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Kutoka Maandiko ya Baha’w’llah

Mizania ya ulimwengu imepinduliwa kupitia athari itetemeshayo ya
Utaratibu huu mkuu kabisa, Mpya wa Ulimwengu. Utaratibu wa maisha
ya binadamu umepinduliwa kupitia uwakala wa Mfumo huu wa kipekee
wa ajabu—ambao mfano wake macho ya umauti hayajapata kushuhudia
kamwe.

(Kitab-i-Aqdas, Aya ya 181)

2.1 Enyi Watu wa Haki! Katika ufalme wa Mungu, muwe wachungaji
wa kondoo Wake na muwalinde kutokana na mbwa-mwitu wakali ambao
wamejitokeza katika mavazi ya kilaghai, kama ambavyo mngewalinda
vijana wenu wenyewe. Hivyo ndivyo Mshauri, Mwaminifu anavyowasihi.
(Kitab-i-Aqdas, Aya ya 52)

3.1 Mali wakfu kwa ajili ya hisani hurejea kwa Mungu, Mfunuaji wa
Ishara. Hakuna aliye na haki ya kuzitoa bila ruhusa kutoka kwa Yeye
Ambaye ni mahali pa mapambazukio ya Ufunuo. Baada Yake, mamlaka
haya yanaenda kwa Aghsan, na baada yao kwa Nyumba ya Haki—iwapo
itakuwa imesimikwa katika ulimwengu kwa wakati huo—ili kwamba
waweze kutumia mali wakfu hizi kwa manufaa ya zile Sehemu ambazo
zimekwisha tukuzwa ndani ya Hoja hii, na kwa ajili ya chochote ambacho
kimeagizwa kwao na Yeye Ambaye ndiye Mungu wa uweza na nguvu.
Vinginevyo, mali wakfu hizo zitarejeshwa kwa watu wa Baha ambao
huwa hawasemi ila kwa idhini Yake na wala hawahukumu ila kufuatana
na kile ambacho Mungu ameamuru ndani ya Waraka huu—Ilo, wao ni
mashujaa wa ushindi katikati ya mbingu na dunia—ili waweze kuzitumia
kwa namna ambayo imewekwa ndani ya Kitabu na Mungu, Muweza,
Mkarimu.

(Kitab-i-Aqdas, Aya ya 42)

4.1 “Toa shukrani kwa Bwana wako, Ewe Carmel. Moto wa kutengwa
kwako kutoka Kwangu ulikuwa unakuteketeza kwa haraka, wakati bahari
ya uwepo Wangu ilipojimwaga mbele ya uso wako, ikiyaburudisha macho
yako na yale ya muumbo mzima, na kuvijaza kwa furaha kuu vitu vyote



vionekanavyo na visivyoonekana. Shangilia, kwa kuwa katika Siku hii
Mungu amesimika juu yako kiti Chake cha enzi, amekufanya kuwa mahali
pa mapambazuko pa ishara Zake na chimbuko la shuhuda za Ufunuo
Wake. Heri ni yake yule akuzungukaye wewe, yule atangazaye ufunuo
wa utukufu wako, na kusimulia kile ambacho neema ya Bwana Mungu
wako amekinyunyizia juu yako. Ikamate Kalisi ya Umilele katika jina la
Bwana wako, Mwenye Utukufu Wote, na toa shukrani Kwake, kwa kuwa
Yeye, kama ishara ya huruma Yake kwako, amegeuza huzuni yako kuwa
furaha, na kubadili majuto yako kuwa shangwe kuu. Yeye, kwa hakika,
hupapenda mahali ambapo pamefanywa kiti cha enzi Yake, ambapo nyayo
Zake zimekanyaga, ambapo pametukuzwa kwa uwepo Wake, kutoka hapo
Yeye hupaza mwito Wake, na ambapo alimwaga machozi Yake.

4.2 lite Sayuni, Ewe Carmel, na tangaza habari njema za furaha: Yule
ambaye alikuwa amefichika kutoka macho ya umauti amekuja! Enzi
Yake ishindayo vyote imedhihirishwa, utukufu Wake ukumbatiao vyote
umefunuliwa. Jihadhari usije ukasitasita au kusimama. Jitokeze haraka na
ukauzunguke Mji wa Mungu ambao umeshuka kutoka mbinguni, Kaaba
ya mbinguni ambayo kwayo huzungukwa kwa kusujudu na wapendelewa
wa Mungu, walio safi moyoni na kikosi cha malaika waliotukuka kabisa.
Ee, ni jinsi gani ninavyotamani kutangazia kila pahali kwenye uso wa
dunia, na kupeleka kwa kila moja ya majiji yake, habari njema za furaha
za Ufunuo huu—Ufunu ambao moyo wa Sinai umevutiwa kwake, na
katika jina lake Kichaka Kiwakacho kinapaza sauti: ‘Kwa Mungu, Bwana
wa Mabwana, falme za duniani na mbinguni ni zake.” Kwa hakika hii
ndiyo Siku ambamo vyote nchi na bahari hulishangilia tangazo hili,
Siku ambayo kwayo vimewekwa vile vitu ambavyo Mungu mwenyewe,
kupitia majaliwa yaliyo mbali na mipaka ya akili au moyo wa umauti,
imekusudiwa kwa ajili ya ufunuo. Muda si mrefu Mungu atatua nanga ya
Safina Yake juu yako, na atawadhihirisha watu wa Baha ambao wametajwa
katika Kitabu cha Majina.”

(Nyaraka za Bahd 'v’llah Zilizofunuliwa baada ya Kitab-i-Aqdas (Shirika la

Uchapishaji la Kibaha'’i; Wilmette: chapisho la 1988, 2005), uk. 4-5)



5.1  Inawapasa Wadhamini wa Nyumba ya Haki washauriane pamoja
kuhusiana na yale mambo ambayo kwa muonekano wa nje hayajafunuliwa
katika Kitabu, na kuagiza utekelezwaji wa kile kikubalikacho kwao. Kwa
hakika Mungu atawavuvia na chochote Akitakacho, na Yeye, kwa hakika,
ndiye Mtoaji, Mwenye Maarifa Yote.

(Nyaraka za Baha 'v’llah Zilizofunuliwa baada ya Kitab-i-Aqdas, uk. 68)

6.1 Tunawasihi watu wa Nyumba ya Haki na kuwaamuru kuhakikisha
ulinzi na usalama wa wanaume, wanawake na watoto. Inawapasa wajali
kwa hali ya juu kabisa manufaa ya watu katika nyakati zote na katika hali
zote.

(Nyaraka za Bahda 'u’llah Zilizofunuliwa baada ya Kitab-i-Aqdas, uk. 69 - 70)

7.1  Inawapasa watu wa Nyumba ya Haki ya Mungu kukazia macho
yao mchana na usiku juu ya kile ambacho kimeng’aa kutoka Kalamu ya
Utukufu kwa ajili ya ufunzaji wa watu, ujenzi wa mataifa, ulinzi wa watu
na hifadhi ya hadhi yao.

(Nyaraka za Baha'v’llah Zilizofunuliwa baada ya Kitab-i-Aqdas, uk. 125)

8.1 Kifungu hiki, kinachoandikwa sasa kwa Kalamu ya Utukufu,
kinahesabika kama sehemu ya Kitabu Kitakatifu Kabisa: Watu wa Nyumba
ya Haki ya Mungu wamepewa dhamana ya mambo ya watu. Kwa hakika,
wao ni Wadhamini wa Mungu miongoni mwa watumishi Wake na vyanzo
vya mamlaka katika nchi Zake.

8.2 Enyi watu wa Mungu! Kile ambacho huufunza ulimwengu ni haki, nayo
hushikilwa na nguzo mbili, thawabu na adhabu. Nguzo hizi mbili ndiyo
vyanzo vya uhai kwa ulimwengu. kwa kuwa kila siku kuna tatizo jipya
na kwa kila tatizo kuna suluhu inayofaa, mambo kama hayo yarejelewe
kwa Nyumba ya Haki ya Ualimwengu ili wajumbe wake waweze kutenda
kufuatana na haja na mahitaji ya wakati. Wale ambao, kwa ajili ya Mungu,
huinuka kuhudumia Hoja Yake, ndiyo wapokeaji wa uvuvio mtakatifu
kutoka Mbingu isiyoonekana. Inawapasa wote wawe watiifu kwao.
Masuala yote ya Nchi yanapaswa yarejelewe kwa Nyumba ya Haki ya
Ulimwengu, lakini matendo ya ibada lazima yafanyike kufuatana na kile



ambacho Mungu amekifunua katika Kitabu Chake.
(Nyaraka za Baha’u’llah Zilizofunuliwa baada ya Kitab-i-Aqdas, uk. 128 —
129)

9.1 Dini humjalia mtu tunu yenye thamani kubwa kuliko zote, humgawia
kikombe cha usitawi, humpatia uzima wa milele na hunyunyizia manufaa
yasiyo na mwisho kwa mwanadamu. Inawabidi machifu na watawala
wa ulimwengu, na hususan Wadhamini wa Nyumba ya Haki ya Mungu,
wajitahidi kwa uwezo wao wa hali ya juu kabisa kuhifadhi daraja lake,
kuendeleza raghba zake na kutukuza daraja lake machoni pa ulimwengu.
Vivyo hivyo inawapasa kuchunguza ndani ya hali za watu wao na
kujifahamisha wenyewe mambo na shughuli za jamii mbalimbali zilizo
ndani ya mamlaka yao. Tunatoa wito kwa wadhihirishaji wa uwezo wa
Mungu—yviongozi na watawala duniani—kujishughulisha wenyewe na
kufanya yale yote yaliyo katika uwezo wao ili huenda waweze kuondoa
mfarakano kutoka katika ulimwengu huu na kuuangazia kwa mwanga wa
mapatano.

(Nyaraka za Baha 'u’llah Zilizofunuliwa baada ya Kitab-i-Aqdas, uk. 130)



Kutoka Maandiko na Maneno ya ‘Abdu’l-Baha

10.1 Tawi takatifu na chipukizi, Mlinzi wa Hoja ya Mungu, pamoja na
Nyumba ya Haki ya Ulimwengu, itakayochaguliwa na kuanzishwa na
wote, wote wapo chini ya uangalizi na ulinzi wa Uzuri wa Abh4, chini
ya hifadhi na muongozo usiokosea wa Yule Aliyetukuka (maisha yangu
na yatolewa dhabihu kwa ajili yao wote). Lolote waamualo ni la Mungu.
Yeyote asiyemtii yeye, wala kuwatii wao, hajamtii Mungu; yeyote
anayeshindana nao ameshindana na Mungu; yeyote anayebishana naye
amebishana na Mungu; yeyote anayemkana yeye amemkana Mungu;
yeyote ambaye hamuamini yeye hamuamini Mungu; yeyote akengeukaye,
ajitengaye mwenyewe na ageukiaye kando kutoka yeye kwa hakika
amekengeuka, amejitenga mwenyewe na kugeukia kando kutoka kwa
Mungu. Ghadhabu, hasira kali, kisasi cha Mungu viwe juu yake! Ngome
imara itabakia isiyopenyeka na salama kwa kupitia utii kwa yeye ambaye
ni Mlinzi wa Hoja ya Mungu. Inawapasa wajumbe wa Nyumba ya Haki,
kwa Aghsan wote, Afnan, Mikono wa Hoja ya Mungu kuonesha utii wao,
kujisalimisha, na kujishusha kwa Mlinzi wa Hoja ya Mungu, kumgeukia
yeye na kunyenyekea mbele yake.

(Wasia na Agano la ‘Abdu’l-Baha (Shirika laa Uchapishaji la Kibaha'i;
chapisho la 1944, 2013), uk. 21-22)

11.1 Nasasa, kuhusiana na Nyumba ya Haki ambayo Mungu ameiamuru
kama chanzo cha mema yote na huru kutokana na makosa yote, ni lazima
ichaguliwe kwa kura za wote, yaani, na waumini. Wajumbe wake lazima
wawe wadhihirishaji wa hofu ya Mungu na chemchemi ya maarifa na
ufahamu, lazima wawe thabiti katika imani ya Mungu na watakia mema
wa binadamu wote. Kwa Nyumba hii humaanishwa Nyumba ya Haki ya
Ulimwengu, yaani, katika nchi zote Nyumba ya Haki lazima ianzishwe,
na Nyumba hizi za Haki lazima zichague wajumbe wa ile ya Ulimwengu.
Kwenye chombo hiki mambo yote yanatakiwa kurejelewa. Kinatunga
sheria zote na kanuni ambazo hazipatikani kwenye Maandiko Matakatifu
dhahiri. Kwa chombo hiki matatizo yote magumu yatatatuliwa na Mlinzi
wa Hoja ya Mungu atakuwa mkuu wake mtakatifu na mjumbe wa kipekee



wa maisha ya chombo hicho. Asipohudhuria vikao mwenyewe lazima
ateue mtu wa kumwakilisha. Endapo mjumbe yeyote atatenda dhambi
yenye kudhuru ustawi wa wengi, Mlinzi wa Hoja ya Mungu ana uwezo wa
haki ya kumfukuza. ambapo watu lazima wachague mwingine badala yake.
Hii Nyumba ya Haki hutunga sheria na serikali huzisimamia. Chombo
cha kutunga sheria lazima kikipe nguvu kile cha utendaji, na chombo cha
utendaji lazima kihudumie na kukisaidia chombo cha kutunga sheria ili
kwamba kupitia muungano wa karibu na upatano wa ngome hizi mbili
msingi wa usawa na haki uweze kuwa imara na wenye nguvu, ili maeneo
yote ulimwenguni yaweze kuwa kama Paradiso yenyewe.

(Wasia na Agano la ‘Abdu’l-Baha uk. 28—30)

12.1 Huu ndiyo msingi wa imani ya watu wa Baha (maisha yangu yaweze
kutolewa kwa ajili yao): “Mtakatifu, Aliyetukuka (Bab), ni Mdhihirishaji
wa Umojana Upekee wa Mungu na Mtangulizi wa Uzuri wa Kale: Mtakatifu
Uzuri wa Abha (maisha yangu yawe dhabihu kwa ajili ya marafiki Zake
thabiti) ni Mdhihirishaji Mkuu Kabisa wa Mungu na ni Chimbuko la Asili
Yake Takatifu Kabisa. Wengine wote ni watumishi Kwake na hutenda
amri Zake.” Kwa Kitabu Kitakatifu Kabisa kila mmoja sharti akigeukie na
kile ambacho hakikuelezwa wazi wazi humo sharti kirejewe kwa Nyumba
ya Haki ya Ulimwengu. Kile ambacho shirika hili, iwe kwa kauli moja au
ya walio wengi hukubaliana kutenda, hicho kwa hakika ndiyo Ukweli na
Kusudi la Mungu Mwenyewe. Yeyote akengeukaye hapo kwa hakika ni
kati ya wale ambao hupenda mifarakano, ameonesha husuda na kumpa
kisogo Bwana wa Agano. Kwa Nyumba hii humaanisha ile Nyumba ya
Haki ya Ulimwengu ambayo kwamba inapaswa kuchaguliwa kutoka
nchi zote, yaani kutoka sehemu zile za Mashariki na Magharibi ambako
wapendwa hupatikana, kwa namna ya chaguzi za kiutamaduni katika nchi
za Magharibi kama vile ya Uingereza.

12.2 Inawapasa wajumbe hawa (wa Nyumba ya Haki ya Ulimwengu)
kukusanyika eneo fulani na kushughulikia matatizo yote yanayoleta tofauti,
maswali ambayo hayaeleweki vizuri na mambo ambayo hayajaandikwa
moja kwa moja katika Kitabu. Chochote wanachoamua kina athari sawa



sawa na Andiko lenyewe. Na kama ambavyo hii Nyumba ya Haki ilivyo na
mamlaka kutunga sheria juu ya masuala ambayo hayajaclezwa moja kwa
moja kwenye Kitabu kwa ajili ya uendeshaji wa mambo ya kila siku pia
inayo mamlaka kufuta sheria hizo. Hivyo, kwa mfano, Nyumba ya Haki
inatunga sheria fulani leo na kuitumia, baada ya miaka mia moja kukiwa
kumetokea mabadiliko makubwa mno na hali kuwa imebadilika, Nyumba
ya Haki nyingine itakuwa na mamlaka, kulingana na mahitaji ya wakati
huo kuibadilisha sheria hiyo. Hili linaweza kufanyika kwa sababu sheria
hiyo siyo sehemu ya Maandiko Matakatifu moja kwa moja. Nyumba ya
Haki inakuwa ni mtunzi na mbatilishaji wa sheria zake yenyewe.

(Wasia na Agano la ‘Abdu’l-Bahda, uk. 39—41)

13.1 Jihadharini mtu yeyote asije kufasiri maneno haya kwa upotofu,
na kama wale ambao wamevunja Agano kufuatia Siku ya Kupaa (kwa
Baha’u’llah) kuleta kisingizio, kuinua bendera ya uasi, kupandisha hasira
za ununda na kuacha wazi mlango wa fasiri za uwongo. Hakuna yeyote
anayepewa haki ya kuweka maoni yake au kuelezea imani yake maalum.
Wote sharti waombe muongozo na kugeukia Kitovu cha Hoja na Nyumba
ya Haki. Na yule akigeukiaye kingine chochote kile kwa kweli yu katika
kosa kubwa.

(Wasia na Agano la ‘Abdu’l-Baha, uk. 54)

14.1 Suala ni kwamba, kabla ya kwisha kwa miaka elfu moja, hakuna mtu
anayeweza kutia neno. Wote sharti wajione kuwa walio katika utaratibu wa
kutii, wanyenyekevu na watiifu wa amri za Mungu na sheria za Nyumba
ya Haki ya Ulimwengu. Endapo yeyote akikengeuka japo kwa kiwango
cha ncha ya sindano kutii amri za Nyumba ya Haki ya Ualimwengu, au
kusita kuzikubali, basi yeye atakuwa miongoni mwa watu waliotengwa na
kukataliwa.

(Mateuzi kutoka Maandiko ya ‘Abdu’l-Baha: Shirika la Uchapishaji la
Kibaha’i; chapisho la 1997, 2009), aya ya 33.6)

15.1 Fahamu Ee kijakazi, kwamba machoni pa Bahd, wanawake
wanahesabika sawa na wanaume, na Mungu amewaumba binadamu wote



kwa sura na mfano Wake mwenyewe. Yaani, wanaume na wanawake
kadhalika ni wafunuaji wa majina na sifa Zake, na kutoka katika mtazamo
wa kiroho hakuna tofauti baina yao. Yeyote ajisogezaye karibu zaidi
na Mungu, huyo ndiye anayependelewa kabisa, awe mwanaume au
mwanamke. Ni vijakazi wangapi, wakiwa na shauku na waliojifunga
kibwebwe, wakiwa ndani ya kivuli kihifadhicho cha Baha, wamethibitisha
kuwa bora kuliko wanaume, na kuwapita kabisa wenye umaarufu duniani.

15. 2 Nyumba ya Haki, walakini, kulingana na maandiko dhahiri ya
Sheria za Mungu, imefungiwa kwa wanaume tu; hii ni hekima Zake
Bwana Mungu, ambazo muda si mrefu zitadhihirishwa wazi kama vile
jua la utosini.

(Mateuzi kutoka Maandiko ya ‘Abdu’l-Baha, uk. 38.3—38.4).

16.1 Sifa ziwe kwa Mungu, milango yote kama hiyo imefungwa
katika Hoja ya Baha’u’llah kwa kuwa Kitovu chenye mamlaka maalum
kimeteuliwa—Kitovu ambacho hutatua matatizo yote na kuepushia mbali
tofauti zote. Vivyo hivyo, Nyumba ya Haki ya Ulimwengu, huepushia
mbali tofauti zote na chochote inachoagiza lazima kikubaliwe na yule
anayekaidi amekataliwa. Lakini hii Nyumba ya Haki ya Ulimwengu
ambayo ndiyo chombo cha kutunga sheria bado haijaanzishwa.

16.2 Hivyo, inaonekana kwamba hakuna njia iliyoachwa kwa ajili ya
mabishano, lakini tamaa za kimwili ndiyo chanzo cha tofauti kama ilivyo
kwa wavunja sheria. Hawa hawashuku uhalali wa Agano bali malengo
ya ubinafsi yamewaburuzia kwenye hali hii. Si kwamba hawajui kile
wanachofanya—wanafahamu fika kabisa na bado wanaonesha upinzani.
(Mateuzi kutoka Maandiko ya ‘Abdu’l-Bahd, uk. 187.2—-187.3)

17.1 Kusudi langu ni hili, kwamba kabla ya kumalizika kwa miaka elfu
moja, hakuna yeyote mwenye haki ya kunena neno, hata kudai daraja la
Ulinzi. Kitabu Kitakatifu Kabisa ni Kitabu ambacho kwacho watu wote
watakirejelea, na ndani mwake Sheria za Mungu zimefunuliwa. Sheria
ambazo hazikutajwa katika Kitabu hazina budi zirejelewe kwenye



maamuzi ya Nyumba ya Haki ya Ulimwengu. Hakutakuwa na nafasi kwa
ajili ya tofauti....Chondechonde asije mtu yeyote akatengeneza mpasuko
au kuamsha uchochezi. Endapo pakiwepo na tofauti za maoni, Nyumba
Kuu Kabisa ya Haki mara moja ingetatua matatizo hayo. Vyovyote
maamuzi yake yatakavyokuwa, kwa kura za wengi, utakuwa ndiyo ukweli
halisi, kwa kuwa Nyumba hiyo ipo chini ya ulinzi, muongozo usiokosea
na uangalizi wa Bwana mmoja wa kweli. Yeye ataikinga kutokana na
makosa na kuilinda chini ya bawa la utakatifu Wake na utovu wa makosa.
Yule aipingaye atatupwa nje na hatimaye atakuwa kati ya walioshindwa.

17.2 Nyumba ya Juu Kabisa ya Haki sharti ichaguliwe kulingana na
mfumo unaofuatwa katika uchaguzi wa mabunge ya Ulaya. Na wakati
nchi zitakapokuwa zikiongozwa, Nyumba za Haki za nchi mbalimbali
zitachagua Nyumba ya Juu Kabisa ya Haki....

17.3 Uanzishwaji wa Nyumba hiyo hautegemei juu ya ubadilishwaji wa
mataifa yote ya ulimwengu kuwa katika Imani moja. Kwa mfano, kama
hali zikiruhusu na hakutakuwa na usumbufu utakaosababishwa, marafiki
huko Uajemi watachagua wawakilishi wao, na vivyo hivyo marafiki huko
America, India na maeneo mengine pia watachagua wawakilishi wao na
hawa wachaguwe Nyumba ya Haki. Nyumba hiyo ya Haki itakuwa ndiyo
Nyumba ya Juu Kabisa ya Haki. Ndiyo ilivyo.

(Kutoka Waraka uliotafsiriwa kutoka Kiajemi)

18.1 Umeuliza kuhusu vigezo vya jumla vinavyohusiana na uasi wa
kidini. Uasi wa kidini hurejelea kwenye mambo kama yale ambayo
hayakuamriwa katika maandiko dhahiri ya Kitabu na ambayo Nyumba ya
Haki ya Ulimwengu haijaidhinisha.

(Kutoka Waraka uliotafsiriwa kutoka Kiajemi)

19.1 Yale masuala yenye umuhimu mkubwa ambayo hufanya msingi wa
Sheria za Mungu zilizoandikwa dhahiri katika Maandiko, lakini sheria
ndogo ndogo imeachiwa Nyumba ya Haki. Hekima ya hili ni kwamba
nyakati kamwe hazibaki vile vile, kwani mabadiliko ni sifa ya lazima na
njema muhimu ya ulimwengu huu, na ya wakati na mahali. Kwa hiyo,



Nyumba ya Haki itachukua hatua kama ipasavyo.

19.2 Acha isidhaniwe kwamba Nyumba ya Haki itafanya uamuzi
wowote kulingana na dhana na mawazo yake yenyewe. Mungu apishie
mbali! Nyumba ya Juu Kabisa ya Haki itafanya maamuzi na kuanzisha
sheria kupitia uvuvio na uthibitisho wa Roho Mtakatifu, kwa sababu ipo
katika usalama na chini ya hifadhi na ulinzi wa Uzuri wa Kale, na utii
kwa maamuzi yake inapasa na ni wajibu muhimu na jukumu kamilifu na
hakuna nafasi ya kukwepa kwa yeyote.

19.3 Sema, Enyi watu: Kwa hakika, Nyumba ya Juu Kabisa ya Haki ipo
chini ya mabawa ya Bwana wenu, Mwenye Huruma, Mwenye Rehema—
Zote, yaani, chini ya ulinzi Wake, uangalizi Wake na hifadhi Yake; kwa
kuwa Yeye amewaamuru waumini thabiti kutii shirika hilo lililobarikiwa,
kutakasika na litiishalo, ambalo mamlaka yake yameamriwa kitakatifu na
ya Ufalme wa Mbinguni na ambalo sheria zake huvuviwa na ni za kiroho.

19.4 Kwa kifupi, hii ndiyo hekima ya kurejelea sheria za kijamii kwa
Nyumba ya Haki. Katika dini ya Kiislam, vivyo hivyo, siyo kila sheria
ilifunuliwa kwa uwazi, la, siyo kila sehemu ya kumi ya sehemu ya kumi
ilijumuishwa katika Maandiko; ingawa masuala yote yenye umuhimu
mkubwa hususani yalirejelewa, bila shaka zilikuwepo maelfu ya sheria
ambazo hazikuainishwa. Hizi zilitungwa na makasisi wa zama za baadaye
kulingana na sheria za kiislam vyombo vyake vya kisheria na makasisi
binafsi walifanya marekebisho yenye mkanganyiko kutoka kwenye sheria
zilizofunuliwa mwanzoni. Zote hizi ziliagizwa zitumike. Leo mchakato
huu wa upunguzaji ni haki ya shirika la Nyumba ya Haki, na upunguzaji
na mahitimisho ya wasomi binafsi havina mamlaka, vinginevyo kama
imeidhinishwa na Nyumba ya Haki. Tofauti kwa uhakika ni hii, kwamba
kutokana na mahitimisho na idhini ya shirika la Nyumba ya Haki ambayo
wajumbe wake wamechaguliwa na, na wanajulikana kwa Jumuiya
ya Kibaha’i kote ulimwengu, hakuna tofauti zitakazoibuka; ambapo
mabhitimisho ya makasisi binafsi na wasomi, kwa hakika yatasababisha
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tofauti, na matokeo yake yatakuwa mfarakano, mgawanyiko na
msambaratiko. Umoja wa Neno utaharibiwa, umoja wa Imani utatoweka
na jengo la Imani ya Mungu litatikiswa.

(Kutoka Waraka uliotafsiriwa kutoka Kiajemi)

20.1  Sheria kama zile ambazo hazikutajwa katika Kitabu, lazima
zote zirejelewe kwa Nyumba ya Haki na siyo kwa ‘Abdu’l-Baha, kwa
kuwa yeye ni mfasiri wa sheria ambazo zimetajwa katika Kitabu na
siyo mtunzi wa zile ambazo hazimo. Hata hivyo, Nyumba ya Haki ya
Ulimwengu iliyoamriwa kitakatifu—ambayo, baada ya tangazo la Hoja
ya Mungu, itachaguliwa na Wabaha’i wote kote ulimwenguni—Shirika
hilo la ulimwengu limewezeshwa kutunga sheria ambazo hazikuandikwa
wazi wazi katika Kitabu. Inapasa, ni faradhi na inabidi kwa kila mmoja
kuitii. Na wakati wowote Nyumba ya Haki inapopitisha sheria ambazo
hazijaandikwa wazi wazi katika Kitabu, iwe kwa kauli moja au kwa
wingi wa kura, yeyote anayehoji kwa nini au kwa namna gani kwa hakika
amempinga Mungu katika zoezi la ukuu Wake, amebishia na uthibitisho
Wake, amezikaidi ishara Zake, na amezikana amri Zake.

(Kutoka Waraka uliotafsiriwa kutoka Kiajemi na Kiarabu)

21.1 Fahamu kwamba kutokuwepo na kosa ni kwa aina mbili: kutokuwepo
na kosa katika asili na kutokuwepo na kosa kama njema. Hivyo hivyo
ndiyo kweli kwa majina na njema zote: Kwa mfano, kuna ujuzi wa
asili ya kitu na ujuzi wa njema yake. Kutokuwepo na kosa katika asili
ni kwa Wadhihirishaji wa Mungu wa ulimwengu; kwani kutokuwepo
na kosa ni hitaji la lazima la uhalisia Wao, na hitaji la lazima la kitu
haliwezi kutenganishwa na kitu chenyewe. Mionzi ni hitaji la lazima la
jua na haiwezi kutenganishwa nalo; ujuzi ni hitaji la lazima la Mungu na
hauwezi kutenganishwa Naye; uwezo ni hitaji la lazima la Mungu na vile
vile hauwezi kutenganishwa Naye. Kama ingewezekana kuvitenganisha
hivi kutoka Kwake, Yeye asingekuwa Mungu. Kama mionzi ingeweza
kutenganishwa na jua, lisingekuwa jua. Kwa hiyo, laiti mtu angefikiria
kuwa Kutokuwepo na kosa kwa Juu Kabisa kungeweza kutenganishwa
kutoka kwa Mdhihirishaji wa Mungu wa ulimwengu, Yeye asingekuwa
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Mdhihirishaji wa ulimwengu na angekosa ukamilifu muhimu.

21.2 Lakini kutokuwepo na kosa kama njema siyo hitaji la lazima; bali,
ni muonzi wa zawadi ya kutokuwepo na kosa unaong’aa kutoka Jua la
Ukweli juu ya baadhi ya mioyo na huwapa hisa na sehemu yake. Ingawa
roho hizi siyo lazima ziwe zisizokuwa na kosa, walakini zipo chini ya
matunzo, ulinzi, uongozi usiokosea wa Mungu—maana yake ni kwamba,
Mungu anazilinda kutoka utendaji makosa. Hivyo, zimekuwepo roho
nyingi zilizotakasika ambazo zenyewe hazikuwa Chanzo cha Juu Kabisa
cha Kutokuwepo na kosa, lakini ambazo, licha ya hilo zimelindwa
na kuhifadhiwa kutoka kufanya makosa chini ya kivuli cha uangalizi
mtakatifu na ulinzi. Kwa sababu wao walikuwa mifereji ya neema takatifu
kati ya Mungu na mwanadamu, na kama Mungu asingewahifadhi kutoka
kutenda makosa, wao wangewaongoza waaminifu wote kuingia katika
makosa pia, kitu ambacho kingedhoofisha kabisa misingi ya dini ya
Mungu na ambacho kisingefaa wala kustahili Uhalisia Wake uliotukuka.

21.3 Kufupisha, kutokuwepo na kosa kiasili ni kwa Wadhihirishaji wa
Mungu wa ulimwengu, na kutokuwepo na kosa kama njema kumepewa
roho zilizotakasika. Mathalani, Nyumba ya Haki ya Ulimwengu, ikiwa
itasimikwa chini ya vigenzo vya lazima—yaani, kama itachaguliwa na
jumuiya nzima—kwamba Nyumba ya Haki itakuwa chini ya ulinzi na
uongozi usiokosea wa Mungu. Kama Nyumba ya Haki ikiamua kwa kauli
moja au kwa wingi juu ya suala ambalo halikuandikwa wazi wazi katika
Kitabu, uamuzi huo na amri vitalindwa kutoka makosa. Sasa, wajumbe
wa Nyumba ya Haki kama watu binafsi siyo lazima kwamba hawawezi
kutenda makosa, lakini shirika la Nyumba ya Haki lipo chini ya ulinzi na
uongozi usiookosea wa Mungu: huku huitwa kujaliwa kutotenda makosa.

21.4 Kwa kifupi, Baha’u’llah husema kwamba “Yule Ambaye ni Mahali
pa Mapambazuko pa Hoja ya Mungu” ni mdhihirishaji wa “Yeye hufanya
chochote atakacho”, kwamba daraja hili limehifadhiwa kwa yule Kiumbe
aliyetakasika, na kwamba wengine hawapati fungu lolote katika ukamilifu
huu wa lazima. Yaani, kwa kuwa kutokuwepo na kosa kwa lazima kwa
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Wadhihirishaji wa Mungu kumeshawekwa, chochote kitokacho Kwao
kinafanana na ukweli na kinapatana na uhalisia. Wao hawapo chini ya
kivuli cha dini iliyotangulia. Chochote wasemacho ni kauli ya Mungu, na
chochote watendacho ni kitendo kinyofu, na hakuna muumini mwenye
ruhusa ya kupinga; bali lazima aoneshe utiifu kamili katika suala hili, kwa
sababu Mdhihirishaji wa Mungu hutenda kwa hekima kamili, na akili ya
mwanadamu yaweza isiwe na uwezo wa kuzingatia hekima iliyofichwa
ya baadhi ya masuala. Kwa hiyo, chochote Mdhihirishaji wa Mungu wa
ulimwengu asemacho na atendacho ndiyo asili yenyewe ya hekima na
kinapatana na uhalisia.

(Some Answered Questions (Makao Makuu ya Kibaha'i ya Ulimwengu:
Haifa, 2014), chapisho la 45.2-5)

22.1 Nyumba ya Haki ya Ulimwengu, au ya kimataifa, pia itaundwa.
Maamuzi yake yatafuatana na amri na mafundisho ya Bahd’u’llah, na
kile ambacho Nyumba ya Haki ya Ulimwengu inachoamuru kitatiiwa na
binadamu wote. Nyumbea hii ya Haki ya kimataifa itateuliwa na kuratibiwa
kutoka Nyumba za Haki za ulimwengu mzima, na ulimwengu wote
utakuwa chini ya utawala wake.

22.2 Na kuhusu sifa kuu kabisa ya ufunuo wa Baha’u’llah, fundisho
maalum ambalo halikutolewa na Mtume yeyote wa zamani: ni agizo
na uteuzi wa Kitovu cha Agano. Kwa uteuzi huu na nyenzo, Yeye
ameihifadhi na kuilinda dini ya Mungu dhidi ya tofauti na utengano,
akifanya isiwezekane kwa yeyote kuunda madhehebu mapya au kikundi
kidogo cha imani.

(Uenezaji wa Amani ya Ulimwengu, Mazungumzo yaliyotolewa na
‘Abdu’l-Baha wakati wa ziara Yake ya Muungano wa Majimbo ya America
na Canada mnamo 1912 (Shirika la Uchapishaji la Kibaha'i, Wilmette,
1982, chapisho la 2012), uk. 642)
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Kutoka Maandiko na Barua za Shoghi Effendi

23.1 Katika Hati hii ya ustaarabu wa siku zijazo wa ulimwengu [Kitab-i-
Aqdas] Mtunzi wake—wakati huo huo Jaji, Mtoa sheria, Muunganishaji
na Mkombozi wa jamii ya binadamu—huwatangazia wafalme wa dunia
tangazo rasmi la “Sheria Kuu Kabisa”.... Ndani yake Yeye anaamuru
rasmi uanzishwaji wa “Nyumba ya Haki,” huelezea bayana utendaji
wake, huweka mapato yake na huwataja wajumbe wake kama ‘“Wanaume
wa Haki,” “Makaimu wa Mungu,” “Wadhamini wa Mwenye Rehema—
Kabisa” ....

(God Passes By (Shirika la Uchapishaji la Kibahad'i, 1974, chapisho la
2019), uk. 338-339)

24.1 Pamoja na Mabaraza haya, ya mahali kadhalika na ya kitaifa,
yanayofanyakazi kwa upatano, kwa juhudi kubwa, kwa ufasaha kote
katika ulimwengu wa Kibaha’i, njia pekee kwa ajili ya usimikwaji wa
Nyumba ya Juu ya Haki itakuwa imepatikana. Na pale ambapo Shirika
hili Kuu litakapokuwa limesimikwa barabara, litalazimika kufikiria upya
hali nzima na kuweka kanuni zitakazoongoza masuala ya Hoja, ilimradi
itaonekana ni busara.

(Kutoka barua ya 12 Machi 1923 iliyoandikwa na Shoghi Effendi, katika
Baha’i Administration Jumbe Zilizoteuliwa, 1922—1932 (Shirika la
Uchapishaji la Kibaha'1, 1974), uk. 41)

25.1 Kuhusu utaratibu na usimamizi wa masuala ya kiroho ya marafiki,
kile ambacho ni muhimu sana sasa ni uimarishaji wa Mabaraza ya Kiroho
katika kila kituo, kwa sababu juu ya misingi hii madhubuti na isiyotikiswa,
Nyumba ya Juu ya Haki ya Mungu itainuliwa na kusimikwa imara katika
siku zijazo. Pale jengo hili kuu kabisa litakapoinuliwa juu ya msingi
usiotikisika, kusudi la Mungu, hekima, kweli za ulimwengu wote, siri na
uhalisia wa Ufalme, ambavyo Ufunuo wa ajabu wa Baha’u’lléh umeweka
ndani ya Wasia na Agano la ‘Abdu’l-Bahd, pole pole vitafunuliwa na
kudhihirishwa.

(Kutoka barua ya 19 Desemba 1923 iliyoandikwa na Shoghi Effendi kwa
Wabaha i wa Mashariki —iliyotafsiriwa kutoka Kiajemi)
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26.1  Kusudi la msisitizo wa kudumu na shadidi juu ya uhimili na
uimarishaji wa Mabaraza haya ya Kiroho ni hili—kwamba msingi wa
Hoja ya Mungu lazima upanuke na uwe wenye nguvu siku hadi siku,
kwamba hakuna mkanganyiko utakaoingia kamwe katika utaratibu
mtakatifu, kwamba mafundo mapya na yenye nguvu yaweze kufungwa
kati ya Mashariki na Magharibi, kwamba umoja wa Kibaha’i ulindwe na
kuangazia macho ya watu wa ulimwengu kwa wangavu wake, ili kwamba
juu ya Mabaraza haya Nyumba za Haki za Mungu ziweze kusimikwa
imara na juu ya Nyumba za Haki za pili jengo bora la Nyumba ya Haki
ya Ulimwengu liweze, kwa mpangilio kamili, ukamilifu na utukufu, na
bila ucheleweshaji wowote, liweze kuinuliwa. Pale Nyumba ya Haki ya
Ulimwengu itakapokuwa imetokeza kutoka milki ya matumaini hadi ule
muonekano wa utimilifu na umaarufu wake kusimikwa katika kila kona
na hali ya ulimwengu, ndipo shirika hilo kuu takatifu—Iililosimikwa kwa
uimara na kuwekwa juu ya msingi thabiti na usiotikisika wa jumuiya
nzima ya Kibaha’i ya Mashariki na Magharibi, na mpokeaji wa fadhili za
Mungu na uvuvio Wake—itasonga mbele na kuunda na kutekeleza miradi
muhimu, shughuli za ulimwengu mzima na uanzishwaji wa asasi tukufu.
Kwa njia hii, umaarufu wa Hoja ya Mungu utakuwa wa ulimwengu mzima
na mwangaza wake utaangazia dunia nzima.

(Kutoka barua ya 1924 iliyoandikwa na Shoghi Effendi kwa Wabaha'i
wa Ulimwengu kila mahali Mashariki na Magharibi—iliyotafsiriwa
kutoka Kiajemi)

27.1 Jamii ya wanadamu, ikiwa imeraruliwa na mafarakano na ikiungua
kwa chuki, katika saa hii inalilia kipimo kilichojaa cha ule upendo
unaotokana na Mungu, ule upendo ambao hatimaye utathibitika kuwa
ule wa ufumbuzi wa shida na matatizo yake yasiyohesabika. Je, haitupasi
sisi, ambao mioyo yetu inawaka kwa upendo kwake, kuendelea kufanya
juhudi kubwa zaidi, kudhihirisha ule upendo katika usafi wake wote na
uwezo katika shughuli zetu na wenzetu? Upendo wetu kwa mpendwa
Bwana wetu, wenye shauku kubwa, usio na raghba kabisa katika sura
zake zote, na uweze kupata utambulisho wake wa kweli katika upendo
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kwa ndugu na dada zetu katika Imani halikadhalika kwa binadamu wote.
Ninawahakikishia, marafiki wapendwa, kwamba maendeleo katika
maswala kama haya hayana mipaka na ni ya milele, na kwamba juu ya
kiwango cha mafanikio yetu katika shughuli hizi, hatimaye kitategemea
mafanikio ya dhima yetu maishani.

27.2 Na kadiri tunavyofanya juhudi kuonesha upendo huo kwa ulimwengu
pia tuweze kusafisha akili zetu kutokana na mabaki ya dalili zozote
za huzuni ya kutokuelewana ambayo yaweza kuficha mawazo yetu
yaliyowazi ya kusudi hasa na mbinu za utaratibu mpya wa ulimwengu,
wenye changamoto nyingi na ngumu, walakini ni mkamili kabisa na wa
busara. Tunaitwa na mpendwa Bwana wetu katika Wasia na Agano Lake
siyo kulifuata kwa kusita, bali kufichua thamani yake kwa ulimwengu
mzima. Kujaribu kukadiria thamani yake kamili, na kupata maana yake
hasa baada ya kupita kwa muda mfupi sana tangu kuanzishwa kwake,
ni mapema mno na ujuvi kwetu. Lazima tuwe na imani na wakati, na
muongozo wa Nyumba ya Mungu ya Haki ya Ulimwengu, ili kupata
uelewa wa wazi na kamili zaidi wa nyenzo na athari zake.

(Kutoka barua ya 23 Februari 1924 iliyoandikwa na Shoghi Effend,
katika Baha'’i, uk. 62)

28.1 Mabaraza haya ya Kiroho kwanza kabisa yameundwa kutekeleza
mambo haya, na pili kuweka msingi kamili na madhubuti kwa ajili ya
uanzishwaji wa Nyumba takatifu na ya Haki ya ulimwengu. Pale mhimili
wa kati wa watu wa Baha utakapokuwa umenzishwa ipasavyo, kwa
ufahari na kwa uthabiti, kipindi kipya kitachomoza, fadhili za mbinguni
na neema zitamiminika kutoka Chanzo hicho, na ahadi zikumbatiazo
vyote zitatimizwa.

