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1.  Ahadi 

Ahadi ni mkataba au maagano. Ahadi ya milele au Ahadi kuu ni 

Agano la Mungu kwa wanadamu kwamba Yeye daima atatupenda 

na kututumia mwongozo mtakatifu. Kuja kwa Bahá’u’lláh ni utimilizo 

wa Ahadi ya Milele ya Mungu kwa zama hizi kama kuja kwa Musa, 

Kristo na Mohammed kulikuwa utimilizo wa Ahadi ya Milele ya 

Mungu kwa zama zilizopita. 

Ndani ya Ahadi ya Mungu ya Milele, Bahá’u’lláh alianzisha Ahadi 

ndogo. Ahadi ndogo ni Agano la Bahá’u’lláh la umoja. Alilifanya hili 

kwa kumteua ‘Abdu’l-Bahá kama Kitovu cha Ahadi yake. Abdu’l-

Bahá anaiendeleza Ahadi kwa Wosia na Agano lake ambamo 

anawaamuru Wabahá’i kugeukia kwenye Utaratibu wa Utawala wa 

Bahá’u’lláh ambao unasimamiwa na Mlinzi na Nyumba ya Haki ya 

Ulimwengu. 

Sehemu yetu ya Ahadi ni kumtambua Mdhihirishaji wa Mungu na 

kutii sheria zake na mafundisho. 

Bahá’u’lláh aliandika: 

 

“Wajibu wa kwanza ulioamriwa na Mungu kwa watumishi wake ni 

utambuzi wa Yeye ambaye ni asili ya Pambazuko la Ufunuo wake na 

Chemchemi ya sheria Zake, ambaye huwakilisha Uungu katika 

Ufalme wa Hoja Yake na katika ulimwengu wa muumbo. Yeyote 

atimizaye wajibu huu amefikia mema yote; na yeyote ambaye 

amenyimwa jambo hilo, amepotea, ingawa yeye ni mwanzilishi wa 

kila tendo jema. Imempasa kila mmoja afikiaye daraja hili bora 

kabisa, kilele hiki cha utukufu mkuu kabisa, kutii kila amri ya Yeye 

ambaye ndiye Haja ya Ulimwengu. Majukumu haya pacha 

hayatenganiki. Moja halikubaliki bila ya lingine. Hivyo ndivyo 
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ilivyokwisha amriwa na Yeye ambaye ndiye Chanzo cha upuzio 

Mtakatifu.” 

Bahá’u’lláh, Kitáb-i-Aqdas  

 

Ni zawadi kuu kuweza kumtambua Bahá’u’lláh. Watu wengi 

hawajapata zawadi hii. Hadithi ifuatayo inawahusu watawa Fulani 

walioishi wakati wa Bahá’u’lláh. 

 

 

Baada ya kumtambua Mdhihirishaji wa Mungu, sharti tutii sheria na 

Mafundisho Yake. Bahá’u’lláh anasema moja halikubaliki bila ya 

lingine. 

Kwenye ziara ya nne ya Bahá’u’lláh huko Haifa (1891), Bahá’u’lláh 

alisimika hema Lake karibu na pango la Eliah na karibu na nyumba 

kubwa ya utawa. Watawa waliokuwa wanaishi katika  nyumba  hiyo 

walikuwa wametoa maisha yao kwa ajili ya kungojea kurudi kwa 

Kristo. Walitumia siku zao wakiomba kwa ajili ya tukio hili. 

Wakati Bahá’u’lláh alipofunua Waraka, alisema kwa utukufu mkuu 

mno na kuvutia usikivu wa watawa ambao walitoka nje ya nyumba 

yao kubwa ya utawa ili kushuhudia tukio hilo. Watawa hawa 

walimuona Bahá’u’lláh, kusudi la utafiti wao wa maisha. Walimsikia 

akifunua moja ya Nyaraka kuu mno za Maandiko Matakatifu na bado 

hawakumtambua Bwana wao. 

Sisi hatukumuona Bahá’u’lláh. Hatukusikia sauti yake wakati akifunua 

Nyaraka zake lakini tumepewa zawadi kutoka kwa Mungu ya kuweza 

kumtambua Yeye. Ni zawadi kuu iliyoje. Je, Mungu anatarajia nini 

kutoka kwetu? 
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2.  Nguvu ya Ahadi 

Tukiwa waaminifu kwa sehemu yetu ya Ahadi kwa kumtambua 

Mdhihirishaji wa Mungu na kutii sheria na Mafundisho Yake, 

tunavutia kwetu nguvu ya Ahadi. Nguvu ya Ahadi hutulinda na 

kutuwezesha kukua kiroho. 

Unaweza kufikiria nguvu ya Ahadi kama utambi wa mshumaa. 

Mshumaa umetengenezwa kwa nta na utambi. Nta inayo nguvu 

kutoa joto na mwanga, lakini bila utambi huwezi kuwasha mshumaa 

na kupata joto na mwanga vilivyohifadhiwa katika nta. Ndivyo ilivyo 

kweli juu ya uwezo wa Mungu. Uko pale na tayari kwetu kuutumia, 

lakini hatuwezi kuufikia mpaka tujifungamanishe nao. Na njia ya 

kujifungamanisha na uwezo huo ni kupitia Ahadi. 

 

“Hakuna roho ihuishwayo; Hakuna jicho liangaziwalo; Hakuna sikio 

lisisimuliwalo; Na hakuna moyo unaoweza kuonyesha hisia takatifu 

isipokuwa kupitia Ahadi.”       

