza kiasi katika yale yote yahusianayo na mavazi, 
lugha, burudani, na shughuli zote za kisanii na kifasihi.  Yanataka 
hadhari ya kila siku katika kudhibiti matamanio binafsi ya kimwili 
na mielekeo potofu. Hutaka kuachana kabisa na mwenendo wa 
kipuuzi, pamoja na mwambatano wake uliokithiri kwenye starehe 
ndogo ndogo na aghalabu potofu. Yanahitaji kujiepusha kabisa na 
vinywaji vyote vya kulevya, kutokana na afyuni, na kutokana na 
dawa kama hizo zinazojenga mazoea. Hulaani unajisi wa sanaa na 
wa maandiko, matendo ya utupu na ya maisha ya uwenza, utovu wa 
uaminifu katika mahusiano ya ndoa, na namna zote za uasherati, 
za kujirahisisha, na zile za unajisi wa kingono....

(“Majilio ya Haki Takatifu” toleo la Kiingereza, (Wilmette: 
Shirika la Uchapishaji la Kibahá’í, 1984), uk. 30)
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Kiwango cha Kibahá’í 

Asili ya Sheria ya Kibahá’í

Wale ambao Mungu amewajalia umaizi watatambua upesi 
kwamba maagizo yaliyowekwa na Mungu hufanya njia bora kabisa 
kwa ajili ya kudumisha utaratibu ulimwenguni na usalama wa watu 
wake....

Ee enyi watu wa ulimwengu! Mjue kwa hakika kwamba amri 
Zangu ni taa za majaliwa Yangu ya upendo miongoni mwa watumishi 
Wangu, na funguo za rehema Yangu kwa viumbe Vyangu. Hivyo 
ndivyo ambavyo zimeshushwa kutoka mbingu ya Mapenzi ya Bwana 
wenu, Bwana wa Ufunuo.….

Sema: Kutoka kwenye sheria Zangu harufu nzuri ya vazi 
Langu iweze kunuswa, na kwa msaada wake, bendera za Ushindi 
zitasimikwa kwenye vilele vya juu kabisa. Ulimi wa uwezo Wangu, 
kutoka mbingu ya utukufu Wangu wenye nguvu zote, umeuambia 
muumbo Wangu maneno haya: “Tiini amri Zangu kwa ajili ya upendo 
wa uzuri Wangu.” Ni mwenye furaha yule mpenzi ambaye amevuta 
manukato matakatifu ya Mpendwa wake Kabisa kutoka maneno 
haya, yaliyosheheni marashi ya neema ambayo hakuna ulimi uwezao 
kuielezea. Kwa uhai Wangu! Yule ambaye amekunywa divai bora ya 
haki kutoka mikono ya fadhili Yangu yenye baraka tele atazungukia 
amri Zangu zinazong’aa juu ya Chimbuko la muumbo Wangu.

Msidhani kwamba Tumewafunulieni tu orodha ya sheria. La, bali, 
Tumefungua Divai bora kwa vidole vyenye uwezo na nguvu. Kwa hili 
hushuhudia kile ambacho Kalamu ya Ufunuo imekifunua. Taamulini 
juu ya hili, Enyi watu wenye umaizi!

(“Buga kutoka Maandiko ya Bahá’u’lláh”, toleo la marudio la 
Kiingereza. (Wilmette:  Shirika la Uchapishaji la Kibahá’í, 
1984), kifungu. CLV, uk. 331;kurasa. 332–33)                 [1]
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Kama ambavyo kuna sheria zinazotawala maisha yetu ya 
kimwili, zikihitaji kwamba lazima tuilishe miili yetu vyakula fulani 
fulani, tuidumishe ndani ya wigo fulani wa joto, na kadhalika,  
kama tunataka kuepuka ulemavu wa kimwili, vivyo hivyo pia kuna 
sheria zinazotawala maisha yetu ya kiroho. Sheria hizi hufunuliwa 
kwa wanadamu katika kila zama na Mdhihirishaji wa Mungu, na utiifu 
kwazo ni jambo lenye umuhimu wa hali ya juu ili kila mwanadamu, 
na wanadamu kwa jumla, waweze kuendelea ipasavyo na kwa 
upatano. Zaidi ya hayo, pande hizi mbalimbali zinategemeana. 
Endapo mtu huvunja sheria za kiroho kwa ajili ya maendeleo yake 
mwenyewe si tu atasababisha madhara kwake mwenyewe bali kwa 
jamii ambamo yeye huishi. Vivyo hivyo, hali ya jamii ina athari ya 
moja kwa moja kwa watu binafsi ambao lazima waishi humo.

(Kutoka barua ya 6 Februari 1973 iliyoandikwa na Nyumba 
ya Haki ya Ulimwengu kwa Mabaraza yote ya Kiroho ya 
Kitaifa, iliyochapishwa katika “Jumbe kutoka Nyumba 
ya Haki ya Ulimwengu 1968–1973” (Wilmette: Shirika la 
Uchapishaji la Kibahá’í, 1976),  uk. 105–6)                     [2]

Tumezipitia barua zako kadhaa na tumetanabahi maswali 
yako, na mtazamo wako kwamba vijana wengi wa Kibahai huko....
wamechanganyikiwa, na wanasihi kupata mwongozo ulio katika 
lugha rahisi na ya wazi kuhusu jinsi ya kukabiliana na hali za kila 
siku, hususan zile zinazohusisha na ngono.

Haiwezekani wala haipendelewi kwa Nyumba ya Haki ya 
Ulimwengu kuweka vifungu vya kanuni vinavyogusia kila hali. 
Wala si jukumu la muumini binafsi kuamua, kulingana na uelewa 
wake wa kimaombi wa Maandiko, kwa hakika ni upi mwelekeo 
wa mwenendo wake unapaswa kuwa kuhusiana na hali ambazo 
anakumbana nazo katika maisha yake ya kila siku. Ikiwa inabidi 
atimize dhima yake kweli maishani kama mfuasi wa Ukamilifu 
Uliobarikiwa, atayapangilia maisha yake kulingana na Mafundisho. 
Muumini hawezi kulifikia lengo hili kwa kuishi tu kulingana na seti ya 
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kanuni zisizonyumbulika. Pale ambapo maisha yake yameelekezwa 
kwenye huduma kwa Bahá’u’lláh, na pale ambapo kila kitendo 
fahamivu hutendwa ndani ya muundo huu wa rejelea, hatashindwa 
kufikia kusudi la kweli la maisha yake.

Kwa hiyo, kila muumini lazima aendelee kujifunze Maandiko 
matakatifu na maelekezo ya mpendwa Mlinzi, akijitahidi wakati 
wote kufikia uelewa mpya na bora juu ya umuhimu wake kwake na 
kwa jamii yake. Anapaswa asali kwa bidii kwa ajili ya Mwongozo 
Mtakatifu, hekima na nguvu za kufanya kile kinachompendeza 
Mungu, na kumtumikia Yeye katika nyakati zote na kwa uwezo 
wake wote.

(Kutoka barua ya 17 Oktoba 1968 iliyoandikwa na Nyumba 
ya Haki ya Ulimwengu kwa muumini binafsi)                   [3]

Kuhusu ubikira, hii ni mojawapo ya dhana zenye changamoto 
kubwa kabisa ya kuipitia katika zama hizi huria, lakini Wabahá’í 
lazima wafanye jitihada ya juu kabisa kushikilia viwango vya 
Kibaha’í, haidhuru vitaonekana vigumu kiasi gani hapo mwanzoni. 
Jitihada hizo zitafanywa kuwa rahisi zaidi ikiwa vijana wataelewa 
kwamba sheria na viwango vya Imani vimekusudiwa kuwaweka 
huru kutokana na magumu yasiyoelezeka ya kiroho na kimaadili kwa 
namna ile ile ambayo ukubalifu wa sheria za maumbile humsaidia 
mtu kuishi kwa upatano na nguvu za sayari.