(Kutoka barua ya 30 Oktoba 1924 iliyoandikwa na Shoghi Effendi kwa
Baraza la Kiroho la Mahali la Tehran—iliyotafsiriwa kutoka Kiajemi)

29.1 Kuhusu utaratibu unaotakiwa kutumika kwa ajili ya uchaguzi wa
Mabaraza ya Kiroho ya Kitaifa, ni wazi kwamba maandiko ya Wasia
ya Mpendwa hayatupi dalili ya jinsi Mabaraza haya yanavyopaswa
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kuchaguliwa. Hata hivyo, katika moja ya Nyaraka Zake za mwanzoni
kabisa, iliyoandikwa kwa rafiki mmoja huko Uajemi, yafuatayo
yameandikwa dhahiri:

29.2 “Wakati wowote wapendwa wote wa Mungu katika kila nchi
wateuapo wajumbe wao, na hawa kwa upande wao huchagua wawakilishi
wao, na wawakilishi hawa kuchagua shirika, shirika hilo litachukuliwa
kuwa Baytu’l-‘Adl Kuu Kabisa (Nyumba ya Haki ya Ulimwengu)”.

29.3 Maneno haya yanaonesha kwa uwazi kwamba uchaguzi wa hatua
tatu umetolewa na ‘Abdu’l-Baha kwa ajili ya uundaji wa Nyumba ya Haki
ya Kimataifa, na kama ilivyotolewa kwa uwazi katika Wasia na Agano
Lake kwamba “Nyumba za Haki za Pili (yaani Mabaraza ya Kitaifa) lazima
yachague wajumbe wa Ile ya Ulimwengu”, ni dhahiri kwamba wajumbe
wa Mabaraza ya Kiroho ya Kitaifa watachaguliwa kwa njia isiyokuwa
ya moja kwa moja na jamii ya waumini katika majimbo yao husika.
Kufuatana na maagizo haya yanayokamilishana, kanuni iliyowekwa wazi
katika barua yangu ya 12 Machi, 1923, imeshawekwa ikihitaji waumini
(wapendwa wa Mungu) katika kila nchi kuchagua idadi fulani ya wajumbe
ambao nao watachagua wawakilishi wao wa kitaifa (Nyumba ya Haki ya
Pili au Mabaraza ya Kiroho ya Kitaifa), ambao wajibu na upendeleo wao
mtakatifu utakuwa kuchagua kwa wakati Nyumba ya Mungu ya Haki ya
Ulimwengu.

(Kutoka barua ya 12 Mei 1925 iliyoandikwa na Shoghi Effendi, katika
Baha’t Administration, uk. 84)

30.1 Muda si mrefu, kwa ruhusa ya Bwana wetu, Mtukufu kabisa, utando
utainuliwa kutoka kwenye sura ya Sheria Yake kuu kabisa, na mizania
ya katiba Yake ya kushangaza—msingi wa Nyumba Yake ya Haki iliyo
bora kabisa, ya juu na yenye uwezo—itawekwa Mahali hapa patakatifu,
palipobarikiwa na peupe kama theluji, Kituo ambacho huzungukwa na
viumbe vyote. Abarikiwe Mungu, Mtunzi wa Hoja hii ya kushangaza!
Abarikiwe Mungu, Mwanzilishi wa Mwanga huu ung’aao na mwangavu!
Abarikiwe Mungu, Mwasisi wa Jengo hili la juu kabisal katika eneo hilo
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la mbali2—nchi ambamo itaakisiwa miangaza ya mahali pa kukusanyikia
ya Mbinguni na mianga ya mahali patakatifu pa Ufalme! Atukuzwe kwa
hiyo, Bwana wetu, Msaidizi, Mwenye Uwezo—Wote, Mtukufu Kabisa!
(Kutoka barua ya Novemba 1927 kwa Wabaha’i wa Mashariki—
iliyotafsiriwa kutoka Kiajemi)

31.1 Maswali yako kuhusiana na zile amri za Kiroho ambazo zingeainisha
maisha ya Kibaha’i ya mtu binafsi na ya pamoja: Shoghi Effendi husema
kwamba kwa jibu la haya lazima tusubiri uundwaji wa Nyumba ya Haki
ya Kimataifa. Ni masuala yenye umuhimu kwa namna fulani na sisi
hatupaswi kuamuru kuanzia sasa uanzishwaji wa vigezo vya mfano wa
marejeo.

(Kutoka barua ya 26 Aprili 1928 iliyoandikwa kwa niaba ya Shoghi
Effendi kwa muumini binafsi)

32.1 Sharti ikumbukwe kwa uangalifu kwamba Nyumba za Haki za
mabhali vile vile ya Kimataifa zimeamriwa mahususi katika Kitab-i-Aqdas;
kwamba asasi za Mabaraza ya Kiroho Ya Kitaifa, kama chombo cha kati,
na kinachorejelewa katika Wasia wa Bwana kama “Nyumba ya Haki ya
Pili,” ina kibali dhahiri cha ‘Abdu’l-Baha; na kwamba mbinu yakufuatwa
kwa ajili ya uchaguzi wa Nyumba ya Haki ya Kimataifa na za Kitaifa
zimeandikwa na Yeye katika Wasia wake, na vilevile katika Nyaraka zake
kadhaa. pia katika Nyaraka Zake kadhaa. Aidha, asasi za Mifuko ya Hazina
za mahali na za kitaifa, ambazo sasa ni viambatanisho vya lazima kwa
Mabaraza yote ya Kiroho ya mahali na ya kitaifa, siyo tu zimeanzishwa
na ‘Abdu’l-Baha katika Nyaraka alizofunua kwa Wabah4’i wa Mashariki,
lakini umuhimu wake na ulazima vimesisitizwa mara kwa mara na
Yeye katika matamshi na maandiko Yake. Mkolezo wa mamlaka katika
mikono ya wawakilishi waliochaguliwa wa waumini; ulazima wa utii wa
kila muumini wa Imani kwa maamuzi yatakayofanywa na Mabaraza ya
Kibaha’i; matakwa Yake kwa uamuzi wa wengi; tabia ya kufikia maamuzi
kutokana na kura za wengi; na hata hitaji la usimamizi wa karibu kwa
machapisho yote ya Kibaha’i, vimetiliwa mkazo kwa dhati na ‘Abdu’l-
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Baha, kama ilivyoshuhudiwa na Nyaraka Zake halisi na zilizosambazwa
mahali pengi. Kuyakubali Mafundisho Yake mapana na ya kibinadamu
kwa upande mmoja, na kuyakataa na kuyapuuza kwa dharau pasipokujali
maongozi Yake mazitto na ya kipekee zaidi, kingekuwa kitendo dhahiri
cha utovu wa utii kwa kile ambacho Yeye amekipenda kuliko vyote
maishani Mwake.

32.2 Kwamba utafika wakati, nafasi ya Mabaraza ya Kiroho ya leo
itachukuliwa na Nyumba za Haki, na kwa dhamira yote na makusudi
yanafanana na wala si mashirika tofauti, imethibitishwa mara nyingi na
‘Abdu’l-Baha Mwenyewe. Kwa hakika katika Waraka aliowaandikia
wajumbe wa Baraza la Kiroho la kwanza la Chicago, shirika la kwanza
la Kibaha’i kuchaguliwa katika Muungano wa Majimbo ya Marekani,
uliwarejelea kama wajumbe wa “Nyumba ya Haki” kwa ajili ya mji huo,
na hivyo kwa kalamu Yake mwenyewe amethibitisha bila shaka yoyote
utambulisho wa Mabaraza yaliyopo ya Kiroho ya Kibaha’i pamoja na
Nyumba za Haki zilizorejelewa na Baha’u’llah. Kwa sababu ambazo siyo
vigumu kuzibaini, imeonekana kwamba inafaa kuwapatia wawakilishi
waliochaguliwa wa jumuiya za Kibaha’i kote ulimwenguni jina la muda
la Mabaraza ya Kiroho, istilahi ambayo, kwa vile daraja na malengo ya
Imani ya Kibahd’i yanaeleweka vyema na kutambulika kwa ukamilifu
zaidi, ndivyo pole pole nafasi yake itachukuliwa na wadhifa wa kudumu
na unaofaa zaidi wa Nyumba ya Haki.

I Utaratibu wa Utawala wa Kibahdai

’Bara la America
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Siyo tu kwamba Mabaraza ya Kiroho ya sasa yatakuwa na muundo tofauti
katika siku zijazo, bali pia yatawezeshwa kwa kuongezewa zile nguvu,
majukumu na haki zinazohitajiwa kutokana na utambulikaji wa Imani ya
Baha’u’llah, siyo tu kama mojawapo ya mifumo inayotambulika ya kidini
ulimwenguni, bali kama Dini ya Dola inayojitegemea yenye madaraka
kamili. Na kadiri Imani ya Kibaha’i inavyopenyeza katika umma wa watu
wa Mashariki na Magharibi, na ukweli wake kukumbatiwa na sehemu
kubwa ya watu wa Dola Huru kadhaa za ulimwengu, ndipo Nyumba ya
Haki ya Ulimwengu itakapofikia upeo wa uwezo wake, na kutekeleza,
kama chombo cha juu kabisa cha Jumuiya za madola ya Kibaha’i, haki,
wajibu na majukumu yote ya lazima juu ya taifa kuu la ulimwengu la siku
zijazo.

32.3 Hata hivyo, lazima kutanabahi kwamba, katika muktadha huu,
kinyume na kile kilichosemwa kwa kujiamini, usimikwaji wa Nyumba ya
Juu Kabisa ya Haki hautegemei kwa vyovyote vile juu ya kukubaliwa kwa
Imani ya Kibaha’i na watu wa ulimwengu, wala hautegemei ukubali wa
sehemu kubwa ya wakaazi wa nchi yoyote mojawapo. Kwa kweli, ‘Abdu’l-
Baha Mwenyewe, katika mojawapo ya Nyaraka Zake za mwanzoni
kabisa, aliwaza juu ya uwezekano wa uundwaji wa Nyumba ya Haki ya
Ulimwengu katika kipindi cha uhai Wake mwenyewe, na isingekuwa
kutokana na hali mbaya zilizokuwepo chini ya utawala wa Kituruki, hatua
za mwanzo kwa uwezekano wote zingeweza kuchukuliwa kwa ajili ya
usimikwaji wake. Kwa hiyo, itakuwa dhahiri kwamba, kama hali nzuri
zingeruhusu, ambapo Wabaha’i wa Uajemi na wa nchi jirani zilizokuwa
chini ya utawala wa Kisovieti, wangewezeshwa kuchagua wawakilishi
wao wa kitaifa, kufuatana na kanuni za muongozo zilizowekwa katika
maandiko ya ‘Abdu’l-Bah4, kikwazo pekee ambacho kingebakia katika
uundwaji wa hakika wa Nyumba ya Haki ya Kimataifa kingekuwa
kimeondolewa. Kwani Nyumba za Haki za Kitaifa za Mashariki na
Magharibi hukabidhiwa kazi, kufuatana na maagizo mahususi ya Wasia,
ya kuchagua moja kwa moja wajumbe wa Nyumba ya Haki ya Kimataifa.
Siyo hadi wao wenyewe watakapokuwa wawakilishi kamili wa tabaka
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zote za waumini katika nchi zao husika, siyo hadi wapate uzito na tajiriba
vitakavyowawezesha kufanya kazi kwa nguvu katika utaratibu wa maisha
ya Hoja, ndiyo waweze kuliendea jukumu lao takatifu, na kuweka msingi
wa Kiroho kwa ajili ya uundwaji wa chombo kitukufu kabisa katika
ulimwengu wa Kibaha’i.

32.4 Lazima pia ieleweke kinagaubaga na kila muumini kwamba asasi
ya Ulinzi kwa vyovyote haifuti, au hata kwa kiwango kidogo kabisa
kupunguza, uwezo uliotolewa na Baha’u’llah kwa Nyumba ya Haki ya
Ulimwengu katika Kitab-i-Aqdas, na imethibitishwa mara kwa mara na
kwa dhati na ‘Abdu’l-Baha katika Wasia Wake. Haifanyizi kinyume kwa
namna yoyote ile Wasia na Maandiko ya Baha’u’llah, wala haibatilishi
maagizo Yake yoyote yaliyofunuliwa. Inaongeza hadhi ya mkusanyiko
huo uliotukuka, inaimarisha daraja lake la juu kabisa inalinda umoja
wake, inahakikisha uendelevu wa utendaji wa kazi zake, bila kudhani hata
kwa kiasi kidogo kuingilia eneo lake la mamlaka lilioainishwa dhabhiri.
Sisi kwa hakika tupo karibu sana na waraka mkuu kama huo, kuweza
kudai kuwa tuna uelewa kamili wa maana yake yote, au kudhani kuwa
tumepata siri nyingi za maudhui yake yasiyo na shaka. Ni vizazi vijavyo
tu ndivyo vitakavyoweza kuelewa thamani na maana inayoambatana na
Kazi hii Kubwa Takatifu, ambayo mkono wa Mjenzi Mkuu wa ulimwengu
umeunda kwa ajili ya uunganishaji na ushindi wa Imani ya ulimwengu
mzima ya Baha’u’lldh ya. Ni wale tu watakaokuja baada yetu ndiyo
wataweza kutambua thamani ya msisitizo wa kushangaza uliowekwa juu
ya asasi ya Nyumba ya Haki na ya Ulinzi.

(Kutoka barua ya 27 Februari 1929 iliyoandikwa na Shoghi Effend,
katika World Order of Bahd u’lldh: Barua Zilizoteuliwa (Shirika la
Uchapishaji la Kibaha'1, 1938, chapisho la 1991), uk. 5-8)

33.1 Mabaraza ya Kiroho ya Kitaifa sawa na nguzo, pole pole na kwa
uthabiti yatasimikwa katika kila nchi juu ya misingi yenye nguvu na
iliyoimarishwa ya Mabaraza ya Mahali.

Juu ya nguzo hizi, jengo lenye nguvu, Nyumba ya Haki ya Ulimwengu,
litainuliwa, likiinua juu umbo lake bora juu ya ulimwengu wa uwepo.
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Umoja wa wafuasi wa Baha’u’llah hivyo utatambulika na kutimizwa
kutoka ncha moja ya dunia hadi nyingine. Sheria dhahiri za Kitabu Chake
Kitakatifu Kabisa zitatangazwa, kutatumika na kutekelezwa ipasavyo
kabisa katika ulimwengu wa muumbo, na maji ya uzima wa milele
yatatiririka kutoka kile kilele cha chemchemi ya Utaratibu wa Ulimwengu
wa Mungu juu ya mataifa na umma wote wa ulimwengu unaopigana
vita, kuondolea mbali maovu na udhalimu za milki ya vumbi, kuponya
magonjwa na maradhi sugu ya mwanadamu....

33.2 Katika siku hizi vitu ambavyo vinahesabika kuwa vya umuhimu
kabisa kuliko vyote na ambavyo juu yake yatategemea maendeleo ya Hoja
ya Mungu, ukuzaji wa daraja na hadhi yake na uenezaji wa sheria za Imani
Yake, ni kazi mbili za maana sana: ya kwanza, kuharakisha maandalizi ya
uundaji wa Nyumba ya Juu Kabisa ya Haki iliyoamriwa kitakatifu; ya pili,
kukamilisha ujenzi wa Hekalu nchini Marekani. ...

33.3 ... Hivyo, baada ya uundwaji wa Baraza la Kiroho la Kitaifa la
Wabaha’i wa nchi takatifu ya Iran—ambayo, katika Wasia na Agano,
inaitwa “Nyumba ya Haki ya pili"—hatimaye maagizo ya kawaida
kuhusu uchaguzi wa kimataifa wa Kibahd’i, ambao matokeo yatakuwa
ni uundwaji wa Nyumba ya Haki ya Ulimwengu, kufuatana na kanuni
na mafundisho yaliyomo katika Nyaraka Zake na Wasia Wake na Agano,
yatatumwa moja kwa moja kutoka nchi hii kwenda kwenye vituo vyote
vya Kibaha’i, katika kila nchi na eneo katika Mashariki na Magharibi
ya ulimwengu wa Kibaha’i. Hapo ndipo matumaini ya watu wa Baha
yatakapotambulika, na kile ambacho Bwana wetu aliamuru na kuagiza juu
yetu katika Maandiko Yake na Wasia na Agano Lake kitatimia. Kisha ndipo
Kiti cha Enzi cha mamlaka ya Baha’u’llah kitakapoasisiwa katika nchi ya
ahadi na mizani ya haki kuinuliwa juu. Kisha ndipo bendera ya uhuru ya
Imani itakapokunjuliwa, na Sheria Yake Kuu Kabisa kufunuliwa na mito
ya sheria na kanuni kumiminika kutoka pahali hapa peupe kama theluji
kwa nguvu yote ya ushindi na ukuu wote wa kuogofya, mfano ambao zama
zilizopita hazijawahi kuuona kamwe. Kisha ndipo utajitokeza ukweli wa
kile kilichofunuliwa na Ulimi wa Ufahari: lite Sayuni, Ewe Carmel, na
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tangaza habari njema za furaha: Yule ambaye alikuwa amefichika kutoka
macho ya umauti amekuja! Enzi Yake ishindayo vyote imedhihirika;

LR INT3

wangavu Wake ukumbatiao vitu vyote umefunuliwa.” “... Ewe Carmel
... Heri ni yake yule ambaye hukuzunguka wewe, yule ambaye hutangaza
ufunuo wa utukufu wako, na huzungumzia kile ambacho majaliwa ya
Bwana Mungu wako amenyunyizia juu yako... Muda si mrefu Mungu
atatua nanga ya Safina Yake juu yako, na atawadhihirisha watu wa Baha
ambao wametajwa katika Kitabu cha Majina.” Enyi wapendwa wa Mungu!
Uteuzi wa Mikono wa Hoja ya Mungu, usimamizi wa sheria takatifu za
Imani Yake, utungaji wa sheria dhahiri zinazotoka ndani ya maandiko ya
Kitabu Chake, uitishwaji wa mkutano mkuu wa kimataifa wa wafuasi
wa Hoja ya Baha’u’llah, na uundwaji wa mafundo kati ya jumuiya ya
Kibaha’i na mawakala mbalimbali wa kisayansi, wasomi, na wa kidini
na kijamii, kila mmoja wao na wote kwa pamoja, wakitegemea juu ya
uundwaji na usimikwaji wa Nyumba ya Haki ya Ulimwengu katika Nchi
Takatifu katika ujirani na yale maeneo bora, maangavu na yaliyotukuka
kabisa. Kwani asasi hii ya Juu Kabisa ni chemchemi ya vitendo na shughuli
za Wabaha’i wote, na chanzo cha msaada na auni kwa mtumishi huyu
mnyonge. Kupitia shirika hilo matumaini ya watu wa Baha yatatimizwa.
Kupitia kwake nguzo za Imani kwenye dunia hii zitasimamishwa kwa
uthabiti na nguvu zake zilizofichika zitafunuliwa, ishara zake kung’aa,
bendera zake kukunjuliwa na mwanga wake kutawanywa juu ya watu
wote.

(Kutoka barua ya 27 Novemba 1929 iliyoandikwa na Shoghi Effendi kwa
Wabaha 't wa Mashariki —ilitafsiriwa kutoka Kiarabu na Kiajemi)

34.1 KwaBaha’u’llah, tunapaswa kutambua kwa uwazi, siyo tu amewajaza
wanadamu Roho mpya inayohuisha, Siyo tu ametamka baadhi ya kanuni
za kiulimwegu, au kueleza falsafa mahususi, hata hizi ziwe na uwezo, za
maana na za kiulimwengu namna gani. Nyogeza kwa hizi Yeye, na vile
vile ‘Abdu’l-Baha baada Yake, tofauti na Vipindi vilivyopita, ameweka
vifungu ya Sheria kwa uwazi na maalum, kuanzisha asasi maalum, na
ametoa malekezo kwa ajili ya mahitaji mhimu ya Uchumi Mtakatifu. Haya
yamekusudiwa kuwa mtindo wa jamii ya siku zijazo, chombo cha juu kabisa
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kwa ajili ya uletaji wa Amani Kuu Kabisa, na chombo pekee kwa ajili ya
uunganishaji wa ulimwengu, na utangazaji wa utawala wa uadilifu na haki
duniani. Siyo tu wamefunua maelekezo yote yanayohitajika kwa ajili ya
utambuzi wenye ufanisi wa mawazo haya ambayo Mitume wa Mungu
wameyaona, na ambayo tangu nyakati zisizokumbukika yamehamasisha
ubunifu wa watabiri na washahiri katika kila zama. Pia, katika lugha ya
uhakika na yenye mkazo, wameteua zile asasi pacha za Nyumba ya Haki
na ya Ulinzi kama Warithi wao wateule, zilizokusudiwa kutumia kanuni,
kutangaza sheria, kulinda asasi, kutumia Imani kwa utiifu na akili kwa
mabhitaji ya jamii endelevu, na kukamilisha urithi usiorubunika ambao
Waasisi wa Imani wameuzawadia ulimwengu....

34.2 Katika Ufunuo wa Muhammad, hata hivyo, ingawa Imani Yake
ukilinganishwa na ule wa Kristo, kuhusiana na kutawala wa Kipindi Chake,
ulikuwa mkamilifu zaidi na maalum zaidi katika maagizo yake, walakini
katika masuala ya urithi wa madaraka, hakuna maelekezo yaliyoandikwa,
hakuna maagizo yanayobana na ya mwisho kwa wale wenye dhima ya
kusambaza Hoja Yake. Kwani maandiko ya Qur’an, sheria zinazohusu
swala, mfungo, ndoa, talaka, mirathi, hija, na mengine kama hayo,
baada ya mzunguko wa miaka elfu moja mia tatu, zimebakia zile zile na
zinazofanya kazi, hazitoi muongozo mahususi kuhusu Sheria ya Urithi wa
madaraka, chanzo cha mafarakano yote, ugomvi, na utengano ambavyo
vimetenganisha na kuharibu sifa ya Uislam.

34.3 Siyo hivyo kwa Ufunuo wa Baha’u’llah. Tofautti na Kipindi cha
Kristo, tofauti na Kipindi cha Muhammad, tofauti na Vipindii vyote vya
zamani, mitume wa Baha’u’l1ah katika kila nchi, popote wafanyapo kazi
na kusulubika, mbele yao, katika lugha ya wazi, ya uhakika na ya mkazo,
wanazo amri, taratibu, kanuni, asasi, miongozo, wanazozihitaji kwa
ajili ya utekelezaji na ukamilishaji wa jukumu lao. Vyote wiwili, katika
mabhitaji ya utawala ya Kipindi cha Kibaha’i, na katika masuala ya urithi
wa madaraka, kama ilivyowekwa katika asasi pacha za Nyumba ya Haki
na ya Ulinzi, wafuasi wa Baha’u’llah wanaweza kuitisha kwa msaada
wao ushahidi wa uhakika kama huo wa Muongozo Mtakatifu ambao
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hakuna anayeweza kuupinga, ambao hakuna anayeweza kuudharau wala
kuupuuza. Humo ndimo zilimo sura ainishi za Ufunuo wa Kibaha’i.
Humo ndimo ilimo nguvu ya umoja wa Imani, ya uhalali wa Ufunuo
ambao hudai kuwa hauharibu wala kudharau Funuo zilizotangulia, bali
kujiunga, kuziunganisha na kuzikamilisha. Hii ndiyo sababu Baha’u’llah
na ‘Abdu’l-Baha wote wawili wamefunua na hata kusisitiza juu ya baadhi
ya tondoti kuhusiana na Uchumi Mtakatifu ambao wametuachia kama
urithi, wafuasi wao. Hii ndiyo maana mkazo kama huo umewekwa katika
Wasia wao na Agano juu ya uwezo na haki za wachungaji wa Imani zao.

34.4 Kwani hakuna chochote zaidi ya maelekezo dhahiri ya Kitabu chao,
na lugha yenye mkazo wa kushangaza ambayo kwayo wameitumia kuvika
maudhui ya Wasia wao, ambacho kingeweza kulinda Imani ambayo kwa
ajili yake wote wawili wameitumikia kwa utukufu kabisa maisha yao yote.
Hakuna chochote zaidi ya hiki kingeweza kuilinda kutokana na uzushi na
uwongo, ambavyo kwavyo madhehebu, koo na serikali, na kwa nguvu
zaidi watavitumia kuishambulia katika siku zijazo.

34.5 Pia hatuna budi tukumbuke kwamba tabia ainishi ya Ufunuo wa
Kibaha’i siyo tu katika ukamilifu wake na uhalali usioweza kuhojiwa
wa Kipindi ambacho mafundisho ya Baha’u’lldh na ‘Abdu’l-Baha
yameweka. Ubora wake pia umo katika ukweli kwamba vile vipengele
ambavyo katika Vipindi vilivyotangulia, bila idhini yoyote kutoka Waasisi
wake, yamekuwa chanzo cha ufisadi na madhara yasiyokadirika kwa
Imani ya Mungu, vimeachwa kabisa katika matini dhahiri ya maandiko
ya Baha’u’llah. Zile desturi zisizohitajika, kuhusiana na sakramenti ya
ubatizo, za komunio, za maungama ya dhambi, za utawa, za ukandamizaji
wa kikasisi, za sherehe za kifahari, za vita vitakatifu na za mitala,
kimoja kimoja na vyote kwa jumla vimekatazwa katakata na Kalamu ya
Baha’u’llah; ambapo msimamo na ukali wa baadhi ya sheria kama vile
mfungo, ambayo ni ya lazima kwa maisha ya kiibada ya mtu binafsi,
vimepunguzwa sana.

(Kutoka barua ya 21 Machi 1930 iliyoandikwa na Shoghi Effendi, katika
World Order of Baha u’llah, uk. 19-22)
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35.1 Kizazi chetu cha sasa, hasa kutokana na ufisadi ambao unajiainishwa
na mashirika, kinaonekana kusimama dhidi ya asasi yoyote. Dini kama
asasi inashutumiwa. Serikali kama asasi inashutumiwa. Hata ndoa kama
asasi inashutumiwa. Sisi Wabaha’i tusipofushwe na dhana kama hizo
zinazoendelea. Kama hali ingekuwa hivyo, Wadhihirishaji wote watakatifu
daima wasingemteua mtu wa kuwarithi. Pasipo na shaka ufisadi uliingia
katika asasi hizo, lakini ufisadi huu haukutokana na asili yenyewe ya asasi
hizo bali kwa ukosefu wa maelekezo yanayofaa juu ya uwezo wao na asili
ya uendelezaji wao. Kile Baha’u’llah alichofanya siyo kuziondoa asasi
zote katika Hoja bali kuzipatia kinga zilizohitajika ambazo zingeondoa
ufisadi uliosababisha kuanguka kwa asasi zilizotangulia. Kinga hizo ni
nini, ni jambo la kuvutia sana kujifunza na kutafiti na pia ni muhimu sana
kulifahamu. Katika barua ambayo Shoghi Effendi ameandika hivi karibuni
kwa marafiki wa Magharibi, yeye anataja sura ainishi za asasi ambayo
Baha’u’llah ametuachia na vile vile kiasi fulani cha kinga Alizoweka
dhidi ya ufisadi wake. Mojawapo ya vitu vikubwa tunavyojivunia ni
kwamba wakati dini zilizotangulia kwa namna fulani zilikuwa tuli katika
asili zao, mafundisho ya Kibaha’i ni endelevu. Sasa, ingewezaje muelekeo
huu wa uendelevu kudumishwa bila asasi kama vile Ulinzi na Nyumba
ya Haki, ambazo zinawezeshwa kutunga sheria juu ya masuala ambayo
hayakurejelewa na Baha’u’llah?

(Kutoka barua ya 25 Machi 1930 iliyoandikwa kwa niaba ya Shoghi
Effendi kwa muumini binafsi)

36.1 Umeuliza kuhusu hadhi ya serikali mbalimbali pale Nyumba ya Haki
itakaposimikwa: hili halijaelezwa kikamilifu katika mafundisho, na kile
ambacho hakijatolewa mahususi, ni juu ya Nyumba ya Haki kukitungia
sheria mara shirika hilo litakapoundwa.

(Kutoka barua ya 12 Januari 1933 iliyoandikwa kwa niaba ya Shoghi
Effendi kwa muumini binafsi)

37.1 Nyumba ya Haki, kufuatana na maandiko dhahiri ya Aqdas, haina
haki ya kubadilisha sheria yoyote, taratibu au kanuni ambazo zimefunuliwa
katika Aqdas au katika Waraka wowote kutoka Kalamu ya Baha’u’llah.
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Inaweza kubadilisha kanuni yake yenyewe na sheria lakini kamwe siyo
zile zilizofunuliwa na Mwasisi wa Imani.

(Kutoka barua ya 17 Juni 1933 iliyoandikwa kwa niaba ya Shoghi Effendi
kwa muumini binafsi)

38.1 Katika Nyaraka za Baha’u’llah ambamo asasi za Nyumba ya Haki
ya Kimataifa na za Mahali zimeainishwa mahususi na kusimikwa rasmi;
katika asasi ya Mikono wa Hoja ya Mungu ambayo mwanzoni Baha’u’llah
na baadaye ‘Abdu’l-Bahd walianzisha; katika asasi zote mbili, Mabaraza
ya Mabhali na ya kitaifa ambazo katika hatua yao ya utungo tayari zilikuwa
zinafanya kazi kipindi kabla ya kupaa kwa ‘Abdu’l-Bah4; katika mamlaka
ambayo kwayo Mtunzi wa Imani yetu na Kitovu cha Agano Lake
wamechagua kutoa kwao katika Nyaraka zao; katika asasi ya Hazina ya
Mabhali ambayo ilifanya kazi kufuatana na maagizo maalum ya ‘Abdu’l-
Baha yaliyoandikwa kwa baadhi ya Mabaraza ya Uajemi; katika aya za
Kitab-i-Aqdas athari ambazo kwa uwazi zinaitarajia Asasi ya Ulinzi;
katika maelezo ambayo ‘Abdu’l-Bahd, katika mojawapo ya Nyaraka
Zake, aliyoyatoa, na msisitizo Alioweka juu yake, kanuni ya kurithi na
sheria ya mtoto wa kwanza kama ilivyotumiwa na Manabii wa kale—
katika hizi tunaweza kuona katika mwangaza hafifu na kugundua fununu
ya mapema kabisa ya asili na utendaji kazi wa Utaratibu wa Kiutawala
ambao Wasia wa ‘Abdu’l-Bahé hapo baadaye ulikusudiwa kutangazwa na
kusimikwa rasmi.

38.2 Ninadhani, jaribio kwa kipindi hiki lifanywe kuelezea tabia na
utendaji wa nguzo pacha zinazohimili Muundo huu wenye nguvu wa
Utawala, Asasi ya Ulinzi na ya Nyumba ya Haki ya Ulimwengu. Kuelezea
kikamilifu kabisa vipengele mbalimbali vinavyofanya kazi kwa uwiano
na Asasi hizi ni zaidi ya upeo na makusudi ya maelezo haya ya jumla ya
kweli za kimsingi za Imani. Kuelezea kwa usahihi na kwa sura ndogo
ndogo, na kutanabaisha kabisa asili ya uhusiano ambao, kwa upande
mmoja, hufungamanisha pamoja vyombo hivi viwili vya kimsingi vya
Wasia wa ‘Abdu’l-Bahd na kuunganisha kwa upande mwingine, kila moja
yao kwa Mtunzi wa Imani na Kitovu cha Agano Lake ni kazi ambayo
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vizazi vijavyo bila shaka vitaikamilisha kikamilifu. Kusudi langu la
wakati huu ni kufafanua baadhi ya sura zinazojitokeza za utaratibu huu,
ambazo, hata tukisogea karibu sana kwenye muundo wake mkubwa mno,
tayari vimeeleza kwa uwazi kabisa kiasi kwamba hatupati kisingizio cha
kutoelewa ama kupuuzia.

38.3 Inabidi itamkwe, tangu mwanzoni kabisa, katika lugha ya wazi
na isiyojikanganya, kwamba hizi Asasi za Utaratibu wa Kiutawala wa
Baha’v’llah zinapaswa zichukuliwe kama takatifu katika asili, muhimu
katika kazi zao na zinazokamilishana katika shabaha na kusudi lao. Lengo
lao la pamoja, lao la msingi ni kuhakikisha muendelezo wa ile mamlaka
iliyoteuliwa kitakatifu ambayo hutiririka kutoka Chanzo cha Imani yetu,
kulinda umoja wa wafuasi wake na kudumisha uadilifu na unyumbulifu
wa mafundisho yake. Zikitendakazi kwa muingiliano wa mmoja kwa
mwingine asasi hizi zisizotenganika huendesha mambo yao, huratibu
shughuli zao, hukuza raghba zake, hutekeleza sheria zake na kutetea asasi
zake saidizi. Mara kadhaa, kila moja hutendakazi ndani ya eneo lake
lenye mipaka dhahiri ya kiutawala; kila moja likiwa limejidhatiti barabara
kwa asasi saidizi zake lenyewe—vitendeakazi vilivyosarifiwa kwa ajili
ya utekelezaji wenye ufanisi wa wajibu na majukumu yao mahususi.
Kila moja hutumia, ndani ya mipaka iliyoamriwa juu yake, nguvu zake,
mamlaka yake, haki na stahili zake. Hizi hazipingani, wala kukinzana hata
kwa kiwango kidogo kabisa kwa nafasi ambayo kila mojawapo ya asasi
hizi hushika. Mbali na kutoendana au kuharibiana, zinajalizana kwenye
mamlaka na kazi za kila mmoja, na daima na kimsingi zimeungana katika
shabaha zao.

38.4 Ukichepushwa kutoka kwenye asasi ya Ulinzi Utaratibu wa
Ulimwengu wa Baha’u’lldh ungekatishwa na kunyimwa moja kwa moja
ile kanuni ya urithi ambayo, kama ambavyo ‘Abdu’l-Bahd ameandika,
imeendelea kushikiliwa na Sheria ya Mungu. “Katika Vipindi vyote
Vitakatifu,” Yeye hutamka, katika waraka alioandikiwa mfuasi mmoja wa
Imani huko Uajemi, “mtoto mkubwa kabisa wa kiume amepewa upekee
usio wa kawaida. Hata daraja la unabii limekuwa haki yake ya kuzaliwa.”
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Bila asasi kama hiyo uadilifu wa Imani ungewekwa rehani, na utengamano
wa mfumo mzima ungehatarishwa kabisa. Hadhi yake ingeumia, nyenzo
zihitajikazo kuuwezesha uchukue taswira ya muda mrefu, isiyoweza
kuingiliwa kwa mfululizo wa vizazi zingeweza kukosekana kabisa,
na muongozo muhimu wa kufafanua mipaka ya eneo la kisheria la
wawakilishi wake wa kuchaguliwa lingeweza kuondolewa kabisa.

38.5 Ukiondolewa kutoka kwenye asasi yenye umuhimu mkubwa ya
Nyumba ya Haki ya Ulimwengu Mfumo huu huu wa Wasia wa ‘Abdu’l-
Baha ungeweza kunyong’onyezwa katika utendaji wake na ungekuwa
hafifu kujazia yale mapengo ambayo Mtunzi wa Kitab-i-Aqdas ameyaacha
kwa makusudi katika ule muundo wa sheria Zake za uwekaji misingi ya
kiutawala.

(Kutoka barua ya 8 Februari 1934 iliyoandikwa na Shoghi Effendi,
katika World Order of Baha u’llah, kur. 147—-148)

39.1 Utaratibu wa Utawala wa Imani ya Baha’u’llah kwa vyovyote vile
sharti usichukuliwe kama wa kidemokrasia kabisa katika sifa kwa kuwa ile
dhana ya kimsingi ambalo linawataka wanademokrasia wote kutegemea
kimsingi katika kupata mamlaka yao kutoka kwa watu linakosekana kabisa
katika Kipindi hiki. Katika uendeshaji wa masuala ya kiutawala ya Imani,
katika utungaji wa sheria muhimu katika kujaliza sheria za Kitab-i-Aqdas,
wajumbe wa Nyumba ya Haki ya Ulimwengu, inapaswa izingatiwe, kama
matamshi ya Bahd’u’lldh yanavyoashiria wazi, hawawajibiki kwa wale
wanaowawakilisha, wala hawaruhusiwi kutawaliwa na hisia, mtazamo
wa jumla, na hata ushawishi wa umma wa waaminifu, au wa wale
wanaowachagua moja kwa moja. Watatakiwa kufuata, katika hali ya sala,
muongozo na ushawishi wa utashi wao. Wanaweza, hakika inawalazimu,
wajizoeze wenyewe na hali iliyopo ndani ya jamii, lazima wapime bila
upendeleo akilini mwao manufaa ya hoja yoyote inayowasilishwa kwao
kwa ajili ya maamuzi yao, lakini lazima wajihifadhie ile haki ya vamuzi
usiofungamana. “Mungu kwa hakika atawavuvia kwa chochote kile
Atakacho,” ni uhakikisho usiopingika wa Baha’u’llah. Ni wao, hivyo, na
siyo kundi la wale ambao huwachagua ama kwa njia ya moja kwa moja
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au isiyo ya moja kwa moja, ambao wamefanywa kuwa wapokeaji wa
muongozo mtakatifu ambao papo hapo ni damu ya uhai na ndiyo kinga ya
mwisho ya Ufunuo huu.

(Kutoka barua ya 8 Februari 1934 iliyoandikwa na Shoghi Effendi,
katika World Order of Bahad 'u’llah, uk. 153)

40.1 Lakini, kwa sasa hivi—na kwa hili Mlinzi anataka umakini wenu
wa uangalifu—hakuna Baraza linaloweza, wala hata yeye mwenyewe
anaweza kuwa na haki ya kutunga sheria yoyote kujaliza zile za Aqdas
isipokuwa katika mazingira ya kipekee pale Mamlaka zinapohitaji hilo.
Na hata katika hali kama hiyo utungaji huo ni wa muda mfupi kabisa.
Chombo pekee ambacho kimepewa nguvu kutunga sheria katika masuala
kama hayo ni Nyumba ya Haki ya Kimataifa, na Mlinzi anaweza tu
kushiriki katika utungaji huo wa sheria kwa hadhi yake kama mjumbe wa
chombo hicho. Kama ambavyo ile nguvu ya kufasiri Maandiko ni haki ya
Mlinzi pekee, ndivyo ilivyo pia nguvu ya utungaji sheria imewekwa na
Baha’u’llah kipekee katika Nyumba ya Haki ya Kimataifa. Hivyo, kuna
utofauti wa wazi kati ya nguvu za utungaji sheria na ufasiri, ingawa vyote
viwili vinahusiana kwa ukaribu.

(Kutoka barua ya 6 Julai 1935 iliyoandikwa kwa niaba ya Shoghi
Effendi kwa muumini binafsi)

41.1 Kati ya mabhitaji haya ya kiroho ya mafanikio, ambayo hufanya
msingi ambao juu yake usalama wa mipango yote ya ufundishaji, Miradi
ya Mahekalu na miundo ya kifedha, lazima hatimaye viwekwe, kifuatacho
kinajitokeza kama kinara na umuhimu .... Mabhitaji haya si mengine bali
ni hisia ya juu ya unyofu wa kimaadili katika shughuli zao za kijamii na
za kiutawala, ubikira kabisa katika maisha yao binafsi, na uhuru kamili
kutokana na chuki katika shughuli zao na watu wa mbari, tabaka, imani
au rangi tofauti.

41.2 La kwanza, japokuwa siyo kipekee, limeelekezwa kianga kwa
wawakilishi wao wa kuchaguliwa, iwe ngazi ya mahali, kanda au kitaifa,
ambao, katika wadhifa wao kama waangalizi na wajumbe wa asasi changa
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za Imani ya Baha’u’llah, wanabeba jukumu kuu katika kuweka msingi
usioweza kutikiswa kwa ajili ya ile Nyumba ya Haki ya Ulimwengu
ambayo, kama jina lake linavyoashria, itakuja kuwa mwakilishi na mlinzi
wa ile Haki Takatifu ambayo inaweza peke yake kuhakikisha usalama na
kusimika utawala wa sheria na utaratibu katika ulimwengu uliovurugika
kiajabu-ajabu.

(Kutoka barua ya 25 Desemba 1938 iliyoandikwa na Shoghi Effendi, The
Advent of Divine Justice (Wilmette: Shirika la Uchapishaji la Kibaha'i,
2006, chapishao la 2018), uk. 32—33)

42.1 Katika uwanda wa ‘Akkéa ndipo kuna Kimbilio lililobarikiwa na
takatifu la Uzuri Mtakatifu Kabisa wa Abha, Kiini ambacho huzungukwa
na Umati wa juu, Kibla ya watu wa Baha na wakazi wa Safina Nyekundu,
Moyo wa ulimwengu na Kaaba ya mataifa yote. Na kwenye Mlima
Carmel pana Makaburi pacha matakatifu na yaliyotukuka, kiti cha enzi
kilichotakaswa cha Yule Mtukufu Nukta ya Kuu, na mabaki maangavu ya
Yeye Ambaye majina yote humzunguka—Chimbuko la Miangaza, penye
Mkusanyiko wa Mafumbo, Chanzo cha Neema tele kwa wanadamu.
Pembezoni mwa sehemu hizi tatu takatifu za mapumnziko—makaburi ya
Shina na Masalia Yake3, na ya wadhamini pacha Watakatifu, Tawi Safi
Tukufu Kabisa na Mama wa ‘Abdu’l-Baha—Xkitovu cha utawala wa jamii
ya watu wa Baha, baada ya hapa, kitawekwa polepole. Karibu kabisa na
Makaburi hayo nguzo za ile Mahakama ya Haki Takatifu zitainuliwa,

Nyumba ya Haki ya Ulimwengu itasimikwa, na jengo la Mashriqu’l-
Adhkar la Nchi Takatifu litainuliwa, ambapo katika kivuli cha kikingacho
cha Vituo pacha hivi vya watu wa Mungu4 shughuli tukufu na utawala wa
kimataifa, asasi za kisayansi na za kijamii za Imani ya Kibaha’i zitapata
umbo, kiti cha enzi cha Ufalme wa Mungu kitasimikwa, bendera ya “Ya
Baha’u’l-Abha” itapandishwa juu ya vilele vya juu kabisa, na ngurumo za
radi zaumoja wa wanadamu zitasikika. Hapo kitatimizwa kile kilichokuwa
kimefunuliwa katika Waraka wa Carmel na Kalamu yenye utukufu wote
na angavu kabisa: “Muda si mrefu Mungu atatua nanga ya Safina Yake juu
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yeko, na atawadhihirisha watu wa Baha ambao wametajwa katika Kitabu
cha Majina.”