(Kutoka barua ya 14 Januari 1985 iliyoandikwa kwa niaba 
ya Nyumba ya Haki ya Ulimwengu kwa muumini binafsi) [4]
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Uhuru wa Kweli

Fikiria ufinyu wa fikra za watu. Wanaomba kile ambacho 
huwadhuru, na kutupilia mbali kitu ambacho huwanufaisha....

Mjue kwamba kiini cha uhuru na alama yake ni mnyama. Kile 
kinachomstahili mtu ni kujisalimisha kwa vile vizuizi vitakavyomkinga 
dhidi ya ujinga wake mwenyewe na kumlinda dhidi ya madhara ya 
yule mtukutu. Uhuru humfanya mtu kuvuka mipaka ya staha, na 
kukiuka utu wa daraja lake. Humtweza hadi kwenye kiwango cha 
ukengeukaji na uovu uliokithiri.

Mchukulie mtu kama kundi la kondoo linalohitaji mchungaji 
kwa ajili ya ulinzi wao.  Huu, kwa kweli, ndiyo ukweli, ukweli yakini. 
Tunaidhinisha uhuru katika hali fulani fulani, na tunakataa kuuridhia 
katika hali zinginezo. Sisi, kwa kweli, ndiyo Wajua—Yote. 

Sema: Uhuru wa kweli umo katika utiifu wa mtu kwenye amri 
Zangu, kidogo mlijuavyo hilo. Laiti watu wangetii kile ambacho Sisi 
tumewatelemshia kutoka Mbingu ya Ufunuo, hakika, wangeufikia 
uhuru kamili. Ni mwenye furaha yule ambaye ameelewa Kusudi la 
Mungu katika chochote kile Alichokifunua kutoka Mbingu ya Mapenzi 
Yake ambacho hupenyeza vitu vyote vilivyoumbwa. Sema: Uhuru 
ambao huwanufaisha ninyi haupatikani popote isipokuwa katika 
utumishi kamili kwa Mungu, Ukweli wa Milele. Yeyote aliyeonja utamu 
wake atakataa kubadilishana na milki zote za duniani na mbinguni.

(“Buga kutoka Maandiko ya Bahá’u’lláh”, toleo la Kiingereza, 
kifungu. CLIX, uk. 335–36)                                               [5]

...kuhusiana na watu wote ambao hulilia uhuru: uhuru wa kiasi ambao 
huuhakikishia usitawi wa ulimwengu wa binadamu na kudumisha 
na kuhifadhi mahusiano ya ulimwengu, hupatikana katika nguvu na 
mapana yake yote kwenye mafundisho ya Bahá’u’lláh.
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(“Mateuzi kutoka Maandiko ya ‘Abdu’l-Bahá” [toleo la 
marudio], (Haifa:  Makao Makuu ya Kibahá’i ya Ulimwenguni, 
1982), uk. 305)                                                                  [6]

Kiwango cha Kibahá’í cha Ubikira

Wale wateule wa Mungu...hawapaswi kutazama hali ya 
ukengeukaji wa jamii wanamoishi, wala kwenye shuhuda za 
mmomonyoko wa maadili na mwenendo wa kipuuzi ambao watu 
wawazungukao huuonesha. Hawapaswi kujiridhisha na utofauti 
linganifu na ubora pekee. Bali wanapaswa wakazie macho yao 
kwenye vilele bora zaidi kwa kuweka mashauri na maonyo ya Kalamu 
ya Utukufu kama lengo lao kuu. Hapo ndipo itakapotambulika mara 
moja ni nyingi kiasi gani hatua ambazo zingali bado kuvukwa na ni 
mbali kiasi gani kutoka hapo hadi lengo litamaniwalo lilipo—lengo 
ambalo si lingine bali ni kielelezo cha maadili na njema za kimbingu.

(Kutoka barua ya 30 Oktoba 1924 iliyoandikwa na Shoghi 
Effendi kwa Baraza la Kiroho la Mahali la Ṭihrán, iliyotafsiriwa 
kutoka Kiajemi)                                                                 [7]

Hata hivyo, lazima ikumbukwe, kwamba udumishaji wa 
kiwango cha juu kama hicho cha mwenendo wa kimaadili haupaswi 
kuhusishwa au kuchanganywa na mtindo wowote wa utawa, au 
wa utakatifu uliokithiri na wa kihafidhina. Kiwango kilichowekwa na 
Bahá’u’lláh hakitafuti, kwa hali yoyote ile, kumnyima yeyote haki na 
stahili yake halali kupata manufaa na faida yote kutoka kwenye furaha, 
uzuri, na starehe ambazo dunia imetajirishwa nazo kwa wingi mno 
na Muumba Mpenda-Vyote. “Iwapo mtu,” Bahá’u’lláh Mwenyewe 
hutuhakikishia, “angetamani kujivika mwenyewe kwa mapambo ya 
dunia, kuvaa mavazi yake, au kushiriki manufaa iwezayo kuyajalia, 
hakuna madhara yaweza kumpata, ikiwa hataruhusu chochote kile 
kujiingiza kati yake na Mungu, kwa kuwa Mungu ameamuru kila kitu 
chema, kiwe kimeumbwa mbinguni au duniani, kwa ajili ya wale kati 
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ya watumishi Wake ambao kwa kweli humwamini Yeye. Kuleni, Enyi 
watu, vile vitu vizuri ambavyo Mungu Amewaruhusu, na msijinyime 
wenyewe Baraka Zake za ajabu. Toeni shukrani na sifa Kwake, na 
muwe kati ya wale ambao kwa kweli ni wenye shukrani.” 

(“Majilio ya Haki Takatifu” toleo la Kiingereza, (Wilmette: 
Shirika la Uchapishaji la Kibahá’i, 1984), uk. 33)             [8]

Kiwango cha Kibahá’í kipo juu sana, husan zaidi pale 
kinapolinganishwa na maadili yaliyooza kabisa ya ulimwengu wa 
sasa. Lakini kiwango hiki chetu kitazalisha watu wenye siha njema 
zaidi, furaha zaidi, bora zaidi na kuchochea ndoa imara zaidi....

(Kutoka barua ya 19 Oktoba 1947 iliyoandikwa kwa niaba 
ya Shoghi Effendi kwa muumini binafsi)                           [9]

Maisha ya Ubikira na Matakatifu

Maana yake

Maisha hayo ya ubikira na matakatifu, pamoja na maana zake 
za staha, usafi, kujizuia, adabu, na  nia safi, huhusisha si kingine 
zaidi ya kujizoeza kiasi katika yale yote yahusianayo na mavazi, 
lugha, burudani, na shughuli zote za kisanii na kifasihi. Yanataka 
hadhari ya kila siku katika kudhibiti matamanio binafsi ya kimwili 
na mielekeo potofu. Hutaka kuachana kabisa na mwenendo wa 
kipuuzi, pamoja na mwambatano wake uliokithiri kwenye starehe 
ndogo ndogo na aghalabu potofu. Yanahitaji kujiepusha kabisa na 
vinywaji vyote vya kulevya, kutokana na afyuni, na kutokana na 
dawa kama hizo zinazojenga mazoea. Hulaani unajisi wa sanaa na 
wa maandiko, matendo ya utupu na ya maisha ya uwenza, utovu wa 
uaminifu katika mahusiano ya ndoa, na  namna zote za uasherati, 
za kujirahisisha, na zile za unajisi wa kingono. Hayawezi kuvumilia 
wala kukubaliana na zile nadharia, viwango, tabia, na zama za uozo 
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wa kupindukia. La, badala yake yanatafuta kuonesha, kupitia nguvu 
ya kiutendaji ya mfano wake, athari za nadharia hizo, udanganyifu 
wa viwango hivyo, utupu wa madai hayo, upotofu wa tabia hizo, na 
asili ya kufuru iliyopindukia. 