(Kutoka barua ya 25 Desemba 1939 iliyoandikwa na Shoghi Effendi kwa
Wabaha 't wa Mashariki—iiliyotafsiriwa kutoka Kiajemi)

43.1 Kuwa mjumbe wa Nyumba ya Haki ya Ulimwengu kumewekwa
kwa ajili ya wanaume tu. Kuweka idadi ya wajumbe, taratibu za uchaguzi
na kipindi cha kuwa mjumbe vitajulikana baadaye, kwa kuwa haya
hayakufunuliwa wazi wazi katika Andiko Takatifu.

(Kutoka barua ya 27 Mei 1940 iliyoandikwa kwa niaba ya Shoghi
Effendi kwa muumini binafsi)

SBahiyyih Khanum, Jani Takatifu Kuu Kabisa
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44.1  Hakuna anayeweza kuongezea kwenye sheria za Kipindi cha
Kibaha’i ispokuwa Nyumba ya Haki ya Kimataifa. Mabaraza ya Kitaifa
kwa sasa yanatunga tu mbinu za utaratibu wa kurahisisha utendaji kazi
wa Utaratibu wa Kiutawala na kuhakikisha uendeshaji wenye ufanisi
wa shughuli za Hoja ndani ya mipaka yao ya kimamlaka. Hizi zinaweza
kuondolewa au kurekebishwa wakati wowote zinapokuwa zimepoteza
manufaa yake au mbinu nyingine itakayokuwa yenye ufanisi zaidi.
(Kutoka barua ya 19 Desemba 1943 iliyoandikwa kwa niaba ya Shoghi
Effendi kwa waumini wawili)

45.1 Kuna asasi mbili tu ambazo ziko huru kutokana na makosa, moja ni
ile ya Ulinzi, nyingine Nyumba ya Haki ya Kimataifa.

(Kutoka barua ya 19 Oktoba 1947 iliyoandikwa kwa niaba ya Shoghi
Effendi kwa muumini binafsi)

46.1 Kwanza, acha niseme kwamba moja ya sababu Mungu ametupatia
asasi ya Ulinzi ni kuwazuia watu kutokana na kuishupaza Hoja kuwa
mfumo uliokakamaa. Maswali yako kwa kiasi kikubwa yapo kwenye
mstari wa kujaribu kuweka muundo usionyumbulika kwa jamii ya
baadaye, mapema kabisa kabla muda kwa ajili ya muundo kama huo
kupevuka. Kumbuka kwamba Baha’u’llah husema kile ambacho bado
hakijafunuliwa, Nyumba ya Haki ya Kimataifa lazima siku zijazo
ikitungie sheria, na inaweza kuzitunga na kuzifuta kama ni lazima, sheria
zake yenyewe. Hii humaanisha kutoshupaa katika kuongoza jamii, bali
kunyumbulika.

(Kutoka barua ya 31 Machi 1949 iliyoandikwa kwa niaba ya Shoghi
Effendi kwa muumini binafsi)

47.1 Ninasali kwa bidii kwamba ushiriki wa kipekee wa Mabaraza ya
Kitaifa ya Uingereza, Marekani, Uajemi na Misri, katika shughuli ya
kuanza kipindi kipya cha kihistoria katika bara la Afrika iweze kuthibitisha
mwanzo wa mkutano wa kwanza wa Kongamano la Ufundishaji barani
Afrika ambalo hatimaye ni uanzishwaji wa shughuli zinazohusisha
ushirikiano miongoni mwa mabaraza yote ya kitaifa ya ulimwengu wa
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Kibaha’i, hivyo kuandaa njia kwa muunganiko wa mwisho ulio hai wa
mabaraza haya kupitia uundwaji wa Nyumba ya Haki ya Kimataifa
inayokusudiwa kuzindua shughuli zinazokumbatia ulimwengu mzima wa
Kibaha’i. Karibisheni uzinduzi wa pambano la kiroho linalofungamanisha
utendaji wa kiutawala wa mabaraza manne ya kitaifa ya Mashariki na
Magharibi ndani ya mabara manne unaoenda sambamba na kuzaliwa kwa
Halmashauri ya kwanza ya Kimataifa kwenye Makao Makuu ya Imani
Ulimwenguni, ushahidi pacha wa mkunjuko wa utungo usiozuilika wa
Utaratibu wa Ulimwengu wa Baha’u’llah, uliowekwa kitakatifu.

(Kutoka waraka wa 17 Januari 1951 ulioandikwa na Shoghi Effend;,
katika Citadel of Faith: Jumbe kwa Marekani 1947-1957 (Wilmette:
Shirika la Uchapishaji la Kibaha'i, 1965, chapisho la 2014), uk. 90)

48.1  Juu ya mafanikio ya shughuli hii, isiyopitwa katika wigo wake,
ya kipekee katika mwenendo wake na kubwa mno katika nguvu zake
za kiroho, sharti utegemee uanzishwaji, kwenye kipindi cha baadaye
katika Zama za Utungo wa Imani, wa shughuli zinazokumbatia ndani ya
upana wake Mabaraza yote ya Kitaifa yakifanya kazi katika Ulimwengu
mzima wa Kibaha’i—shughuli zenye kujumuisha ndani yake maandalizi
kwa ajili ya uzinduzi wa shughuli za ulimwengu mzima zinazotazamiwa
kuanzishwa, katika vipindi vijavyo vya Zama hiyo hiyo, na Nyumba ya
Haki ya Ulimwengu, ambazo zitaashiria umoja na kuratibu na kuunganisha
shughuli za Mabaraza haya ya Kitaifa.

(Kutoka nyongeza iliyowekwa na Shoghi Effendi iliyoambatanishwa
kwenye barua ya 25 Februari 1951 ilivoandikwa kwa niaba yake kwa
Baraza la Kiroho la Kitaifa la Visiwa vya Uingereza)

‘Makaburi Pacha Matakatifu huko Akka na Haifa
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49.1 Katika Waraka huu Mkuu [wa Carmel] ambao hufunua mafumbo
matakatifu na hutangulia uanzishwaji wa shughuli mbili kuu, za kifahari
na za kihistoria—mojawapo ikiwa ya kiroho na nyingine ya kiutawala,
zote mbili kwenye Makao Makuu ya Imani ya Ulimwengu—Baha’u’llah
hurejelea kwenye “Safina”, ambayo wakazi wake ni wanaume wa
Nyumba Juu Kabisa ya Haki, ambayo, kwa kufuatana na matakwa halisi ya
Wasia na Agano la Kitovu cha Agano lenye Uwezo, ndilo shirika ambalo
linapaswa liweke sheria ambazo hazikufunuliwa wazi katika Maandiko.
Katika Kipindi hiki, sheria hizi zinatazamiwa kutiririka kutoka kwenye
Mlima huu Mtakatifu, kama vile katika Kipindi cha Musa sheria za Mungu
zilivyotangazwa kutoka Sayuni. Kule “kutua nanga kwa Safina” ya sheria
Zake ni rejeleo la uanzishwaji wa Nyumba ya Haki ya Ulimwengu,
ambayo kwa hakika ndiyo Kiti cha Utungaji Sheria, mojawapo ya matawi
ya Kitovu cha Kiutawala cha Ulimwengu cha Wabaha’i juu ya Mlima huu
Matakatifu.

(Kutoka barua ya 21 Machi 1954 iliyoandikwa na Shoghi Effendi kwa
Wabaha 't wa Mashariki—iiliyotafsiriwa kutoka Kiajemi)

50.1 Enyi wapendwa wa Baha! Siku hii ni siku yenu na saa hii hakika ni
saa yenu. Kile ambacho ni shuruti katika siku hii na ambacho, kama vile
sumaku, kitavutia thibitisho wa Mungu ni hiki, kwamba idadi kubwa ya
waumini, waume kwa wake, vijana kwa wazee, matajiri kwa masikini,
wasomi kwa wasiosoma, weupe kwa weusi kadhalika, wajiandae kwa
ajili ya ushindi wa Imani Yake iliyotukuka. Wakihuishwa kwa roho ya
upendo na ujasiri, lazima, mmoja mmoja na wote, wainuke kama vile
jeshi moja, na katika kipindi cha miaka tisa iliyobaki watawanyike kwa
marefu na mapana juu ya uso wa dunia. “Kwa miguu ya kujitenga,”
kama Uzuri wa Kale anavyoonya, wao lazima “watembee chini ya wote
walioko mbinguni na duniani” na “watandaze kitambaa cha utakatifu juu
ya vyote vilivyoumbwa kutoka kwenye maji na udongo wa mfinyanzi.”
Kwa mioyo iliyojitenga, nafsi zisizojiambatanisha, roho zilizowashwa,
azma isiyojivuta na hatua zisizositasita, lazima wajibidiishe mchana na
usiku kusogeza sehemu za kufikika Hoja ya Mungu, kusambaza manukato
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yake mazuri, kuimarisha misingi yake, kupaza sauti ya umaarufu wake
hadi ng’ambo na kuzidisha safu za wafuasi wake. Wakiinua wito wa “Y4a
Baha’u’l-Abhd!” lazima waharakie mbele kwenye majimbo ambayo
hayajaguswa na maeneo yaliyofunguliwa hivi karibuni na, wakiweka
matumaini yao yote kwa Mungu, waanzishe vituo vilivyo peke yake,
ambavyo vinaweza kufananishwa na “vinukta”. Lazima, kupitia jitihada
zao za kufundisha na kuongoza watu kwa maneno na vitendo, wavigeuze
vituo hivi vya peke yake mapema kadiri iwezekanavyo, kuwa vikundi,
ambavyo vimefananishwa na “herufi”. Kisha lazima waviendeleze vikundi
hivi kuwa Mabaraza ya Kiroho ya Mahali, ambayo ni kama “maneno”
kamilifu, na waendelee kujitahidi kuongeza idadi ya Mabaraza haya
katika nchi mbalimbali ili kwamba nyenzo kwa ajili ya uitishaji unaofaa
wa Mikutano Mikuu ya Kitaifa pole pole ziweze kuandaliwa, Mabaraza
ya Kiroho ya Kitaifa, ambayo ni kama “aya” zilizo dhahiri, nguzo za
Kiti cha Enzi cha Haki Takatifu, yaweze kuinuliwa kiutaratibu, na juu
ya nguzo hizi liweze kuinuliwa kuba la Jengo takatifu, Nyumba ya Haki
ya Ulimwengu, ambayo ni kama “kitabu” fasaha, kilichosimikwa mahali
pake pateule kwenye miteremko ya Shamba la Mizabibu la Bwana juu ya
Mlima Wake Mtakatifu, kikizipamba asasi za Utaratibu Wake Mpya wa
Ulimwengu kwa taji la upekee wa juu kabisa.

(Kutoka barua ya 21 Machi 1954 iliyoandikwa na Shoghi Effendi kwa
Wabaha 't wa Mashariki—kilichotafsiriwa kutoka Kiajemi)

‘Makaburi Pacha Matakatifu huko Akka na Haifa
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49.1 Katika Waraka huu Mkuu [wa Carmel] ambao hufunua mafumbo
matakatifu na hutangulia uanzishwaji wa shughuli mbili kuu, za kifahari
na za kihistoria—mojawapo ikiwa ya kiroho na nyingine ya kiutawala,
zote mbili kwenye Makao Makuu ya Imani ya Ulimwengu—Baha’u’llah
hurejelea kwenye “Safina”, ambayo wakazi wake ni wanaume wa
Nyumba Juu Kabisa ya Haki, ambayo, kwa kufuatana na matakwa halisi ya
Wasia na Agano la Kitovu cha Agano lenye Uwezo, ndilo shirika ambalo
linapaswa liweke sheria ambazo hazikufunuliwa wazi katika Maandiko.
Katika Kipindi hiki, sheria hizi zinatazamiwa kutiririka kutoka kwenye
Mlima huu Mtakatifu, kama vile katika Kipindi cha Musa sheria za Mungu
zilivyotangazwa kutoka Sayuni. Kule “kutua nanga kwa Safina” ya sheria
Zake ni rejeleo la uanzishwaji wa Nyumba ya Haki ya Ulimwengu,
ambayo kwa hakika ndiyo Kiti cha Utungaji Sheria, mojawapo ya matawi
ya Kitovu cha Kiutawala cha Ulimwengu cha Wabaha’i juu ya Mlima huu
Matakatifu.

(Kutoka barua ya 21 Machi 1954 iliyoandikwa na Shoghi Effendi kwa
Wabaha 't wa Mashariki—iiliyotafsiriwa kutoka Kiajemi)

50.1 Enyi wapendwa wa Baha! Siku hii ni siku yenu na saa hii hakika ni
saa yenu. Kile ambacho ni shuruti katika siku hii na ambacho, kama vile
sumaku, kitavutia thibitisho wa Mungu ni hiki, kwamba idadi kubwa ya
waumini, waume kwa wake, vijana kwa wazee, matajiri kwa masikini,
wasomi kwa wasiosoma, weupe kwa weusi kadhalika, wajiandae kwa
ajili ya ushindi wa Imani Yake iliyotukuka. Wakihuishwa kwa roho ya
upendo na ujasiri, lazima, mmoja mmoja na wote, wainuke kama vile
jeshi moja, na katika kipindi cha miaka tisa iliyobaki watawanyike kwa
marefu na mapana juu ya uso wa dunia. “Kwa miguu ya kujitenga,”
kama Uzuri wa Kale anavyoonya, wao lazima “watembee chini ya wote
walioko mbinguni na duniani” na “watandaze kitambaa cha utakatifu juu
ya vyote vilivyoumbwa kutoka kwenye maji na udongo wa mfinyanzi.”
Kwa mioyo iliyojitenga, nafsi zisizojiambatanisha, roho zilizowashwa,
azma isiyojivuta na hatua zisizositasita, lazima wajibidiishe mchana na
usiku kusogeza sehemu za kufikika Hoja ya Mungu, kusambaza manukato
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yake mazuri, kuimarisha misingi yake, kupaza sauti ya umaarufu wake
hadi ng’ambo na kuzidisha safu za wafuasi wake. Wakiinua wito wa “Y4a
Baha’u’l-Abhd!” lazima waharakie mbele kwenye majimbo ambayo
hayajaguswa na maeneo yaliyofunguliwa hivi karibuni na, wakiweka
matumaini yao yote kwa Mungu, waanzishe vituo vilivyo peke yake,
ambavyo vinaweza kufananishwa na “vinukta”. Lazima, kupitia jitihada
zao za kufundisha na kuongoza watu kwa maneno na vitendo, wavigeuze
vituo hivi vya peke yake mapema kadiri iwezekanavyo, kuwa vikundi,
ambavyo vimefananishwa na “herufi”. Kisha lazima waviendeleze vikundi
hivi kuwa Mabaraza ya Kiroho ya Mahali, ambayo ni kama “maneno”
kamilifu, na waendelee kujitahidi kuongeza idadi ya Mabaraza haya
katika nchi mbalimbali ili kwamba nyenzo kwa ajili ya uitishaji unaofaa
wa Mikutano Mikuu ya Kitaifa pole pole ziweze kuandaliwa, Mabaraza
ya Kiroho ya Kitaifa, ambayo ni kama “aya” zilizo dhahiri, nguzo za
Kiti cha Enzi cha Haki Takatifu, yaweze kuinuliwa kiutaratibu, na juu
ya nguzo hizi liweze kuinuliwa kuba la Jengo takatifu, Nyumba ya Haki
ya Ulimwengu, ambayo ni kama “kitabu” fasaha, kilichosimikwa mahali
pake pateule kwenye miteremko ya Shamba la Mizabibu la Bwana juu ya
Mlima Wake Mtakatifu, kikizipamba asasi za Utaratibu Wake Mpya wa
Ulimwengu kwa taji la upekee wa juu kabisa.

(Kutoka barua ya 21 Machi 1954 iliyoandikwa na Shoghi Effendi kwa
Wabaha 't wa Mashariki—kilichotafsiriwa kutoka Kiajemi)
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Kutoka katika Katiba na Barua za Nyumba ya Haki ya Ulimwengu

51.1 Baha’v’llah, Mfunuaji wa Neno la Mungu katika Siku hii, Chanzo
cha Mamlaka, Kilele cha Chemchemi ya Haki, Muumbaji wa Utaratibu
mpya wa Ulimwengu, Mwanzilishi wa Amani Kuu Kabisa, Mvuviaji na
Muasisi wa ustaarabu wa ulimwengu, Jaji, Mtoa Sheria, Muunganishaji
na Mkombozi wa wanadamu wote, ametangaza ujio wa Ufalme wa
Mungu duniani, ametunga sheria na amri zake, amezitaja kanuni zake, na
kuamuru asasi zake. Kuziongoza na kuzielekeza nguvu iliyoachiliwa na
Ufunuo Wake, alianzisha Agano Lake, ambalo nguvu yake imeuhifadhi
vadilifu wa Imani Yake, imeudumisha umoja wake na kuchochea upanuzi
wake kote ulimwenguni kupitia mfuatano wa utumishi wa ‘Abdu’l-
Baha na Shoghi Effendi. Inaendelea kutimiza kusudi lake litialo uzima
kupitia utendaji wa Nyumba ya Haki ya Ulimwengu ambayo lengo lake la
msingi, kama mmoja wa warithi pacha wa Baha’u’llah na ‘Abdu’l-Baha,
ni kuhakikisha muendelezo wa yale mamlaka yaliyoteuliwa-kitakatifu
ambayo hutiririka kutoka Chanzo cha Imani, kulinda umoja wa wafuasi
wake na kudumisha uvadilifu na unyumbulifu wa mafundisho yake.

(The Constitution of the Universal House of Justice (Haifa: Makao Mkuu
yva Kibaha'i ya Ulimwengu, 1972), pg. 3—4)

52.1 Asili, mamlaka, majukumu, wigo wa kiutendaji wa Nyumba ya Haki
ya Ulimwengu vyote vimetokana na Neno lililofunuliwa la Baha’u’llah
ambalo, kwa pamoja na fasiri na ufafanuzi wa Kitovu cha Agano na ule
wa Mlinzi wa Hoja—ambaye, baada ya ‘Abdu’l-Baha, ndiye mamlaka
pekee katika kufasiri Maandiko ya Kibaha’i—vinaunda hadidu za rejea
za Nyumba ya Haki ya Ulimwengu na ndiyo msingi wake wa mwamba.
Mamlaka ya Maandiko haya ni kamilifu na hayabadiliki mpaka wakati
huo ambapo Mwenyezi Mungu atakamfunua Mdhihirishaji Wake mpya
Ambaye mamlaka yote na nguvu vitakuwa Vyake.

52.2 Kule kutokuwepo mrithi kwa Shoghi Effendi kama Mlinzi wa Hoja

ya Mungu, Nyumba ya Haki ya Ulimwengu ndiyo Kichwa cha Imani na
asasi yake ya juu kabisa, ambayo kwake wote lazima wageukie, na juu
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yake upo wajibu wa mwisho kabisa kwa ajili ya kuhakikisha umoja na
maendeleo ya Hoja ya Mungu.
(The Constitution of the Universal House of Justice, pg. 4)

53.1 Miongoni mwa nguvu na majukumu ambayo kwayo Nyumba ya
Haki ya Ulimwengu imepewa ni: Kuhakikisha uhifadhi wa Maandiko
Matakatifu na kulinda kutopotoshwa kwake; kuchambua, kuainisha na
kuratibu Maandiko; na kuitetea na kuilinda Hoja ya Mungu na kuikomboa
kutokana minyororo ya uonevu na mateso.

Kuendeleza raghba ya Imani ya Mungu; kutangaza, kusambaza na
kufundisha Ujumbe wake; kupanua na kuimarisha asasi za Utaratibu wake
wa Kiutawala; kuukaribisha Utaratibu wa Ulimwengu wa Bahéa’u’llah;
kukuza ufikiwaji wa zile njema za kiroho ambazo zinapaswa zipambanue
maisha ya Kibahd’i ya binafsi na ya pamoja; kufanya kila iliwezalo kwa
ajili ya upatikanaji wa ukunjufu na uhusiano mkubwa zaidi wa kirafiki
miongoni mwa mataifa na kwa ajili ya ufikiaji wa amani ya ulimwengu; na
kuimarisha kile ambacho kina uwezo wa kupitisha wongofu na wangavu
wa roho za watu na uendelezaji na uboreshaji wa ulimwengu;

Kutunga sheria na kanuni ambazo hazikuandikwa wazi wazi katika
Maandiko Matakatifu; kubatilisha sheria zake yenyewe kulingana na
mabadiliko na matakwa ya wakati; kujadili na kuamua juu ya matatizo
yote ambayo yamesababisha mifarakano; kufafanua masuala yenye utata;
kulinda haki, uhuru na ubunifu wa watu binafsi na kumakinikia kwenye
uhifadhi wa heshima ya mwanadamu, kwenye maendeleo ya nchi na
utengamano wa madola;

Kuzitangaza na kuzitumia sheria na kanuni za Imani; kulinda na
kusimamia ule unyofu wa tabia ambao Sheria ya Mungu huamuru;
kuhifadhi na kuendeleza Kituo cha Kiroho na Kiutawala cha Imani ya
Kibaha’i, kilichowekwa kwa kudumu katika miji pacha ya ‘Akka na
Haifa; kusimamia shughuli za jamii ya Kibahd’i kote ulimwenguni;
kuongoza, kupanga, kuratibu na kuunganisha shughuli zake; kuanzisha
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asasi; kuwajibika kwa kuhakikisha kwamba hakuna mtu au asasi ndani ya
Hoja anayebeza haki zake au kulegea katika utekelezaji wa haki na stahili
zake; na kuweka utaratibu kwa ajili ya upokeaji, utumiaji, usimamizi
na ulindaji wa fedha, mali wakfu na mali zingine ambazo zipo chini ya
uangalizi wake;

Kuamua migogoro inayoangukia ndani ya eneo lao; kutoa hukumu katika
mashauri ya uvunjifu wa sheria za Imani na kutamka adhabu kwa uvunjifu
huo; kuweka utaratibu kwa ajili ya kusimamia maamuzi yake; kuweka
utaratibu kwa ajili ya upatanishi na usuluhishi wa migogoro inayoibuka
kati ya jamii za watu; na kuwa mwakilishi na mlinzi wa ile Haki Takatifu
ambayo pekee ndiyo inaweza kuhakikisha usalama na kuweka utawala wa
sheria na utaratibu ulimwenguni.

(The Constitution of the Universal House of Justice, pg. 5—6)

54.1 Nyumba ya Haki ya Ulimwengu ilichaguliwa kwa mara ya kwanza
kwenye siku ya kwanza ya Siku kuu ya Ridvan katika mwaka wa mia
moja na ishirini wa Zama za Kibaha’i5, wakati wajumbe wa Mabaraza ya
Kiroho ya Kitaifa, kufuatana na maagizo ya Wasia na Agano la ‘Abdu’l-
Baha, na kwa kuitikia wito wa Mikono wa Hoja ya Mungu, Wakadamu
Wakuu wa Dola changa la Ulimwengu wa Baha’u’llah, lililoleta huu
“uvikwaji wa taji la utukufu” wa asasi za kiutawala za Baha’u’llah, “kiini
na kitangulizi” chenyewe cha Utaratibu Wake wa Ulimwengu. Sasa, kwa
hiyo, katika kutiifu Amri ya Mungu na kwa utegemezi kamili juu Yake,
sisi, wajumbe wa Nyumba ya Haki ya Ulimwengu, tunaweka mikono yetu
na muhuri wake kwenye Tangazo hili la Wadhamini ambalo, pamoja na
Sheria Ndogo zilizoambatishwa hapa, vinaunda Katiba ya Nyumba ya
Haki ya Ulimwengu.

(The Constitution of the Universal House of Justice, pg. 6—7)

55.1 Agano la Baha’v’llah halikuvunjwa, nguvu zake zikumbatiazo
vyote hazikukiukwa. Zile sura mbili za kipekee zinazolitofautisha kutoka
maagano yote ya kidini ya nyakati zilizopita hazijabadilishwa na zinatenda
kazi. Neno lililofunuliwa, katika usafi wake wa asili, likiongezewa na
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fasiri zilizoongozwa kitakatiufu za ‘Abdu’l-Baha na Shoghi Effendi,
hubakia lisilobadilika, lisilochafuliwa na kanuni au mifumo yoyote ya
imani ya kutengenezwa na watu, mawazo yasiyoruhusiwa au fasiri zisizo
na mamlaka. Njia ya muongozo mtakatifu, ikitoa unyumbulifu katika
shughuli zote za mwanadamu, inabakia wazi kupitia ile Asasi ambayo
iliasisiwa na Baha’u’llah na kujaaliwa Naye mamlaka ya juu kabisa na
muongozo usioshindwa, na ambayo kwayo Bwana aliandika: “Kwenye
chombo hiki mambo yote lazima yarejelewe.” Ni kwa uwazi ulioje,
tunaweza kuona ukweli wa dai la Baha’u’llah’: “Mkono wa Mwenye
Nguvu Zote umesimika Ufunuo Wake juu ya msingi usioshambulika,
unaodumu. Tufani za ugomvi wa wanadamu hazina nguvu kudhoofisha
msingi wake, wala nadharia dhanifu za watu kufanikiwa katika kuuharibu
muundo wake.”

(Kutoka ujumbe wa Oktoba 1963 ulioandikwa na Nyumba ya Haki ya
Ulimwengu kwa Wabaha it wa Ulimwengu)

56.1 Baada ya kusali na kujifunza kwa uangalifu Maandiko Matakatifu
yanayojikita juu ya suala la uteuzi wa mrithi kwa Shoghi Effendi kama
Mlinzi wa Hoja ya Mungu, na baada ya ushauriano mrefu ambao
ulijumuisha kupima uzito wa maoni ya Mikono wa Hoja ya Mungu
wanaoishi katika Nchi Takatifu, Nyumba ya Haki ya Ulimwengu huona
kwamba hakuna namna ya kumteua au kutunga sheria kufanya iwezekane
kumteua Mlinzi wa pili kumrithi Shoghi Effendi.

(Kutoka ujumbe wa 6 Oktoba 1963 ulioandikwa na Nyumba ya Haki ya
Ulimwengu kwa Mabaraza yote ya Kiroho ya Kitaifa)

321 Aprili 1963 BK
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57.1 Tumefurahi kwamba umeleta mbele yetu maswali yanayowatatiza
baadhi ya waumini. Ni bora zaidi kwa maswali haya kuwekwa kwa
uhuru na uwazi kuliko kubaki nayo, bila kuyasema, yakielemea mioyo
ya waumini thabiti. Mara tu mtu anapozifahamu kanuni fulani za msingi
za Ufunuo wa Baha’u’llah shaka kama hizo hutawanywa kwa urahisi. Hii
siyo kusema kwamba Hoja ya Mungu haina mafumbo. Mafumbo yapo
kwa hakika, lakini siyo ya aina ile ya kutikisa imani ya mtu mara tu misingi
muhimu ya Hoja na kweli zisizokanushika za hali yoyote zinacleweka
vyema.

57.2 Maswali yaliyowasilishwa na waumini mbalimbali yanaangukia
kwenye makundi matatu. Kundi la kwanza linajikita juu ya hoja zifuatazo:
Kwa nini hatua zilichukuliwa kuchagua Nyumba ya Haki ya Ulimwengu
wakati ikifahamika tangu awali kwamba hakungekuwepo Mlinzi? Je,
ulikuwa muda muafaka kwa hatua kama hiyo? Je, Halmashauri ya
Kibaha’i ya Kimataifa isingeweza kutekeleza kazi hiyo?

57.3 Wakati wa kifo cha mpendwa wetu Shoghi Effendi ilithibitika,
kutokana na mazingira na kutokana na matakwa dhahiri ya Maandiko
Matakatifu, kwamba kufuatana na maelekezo ya Wasia na Agano la
‘Abdu’l-Baha ilikuwa haiwezekani kwake kuteua mrithi. Hali hii, ambapo
Mlinzi alifariki bila kuweza kumteua mrithi, ilizua swali lenye utata ambalo
halikutajwa katika Maandiko Matakatifu dhahiri, na ilibidi lirejelewe
kwa Nyumba ya Haki ya Ulimwengu. Marafiki wanapaswa waelewe
wazi kwamba kabla ya uchaguzi wa Nyumba ya Haki ya Ulimwengu
hapakuwa na ufahamu kwamba hakungekuwepo Mlinzi. Hapangeweza
kuwepo ufahamu wowote wa awali kama huo, bila kujali maoni yoyote
waliyokuwa nayo waumini binafsi.

Siyo Mikono wa Hoja ya Mungu, wala Halmashauri ya Kibaha’i ya
Kimataifa, wala chombo kingine chochote kilichokuwepo kingeweza
kufanya uamuzi juu ya suala hili umuhimu kabisa. Nyumba ya Haki tu
ndiyo ilikuwa na mamlaka kulitolea tamko. Hii ndiyo ilikuwa sababu
moja ya dharura kwa ajili ya uitishaji wa uchaguzi wa Nyumba ya Haki ya
Ulimwengu haraka iwezekanavyo.
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57.4 Kufuatia kufariki kwa Shoghi Effendi utawala wa kimataifa wa
Imani uliendelezwa na Mikono wa Hoja ya Mungu kwa makubaliano na
uaminifu kamili wa Mabaraza ya Kiroho ya Kitaifa na jamii ya waumini.
Hii ilikuwa ni kufuatana na Mlinzi kuwataja Mikono kama “Wakadamu
Wakuu” wa Dola changa la Ulimwengu wa Bahd’u’llah”.

57.5 Kutoka mwanzoni kabisa mwa uangalizi wao wa Hoja ya Mungu
Mikono walitambua kwamba kwa kuwa hawakuwa na hakika ya
muongozo mtakatifu kama ule uliohakikishwa bila kutatanisha kwa
Mlinzi na kwa Nyumba ya Haki ya Ulimwengu, njia yao moja iliyo salama
ilikuwa kufuata kwa uthabiti usiokengeuka maelekezo na sera za Shoghi
Effendi. Historia nzima ya dini haioneshi kumbukumbu yoyote linganifu
ya kujiwekea nidhamu kali kama hiyo, utiifu kamili kama huo na utovu
kamili wa nafsi kama huo wa viongozi wa dini wanaojikuta wenyewe
ghafla wameondokewa na uongozi wenye uvuvio mtakatifu. Deni la
shukurani ambalo wanadamu kwa vizazi, la, zama zijazo, wanawiwa kwa
hili fungu dogo la roho zilizoelemewa na huzuni, zilizothabiti, za kishujaa
ni mbali na makadirio.

57.6 Mlinzi alikuwa ameupatia ulimwengu wa Kibah4’i mipango dhahiri
na yenye utondoti ikijumuisha kipindi hadi kufikia Ridvan 1963, mwisho
wa Pambano la Kiroho la Miaka Kumi. Kutoka hapo na kuendelea,
vinginevyo kama Imani ingekuwa hatarini, muongozo zaidi wa kiroho
ulikuwa muhimu. Hii ilikuwa ni sababu ya pili shinikizi kwa ajili ya
uitishwaji wa uchaguzi wa Nyumba ya Haki ya Ulimwengu. Usahihi wa
muda huo ulithibitishwa zaidi na marejeo katika barua za Shoghi Effendi
kwa mipango ya Pambano la Kiroho la Miaka Kumi kufuatiwa na mipango
mingine chini ya uelekezi wa Nyumba ya Haki ya Ulimwengu. Rejeo
moja la namna hiyo ni aya ifuatayo kutoka barua ya 25 Februari 1951
iliyoandikwa kwa Baraza la Kiroho la Kitaifa la Visiwa vya Uingereza,
ikihusu Mpango wake wa Miaka Miwili ambao ulitangulia kwa kitambo
kidogo Pambano la Kiroho la Miaka Kumi: Juu ya mafanikio ya shughuli
hii, isiyopitwa katika wigo wake, ya kipekee katika mwenendo wake na
kubwa mno katika nguvu zake za kiroho, sharti utegemee uanzishwaji,
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kwenye kipindi cha baadaye katika Zama za Utungo wa Imani, wa shughuli
zinazokumbatia ndani ya upana wake Mabaraza yote ya Kitaifa yakifanya
kazi katika Ulimwengu mzima wa Kibaha’i—shughuli zenye kujumuisha
ndani yake maandalizi kwa ajili ya uzinduzi wa shughuli za ulimwengu
mzima zinazotazamiwa kuanzishwa, katika vipindi vijavyo vya Zama
hiyo hiyo, na Nyumba ya Haki ya Ulimwengu, ambazo zitaashiria umoja
na kuratibu na kuunganisha shughuli za Mabaraza haya ya Kitaifa.

57.7 Wakiwa wamesimamizi wa Hoja ya Mungu kwa miaka sita, Mikono,
kwa imani kamili katika Maandiko Matakatifu, waliwataka waumini
kuchagua Nyumba ya Haki ya Ulimwengu, na hata walienda mbali zaidi
kiasi cha kuomba kwamba wao wenyewe wasipigiwe kura. Tukio moja
pekee, la kuhuzunisha la mtu yeyote kujaribiwa na tamaa ya madaraka
lilikuwa ni jaribio la kuhuzunisha la Charles Mason Remey kupora
Wadhifa wa Ulinzi.

57.8 Dondoo zifuatazo kutoka Waraka wa ‘Abdu’l-Bahd hutamka kwa
uwazi na kwa msisitizo misingi ambayo marafiki tayari wana ufahamu nayo
kutoka Wasia na Agano la Bwana na barua mbalimbali za Shoghi Effendi,
na zinaeleza msingi wa uchaguzi wa Nyumba ya Haki ya Ulimwengu.
Waraka huu ulitumwa Uajemi na mpendwa Mlinzi mwenyewe, katika
miaka ya mwanzoni ya utumishi wake, kwa ajili ya kusambazwa miongoni
mwa waumini.

... kwa kuwa Abdu’l-Baha yumo katika dhoruba ya hatari na daima Yeye
huzichukia tofauti za maoni... Sifa ziwe kwa Mungu, hakuna nafasi ya
mafarakano.

Béb, Yule Aliyetukuka, ni Asubuhi ya Ukweli, Ambaye wangavu wa
Nuru Yake hung’aa kwenye maenco yote. Yeye pia ni Mtangulizi wa
Mwanga Mkuu Kabisa, Mwanga wa Abha. Uzuri Uliobarikiwa ndiye
Yule aliyeahidiwa na vitabu vitakatifu vya zamani, ufunuo wa Chanzo
cha mwanga ambao uling’aa juu ya Mlima Sinai, Ambaye moto wake
ulichaga katikati ya Kichaka Kiwakacho. Sisi, mmoja mmoja na wote, tu
watumishi wa Kizingiti Chao, na tunasimama kila mmoja kama bawabu
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mnyenyekevu kwenye mlango Wao.

Kusudi langu ni hili, kwamba kabla ya kumalizika kwa miaka elfu moja,
hakuna yeyote mwenye haki ya kusema neno lolote, hata kudai daraja
la Ulinzi. Kitabu Kitakatifu Kabisa ni Kitabu ambacho kwacho watu
wote watakirejelea, na ndani mwake Sheria za Mungu zimefunuliwa.
Sheria ambazo hazikutajwa katika Kitabu hazina budi zirejelewe kwenye
maamuzi ya Nyumba ya Haki ya Ulimwengu. Hakutakuwa na nafasi kwa
ajili ya tofauti....Chondechonde asije mtu yeyote akatengeneza mpasuko
au kuamsha uchochezi. Endapo pakiwepo na tofauti za maoni, Nyumba
Kuu Kabisa ya Haki mara moja ingetatua matatizo hayo. Vyovyote
maamuzi yake yatakavyokuwa, kwa kura za wengi, utakuwa ndiyo ukweli
halisi, kwa kuwa Nyumba hiyo ipo chini ya ulinzi, muongozo usiokosea
na uangalizi wa Bwana mmoja wa kweli. Yeye ataikinga kutokana na
makosa na kuilinda chini ya bawa la utakatifu Wake na utovu wa makosa.
Yule aipingaye atatupwa nje na hatimaye atakuwa kati ya walioshindwa.

Nyumba ya Juu Kabisa ya Haki sharti ichaguliwe kulingana na mfumo
unaofuatwa katika uchaguzi wa mabunge ya Ulaya. Na wakati nchi
zitakapokuwa zikiongozwa, Nyumba za Haki za nchi mbalimbali
zitachagua Nyumba ya Juu Kabisa ya Haki....

Wakati wowote wapendwa wote wa Mungu katika kila nchi wateuapo
wajumbe wao, na hawa kwa upande wao huchagua wawakilishi wao,
na wawakilishi hawa kuchagua shirika, shirika hilo litachukuliwa kuwa
Nyumba Kuu Kabisa ya Haki.

Uanzishwaji wa Nyumba hiyo hautegemei juu ya ubadilishwaji wa
mataifa yote ya ulimwengu kuwa katika Imani moja. Kwa mfano, kama
hali zikiruhusu na hakutakuwa na usumbufu utakaosababishwa, marafiki
huko Uajemi watachagua wawakilishi wao, na vivyo hivyo marafiki huko
America, India na maeneo mengine pia watachagua wawakilishi wao na
hawa wachaguwe Nyumba ya Haki. Nyumba hiyo ya Haki itakuwa ndiyo
Nyumba ya Juu Kabisa ya Haki. Ndiyo ilivyo.

(“Makatib-i- ‘Abdu’l-Baha”, vol. III, uk. 500-501)
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57.9 Marafiki wanapaswa watambue kwamba hakuna chochote katika
Maandiko kinachoonesha kwamba uchaguzi wa Nyumba ya Haki ya
Ulimwengu ungeweza kuitishwa tu na Mlinzi. Kinyume chake, ‘Abdu’l-
Baha aliona taswira ya uitishaji wa uchaguzi wake katika kipindi cha
uhai wake. Wakati ulioelezewa na Mlinzi kama “nyakati za giza totoro
za maisha Yake [Bwana], chini ya utawala wa ‘Abdu’l-Hamid, alipokuwa
tayari kusafirishwa kwenda maeneo yasiyokalika kabisa ya Afrika
kasikazini”, na hata wakati maisha Yake yalipotishiwa, ‘Abdu’l-Baha
alimwandikia Haji Mirz4 Taqi Afnan, binamu wa Béab na mjenzi mkuu
wa Hekalu la ‘Ishgabad, akimuamuru kufanya maandalizi kwa ajili ya
uchaguzi wa Nyumba ya Haki ya Ulimwengu ikiwa vitisho dhidi ya
Bwana vingefanikiwa. Sehemu ya pili ya Wasia wa Bwana pia inahusika
kwa hali hiyo na inapaswa isomwe na marafiki.

57.10 Mfuatano wa pili wa matatizo yanayowachusha baadhi ya marafiki
ni kwenye suala la utovu wa kufanya makosa kwa Nyumba ya Haki ya
Ulimwengu na uwezo wake wa kufanya kazi bila uwepo wa Mlinzi.
Ugumu maalum umeonekana katika kuelewa athari ya tamko lifuatalo
lililotolewa na mpendwa Mlinzi:

Ungetengwa kutoka kwenye asasi ya Ulinzi Utaratibu wa Ulimwengu
wa Baha’u’llah ungekatishwa na kunyimwa moja kwa moja ile kanuni
ya urithi ambayo, kama ambavyo ‘Abdu’l-Baha ameandika, imeendelea
kushikiliwa na Sheria ya Mungu. “Katika Vipindi vyote Vitakatifu,”
Yeye hutamka, katika waraka alioandikiwa mfuasi mmoja wa Imani huko
Uajemi, “mtoto mkubwa kabisa wa kiume amepewa upekee usio wa
kawaida. Hata daraja la unabii limekuwa haki yake ya kuzaliwa.” Bila
asasi kama hiyo uadilifu wa Imani ungewekwa rehani, na utengamano
wa mfumo mzima ungehatarishwa kabisa. Hadhi yake ingeumia, nyenzo
zihitajikazo kuuwezesha uchukue taswira ya muda mrefu, isiyoweza
kuingiliwa kwa mfululizo wa vizazi zingeweza kukosekana kabisa,
na muongozo muhimu wa kufafanua mipaka ya eneo la kisheria la
wawakilishi wake wa kuchaguliwa lingeweza kuondolewa kabisa.

(“Dispensation of Baha u’llah”, “The World Order of Bahda'u’llah”, pg. 148)
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57.11 Acha marafiki wanaotaka ueclewa wa ufasaha zaidi wa aya hii
katika wakati huu waipime katika mwanga wa maandiko mengine mengi
ambayo yanashughulika na mada hiyo hiyo, kwa mfano aya zifuatazo
zilizokusanywa kutoka barua za Shoghi Effendi:

Wao pia, katika lugha ya wazi, ya uhakika na ya mkazo, wameteua asasi
pacha za Nyumba ya Haki na ya Ulinzi, kama chaguo la Warithi wao,
wakitazamiwa kutumia kanuni, kuzitangaza sheria, kuzilinda asasi,
kuitumia kwa utiifu na kwa akili Imani kwa mabhitaji ya jamii endelevu,
na kuutimiliza urithi usioweza kuchafuliwa ambao Waasisi wa Imani
wameukabidhi kwa ulimwengu.

(Barua ya 21 Machi 1930, “World Order of Bahd u’llah”, pg. 19-20)

Lazima pia ieleweke kinagaubaga na kila muumini kwamba asasi ya Ulinzi
kwa vyovyote haifuti, au hata kwa kiwango kidogo kabisa kupunguza,
uwezo uliotolewa na Bahd’u’llah kwa Nyumba ya Haki ya Ulimwengu
katika Kitab-i-Aqdas, na imethibitishwa mara kwa mara na kwa dhati na
‘Abdu’l-Baha katika Wasia Wake. Haifanyizi kinyume kwa namna yoyote
ile Wasia na Maandiko ya Baha’u’llah, wala haibatilishi maagizo Yake
yoyote yaliyofunuliwa. Inaongeza hadhi ya mkusanyiko huo uliotukuka,
inaimarisha daraja lake la juu kabisa, inalinda umoja wake, inahakikisha
uendelevu wa utendaji wa kazi zake, bila kudhani hata kwa kiasi kidogo
kuingilia eneo lake la mamlaka lilioainishwa dhabhiri. Sisi kwa hakika tupo
karibu sana na waraka mkuu kama huo, kuweza kudai kuwa tuna uelewa
kamili wa maana yake yote, au kudhani kuwa tumepata siri nyingi za
maudhui yake yasiyo na shaka...