(“Majilio ya Haki Takatifu” toleo la Kiingereza, (Wilmette: 
Shirika la Uchapishaji la Kibahá’i, 1984), uk. 30)           [10]
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Ubikira

Yeye ni mfuasi Wangu wa kweli ambaye, kama akija kwenye bonde 
la dhahabu safi, atalipita mbali moja kwa moja kama vile wingu, 
na kamwe hatageuka nyuma, wala kusimama. Mtu kama huyo, 
kwa hakika, ni Wangu. Kutoka kwenye joho lake Umati wa Juu 
unaweza kuvuta manukato ya utakatifu....Na kama angekutana 
na mwanamke mzuri na bora kabisa kati ya wanawake, asingehisi 
moyo wake kushawishiwa na chembe ndogo kabisa ya kivuli cha 
tamaa kwa uzuri wake. Mtu kama huyo, kwa hakika, ni kiumbe wa 
ubikira usio na doa. Hivyo ndivyo iwaelekezavyo Kalamu ya Mkale 
wa Siku kama ilivyoagizwa na Bwana wenu, Mwenye Nguvu--Zote, 
Mwenye Baraka—Zote.

(“Makusanyo kutoka Maandiko ya Bahá’u’lláh”, toleo la 
marudio. (Wilmette: Shirika la Uchapishaji la Kibahá’í, 
1984), sehemu. LX, uk. 118)                                          [11]

Usafi na ubikira umekuwa, na bado ungali, ndiyo mapambo 
makuu kabisa kwa wajakazi wa Mungu. Mungu ni shahidi Wangu! 
Ukali wa nuru ya ubikira humwaga mng’ao wake juu ya malimwengu 
ya roho, na manukato yake hupeperushwa hadi kwenye Paradiso 
Iliyotukuka Kabisa.

(Bahá’u’lláh, imenukuliwa katika “Majilio ya Haki Takatifu”, 
uk. 32)                                                                            [12]

Kuhusiana na vipengele chanya vya ubikira, Nyumba ya 
Haki ya Ulimwengu hutamka kwamba Imani ya Kibahá’í hutambua 
thamani ya ashiki za kingono na hushikilia kwamba asasi ya ndoa 
imeanzishwa kama njia ya ufanyikaji wake kiusahihi. Wabahá’í 
hawaamini kwamba ashiki ya kingono inapaswa kuzimwa, ila 
kwamba inapaswa kuwekewa utaratibu na kudhibitiwa. 
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Ubikira kwa vyovyote vile haumaanishi kujiondoa kwenye 
mahusiano ya kibinadamu. Huwaachilia huru watu kutokana na 
udhalimu wa mtapakao wa ngono.  Mtu ambaye ana udhibiti wa 
ashiki zake za kingono anawezeshwa kuwa na urafiki imara na wa 
kudumu na watu wengi, wote wanaume na wanawake, bila hata 
kuuchafua lile fundo la kipekee na lenye thamani isiyokadirika 
ambalo linapaswa limuunganishe mume na mke.

(Kutoka barua ya 8 Mei 1979 iliyoandikwa kwa niaba ya 
Nyumba ya Haki ya Ulimwengu kwa muumini binafsi)    [13]

Kiasi

Chochote kivukacho mipaka ya kiasi kitakoma kutoa ushawishi 
wenye manufaa. Fikiria kwa mfano vitu kama vile uhuru, ustaarabu 
na vingine kama hivyo. Haidhuru ni kwa kiwango gani watu wenye 
ufahamu watavipa kipaumbele, hatimaye, kama vikifanywa kupita 
kiasi, vitaleta athari yenye madhara kwa watu.

(“Nyaraka za Bahá’u’lláh Zilizofunuliwa baada ya Kitáb-i-
Aqdas” [toleo la marudio], (Haifa: Makao Makuu ya Kibahá’í 
ya Ulimwenguni, 1982), uk. 169)                                    [14]

Chaguo la mavazi na unyoaji wa ndevu na mtindo wake umeachwa 
katika maamuzi ya watu binafsi. Lakini jihadharini, Enyi watu, msije 
mkajifanya wenyewe kuwa vitu vya kuchezewa na wajinga.”

(“Nyaraka za Bahá’u’lláh Zilizofunuliwa baada ya Kitáb-i-
Aqdas”, uk. 23)                                                                [15]

Matamshi ya binadamu ndiyo asili ambayo hulenga kuleta ushawishi 
wake na huhitaji kiasi. Kuhusu ushawishi wake, huu upo juu ya sharti 
la uboreshaji ambao nao hutegemea mioyo iliyojitenga na misafi. 
Kuhusu kiasi chake, hiki kinapaswa kichanganywa na busara na 
hekima kama ilivyoamriwa kwenye Maandiko na Nyaraka Takatifu.
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(“Nyaraka za Bahá’u’lláh Zilizofunuliwa baada ya Kitáb-i-
Aqdas”, uk. 172)                                                               [16]

Tumewaruhusu kusikiliza muziki na kuimba. Jihadharini 
walakini, usikilizaji huo usije ukawafanya muvuke mipaka ya staha 
na heshima. Shangilieni kwa shangwe ya Jina Langu Kuu Kabisa 
ambalo kupitia hilo mioyo inachangamshwa na akili za wale 
waliopendelewa kuvutiwa....                                     

 (Kutoka Kitáb-i-Aqdas)                                                    [17]

Katika mafundisho hakuna chochote kinachopinga kucheza 
muziki, lakini marafiki wanapaswa kukumbuka kwamba kiwango 
cha Bahá’u’lláh ni staha na ubikira.  Mazingira ya kumbi za kisasa 
za muziki, ambako uvutaji na unywaji na uasherati uliopindukia 
huendelea kufanyika, ni mabaya sana, lakini uchezaji wa kistaarabu 
wenyewe hauna madhara. Kwa hakika hakuna madhara katika 
ucheza muziki wa jadi au kujifunza muziki shuleni. Pia hakuna 
madhara kushiriki katika maigizo. Vivyo hivyo katika uigizaji wa 
sinema. Kitu kinachodhuru, siku hizi, siyo sanaa yenyewe bali 
upotoshaji wa bahati mbaya ambao mara nyingi huzizingira sanaa 
hizi. Kama Wabahá’í hatuhitaji kuiepuka yoyoye miongoni mwa 
sanaa hizi, bali matendo na mazingira ambayo wakati mwingine 
huambatana na taaluma hizi ndiyo tunapaswa tuyaepuke. 

(Kutoka barua ya 30 Juni 1952 iliyoandikwa kwa niaba ya 
Shoghi Effendi kwa Baraza moja la Kiroho la Kitaifa)    [18]

Hadhari ya Vitendo vya kila Siku

Inukeni, Enyi watu, na, kwa nguvu ya uwezo wa Mungu, mdhamirie 
kupata ushindi juu ya nafsi zenu wenyewe, ili pengine dunia yote 
iweze kuachiliwa huru na kutakaswa kutoka utumwa wake kwa 
miungu yake ya mawazo ya bure—miungu ambayo imewasababishia 
upotevu kama huo, na inawajibika kwa mateso ya waabudu wao 
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dhalili. Sanamu hizi zinaweka kizuizi ambacho humkinza mtu katika 
jitihada zake kusonga mbele kwenye njia ya ukamilifu.