(Barua ya 27 Februari 1929, “World Order of Baha u’llah”, uk. 8)

Kutoka matamko haya imekuwa wazi na dhahiri pasipo shaka kwamba
Mlinzi wa Imani amefanywa kuwa Mfasiri wa Neno na kwamba
Nyumba ya Haki ya Ulimwengu imepewa kazi ya kutunga sheria juu ya
masuala ambayo hayakufunuliwa wazi wazi katika mafundisho. Kazi ya
kufasiri ya Mlinzi, ikitenda kazi ndani ya mipaka yake mwenyewe, ni ya
kimamlaka na yenye kufunga kama ilivyo utungaji wa sheria wa Nyumba
ya Haki ya Kimataifa, ambayo haki na stahili yake ya kipekee ni kuzitolea
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matamko na kutoa hukumu ya mwisho juu ya zile sheria na amri ambazo
Baha’u’llah hakuzifunua wazi wazi. Hakuna anayeweza, wala kamwe
kuthubutu, kuingilia milki takatifu na iliyoagizwa ya mwingine. Hakuna
atakayetafuta kuhujumu mamlaka mahususi na yasiyo na shaka ambayo
wote wawili wamepewa kitakatifu.

(“The Dispensation of Baha'u’llah”, “World Order of Bahd u’llah”, pg.
149-50)

Kila kimoja hutumia madaraka yake, mamlaka yake, haki na stahili zake
ndani ya mipaka kilichowekewa. Hizi hazipingani, wala hazipunguzi hata
kidogo kutoka kwenye nafasi ambayo kila moja ya asasi hizi hushikilia.
(“The Dispensation of Baha u’llah”, “World Order of Bahd 'u’llah”, pg.
148)

Ingawa Mlinzi wa Imani amefanywa kuwa Mkuu wa kudumu wa chombo
cha juu kabisa hawezi kamwe, hata kwa kitambo tu, kujinyakulia haki
pekee ya kutunga sheria. Hawezi kufanya maamuzi dhidi ya uamuzi wa
wajumbe-wenza walio wengi ...

(“The Dispensation of Baha u’llah”, “World Order of Baha u’llah”, pg.
150)

Juu ya yote, acha mioyo ya marafiki ihakikishiwe kwa maneno haya ya
Baha’u’llah:

Mkono wa Mwenye Nguvu Zote umesimika Ufunuo Wake juu ya
msingi usioshambulika, unaodumu. Tufani za ugomvi wa wanadamu
hazina nguvu kudhoofisha msingi wake, wala nadharia dhanifu za watu
kufanikiwa katika kuuharibu muundo wake.”
(“The World Order of Bahd'u’llah™, pg. 109)

Na haya ya ‘Abdu’l-Baha:

Kwa hakika, Mungu husababisha kile Yeye akipendacho; hakuna
kinachoweza kufuta Agano Lake; Hakuna kinachoweza kuzuia mapenzi
Yake wala kupinga Hoja Yake! Yeye hufanya kwa utashi Wake kile
apendacho na Yeye ana nguvu juu ya vitu vyote! ...

(“Tablets of Abdul-Baha Abbas”, tol. III, pg. 598)
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57.12 Inapaswa ieleweke na marafiki kwamba kabla ya kutunga sheria
juu ya jambo lolote lile Nyumba ya Haki ya Ulimwengu huchunguza kwa
uangalifu na kikamilifu vyote viwili Maandiko Matakatifu na Maandiko
ya Shoghi Effendi juu ya mada husika. Fasiri zilizoandikwa na mpendwa
Mlinzi zinagusa eneo kubwa mno la mada na zinafunga kisawia kama
lilivyo Andiko lenyewe.

57.13 Kuna tofauti kubwa mno kati ya fasiri za Mlinzi na fafanuzi za
Nyumba ya Haki katika kutenda kazi yake “kujadiliana juu ya matatizo
yote ambayo yamesababisha mfarakano, maswali yenye utata na mambo
ambayo hayakufunuliwa wazi wazi katika Kitabu”. Mlinzi hufunua kile
ambacho Andiko humaanisha; fasiri yake ni kauli ya ukweli ambao
hauwezi kugeuzwa. Juu ya Nyumba ya Haki ya Ulimwengu, kwa maneno
ya Mlinzi, “imepewa haki ya kipekee ya utungaji sheria juu ya masuala
ambayo hayajafunuliwa wazi wazi katika Maandiko ya Kibaha’i”.
Matamko yake, ambayo yanaweza kubadilishwa au kuondolewa na
Nyumba ya Haki yenyewe, yanajaliza na kutumia Sheria ya Mungu.
Ingawa haijapewa kazi ya kufasiri, Nyumba ya Haki ina nafasi ya
kufanya kila kitu kinachohitajika kusimika Utaratibu wa Ulimwengu wa
Baha’uv’llah hapa duniani. Umoja wa itikadi hudumishwa na uwepo wa
matini hai ya Maandiko na fasiri iliyosheheni ya ‘Abdu’l-Baha na Shoghi
Effendi, pamoja na katazo kabisa dhidi ya mtu yeyote kutoa mawazo
mbadala ya fasiri “za kimamlaka” au “zilizovuviwa” au kupora kazi ya
Mlinzi. Umoja wa utawala unahakikishwa na mamlaka ya Nyumba ya
Haki ya Ulimwengu.

“Hivi”, kwa maneno ya Shoghi Effendi, “ndivyo lisivyobadilishika Neno
Lake lililofunuliwa. Huo ndiyo unyumbulikaji ambao huziainisha kazi za
watumishi Wake wateule. Wa kwanza huhifadhi utambulisho wa Imani
Yake, na kulinda uadilifu wa sheria Yake. Wa pili huiwezesha, kama vile
kiumbe hai, kupanuka na kujirekebisha yenyewe kwa ajili ya mabhitaji na
matakwa ya jamii ibadilikayo daima.”

(Barua ya 21 Machi 1930, (“The World Order of Bahd u’llah”, pg. 25)

50



57.14 Kila muumini wa kweli, kama anataka kujizamisha katika uelewa
wa Hoja ya Baha’u’llah, lazima anahitaji kuchunguza kwa imani ya
kina katika ubora usioshindwa wa Ujumbe Wake na Agano Lake, kwa
unyenyekevu wa kutambua kwamba hakuna hata mmoja wa kizazi hiki
awezaye kudai kuwa ameukumbatia ukubwa wa Hoja Yake wala kuwa
amezifahamu siri na nguvu lukuki zisizodhihirika ilizonazo. Maneno ya
Shoghi Effendi yanatoa ushuhuda tosha kwenye ukweli huu:

Jinsi gani ulivyo mkubwa mno Ufunuo wa Baha’u’llah! Jinsi gani zilivyo
kuu Baraka Zake zilizomiminwa juu ya wanadamu katika siku hii! Na
bado, jinsi gani ulivyo hafifu, pungufu ufahamu wetu wa umuhimu na
utukufu wake! Kizazi hiki kipo karibu mno na Ufunuo ulio mkuu mno
kutoweza kuzitambua kikamilifu, zile fursa zisizo na kikomo za Imani
Yake, ile tabia isiyo na mfano wa kurejelea ya Hoja Yake, na Kipindi cha
ajabu cha Majaliwa Yake.

(Barua ya 21 Machi 1930, (“The World Order of Baha'u’llah”, pg. 24)

Tunaitwa na mpendwa Bwana wetu katika Wasia na Agano Lake siyo
kulifuata kwa kusita, bali kufichua thamani yake kwa ulimwengu mzima.
Kujaribu kukadiria thamani yake kamili, na kupata maana yake hasa baada
ya kupita kwa muda mfupi sana tangu kuanzishwa kwake, ni mapema
mno na ujuvi kwetu. Lazima tuwe na Imani na wakati, na muongozo wa
Nyumba ya Mungu ya Haki ya Ulimwengu, ili kupata uelewa wa wazi na
kamili zaidi wa nyenzo na athari zake....

(Barua ya 23 Februari 1924, iliyochapishwa katika
“Baha’iAdministration”, pg. 62)

Kuhusu utaratibu na usimamizi wa masuala ya kiroho ya marafiki, kile
ambacho ni muhimu sana sasa ni uimarishaji wa Mabaraza ya Kiroho
katika kila kituo, kwa sababu juu ya misingi hii madhubuti na isiyotikiswa,
Nyumba ya Juu ya Haki ya Mungu itainuliwa na kusimikwa imara katika
siku zijazo. Pale jengo hili kuu kabisa litakapoinuliwa juu ya msingi
usiotikisika, kusudi la Mungu, hekima, kweli za ulimwengu wote, siri na
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uhalisia wa Ufalme, ambavyo Ufunuo wa ajabu wa Baha’u’ll4h umeweka
ndani ya Wasia na Agano la ‘Abdu’l-Baha, pole pole vitafunuliwa na
kudhihirishwa.

(Barua ya 19 Desemba 1923—iliyotafsiriwa kutoka Kiajemi)

57.15 Matamko kama haya huashiria kwamba maana kamili ya Wasia
na Agano la ‘Abdu’l-Bahd, kadhalika uelewa wa athari za Utaratibu wa
Ulimwengu ulioletwa na waraka usio kifani, linaweza kufunuliwa tu pole
pole machoni pa watu, na baada ya Nyumba ya Haki ya Ulimwengu kuwa
imeundwa. Marafiki wanaitwa kuwa na imani na wakati, na kusubiri
muongozo wa Nyumba ya Haki ya Ulimwengu, ambayo kadiri hali
zinavyohitaji, itatoa matamko itatua kufafanua masuala yenye utata.
57.16 Kundi la tatu la maswali yanayoulizwa na marafiki huhusu tondoti
za utendaji kazi wa Nyumba ya Haki ya Ulimwengu bila uwepo wa
Mlinzi, hususan suala la ufukuzaji wa wajumbe wa Nyumba ya Haki.
Maswali kama hayo yatafafanuliwa katika Katiba ya Nyumba ya Haki
ya Ulimwengu, ambapo utunzi wake ni lengo la Mpango wa Miaka Tisa.
Wakati huo huo marafiki wanaarifiwa kwamba mjumbe yeyote anayetenda
“dhambi yenye madhara kwa maslahi ya wengi”, anaweza kufukuzwa
ujumbe wa Nyumba ya Haki ya Ulimwengu kwa kura za wengi za Nyumba
yenyewe. Iwapo mjumbe yeyote, Mungu apishie mbali, akipatikana na
hatia ya kuvunja Agano, suala hilo lingechunguzwa na Mikono wa Hoja
ya Mungu, na mvunja-Agano angefukuzwa kwa uamuzi wa Mikono wa
Hoja ya Mungu wanaoishi katika Nchi Takatifu, kutegemea idhini ya
Nyumba ya Haki, kama ilivyo katika tukio la muumini mwingine yeyote
Uamuzi wa Mikono katika shauri kama hilo ungetangazwa ulimwengu wa
Kibaha’i na Nyumba ya Haki ya Ulimwengu.

(Kutoka barua ya 9 Machi 1965 iliyoandikwa na Nyumba ya Haki ya
Ulimwengu kwa Baraza la Kiroho la Kitaifa)

58.1 Umeuliza uwekaji muda wa uchaguzi wa Nyumba ya Haki ya
Ulimwengu kwa muktadha wa tamko hili la Mlinzi: “... kama hali nzuri
zingeruhusu, ambapo Wabaha’i wa Uajemi na wa nchi jirani zilizokuwa
chini ya utawala wa Kisovieti, wangewezeshwa kuchagua wawakilishi
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wao wa kitaifa, kufuatana na kanuni za muongozo zilizowekwa katika
maandiko ya ‘Abdu’l-Bahd, kikwazo pekee ambacho kingebakia katika
uundwaji wa hakika wa Nyumba ya Haki ya Kimataifa kingekuwa
kimeondolewa. Mnamo 19 Aprili 1947 Mlinzi, katika barua iliyoandikwa
kwa niaba yake na katibu wake, aliyajibu maswali ya muumini mmoja
kuhusu aya hii: “Wakati alipoitaja Urusi kulikuwa na Wabaha’i kule,
sasa Jamii kiuhalisia haipo; kwa hiyo, uundwaji wa Nyumba ya Haki ya
Kimataifa hauwezi kutegemea juu ya Baraza la Kiroho la Kitaifa la Urusi.
Lakini Mabaraza mengine ya Kiroho ya Kitaifa yenye nguvu yatatakiwa
yaundwe kabla haijaweza kusimikwa.”

58.2 Unapendekeza uwezekano kwamba, kwa ajili ya maslahi ya Hoja,
taarifa fulani kuhusiana na urithi kwa Shoghi Effendi inazuiliwa kuwafikia
waumini. Tunakuhakikishia kwamba hakuna chochote kile kinachozuiliwa
kuwafikia marafiki kwa sababu yoyote ile. Hakuna shaka kabisa kwamba
katika Wasia na Agano la ‘Abdu’l-Baha Shoghi Effendi alikuwa mamlaka
iliyotajwa kumteua mrithi wake, lakini hakuwa na watoto na Aghsan wote
waliokuwa hai walikuwa wamevunja Agano. Hivyo, kama Mikono wa
Hoja walivyosema mnamo 1957, ni wazi kwamba hakukuwa na yeyote
aambaye angeweza kumteua kufuatana na maelekezo ya Wasia. Kufanya
uteuzi nje ya maelekezo yaliyo wazi na mahususi ya Wasia na Agano
la Bwana ni dhahiri ingekuwa njia isiyowezekana na isiyofikirika kwa
Mlinzi kuitumia, mteule mtakatifu na mbebaji na mlinzi wa Agano. Zaidi,
Wasia ule ule uliweka wazi njia kwa ajili ya uthibitisho wa Mlinzi kumteua
mrithi wake, kama ujuavyo. Wale Mikono tisa watakaochaguliwa na kundi
la Mikono walikuwa watoe ridhaa yao kupitia kura ya siri kwa chaguo
la Mlinzi. Mnamo 1957 kundi zima la Mikono, baada ya kulichunguza
jambo hilo, walitangaza kwamba Shoghi Effendi hakumteua mrithi na
hakuacha wasia. Hili limeandikwa na limethibitishwa.

58.3 Ukweli kwamba Shoghi Effendi hakuacha wasia hauwezi kutumika
kama ushahidi wa yeye kushindwa kumtii Baha’v’llah—badala yake
inatupasa tukubali kwamba katika ukimya wake wenyewe kuna hekima na
ishara ya uongozi usiokosea. Inatupasa tuyatafakari kwa kina maandiko
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tuliyonayo, na tutafute kuuelewa umuhimu mwingi ambao yanaubeba.
Usisahau kwamba Shoghi Effendi alisema mambo mawili yalikuwa
muhimu kwa ajili ya uelewa uongezekao wa Utaratibu wa Ulimwengu
wa Baha’u’llah: kupita kwa muda na uongozi wa Nyumba ya Haki ya
Ulimwengu.

58.4 Kutokuwa na makosa kwa Nyumba ya Haki ya Ulimwengu, ikitenda
kazi ndani ya eneo lake lililoamriwa, hakujafanywa kutegemee juu ya
kuwepo kwa Mlinzi wa Hoja miongoni mwao. Ingawa katika milki ya
fasiri matamko ya Mlinzi daima yanafunga, katika nafasi ya ushiriki wa
Mlinzi katika kutunga sheria daima ni uamuzi wa Nyumba yenyewe ndiyo
lazima utamalaki. Hili linaungwa mkono na maneno ya Mlinzi: Kazi ya
kufasiri ya Mlinzi, ikitenda kazi ndani ya mipaka yake mwenyewe, ni ya
kimamlaka na yenye kufunga kama ilivyo utungaji wa sheria wa Nyumba
ya Haki ya Kimataifa, ambayo haki na stahili yake ya kipekee ni kuzitolea
matamko na kutoa hukumu ya mwisho juu ya zile sheria na amri ambazo
Baha’v’llah hakuzifunua wazi wazi. Hakuna anayeweza, wala kamwe
kuthubutu, kuingilia milki takatifu na iliyoagizwa ya mwingine. Hakuna
atakayetafuta kuhujumu mamlaka mahususi na yasiyo na shaka ambayo
wote wawili wamepewa kitakatifu.

58.5 Ingawa Mlinzi wa Imani amefanywa kuwa Mkuu wa kudumu wa
chombo cha juu kabisa hawezi kamwe, hata kwa kitambo tu, kujinyakulia
haki pekee ya kutunga sheria. Hawezi kufanya maamuzi dhidi ya vamuzi
wa wajumbe-wenza walio wengi, lakini analazimika kusisitiza juu
ya ufikiriwaji tena na wao wa sheria yoyote anayoamini kwa ufahamu
wake kamili kuwa inapingana na maana na kukengeuka kutoka moyo wa
maneno yaliyofunuliwa na Baha’u’11ah.”

58.6 Hata hivyo, mbali kabisa na kazi yake kama mjumbe na mkuu
mtakatifu wa maisha wa Nyumba ya Haki ya Ulimwengu, Mlinzi,
akitenda kazi ndani ya eneo lake mwenyewe, alikuwa na haki na jukumu
“kufafanua eneo la kiutendaji la kutunga sheria” la Nyumba ya Haki
ya Ulimwengu. Kwa maneno mengine, alikuwa na mamlaka kutamka
iwapo jambo hilo lilikuwa au halikuwa tayari limeongelewa na Maandiko
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Matakatifu na kwa hiyo iwapo lilikuwa ndani ya mamlaka ya Nyumba
ya Haki ya Ulimwengu kulitungia sheria. Hakuna mtu mwingine, mbali
na Mlinzi, aliye na haki au mamlaka kutoa fafanuzi kama hizo. Hivyo
swali huibuka: Katika kutokuwepo kwa Mlinzi, je, Nyumba ya Haki ya
Ulimwengu imo katika hatari ya kwenda nje ya eneo lake sahihi na hivyo
kuangukia kwenye kosa? Hapa lazima tukumbuke vitu vitatu: Kwanza,
Shoghi Effendi, kwa kipindi cha miaka thelathini na sita cha Ulinzi wake,
amekwishafanya fafanuzi nyingi sana kama hizo, kujaliza zile zilizofanywa
na ‘Abdu’l-Bahd na Baha’v’lldh Mwenyewe. Kama ambavyo tayari
imekwishatangazwa kwa marafiki, uchunguzi makini wa Maandiko na
fasiri juu ya mada yoyote ambayo Nyumba ya Haki inapendekeza kuitungia
sheria daima hutangulia kitendo chake cha kutunga sheria. Pili, Nyumba
ya Haki ya Ulimwengu, yenyewe ikihakikishiwa uongozi mtakatifu,
inafahamu vyema kutokuwepo kwa Mlinzi na itayaendea mambo yote ya
kutunga sheria pale tu inapokuwa na hakika ya eneo lake la kiutendaji,
eneo ambalo Mlinzi amelielezea kwa kujiamini kuwa “limefafanuliwa
wazi wazi”. Tatu, sharti tusisahau tamko lililoandikwa la Mlinzi kuhusu
hizi Asasi mbili: “Hakuna anayeweza, wala kamwe kuthubutu, kuingilia
milki takatifu na iliyoagizwa ya mwingine.”

58.7 Kuhusu haja ya kufanya upunguzaji kutoka kwenye Maandiko ili
kusaidia katika utungaji sheria wa Nyumba ya Haki, kuna andiko lifuatalo
kutoka kalamu ya ‘Abdu’l- Baha:

Yale masuala yenye umuhimu mkubwa ambayo hufanya msingi wa
Sheria za Mungu zilizoandikwa dhahiri katika Maandiko, lakini sheria
ndogo ndogo imeachiwa Nyumba ya Haki. Hekima ya hili ni kwamba
nyakati kamwe hazibaki vile vile, kwani mabadiliko ni sifa ya lazima na
njema muhimu ya ulimwengu huu, na ya wakati na mahali. Kwa hiyo,
Nyumba ya Haki itachukua hatua kama ipasavyo.

Acha isidhaniwe kwamba Nyumba ya Haki itafanya uamuzi wowote
kulingana na dhana na mawazo yake yenyewe. Mungu apishie mbali!
Nyumba ya Juu Kabisa ya Haki itafanya maamuzi na kuanzisha sheria
kupitia uvuvio na uthibitisho wa Roho Mtakatifu, kwa sababu ipo katika
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usalama na chini ya hifadhi na ulinzi wa Uzuri wa Kale, na utii kwa
maamuzi yake inapasa na ni wajibu muhimu na jukumu kamilifu na
hakuna nafasi ya kukwepa kwa yeyote.

Sema, Enyi watu: Kwa hakika, Nyumba ya Juu Kabisa ya Haki ipo
chini ya mabawa ya Bwana wenu, Mwenye Huruma, Mwenye Rehema—
Zote, yaani, chini ya ulinzi Wake, uangalizi Wake na hifadhi Yake; kwa
kuwa Yeye amewaamuru waumini thabiti kutii shirika hilo lililobarikiwa,
kutakasika na litiishalo, ambalo mamlaka yake yameamriwa kitakatifu na
ya Ufalme wa Mbinguni na ambalo sheria zake huvuviwa na ni za kiroho.

Kwa kifupi, hii ndiyo hekima ya kurejelea sheria za kijamii kwa
Nyumba ya Haki. Katika dini ya Kiislam, vivyo hivyo, siyo kila sheria
ilifunuliwa kwa uwazi, la, siyo kila sehemu ya kumi ya sehemu ya kumi
ilijumuishwa katika Maandiko; ingawa masuala yote yenye umuhimu
mkubwa hususani yalirejelewa, bila shaka zilikuwepo maelfu ya sheria
ambazo hazikuainishwa. Hizi zilitungwa na makasisi wa zama za baadaye
kulingana na sheria za kiislam vyombo vyake vya kisheria na makasisi
binafsi walifanya marekebisho yenye mkanganyiko kutoka kwenye sheria
zilizofunuliwa mwanzoni. Zote hizi ziliagizwa zitumike. Leo mchakato
huu wa upunguzaji ni haki ya shirika la Nyumba ya Haki, na upunguzaji
na mahitimisho ya wasomi binafsi havina mamlaka, vinginevyo kama
imeidhinishwa na Nyumba ya Haki. Tofauti kwa uhakika ni hii, kwamba
kutokana na mahitimisho na idhini ya shirika la Nyumba ya Haki ambayo
wajumbe wake wamechaguliwa na, na wanajulikana kwa Jumuiya
ya Kibaha’i kote ulimwengu, hakuna tofauti zitakazoibuka; ambapo
mahitimisho ya makasisi binafsi na wasomi, kwa hakika yatasababisha
tofauti, na matokeo yake yatakuwa mfarakano, mgawanyiko na
msambaratiko. Umoja wa Neno utaharibiwa, umoja wa Imani utatoweka
na jengo la Imani ya Mungu litatikiswa.

58.8 Katika Utaratibu wa Baha’v’llah kuna kazi fulani ambazo

zimetengwa kwa ajili ya asasi fulani, na zingine ambazo hufanywa kwa
ushirika, hata ingawa zinaweza kuwa zaidi katika eneo moja maalum la

56



moja au la nyingine. Kwa mfano, ingawa Mikono wa Hoja ya Mungu
wanazo kazi mahususi za ulinzi na uenezi, na wamebobea kwa ajili ya
kazi hizi, ni jukumu pia la Nyumba ya Haki ya Ulimwengu na Mabaraza
ya Kiroho kulinda na kufundisha Hoja—hakika ufundishaji ni jukumu
takatifu lililowekwa na Bahd’u’lldh juu ya kila muumini. Vivyo hivyo,
japokuwa baada ya fasiri zenye mamlaka za Bwana kukabidhiwa kwa
Mlinzi pekee yake, na japokuwa kutunga sheria ni kazi ya Nyumba ya
Haki ya Ulimwengu pekee yake, Asasi hizi mbili, katika maneno ya
Shoghi Effendi, “zinakamilishana katika lengo na kusudi lao.” “Lengo
lao la pamoja, la kimsingi ni kuhakikisha muendelezo wa yale mamlaka
yaliyoteuliwa kitakatifu ambayo hutiririka kutoka Chanzo cha Imani yetu,
kulinda umoja wa wafuasi wake na kudumisha uadilifu na unyumbulifu
wa mafundisho yake.” Wakati Nyumba ya Haki ya Ulimwengu haiwezi
kufanya kazi yoyote ihusishwayo na Mlinzi pekee, lazima iendelee
kulifanyia kazi lile lengo ambalo hushirikisha pamoja na Asasi ya Ulinzi.

58.9 Kama unavyoonesha kwa nukuu nyingi, Shoghi Effendi alisisitiza
mara kwa mara kutotengana kwa asasi hizi mbili. Wakati aliutazamia
wazi utendaji kazi wao wa pamoja, kimantiki haiwezi kuhitimishwa
kutokana na hili kwamba, moja haiwezi kufanya kazi pasipo nyingine.
Katika kipindi chote cha miaka thelathini na sita cha Ulinzi wake Shoghi
Effendi alifanya kazi bila Nyumba ya Haki ya Ulimwengu. Sasa Nyumba
ya Haki ya Ulimwengu lazima ifanye kazi bila Mlinzi, lakini kanuni ya
kutotengana inabakia. Asasi ya Ulinzi haipotezi umuhimu wala nafasi
yake katika Utaratibu wa Baha’u’llah eti tu kwa sababu hakuna Mlinzi
aliye hai. Lazima tujihadhari dhidi ya kukithiri kwa aina mbili: moja ni
kujenga hoja kwamba kwa sababu hakuna Mlinzi yale yote yaliyoandikwa
kuhusu Asasi ya Ulinzi na nafasi yake katika Utaratibu wa Ulimwengu
wa Kibahd’i ni waraka mfu na haukuwa na umuhimu; nyingine ni
kushadidiwa mno na umuhimu wa Asasi ya Ulinzi kiasi cha kuchukulia
kiwepesi nguvu ya Agano, au kushawishika kupuuzia maandiko dhahiri ili
kwa namna fulani, kwa njia fulani, kuwa na “Mlinzi”.
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58.10 Huduma kwenye Hoja ya Mungu huhitaji uaminifu na uvadilifu
kamili na imani isiyotetercka Kwake. Hakuna jema bali uovu tu ndiyo
unaweza kuja kutokana na kujichukulia jukumu kwa ajili ya kuendeleza
Hoja ya Mungu kwa siku zijazo za kwenye mikono yetu wenyewe na
kujaribu kuilazimisha kwenye njia ambazo tunataka iende bila kujali
maandiko ya dhahiri na udhaifu wetu wenyewe. Ni Hoja Yake. Yeye
ameahidi kwamba mwanga wake hautashindwa. Nafasi yetu ni kushikilia
kwa ung’ang’anivu kwenye Neno lililofunuliwa na kwenye Asasi ambazo
ameziunda kuhifadhi Agano Lake.

58.11 Kwa usahihi ni katika muunganiko huu kwamba waumini lazima
watambue umuhimu wa uaminifu wa kiakili na unyenyekevu. Katika
vipindi vilivyopita makosa mengi yaliibuka kwa sababu waumini katika
Ufunuo wa Mungu walikuwa wenye shauku iliyopitiliza kuukumbatia
Ujumbe Mtakatifu ndani ya mfumo wa ufahamu wao finyu, kufafanua
itikadi za kiimani pale ambapo ufafanuzi ulipokuwa nje ya uwezo wao,
kuelezea mafumbo ambayo hekima na uzoefu wa zama za baadaye tu
ndiyo vingeufanya ufahamike, kujenga hoja kwamba kitu fulani kilikuwa
kweli kwa sababu tu kilionekana kinahitajika na cha muhimu. Upuuziaji
wa namna wa kweli muhimu, kiburi cha kifikra kama hicho, lazima
tukiepuke kwa hadhari kubwa.

58.12 Kama baadhi ya matamko ya Nyumba ya Haki ya Ulimwengu
hayana utondoti marafiki wanapaswa watambue kwamba sababu ya
hili siyo usiri, bali hasa ni dhamira ya chombo hiki kuepuka kufasiri
mafundisho na kuhifadhi ukweli wa tamko la Mlinzi kwamba “Viongozi
wa dini, wawakilishi wa nadharia za kisiasa, magavana wa asasi za
kibinadamu ... wanapaswa wasiwe na shaka au wasiwasi kuhusiana na
asili, chanzo au uhalali wa asasi ambazo wafuasi wa Imani wanazijenga
kote ulimwenguni. Kwani haya yametiwa ndani ya mafundisho yenyewe,
hayachafuliwi na hayafichwi na mawazo yasiyoruhusiwa au fasiri zisizo
na mamlaka za Neno Lake.”
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58.13 Tofauti ya wazi imefanywa katika Imani yetu kati ya fasiri za
kimamlaka na fasiri au uelewa ambao kila mtu binafsi huufikia kwa
ajili yake mwenyewe kutokana na ujifunzaji wake wa mafundisho yake.
Wakati ile ya kwanza imetengwa kwa Mlinzi, ile inayofuata, kulingana
na muongozo tuliopewa kutoka kwa Mlinzi mwenyewe, haipaswi kwa
vyovyote vile kuzuiwa. Kwa kweli, fasiri binafsi kama hiyo inachukuliwa
kama tunda la nguvu ya urazini ya mtu na inawezesha uelewa bora zaidi wa
mafundisho, ilimradi hakuna mivutano au malumbano yanayoibuka kati
ya marafiki na mtu binafsi mwenyewe anaelewa na kuweka wazi kwamba
maoni yake ni ya kwake tu. Fasiri binafsi huendelea kubadilika kadiri
mtu anavyokua katika ufahamu wa mafundisho. Kama Shoghi Effendi
alivyoeleza:“Kujizamisha katika Hoja humaanisha kusoma maandiko ya
Baha’u’llah na Bwana kikamilifu kiasi cha kuweza kuyatoa kwa wengine
katika umbile lake halisi. Kuna wengi ambao wana baadhi ya mawazo
ya kijuu-juu wa kile Hoja hukisimamia. Wao, kwa hiyo, huyawasilisha
pamoja na aina zote za mawazo ambayo ni yao wenyewe. Kwa kuwa Hoja
bado ipo katika siku zake za mwanzoni lazima tuwe waangalifu kabisa
tusije tukaangukia katika kosa hili na kuiumiza Harakati tunayoihusudu
sana. Hakuna kikomo kwenye ujifunzaji wa Hoja. Kadiri tunavyosoma
maandiko ndivyo tunavyopata humo ukweli zaidi na ndivyo tutakavyoona
zaidi kwamba dhana zetu za awali zilikuwa na makosa.”6 Hivyo, ingawa
maizi binafsi zinaweza kuwa zenye kuangazia na zenye kusaidia, pia
zinaweza kupotosha. Marafiki kwa hiyo lazima wajifunze kusikiliza
maoni ya wengine bila kuwa wenye kuingiwa na hofu au kuruhusu imani
yao kutikiswa, na kuelezea maoni yao wenyewe bila kuyashinikiza kwa
Wabaha’i wenzao.

58.14 Hoja ya Mungu i hai, inakua na kuendelea kama kiumbe hai. Tena na
tena imekumbana na hali za hatari ambazo zimewatatiza wauumini, lakini
kila mara Hoja, ikisukumwa na kusudi la Mungu lisilobadilika, iliishinda
hali hii ya hatari na ilisonga mbele hadi kwenye vilele vikubwa zaidi.
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58.15 Hata kutoweza kwetu kulielewa fumbo na athari za kufariki kwa
Shoghi Effendi kuwe kukubwa jinsi gani, ugwe imara ambao wote lazima
waung’ang’anie kwa uhakika ni Agano. Lugha ya msisitizo na yenye
nguvu ya Wasia na Agano la ‘Abdu’l-Baha katika wakati huu, kama ilivyo
wakati wa kufariki kwake, ndiyo ulinzi wa Hoja:

Kwenye Kitabu Kitakatifu Kabisa kila mmoja lazima ageukie na chochote
ambacho hakijaandikwa kwa uwazi humo lazima kirejelewe Nyumba ya
Haki ya Ulimwengu. Kile ambacho Asasi hii itaamua, , iwe kwa sauti
ya wote au kwa wingi wao, hicho kwa hakika ndiyo kweli na Kusudi la
Mungu Mwenyewe. Yeyote akengeukaye, kwa hakika atakuwa miongoni
mwa wapendao mfarakano, ameonesha uovu na kugeukia mbali kutoka
kwa Bwana wa Agano. Na tena: “... Wote lazima watafute muongozo na
wageukie kwenye Kitovu cha Hoja na Nyumba ya Haki. Na yule ambaye
hukigeukia kingine chochote kile hakika yumo katika kosa baya mno.”

58.16 Nyumba ya Haki ya Ulimwengu ambayo Mlinzi alisema
itachukuliwa na vizazi vijavyo kama “kimbilio la mwisho la ustaarabu
unaotetereka’ sasa, bila uwepo wa Mlinzi, ndiyo asasi pekee iongozwayo
bila kukosea hapa ulimwenguni ambapo wote lazima wageukie, na juu
yake lipo jukumu la kuhakikisha umoja na maendeleo ya Hoja ya Mungu
kulingana na Neno lililofunuliwa.

*lliandikwa na katibu wa Mlinzi kwa muumini binafsi 25 Agosti 1926
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Kuna matamko kutoka kwa Bwana na kwa Mlinzi yaoneshayo kwamba
Nyumba ya Haki ya Ulimwengu mbali na kuwa Shirika la Juu Kabisa la
Kutunga Sheria la Imani pia ni shirika ambalo wote lazima wageukie, na
ni “kilele” cha Utaratibu wa Utawala wa Kibaha’i, kadhalika ni “chombo
cha juu kabisa cha Dola ya Kibaha’i.” Mlinzi katika maandiko yake
aliiainishia Nyumba ya Haki yale majukumu ya msingi kama utengenezaji
wa mipango ya baadaye ya ufundishaji ulimwengu kote, uendeshaji wa
shughuli za kiutawala za Imani, na miongozo, utaratibu na uunganishaji
wa shughuli za Hoja duniani kote. Zaidi ya hapo, katika “God Passes
By” Mlinzi anatoa tamko lifuatalo: “Kitab-i-Aqdas ... siyo tu kinahifadhi
sheria na amri za msingi ambazo juu yake mfumo wa Utaratibu Wake wa
vizazi vijavyo lazima ujengwe, bali kinaamuru, mbali na kazi ya fasiri
ambayo kinamjalia Mrithi Wake, asasi za muhimu ambazo kwazo uadilifu
na umoja wa Imani Yake pekee unaweza kulindwa.” Pia, katika “Kipindi
cha Baha’v’llah”, imeandikwa kwamba wajumbe wa Nyumba ya Haki
ya Ulimwengu “na siyo shirika la wale ambao huwachagua kwa njia ya
moja kwa moja au isiyo ya moja kwa moja, hivyo wamefanywa kuwa
wapokeaji wa muongozo mtakatifu ambao mara moja ni damu ya uzima
na kinga ya mwisho ya Ufunuo huu.”

58.17 Kama Nyumba ya Haki ya Ulimwengu ilivyokwishatangaza,
haiwezi kutunga sheria kuwezesha uteuzi wa mrithi wa Shoghi Effendi,
wala kuwezesha uteuzi wa Mikono zaidi wa Hoja, lakini lazima ifanye
kila kilicho ndani ya mamlaka yake kuhakikisha utendaji wa zile kazi zote
inazofanya kwa ushirika pamoja na asasi hizi mbili zenye nguvu. Lazima
hapo baadaye iweke nyenzo kwa ajili ya utekelezaji unaofaa wa majukumu
ya ulinzi na utangazaji, ambayo mashirika ya kiutawala yanashirikiana na
Ulinzi na Mikono wa Hoja; lazima, katika kutokuwepo kwa Mlinzi, ipokee
na kupanga matumizi ya Huququ’llah, kulingana na tamko lifuatalo la
Abdu’l-Baha: “Matumizi ya Huququ, yote au sehemu yake, inaruhusiwa,
lakini hili linapaswa lifanywe kwa ruhusa ya mamlaka ya Hoja ambayo
kwayo wote lazima waigeukie”; lazima itengeneze muongozo katika
Katiba yake kwa ajili ya kumuondoa yeyote wa wajumbe ambaye hutenda
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dhambi ambayo “yenye kudhuru usitawi wa wote”. Juu ya yote, lazima,
kwa imani kamili kwa Baha’u’llah, watangaze Hoja Yake na kutekeleza
Sheria Yake ili kwamba Amani Kuu Kabisa iweze kusimamishwa hapa
ulimwenguni na misingi ya Ufalme wa Mungu duniani uweze kutimizwa.
(Kutoka barua ya 27 Mei, 1966 iliyoandikwa na Nyumba ya Haki ya
Ulimwengu kwa muumini binafsi)

59.1 Barua yako ya hivi karibuni, ambayo unashiriki nasi maswali ambayo
yamejitokeza kwa baadhi ya vijana wakati wanajifunza “Kipindi cha
Baha’u’llah”, imezingatiwa kwa makini, na tunahisi kwamba tupapaswa
tutoe maoni kwa vyote viwili hususan juu ya kifungu maalum unachokitaja
na juu ya kifungu kinachohusiana nacho katika maandiko hayo hayo, kwa
sababu vyote viwili vinahusu uhusiano baina ya Ulinzi na Nyumba ya
Haki ya Ulimwengu.

59.2 Kifungu cha kwanza kinahusu wajibu wa Mlinzi kusisitiza juu ya
ufikiriwaji tena na wajumbe-wenza katika Nyumba ya Haki ya Ulimwengu,
wa utungaji wowote wa sheria anayoamini kuwa inapingana na maana
na kukengeuka kutoka moyo wa Maandiko Matakatifu. Kifungu cha pili
kinahusu kutofanya makosa kwa Nyumba ya Haki ya Ulimwengu bila
Mlinzi, yaani tamko la Shoghi Effendi kwamba “Bila asasi hiyo [ya Ulinzi]
... muongozo muhimu wa kufafanua wigo wa kitendo cha utungaji sheria
wa wawakilishi wake waliochaguliwa utakuwa umeondolewa kabisa”.

59.3 Baadhi ya vijana, unaonesha, walikuwa wamekanganywa kuhusu
jinsi gani ya kupatanisha vifungu viwili vilivyotangulia na matamko kama
yale yaliyo kwenye Wasia wa Abdu’l-Baha ambao huthibitisha kwamba
Nyumba ya Haki ya Ulimwengu “i huru kutokana na makosa yote”.

59.4 Kama ambavyo Wasia na Agano la Abdu’l-Baha lisivyopingana
na Kitab-i-Aqdas kwa namna yoyote ile, lakini kwa maneno ya Mlinzi,

299

“huthibitisha, hujaliza na hupatanisha vifungu vya ‘Aqdas’”, hivyo
maandishi ya Mlinzi hayapingani na Neno lililofunuliwa wala fasiri
za Bwana. Katika kujaribu kuelewa Maandiko, kwa hiyo, mtu lazima

atambue kwamba hapawezi na hapataweza kuwa na ukinzani halisi

62



miongoni mwao, na kwa kuzingatia hili kwa ujasiri tunaweza kutafuta
umoja wa maana ambazo zimeyabeba.

59.5 Mlinzi na Nyumba ya Haki ya Ulimwengu wana baadhi ya majukumu
na kazi zinazofanana; kila mmoja hutenda kazi ndani ya wigo mbalimbali
na tofauti. Kama Shoghi Effendi alivyoeleza, ... imewekwa na dhahiri
bayana pasipo shaka kwamba Mlinzi wa Imani amefanywa kuwa mfasiri
wa Neno na kwamba Nyumba ya Haki ya Ulimwengu imepewa jukumu
la kutunga sheria juu ya masuala ambayo hayajafunuliwa wazi kwenye
mafundisho. Kazi ya kufasiri ya Mlinzi, ikitenda kazi ndani ya mipaka
yake mwenyewe, ni ya kimamlaka na yenye kufunga kama ilivyo
utungaji wa sheria wa Nyumba ya Haki ya Kimataifa, ambayo haki
na stahili yake ya kipekee ni kuzitolea matamko na kutoa hukumu ya
mwisho juu ya zile sheria na amri ambazo Bahd’u’llah hakuzifunua wazi
wazi. Anaendelea kuthibitisha kuwa “Hakuna anayeweza, wala kamwe
kuthubutu, kuingilia milki takatifu na iliyoagizwa ya mwingine. Hakuna
atakayetafuta kuhujumu mamlaka mahususi na yasiyo na shaka ambayo
wote wawili wamepewa kitakatifu.” Haiwezekani kudhani kwamba vituo
viwili vya mamlaka, ambavyo Bwana amevitamka “’vyote viwili vipo
chini ya uangalizi na ulinzi wa Uzuri wa Abha, chini ya kivuli na uongozi
usiokosea wa Mtukufu, Alietukuka”, vingeweza kusuguana kimoja kwa
kingine, kwa sababu vyote ni nyenzo za Uongozi mmoja Mtakatifu”

59.6 Mbali na jukumu lake kama mtunga sheria, Nyumba ya Haki ya
Ulimwengu imepewa majukumu mengine zaidi ya jumla ya ulinzi na
utawala wa Hoja, kutatua maswali yenye utata na kuamua juu ya masuala
ambayo yamesababisha mfarakano. Hakuna popote palipoelezwa kwamba
kutokosea kwa Nyumba ya Haki ya Ulimwengu hutokana na ujumbe wa
Mlinzi au uwepo kwenye shirika hilo. Kwa kweli Abdu’l-Baha katika
Wasia Wake na Shoghi Effendi katika “Kipindi cha Baha’u’llah” wote
wawili wameelezaa wazi kwamba wajumne waliochaguliwa wa Nyumba
ya Haki ya Ulimwengu kwa ushauriano ni wapokeaji wa Muongozo
Mtakatifu usioshindwa. Zaidi, Mlinzi mwenyewe katika ‘“Utaratibu

2

wa Ulimwengu wa Baha’u’llah” alidai kwamba “Lazima pia ieleweke
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kinagaubaga na kila muumini kwamba asasi ya Ulinzi kwa vyovyote
haifuti, au hata kwa kiwango kidogo kabisa kupunguza, uwezo uliotolewa
na Baha’u’llah kwa Nyumba ya Haki ya Ulimwengu katika Kitab-i-
Aqdas, na imethibitishwa mara kwa mara na kwa dhati na ‘Abdu’l-Baha
katika Wasia Wake. Haifanyizi kinyume kwa namna yoyote ile Wasia
na Maandiko ya Baha’u’llah, wala haibatilishi maagizo Yake yoyote
yaliyofunuliwa.”