(“Buga kutoka Maandiko ya Bahá’u’lláh”, toleo la Kiingereza, 
sehemu XLIII, uk. 93)                                                       [19]

EWE MWANA WA KUWA!

Jifanyie hesabu mwenyewe kila siku kabla hujaitwa kwenye 
kutoa hesabu; kwa kuwa kifo, bila onyo, kitakufikia na utaitwa kutoa 
hesabu ya matendo yako.

(“Maneno Yaliyofichwa ya Bahá’u’lláh”, toleo la marudio (Wilmette:  
Shirika la Uchapishaji la Kibahá’í, 1985), Kiarabu na. 31, uk. 9 [20]

Kwa kuwa tamaa ni mwale ambao umeteketeza hadi kuwa 
majivu mavuno yasiyohesabika ya maisha yote ya wasomi, 
moto ushambuliao ambao hata bahari kubwa ya maarifa yao 
yaliyolundikana kamwe usingeweza kuuzima. Ni mara ngapi 
imetokea kwamba mtu ambaye alikuwa ameneemeshwa na kila 
sifa ya kibinadamu na kuvaa lulu ya ufahamu wa kweli, bado 
alipozifuata shauku zake hadi sifa zake bora kabisa zikavuka kiasi 
na akalazimishwa kuzidi. Nia zake safi zikabadilika kuwa ovu, sifa 
zake hazikuweza tena kufaa kwa matumizi yanayozistahili, na 
nguvu ya tamaa zake ikamgeuzia kando ya unyofu na thawabu 
zake zikawa njia hatarishi na zenye giza. Tabia njema machoni pa 
Mungu na wateule Wake na wale wenye umaizi, ndiyo iliyo bora na 
ya kusifika kabisa kati ya vitu vyote, lakini mara nyingi kwa sharti 
kwamba chimbuko la utokeaji wake linapaswa kuwa mantiki na 
maarifa na msingi wake unapaswa uwe ukadirifu wa kweli.

(“Siri ya Ustaarabu Mtakatifu”, toleo la pili (Wilmette: Shirika la 
Uchapishaji la Kibahá’í, 1983), uk. 59–60)                               [21]
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Kuachana na Mwenendo wa Kipuuzi

EWE RAFIKI YANGU!

Wewe u nyota mchana ya mbingu za utakatifu Wangu, usiache 
najisi ya dunia iufunike wangavu wako. Raruria mbali utando wa 
uzembe, ili kutoka nyuma ya mawingu uweze kuibuka mwangavu 
na uvivike vitu vyote kwa vazi la uzima.

(“Maneno Yaliyofichwa ya Bahá’u’lláh”, Kiajemi na. 73, uk. 
46)                                                                                  [22]

Jiwekeni huru kutokana na mwambatano kwa ulimwengu 
huu na ubatili wake. Jihadharini msije mkavisogelea, kwa kuwa 
vinawashawishi kuenenda kufuatana na tamaa zenu wenyewe na 
matamanio yenye uchu wenye, na kuwazuia kuingia katika Njia 
iliyonyooka na tukufu.

(“Buga kutoka Maandiko ya Bahá’u’lláh”, toleo la Kiingereza, 
sehemu. CXXVIII, uk. 276)                                                         [23]

Kwenye ukurasa wa 251 wa “Majilio ya Haki Takatifu” mpendwa 
Mlinzi akielezea mahitaji siyo tu ya ubikira, bali ya “maisha ya 
ubikira na matakatifu”—vivumishi vyote viwili ni muhimu. Mojawapo 
ya ishara za jamii iliyooza, ishara ambayo iko wazi sana katika 
ulimwengu leo, ni ile ibada yenye wazimu inayokaribiana na starehe 
na ukengeukaji, kiu isiyotosheka ya burudani, ibada ya kishabiki 
kwa michezo na burudani, kukaidi kulitilia uzito jambo lolote, na 
mwelekeo wa dharau, dhihaka kwa njema na vile vinavyostahili 
thamani. Uachaji wa “mwenendo wa kipuuzi” haumaanishi kwamba 
Mbahá’í lazima awe na kisirani au mnyoofu daima. Ucheshi, furaha, 
shangwe ni sifa za maisha halisi ya Kibahá’í. Mambo yasiyo na 
maana na yanayokinaisha mwishowe husababisha ukinaifu na 
utupu, lakini furaha ya kweli na shangwe na ucheshi ambavyo ni 

1Kwenye ukureasa wa 25 katika toleo la 1956 la U.S.; ukurasa 30 katika toleo la 1984 la U.S.
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sehemu za maisha yenye uwiano ambayo hujumuisha mawazo 
yenye maana, huruma na utumishi mnyenyekevu kwa Mungu, ni 
sifa zinazositawisha maisha na kuongezea kwenye uchangamfu 
wake.

Uchaguzi wa maneno wa Shoghi Effendi mara nyingi ulikuwa wa 
maana, na kila moja ni la muhimu katika kuelewa mwongozo wake. 
Katika aya hii mahsusi, hakatazi starehe “ndogo ndogol”, bali huonya 
dhidi ya “mwambatano uliokithiri” kwazo na huonesha kwamba 
mara nyingi zinaweza “zikapotoshwa”. Mtu anakumbushwa kuhusu 
tahadhari ya ‘Abdu’l-Bahá’ kwamba tusiruhusu burudani kugeuka 
kuwa upotezaji wa muda.

(Kutoka barua ya 8 Mei 1979 iliyoandikwa kwa niaba ya 
Nyumba ya Haki ya Ulimwengu kwa muumini binafsi)   [24]

Pombe

Muwe wenye kuleweshwa kwa divai ya upendo wa Mungu, na 
siyo kwa ile ambayo hufisha fikra zenu, Ee nyinyi mnaomhusudu 
Yeye! Kwa kweli, imekatazwa kwa kila muumini, awe mwanaume 
au mwanamke.

(Bahá’u’lláh, imenukuliwa katika “Majilio ya Haki Takatifu”, 
uk. 33)                                                                             [25]

Unywaji wa divai, kulingana na maandiko ya Kitabu Kitakatifu Kabisa, 
umekatazwa; kwa kuwa ni chanzo cha maradhi ya kukubuhu, 
hudhoofisha mishipa ya fahamu, na huteketeza akili.  

(‘Abdu’l-Bahá, imenukuliwa katika “Majilio ya Haki 
Takatifu”,uk. 33)                                                               [26]
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Dawa za Kulevya

Kuhusu afyuni, ni ya kuchukiza na imelaaniwa. Mungu atulinde 
kutokana na adhabu aitoayo kwa mtumiaji. Kwa mujibu wa Maandiko 
dhahiri ya Kitabu Kitakatifu Kabisa, imekatazwa, na matumizi yake 
yamelaaniwa kabisa. Mantiki huonesha kwamba uvutaji wa afyuni 
ni aina ya wendawazimu, na tajiriba huthibitisha kwamba mtumiaji 
anakuwa ametengwa kabisa kutoka milki ya kibinadamu. Mungu 
na awalinde wote dhidi ya kutenda kitendo kibaya mno kama hiki, 
kitendo ambacho huuangamiza kabisa msingi hasa wa kile ambacho 
kinapaswa kuwa ndiyo ubinadamu, na ambacho husababisha mtumiaji 
kunyimwa milele na milele. Kwa sababu afyuni hujing’ang’aniza 
kwenye roho kiasi kwamba dhamiri ya mtumiaji hufa, akili yake 
huondoshwa, utambuzi wake humomonyolewa. Inamgeuza aliye hai 
kuwa mfu. Inazima joto la kiasili. Hakuna madhara makubwa zaidi 
yanayoweza kufikiriwa kuliko yale yanayoletwa na afyuni. Wana 
bahati wale ambao kamwe hawataji hata jina lake, basi fikiria jinsi 
gani alivyo dhalili mtumiaji. 

(“Mateuzi kutoka Maandiko ya ‘Abdu’l-Bahá” [toleo la 
marudio], (Haifa:  Makao Makuu ya Kibahá’í ya Ulimwengu, 
1982), uk. 148–49)                                                                                 [27]

Kuhusu hashish umetaja kwamba baadhi ya watu wa Uajemi 
wamekuwa na uraibu na utumiaji wake. Mungu wa Rehema! Hiki ni 
kibaya kabisa kuliko vilevi vyote, na katazo lake limefunuliwa wazi 
wazi. Matumizi yake husababisha mmomonyoko wa fikra na unyogovu 
kabisa wa roho. Inawezekanaje mtu atafute tunda la mti wa jahanam, 
na kwa kulila, ajipambanue kwa sifa za jinamizi? Inawezekanaje mtu 
atumie dawa hii iliyokatazwa, na hivyo kujinyima mwenyewe baraka 
za Mwenye Rehema Zote?  

Kilevi huteketeza akili na kumfanya mtu kutenda vitendo vya 
kipuuzi, lakini afyuni hii, tunda hili la kuchukiza la mti wa jahanam, na 
hashish hii ovu huzimisha akili, hugandisha roho, huigeuza roho kuwa 
jiwe, huharibu mwili na kumuacha mtu aliyefadhaishwa na kupotea.
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(‘Abdu’l-Bahá, kutoka Waraka—uliotafsiriwa kutoka Kiajemi)        
[28]

Kuhusu zile ziitwazo njema za “kiroho” dawa za halusinogeni 
(dawa za usingizi),...uamsho wa kiroho unapaswa utokee kwa mtu 
kugeuzia moyo wake kwa Bahá’u’lláh, na siyo kupitia njia za kimwili 
kama vile dawa na viambata. Kutokana na maelezo yaliyotolewa 
kwenye barua yako inaonekana kwamba viambata vya halusinogeni 
ni aina ya kilevi. Kwa vile marafiki, wakiwemo vijana, wanatakiwa 
hasa wajiepushe na aina zote za vilevi, na zaidi wanategemewa 
kwa uaminifu kutii sheria za kiraia za nchi yao, ni dhahiri kwamba 
wanapaswa kujizuia na utumiaji wa dawa hizi.

Jukumu kubwa kabisa kwa amani na usitawi wa siku zijazo 
za ulimwengu limebebwa na vijana wa leo. Acha vijana wa Kibahá’í 
kwa nguvu ya Hoja wanayoitetea wawe mfano ung’aao kwa wenzi 
wao.

(Kutoka barua ya 15 Aprili 1965 iliyoandikwa na Nyumba ya 
Haki ya Ulimwengu kwa Baraza moja la Kiroho la Kitaifa)              
[29]

Wabahá’í wasitumie viambata vya hallusinogeni, ikiwemo LSD 
(lysergic acid diethylamide), peyote na dutu za namna hiyo, 
isipokuwa pale zinapoelekezwa kwa ajili ya matumizi ya kitabibu.  
Wala wasijihusishe na majaribio ya dutu kama hizo.

(Kutoka barua ya 11 Januari 1967 iliyoandikwa na Nyumba 
ya Haki ya Ulimwengu kwa Baraza moja la Kiroho la Kitaifa)      
[30]
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Mtazamo wa Kibahá’í Kuhusu Ngono

Imeelezwa kwa ufupi kwamba dhana ya Kibahá’í juu ya ngono 
imeegemezwa juu ya imani kwamba ubikira lazima utekelezwe 
ipasavyo na jinsi zote mbili, si tu kwa sababu jambo lenyewe hustahili 
sifa kimaadili, bali pia kwa sababu ndiyo njia pekee kwa ajili ya maisha 
yenye furaha na mafanikio ya ndoa. Kwa hiyo uhusiano wa kingono 
wa aina yoyote, nje ya ndoa, hauruhusiwi, na yeyote akiukaye 
kanuni hii si tu atawajibika mbele ya Mungu, bali atapewa adhabu 
anayostahili kutoka kwa jamii.

Imani ya Kibahá’í hutambua thamani ya ashiki za ngono, lakini 
hulaani udhihirisho wake usio halali na usiofaa kama vile mapenzi 
huria, uwenza na zinginezo, ambapo zote huchukuliwa kuwa zenye 
madhara kwa mtu na jamii ambamo yeye huishi. Matumizi yafaayo ya 
hisia za ngono ni haki ya kiasili ya kila mmoja, na ni hasa kwa kusudi 
hili hili kwamba shirika la ndoa limeanzishwa. Wabahá’í hawaamini 
katika ukandamizaji wa ashiki ya ngono bali katika urekebishaji na 
udhibiti wake.

(Kutoka barua ya 5 Septemba 1938 iliyoandikwa kwa niaba 
ya Shoghi Effendi kwa muumini binafsi)                                       [31]

Kuhusu swali lako iwapo kuna namna zozote za udhihirisho 
wa ashiki ya ngono ambazo ni halali nje ya ndoa; kulingana 
na mafundisho ya Kibahá’í hakuna tendo la kingono linaweza 
kufikiriwa kuwa halali isipokuwa likitendwa kati ya watu waliooana 
kihalali. Nje ya maisha ya ndoa hapawezi kuwa na matumizi 
halali au yenye afya ya ashiki ya ngono. Vijana wa Kibahá’í, kwa 
upande mmoja, wanapaswa wafundishwe somo la kudhibiti nafsi 
ambalo, linapotekelezwa, bila shaka huwa na manufaa kiafya katika 
maendeleo ya tabia na haiba kwa jumla, na kwa upande mwingine 
wanapaswa washauriwe, la, hata kutiwa moyo, kufunga ndoa 
wangali bado vijana na wenye nguvu kamili za ujana. Vigezo vya 
kiuchumi, bila shaka, mara nyingi huwa kikwazo kikubwa kwa ndoa 
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za mapema, lakini katika hali nyingi hivi ni visingizio tu, na kwa hivyo 
havipaswi kuendekezwa.

(Kutoka barua ya 13 Desemba 1940 iliyoandikwa kwa niaba 
ya Shoghi Effendi kwa muumini binafsi)                                        [32]

Ubikira humaanisha vyote viwili kabla na baada ya ndoa yawepo 
maisha yasiyo na mawaa, ya ubikira. Kabla ya ndoa ubikira kamili, 
baada ya ndoa uaminifu kamili kwa mwenzi uliyemchagua. Uaminifu 
katika vitendo vyote vya ngono, uaminifu katika maneno na matendo.

Leo ulimwengu umezamishwa, miongoni mwa mambo 
mengine, katika upigaji chuku uliopitiliza wa umuhimu wa mapenzi 
ya kimwili, na upungufu wa tunu za kiroho.  Kwa kadiri iwezekanavyo 
waumini wanapaswa wajaribu kulitambua hili na kuinuka juu ya upeo 
wa wenzao ambao, kwa kawaida katika vipindi vyote vya uozo katika 
historia, wanaweka msisitizo wa hali ya juu mno kwenye upande 
wa kukutana kimwili tu. Nje ya maisha yao ya kawaida ya ndoa 
halali wanapaswa watafute kuanzisha mafundo ya uswahiba na 
upendo ambavyo ni vya milele na msingi wake upo kwenye maisha 
ya kiroho ya mtu, siyo kwenye maisha yake ya kimwili. Hii ni moja 
ya nyanja nyingi ambamo Wabahá’í hawana budi kuweka mfano na 
kuongoza njia kwenye kiwango cha kweli cha maisha ya binadamu, 
ambapo roho ya mtu inatukuzwa na mwili wake ni chombo tu cha 
roho yake iliyoongoka. Haina haja kusema, hili haliondoi kuishi 
maisha makamilifu ya kawaida ya ngono katika njia yake halali ya 
ndoa.