59.7  Wakati jukumu maalum la Mlinzi ni kufasiri Neno, pia yeye
amepewa uwezo na haki ya lazima ya kutekeleza kazi yake kama Ulinzi
wa Hoja, Mkuu wake na mlinzi mkuu kabisa. Vile vile, yeye amefanywa
mkuu asiyeondoleka na mjumbe wa maisha wa shirika kuu la kutunga
sheria la Imani. Ni kama mkuu wa Nyumba ya Haki ya Ulimwengu, na
kama mjumbe wa shirika hilo, kwamba Mlinzi hushiriki katika mchakakto
wa kutunga sheria. Ikiwa kifungu kifuatacho, ambacho ndicho kilichoibua
swali lako kitachukuliwa kama kinachorejelea kwenye uhusiano huu
wa mwisho, utaona kwamba hakuna ukinzani baina yake na maandiko
mengine.

“Ingawa Mlinzi wa Imani amefanywa kuwa Mkuu wa kudumu
wa chombo cha juu kabisa hawezi kamwe, hata kwa kitambo
tu, kujinyakulia haki pekee ya kutunga sheria. Hawezi kufanya
maamuzi dhidi ya uamuzi wa wajumbe-wenza walio wengi, lakini
analazimika kusisitiza juu ya ufikiriwaji tena na wao wa sheria
yoyote anayoamini kwa ufahamu wake kamili kuwa inapingana
na maana na kukengeuka kutoka moyo wa maneno yaliyofunuliwa
na Baha’u’llah.”

59.8 Ingawa Mlinzi, katika uhusiano wake na wajumbe-wenza ndani
ya Nyumba ya Haki ya Ulimwengu hawezi kutengua uamuzi wa walio
wengi, haifikiriki kwamba wajumbe wengine wangepuuza pingamizi
lolote alilotoa wakati wa ushauriano au kupitisha sheria kinyume na
kile alichoeleza kuwa hakiendani na dhamira ya Hoja. Hata hivyo, ni
uamuzi wa mwisho ambao hutolewa na Nyumba ya Haki ya Ulimwengu
ambao hukubaliwa kuwa hauwezi kuwa na makosa na siyo maoni yoyote

64



yaliyotolewayo wakati wa mchakato wa utungaji sheria hiyo

59.9 Inaweza kuonekana, kwa hiyo, kwamba hakuna msuguano baina
ya matamko ya Bwana yahusuyo muongozo mtakatifu usioshindwa
uliojaaliwa juu ya Nyumba ya Haki ya Ulimwengu na kifungu cha hapo
juu kutoka “Kipindi cha Baha’u’llah.”

59.10 Inaweza kuwasaidia marafiki kuelewa uhusiano huu ikiwa
watatambua baadhi ya michakato ambayo Nyumba ya Haki ya Ulimwengu
huifuata wanapotunga sheria. Kwanza, kwa kawaida, inafanya uangalifu
mkubwa kabisa kusoma maandiko matakatifu na fasiri ya Mlinzi na vile
vile kufikiria maoni ya wajumbe wote. Baada ya ushauriano wa muda
mrefu mchakato wa kuandika tamko huanza. Wakati wa mchakato huu
suala zima vile vile linaweza kufikiriwa tena. Kama matokeo ya ufikiriaji
huo mpya, uamuzi wa mwisho unaweza kwa kiwango kikubwa kuwa
tofauti na ule uliofikiwa mwanzo, au labda inaweza kuamua isitunge
sheria kabisa juu ya jambo hilo kwa wakati huo. Mtu anaweza kuelewa ni
umakini mkubwa kiasi gani ungetolewa kwa maoni ya Mlinzi wakati wa
mchakato wa hapo juu kama angekuwa bado hai.

59.11 Katika kuzingatia kifungu cha pili lazima kwa mara nyingine
tena tushikilie kwa uthabiti ile kanuni kwamba mafundisho hayapingani
yenyewe.

59.12 Walinzi wa siku zijazo wanafikiriwa kwa uwazi na kurejelewa
kwenye Maandiko, lakini hakuna ahadi yoyote mahali popote pale au
uhakikisho kwamba mfuatano wa Walinzi utadumu milele; kinyume
chake kuna viashiria wazi kuwa mfuatano huu unaweza kukatika. Bado,
licha ya hili, kuna msisitizo wa mara kwa mara katika Maandiko juu ya
kutovunjika kwa Agano na Kusudi la Mungu lisilobadilika kwa Siku hii.

59.13  Mojawapo ya vifungu vinavyovutia mno ambavyo huashiria

uwezekano wa kuvunjika huko katika mfuatano wa Walinzi kipo katika
Kitab-i-Aqdas chenyewe:
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Mali wakfu kwa ajili ya hisani hurejea kwa Mungu, Mfunuaji wa
Ishara. Hakuna aliye na haki ya kuzitoa bila ruhusa kutoka kwa
Yeye Ambaye ni mahali pa mapambazukio ya Ufunuo. Baada Yake,
mamlaka haya yanaenda kwa Aghsan [Matawi], na baada yao kwa
Nyumba ya Haki—iwapo itakuwa imesimikwa katika ulimwengu
kwa wakati huo—ili kwamba waweze kutumia mali wakfu hizi
kwa manufaa ya zile Sehemu ambazo zimekwisha tukuzwa ndani
ya Hoja hii, na kwa ajili ya chochote ambacho kimeagizwa kwao
na Yeye Ambaye ndiye Mungu wa uweza na nguvu. Vinginevyo,
mali wakfu hizo zitarejeshwa kwa watu wa Bah4a ambao huwa
hawasemi ila kwa idhini Yake na wala hawahukumu ila kufuatana
na kile ambacho Mungu ameamuru ndani ya Waraka huu, wao
ni mashujaa wa ushindi katikati ya mbingu na dunia, ili kwamba
waweze kuzitumia kwa namna ambayo imeamriwa ndani ya
Kitabu Kitakatifu na Mungu, Mwenye Uwezo, Mkarimu.

59.14 Kufariki kwa Shoghi Effendi mnamo 1957 kuliharakisha hali
yenyewe iliyotajwa kweye kifungu hiki, kwamba mfuatano wa Aghsan
uliisha kabla ya kuchaguliwa kwa Nyumba ya Haki. Ingawa, kama
inavyoonekana kwamba mwisho wa mfuatano wa Aghsan katika hatua
fulani ulikuwa umezingatiwa, lazima kamwe tusidharau pigo kubwa
ambalo Imani imelipata. Kusudi la Mungu kwa binadamu linabakia bila
kubadilika, hata hivyo, na Agano lenye nguvu la Baha’u’llah linabakia
lisiloingilika. Kwani Baha’u’llah hajaeleza kibainifu “Mkono wa Mwenye
Nguvu Zote umesimika Ufunuo Wake juu ya msingi usioshambulika,
unaodumu.”

Wakati Abdu’l-Baha huthibitisha: “Kwa hakika, Mungu husababisha kile
Yeye akipendacho; hakuna kinachoweza kufuta Agano Lake; Hakuna
kinachoweza kuzuia mapenzi Yake wala kupinga Hoja Yake!” “Kila kitu
kinaweza kuchafuliwa; lakini Agano la Bwana wako litaendelea kusambaa
katika maeneo yote.” “Majaribu ya kila kipindi yapo katika uwiano wa
moja kwa moja na ukubwa wa Hoja, na mpaka sasa Agano dhahiri kama
hili lililoandikwa na Kalamu Kuu Kabisa ambalo halikuwahi kufanyika,
kiuwiano majaribu yamekuwa makali zaidi.... Mitikiso hii ya wakiukaji
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si zaidi ya mapovu ya bahari,....Mapovu haya ya bahari hayatadumu
na muda si mrefu yatatawanyika na kutoweka, wakati bahari ya Agano
hujimwaga na kurindima milele.” Na Shoghi Effendi ameelezea wazi:
“Msingi wa mwamba ambao juu yake Utaratibu wa Utawala umejengwa
ni Kusudi la Mungu lisilobadilika kwa ajili ya binadamu katika siku
hii....” .. .kito hiki cha thamani kubwa cha Ufunuo Mtakatifu,kwa sasa
kilicho katika hali yake ya uchanga, kitakunjuka ndani ya ganda la sheria
Yake na kitasonga mbele bila mgawanyiko na bila kuharibiwa mpaka
kitakapoikumbatia jamii yote ya binadamu.”

59.15 Katika Imani ya Kibaha’i kuna vituo viwili vya mamlaka
vilivyoteuliwa ambavyo waumini lazima wavigeukie, kwa kuwa
kiuhalisia Mfasiri wa Neno ni tawi la kituo hicho ambalo ni Neno
lenyewe. Kitabu ni kumbukumbu ya matamshi ya Baha’u’llah, wakati
mfasiri aliyevuviwa kitakatifu ni Mdomo hai wa Kitabu hicho—mni
yeye na yeye peke yake anayeweza kusema kwa mamlaka kile Kitabu
humaanishwa. Hivyo, kituo kimoja ni Kitabu na Mfasiri wake, na kingine
ni Nyumba ya Haki ya Ulimwengu ikiongozwa na Mungu kuamua
chochote ambacho hakijafunuliwa wazi katika Kitabu. Mtindo huu wa
vitovu na uhusiano wao ni dhahiri katika kila hatua ya ukunjukaji wa
Hoja. Katika Kitab-i-Aqdas Baha’u’llah huwaambia waumini kurejea
kwenye Kitabu baada ya kifo Chake, na kwa “Yule Ambaye Mungu
amemkusudia, ambaye ametokana na huu Mzizi wa Kale.” Katika Kitab-
i-Ahdi (Kitabu cha Agano la Baha’u’llah), Anaweka wazi kuwa rejeao
hili ni kwa Abdu’l-Baha. Katika Aqdas Baha’u’llah pia huagiza asasi
ya Nyumba ya Haki ya Ulimwengu na ameijaalia uwezo uhitajikao kwa
ajili ya kutekeleza majukumu yaliyoamriwa kwake. Bwana katika Wasia
na Agano Lake kwa uwazi anaanzisha asasi ya Ulinzi, ambayo Shoghi
Effendi anacleza kwamba kwa uwazi ilitazamiwa katika aya za Kitab-i-
Aqdas, huhakikisha na kufafanua tena mamlaka ya Nyumba ya Haki ya
Ulimwengu na kuwarejelesha waumini kwa mara nyingine tena kwenye
Kitabu: “Kwenye Kitabu Kitakatifu Kabisa kila mmoja lazima ageukie
na chochote ambacho hakijaandikwa kwa uwazi humo lazima kirejelewe
Nyumba ya Haki ya Ulimwengu.” Na mwisho kabisa wa Wasia Anasema:
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Wote lazima watafute muongozo na wageukie kwenye Kituo cha Hoja
na Nyumba ya Haki. Na yule ambaye hukigeukia kingine chochote kile
hakika yumo katika kosa baya mno.”

59.16 Wakati eneo la mamlaka la Nyumba ya Haki ya Ulimwengu katika
masuala ya utungaji sheria hupanuka hadi kwenye chochote ambacho
hakijafunuliwa wazi wazi katika Maandiko Matakatifu, ni dhahiri kwamba
Kitabu chenyewe ndiyo mamlaka ya juu kabisa na huondoa mipaka ya
eneo la kiutendaji la Nyumba ya Haki. Vivyo hivyo, Mfasiri wa Kitabu
lazima pia awe na mamlaka kuelezea eneo la kiutendaji la utungaji sheria
la wawakilishi waliochaguliwa wa Hoja. Maandiko ya Mlinzi na ushauri
utolewao naye katika kipindi cha miaka thelathini na sita ya Ulinzi wake
huonesha jinsi alivyotekeleza jukumu hili kuhusiana na Nyumba ya Haki
ya Ulimwengu na vile vile na Mabaraza ya Kiroho ya Kitaifa na ya Mahali.

59.17 Ukweli kwamba Mlinzi ana mamlaka ya kuelezea mipaka ya
eneo la kiutendaji la utungaji sheria la Nyumba ya Haki ya Ulimwengu
haubebi hatima ya kwamba bila muongozo huo Nyumba ya Haki ya
Ulimwengu inaweza kupotoka mbali na mipaka yake ya mamlaka stahiki;
upunguzaji kama huo ungepingana na maandiko mengine yanayorejelea
kwenye kutokosea na madai dhahiri ya Mlinzi kwamba Nyumba ya Haki
ya Ulimwengu haiwezi na kamwe haitaweza kuingilia miliki takatifu na
iliyoamriwa ya Ulinzi. Inapaswa ikumbukwe, hata hivyo, kwamba ingawa
Mabaraza ya Kiroho ya Kitaifa na ya Mahali yaweza kupokea uongozi
mtakatifu ikiwa yatashauriana katik hali na moyo kama ilivyoelezewa
na Abdu’l-Baha, hayahusiki katika uhakikisho wa wazi wa kutokosea
uliojaaliwa Nyumba ya Haki ya Ulimwengu. Mwanafunzi yeyote makini
wa Hoja anaweza kuona ni kwa umakini gani Mlinzi alivyowaongoza
wawakilishi hawa waliochaguliwa wa waumini baada ya kufariki kwa
Abdu’l-Baha katika uinuaji wenye sulubu wa Utaratibu wa Kiutawala na
katika uundwaji wa Katiba za Mahali na za Kitaifa za Kibaha’i.

59.18 Tunatumaini kwamba ufafanuzi huu utawasaidia marafiki katika
kuelewa uhusiano kwa uwazi zaidi, lakini lazima wote tukumbuke
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kwamba tunasimama karibu mno na vyanzo vya Mfumo ulioamriwa
na Baha’u’llah kuweza kuelewa kikamilifu uwezo wake uliofichika au
muingiliano baina ya sehemu zake zinazouunda. Kama katibu wa Shoghi
Effendi alivyoandika kwa niaba yake kwa mtu binafsi 25 Machi, 1930,
“Maudhui ya Wasia wa Bwana yapo mbali mno kwa kizazi cha sasa
kuyafahamu. Inahitaji angalau karne nzima ya kazi halisi kabla hazina
zenye hekima zilizofichwa humo kuweza kufunuliwa...”

(Kutoka barua ya 7 Desemba 1969 iliyoandikwa na Nyumba ya Haki ya
Ulimwengu kwa muumini binafsi)

60.1 Ingawa Nyumba ya Haki ya Ulimwengu inapaswa kutumia na
kujaliza sheria za Aqdas haina haki kabisa kubadilisha sheria yoyote
ambayo ilifunuliwa wazi wazi na Baha’u’llah. Kama ilivyoelezwa kwa
uwazi na Mlinzi, maelekezo ya Kitab-i-Aqdas yanabakia yasiyokiukwa
katika Kipindi Chake chote.

(Kutoka barua ya 28 Aprili, 1974 iliyoandikwa na Nyumba ya Haki ya
Ulimwengu kwa muumini binafsi)

61.1 Agano katika maana ya kidini ni makubaliano yanayofunga baina ya
Mungu na mwanadamu, ambapo Mungu humtaka mwanadamu kuwa na
tabia fulani ambayo kwayo humhakikishia baraka fulani, au pale ambapo
Yeye humpa mwanadamu karama fulani ambapo Yeye hupokea kutoka
kwa wale wanaokubali kuenenda kwa namna fulani. Kwa mfano, kuna
Agano Kuu ambapo kila Mdhihirishaji wa Mungu hufanya na wafuasi
Wake, akiwaahidi kwamba wakati ufikapo Mdhihirishaji mpya atatumwa
na akiwataka kujiandaa kumkubali wakati hili litokeapo. Pia kuna
Agano Dogo ambalo Mdhihirishaji hufanya na wafuasi Wake kwamba
watamkubali mrithi Wake mteule baada Yake. Ikiwa watafanya hivyo,
Imani itabaki imeunganika na iliyotakasika. La sivyo, Imani itagawanyika
nanguvu yake kupotea. NiAgano la aina hii ambalo Baha’u’llah alifanyana
wafuasi Wake kuhusu Abdu’l-Baha na kwamba Abdu’l-Baha aliliendeleza
kupitia Utaratibu wa Utawala ambao Baha’u’llah alikwishauunda.
(Kutoka barua ya 23 Machi, 1975 iliyoandikwa na Nyumba ya Haki ya

Ulimwengu kwa muumini binafsi)
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62.1 Kuhusu swali lako la kwanza, ni muhimu unapofikiria kuhusu
Ulinzi katika maandiko ya Imani na hasa wakati unapojitahidi kuelewa
jinsi rejea hizi zinavyotumika kwa wakati huu, unapaswa utambue
kwamba neno “Ulinzi” linatumika kwa maana nyingi kwa muktadha
tofauti. Katika muktadha fulani humaanisha ofisi na majukumu ya Mlinzi
mwenyewe, kwa mwingine hurejelea kwenye mfuatano wa Walinzi, na
bado katika nyingine hubeba maana pana zaidi ikumbatiayo Mlinzi na
asasi zinazomsaidia katika huduma. Hata hivyo, itakuwa si sahihi kabisa
kusema kwa sasa ambapo hakuna Mlinzi kuwa Mikono wa Hoja ni
wajumbe wa shirika la Ulinzi. Wala haitakuwa sahihi kuita hivyo Kituo
cha Ufundishaji cha Kimataifa, washauri, washauri wasaidizi na wasaidizi
wao.

62.2 Katika maana maalum ya kurejelea ofisi na majukumu ya Mlinzi
mwenyewe, Nyumba ya Haki hutambua kwamba haki na wajibu
aliokabidhiwa ni wa aina tatu. Kwanza, kama ilivyoelezwa kwenye
barua kwa muumini binafsi ambayo ilichapishwa kwenye “Chemchemi
ya Uongozi”7 kuna majukumu na malengo ambayo Mlinzi hushirikiana
na Nyumba ya Haki ya Ulimwengu ambayo ni lazima Nyumba ya
Haki iendelee kuyafuatilia. Pili, kuna majukumu mengine ya Ulinzi
ambayo kwa kutokuwepo kwa Mlinzi huhamia kwa Nyumba ya Haki
ya Ulimwengu, kwa mfano, Ukuu wa Imani, wajibu wa kusimamia kazi
za Asasi ya Mikono wa Hoja ya Mungu na kuhakikisha kuendelea kwa
utekelezaji wa majukumu ya ulinzi na uenezaji ambayo yamekabidhiwa
kwa Asasi hiyo, na haki ya kusimamia Huququ’llah. Tatu, kuna zile haki
na wajibu ambavyo vimo katika eneo la Mlinzi mwenyewe tu, na kwa
hiyo kwa kutokuwepo kwa Mlinzi hayafanyi kazi isipokuwa kama kazi
ya kumbukumbu bora iliyokwishafanywa na Shoghi Effendi ambayo
huendelea kuwa yenye manufaa ya kudumu kwa Imani. Kazi hiyo ni kama
ile ya mamlaka ya kufasiri mafundisho.

(Kutoka barua ya 5 Mei, 1977 iliyoandikwa kwa niaba ya Nyumba ya
Haki ya Ulimwengu kwa muumini binafsi)

70



63.1 Shoghi Effendi aliulizwa mara nyingi wakati wa utumishi wake
kuelezea mipaka ya eneo lake la kiutendaji na kutokufanya kwake makosa.
Majibu aliyotoa na ambayo yaliandikwa kwa niaba yake yanatoa mwanga
kabisa. Anaelezea kwamba hana mamlaka ya kutokosea katika maeneo
kama uchumi na sayansi, na wala hawezi kuingia kwenye masuala ya
kitaalamu kwa kuwa kutokosea kwake kunahusiana tu na “mambo ambayo
yanahusiana hasa hasa na Hoja”.

Anaonesha zaidi kuwa “yeye si kama ilivyo kwa Nabii, mwenye
maarifa yote”, kwamba kutokosea kwake hujumuisha ufafanuzi wa
neno lililofunuliwa na matumizi yake” na kwamba pia kutokosea kwake
kunahusu fasiri ya neno lililofunuliwa, na matumizi yake”, na kwamba pia
“hafanyi makosa katika ulinzi wa Imani.” Zaidi ya hapo, katika mojawapo
ya barua, muongozo ufuatao unawekwa:

Si ruksa kwa waumini binafsi kuwekea mipaka eneo la mamlaka
ya Mlinzi, au kuamua ni wakati gani wanapaswa kumtii Mlinzi
na wakati gani wana uhuru kukataa maamuzi yake. Tabia kama
hiyo husababisha mkanganyiko na mfarakano. Mlinzi akiwa
ndiye mfasiri mteule wa mafundisho, ni wajibu wake kusema ni
mambo gani yanaathiri maslahi ya Imani na kudai kwa upande wa
waumini utii kamili na usio na masharti kwa maagizo yake.

63.2 Lazima daima ikumbukwe kwamba fasiri yenye mamlaka ya
Mafundisho ilikuwa, baada ya Abdu’l-Baha, haki ya Mlinzi peke yake,
na iliangukia katika “miliki takatifu na iliyoagizwa” ya Ulinzi, na kwa
hiyo Nyumba ya Haki ya Ulimwengu haiwezi na haitaweza kuingilia
miliki hiyo. Eneo pekee ya Nyumba ya Haki ya Ulimwengu ni “kutamka
na kutoa uamuzi wa mwisho juu ya sheria na amri ambazo Baha’u’llah
hakuzifunua wazi wazi.” Eneo pekee ya Nyumba ya Haki ya Ulimwengu
ni “kutamka na kutoa uamuzi wa mwisho juu ya sheria na amri ambazo
Baha’u’llah hakuzifunua wazi wazi.” Mbali na tofauti hii ya msingi katika
kazi za nguzo pacha za Utaratibu wa Baha’u’llah, kwa kadiri majukumu
mengine ya Mkuu wa Imani yahusikavyo, Nyumba ya Haki ya Ulimwengu
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inashirikiana na Mlinzi majukumu ya utumiaji wa neno lililofunuliwa,
ulinzi wa Imani, vile vile wajibu wa “kuhakikisha muendelezo wa yale
mamlaka matukufu yaliyoteuliwa ambayo hutiririka kutoka Chanzo
cha Imani yetu, kulinda umoja wa wafuasi wake na kutunza uadilifu na
unyumbulikaji wa Mafundisho yake”. Hata hivyo, Nyumba ya Haki ya
Ulimwengu siyo yenye maarifa yote; kama alivyo Mlinzi, inataka ipewe
kweli zote inapotakiwa kufanya uamuzi, na kama yeye, inaweza vile vile
kubadilisha uamuzi wake kama kweli mpya huibuka.

(Kutoka barua ya 22 Agosti, 1977 iliyoandikwa kwa niaba ya Nyumba ya
Haki ya Ulimwengu kwa muumini binafsi)

64.1 ... Nyaraka za Mpango Mtakatifu ambazo zilifunuliwa na Abdu’l-
Baha wakati wa Vita ya Kwanza ya Dunia, ni Hati ya ufundishaji wa
Imani. Mipango yote ya ufundishaji iliyozinduliwa na mpendwa Mlinzi,
vile vile ile iliyoelekezwa baadaye na Nyumba ya Haki ya Ulimwengu,
na hatua za utekelezaji wa mpango huu mkuu uliyobuniwa na Kitovu cha
Agano kwa ajili ya utawanyaji wa Ujumbe wa Baha’u’llah.

64.2 Wakati inapoweka malengo ya mpango, kama vile Mpango wa
Miaka Mitano, Nyumba ya Haki ya Ulimwengu kwa kushirikiana na
Kituo cha Ufundishaji cha Kimataifa hulinganisha taarifa za hali ya sasa
ya Imani duniani kote, hufikiria hali ya jamii ya binadamu kwa ujumla na
muelekeo ambao matukio ya kisiasa na kiuchumi za dunia zinavyokwenda,
huweka fikra juu mahitaji maalum ya mtindo unaobadilika wa jumuiya
ya Kibaha’i katika kila nchi na kuweka malengo ambayo kuzingatia
taarifa zilizo mbele yake, huamua juu ya mambo mawili; umuhimu wa
upatikanaji na pia uwezo wa jumuiya za Kibaha’i kuyafikia. Malengo
yote yanayowekwa hivyo ni kwa uchache; hivyo ndiyo kusema kwamba
mabhitaji ya binadamu ni makubwa mno kuliko chochote ambacho jumuiya
ya Kibah inaweza kupanga kutimiza kwa muda huu, na kwa hiyo, ingawa
malengo yanawekwa kuwa juu kwa kiwango ambacho Nyumba ya Haki
ya Ulimwengu huona inawezekana kwa Wabaha’i kuyafikia kwa muda
uliotolewa, marafiki hawana budi kujitahidi kuyavuka ikiwa wanaweza.
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64.3 Katika kuweka malengo Nyumba ya Haki haiwezi kutegemea
utendaji usiotabirika wa Mpango Mkuu wa Mungu. Wakati mwingine
yaweza kuonekana kwabma utendaji wa Mpango Mkuu huingilia kazi
ya Mpango Mdogo, lakini marafiki wasiruhusu hili liwahuzunishe.
Mnamo 1955 kuzuka tena kwa ghafla kwa mateso kwa Imani katika nchi
ilimozaliwa kuliingilia kati kwa mfululizo maendeleo ya Mpambano wa
Miaka Kumi.

Akirejelea hili Mlinzi aliandika, kama ilivyonukuliwa katika ukurasa wa
140 wa “Citadel of Faith”;

Ingawa Mpambano wa Kiroho wa Kidunia uliozinduliwa hivi
karibuni, ukijumuisha hasa Mpango Mdogo tu katika utekelezaji
wa kusudi la Mwenyezi kwa ajili ya ukombozi wa binadamu—
kama matokeo ya msukosuko huu umewanyong’onyeza kwa
muda wafuasi wengi mno waliojiandaa wa Baha’u’llah ndani ya
nchi alimozaliwa, walipatwa na kikwazo kikubwa mno—hata
hivyo Mpango wa jumla wa Mungu ukisonga mbele kimiujiza na
ukiwa kinyume na michakato iliyopangiliwa na kujulikana vyema
ya Mpango uliobuniwa kwa uwazi, umepata msukumo kwa uwezo
ambao vizazi vijavyo tu vitaweza kutathmini vya kutosha.
(Kutoka barua ya 29 Septemba, 1977 iliyoandikwa kwa niaba ya
Nyumba ya Haki ya Ulimwengu kwa muumini binafsi)

65.1 Umeelezea hofu kwamba mamlaka aliyovikwa ‘Abdu’l-Baha, Mlinzi
na Nyumba ya Haki ya Ulimwengu yanaweza kusababisha kuendelea
kupungua katika “uwepo wa nafasi kwa ajili ya fasiri binafsi”’, na kwamba
“maandiko halisi ya Mdhihirishaji yatapungua maana zaidi na zaidi”, na
unafanisha na kile kilichotokea katika Vipindi vilivyotangulia. Nyumba
ya Haki inapendekeza kwamba, katika kufikiria juu ya hili tafakari jinsi
Agano la Baha’u’llah kwa uhalisia lilivyofanya kazi na utaweza kuona
jinsi ilivyo tofauti kabisa michakato yake kutoka ile ya, mfano, maendeleo
ya sheria za Kirabbi ya Kiyahudi au utendaji wa Upapa katika Ukristo.
Mazoea ya siku zilizopita katika dini hizi mbili, na pia kwa kiasi kikubwa
katika Uislamu, yamekuwa kudhania kwamba Ufunuo uliotolewa na
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Muasisi ulikuwa wa mwisho, ufunuo kamili wa Mapenzi ya Mungu kwa
binadamu, na ufafanuzi wote uliofuata na utungajji wa sheria umekuwa
wenye kufasiriwa kwa maana ya kwamba umelenga kutumia Ufunuo huu
wa msingi kwa matatizo mapya na hali zilizojitokeza. Mantiki ya Kibaha’i
tofauti kabisa. Ingawa Ufunuo wa Baha’u’llah unakubaliwa kama Neno la
Mungu na Sheria Yake kama Sheria ya Mungu, inacleweka toka mwanzo
kabisa kwamba Ufunuo endelevu, na kwamba Sheria, ingawa Mapenzi
ya Mungu kwa Wakati huu, pasipo shaka itabadilishwa na Mdhihirishaji
ajaye wa Mungu. Pili, ni neno lililoandikwa tu la Ufunuo litachukuliwa
kuwa lenye mamlaka. Hakuna Sheria ya Maneno kama ilivyo katika
Uyahudi, hakuna Mapokeo ya Kanisa kama ilivyo katika Ukristo, hakuna
Hadithi kama ilivyo katika Uislamu. Tatu, tofauti dhahiri imewekwa kati
ya tafsiri na utungaji sheria. Fasiri yenye mamlaka ni haki ya Abdu’l-
Baha na Mlinzi pekee, wakati jukumu la utungaji sheria bila kukosea ni la
Nyumba ya Haki ya Ulimwengu.

65.2 Ukisoma Maandiko ya Abdu’l-Baha na Mlinzi, utaona jinsi tofauti
ilivyo kubwa kutoka fasiri za Marabbi na Kanisa. Siyo visukuku endelevu
vya Ufunuo, kwa sehemu kubwa ni maelezo ya kuweka wazi vifungu
ambavyo vinadhaniwa kuwa vyenye utata, wanaonesha muingiliano wa
karibu sana baina ya mafundisho mbalimbali, wanaeleza kwa kinaganaga
athari za vidokezo vya maandiko, na wanawaelimisha Wabaha’i thamani
kubwa ya Maneno ya Baha’u’llah. Kwa namna yoyote ile badala ya
kuchukua nafasi ya Maneno ya Mdhihirishaji wanatuvuta kwao kila
wakati.

65.3 Pia kuna tofauti muhimu iliyofanywa kati ya fasiri yenye mamlaka
kama ilivyoelezwa hapo juu na fasiri ambayo kila muumini ana haki kabisa
ya kuisemea. Waumini wapo huru, hakika wanatiwa moyo kujifunza
Maandiko kwa ajili yao wenyewe na kuelezea uelewa wao wa hayo
maandiko. Fasiri binafsi kama hizo zinaweza kuwa zenye kuangazia sana,
lakini Wabaha’i wote, akiwemo yule anayeelezea maoni yake hata awe
ameelimika kiasi gani, wanapaswa kutambua kwamba ni maoni binafsi tu
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na hayawezi kuchukuliwa kama kipimo kwa wengine kuyakubali na wala
mabishano hayapaswi kuibuka juu ya tofauti za maoni kama hayo.

65.4 Sheria iliyotungwa na Nyumba ya Haki ya Ulimwengu ni tofauti
na fasiri. Fasiri yenye mamlaka kama ilivyotamkwa na Abdu’l-Baha na
Mlinzi ni kauli ya muongozo mtakatifu ya kile kinachomaanishwa na
Neno la Mungu. Utungaji sheria uliovuviwa kitakatifu wa Nyumba ya
Haki ya Ulimwengu haujaribu kusema kile ambacho Neno lililofunuliwa
humaanisha—hueleza kinachopaswa kufanyika pale ambapo Neno
lililofunuliwa au fasiri yake yenye mamlaka haipo bayana. Kwa hiyo,
ni kwa kiwango tofauti kutoka Andiko Takatifu, na Nyumba ya Haki ya
Ulimwengu imewezeshwa kufuta au kurekebisha sheria zake yenyewe
wakati wowote inapoamua kwamba hali inapofanya hilo kuhitajika.
Zaidi, muelekeo wa kutunga sheria ni tofauti katika Imani ya Kibaha’i.
Tabia ya binadamu katika Vipindi vilivyopita imekuwa kutaka kila swali
lijibiwe na kufikia maamuzi yenye kufunga yakigusa kila utondoti mdogo
wa imani au kitendo. Tabia katika Kipindi cha Kibaha’i tangu wakati wa
Baha’v’llah mwenyewe imekuwa ni kubainisha kanuni zinazoongoza,
kufanya matamko yanayofunga juu ya tondoti ambazo huonekana
muhimu, lakini kuacha eneo pana kwa ajili ya dhamira ya mtu binafsi.
Tabia kama hiyo hiyo pia huonekana katika mambo ya kiutawala. Mlinzi
alizoea kueleza kwamba ufanyaji kazi wa Mabaraza ya Kiroho ya Kitaifa
unapaswa kuwa wa namna moja kwa mambo muhimu lakini utofauti
katika ngazi ya pili siyo tu unaruhusiwa bali unahitajika. Kwa sababu
hii, dondoo kadhaa hazielezewi katika Katiba ya Mabaraza ya Kitaifa
(Maazimio ya Dhamana na Sheria Ndogo ndogo za Mabaraza ya Kiroho
ya Kitaifa), haya yameachiwa kila Baraza la Kiroho la Kitaifa kuamua
kwa ajili yake lenyewe.

(Barua ya 3 Januari, 1982 iliyoandikwa kwa niaba ya Nyumba ya Haki
va Ulimwengu kwa muumini binafsi)
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66.1 Wakati hatimaye jukumu kuu la Nyumba ya Haki ya Ulimwengu
litakuwa ni lile la utungaji sheria, lina wajibu endelevu kwa ajili ya kazi
za kiutawala na za kisheria za asasi.

(Kutoka barua ya 19 Mei, 1985 iliyoandikwa kwa niaba ya Nyumba ya
Haki ya Ulimwengu kwa Baraza la Kiroho la Kitaifa)

67.1 Barua yako inagusia mada ambayo kadiri muda upitavyo itaendelea
kwa kiasi kikubwa kuvuta umakini wa Nyumba ya Haki kulingana na
madaraka yake iliyopewa kwa udhahiri kwenye Maandiko Matakatifu.
Kwa mfano Baha’u’llah hueleza:

Kulingana na sheria za msingi ambazo tayari Tumezifunua kwenye
Kitab-i-Aqdas na Nyaraka zingine, mambo yote yamewekwa
kwenye uangalizi wa wafalme wa haki na maraisi na Wadhamini wa
Nyumba ya Haki.

(Tablets of Baha'u’llah Revealed after the Kitab-i-Aqdas, pg.93)

Na sehemu nyingine huelezea:

Inawapasa wajumbe wa Nyumba ya Haki kuchochea Amani Ndogo ili
kwamba watu wa dunia waweze kupata ahueni kutokana na mzigo wa
gharama iliyokithiri ya matumizi. Suala hili ni la haraka na muhimu kabisa
maadam uhasama na migogoro vimo katika mzizi wa mateso na maafa.
(Tablets of Baha u’llah Revealed after the Kitab-i-Aqdas, pg.89)

Na tena Anadai;

Masuala yote ya nchi lazima yarejelewe kwa Nyumba ya Haki, lakini
matendo ya ibada lazima yafanywe kulingana na vile Mungu alivyofunua
katika Kitabu Chake.

(Tablets of Baha'u’llah Revealed after the Kitab-i-Aqdas, pg.27)

Zaidi ya hapo, ‘Abdu’l-Baha alinukuliwa akisema katika mazungumzo:

Yeye [Baha’u’llah] ameamuru na kuanzisha Nyumba ya Haki ambayo
imejaliwa wajibu wa kisiasa na kidini, muungano kamili na upatanisho
wa kanisa na dola. Asasi hii ipo chini ya nguvu ya ulinzi ya Baha’u’llah.
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Mwenyewe.
(“Promulgation of Universal Peaceu*”, 1982, pg. 455)

67.2 Kama inavyoweza kuonekana kutoka hali ya sasa ulimwenguni na
hali ya sasa katika maendeleo ya jamuiya ya Kibaha’i, matamko kama
haya huonesha hatua ya baadaye katika utendaji wa Nyumba ya Haki na
ya uendeshaji wa jumuiya yetu ya ulimwengu; lakini kwa sasa, Nyumba
ya Haki itabaini, kadiri hali mahsusi zitakavyoruhusu, jinsi Wabaha’i na
asasi zao za kitaifa na za mahali zitakavyohusiana na serikali zao.
(Kutoka barua ya 23 Juni, 1987 iliyoandikwa kwa niaba ya Nyumba ya
Haki ya Ulimwengu kwa muumini binafsi)

68.1... lazima izingatiwe kwamba katika maeneo mengi ya tabia ya
mwanadamu kuna matendo ambayo ni dhahiri yapo kinyume na sheria
ya Mungu na mengine ambayo ni dhahiri yanakubalika au kuruhusiwa;
kati ya haya mara nyingi kuna eneo la shughuli zisizokuwa na muelekeo
ambalo haifahamiki mara moja nini kifanyike. Imekuwa ni mazoea ya
binadamu kupenda kuondoa maeneo haya ya shughuli zisizo kuwa
na muelekeo ili kwamba kila nyanja ya maisha ielezeke kwa uwazi.
Matokeo ya mwelekeo huu yamekuwa ni ongezeko kubwa sana la fasiri
na uwekaji sheria za ziada ambazo zimekandamiza moyo wa uhakika wa
dini za zamani. Katika Imani ya Kibaha’i, kiasi, ambacho kinatetewa kwa
nguvu kubwa na Baha’u’llah kinatumika hapa pia. Nafasi inatolewa kwa
Nyumba ya Haki ya Ulimwengu kutunga sheria za kujazilizia—utungaji
ambao yenyewe yaweza kufuta na kurekebisha kadiri hali zinavyobadilika.
Pia kuna ruwaza dhahiri ambayo tayari imeanzishwa katika Maandiko
Matakatifu, katika fasiri zilizifanywa na Abdu’l-Baha na Shoghi Effendi,
na katika maamuzi ambayo hadi sasa yamefanywa na Nyumba ya Haki ya
Ulimwengu, ambapo eneo la matumizi ya sheria linaachwa kwa makusudi
kwa dhamira ya kila muumini binafsi. Hizi ni zama ambamo binadamu
lazima wafikie upevu, na sura moja ya hii ni kuchukulia kwamba watu
binafsi wana wajibu wa kuamua, kwa msaada wa ushauriano, njia ya
utendaji wao wenyewe katika maeneo ambayo yameachwa wazi na sheria
ya Mungu.
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68.2 Pia lazima izingatiwe kwamba haiwezekani na wala haipendelewi
kwa Nyumba ya Haki ya Ulimwengu kuweka orodha ya kanuni
zinazotosheleza kila hali. Badala yake ni kazi ya kila muumini binafsi
kuamua, kulingana na uelewa wake wa Maandiko baada ya kujizamisha
katika sala, kwa usahihi ni njia yake ipi ya kufuata kulingana na hali
anazokutana nazo katika maisha ya kila siku. Ikiwa anataka kutimiza wito
wake katika maisha kama mfuasi wa Ukamilifu Uliobarikiwa atapangilia
maisha yake kulingana na Mafundisho. Muumini hawezi kufikia kusudi
hili kwa kuishi tu kulingana na orodha ya taratibu zisizonyumbulika.
Maisha yake yanapoelekezwa kwenye huduma kwa Baha’u’llah na wakati
kila kitendo chenye utambuzi hufanyika ndani ya umbo hili la marejeleo,
hatashindwa kufikia kusudi la kweli la maisha.

68.3 Kwa hiyo, kila muumini lazima aendelee kusoma Maandiko
Matakatifu na maelekezo ya mpendwa Mlinzi, akijitahidi daima kufikia
uelewa mpya na bora zaidi wa maana zake kwake na kwa jamii yake.
Anapaswa asali kwa bidii kwa ajili ya muongozo mtakatifu, hekima na
nguvu kufanya kinachompendeza Mungu, na kumtumikia Yeye muda
wote na kwa uwezo wake wote.

(Kutoka barua ya 5 Juni, 1988 iliyoandikwa kwa niaba ya Nyumba ya
Haki ya Ulimwengu kwa muumini binafsi)

69.1 Mojawapo yamambo makubwa sana yanayohusu Nyumba ya Haki ya
Ulimwengu, kadiri Utaratibu wa Kiutawala wa Kibaha’i unavyokunjuka,
litakuwa kuhakikisha kwamba unasonga mbele kuendana na moyo wa
Ufunuo wa Kibaha’i. Wakati vipengele vingi vyenye manufaa kwa jamii
ya binadamu kwa jumla vyaweza kwa usalama kujumuishwa kwenye
Utawala wa Kibaha’i, Nyumba ya Haki itakinga dhidi ya ushawishi wenye
uharibifu wa dhana na vitendo vya kisiasa na kijamii visivyo vya Kibaha’i
ambavyo havipo katika upatano na viwango vitakatifu.

(Kutoka barua ya 27 Aprili, 1995 iliyoandikwa kwa niaba ya Nyumba ya
Haki ya Ulimwengu kwa muumini binafsi)
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70.1 Nyumba ya Haki imeambua kwamba umekuwa ukisumbuliwa
na baadhi ya maandishi yaliyowekwa katika kundi la majadiliano la
baruapepe ambalo umekuwa mshiriki hivi karibuni. Makundi ya mijadala
ya barua pepe ni jambo jipya; yanaweza kutoa faida kubwa mno kwa ajili
ya mawasiliano baina ya watu na kwa ajili ya kufundisha Imani, lakini,
kama ulivyoona yanaweza pia kuibua matatizo yanayoweza kufika maeneo
ya mbali. Matumizi ya barua pepe yanahitaji marekebisho ya mtazamo.
Wakati uliopita, majadiliano baina ya Wabaha’i yangefanyika kwa mdomo
kati ya vikundi vya marafiki pekee yao au katika shule za kiangazi na
matukio mengine ya Kibaha’i au kwa barua baina ya watu binafsi. Bila
kutarajiwa, kauli nyingi zenye makossa zilitolewa; siyo maoni yote
yalikuwa ya kiasi kama yalivyotakiwa kuwa; kauli nyingi hazikueleweka
kwa wale waliozisikia. Hata hivyo, si Wabaha’i wote wana uelewa wa kina
wa mafundisho, na ni dhahiri kwamba hata umaarufu wa kitaaluma siyo
kigezo cha kuelewa kwa sahihi Ufunuo wa Mungu. Kabla ya baruapepe
matumizi yaliyokithiri ya namna hiyo yalikuwa na mipaka na yenye
asili ya muda mfupi. Sasa, majadiliano ya aina hiyo yanasambaa baina
ya watu kwa mamia au zaidi, ambao mara nyingi hawafahamiani, yapo
katika mfumo wa kudumu kuliko wa kuongea na yanaweza kusambazwa
kwa wasomaji wengi kwa kugusa tu kitufe. Kiwango kipya cha nidhamu,
binafsi kwa hiyo, kinahitajika kwa wale wanaoshiriki. Majadiliano kama
hayo baina ya Wabaha’i yanahitaji kujihini na usafi wa nia na vile vile
ukunjufu, ukweli na uwazi.