(Kutoka barua ya 28 Septemba 1941 iliyoandikwa kwa niaba 
ya Shoghi Effendi kwa muumini binafsi)                         [33]
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Vitendo Visivyo vya Kimaadili Vimelaaniwa

Mmekatazwa kufanya uzinzi, ulawiti na ukware. Viepukeni hivyo, 
Enyi umati wa waaminifu. Kwa haki ya Mungu! Mmeitwa kwenye 
uhai kuusafisha ulimwengu kutokana na unajisi wa shauku za uovu. 
Hiki ndicho kile Bwana wa wanadamu wote ameakigiza juu yenu, 
laiti mngelitambua hilo. Yule ambaye hujihusisha kwa Mwenye-
Rehema Kabisa na akafanya vitendo vya kishetani, kwa kweli huyo 
siyo Wangu. Kwa hili kila chembe, changarawe, mti na tunda, na 
zaidi ya hivyo Ulimi huu utangazao daima, mkweli na uaminikao 
hushuhudia.

(Bahá’u’lláh, kutoka Waraka—uliotafsiriwa kutoka Kiarabu)
[34]

Tunapotambua kwamba Bahá’u’lláh husema uzinzi 
hudhoofisha maendeleo ya roho baada ya kifo—hii inahuzunisha 
mno—na kwamba unywaji huharibu akili, na tusiukaribie kabisa, 
tunaona yalivyo bayana mafundisho yetu juu ya masuala haya.

(Kutoka barua ya 30 Septemba 1949 iliyoandikwa kwa niaba ya 
Shoghi Effendi kwa muumini binafsi)                                        [35]

Miongoni mwa maovu mengine mengi yanayoitesa jamii 
katika alama hii ya chini ya kiroho katika historia ni suala la utovu 
wa maadili, na msisitizo uliopitiliza wa ngono. Mapenzi ya jinsia 
moja, kulingana na Maandiko ya Bahá’u’lláh, kiroho umelaaniwa. 
Hii haimaanishi kwamba watu walioathirika sana navyo lazima 
wasisaidiwe na kushauriwa na kuonewa huruma. Haimaanishi 
kwamba sisi hatuamini kwamba huo ndio mtindo ulioruhusiwa wa 
maisha; ambao, chonde chonde, ndiyo mwelekeo unaokubalika 
mara nyingi siku hizi.

Lazima tupambane dhidi ya maovu katika jamii kwa njia za 
kiroho, na kwa njia za kitabibu na kijamii vile vile. Lazima tuwe 
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wavumilivu lakini tusioyumba, waelewa lakini thabiti kwenye 
mtazamo wetu.

(Kutoka barua ya 21 Mei 1954 iliyoandikwa kwa niaba ya 
Shoghi Effendi kwa muumini binafsi)                              [36]

Matatizo kadhaa ya kingono, kama vile mapenzi ya jinsia moja 
na yale ya kubadili jinsia yanaweza pia kuwa sehemu ya matibabu, 
na katika hali kama hizo, nafuu hiyo kwa hakika inabidi ipatikane 
kwa msaada bora kabisa wa kitabibu. Lakini iko wazi kutoka 
mafundisho ya Bahá’u’lláh kwamba mapenzi ya jinsia moja siyo hali 
ambayo kwayo mtu anapaswa kuridhika nayo, bali ni uvurugaji wa 
asili yake ambao unapaswa udhibitiwe na kushindwa. Hili linaweza 
kuhitaji jitihada kubwa, lakini hiyo hiyo pia ndiyo jitihada inayoweza 
kuhitajika na mtu anayevutiwa na jinsia tofauti ili kuzidhibiti ashiki 
zake. Zoezi la kujidhibiti nafsi katika hili, kama ilivyo katika nyanja 
nyingi mno za maisha, lina athari zenye manufaa kwenye maendeleo 
ya roho. Inafaa, zaidi ya hayo, ifahamike kwamba ingawa kuoana 
kunapendelewa sana, na Bahá’u’lláh amelitilia sana mkazo, hilo 
siyo kusudi kuu la maisha. Ikiwa mtu atasubiri kipindi fulani kabla 
ya kumpata mwenzi, au ikiwa hatimaye, ni lazima abakie pekee, 
haimaanishi kwamba kwa kufanya hivyo hawezi kutimiza kusudi 
lake la maisha.

(Kutoka barua ya 6 Februari 1973 iliyoandikwa na Nyumba 
ya Haki ya Ulimwengu kwa Mabaraza yote ya Kiroho ya 
Kitaifa, ilichapishwa katika “Jumbe kutoka Nyumba ya Haki 
ya Ulimwengu 1968–1973” (Wilmette: Shirika la Uchapishaji 
la Kibahá’í, 1976), uk. 110–11)                                       [37]

Barua yako iliyokuwa ikiomba marejeleo ya moja kwa moja au 
yasiyo ya moja kwa moja katika Maandiko ya Imani kuhusu ubakaji 
au ukatili wa kingono ilipelekwa kwa Idara ya Utafiti, na tumeombwa 
kuwasilisha kwako maoni yafuatayo.
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“Ukware” ni dhahiri umekatazwa na Bahá’u’lláh (tazama 
“Waraka kwa Mwana wa Mbwamwitu”, toleo la Kiingereza, 
uk. 49), na Shoghi Effendi ameeleza kwamba “maisha ya ubikira 
na matakatifu”, kulingana na Mafundisho ya Imani, humaanisha 
ukemeaji wa “tabia zote” za “unajisi wa kingono”.  

(Tazama “Majilio ya Haki Takatifu”,toleo la Kiingereza, uk. 25.)2

Na kwa mujibu wa maudhui ya Kitáb-i-Aqdas, moja ya 
maagizo ya Kitabu hicho Kitakatifu Kabisa ni “mtu kutoziendekeza 
tamaa zake” (tazama “Ufupisho na Mpangilio wa Sheria na Maagizo 
ya Kitáb-i-Aqdas”, uk. 50). Aidha, marejeleo yanapaswa yafanywe 
kwenye moja ya “makatazo” yaliyotajwa kwenye ukurasa wa 47 wa 
“Ufupisho”,yaani “uzinzi”. Neno hili hutokea hivyo katika kitabu hiki 
kwa sababu vipengele vilivyoingizwa kwenye ufupisho lazima vihitaji 
kufupishwa, na kwa neno chanzi lililotumiwa na Bahá’u’lláh katika 
Aqdas, yaani., “ziná”, uzinzi kwa jumla na kwa kiasi kikubwa ndilo 
lililokusudiwa. Hata hivyo, hili kwa vyovyote vile haligusii maana zote 
za dhana ya “ziná” katika lugha ya kisheria itumikayo katika Kiarabu 
na Kiajemi. Mojawapo ya aina za “ziná”—yaani, pale ambapo tendo 
la kingono lisilo halali linatendwa kwa nguvu au ukatili—ni ubakaji 
au ukatili wa kingono.

Na kuhusu adhabu kwa vitendo kama vile ubakaji, hizi zitakuja 
kuamriwa na Nyumba ya Haki ya Ulimwengu.

(Kutoka barua ya 8 Juni 1982 iliyoandikwa kwa niaba ya 
Nyumba ya Haki ya Ulimwengu kwa muumini binafsi)   [38]

2On page 25 in the 1956 U.S. Edition; on page 30 in the 1984 U.S. edition.
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Matumizi ya Kanuni za Maisha ya Ubikira na Matakatifu

...[ubikira kamili] kwa kiasi kikubwa na moja kwa moja unahusiana na 
vijana wa Kibahá’í, ambao wanaweza kuchangia kwa uwazi kabisa 
kwenye uhodari, usafi, na nguvu iongozayo maisha ya jumuiya ya 
Kibahá’í, na ambao juu yao lazima utegemee mwelekeo wa siku 
zijazo wa hatima yake, na ukunjukaji kamili wa vipawa ambavyo 
kwayo Mungu Ameijalia....

Na kuhusu maisha ya ubikira na matakatifu, hayapaswi 
kuchukuliwa kama kigezo kisicho muhimu ambacho lazima 
kichangie fungu lake stahiki kwenye uimarishaji na uhuishaji wa 
jumuiya ya Kibahá’í, ambayo kwayo kwa upande wake lazima 
ufanisi wa mpango au shughuli yoyote za Kibahá’í utegemee....
Wote kwa pamoja, wawe wanaume au wanawake, lazima, katika 
saa hii ya kutisha ambapo miangaza ya dini inafifia, na vikwazo 
vyake vinatokomezwa kimoja baada ya kingine, watulie na 
wajitathmini wenyewe, waichunguze mienendo yao, na kwa azimio 
lenye dhamira safi wainuke kuyatakasa maisha ya jumuiya yao 
dhidi ya kila dalili ya unyogovu wa kimaadili iwezayo kulitia doa jina, 
au kuuharibu uadilifu, wa hii Imani takatifu na ya thamani mno.

Maisha ya ubikira na matakatifu lazima yafanywe kuwa 
kanuni iongozayo katika tabia na mwenendo wa Wabahá’í wote, 
kwa pande zote mbili katika mahusiano yao ya kijamii na wana-
jumuiya yao wenyewe, na katika kukutana kwao na ulimwengu kwa 
jumla. Lazima yazipambe na kuziimarisha jitihada zisizokoma na 
juhudi stahilifu za wale ambao daraja lao la kuenziwa ni kuutangaza 
Ujumbe, na kuyasimamia shughuli za Imani ya Bahá’u’lláh. Lazima 
yadumishwe, katika uadilifu na maana zake zote, katika kila 
hatua ya maisha ya wale ambao wanaojaza safu za Imani hiyo, 
wawe nyumbani mwao, safarini mwao, katika vilabu vyao, katika 
vyama vyao, katika burudani zao, shuleni kwao, na vyuoni mwao. 
Lazima yapewe uzito maalum katika uendeshaji wa shughuli za 
kijamii za kila shule ya kiangazi ya Kibahá’í na matukio mengine 
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yoyote ambapo maisha ya jumuiya ya Kibahá’í yamepangiliwa na 
kukuzwa. Lazima kwa ukaribu na kwa uendelevu yatambulishwe na 
dhima ya vijana wa Kibahá’í, kwa yote mawili; kama msingi katika 
maisha ya jumuiya ya Kibahá’í, na kama kigezo katika maendeleo 
na mwelekeo wa siku zijazo wa vijana kuhusu nchi yao wenyewe.

(“Majilio ya Haki Takatifu”, toleo la Kiingereza, uk. 22; uk. 
29–30)                                                                            [39]
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Nguvu ya Mfano

Tabia Istahiliyo Sifa

Yeyote ainukaye, katika Siku hii, kuisadia Hoja Yetu, na akayaita 
kwa ajili ya kumsaidia majeshi ya tabia istahiliyo sifa na mwenendo 
mnyofu, ushawishi utiririkao kutokana na kitendo kama hicho, kwa 
uhakika kabisa, utatawanywa kote ulimwenguni.

(“Buga kutoka Maandiko ya Bahá’u’lláh”, toleo la marudio 
la Kiingereza, (Wilmette: Shirika la Uchapishaji la Kibahá’íi, 
1984), sehemu. CXXXI, uk. 287)                                    [40]

Mbahá’í anajulikana kwa sifa zidhihirishwazo naye, siyo kwa 
jina lake: yeye anatambuliwa kwa tabia yake, siyo kwa mwonekano 
wake.

(‘Abdu’l-Bahá, kutoka Waraka—uliotafsiriwa kutoka Kiajemi)                                                                                  
[41]

...kwa kutii sheria ya Kibahá’í katika kukabiliana na shida zote 
si tu tunaimarisha tabia zetu wenyewe bali tunawashawishi wale 
watuzungukao.

(Kutoka barua ya 6 Februari 1973 iliyoandikwa na Nyumba 
ya Haki ya Ulimwengu kwa Mabaraza yote ya Kiroho ya 
Kitaifa, iliyochapishwa kwenye “Jumbe kutoka Nyumba 
ya Haki ya Ulimwengu 1968–1973” (Wilmette: Shirika la 
Uchapishaja la Kibahá’í 1976), uk. 107)                          [42]

Umuhimu wa Matendo

EWE MWANA WA KIJAKAZI WANGU!

Uongozi daima umekuwa ukitolewa kwa maneno, na sasa 
unatolewa kwa matendo. Kila mmoja lazima aoneshe dhahiri 
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matendo ambayo ni safi na matakatifu, kwa kuwa maneno ni mali ya 
wote sawa sawa, ambapo matendo kama haya ni mali ya wapendwa 
Wetu tu. Jibidisheni basi kwa moyo na roho kujipambanua wenyewe 
kwa matendo yenu. Kwa namna hii Sisi tunawaasa katika waraka 
huu mtakatifu na ung’aao.

(“Maneno Yaliyofichwa ya Bahá’u’lláh”, toleo la marudio. 
(Wilmette:  Shirika la Uchapishaji la Kibahá’i, 1985), Kiajemi 
Na. 76, uk. 47)                                                                 [43]

Kitendo kimoja kinyofu kimejaliwa nguvu ambayo inaweza kuliinua 
sana vumbi kiasi cha kulifanya livuke mipaka ya mbingu ya mbinguni. 
Linaweza kulirarulia mbali kila fundo, na lina nguvu ya kuirejesha 
kani ambayo imejimaliza yenyewe na kutoweka....

Muwe wasafi, Enyi watu wa Mungu, muwe wasafi; muwe 
wanyofu, muwe wanyofu....

(“Buga kutoka Maandiko ya Bahá’u’lláh”, toleo la Kiingereza, 
sehemu. CXXXI,uk. 287)                                                 [44]

Mlinzi amehimiza, tena na tena, umuhimu wa lazima kwa 
Vijana wa Kibahá’í kuonesha Mafundisho kwa vitendo, hususan 
kabisa ule upande wao wa kimaadili. Ikiwa hawatajipambanua kwa 
mwenendo wao uliotukuka, hawawezi kutarajia vijana wengine 
waichukulie Hoja kwa uzito mkubwa. 

Kwa moyo mkunjufu yeye anakubaliana nanyi kwamba 
vinginevyo tunayaweka Mafundisho katika vitendo hatuwezi 
kutarajia Imani kukua, kwa sababu kusudi la kimsingi la dini zote—
ikiwemo yetu wenyewe—ni kumsogeza mtu karibu zaidi na Mungu, 
na kubadilisha tabia yake, ambayo ndiyo ya umuhimu wa hali ya juu 
kabisa. Msisitizo uliopindukia mara nyingi huwekwa kwenye nyanja 
za Mafundisho ya kijamii na kiuchumi; lakini uwanja wa kimaadili 
hauwezi kusisitizwa zaidi.
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(Kutoka barua ya 6 Septemba 1946 iliyoandikwa kwa niaba 
ya Shoghi Effendi kwa muumini binafsi)                                                [45]

Matokeo ya Mfano

Uboreshaji wa ulimwengu unaweza kutimizwa kupitia matendo 
safi na mema, kupitia mwenendo usifikao na unaostahili.