70.2 Kiini, kitu kiunganishayo cha Imani ni Agano. Hii ni asasi ambayo
huhakikisha kwamba Imani na mafundisho yake yatabaki halisi kwa
Ufunuo ulioletwa na Baha’u’llah na kufafanuliwa na Wafasiri Wake
walioongozwa kitakatifu. Ni wakala mmoja ambaye anaweza kuilinda
Imani dhidi ya upotoshaji na uharibifu ambao Funuo zote zilizotangulia
zimesababishiwa kwa juhudi—iwe kwa nia njema au la—ya maoni binafsi
na ya tamaa baina ya wafuasi wao kuilazimisha Hoja ya Mungu katika
mitindo ambayo wao binafsi hupendelea.
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70.3 Hivyo, kama mshiriki yeyote katika majadiliano ya baruapepe huhisi
kwamba maoni yaliyotolewa huonekana kupingana au kudhoofisha
vipengele vya Agano, ajisikie huru kusema hivyo, akieleza kwa uwazi
na adabu kwa nini anahisi kama anavyojihisi. Yule aliyetoa kauli ya
kwanza sasa ataweza kutathmini upya maoni yake na kama bado anaamini
yupo sawa, anapaswa aweza kuelezea kwa nini hayapo kinyume na ama
maandiko au kwa moyo wa Agano. Washiriki katika mjadala kama huo
wanapaswa waepuke mabishano na kama hawawezi kutatua suala hilo,
wanapaswa kulirejelea suala hilo kwa Nyumba ya Haki ya Ulimwengu
kwa kuwa, kwa mujibu wa Wasia na Agano la Abdu’l-Baha, ”Kwa shirika
hili matatizo yote magumu yatapata ufumbuzi... “na lina mamlaka
kuamua juu ya “matatizo yote ambayo yamesababisha tofauti, maswali
ambayo ni ya utata na mambo ambayo hayajaandikwa wazi wazi katika
Kitabu.” Kwa njia hii Agano linaweza kuangazia na kutuliza majadiliano
na kuyafanya yenye manufaa....

70.4 Utaratibu wa Utawala wa Baha’u’llah upo katika mchakato wa ukuaji
na ukunjukaji. Katika muundo na ufanyajikazi wake kuna vipengele
ambavyo, Mlinzi alieleza, vinapaswa kuwa sawa sawa kote duniani. Pia
kuna vipengele vinavyofuata ambavyo vinaweza kuwa tofauti kutoka
nchi hadi nchi kama ilivyoamuliwa na Baraza la Kiroho la Kitaifa husika
kulingana na mabhitaji na hali katika eneo lililo chini ya mamlaka yake.
Vipengele ambavyo lazima viwe sawa sawa vimeoneshwa katika Katiba
ya Nyumba ya Haki ya Ulimwengu na Katiba za Mabaraza ya Kiroho ya
Kitaifa na ya Mahali.

70.5 Kadiri jumuiya za Kibaha’i zinavyokua, Nyumba ya Haki ya
Ulimwengu itahakikisha kwamba mfumo huu ulioanzishwa kitakatifu

utakunjuka kulingana na muongozo usiokosea ambao yenyewe ndiyo
mpokeaji.

70.6 Wale ambao wakati hadi wakati huonesha kutoridhishwa na muundo
wa sasa wa Utaratibu wa Utawala wangeshauriwa vyema zaidi kuelekeza
umakinifu wao katika kujifunza kikamilifu kanuni ambazo juu yake
umejengwa, kama ilivyofafanuliwa na Abdu’l-Baha na Shoghi Effendi, na
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kumakinikia juhudi zao katika kuweka katika vitendo moyo na maandishi
ya maandiko haya. Kwa ukweli kila tatizo ambalo hulalamikiwa kwa
mapungufu ya muundo kwa kweli linaweza kufuatiliwa hadi kwenye
dosari kwa namna ambavyo waumini binafsi huelewa na kutekeleza
kanuni za kiutawala za Imani.

70.7 Katika “Kipindi cha Baha’u’llah”, Shoghi Effendi husema:
Utaratibu huu mchanga wa Utawala hujumuisha katika muundo wake
vipengele kadhaa ambavyo hukutwa katika kila mojawapo ya mifumo
itambulikayo ya serikali za kidunia, bila kuwa durufu kwa namna yoyote
ya yoyote mojawapo; na bila kuingiza katika mfumo wake sura zozote za
upingaji ambazo kiasili wanazo.

70.8 Mifumo mitatu ya serikali za kidunia ambayo Mlinzi huirejelea ni
autokrasia (utawala wa mtu mmoja), aristokrasia (utawala wa watu bora)
na demokrasia (utawala wa watu wote). Akirejelea tena kwenye mifumo
hii mitatu ya serikali za kidunia, Mlinzi huandika baadaye katika hati hiyo
hiyo:

Ambapo haiwezi kusemwa kuwa Utaratibu huu wa Utawala umeundwa
kwa kuiga mifumo yoyote kati ya hii inayotambulika ya kiserikali, hata
hivyo unajumuisha, kupatanisha na kulishizwa ndani ya umbo lake
vipengele vya jumla kama vile vipatikanavyo katika kila mmoja wapo.
Mamlaka ya kiurithi ambayo Mlinzi ameitwa kuyatumia, majukumu ya
lazima na muhimu ambayo Nyumba ya Haki ya Ulimwengu huyatekeleza,
maelekezo mahsusi yakihitaji uchaguzi wa kidemokrasia unaofanywa
na wawakilishi wa waumini—haya kwa pamoja huonesha ukweli
kwamba Utaratibu huu mtakatifu uliofunuliwa, ambao hauwezi kamwe
kutambulishwa na aina nyingine yoyote ya serikali iliyotajwa na Aristotle
katika kazi zake, hujumuisha na kuchanganya kweli za kiroho ambamo
vimejengwa vipengele vyenye manufaa ambavyo hukutwa katika kila
mojawapo. Maovu yaliyokubalika kiasili katika kila moja ya mifumo hii
yakitengwa king’ang’anivu na kwa kudumu, Utaratibu huu wa kipekee,
hata udumu kwa muda mrefu kiasi gani na hata ukizaa matawi yake mengi
kiasi gani, hauwezi kamwe kuharibika na kuwa katika hali yoyote ya
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kiimla, utawala wa wachache au utawala wa kimihemko ambao punde au

baadaye utaharibu miundo yote iliyobuniwa na binadamu na hasa asasi za
kisiasa zenye kasoro.

70.9 Katika kitabu “God Passes By” Mlinzi anatoa maoni zaidi juu ya
mada ya sifa za Utaratibu wa Utawala wa Kibaha’i:

Unajumuisha katika muundo wake vipengele fulani ambavyo hupatikana
kwenye kila mfumo wa ile mitatu inayotambulika ya serikali za kidunia,
hauna kasoro ambazo kila mmoja kiasili unazo na huchanganya ukweli
ufaao ambao kila mmoja bila shaka unao bila kuharibu kwa namna yoyote
uadilifu wa kweli Takatifu ambamo kimsingi umejengwa. Mamlaka ya
kiurithi ambayo Mlinzi ameitwa kuyatumia, na haki ya kufasiri Maandiko
Matakatifu aliyopewa yeye pekee; mamlaka na haki ya Nyumba ya
Haki ya Ulimwengu, ikiwa na haki peke yake ya kutunga sheria juu ya
masuala ambayo hayajafunuliwa wazi wazi katika Kitabu Kitakatifu
Kabisa; sheria inayowasamehe wajumbe wake wajibu wowote kutoka
kwa wale wanaowawakilisha, na kutoka wajibu wa kupatana na maoni
yao, misimamo au hisia zao; maelekezo mahsusi yanayohitaji uchaguzi
huru na wa kidemokrasia wa umma wa waaminifu wa Shirika ambalo
huunda chombo pekee cha kutunga sheria katika jumuiya ya Kibaha’i
kote duniani—hizi ndizo baadhi ya sifa ambazo huungana kutenganisha
Utaratibu uliotambulishwa na Ufunuo wa Baha’u’llah kutoka mfumo
wowote uliopo wa serikali ya watu.

70.10 Ingawa Utaratibu wa Utawala sasa lazima ufanye kazi bila kuwa na
Mlinzi aliye hai, na hivyo bila chanzo endelevu cha fasiri zenye mamlaka
ziongozwazo kitakatifu, vipengele vyenye manufaa vya aina zote tatu za
serikali bado vimeunganishwa ndani ya Utaratibu huu: katika mamlaka
yanayoendelea ya Neno Takatifu na matokeo yafungayo ya fasiri za
Abdu’l-Baha na Mlinzi; juu ya wajibu wa wajumbe wa Nyumba ya Haki
“kufuata kwa mwelekeo wa kiibada maamrisho na ushawishi wa dhamiri
zao” bila kuongozwa na “hisia, maoni ya jumla na hata misimamo ya umma
wa waaminifu...”; katika uchaguzi (wa moja kwa moja au usio wa moja
kwa moja) wa wajumbe wa mashirika yote ya kiutawala kwa kura huru ya
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umma wa waumini, bila ushawishi wa mapendekezo au kampeni na bila
kusumbuliwa kwa moyo wa makundi na uroho wa madaraka ambazo ni
tabia za kawaida za jamii ya sasa. Juu ya yote, una mizizi mirefu katika
“kweli za kiroho” zilizofunuliwa na Baha’u’llah.

70.11 Katika miaka baada ya kuandikwa kwa maneno yaliyonukuliwa
hapo juu, aidha, Shoghi Effendi siyo tu kwamba alichapuza mchakato
wa kuunda Nyumba ya Haki ya Ulimwengu kwa kuteua Halmashauri ya
Kimataifa ya Kibaha’l, bali pia, kwa kufuatana na maelekezo ya Wasia wa
Abdu’l-Baha aliteua Mikono wa Hoja ya Mungu na akaanza kuanzisha
mfululizo wa asasi zilizojumuisha “waumini mashuhuri na waliojifunga
walioteuliwa kwa makusudi mahsusi ya kulinda na kueneza Imani ya
Baha’u’llah chini ya Mkuu wa Imani”,§ umuhimu mkubwa ambao sasa
unaweza kuonekana wazi katika utendaji wa Kituo cha Ufundishaji cha
Kimataifa, Bodi za Washauri wa Bara, Washauri wasaidizi na wasaidizi
wao.

70.12 Kutoka maeneo fulani kwa miongo kadhaa, kumekuwa na majaribio
ya mara kwa mara kuingiza kwenye Utawala wa Kibaha’i dhana kwamba
inafaa na ni vizuri kuleta mabadiliko katika jumuiya kwa kuanzisha
jimbo la uchaguzi la waumini wenye fikra sawa ili kuweka shinikizo kwa
mabaraza yaliyochaguliwa. Dhana kama hiyo inafanana sana na kuanzisha
vyama na makundi ambayo yanakubalika na ni tabia iliyozoeleka katika
demokrasia nyingi za uwakilishi. Hata hivyo, hii ni kinyume kabisa na
Utaratibu wa kiroho wa Utawala wa Kibaha’i na ingeweza kupotosha asili
yake na kudhoofisha umoja ambao Agano limeundwa kuuhifadhi.

70.13  Asasi za kuchaguliwa, hasa zina wajibu wa “kujifahamisha
zenyewe na hali inayoendelea katika jumuiya” na “lazima wapime bila
jazba katika fikra zao umuhimu wa kila jambo linaloletwa mbele yao
kushughulikiwa”, lakini mchakato huu hausaidiwi na kuenea kwa ukosoaji
hasi na mifarakano baina ya marafiki.

(Kutoka barua ya 16 Februari, 1996 iliyoandikwa kwa niaba ya Nyumba
va Haki ya Ulimwengu kwa muumini binafsi)
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71.1 Umeonesha wasiwasi kwamba majaribio yanayofanywa kutambulisha
tofauti kati ya “Wabaha’i maamuma” na “Wabaha’i wasomi” kwa
kuzingatia ujifunzaji wa Imani ni tabia inayosababisha roho ya utengano
miongoni mwa marafiki. Hofu yako imethibitishwa kikamilifu. Uendeaji
kama huo katika ujifunzaji wa Hoja ungeusaliti msingi wa kutotofautiana
wa mwenendo wa jumuiya ya Kibaha’i kama inavyoainishwa katika
Mafundisho ya Imani.

71.2 Kama ujuavyo, Bahad’u’llah husema kwamba utafutaji wa elimu
umeamriwa kwa kila mmoja, na elimu yenyewe inaclezwa Naye kama
“mabawa ya maisha ya mwanadamu” na “ngazi ya kupaa kwake”. Wale
ambao wamefikia viwango vya juu katika suala hili kufanya iwezekane
kwa wao kuchangia katika njia muhimu kwenye uendelezaji wa ustaarabu
wanastahili kutambuliwa na kupongezwa na jamii.

71.3 Katika ujifunzaji wa Ufunuo wa Mungu, ujuzi wa mtu binafsi katika
mojawapo ya sayansi ya maumbile au ya jamii, katika sheria, taaluma ya
kukua kwa lugha au nyanja zingine za ubobeaji mara nyingi utatoa mwanga
wa thamani kwenye masuala yachunguzwayo, na michango kama hiyo
itathaminiwa kwa kiasi kikubwa. Uwanja wa masomo wa Mashariki ya
Karibu, uliotajwa katika barua yako, ni mmojwapoa unaoweza kusaidia
kwa njia hii. Hata hivyo, hakuna hata eneo moja la ubobezi miongoni
mwa matawi mengi ya utafiti wa kisomi linaloweza kuwapa wataalamu
wake jukumu la kimamlaka katika jitihada ya kawaida ya kuchunguza
athari kubwa za kuyumba na shirika la ukweli likumbatiayo vyote.

71.4 Sambamba na miito Yake ya utafutaji wa elimu, Baha’u’lldh
amekataza kabisa ile sura ya dini zote zilizopita ambayo kipengele
maalumu cha watu kama vile wachungaji wa Kikristo na ‘maulama’ wa
Kiislamu walipotokea kutumia mamlaka juu ya ufahamu wa kidini na
matendo ya waumini wenzao. Katika barua iliyoandikwa kwa Kiajemi
kwa niaba yake kwenda kwa Baraza la Kiroho la Wabaha’i wa Istanbul,
Mlinzi yu katika maumivu kiasi kusisitiza umuhimu wa uondokanaji na
historia hii ya dini za kizamani:
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Lakini sifa ziwe kwa Mungu kwamba Kalamu ya Utukufu
amefanya kinyume na mawazo yasiyobadilika na ya kimabavu
ya wasomi na wenye hekima, ametupilia mbali hoja za watu
binafsi kama kigezo cha kimamlaka, hata kama walitambuliwa
kama waliokamilika na wasomi miongoni mwa watu, na kuamuru
kwamba masuala yote yarejelewe kwenye vituo vyenye mamlaka
na mabaraza yanayoainishwa.

71.5 Kipindi cha Kibaha’i kinaelezewa katika maneno ya Muasisii
wake kama “mchana ambao hautafuatiwa na usiku”. Kupitia Agano
Lake, Baha’u’lldh ametoa chanzo kisichoshindwa cha muongozo
mtakatifu ambacho kitadumu wakati wote wa Kipindi. Mamlaka ya
kusimamia masuala ya kijamii na kuhakikisha vyote viliwi; uadilifu wa
Neno la Mungu na utangazaji wa ujumbe wa Imani imepewa Utaratibu
wa Utawala ambao umezaliwa kutokana na Agano. Ni kwa kupitia tu
mchakato wa uchaguzi huru au uteuzi usiotafutwa kwamba wajumbe wa
asasi za Utaratibu huu wanapewa nyazifa zao ndani yake. Hakuna taaluma
ama katika ufundishaji wa Imani au utawala wake ambayo kwayo mtu
anaweza kufunzwa au ambayo kwayo muumini anaweza kuigombea kwa
usahihi. Maneno ya tahadhari ya Baha’u’llah hususani yanahusika:

Tangu utafutaji wa upendeleo na upekee vilipoanza kutumika, ulimwengu
umeharibiwa. Umekuwa mkiwa....

Hakika mwanadamu yu bora, kwa vile kila mmoja ni hazina ya ishara ya
Mungu. Hata hivyo, kujichukulia binafsi kama bora zaidi katika maarifa,
ujuzi, au njema, au kujikuza binafsi, au kutafuta upendeleo, ni ukiukaji
mkubwa sana.

71.6 Uendelezaji wa ujifunzaji wa kila aina miongoni mwa waumini wa
Imani ni shughuli ya msingi kwa ajili ya utimizaji wa malengo mengi ya
jumuiya. Kwa sababu hiyo, utiwaji moyo wa waumini binafsi kujipatia
maarifa, uendeshaji shule za Kibaha’i, vyuo vikuu na asasi za mafunzo,
uandaaji wa vikundi vya mafunzo na kazi ya vikosi kazi vilivyojifunga
kuhusisha kanuni za Ufunuo kwa changamoto zinazowakabili wanadamu
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vyote huwakilisha shughuli ambazo kwazo wote wawili; Washauri na
wasaidizi wao, kwa upande mmoja, na Mabaraza ya Kiroho ya Kitaifa
na ya Mabhali, kwa upande mwingine, lazima yajishughulishe nao. Katika
kubeba majukumu haya yenye kudai, asasi za Kibaha’i, kila mahali
hujikuta juhudi zao zinakuzwa kwa kiwango kikubwa kwa usaidizi wa
waumini ambao utafutaji wao wa maarifa, ubora wa tabia na kujitoa kwao
kwa Hoja huwafanya wafae kuchangia huduma yao.

71.7  Jukumu maalum katika jambo hili limewekwa kwa Washauri kwa
sababu ya wajibu waliopewa wa kumsaidia muumini binafsi kuonesha
uwezo wake. Wajumbe wa asasi hii, wanaoteuliwa kwa vipindi maalum
wamepewa jukumu la kuendeleza katika siku zijazo kazi ya ulinzi na uenezi
wa Imani iliyopewa katika Wasia na Agano la Abdu’l-Baha kwa Mikono
wa Hoja. Hivyo, Washauri wanaitwa ‘kutawanya Manukato Matakatifu’,
kuinua mioyo ya watu, kukuza ujifunzaji, kuendeleza tabia za watu wote,
kuwa wakati wote na katika hali zote, waliotakasika na kujitenga na vitu
vya kidunia.” Kama ilivyo kwa Mikono, Washauri hawana mamlaka ya
kufasiri, mamlaka yaliyowekwa na Agano kwa Abdu’l-Baha na Mlinzi wa
Imani tu. Wakati baadhi ya Washauri, kama ilivyo kwa baadhi ya Mikono,
wanaweza kuwa waliosomea taaluma au utaalamu mbalimbali katika kazi
zao binafsi, utekelezaji wa majukumu yao hautegemei ujuzi wa aina hii.
Wote hushiriki kikamilifu katika wajibu huu muhimu wa kuwatia moyo
waumini kila mahali katika upataji wa elimu, katika ukubwa wake wote.
Wote hushiriki, vile vile, katika jukumu ililopewa asasi yao ambayo wao
ni wajumbe wa kulinda Imani dhidi ya maadui zake, wote wawili wa
nje na wa ndani, jambo ambalo wote wawili; Bwana na Mlinzi walilipa
umuhimu adhimu.

71.8 Uelewa wa kanuni tuzitumiazo kuchunguza Ufunuo wa Baha’u’llah
hutegemea pia utambuzi wa asili ya ukubwa wa mamlaka yaliyotolewa
kwa Nyumba ya Haki ya Ulimwengu. Likiongelea juu ya majukumu ya
wajumbe wake waliochaguliwa: Wasia na Agano hutamka:

Inawabidi wajumbe hawa (wa Nyumba ya Haki ya Ulimwengu)
kukusanyika eneo fulani na kushughulikia matatizo yote yanayoleta
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tofauti, maswali ambayo yenye utata na mambo ambayo hayajaandikwa
wazi wazi katika Kitabu. Chochote watakachoamua kina nguvu sawa
sawa na Andiko lenyewe.

71.9 Akisisitiza katika Hati hiyo ya Utaratibu wa Utawala, umuhimu wa
waumini kushikilia kwa moyo wote kwenye muongozo uliotolewa na wote
wawili; Mlinzi na Nyumba ya Haki ya Ulimwengu, Abdu’l-Baha husema:
Chochote wanachoamua ni cha Mungu. Yeyote asiyemtii yeye wala wao
hajamtii Mungu; yeyote anayemuasi yeye na dhidi yao amemuasi Mungu;
yeyote anayempinga yeye amempinga Mungu; yeyote anayeshindana nao
ameshindana na Mungu....

(Kutoka barua ya 14 Machi, 1996 iliyoandikwa kwa niaba ya Nyumba ya
Haki ya Ulimwengu kwa muumini binafsi)

72.1 NiEneo pekee la Nyumba ya Haki ya Ulimwengu “kutamka na kutoa
uamuzi wa mwisho juu ya sheria na amri ambazo Baha’u’llah hakuzifunua
wazi wazi.” Inachukua jukumu la kutumia Neno lililofunuliwa, ulinzi wa
Imani na vile vile jukumu la “kuhakikisha muendelezo wa yale mamlaka
yaliyoteuliwa kitakatifu ambayo hutiririka kutoka Chanzo cha Imani yetu,
kulinda umoja wa wafuasi wake na kutunza uadilifu na unyumbulikaji wa
Mafundisho yake”.

Hata hivyo, Nyumba ya Haki ya Ulimwengu sio mjua yote na marafiki
wanapaswa kuelewa kuwa kuna tofauti kati ya kutokosea na kuwa mjuzi
wa yote. Kama ilivyo kwa Mlinzi, Nyumba ya Haki inahitaji kupata taarifa
zote wanapotakiwa kutoa uamuzi na kama yeye inaweza kubadilisha
uamuzi wake wakati ukweli mpya huibuka au kulingana na mabadiliko
ya uhalisia katika siku za mbele. Hatukupata popote katika maandishi
ya Shoghi Effendi ambayo huonesha kuwa Nyumba ya Haki itafanya
‘maamuzi yenye makosa’.

(Kutoka barua ya 14 Juni, 1996 iliyoandikwa kwa niaba ya Nyumba ya
Haki ya Ulimwengu kwa muumini binafsi)

73.1 Asasi za Utaratibu wa Utawala wa Baha’v’llah zikijikita katika
vifungu vya Ufunuo Wake, zimeibuka pole pole na hatua kwa hatua,
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kama ambavyo jamii ya Kibaha’i ilivyokua kupitia nguvu na msukumo
uliotolewa kwa binadamu katika zama hizi. Sifa na utendaji wa kila moja
ya asasi hizi umekua, na unaendelea kukua, kama ambavyo imekuwa kwa
uhusiano baina yao. Maandiko ya Mpendwa Mlinzi hufafanua mambo
ya kimsingi ya mfumo huu wenye nguvu na kuweka wazi Utaratibu huu
wa Kiutawala, ingawa kwa namna nyingi ni tofauti kutoka Utaratibu wa
Ulimwengu ambao ni hatima ya muda mrefu ya Ufunuo wa Kibaha’i
kuleta katika uhai kwa vyote viwili; “kiini” na “muundo” wa Utaratibu
wa Ulimwengu.

Hivyo, mabadiliko ya asasi za Utaratibu wa Kiutawala, wakati zikifuata
taratibu nyingi ili kukidhi hali zibadilikazo katika nyakati na mahali tofauti,
zinapaswa zifuate kikamilifu kanuni muhimu za Utawala wa Kibaha’i
ambazo zimewekwa katika Maandiko Matakatifu na fasiri zilizotolewa na
Abdu’l-Baha na Mlinzi.

(Kutoka Ujumbe wa 30 Mei, 1997 uliyoandikwa na Nyumba ya Haki ya
Ulimwengu kwa mabaraza ya Kiroho ya Kitaifa).

74.1. Tayari katika “Kipindi cha Baha’u’llah” Shoghi Effendi ameonesha,
pasipo shaka yoyote, kwamba kazi ya kufanya fasiri za kimamlaka
za Mafundisho imewekwa pekee na kwa Mlinzi tu. Si Nyumba ya
Haki ya Ulimwengu wala asasi nyingine yoyote, mtu au kikundi cha
watu kinaweza kujichukulia kazi hiyo. Kwamba Nyumba ya Haki ya
Ulimwengu haitaweza kuingilia kazi zilizotengwa maalum kwa ajili ya
Mlinzi inaoneshwa si tu kwa maneno na matendo yake yenyewe, bali
na kauli za Shoghi Effendi katika waraka huo huo: “Haiwezi, na wala
kamwe haitaweza, kuingilia milki takatifu iliyoagizwa ya mwingine.”
Inathibtishwa na ukweli kwamba Nyumba ya Haki ya Ulimwengu na vile
vile Mlinzi wote wawili wapo “chini ya uangalizi na ulinzi wa Uzuri wa
Abha, chini ya kinga na muongozo usiokosea wa Mtukufu, Aliyetukuka.”
(Kutoka barua ya 3, Juni 1997 iliyoandikwa kwa niaba ya Nyumba ya
Haki ya Ulimwengu kwa muumini binafsi)
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75.1. Maana za istilahi “ufafanuzi” na “fasiri” kama inavyotumika
kuhusiana na utendaji wa asasi za Kibaha’i, kwa kweli hazipaswi
kukanganywa moja kwa nyingine. Ufafanuzi wa Nyumba ya Haki ya
Ulimwengu hutokana na kazi yake ya utungaji sheria, na kwa hivyo
hutofautiana na fasiri. Utungaji sheria wenye uvuvio mtakatifu wa Nyumba
ya Haki haujaribu kusema nini Neno lililofunuliwa humaanisha--inacleza
kile ambacho lazima kifanyike pale ambapo Maandiko yaliyofunuliwa au
fasiri yake yenye mamlaka haiko wazi; na katika muktadha huu inatoa
maelezo. Kwa hiyo, ni kwenye kiwango tofauti kabisa kutoka Maandiko
Matakatifu, na Nyumba ya Haki ya Ulimwengu imepewa uwezo kufuta
au kurekebisha sheria zake yenyewe wakati wowote inapoona infanya
hili kuhitajika. Tofauti kubwa baina ya kazi mbili za ufafanuzi na fasiri,
kurudia hoja hiyo kwa namna tofauti, ni kwamba sheria hiyo na matokeo ya
ufafanuzi wake ina uhitaji wa marekebisho ya Nyumba ya Haki yenyewe,
ambapo fasiri ya Mlinzi ni tamko la ukweli usiohitaji kubadilishwa.
(Kutoka barua ya 27 Agosti 1998 iliyoandikwa kwa niaba ya Nyumba ya
Haki ya Ulimwengu kwa muumini binafsi)

76.1. Tumepokea barua kutoka kwa muumini mmoja huko Iran yenye
maswali kuhusu Ulinzi na Nyumba ya Haki ya Ulimwengu. Tunatambua
kwamba uthabiti katika Agano ni miongoni mwa sifa za kipekee za
waumini katika nchi hiyo, ambao wanatambua juu ya kanuni na kweli za
msingi zinazohusu urithi wa mamlaka kwenye Hoja. Hata hivyo, asiwepo
yeyote miongoni mwao atakayesita kuomba ufafanuzi wa masuala
ambayo wana maswali nayo, kwa kuwa maadui wa Imani hawajachoka
katika majaribio yao ya kupanda mbegu za mkanganyiko na shaka. Zaidi
ya hapo, kuna manufaa, kwa kuzingatia nasaha za Mpendwa Bwana wetu
kwetu sote kuwa na tahadhari kila wakati kuhusiana na masuala ya ulinzi,
kwa ajili ya marafiki kupitia mambo muhimu mara kwa mara. Kwa hivyo,
tumeamua kukupa maoni yafuatayo....

76.2. Maswali yanayohusiana na ulinzi na Nyumba ya Haki ya Ulimwengu

yanaweza kutatuliwa kupitia usomaji makini wa maandiko ya Baha’u’llah,
Abdul’l-Baha na Shoghi Effendi na fafanuzi zilizofanywa na Nyumba
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ya Haki ya Ulimwengu, ambayo, Abdu’l-Baha husema, “watajadili
juu ya matatizo yote ambayo yamesababisha tofauti, maswali ambayo
yana utata na mambo ambayo hayajaandikwa wazi wazi katika Kitabu.
Chochote wanachoamua, “Anawahakikishia marafiki, “kina athari sawa
na Maandiko yenyewe.”

76.3 Kabla ya kufariki kwa Abdu’l-Baha mnamo 1921, maelezo
aliyokuwa ameyatoa katika Wasia na Agano Lake ili kulinda Imani na
kuhakikisha maendeleo yake thabiti katika siku zijazo kwa ujumla
hayakujulikani. Waumini walitazamia siku ambayo Nyumba ya Haki ya
Ulimwengu ingesimikwa kwa kuwa ilikuwa imetajwa mahsusi katika
Maandiko Matakatifu. Hata hivyo, hapakuwepo na uelewa wa hakika
kwamba pangekuwepo na Mlinzi. Kwa kweli, Shoghi Effendi baabaye
aliashiria kwamba hakufahamu mapema juu ya nafasi ambayo angeitwa.
Zaidj, ilielezewa kuwa alidhani Wasia na Agano lingempa jukumu, kama
mjukuu mkubwa wa kiume wa Abdu’l-Baha, jukumu la kuandaa uchaguzi
wa Nyumba ya Haki. Ni baada tu ya usomaji wa Wasia ndipo asasi ya
Ulinzi ilipotokea kujulikana kwa mapana, na jumuiya ya Kibaha’i kote
ulimwenguni ilipomtambua Shoghi Effendi kama Mkuu wa Imani ambaye
kwake wote lazima wageukie.

76.4 Usomaji wa makini wa Wasia wa Abdu’l-Baha huweka wazi kuwa
Yeye hakuashiria kwamba kulikuwa na matokeo yaliyokwishaamuliwa
kabla bali aliagiza kwa ajili ya hali tofauti tofauti ambazo kwa kutegemea
mazingira ya baadaye, zingeweza hatimaye kuikabili Imani. Sehemu ya pili
ya Wasia, mathalani, ambayo huirejelea Nyumba ya Haki ya Ulimwengu tu,
bila kutaja juu ya Ulinzi, iliandikwa wakati ambapo maisha Yake yenyewe
yalipokuwa katika hatari kubwa na Shoghi Effendi alikuwa kijana mdogo
tu. Katika kipindi hicho hicho, Abdu’l-Baha alikuwa amefanya maandalizi
ya uchaguzi wa Nyumba ya Haki ya Ulimwengu kufanyika haraka, ikiwa
tishio juu ya maisha Yake lingefanikiwa. Kupitia Rehema za Mungu, hali ya
hatari ilipita, na hatimaye aliachiwa Shoghi Effendi miaka mingi baadaye,
kama Mlinzi na Mkuu wa Imani, kuamua ni wakati gani wa kuundwa
kwa Nyumba ya Haki ya Ulimwengu. Mapema alifikiria uwezekano wa
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kufanya uchaguzi mara tu baada ya kufariki kwa Abdu,l-Baha, kwa hali
hiyo Nyumba ya Haki na Mlinzi wangefanya kazi sambamba. Bila shaka,
aliamua kwamba misingi ya Utaratibu wa Kiutawala kwanza ilihitaji
iwe imewekwa thabiti kuanzia ngazi za mahali hadi kitaifa, na hatimaye
ilijulikana kwamba Nyumba ya Haki ingeanzishwa miaka kadhaa baada
ya kifo chake mwenyewe. Kwamba kipindi cha mpito kutoka utumishi wa
Mlinzi hadi uchaguzi wa Nyumba ya Haki ya Ulimwengu kutokea kwa
urahisi namna ile, kwenyewe kwaweza kuhusishwa na jinsi maelekezo
fulani yalivyoandaliwa katika Wasia.

76.5 Wasia na Agano la "Abdu’l-Bahé huruhusu wazi wazi uwezekano
wa mrithi wa Shoghi Effendi, na kwa muktadha huu, tunakuta matamshi
yaliyoandikwa naye au kwa niaba yake katika kipindi cha miaka thelathini
na sita ya utumishi wake yanayoashiria Walinzi wa wakati ujao. Walakini,
hakuna hakikisho katika Maandiko kwamba mfululizo wa Walinzi
ungeendelea katika Kipindi chote; badala yake, uwezekano umefikiriwa
kuwa mfululizo huo ungefika mwisho. Kuhusu suala hili, Baha’u’llah
husema katika Kitab-i-Aqdas:

Mali zilizowekwa wakfu kwa hisani zinarejea kwa Mungu,
Mfunuaji wa Ishara. Hakuna aliye na haki ya kuzitoa bila ruhusa
kutoka kwa Yeye Ambaye ni mahali pa mambazukio ya Ufunuo.
Baada Yake, mamlaka haya yanaenda kwa Aghsan, na baada
yao kwa Nyumba ya Haki—iwapo itakuwa imesimikwa katika
ulimwengu kwa wakati huo—ili kwamba waweze kutumia mali
wakfu hizi kwa manufaa ya zile Sehemu ambazo zimekwisha
tukuzwa ndani ya Hoja hii, na kwa ajili ya chochote ambacho
kimeagizwa kwao na Yeye Ambaye ndiye Mungu wa uweza
na nguvu. Vinginevyo, mali wakfu hizo zitarejeshwa kwa watu
wa Baha ambao huwa hawasemi ila kwa idhini Yake na wala
hawahukumu ila kufuatana na kile ambacho Mungu ameamuru
ndani ya Waraka huu—Io, wao ni mashujaa wa ushindi katikati
ya mbingu na dunia—ili waweze kuzitumia kwa namna ambayo
imewekwa ndani ya Kitabu na Mungu, Muweza, Mkarimu.
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Kifo cha Shoghi Effendi kiliharakisha hali iliyoelezwa, ambamo mamlaka
iliyowekwa kwa Aghsan — kwanza kwa ‘Abdu’l-Baha na kisha kwa
Shoghi Effendi -- iliishia kabla ya Nyumba ya Haki kusimikwa.

76.6 Katika Wasia na Agano Lake, 'Abdu’l-Bahd huyafafanua kwa
maneno ya wazi wazi kabisa masharti ambayo kwa mujibu wake Shoghi
Effendi alingemtaja mrithi wake kuwa Mlinzi:

Enyi wapendwa wa Bwana! Inampasa Mlinzi wa Hoja ya Mungu
kuteua katika kipindi cha uhai wake yeye ambaye atakuwa
mrithi wake, kwamba tofauti zisiweze kuibuka baada ya kufariki
kwake. Yule ambaye atateuliwa lazima adhihirishe ndani mwake
mwenyewe kujitenga kutokana na vitu vyote vya kidunia, lazima
awe asili ya usafi, lazima aoneshe ndani mwake kicho cha Mungu,
maarifa, hekima na ujifunzaji. Hivyo, ikiwa mtoto wa kwanza wa
Mlinzi wa Hoja ya Mungu asipodhihirisha ndani mwake ukweli wa
maneno:— ‘Mtoto ni siri ya asili ya baba yake,” yaani, asiporithi
hali ya kiroho iliyomo ndani yake (Mlinzi wa Hoja ya Mungu) na
uzao wake mtakatifu usipoendana na tabia nyoofu, hapo ni lazima
yeye, (Mlinzi wa Hoja ya Mungu) achague tawi lingine kumrithi
yeye.

Mikono wa Hoja ya Mungu lazima wachague kutoka miongoni
mwao watu tisa ambao kwa wakati wote watajishughulisha katika
huduma muhimu kwenye kazi ya Mlinzi wa Hoja ya Mungu.
Uchaguzi wa watu hawa tisa lazima ufanyike ama kwa kauli ya
pamoja au kwa kura ya wengi, kutoka kwenye kundi la Mikono wa
Hoja ya Mungu na hawa, iwe kwa kauli ya pamoja au kwa wingi
wa kura, lazima watoe idhini yao kwa chaguo la Yule ambaye
Mlinzi wa Hoja ya Mungu amemchagua kama mrithi wake. Idhini
hii lazima itolewe kwa busara ambayo sauti za wanaokubali na
wasiokubali zisiweze kutofautishwa (yaani, kura ya siri).

76.7 Maoni binafsi ya mtu yeyote kuhusiana na tamko la hapo juu, hata
awe msomi namna gani, hayawezi kulinganishwa na uelewa usio na kosa
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wa Mlinzi juu ya kifungu hicho. Shoghi Effendi, ambaye alifuata kwa
uaminifu matakwa ya Baha’u’llah na “Abdu’l-Baha katika utumishi wake
wote, asingeweza kamwe kuwa mzembe katika jambo lililo muhimu kwa
uadilifu wa Imani kama suala la uteuzi wa mrithi wake. Haifikiriki kwamba
angemteua mtu wa kumrithi ambaye hakuwa na sifa zilizoandikwa na
‘Abdu’l-Baha katika Wasia Wake. Kadhalika, isingetetewa kwamba
angefanya hivyo kwa namna ambavyo inakiuka mahitaji dhahiri yaliyomo
katika waraka huo huo, ambayo hujumuisha idhini ya chaguo lake na
wale Mikono tisa wa Hoja ya Mungu walioteuliwa, ili kwamba “tofauti”
“zisingeibuka baada ya kifo chake.” Ni uotofu kiasi gani pendekezo la
wavunja Agano kwamba Shoghi Effendi angepuuza maagizo ya Bwana
na kufanya uteuzi wa kificho na usio wa moja kwa moja wa mrithi wake!
Bali, ukweli kwamba Shoghi Effendi hakuteua mrithi ichukuliwe kwamba
ni ishara ya uaminifu wake kushikilia kikamilifu kila neno lililomo katika
*Abdu’l-Baha na hitimisho la kwamba hapakukuwepo na yeyote mwenye
sifa zilizostahili ambaye yeye angeweza kumteua.

76.8 Kwa hiyo, inapaswa icleweke wazi kwa kila mfuasi thabiti wa
Baha’u’llah kwamba mwisho wa mfululizo wa Walinzi haikuwa matokeo
ya uamuzi au hatua yoyote iliyochukuliwa na Mikono wa Hoja ya Mungu
kufuatia kifo cha ghafla cha Shoghi Effendi. Mfuatano ulifikishwa
mwishoni, wakati uliposhurutishwa na hali zilizokuwepo na masharti
makali ya Wasia, Shoghi Effendi hakumtaja mirth. Kufikiria uwezekano
kwamba siku moja uweze kuanzishwa tena hakuna maana. *Abdu’l-Baha
aliandika kwamba “kabla ya kumalizika kwa miaka elfu moja, hakuna
mtu mwenye haki kusema neno lolote, hata kudai daraja la Ulinzi.” Na
katika kifungu hicho hicho Yeye huwaasa marafiki, “endapo pakiwepo
na tofauti za maoni, Nyumba Kuu Kabisa ya Haki mara moja ingetatua
matatizo hayo.” Nyumba ya Haki ya Ulimwengu, mara tu baada ya
kuundwa kwake, ilieleza kwamba “inaoni kuwa hakuna njia ya kuteua au
kutunga sheria kwa ajili ya kupata uwezekano wa kuteua Mlinzi wa pili
kumrithi Shoghi Effendi.”

93



76.9 Wakati mfuatano wa Walinzi umekoma, Agano limelindwa. Kiasi
kikubwa cha fasiri za Shoghi Effendi hutambulisha maamuzi ya Nyumba
ya Haki ya Ulimwengu kadiri Imani inavyoendelea kusonga mbele. Umoja
wa Imani umelindwa, na utambuzi wa kusudi kuu la Baha’u’llah kwa
wanadamu limehakikishwa. Mkono wa Mwenye Nguvu Zote umesimika
Ufunuo Wake juu ya msingi usioshambulika, unaodumu,” Baha’u’llah
amesema. Tufani za ugomvi wa wanadamu hazina nguvu kudhoofisha
msingi wake, wala nadharia dhanifu za watu kufanikiwa katika kuuharibu

muundo wake.”
dedk

76.10 Kwa kurejelea kwenye maswali mahsusi yaliyoulizwa katika
barua tumepokea, moja inahusiana na maana ya jina “Aghsan”, kama
linavvopatikana katika Maandiko. Wakati katika badhi ya mambo, kama
inavyothibitishwa na Mlinzi, jina hili linatumika hususani kwa wana wa
kiume wa Baha’u’llah, nyakati zingine linatumika kwa mapana zaidi
kujumuisha wazao Wake wa kiume. Kwa mfano, katika Wasia na Agano
Lake *Abdu’l-Baha anamrejelea Shoghi Effendi kama “tawi teule”. Rejeleo
kwa Shoghi Effendi kama Ghusn hapa—kielelezo cha umoja kwa neno
Aghsan—hufuata matumizi ya Bah4’u’llah kuhusiana na majina aliyowapa
wanae, yaani, Tawi Kuu Kabisa, Tawi Kuu Zaidi na Tawi Safi Kabisa.
Barua iliyoandikwa kwa niaba ya Shoghi Effendi inaeleza kwamba neno
Aghsan “hurejelea wazao wa Baha’u’l1ah”; nyingine humuelezea Hussein
Rabbani, ndugu yake Mlinzi, kama “mjukuu wa Bwana, Afnan na Aghsan
waliotajwa katika Wasia na Agano la Bwana.” Ni wazi, hivyo, kwamba
jina Aghsan au Ghusn, hujumuisha Shoghi Effendi na wazao wengine wa
kiume wa Baha’u’llah.

76.11 Ikiwa, wakati wowote, wazao wa kiume wa Baha’u’llah
watajitokeza ambao ni waaminifu kwa Agano, hata hivyo isingewezekana
kwao kuchukua ofisi ya Mlinzi, kwani, kama ilivyokwishaelezwa, Shoghi
Effendi kutofanya uteuzi, hawawezi kudai daraja la Ulinzi na hakuna njia
kwa mtu kuteuliwa kupitia sheria ya Nyumba ya Haki.