(Bahá’u’lláh, imenukuliwa katika “Majilio ya Haki Takatifu” 
(Wilmette:  Shirika la Uchapishaji la Kibahá’í, 1984), uk. 24–
25)                                                                                   [46]

Acheni matendo yenu yawe mwongozo kwa wanadamu wote, kwa 
kuwa shughuli za watu wengi mno, wawe wa hali ya juu au ya chini 
zinatofautiana na mwenendo wao. Ni kupitia matendo yenu kwamba 
mnaweza kujipambanua wenyewe kutoka kwa wengine. Kupitia 
kwayo mwangaza wa nuru yenu uweze kuangaziwa juu ya dunia 
nzima. Ni mwenye furaha mtu yule ambaye husikia ushauri Wangu, 
na huzingatia maonyo yaliyotolewa na Yeye Ambaye ni Mjua—Yote, 
Mwenye Hekima—Kabisa.

(“Buga kutoka Maandiko ya Bahá’u’lláh”, toleo la Kiingereza, 
sehemu. CXXXIX, uk. 305)                                              [47]

Hizi ndizo siku za kuipatia Hoja takatifu ushindi na msaada 
wenye ufanisi! Ushindi wa Imani ya Mungu hutegemea juu ya 
ufundishaji; na ufundishaji sharti utegemee vitendo vinyofu na 
matendo na mwenendo mwema. Jiwe la msingi la maisha ya kuishi 
katika njia ya Mungu ni utafutaji wa ubora wa kimaadili na upataji 
wa tabia zilizojaliwa sifa zinazopendeza machoni Pake. Wabahá’í 
wanawapaswa wajipambe kwa joho hili takatifu; kwa upanga huu 
wenye uwezo mkuu inabidi wazishinde ngome za mioyo ya watu. 
Watu wamechoshwa na hawana subira kwa balagha na mijadala, 
kwa mahubiri na mihadhara ya kidini. Katika siku hii, kitu pekee 
kinachoweza kuukomboa ulimwengu kutoka kwenye maumivu yake 
na kuvutia mioyo ya watu wake ni matendo, siyo maneno; mfano, 
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siyo mawaidha; njema za kitakatifu, siyo matamko na mikataba 
itolewayo na serikali na mataifa kuhusu mambo ya kijamii na 
kisiasa. Katika mambo yote, makubwa au madogo, neno lazima 
lishamirishane na kitendo, na kitendo kiwe mwenzi wa neno: kila 
kimoja lazima kikijalize, kikisaidie na kikiimarishe kingine. Ni kwa 
njia hii kwamba Wabahá’í lazima watafute kujipambanua...

(Kutoka barua ya 8 Desemba 1923 iliyoandikwa na Shoghi 
Effendi kwa Wabahá’í huko Bombay—imetafsiriwa kutoak 
Kiajemi)                                                                                                   [48]

Kimsingi ni kupitia nguvu ya matendo bora na tabia, kuliko 
kupitia nguvu ya maelezo na mathibitisho kwamba marafiki wa Mungu 
wanapaswa waudhihirishie ulimwengu kwamba kile kilichoahidiwa na 
Mungu hakina budi kutokea, kwamba tayari kinafanyika na kwamba 
habari njema takatifu za furaha zipo wazi, dhahiri na kamilifu. Kwa 
kuwa hadi pale roho kadhaa zenye ubora usio kifani zitakapojitokeza 
mbele kuingia kwenye uga wa huduma na kujitofautisha kwa mng’ao 
wao mbele ya umati wa watu, kazi ya kuthibitisha ukweli wa Hoja hii 
machoni pa watu walioongoka ingekuwa ya kuogofya kwa hakika. 
Hata hivyo, ikiwa marafiki watakuwa mifano halisi ya njema na tabia 
nzuri, maneno na mabishano yatakuwa hayana umuhimu. Matendo 
yao yenyewe yatatumika kama ushuhuda thabiti, na mwenendo wao 
bora utahakikisha hifadhi, uadilifu na utukufu wa Hoja ya Mungu.

(Kutoka barua ya 19 Desemba 1923 kutoka kwa Shoghi 
Effendi kwenda kwa Wabahá’í wa Mashariki—imetafsiriwa 
kutoka Kiajemi)                                                                [49]

Hakuna shaka kwamba kiwango cha ubikira usio na doa 
kilichohimizwa na Bahá’u’lláh katika mafundisho Yake kinaweza 
kufikiwa na marafiki pale tu wanaposimama imara na kwa ujasiri 
kama wafuasi wasioyumba wa mtindo wa maisha ya Kibahá’í, 
wakiwa na ufahamu kamili kwamba wanawakilisha mafundisho 
ambayo ni kinyume kabisa na zile nguvu za uharibifu ambazo bila 
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huruma zinaendelea kuziharibu mfumo wa tunu za maadili ya mtu. 
Mwenendo uliopo katika jamii ya kisasa na mgogoro kati yake na 
misingi yetu ya mwenendo wa kimaadili inayoleta changamoto, 
mbali na kuwashawishi waumini kulegeza azma yao ya kushikilia 
bila kukengeuka viwango vya usafi na ubikira vilivyowekwa na 
Imani yao kwa ajili yao, lazima viwachochee kuyabeba wajibu wao 
mtakatifu kwa dhamira thabiti na hivyo kuzishambulia nguvu za 
uovu zinazoidumaza misingi ya maadili ya mtu.

(Kutoka barua ya 22 Mei 1966 iliyoandikwa na Nyumba ya 
Haki ya Ulimwengu kwa muumini binafsi)                       [50]

Ni jukumu lenye changamoto kwa Wabahá’í kuitii sheria ya Mungu 
katika maisha yao wenyewe, na pole pole kuwashinda wanadamu 
waliobakia kwenye kukubalika kwake. 

Katika kuyafikiria matokeo ya utiifu wa sheria katika maisha 
binafsi, mtu lazima akumbuke kwamba kusudi la maisha haya ni 
kuiandaa roho kwa yale yajayo. Hapa mtu lazima ajifunze kuzidhibiti 
na kuziongoza hisia zake za kinyama, kutokuwa mtumwa kwazo. 
Maisha katika ulimwengu huu ni mfuatano wa majaribu na mafanikio, 
ya kukosa kufikia malengo na ya kupiga hatua mpya ya maendeleo 
ya kiroho. Nyakati zingine njia yaweza kuonekana ngumu sana, 
lakini mtu anaweza kushuhudia, tena na tena, kwamba ile roho 
iliyosimama thabiti kutii sheria ya Bahá’u’lláh, hata ionekane ngumu 
kiasi gani, hukua kiroho, ambapo ile inayolegeza sheria kwa ajili 
ya furaha yake yenyewe ipitayo huonekana kama iliyokuwa ikifuata 
njozi: Yeye haifikii ile furaha aliyoitafuta, huyarudisha nyuma 
maendeleo yake ya kiroho na mara nyingi hujiletea mwenyewe 
matatizo mapya.

(Kutoka barua ya 6 Februari 1973 iliyoandikwa na Nyumba ya 
Haki ya Ulimwengu kwa Mabaraza yote ya Kiroho ya Kitaifa, 
iliyochapishwa katika “Jumbe kutoka Nyumba ya Haki ya 
Ulimwengu 1968–1973” (Wilmette: Shirika la Uchapishaji la 
Kibahá’i 1976), uk. 106)                                                  [51]
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