*k%
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76.12 Hoja nyingine inahusu usimikwaji wa Nyumba ya Haki ya
Ulimwengu. Mahsusi, swali limeulizwa ikiwa utendaji wa Mahakama
ya Kimataifa ya Kibaha’i iliyoko katika Nchi Takatifu “inayotambulika
rasmi”, iliyotajwa na Shoghi Effendi, ilikuwa hatua ya mwanzoni ya
kimsingi katika mabadiliko ya Nyumba ya Haki ya Ulimwengu.

76.13 Kama ujuavyo bila shaka, Shoghi Effendi alieleza kwamba
“*Abdu’l-Baha Mwenyewe katika moja ya Nyaraka Zake za mwanzoni
kabisa, alitafakari uwezekano wa uundwaji wa Nyumba ya Haki ya
Ulimwengu wakati wa uhai Wake.” Bwana alifafanua masharti ya lazima
kwa ajili ya uundwaji wake, ambayo hayakujumuisha uanzishwaji wa
mahakama ya kidini:

Nyumba ya Juu Kabisa ya Haki inapaswa kuchaguliwa kwa mujibu wa
mfumo unaofuatwa katika uchaguzi wa mabunge ya Ulaya. Na wakati
nchi zingeongozwa Nyumba za Haki za nchi mbali mbali zingechagua
Nyumba ya Juu Kabisa ya Haki.

Wakati wowote wapendwa wote wa Mungu katika kila nchi wateuapo
wawakilishi wao, na hawa kwa upande wao huchagua wawakilishi wao,
na wawakilishi hawa huchagua shirika, shirika hilo litachukuliwa kama
Nyumba ya Juu Kabisa ya Haki. Uanzishwaji wa Nyumba hiyo hautegemei
juu ya ubadilishwaji wa mataifa yote ya ulimwengu kuwa katika Imani
moja. Kwa mfano, kama hali zikiruhusu na hakutakuwa na usumbufu
utakaosababishwa, marafiki huko Uajemi watachagua wawakilishi wao,
na vivyo hivyo marafiki huko America, India na maeneo mengine pia
watachagua wawakilishi wao na hawa wachaguwe Nyumba ya Haki.
Nyumba hiyo ya Haki itakuwa ndiyo Nyumba ya Juu Kabisa ya Haki.
Ndiyo ilivyo.

76.14 Wakati wa miaka thelathini na sita ya utumishi wake, alipoongoza

ulimwengu wa Kibahd’i, akijitahidi kuweka misingi ya Utaratibu wa
Utawala, Shoghi Effendi alieleza hatua mahsusi za kimaendeleo za
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kuchukuliwa, ambazo =zilikusudiwa kuongoza hadi kufikia kwenye
usimikwaji wa Nyumba ya Haki ya Ulimwengu. Utimizwaji wa baadhi
yao ulitegemea kwa kiasi kikubwa juu ya juhudi za waumini wenywe—
ongezeko la idadi ya Mabaraza ya Kiroho ya Mahali na ya Kitaifa, uteuzi
wa Halmashauri ya Kibah4’i ya Kimataifa na ukuaji wake kuwa shirika
la kuchaguliwa. Nyinginezo, walakini, zilitegemea nguvu zifanyazo kazi
katika jamii, na hata jitthada za namna gani zilizofanywa na jamii ya
Kibbaha’i, hazikuweza kutimizwa.

76.15 Mnamo 1929, mathalani, Mlinzi alisema, “Kama hali nzuri
zingeruhusu, ambapo Wabah4’i wa Uajemi na wa nchi jirani zilizokuwa
chini ya utawala wa Kisovieti, wangewezeshwa kuchagua wawakilishi
wao wa kitaifa...kikwazo pekee ambacho kingebakia katika uundwaji
wa hakika wa Nyumba ya Haki ya Kimataifa kingekuwa kimeondolewa.”
Baadaye, baada ya kufukuzwa kwa Wabahd’i kutoka Urusi na wenye
mamlaka, barua iliyoandikwa kwa niaba yake ilieleza, “Wakati
alipoirejelea Urusi kulikuwepo na Wabaha’i kule, sasa jumuiya imekoma
kiutendaji haipo tena; hivyo, uundaji wa Nyumba ya Kimataifa ya Haki
hauwezi kutegemea Baraza la Kiroho la Kitaifa la Urusi.

76.16 Kwa namna hiyo hiyo, malengo yaliainishwa na Shoghi
Effendi kwa ajili ya uanzishwaji wa Mahakama ya Kibaha’i, pamoja na
mahakama ya kitaifa katika nchi kadhaa ndani ya Asia, na kama hatua
katika maendeleo ya Halmashauri ya Kibaha’i ya Kimataifa, kiashiria cha
mwanzoni cha Nyumba ya Haki ya Ulimwengu, Mahakama katika Nchi
Takatifu. Kutambuliwa kwa Baraza la Kiroho la Kitaifa na serikali ya Misri
kama mahakama huru ya Kibaha’i kulitafutwa tangu huko nyuma mnamo
1929. Baada ya muda, mabadiliko ya mambo yalifanya uundwaji wa
mahakama za kidini kama hizo kushindikana. Kama Mikono wa Hoja ya
Mungu walivyotamka mnamo 1959 wakiitisha uchaguzi wa Halmashauri
ya Kibahd’i ya Kimataifa na hatimaye usimikwaji wa Nyumba ya Haki.
Tunapenda kuwahakikishia waumini kwamba kila juhudi itafanyika
kusimika Mahakama ya Kibaha’i katika Nchi Takatifu kabla ya tarehe
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iliyowekwa kwa ajili ya uchaguzi huu. Hatuna budi, walakini, kuzingatia
kwamba Mlinzi mwenyewe aliashiria wazi lengo hili, kutokana na
muelekeo wa nguvu kuelekea uwekwaji wa Mahakama za Kidini katika
sehemu hizi za ulimwengu, isingewezekana kufanikishwa.

LS

76.17 Bado swali lingine lililoulizwa linahusu utekelezaji wa Nyumba
ya Haki ya Ulimwengu wa kazi fulani zilizofanywa na Mlinzi hapo awali.
Kuhusiana na Huququ’llah, *Abdu’l-Baha ameeleza kwamba “Utumiaji wa
Huquq, wote au kwa sehemu, unaruhusiwa, lakini hili sharti lifanyike kwa
idhini ya mamlaka katika Hoja ambayo kwake lazima wote waigeukie.”
Vivyo hivyo, kufukuzwa kwa wavunja-Agano ni wajibu unaotekelezwa
na Mkuu wa Imani katika muktadha wa wajibu wa kuilinda Hoja kutoka
wale wanaotafuta kudhoofisha umoja wake. Shoghi Effendi, inafahamika
vyema, alilazimika kuwafukuza wavunja-Agano kutoka katika Imani kwa
nyakati mbali mbali za kipindi chote cha utumishi wake, kabla na baada
ya uteuzi wa Mikono wa Hoja ya Mungu. Jukumu hili sasa huangukia
kwenye mikono ya Nyumba ya Haki ya Ulimwengu, kama kitovu cha
mamlaka ambacho wote lazima wakigeukie. Taratibu zinazofuatwa sasa
kuhusiana na suala hili zimeelezewa katika tamko “Asasi ya Washauri”.

76.18 Katika suala hili inapaswa ikumbukwe kwamba baada ya kufariki
kwa Shoghi Effendi, ingawa ulimwengu wa Kibahai uligubikwa na huzuni,
ulidumisha umoja wake katika kipindi tete kati ya kipindi cha utumishi
wake na uchaguzi wa Nyumba ya Haki ya Ulimwengu. Changamoto pekee
kwa uadilifu wake ilitokea mnamo miaka miwili baada ya kifo chake
wakati Charles Mason Remey, ambaye wakati huo alikuwa mmoja wa
Mikono wa Hoja, alipodai kuwa Mlinzi. Kama mjuavyo, Remey alisisitiza
kuwa uteuzi wake mwaka 1951 kama rais wa Halmashauri changa ya
Kibahd’i ya Kimataifa ulimaanisha kwamba moja kwa moja anapaswa
kuchukua nafasi ya mkuu wa Nyumba ya Haki ya Ulimwengu na, hivyo,
awe Mlinzi wa pili.
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76.19 Upuuzi wa dai la Remey ni dhahiri na linahitaji ufafanuzi mdogo
tu. Mnamo 1957, alikuwa miongoni mwa Mikono wa Hoja waliokusanyika
katika Nchi Takatifu kujadili hatua gani kuchukua kufuatia kifo ambacho
hakikutarajiwa cha Mlinzi. Yeye binafsi alikiri kwamba Shoghi Effendi
hakuteua mrithi, akiweka sahihi hati ya kauli ya pamoja iliyotolewa na
Mikono kwa suala hili. Kama mtia sahihi wa hati nyingine kama hiyo,
alikubali kwamba shirika zima la Mikono wa Hoja lingeamua lini na jinsi
gani mabadiliko ya Halmashauri ya Kibaha’i ya Kimataifa yangeishia
kwenye uchaguzi wa Nyumba ya Haki. Kwa miaka miwili, kama mmoja
wa Mikono tisa walioteuliwa kutumikia katika Nchi Takatifu, alishiriki
katika ushauriano ambao uliongoza maendeleo ya jumuiya ya Kibaha’i.
Kisha, bila taarifa au majadiliano na Mikono wenzake, alidai daraja la
Ulinzi, pasipo uteuzi dhahiri wa Shoghi Efendi kama ilivyoainishwa
katika Wasia na Agano na katika ukiukaji wa moja kwa moja wa agizo la
"Abdu’l-Baha kwamba hakuna yeyote awezaye kudai hivyo. Wakitumia
mamlaka waliyopewa kwa mujibu wa Wasia wa *Abdu’l-Baha, Mikono
wa Hoja walimfukuza kutoka kwenye Imani kama mvunja-Agano.

*hNk

76.20 Katika masuala yanayohusu Agano, marafiki lazima wawe imara
na thabiti; wanapaswa wawe waangalifu, isije hoja zinazotolewa na wale
wapandao mbegu za shaka ziwe chanzo cha mkanganyiko au kusababisha
mabishano na mfarakano. Endapo maswali yakiibuka ambayo hayawezi
kusuluhishwa, lazima mara moja yawasilishwe mbele ya Nyumba ya Haki
ya Ulimwengu. Marafiki wanapaswa hasa wawe waangalifu kuepuka
kushawishiwa na minong’ono ya mabaki ya wavunja-Agano na wafuasi
wao, ambao wanatafuta kutikisa imani ya waumini. Ambapo zamani
wakiukaji wa Agano walitafuta kudhoofisha mamlaka ya Baha’u’llah,
‘Abdu’l-Baha na Shoghi Effendi, leo wanaipinga Nyumba ya Haki ya
Ulimwengu. Jambo la wasiwasi hasa ni wale ambao, kama aonyavyo
"Abdu’l-Baha, “husisitiza uthabiti na uimara wao katika Agano lakini
wanapokuta na masikio pokevu kisi-risiri hupandikiza mbegu za wasi
wasi.”
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76.21 Kikundi kidogo cha washirika wa Remey, kikifadhaishwa
kwa nusu karne ya ugomvi wa ndani kati ya vikundi vinavyoshindana,
kimekuwa na athari ndogo sana juu ya maendeleo ya Imani. Mvumo wa
upepo uliosababishwa na vitendo vyao hauna matokeo zaidi ya kutikisa
vijitawi na majani machache yasivyo na uhai kutoka kwenye mti wa
Hoja. Wale ambao ni wajinga, wale ambao hawaajizamisha kwa kina
katika Mafundisho au siyo imara katika Agano, wale ambao hutawaliwa
na ubinafsi na tamaa kwa ajili ya uongozi wanaweza kupotoshwa
na kuangukia mbali. Marafiki wanahimizwa kujilinda wenyewe na
jumuiya yao kwa kushikilia kwa uthabiti kwenye nasaha zenye msisitizo
zilizorudiwa-rudiwa katika Maandiko Matakatifu. Kama "Abdu’l-Baha
anavyosema:

Kwenye Kitabu Kitakatifu Kabisa kila mmoja lazima ageukie
na chochote ambacho hakijaandikwa kwa uwazi humo lazima
kirejelewe Nyumba ya Haki ya Ulimwengu. Kile ambacho shirika
hili litaamua, iwe kwa sauti ya wote au kwa wingi wao, hicho
kwa hakika ndiyo kweli na Kusudi la Mungu Mwenyewe. Yeyote
akengeukaye, kwa hakika atakuwa miongoni mwa wapendao
mfarakano, ameonesha uovu na kugeukia mbali kutoka kwa
Bwana wa Agano. Kwa Nyumba hii humaanishwa Nyumba ya
Haki ya Ulimwengu ambayo itachaguliwa kutoka nchi zote, yaani
kutoka sehemu zile za Mashariki na Magharibi ambako wapendwa
wanapatikana, kufuatana na namna ya uchaguzi wa kawaidia
katika nchi za Magharibi kama zile za Uingereza....

Na sasa, moja kati ya kanuni kuu kabisa na ya kimsingi ya
Hoja ya Mungu ni kuwakana na kuepukana kabisa na wavunjaji-
Agano, kwa kuwa wataiharibu kabisa Hoja ya Mungu, kuangamiza
Sheria Yake na kufanya jitihada zote zilizofanywa wakati uliopita
zitakuwa si kitu kabisa. Enyi marafiki! Inawapasa kukumbuka
kwa upole majaribu ya Mtukufu, Yule Aliyetukuka, na kuonesha
uvaminifu wenu kwa Uzuri Uliobarikiwa Daima. Juhudi ya hali
ya juu kabisa yapaswa ifanywe isije mabaa, majaribu na mateso

99



haya yote, damu hii yote safi na takatifu ambayo imemwagwa kwa
wingi hivyo katika Njia ya Mungu, visijekuwa kazi bure.

Enyi wapendwa wa Bwana! Jitahidini kwa mioyo yenu yote kulinda
Hoja ya Mungu kutokana na mashambulio ya wasio wanyofu, kwani roho
kama hizi husababisha kilichonyoka kupind-pinda na jitihada zote za
ukarimu kuzaa matokeo hasi.

76.22 Waumini kwenye Chanzo cha Imani, ambao wamevumilia zaidi
ya karne moja mashambulizi ya serikali na makasisi, ambao walishinda
juu ya hatari zilizosababishwa na uasi wa Azal na Muhammad-'Alj,
waliojitenga wenyewe kutoka kwa wale waliompinga Shoghi Effendi,
kwa urahisi watapuuza hoja danganyifu na za kijinga za wale wachache
wanaochuana miongoni mwao wenyewe ili kunufaika na mkengeuko wa
Remey kama kisingizio cha kuwavuta wafuasi wachache binafsi kwao.
Muwe na hakika ya maombi yetu kwenye Kizingiti Kitakatifu kwa niaba
ya marafiki wapendwa kila mahali katika nchi hiyo takatifu.

(Kutoka ujumbe wa 18 Februari 2008 ulioandikwa na Nyumba ya Haki
va Ulimwengu kwa Marafiki wa Iran)

77.1 Kwa jumla, Nyumba ya Haki inapenda kuhifadhi nafasi pana
iwezekanavyo kwa ajili ya marafiki kuchunguza Ufunuo wa Baha’u’llah
na kushirikiana uelewa wao binafsi wa Mafundisho. Hata hivyo, inapaswa
ikumbukwe kwamba, kuhusu mambo yaliyofasiriwa kutoka Maandiko,
Bwana amesema wazi:

. mambo yaliyofasiriwa na mahitimisho ya wasomi binafsi havana
mamlaka, vinginevyo kama imeidhinishwa na Nyumba ya Haki. Tofauti
kwa uhakika ni hii, kwamba kutokana na mahitimisho na idhini ya shirika
la Nyumba ya Haki ambayo wajumbe wake wamechaguliwa na, na
wanajulikana kwa Jumuiya ya Kibaha’i kote ulimwengu, hakuna tofauti
zitakazoibuka; ambapo mahitimisho ya makasisi binafsi na wasomi, kwa
hakika yatasababisha tofauti, na matokeo yake yatakuwa mfarakano,
mgawanyiko na msambaratiko.
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Umoja wa Neno ungeharibiwa, umoja wa Imani ungetoweka na kuba ya
Imani ya Mungu ingetikiswa.

77.2  Nyumba ya Haki ya Ulimwengu haidhamirii wakati huu kufafanua
zaidi juu ya maelezo yaliyokwishatolewa kuhusu majukumu na mamlaka
yake. Kwamba Nyumba ya Haki yenyewe haioni ulazima wa kufanya
hivyo yapaswa kuwatahadharisha marafiki kuhusu isivyo hekima kujaribu
kufafanua kwa usahihi eneo lake la kiutendaji. Hata hivyo, inapaswa
itajwe kwamba, ingawa kuna vifungu dhahiri katika maandiko yenye
mamlaka ambavyo vinarejelea kwenye kutofanya kosa kwa Nyumba
ya Haki katika utungaji wa sheria, hoja kwamba ipo huru kutokana na
kutofanya kosa katika eneo hili tu haina utetezi. Kwa hakika, matamko
mengi yenye msisitizo yapatikanayo katika Maandiko, kama vile dondoo
ifuatayo kutoka katika Wasia na Agano la "Abdu’l-Baha, inapaswa itoshe
kukataa madai yoyote ya aina hii:

Tawi takatifu na chipukizi, Mlinzi wa Hoja ya Mungu pamoja na
Nyumba ya Haki ya Ulimwengu, itakayochaguliwa na kuanzishwa
na wote, zote zipo chini ya uangalizi na ulinzi wa Uzuri wa Abha4,
chini ya hifadhi na ulinzi wa uhakika wa Yule Aliyetukuka (maisha
yangu na yatolewa dhabihu kwa ajili yao wote). Lolote waamualo
ni la Mungu. Yeyote asiyemtii yeye, wala kuwatii wao, hajamtii
Mungu; yeyote anayeasi dhidi yake na dhidi yao ameasi dhidi ya
Mungu; yeyote anayempinga yeye amempinga Mungu; yeyote
anayebishana na yeye amebishana na Mungu. ...

77.3 Mbali na suala la kutokufanya makosa, kuna suala la mamlaka.
Barua iliyoandikwa kwa niaba ya Shoghi Effendi hueleza: “Siyo kwa
waumini binafsi kuweka mipaka eneo la mamlaka ya Mlinzi, au kuamua
wakati gani wamtii Mlinzi na wakati gani wapo huru kuyakana maamuzi
yake. Msimamo kama huu kwa uwazi ungesababisha mkanganyiko na
utengano.” Kuhusu Nyumba ya Haki ya Ulimwengu, uelewa kama huo
huo unahusika.
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77.4 Kutokufanya makosa ni dhana ya ndani sana ya kiroho iliyomo
katika Maandiko ya Kibaha’i. Katika kutafakari juu ya vifungu husika,
waumini kwa kawaida watafikia uelewa wao binafsi juu ya mada. Maoni
ya mtu binafsi, hata hivyo, hayapaswi kushurutishwa juu ya wengine, wala
kuyakuza hadi kuwa itikadi ambazo hazipatikani katika Maandiko dhabhiri.
Wanapobadilishana mawazo kuhusu Nyumba ya Haki ya Ulimwengu—
shirika ambalo kwalo mambo yote lazima yarejelewe—marafiki sharti
wachukue tahadhari wasije kuvuka mipaka, ama kwa kupunguza daraja
lake au kuipatia sifa zilizokuzwa. Ni onyo gani zuri zaidi kuzingatia
katika suala la aina hii kuliko lile lililotolewa na mpenwa Bwana, wakati
baadhi ya waumini walipoangukia katika kutokukubaliana juu ya daraja
Lake Mwenyewe:

Majadiliano haya hayataleta matokeo wala manufaa; lazima tuweke kando
kabisa malumbano na mabishano yote kama haya—la, lazima tuyasaha na
kuinuka kutimiza kile kilichoamriwa na kinachohitajika katika Siku hii.
Malumbano haya ni manemo matupu yasiyo na maana ya kindani, ni njozi
tu na siyo uhalisia.

Kile ambacho ni cha kweli na halisi ni hiki: kwamba tuungane na
tukubaliane katika kusudi letu na tuinuke kuujaza mwanga ulimwengu huu
wa giza, kuondoa chuki na ugeni kutoka miongoni mwa watoto wa watu,
kuutia manukato na kuuhuisha ulimwengu kwa upepo mwanana mtakatifu
wa tabia na mwenendo wa Uzuri wa Abha, kutawanya mwanga wa
uongozi mtakatifu juu ya Mashariki na Magharibi, kuinua hema la upendo
wa Mungu na kukusanya watu wote chini ya kivuli chake kilindacho,
kujalia juu ya kila roho iliyo chini ya kivuli cha Mti uliobarikiwa amani
na utulivu, kuonesha upendo kama ule kiasi cha kumshangaza adui,
kuwageuza mbwa-mwitu walafi na wenye kiu ya damu kuwa swala
wa konde la upendo wa Mungu, kumfanya dhalimu kuonja ladha tamu
ya upole, kuwafundisha wale wauaji kujisalimisha na kuwa kama wale
wanaojitoa wenyewe kuuawa, kueneza mbali aya za Mungu mmoja wa
kweli, kusifu njema na ukamilifu wa Bwana mwenye utukufu-wote,

kuinua hadi mbingu ya juu kabisa wito wa “Ee ewe Mtukufu wa Utukufu
wote!”, na kusababisha mwito wa “Dunia itang’aa kwa mwanga wa
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Bwana wake9!” kuyafikia masikio ya wakaazi wa Ufalme Wake.

77.5 Nyumba ya Haki inawaasa marafiki kutojihusisha na aina ya
majadiliano yasiyo na faida ya kiteolojia yaliyosababisha migogoro na
mabishano katika vipindi vilivyopita, wasije wakapoteza muelekeo wa
jukumu lao la kutangaza umoja wa binadamu na lile la Agano lililowekwa
na Baha’u’llah katika kuunganisha fikra, mioyo na roho.

(Kutoka barua ya 7 Aprili 2008 iliyoandikwa kwa niaba ya Nyumba ya
Hakiya Ulimwengu kwa Marafiki wa Irani)

78.1  Inatia moyo kuona kwamba marafiki wanauendea ujifunzaji wa
jumbe za Nyumba ya Haki ya Ulimwengu zinazohusiana na Mpango
kwa bidii yenye uangalifu. Kiwango cha majadiliano yanayofanywa
kujifunza kutokana na uzoefu, inavutia. Hatuwezi kukosa kutambua, hata
hivyo, kwamba mafanikio yanaelekea kudumu zaidi katika maeneo yale
ambamo marafiki hujitahidi kuelewa ujumla wa maono yanayowasilishwa
katika jumbe, ilhali mara nyingi matatizo huibuka wakati vifungu vya
maneno na sentensi vinapochukuliwa nje ya muktadha na kuangaliwa
kama vipande vipande vilivyotengwa. Asasi na mawakala wa Imani sharti
wawasaidie waumini kuchambua lakini siyo kukataa, kutafakari maana
lakini siyo kubakia sana kwenye maneno, kutambua maeneo bainifu ya
kiutendaji lakini siyo kuyatenganisha. Tunatambua kwamba si kazi ndogo.
Jamii huongea zaidi na zaidi kwa msamiati. Tunatumaini kwamba mazoea
ambayo marafiki wanayajenga katika masomo ya mzunguko ya kufanya
kazi na mawazo kamili na yenye utata na kufikia uelewa, yataenezwa hadi
kwenye maeneo mbali mbali ya shughuli.

(Kutoka ujumbe wa 28 Desemba 2010 ulioandikwa na Nyumba ya Haki
ya Ulimwengu kwa Kongamano la Bodi za Washauri wa Bara)

79.1 Kama inavyoendelea kuonekana wazi zaidi, mchakato hai
wa ukuaji uliofafanuliwa na Nyumba ya Haki katika Mipango ya hivi
karibuni umefikia viwango vya juu zaidi vya utata, hasa katika klasta zile
ambapo idadi ya washiriki watendaji imeongezeka kwa kiasi kikubwa.
Mabadiliko ya jumuiya yanayoendelea kote ulimwenguni katika
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klasta baada ya klasta, japokuwa bado zipo katika hatua zake za awali,
huzigusa nguvu za kimsingi sana za kijamii na kiutamaduni, mielekeo,
na matarajio. Mchakato huu wa ukuaji huhusisha mtindo unaofungamana
na wa kimfumo wa shughuli unaolenga juu ya ujengaji wa jumuiya na
kujumuisha uongezekaji wa vikundi vya mafunzo na kampeni za taasisi,
elimu ya watoto, uwezeshaji wa kiroho wa vijana chipukizi, jitihada
za ufundishaji za mtu binafsi na za pamoja, ziara kwenye nyumba za
waumini na marafiki zao, uendelezaji wa maisha ya kiibada ya pamoja
na matendo ya kijamii, ushiriki mkubwa zaidi katika mazungumzo ya
kijamii, pamoja na vipengele vingine vingi vitakavyoboresha uwezo wa
watu binafsi, asasi na jamii—wahusika wakuu watatu wa Mpango. Mhimili
kwa mtindo huu wa shughuli ni ukuzaji wa rasilimali watu kupitia taasisi
ya mafunzo, na mfululizo wa kozi ambazo huimarisha katika washiriki
mkao wa ujifunzaji ambao kwake uelewa huendelea kupanuka kadiri
wanavyootekeleza vitendo vya huduma vinavyoongezeka kwa utata.
Mchakato huu wa kielimu hulea kiu kwa ajili ya Neno la Mungu, siyo tu
kukuza tabia ya kudumu ya ujifunzaji na tafakari juu ya ile chemchemi ya
ukuaji wote, lakini pia kuwawezesha marafiki kutumia Mafundisho katika
maisha yao wenyewe na katika maisha ya mapambano ya jumuiya. Katika
mawasiliano yake na ulimwengu wa Kibaha’i, Nyumba ya Haki imeeleza
na kufafanua maendeleo haya yanayokunjulika, na Washauri na Mabaraza
ya Kiroho ya Kitaifa, Washauri Wasaidizi na wasaidizi wao, vile vile asasi
za kikanda na za mahali, wamefanya kazi bega kwa bega na waumini
wanaojitahidi kuelewa na kuitikia muongozo huu.

Kadiri marafiki, wakijumuisha wale wasiopendelea kujifunza kozi za
taasisi, wanapokumbatia miongozo ya Nyumba ya Haki katika ujumla
wake na, kwa upendo na kwa moyo wa kweli wa Kibaha’i, wakiandamana
kuzizunguka asasi zao, wanakuta kwamba maswali ambayo wangeweza
kuwa nayo yanasuluhishwa.

(Kutoka barua ya 18 Januari 2013 iliyoandikwa kwa niaba ya Nyumba
va Haki ya Ulimwengu kwa Baraza la Kiroho la Kitaifa)

® Qur’an 39:69
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80.1 Kama bila shaka unavyofahamu, mafundisho ya Kibaha’i
husisitiza mambo yote mawili kutobadilika kwa sheria za Baha’u’llah
na unyumbulikaji unaohusiana na matumizi yake. Bahd’u’lldh ameipa
Nyumba ya Haki jukumu la kuongezea na kutumia sheria Zake, na Yeye
husema kwamba Wajumbe wake “waweze kutenda kulingana na mahitaji
na masharti ya wakati.”

(Kutoka barua ya 1 Desemba 2013 iliyoandikwa kwa niaba ya Nyumba
va Haki ya Ulimwengu kwa muumini binafsi)

81.1 Katika kujitahidi kuondokana na matatizo yao na kuunda ruwaza
mpya za utendaji, marafiki wanapaswa, ama kama watu binafsi au
wajumbe wa asasi, kuzingatia onyo la "Abdu’l-Baha kuhusu umuhimu
wa upendo na upatano na uhakikisho Wake kwamba “ni katika umoja
ukweli utafumbuliwa na kosa kusahihishwa”. Mfumo ambao Baha’u’llah
ameuleta ulimwenguni utachukua miongo na karne kukunjuka, ukifikia
viwango vinavyoongezeka daima vya utata, ufanisi na ushawishi.
Shoghi Effendi alieleza kwamba “lazima tuwe na imani na wakati, na
uongozi wa Nyumba ya Haki ya Ulimwengu ya Mungu, kupata uelewa
dhahiri na mkamilifu zaidi wa maelekezo na athari zake.” Pia alionya
kwamba “utukufu ulioahidiwa wa Milki ambao mafundisho ya Kibaha’i
yanaubashiri unaweza tu kufunuliwa katika ukamilifu wa wakati.”
(Kutoka barua ya 17 Februari 2014 iliyoandikwa kwa niaba ya Nyumba
va Haki ya Ulimwengu kwa muumini binafsi)
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82.1 Utawala wa Kibaha’1i, bila shaka, ni sehemu muhimu ya Mafundisho
ya Baha’v’llah. Kisha, kwa hiyo, ni jukumu endelevu la wapendwa
Wake kujiongezea ufahamu wao wa kuthamini kanuni ambazo juu
yake umejengwa na kuzitii kwa uaminifu katika vitendo vyao. Asasi za
Utaratibu wa Kiutawala wa Kibahd’i, Mlinzi husema, huwa kama mifereji
ambayo kupitia humo baraka zilizoahidiwa na Baha’u’lldh huweza
kutiririka. Zinatumika “kuendeleza maslahi, kuratibu shughuli, kutumia
kanuni, kuwakilisha maadili na kutekeleza kusudi la Imani ya Kibaha’i”
na kufanya kazi “siyo tu kama kiini bali ruwaza yenyewe ya Utaratibu
Mpya wa Ulimwengu.

(Kutoka barua ya 9 Julai 2015 iliyoandikwa kwa niaba ya Nyumba ya
Haki ya Ulimwengu kwa Baraza la Kiroho la Kitaifa)

83.1  Nyumba ya Haki imetuomba kukuhakikishia kwamba inatambua
dukuduku yako ya kina uliyonayo kuhusu uwakilishi wake kuwekwa
maalum kwa wanaume, hali kadhalika heshima yako kwa kanuni ya
usawa wa kijinsi. Walakini, kama Nyumba ya Haki ilivyoelezea hapo
awali, “jambo muhimu kwa Wabahd’i kukumbuka ni kwamba katika suala
la matamshi dhahiri katika Maandiko Matakatifu ya Kibah4’i yanayoweka
usawa wa wanaume na wanawake, kutostahili kwa wanawake kuwa
wajumbe wa Nyumba ya Haki ya Ulimwengu haiweki ushuhuda wa
ubora wa wanaume juu ya wanawake.” Kuhusu uwakilishi kwenye
Nyumba ya Haki ya Ulimwengu, mpendwa Mlinzi alicleza katika barua
ya 14 Desemba 1940 iliyoandikwa kwa niaba yake: “Kutokana na ukweli
kwamba hakuna usawa wa majukumu baina ya jinsi, mtu hapaswi, hata
hivyo, kuchukulia kwamba jinsi yoyote kiasili ni bora au duni kuliko
nyingine, au kwamba hawana usawa katika haki zao.” Kwamba hatuwezi
kwa sasa kuelewa hekima ya mipaka hii-hekima ambayo "Abdu’l-Baha
aliahidi kwa msisitizo hatimaye ingekuwa dhahiri-haimaanishi kwamba
hekima hii haipo au hatimaye haitakuja kujulikana hapo baadaye.

83.2  Baada ya kukubali dai la Bahd’u’llah kwamba ni Mdhihirishaji
wa Mungu na kwamba Mafundisho Yake ni matamko ya ukweli
mtakatifu, waumini wanaweza kuhakikishiwa kwamba maelezo yaliyomo
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katika Maandiko kuhusiana na uwakilishi kwenye Nyumba ya Haki ya
Ulimwengu hayabhitilafiani na kanuni ya usawa wa wanaume na wanawake
ambapo Maandiko hayo hayo hutangaza. Kama Shoghi Effendi alivyosema
kuhusiana na hili ..., “Wabaha’i sharti wakubali tamko hili la Bwana kwa
moyo wa imani ya kina, wakiamini kwamba kuna muongozo wa kimungu
na hekima nyuma yake ambayo pole pole itakunjuliwa mbele ya macho ya
ulimwengu.”10

(Kutoka barua ya 16 Februari 2016 iliyoandikwa kwa niaba ya Nyumba
va Haki ya Ulimwengu kwa muumini binafsi)

84.1 Usomaji makini wa maandiko ya Kibaha’i na miongozo ya
Nyumba ya Haki ya Ulimwengu huweza kufafanua wazi jinsi mambo
mawili ambayo huonekana kuwa na mvutano baina yao yanaendana pale
ambapo muktadha na kanuni zinazoyaunganisha zinapoeleweka. Hali
maalum mahali fulani, wakati unaofaa, na uhitaji wa umakinikiaji wa
kipindi hadi kipindi pia vina athari juu ya masuala kama hayo.

(Kutoka barua ya 27 Aprili 2017 iliyoandikwa kwa niaba ya Nyumba ya
Haki ya Ulimwengu kwa muumini binafsi)

85.1  Kama vile Mlinzi alivyopokea uhakikisho wa uongozi mtakatifu
na ulinzi katika kutimiza majukumu yake, vivyo hivyo Nyumba ya Haki
ya Ulimwengu imepewa uhakikisho huu katika Maandiko Matakatifu kwa
ajili ya utekelezaji wa majukumu yake. Ni uongozi huu, kuliko uwezo
mwingine wowote kwa ajili ya fasiri ya kimamlaka, ambao huhakikisha
upatanishaji wa maamuzi yake na maana ya Maandiko Matakatifu. ...

85.2 ... 1li kutimiza majukumu yaliyoteuliwa kitakatifu kama hayo na
kufikia mahitimisho yake yanayoongozwa kitakatifu juu ya kile ambacho
Wabaha’i wanapaswa kufanya wakati maana ya Kitabu haipo dhahiri,
Nyumba ya Haki ya Ulimwengu hutafakari kwa makini na kikamilifu
yote mawili; Maandiko Matakatifu na maandiko ya Shoghi Effendi juu ya
mada na kisha kufikia uamuzi.

(Kutoka barua ya 19 Machi 2018 iliyoandikwa kwa niaba ya Nyumba ya
Haki ya Ulimwengu kwa muumini binafsi)
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86.1  Baruayakoinayoulizakuhusumasualafulanifulaniyanayojadiliwa
miongoni mwa marafiki kuhusiana na kutofanya makosa kwa Nyumba ya
Haki ya Ulimwengu ilipokelewa ...

86.2  Kamaujuavyo kwa hakika, kuna matamko mengi katika maandiko
ya Kibaha’i ambayo huweka kwa hali ya mapana na msisitizo uhakikisho
wa uongozi mtakatifu na ulinzi uliotolewa kwa Mlinzi na kwa Nyumba ya
Haki ya Ulimwengu na huelezea kutotenda makosa walikojaliwa katika
namna hii. Miongoni mwa matamko haya ni haya yanayofuata ya "Abdu’l-
Baha:

Tawi takatifu na chipukizi, Mlinzi wa Hoja ya Mungu pamoja na
Nyumba ya Haki ya Ulimwengu, itakayochaguliwa na kuanzishwa
na wote, zote zipo chini ya uangalizi na ulinzi wa Uzuri wa Abha,
chini ya hifadhi na ulinzi wa uhakika wa Yule Aliyetukuka (maisha
yangu na yatolewa dhabihu kwa ajili yao wote). Lolote waamualo
ni la Mungu. Yeyote asiyemtii yeye, wala kuwatii wao, hajamtii
Mungu; yeyote anayeasi dhidi yake na dhidi yao ameasi dhidi ya
Mungu; yeyote anayempinga yeye amempinga Mungu; yeyote
anayebishana na yeye amebishana na Mungu. ...

whk
Kwenye Kitabu Kitakatifu Kabisa kila mmoja lazima ageukie
na chochote ambacho hakijaandikwa kwa uwazi humo lazima
kirejelewe Nyumba ya Haki ya Ulimwengu. Kile ambacho shirika

hili litaamua, iwe kwa sauti ya wote au kwa wingi wao, hicho kwa
hakika ndiyo kweli na Kusudi la Mungu Mwenyewe.

fhk

“tazama dondoo 15.

108



Ikiwa Nyumba hiyo ya Haki huamua, iwe kwa kauli moja au kwa wingi,
juu ya suala ambalo halikuandikwa wazi wazi katika Kitabu, uamuzi huo
na amri vitalindwa kutoka makosa. Sasa, wajumbe wa Nyumba ya Haki
kama watu binafsi siyo lazima kwamba hawawezi kutenda makosa, lakini
shirika la Nyumba ya Haki lipo chini ya ulinzi na uongozi usiookosea wa
Mungu: huku huitwa majaliwa ya kutotenda makosa.

LS

Acha isidhaniwe kwamba Nyumba ya Haki itafanya uamuzi wowote
kulingana na dhana na mawazo yake yenyewe. Mungu apishie mbali!
Nyumba ya Juu Kabisa ya Haki itafanya maamuzi na kuanzisha sheria
kupitia uvuvio na uthibitisho wa Roho Mtakatifu, kwa sababu ipo katika
usalama na chini ya hifadhi na ulinzi wa Uzuri wa Kale, na utii kwa
maamuzi yake inapasa na ni wajibu muhimu na jukumu kamilifu na
hakuna nafasi ya kukwepa kwa yeyote.

Sema, Enyi watu: Kwa hakika, Nyumba ya Juu Kabisa ya Haki ipo
chini ya mabawa ya Bwana wenu, Mwenye Huruma, Mwenye Rehema—
Zote, yaani, chini ya ulinzi Wake, vangalizi Wake na hifadhi Yake; kwa
kuwa Yeye amewaamuru waumini thabiti kutii shirika hilo lililobarikiwa,
kutakasika na litiishalo, ambalo mamlaka yake yameamriwa kitakatifu na
ya Ufalme wa Mbinguni na ambalo sheria zake huvuviwa na ni za kiroho.

Aidha, Shoghi Effendi husema:

Katika uendeshaji wa masuala ya kiutawala ya Imani, katika utungaji
wa sheria muhimu katika kujaliza sheria za Kitab-i-Aqdas, wajumbe
wa Nyumba ya Haki ya Ulimwengu, inapaswa izingatiwe, kama
matamshi ya Baha’u’llah yanavyoashiria wazi, hawawajibiki kwa wale
wanaowawakilisha, wala hawaruhusiwi kutawaliwa na hisia, mtazamo
wa jumla, na hata ushawishi wa umma wa waaminifu, au wa wale
wanaowachagua moja kwa moja. Watatakiwa kufuata, katika hali ya sala,
muongozo na ushawishi wa utashi wao. Wanaweza, hakika inawalazimu,
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wajizoeze wenyewe na hali iliyopo ndani ya jamii, lazima wapime bila
upendeleo akilini mwao manufaa ya hoja yoyote inayowasilishwa kwao
kwa ajili ya maamuzi yao, lakini lazima wajihifadhie ile haki ya vamuzi
usiofungamana. “Mungu kwa hakika atawavuvia kwa chochote kile
Atakacho,” ni uhakikisho usiopingika wa Bahd’u’llah. Ni wao, hivyo, na
siyo kundi la wale ambao huwachagua ama kwa njia ya moja kwa moja
au isiyo ya moja kwa moja, ambao wamefanywa kuwa wapokeaji wa
muongozo mtakatifu ambao papo hapo ni damu ya uhai na ndiyo kinga ya
mwisho ya Ufunuo huu.

86.3  Mbalina haya na nukuu zingine, vifungu kadhaa kutoka maandiko
vinaelezea anuwai ya majukumu aliyopewa Mlinzi na iliyopewa Nyumba
ya Haki ya Ulimwengu. Ya kwanza, ni wazi kwamba kila moja ina eneo
tofauti na la kipekee la kiutendaji. Kama Shoghi Effendi anavyoelezea
katika “Kipindi cha Baha’u’llah”, “imewekwa dhahiri na pasipo shaka
kwamba Mlinzi wa Imani amefanywa kuwa Mfasiri wa Neno na kwamba
Nyumba ya Haki ya Ulimwengu imejaliwa kazi ya utungaji sheria juu ya
masuala ambayo hayajafunuliwa wazi wazi katika mafundisho.” Hivyo,
Nyumba ya Haki ya Ulimwengu haijihusishi na fasiri ya Maandiko, na
Mlinzi hakutunga sheria, ingawa katika hali fulani fulani, kama Mkuu wa
Imani, alifanya maamuzi kadhaa ili kuongoza vitendo vya marafiki hadi
wakati ule ambapo Nyumba ya Haki ya Ulimwengu ingesimikwa.

86.4  Wakati fasiri na utungaji wa sheria ni maeneo ya kipekee,
mtawalia, ya Mlinzi na Nyumba ya Haki ya Ulimwengu, kazi hizi
haziwakilishi kwa vyovyote kiwango kamili cha mamlaka na majukumu
yao kama ilivyowekwa katika maandiko. Kwa mfano, kuhusu asasi hizi
mbili Shoghi Effendi ameandika: “Lengo lao la pamoja, la kimsing ni
kuhakikisha kuendelea kwa mamlaka ile iliyoteuliwa kitakatifu ambayo
hutiririka kutoka Chanzo cha Imani yetu, kulinda umoja wa wafuasi wake
na kuhifadhi uadilifu na unyumbulikaji wa mafundisho yake. Zikifanyakazi
kwa ushirikiano moja kwa nyingine asasi hizi mbili zisizotenganishwa
husimamia mambo yake, huratibu shughuli zake, hukuza maslahi yake,
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hutekeleza sheria zake na kulinda asasi zake saidizi.” Zaidi, kuhusu
Nyumba ya Haki ya Ulimwengu, *Abdu’l-Baha amesema katika Wasia na
Agano Lake, “Kwa chombo hiki matatizo yote magumu yatatatuliwa....”
Na anaeleza kwamba inaipasa Nyumba ya Haki ya Ulimwengu kujadiliana
juuya “matatizo yote ambayo yamesababisha mfarakano, maswali ambayo
yana utata na masuala ambayo hayajaandikwa wazi wazi katika Kitabu.”

86.5 Katika kujibu maswali yanayohusu upeo wa kutotenda makosa kwa
Mlinzi, barua iliyoandikwa kwa niaba yake inaeleza: “Kutotenda makosa
kwa Mlinzi kumewekewa mipaka kwa mambo yanayohusiana hasa hasa
na Hoja na fasiri ya mafundisho Yake; yeye si mamlaka isiyokosea juu
ya mambo mengine, kama vile uchumi, sayansi, n.k.” Barua nyingine
kama hiyo hueleza: “Kutokutenda makosa kwa Mlinzi kunahusu fasiri ya
neno lililofunuliwa, na matumizi yake”. Hali kadhalika, maagizo yoyote
awezayo kutoa yanayohusiana na ulinzi wa Imani, au usitawi wake,
lazima yatiiwe kwa ukaribu, kwani yeye hatendi makosa katika ulinzi wa
Imani. Yeye anahakikishiwa muongozo wa wote wawili Bahd’u’llah na
Bab, kama Wasia na Agano la "Abdu’l-Baha linavyofunua wazi.” Hivyo,
wakati kwa hakika kulikuwa na mipaka kwenye majaliwa ya kutotenda
makosa, haikuzuiliwa tu kwenye fasiri ya kimamlaka ya Maandiko ya
Kibaha’i bali kulipanuliwa hadi kwenye upeo wa majukumu yake kama
Mlinzi na Mkuu wa Imani. “Si ruksa kwa waumini binafsi kuwekea
mipaka eneo la mamlaka ya Mlinzi, au kuamua ni wakati gani wanapaswa
kumtii Mlinzi na wakati gani wana uhuru kukataa maamuzi yake.
Tabia kama hiyo husababisha mkanganyiko na mfarakano”, bado barua
nyingine iliyoandikwa kwa niaba ya Shoghi Effendi husema: Vifungu
hivi vinavyohusu majaliwa ya kutotenda makosa kwa Mlinzi na mamlaka
yake vinaweza pia kutumika kuwasaidia waumini katika uelewa wa upeo
wa majaliwa ya kutotenda makosa na mamlaka ya Nyumba ya Haki ya
Ulimwengu.
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86.6  Hatimaye, unauliza kama inawezekana kutunga sheria ndani ya
kiunzi cha Maandiko ya Baha’u’llah bila uelewa kamili na sahihi wa
maana ya kila moja ya Maandiko. Katika Maandiko ya Baha’u’llah na
*Abdu’l-Bah4, hakuna rejeleo kwenye asili na kiwango cha taarifa ambayo
Nyumba ya Haki ya Ulimwengu ingebidi kukipata wakati ikifanya uamuzi
wake. Nyumba ya Haki yenyewe huamua ni taarifa gani inahitaji kufikia
uamuzi. Kabla ya kutunga sheria au kuamua juu ya jambo lolote muhimu,
hutafakari kwa makini na kikamilifu yote mawili; Maandiko Matakatifu
na maandiko ya Shoghi Effendi juu ya mada. Pia hutafuta maoni ya
wataalam kama inavyohitajika. Dhana ya majaliwa ya kutotenda makosa
kwa Nyumba ya Haki ya Ulimwengu haitegemei juu ya nguvu ya fasiri
ya kimamlaka wala upataji wa maarifa kamili na uelewa—ni uhakikisho
usiohitaji sifa wa muongozo mtakatifu na ulinzi kutokana na makosa kama
inavyofafanuliwa katika maandiko ya Kibaha’i.

86.7 Majadiliano juu ya dhana ya majaliwa ya kutotenda makosa
yanayosisitza muongozo mwingi uliowekwa katika maandiko ya Kibaha’i
na kutoka Nyumba ya Haki ya Ulimwengu huweza kuchangia uthabiti
na imani. Walakini marafiki wasiwe wajinga au kusita linapokuja suala
la kimsingi kama vile ulinzi wa Hoja na uadilifu wa mafundisho kama
maagizo yalivyo katika Agano. Wale wanaopinga Imani na kwa masikitiko,
katika maeneo machache, waumini ambao wanapenda kuendeleza maoni
yao binafsi, wanaweza kutumia majadiliano kama haya kama fursa
kudhoofisha imani ya Wabaha’i kwa uongozi wa Nyumba ya Haki ya
Ulimwengu.

Wakati wa kipindi cha utumishi wa Mlinzi, je, ukosefu wake wa ujuzi
wote ungekuwa sababu ya marafiki kuhoji kitendo chake cha kiulinzi cha
kumfukuza mtu kutoka kwenye Imani? Je, maagizo ya Mpambano wa
Miaka Kumi yalitegemea matakwa ya marafiki walio wengi? Je, hatua za
muda za kiutawala alizotunga kabla ya uanzishwaji wa Nyumnba ya Haki
ya Ulimwengu zilikuwa wazi kwa ajili ya malumbano kwa watu binafsi au
asasi? Bila uhakikisho wa Baha’u’llah na’ Abdu’l-Baha kutegemea kitovu
kilichoteuliwa na chenye mamlaka, mtu yeyote binafsi angeweza kusisitiza
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usahiihi wa maoni yake juu ya jambo lolote, na Imani ingekwama katika
mabishano, machafuko na mgawanyiko yasiyo na kikomo.

86.8 Hivyo, pengine kilicho muhimu zaidi kwa Wabahd’i kuliko uelewa
wa pamoja wa maana ya majaliwa ya kutotenda makosa ni uelewa wa
pamoja wa kusudi lake na matokeo kwa jinsi wanavyotakiwa kuenenda.
Agano huweka kituo ambacho kwacho Wabaha’i wote hukigeukia, kituo
ambacho kimehakikishiwa uongozi na ulinzi mtakatifu, na ambacho
huhakikisha muendelezo wa mamlaka iliyoteuliwa kitakatifu ambao
hutiririka kutoka Chanzo cha Imani, kinacholinda umoja wa wafuasi wake
na kudumisha uadilifu na unyumbulikaji wa mafundisho yake. Shoghi
Effendi hueleza kwamba Baha’u’lldh na *Abdu’l-Baha “kwa lugha isiyo
na shaka na yenye msisitizo, waliteua zile asasi pacha za Nyumba ya Haki
na ya Ulinzi kama Warithi wao waliowachagua, waliokusudiwa kutekeleza
kanuni, kutangaza sheria, kulinda asasi, kuoanisha kwa uaminifu na
kiakili Imani na mabhitaji ya jamii inayoendelea, na kukamilisha urithi
usioharibika ambao Waasisi wa Imani wameuachia ulimwengu.” Huu ni
uhakikisho kwamba kusudi la Bah&’u’11ah hatimaye litatimizwa. “Kwani
hakuna kingine pungufu ya maelekezo ya wazi ya Kitabu chao, na lugha
yenye msisitizo wa kushangaza ambayo kwayo wamevika maelekezo ya
Wasia wao,” Shoghi Effendi hueleza, “yangeweza kuilinda Imani ambayo
kwa ajili yake wote wawili wameitumikia kitukufu mno katika maisha yao
yote. Hakuna kingine pungufu ya hiki kingeweza kuilinda kutokana na
uasi na uzushi ambavyo kwavyo madhehebu, watu na serikali wamefanya
juhudi, na wataendelea, kwa nguvu kubwa, kufanya juhudi kuishambulia
siku zijazo.” Katika tamko la kutetea Agano, *Abdu’l-Baha huelekeza:

Je, kwani Uzuri Uliobarikiwa alianzisha Agano na Wasia huu ili
kushurutisha utii wa wote au kusababisha uasi? Ikiwa lile la mwisho ndilo
kusudi, basi, hatuna cha kusema; lakini ikiwa utiifu na ukubali ndiyo
lengo, basi kusita kutasababisha hasara kabisa, na kutotii na upotofu ni
kosa kubwa.
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Tena anasema:

Sasa mtu anapaswa ama aseme kwamba Uzuri Uliobarikiwa amekosea na
aliwapotosha watu, kwani aliwaelekeza kumtii mtu ambaye asingestahili
kutiiwa, au vinginevyo aseme kwamba mkengeuko mdogo kabisa kutoka
kwenye Agano na Wasia husababisha kunyimwa fadhili za Yeye Ambaye
ni Mwangaza wa ulimwengu. Kati ya chaguo hizi mbili, lazima moja ni la
kweli, hakuna chaguo la tatu.

86.9  Ni dhahiri kwamba kusudi la Agano, kusudi la muongozo na
ulinzi mtakatifu vilivyopewa Nyumba ya Haki ya Ulimwengu, kusudi la
lugha ya wazi na yenye msisitizo ambayo kwayo hakikisho la muongozo
huu limetolewa, vyote ni kwa ajili ya kusimika na kuhifadhi umoja wa
Imani. Bila Agano kama hili, kama ilivyokuwa katika vipindi vilivyopita,
kila mmoja angesisitiza juu ya usahihi wa maoni yake, Imani ya Mungu
ingevunjika-vunjika, na kusudi takatifi—umoja wa binadamu—
usingeweza kufikiwa.

86.10 Marafiki wangefanya vizuri kutafakari “Mfumo huu wa kipekee,
wa ajabu” alioutoa Baha’u’llah kwa ulimwengu. Shoghi Effendi hueleza:
“Ufahamu sahihi na mkamilifu wa mfumo mkubwa mno kiasi hicho,
ufunuo wenye utukufu mno kiasi hicho, dhamana takatifu mno kiasi
hicho, kwa sababu zilizo wazi, huzidi ufikiaji na ufahamu wa akili
zetu zenye mipaka”; hata hivyo, anatuhakikisha: “Tunaweza, walakini,
na ni wajibu wetu wa lazima kutafuta kupata uvuvio mpya na riziki
iliyoongezwa kadiri tunavyojitahidi kutangaza Imani Yake kupitia uelewa
dhahiri zaidi wa kweli zinazo ndani yake na kanuni ambazo juu yake
hutegemezwa.” Kujaribu kufafanua kwa usahihi utendaji wa majaliwa ya
kutotenda makosa, kuhusisha nguvu zilizokithiri kwa Nyumba ya Haki
kama vile ajuaye yote au hata fasiri za kimamlaka, au kusisitiza kwamba
watu wawezao kutenda makosa wanaweza kutumia nguvu zao za fikra
zenye mipaka kupima uhalali wa maamuzi yanayoongozwa kitakatifu na
kuamua kuyapinga ingekuwa ni kazi bure, na hatimaye, vyenye madhara.
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Bali, marafiki wanatakiwa kujitahidi kuelewa miongozo inayotolewa
na Nyumba ya Haki ya Ulimwengu na kuitumia kiakili. Wapo huru
kushirikiana maoni, taarifa au maswali na Nyumba ya Haki ya Ulimwengu.
Lakini wasijiruhusu kunaswa kwenye mazoea yenye mgawanyiko na
migogoro migumu ambavyo vimeangamiza dini katika vipindi vilivyopita.
Masilahi ya pamoja ya Imani hukuzwa kupitia ushauriano na ushirikiano,
siyo ugomvi na kushindana.

(Kutoka barua ya 18 Mei 2018 iliyoandikwa kwa niaba ya Nyumba ya
Haki ya Ulimwengu kwa muumini binafsi)

87.1 Nyumba ya Haki inakiri kupokea maoni yako angalifu na yanayogusa
moyo kuhusu uhusiano baina ya kanuni ya usawa wa kijinsi na kuzuiliwa
kwa wanawake kuhudumu katika Nyumba ya Haki. Kama utambuavyo,
Bahd’v’llah Mwenyewe ameanzisha kanuni ya usawa wa wanaume
na wanawake. Kama Yeye alivyoweka kanuni hii, pia aliagiza, kama
ilivyothibitishwa katika matamko ya kimamlaka ya ‘Abdu’l-Baha na
Shoghi Effendi, kwamba uwakilishi kwenye Nyumba ya Haki uwekwa
maalum kwa wanaume. Katika barua yako, unachunguza vipengele
anuwai na kuhitimisha kuwa huwezi kukubali “sababu zilizotolewa
hadi sasa”. Hata hivyo, hakuna sababu iliyotolewa katika maandiko ya
Kibaha’i, na Nyumba ya Haki haijatoa hata moja. Katika maandiko ya
Kibaha’i, kuna rejeleo tu kwenye “hekima” kwamba “itakunjuliwa pole
pole kwenye macho ya ulimwengu”. Bila shaka, kwamba hatuwezi kwa
sasa kuelewa hekima ya mipaka haimaanishi kwamba hekima hii haipo
au hatimaye haitakuja kujulikana hapo baadaye. Mpaka hapo, kwa sababu
sisi ni Wabaha’i tunamtambua Baha’u’1lah kama Mdhihirishaji wa Mungu
kwa Siku hii na kuweka Imani yetu Kwake kama Tabibu Mtakatifu ambaye
ataponya tatizo la kutokuwa na usawa kijinsi, tunakiri kanuni kwamba
“Yeye hufanya chochote Apendacho”.

(Kutoka barua ya 18 Juni 2019 iliyoandikwa kwa niaba ya Nyumba ya
Haki ya Ulimwengu kwa muumini binafsi

115



Faharasa

Utaratibu wa Utawala, 69.1,70.4, 71.5,

73.1,82.1

msaada wa waumini wa, 50.1; imani,
57.14,

58.10, 83.2; unyenyekevu, 57.14,
58.11,

71.5; upendo, 70.13, 77.4, 81.1 mfereji
ambao kupitia huo baraka hutiririka,
82.1

Unyumbulikaji katika vipengele vya
pili, 55.1,

65.4,70.4

asasi za, huibuka kwa nguvu, 32.1—
3,73.1

viini na muundo wa Utaratibu wa
Ulimwengu,

34.1,54.1,73.1, 82.1

asili ya, 1.1, 4.1-2, 33.1-3, 38.1, 59.15
na mifumo mingine ya serikali, 39.1,
70.7-10, 70.12

nguzo pacha za, 38.2, 63.2

bila Mlinzi, 38.4, 57.10, 58.9,

70.10, 76.9

Aghsan, cheo cha, 76.10 Vituo vya
kimamlaka, 16.1, 59.5, 59.15, 86.7
Utakatifu, muendelezo wa, 38.3, 46.1,
51.1,

55.1,58.8,63.2,72.1, 86.4, 86.8
yaNyumbayaHakiyaUlimwengu,52.1,
53.1, 77.2-3; kama shirika ambalo
kwalo wote lazima wageukie, 13.1,
52.2,58.15-16,

59.15, 76.17, 86.8; kama
ambalo kwalo vitu vyote
virejelewe, 11.1,

55.1, 77.4; asili pana ya, 71.8,
77.2-3, 86.4; kutengeneza sheria
ndogondogo (tazama chini ya sheria za
Nyumba ya Haki ya Ulimwengu); juu
ya masuala ambayo hayajafunuliwa

shirika
lazima

wazi wazi, 5.1,

12.1-2,20.1, 36.1, 57.11, 57.13,
58.15,59.15, 70.3, 71.8, 75.1, 76.2,
76.21, 86.2, 86.4; juu ya maswali
yanayogubika, 12.2, 53.1, 57.3, 57.13,
57.15,59.6,70.3,71.8, 76.2, 86.4;

Juu ya matatizo ambayo husababisha
tofauti,

12.2,16.1,17.1, 53.1, 57.8, 57.13,
59.6, 70.3, 71.8, 76.2, 76.8, 86.4;
kutengua sheria zake yenyewe, 12.2,
37.1,

46.1,57.13, 65.4,68.1, 75.1

Warithi pacha, 34.1, 34.3, 51.1, 57.11,
86.8

Carmel, Waraka wa, 4.1-2, 33.3, 42.1,
49.1

Asasi za Mabaraza ya Kiroho ya
Mahali na Kitaifa, 59.17, 65.4, 70.4
Asasi ya Nyumba ya Haki ya
Ulimwengu, 51.1, 52.1-2, 53.1, 54.1,
57.16, 58.17,70.4

Ufisadi, ulinzi dhidi, 2.1, 34.1-5, 35.1,
59.14, 69.1, 77.1

Agano, 2.1, 10.1, 22.2, 34.2-3, 55.1,
57.14,57.11, 58.10, 59.12, 61.1,
70.2-3, 71.5, 76.20, 77.5, 86.7-9
mfereji wa mwongozo mtakatifu
umebakia wazi, 55.1, 71.5, 86.8
Muendelezo wa, 4.2, 59.14, 76.9, 86.8
Kuu Kabisa na Ndogo Kabisa, 61.1
uvunjaji Agano, 13.1, 16.2,57.7,57.16,
71.9,76.17-22, 86.2

uchaguzi wa Nyumba ya Haki ya
Ulimwengu, 20.1, 32.1, 54.1, 70.9,
86.2 mbinuya, 10.1, 11.1, 12.1, 17.2-3,
22.1,57.8,76.13,76.21

mchakato wa hatua tatu, 29.1-3, 57.8,



76.13 upatiaji muda wa, 32.3, 33.3,
48.1,54.1, 57.3,

57.6, 579, 58.1, 76.3-4 ufafanuzi,
53.1, 57.13, 75.1 uanzishwaji wa
Nyumba ya Haki ya Ulimwengu, 4.1-
2,8.1-2,23.1,30.1,

33.3, 42.1, 49.1, 59.15, 76.13-16
maandalizi kwa, 24.1, 25.1, 26.1, 28.1,
33.1-2,41.2,47.1,50.1, 57.14,
70.11,76.4,76.14

Kazi ya Nyumba ya Haki ya
Ulimwengu

Ufanyaji maamuzi, msingi wa, 17.1,
19.2,

39.1, 58.7, 76.9, 86.2; dhamiri ya mtu
binafsi, kuhusiana na,

65.4, 68.1-2, 77.1; ushauriano katika
mchakato wa, 5.1, 59.8; kweli, jukumu
la, 63.2, 72.1, 86.6; makatazo ya
Mlinzi, jinsi ilivyoshughulikiwa, 59.8;
mfumo, 17.1, 20.1, 21.3, 57.8,

86.2

Siku za baadaye, 26.1, 32.2,33.3, 42.1,
67.1-2;

Kuhusiana na serikali,

11.1, 36.1

Bila Mlinzi, 57.10-11, 57.16,

58.6, 58.9, 58.12, 58.17, 59.2,
59.16-17. ’pia tazama uhusiano kati
ya Nyumba ya Hakiya Ulimwengu na
Mlinzi

Mlinzi wa Ulinzi, 10.1, 62.1, 76.3
nafasi katikati ya mistari, 3.1, 56.1,
57.3,58.2,

59.12-14, 76.5, 76.8-9

mkuu wa Nyumba ya Haki ya
Ulimwengu,

11.1, 57.11, 58.5, 59.7 jukumu la,

57.11-13, 58.4, 59.7,

62.2,63.1,74.1, 86.3

pia tazama uhusiano kati ya Nyumba
ya Haki ya Ulimwengu na Mlinzi,
Shoghi Effendi, urithi wa muongozo
wa Nyumba ya Haki ya Ulimwengu,
13.1,27.2,57.6,57.14-15, 58.3,
58.15,59.15,71.5,71.9, 78.1, 79.1,
81.1, 84.1, 86.7, 86.10

Mikono wa Hoja ya Mungu, 38.1,
57.4-5,

57.7, 58.2, 58.17, 62.1-2, 76.6-7,
76.19

Mkuu wa Imani, 52.2, 62.2, 63.2,
70.11,

76.3-4, 76.17, 86.3, 86.5 heresy, 18.1,
34.4,86.8

isiyokosea, 21.1,45.1, 77.4
iliyojaaliwa, 21.2-3, 86.2, 86.6-8,
86.10 umuhimu, 21.1,21.4

wa Mlinzi, 59.5, 63.1, 74.1, 77.3,

85.1, 86.5, 86.7

Mabaraza ya Kitaifa na ya mahali
hayana ubia katika, 59.17

wa Nyumba ya Haki ya Ulimwengu,
86.1;

maana ya/kidokezi cha, 10.1, 17.1,
19.2,
57.8,58.7,59.5,74.1,76.21,77.2,
86.2; na Habari inazozipokea,

72.1, 86.6; siyo mjumbe binafsi,

86.2; siyo juu ya mtu binafsi kuweka
kikomo/mipaka,

77.3, 86.5; ahadi ya, 5.1, 10.1,
19.3,39.1, 58.7, 58.16, 59.17, 77.2,
85.1, 86.2, 86.6, 86.9; mawanda ya/
eneo la/nafasi ya/uwezo wa,

77.2, 85.1, 86.5; uwanja/fani/eneo la
utendaji wa kisheria, kuhusiana na,



Utaratibu wa Utawala, 69.1,70.4, 71.5,

73.1, 82.1

msaada wa waumini wa, 50.1; imani,
57.14,

58.10, 83.2; unyenyekevu, 57.14,
58.11,

71.5; upendo, 70.13, 77.4, 81.1 mfereji
ambao kupitia huo baraka hutiririka,
82.1

Unyumbulikaji katika vipengele vya
pili, 55.1,

65.4,70.4

asasi za, huibuka kwa nguvu, 32.1-
3,73.1

viini na muundo wa Utaratibu wa
Ulimwengu,

34.1,54.1,73.1, 82.1

asiliya, 1.1, 4.1-2, 33.1-3, 38.1, 59.15
na mifumo mingine ya serikali, 39.1,
70.7-10, 70.12

nguzo pacha za, 38.2, 63.2

bila Mlinzi, 38.4, 57.10, 58.9,

70.10, 76.9

Aghséan, cheo cha, 76.10 Vituo vya
kimamlaka, 16.1, 59.5, 59.15, 86.7
Utakatifu, muendelezo wa, 38.3, 46.1,
51.1,

55.1, 58.8,63.2, 72.1, 86.4, 86.8
yaNyumbayaHakiyaUlimwengu,52.1,
53.1, 77.2-3; kama shirika ambalo
kwalo wote lazima wageukie, 13.1,
52.2, 58.15-16,

59.15, 76.17, 86.8; kama
ambalo kwalo vitu vyote
virejelewe, 11.1,

55.1, 77.4; asili pana ya, 71.8,
77.2-3, 86.4; kutengeneza sheria
ndogondogo (tazama chini ya sheria za
Nyumba ya Haki ya Ulimwengu); juu
ya masuala ambayo hayajafunuliwa
wazi wazi, 5.1,

shirika
lazima

12.1-2,20.1, 36.1, 57.11, 57.13,
58.15, 59.15, 70.3, 71.8, 75.1, 76.2,
76.21, 86.2, 86.4; juu ya maswali
yanayogubika, 12.2, 53.1, 57.3, 57.13,
57.15,59.6,70.3,71.8, 76.2, 86.4;

Juu ya matatizo ambayo husababisha
tofauti,

12.2,16.1,17.1, 53.1, 57.8, 57.13,
59.6, 70.3, 71.8, 76.2, 76.8, 86.4;
kutengua sheria zake yenyewe, 12.2,
37.1,

46.1,57.13, 65.4, 68.1, 75.1

Warithi pacha, 34.1, 34.3, 51.1, 57.11,
86.8

Carmel, Waraka wa, 4.1-2, 33.3, 42.1,
49.1

Asasi za Mabaraza ya Kiroho ya
Mabhali na Kitaifa, 59.17, 65.4, 70.4
Asasi ya Nyumba ya Haki ya
Ulimwengu, 51.1, 52.1-2, 53.1, 54.1,
57.16, 58.17,70.4

Ufisadi, ulinzi dhidi, 2.1, 34.1-5, 35.1,
59.14,69.1, 77.1

Agano, 2.1, 10.1, 22.2,34.2-3,55.1,
57.14,57.11, 58.10, 59.12, 61.1,
70.2-3, 71.5, 76.20, 77.5, 86.7-9
mfereji wa mwongozo mtakatifu
umebakia wazi, 55.1, 71.5, 86.8
Muendelezo wa, 4.2, 59.14, 76.9, 86.8
Kuu Kabisa na Ndogo Kabisa, 61.1
uvunjaji Agano, 13.1, 16.2,57.7,57.16,
71.9,76.17-22, 86.2

uchaguzi wa Nyumba ya Haki ya
Ulimwengu, 20.1, 32.1, 54.1, 70.9,
86.2 mbinuya, 10.1,11.1,12.1,17.2-3,
22.1,57.8,76.13,76.21

mchakato wa hatua tatu, 29.1-3, 57.8,
76.13 upatiaji muda wa, 32.3, 33.3,
48.1,54.1,57.3,



57.6, 579, 58.1, 76.3-4 ufafanuzi,
53.1, 57.13, 75.1 uanzishwaji wa
Nyumba ya Haki ya Ulimwengu, 4.1-
2,8.1-2,23.1,30.1,

33.3, 42.1, 49.1, 59.15, 76.13-16
maandalizi kwa, 24.1, 25.1, 26.1, 28.1,
33.1-2,41.2,47.1,50.1, 57.14,
70.11,76.4,76.14

Kazi ya Nyumba ya Haki ya
Ulimwengu

Ufanyaji maamuzi, msingi wa, 17.1,
19.2,

39.1, 58.7, 76.9, 86.2; dhamiri ya mtu
binafsi, kuhusiana na,

65.4, 68.1-2, 77.1; ushauriano katika
mchakato wa, 5.1, 59.8; kweli, jukumu
la, 63.2, 72.1, 86.6; makatazo ya
Mlinzi, jinsi ilivyoshughulikiwa, 59.8;
mfumo, 17.1, 20.1, 21.3, 57.8,

86.2

Siku za baadaye, 26.1, 32.2,33.3,42.1,
67.1-2;

Kuhusiana na serikali,

11.1, 36.1

Bila Mlinzi, 57.10-11, 57.16,

58.6, 58.9, 58.12, 58.17, 59.2,
59.16-17. ’pia tazama uhusiano kati
ya Nyumba ya Hakiya Ulimwengu na
Mlinzi

Mlinzi wa Ulinzi, 10.1, 62.1, 76.3
nafasi katikati ya mistari, 3.1, 56.1,
57.3,58.2,

59.12-14, 76.5, 76.8-9

mkuu wa Nyumba ya Haki ya
Ulimwengu,

11.1, 57.11, 58.5, 59.7 jukumu lIa,
57.11-13, 58.4, 59.7,

62.2,63.1,74.1, 86.3

pia tazama uhusiano kati ya Nyumba
ya Haki ya Ulimwengu na Mlinzi,
Shoghi Effendi, urithi wa muongozo
wa Nyumba ya Haki ya Ulimwengu,
13.1,27.2,57.6,57.14-15, 58.3,
58.15,59.15,71.5,71.9, 78.1, 79.1,
81.1, 84.1, 86.7, 86.10

Mikono wa Hoja ya Mungu, 38.1,
57.4-5,

57.7, 58.2, 58.17, 62.1-2, 76.6-7,
76.19

Mkuu wa Imani, 52.2, 62.2, 63.2,
70.11,

76.3-4, 76.17, 86.3, 86.5 heresy, 18.1,
34.4,86.8

isiyokosea, 21.1,45.1, 77.4
iliyojaaliwa, 21.2-3, 86.2, 86.6-8,
86.10 umuhimu, 21.1,21.4

wa Mlinzi, 59.5, 63.1, 74.1, 77.3,

85.1, 86.5, 86.7

Mabaraza ya Kitaifa na ya mahali
hayana ubia katika, 59.17

wa Nyumba ya Haki ya Ulimwengu,
86.1;

maana ya/kidokezi cha, 10.1, 17.1,
19.2,
57.8,58.7,59.5,74.1,76.21,77.2,
86.2; na Habari inazozipokea,

72.1, 86.6; siyo mjumbe binafsi,

86.2; siyo juu ya mtu binafsi kuweka
kikomo/mipaka,

77.3, 86.5; ahadi ya, 5.1, 10.1,
19.3,39.1, 58.7, 58.16, 59.17, 77.2,
85.1, 86.2, 86.6, 86.9; mawanda ya/
eneo la/nafasi ya/uwezo wa,

77.2, 85.1, 86.5; uwanja/fani/eneo la
utendaji wa kisheria, kuhusiana na,
58.6, 59.17; bila Mlinzi,

57.10, 58.4, 58.6, 59.6



Utaratibu wa Utawala, 69.1,70.4, 71.5,

73.1, 82.1

msaada wa waumini wa, 50.1; imani,
57.14,

58.10, 83.2; unyenyekevu, 57.14,
58.11,

71.5; upendo, 70.13, 77.4, 81.1 mfereji
ambao kupitia huo baraka hutiririka,
82.1

Unyumbulikaji katika vipengele vya
pili, 55.1,

65.4,70.4

asasi za, huibuka kwa nguvu, 32.1-
3,73.1

viini na muundo wa Utaratibu wa
Ulimwengu,

34.1,54.1,73.1, 82.1

asiliya, 1.1, 4.1-2, 33.1-3, 38.1, 59.15
na mifumo mingine ya serikali, 39.1,
70.7-10, 70.12

nguzo pacha za, 38.2, 63.2

bila Mlinzi, 38.4, 57.10, 58.9,

70.10, 76.9

Aghséan, cheo cha, 76.10 Vituo vya
kimamlaka, 16.1, 59.5, 59.15, 86.7
Utakatifu, muendelezo wa, 38.3, 46.1,
51.1,

55.1, 58.8,63.2, 72.1, 86.4, 86.8
yaNyumbayaHakiyaUlimwengu,52.1,
53.1, 77.2-3; kama shirika ambalo
kwalo wote lazima wageukie, 13.1,
52.2, 58.15-16,

59.15, 76.17, 86.8; kama
ambalo kwalo vitu vyote
virejelewe, 11.1,

55.1, 77.4; asili pana ya, 71.8,
77.2-3, 86.4; kutengeneza sheria
ndogondogo (tazama chini ya sheria za
Nyumba ya Haki ya Ulimwengu); juu
ya masuala ambayo hayajafunuliwa
wazi wazi, 5.1,

shirika
lazima

12.1-2,20.1, 36.1, 57.11, 57.13,
58.15, 59.15, 70.3, 71.8, 75.1, 76.2,
76.21, 86.2, 86.4; juu ya maswali
yanayogubika, 12.2, 53.1, 57.3, 57.13,
57.15,59.6,70.3,71.8, 76.2, 86.4;

Juu ya matatizo ambayo husababisha
tofauti,

12.2,16.1,17.1, 53.1, 57.8, 57.13,
59.6, 70.3, 71.8, 76.2, 76.8, 86.4;
kutengua sheria zake yenyewe, 12.2,
37.1,

46.1,57.13, 65.4, 68.1, 75.1

Warithi pacha, 34.1, 34.3, 51.1, 57.11,
86.8

Carmel, Waraka wa, 4.1-2, 33.3, 42.1,
49.1

Asasi za Mabaraza ya Kiroho ya
Mabhali na Kitaifa, 59.17, 65.4, 70.4
Asasi ya Nyumba ya Haki ya
Ulimwengu, 51.1, 52.1-2, 53.1, 54.1,
57.16, 58.17,70.4

Ufisadi, ulinzi dhidi, 2.1, 34.1-5, 35.1,
59.14,69.1, 77.1

Agano, 2.1, 10.1, 22.2,34.2-3,55.1,
57.14,57.11, 58.10, 59.12, 61.1,
70.2-3, 71.5, 76.20, 77.5, 86.7-9
mfereji wa mwongozo mtakatifu
umebakia wazi, 55.1, 71.5, 86.8
Muendelezo wa, 4.2, 59.14, 76.9, 86.8
Kuu Kabisa na Ndogo Kabisa, 61.1
uvunjaji Agano, 13.1, 16.2,57.7,57.16,
71.9,76.17-22, 86.2

uchaguzi wa Nyumba ya Haki ya
Ulimwengu, 20.1, 32.1, 54.1, 70.9,
86.2 mbinuya, 10.1,11.1,12.1,17.2-3,
22.1,57.8,76.13,76.21

mchakato wa hatua tatu, 29.1-3, 57.8,
76.13 upatiaji muda wa, 32.3, 33.3,
48.1,54.1,57.3,



57.6, 579, 58.1, 76.3-4 ufafanuzi,
53.1, 57.13, 75.1 uanzishwaji wa
Nyumba ya Haki ya Ulimwengu, 4.1-
2,8.1-2,23.1,30.1,

33.3, 42.1, 49.1, 59.15, 76.13-16
maandalizi kwa, 24.1, 25.1, 26.1, 28.1,
33.1-2,41.2,47.1,50.1, 57.14,
70.11,76.4,76.14

Kazi ya Nyumba ya Haki ya
Ulimwengu

Ufanyaji maamuzi, msingi wa, 17.1,
19.2,

39.1, 58.7, 76.9, 86.2; dhamiri ya mtu
binafsi, kuhusiana na,

65.4, 68.1-2, 77.1; ushauriano katika
mchakato wa, 5.1, 59.8; kweli, jukumu
la, 63.2, 72.1, 86.6; makatazo ya
Mlinzi, jinsi ilivyoshughulikiwa, 59.8;
mfumo, 17.1, 20.1, 21.3, 57.8,

86.2

Siku za baadaye, 26.1, 32.2,33.3,42.1,
67.1-2;

Kuhusiana na serikali,

11.1, 36.1

Bila Mlinzi, 57.10-11, 57.16,

58.6, 58.9, 58.12, 58.17, 59.2,
59.16-17. ’pia tazama uhusiano kati
ya Nyumba ya Hakiya Ulimwengu na
Mlinzi

Mlinzi wa Ulinzi, 10.1, 62.1, 76.3
nafasi katikati ya mistari, 3.1, 56.1,
57.3,58.2,

59.12-14, 76.5, 76.8-9

mkuu wa Nyumba ya Haki ya
Ulimwengu,

11.1, 57.11, 58.5, 59.7 jukumu lIa,
57.11-13, 58.4, 59.7,

62.2,63.1,74.1, 86.3

pia tazama uhusiano kati ya Nyumba
ya Haki ya Ulimwengu na Mlinzi,
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Mkuu wa Imani, 52.2, 62.2, 63.2,
70.11,

76.3-4, 76.17, 86.3, 86.5 heresy, 18.1,
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isiyokosea, 21.1,45.1, 77.4
iliyojaaliwa, 21.2-3, 86.2, 86.6-8,
86.10 umuhimu, 21.1,21.4

wa Mlinzi, 59.5, 63.1, 74.1, 77.3,

85.1, 86.5, 86.7

Mabaraza ya Kitaifa na ya mahali
hayana ubia katika, 59.17

wa Nyumba ya Haki ya Ulimwengu,
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maana ya/kidokezi cha, 10.1, 17.1,
19.2,
57.8,58.7,59.5,74.1,76.21,77.2,
86.2; na Habari inazozipokea,

72.1, 86.6; siyo mjumbe binafsi,

86.2; siyo juu ya mtu binafsi kuweka
kikomo/mipaka,

77.3, 86.5; ahadi ya, 5.1, 10.1,
19.3,39.1, 58.7, 58.16, 59.17, 77.2,
85.1, 86.2, 86.6, 86.9; mawanda ya/
eneo la/nafasi ya/uwezo wa,

77.2, 85.1, 86.5; uwanja/fani/eneo la
utendaji wa kisheria, kuhusiana na,
58.6, 59.17; bila Mlinzi,

57.10, 58.4, 58.6, 59.6



kuvuviwa na Mungu, 5.1, 8.2, 19.2-3,
26.1,

39.1, 58.7,65.4,75.1, 86.2
Halmashauri ya Kibaha’i ya Kimataifa,
47.1,57.2-3,

70.11, 76.14, 76.16, 76.19

Mahakama ya Kibah4d’i ya Kimataifa,
76.12-13, 76.16 fasiri, 40.1, 57.12-13,
58.4, 58.8,

58.13,59.5, 59.7, 59.15, 63.2, 68.1,
70.9,71.7,74.1

tofauti kutoka ufafanuzi, 57.13, 75.1
tofauti kutoka fasiri katika dini zingine,
65.1-2, 68.1

binafsi, 19.4, 58.7, 58.11, 58.13, 65.1,
65.3,68.1,71.34,77.1,77.4

Kitab-i-‘Ahd, 34.3, 59.15, 86.8
Kitab-i-Aqdas, 8.1, 32.1, 32.4, 33.1,
38.1,

38.5,39.1, 40.1, 57.11, 58.16, 59.4,
59.6, 59.13, 59.15, 60.1, 67.1, 76.5,
86.2

as Hati ya ustaarabu wa siku zijazo wa
ulimwengu, 23.1

sheria za, 37.1, 39.1, 40.1, 60.1

ujifunzaji mambo  yaliyofasiriwa/
yaliyochukuliwa/katwa/ondolewa ya,
kutokuwa na mamlaka vinginevyo
imeidhinishwa, 19.4, 58.7, 77.1

views of, 65.3,71.4, 76.7

ujifunzaji, utangazaji wa, 71.6-7, 78.1,
79.1 sheria ya Nyumba ya Haki ya
Ulimwngu, 49.1, 53.1, 58.7-8, 59.5,
59.8, 66.1, 68.1-2

tofauti kutoka fasiri, 40.1,

58.4, 65.1, 65.4, 75.1 tofauti kutoka
sheria katika dini zingine, 19.4, 58.7,
65.1, 65.4, 68.1

na ufafanuzi, 75.1 kiasi katika, 68.1
mchakato wa, 39.1, 57.12, 58.6, 59.10,
63.2,72.1,85.2,86.2, 86.6
Uwanja/fani/eneo la/, 38.4, 57.10,
58.6,59.2,59.16-17

Sheriandogo ndogo, 11.1, 17.1, 20.1,
39.1,

40.1,44.1,53.1,57.8,57.11, 57.13,
58.4,59.5,59.16, 60.1, 63.2, 72.1,
80.1, 86.2-3; mbinu za kufanya,

65.4, 68.1; mahitaji ya wakati,

12.2, 19.1, 53.1, 58.7; hekima za,

19.1, 194, 35.1,46.1, 57.13, 58.7

upevukaji wa jamii ya binadamu,
68.1 ujumbe wa Nyumba ya Haki ya
Ulimwengu, 23.1, 43.1

ufukuzaji kutoka, 11.1, 57.16, 58.17
sifa kwa ajili ya, 11.1

wanawake na, 15.2, 83.1-2, 87.1
unyofu wa kimaadili kama hitaji la
wawakilishi waliochaguliwa, 41.1-2

Mabaraza ya Kiroho ya Kitaifa
yameteuliwa kama Nyumba ya pili
ya Haki, 11.1, 26.1, 29.3, 32.1, 33.3
wachaguzi wa Nyumba ya Haki ya
Ulimwengu, 29.3, 54.1, 76.13

Nguzo za Nyumba ya Haki ya
Ulimwengu, 33.1, 50.1

utiifu kwa Nyumba ya Haki ya
Ulimwengu, 8.2, 10.1, 12.1, 13.1, 14.1,
16.1,17.1, 19.2-3, 20.1, 57.8, 58.7,
58.15,71.9, 76.21, 77.2-3, 86.2

ulindwaji wa Nyumba ya Haki ya
Ulimwengu na Mungu, 17.1, 19.2-3,
58.7, 59.5,

85.1, 86.2, 86.6

uhusiano baina ya Nyumba ya Haki ya



Ulimwengu na Mlinzi, 32.4,

38.3, 57.11, 58.4, 58.6, 59.5, 63.2,
74.1

Kuhusiana na, 40.1, 57.11-12, 58.4-6,
59.7-8

kutotenganika kwa, 38.3, 58.9, 86.4
pia tazama Mlinzi na Ulinzi, mkuu wa
Nyumba ya Haki ya Ulimwengu
jukumu la Nyumba ya Haki ya
Ulimwengu, 53.1, 66.1, 77.2

hutenda kufuatana na mahitaji ya
wakati, 8.2, 12.2, 19.1, 35.1, 53.1,
57.11, 57.13,57.15, 58.7, 68.1,

72.1, 80.1, 86.8

mambo ya watu, 8.1, 9.1 raghba za
watu, 6.1

masuala ya nchi, 8.2, 36.1, 67.1-2
ulinzi: wa Imani, 58.8, 59.6, 72.1,
76.17; wa watu, 2.1, 6.1, 7.1 uhifadhi
wa hadhi ya binadamu, 7.1, 53.1
uhifadhi wa uadilifu na umoja wa
Imani, 51.1, 52.2, 57.13, 58.16

uhifadhi wa dini, 9.1

shared with the Guardian: 34.1, 57.11,
58.8,58.17,62.2, 63.2,76.17;
utumikaji wa Maandiko
yaliyofunuliwa,

57.13, 63.2, 72.1, 86.4; udumishwaji
wa uadilifu na unyumbulikaji wa
Mafundisho, 38.3, 51.1, 58.8, 63.2,
72.1, 86.4, 86.8; uhifadhi,

Ulinzi, na utangazaji wa Imani, 53.1,
58.8,58.16-17, 72.1,

86.8; ulindaji wa umoja wa waumini,
38.3, 58.8, 58.16, 63.2,

72.1, 86.4, 86.8 ufunzaji wa watu, 7.1
ujengaji wa mataifa, 7.1

wanazuoni, 19.4, 58.7, 71.1, 71.3,
77.1. ’pia tazama asasi za mafunzo ya

kisayansi na kijamii, 33.3, 42.1,

71.6

Shoghi Effendi

Hakuwa na ufahamu wa awali wa
kuteuliwa kama Mlinzi, 76.3

kufariki kwa, 58.15, 59.14, 76.5, 76.8,
76.18-19

urithi wa madaraka wa, 52.2, 56.1,
57.3,58.2,

58.17, 76.6-8, 76.11, 76.19 agano la,
58.2-3

Nyaraka za Mpango Mtakatifu, 64.1
Wasia na Agano la ‘Abdu’l-Baha, 27.2,
29.1,29.3, 33.3, 34.3, 38.2, 38.5,

49.1, 54.1,57.3,57.8-9, 57.14-15,
58.2,59.4,59.15, 59.18, 71.7-8,
76.3-7,76.10, 76.19, 86.5

kama Hati ya Utaratibu wa Utawala,
71.9

maana kamili ya, liyofunuliwa kwa
muda mrefu,

27.2,57.15

mafumbo na kweli za Ufalme uliomo
ndani, 25.1

wanawake, 15.1-2, 83.1-2, 87.1
Utaratibu wa  Ulimwengu wa
Baha’v’llah, 1.1 waumini wanaitwa
kuuchukua, 27.2,

50.1,57.14

imani kwa muda na muongozo wa
kupata uelewa wa, 27.2, 57.15, 58.3,
81.1 Nyumba ya Haki ya Ulimwengu:
kama taji la asasi za, 50.1; kamaa
kilele cha chemchemi ya, 33.1; katika
nafasi kufanya kila kiwezekanacho
kuanzisha,

57.13 mizania ya ulimwengu
imepinduliwa na, 1.1 ibada, vitendo
vya, 8.2, 67.1









Ii|BN |?7|899?i||52|5| ||9|9
9 |7899?6 525199