‘Abdu’l-Bahá 

Sehemu moja ya Ahadi ni uwezo wake kutulinda kutokana na nguvu 

kinzani duniani ambazo hutuzuia kutomkaribia Mungu. Ni kama 

kuwa ndani ya ngome. 

 

“Ewe Mwana wa Kuwa!  

Upendo wangu ndiyo ngome yangu; anayeingia humo yu salama 

salimini, na anayeipa kisogo hakika atapotea na kuangamia”. 

Bahá’u’lláh 
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Sehemu nyingine ya Ahadi ni uwezo wake kutubadilisha kiroho. 

Kadiri tunavyojitahidi kuelewa mafundisho na sheria za Bahá’u’lláh 

na kuziweka katika matendo maishani mwetu, tunakua kiroho. 

Tunabadilika. Tuna badilika kutoka hali ya kinyama na kuelekea hali 

ya kiroho. Tunaifanyia kazi kumtii Baha’u’llah; tunahitaji kuwa na 

nidhamu. Lakini kadiri tunavyojizoesha, tunakuwa na nguvu zaidi. 

Kuna mafundisho mengi na sheria ambazo lazima tuzifuate, lakini 

kati yake kuna baadhi ambazo ni za msingi ambazo ndizo chimbuko 

la ukuaji wetu wa kiroho. 

Hatua ya 7 katika Mabadiliko ya Kiroho 

1. Sema kila siku mojawapo ya sala ya faradhi kwa ibada safi 

ya Kiroho. 
 

2. Kusema kila siku ‘Allah-u-Abhá mara tisini na tano ili kupata 

uzoefu wa kiroho uliorutubishwa unoletwa na kitendo hiki 

rahisi cha tafakari ya kiibada. 
 

3. Kusoma mara kwa mara Maandiko Matakatifu, hasa kila 

asubuhi na jioni, kwa heshima kuu, uzingativu na fikra. 
 

4. Kutafakari juu ya mafundisho kwa njia ya ibada, ili tuweze 

kuyaelewa kwa undani zaidi, kuyatimiza kwa uaminifu zaidi, 

na kuyatoa kwa usahini zaidi kwa wengine. 
 

5. Kujitahidi kila siku kubadilisha matendo yetu ili yafanane na 

daraja la juu lililomo ndani ya mafundisho. 
 

6. Kufundisha Imani 
 

7. Kutumikia Imani bila ubinafsi na kutekeleza kazi zetu za 

kibiashara au nyinginezo ili kujitafutia riziki sisi wenyewe. 
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Ni ipi kati ya hatua hizi saba inayohusiana na Mfuko? Jibu ni hatua 

namba saba: Kutumikia Imani bila ubinafsi na kutekeleza kazi zetu 

za kibiashara au nyinginezo ili kujitafutia riziki sisi wenyewe. Kwa 

nini? Kwa sababu moja ya huduma ambayo tunaweza kuifanya 

katika Imani ni kuchangia kwenye Mfuko. Tunapotoa kwenye 

Mfuko, tunaandaa nyenzo zinazo hitajika kuhimili kazi ya mashirika 

ya Imani na shughuli zake. Bila ya mhimili huu mashirika ya Imani 

hayawezi kufanya kazi na shughuli za Imani haziwezi kutekelezwa. 

 

3. Kudhihirisha Imani yetu kupitia Matendo 

Ni sharti tudhihirishe imani yetu katika matendo siyo maneno tu. 

Kutoa kwa ajili ya Mfuko ni njia moja ambamo tunadhihirisha imani 

yetu kwa matendo na kuonyesha kwa matendo yetu upendo wetu 

wa Imani na shauku yetu kuiona ikiendelea. 

“Sema; Acheni ukweli na adabu viwe pambo lenu. Msijiachie ninyi 

wenyewe kunyimwa vazi la uvumilivu na haki, ili harufu tamu ya 

Utakatifu iweze kupeperushwa kutoka mioyoni mwenu juu ya 

viumbe vyote. Sema: Jihadharini enyi watu wa Baha’, msije 

mkatembea katika  njia za wale ambao maneno yao hutofautiana na 

matendo yao. Jitahidini ili muwezeshwe kudhihirisha kwa watu wa 

dunia ishara za Mungu, na kuonesha wazi amri Zake. Acheni 

matendo yenu yawe mwongozo kwa binadamu wote, kwa kuwa 

shughuli za watu wengi mno, wakiwa wakubwa au wadogo, 

hutofautiana na mwenendo wao. Ni kwa kupitia matendo yenu 

kwamba mnaweza kujitofautisha wenyewe kutoka wengine. Kwa 

kupitia hayo wangavu wa nuru yenu utaweza kuangaza dunia 

nzima. Ni mwenye furaha mtu yule ambaye husikia ushauri Wangu 

na hutii maagizo yaliyoamuriwa na Yeye Ambaye ndiye Ajuaye Yote, 

Mwenye Hekima Kabisa.”  

Bahá’u’lláh 
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“Kila Mbaha’i haijalishi ni maskini jinsi gani, sharti atambue ni 

wajibu mkubwa jinsi gani ambao anapaswa kuubeba katika jambo 

hili, na lazima awe na imani kwamba maendeleo yake ya kiroho 

kama muumini katika utaratibu wa Ulimwengu wa Bahá’u’lláh 

yatategemea kwa kiasi kikubwa juu ya kiwango ambacho 

huthibitisha, kwa matendo, kuwa tayari kusaidia kimwili mashirika 

matakatifu ya Imani yake.”  

Shoghi Effendi 

 

“Mfuko wa hazina wa Kibaha’i ni asasi ya Imani ya Bahá’i. Ina kazi 

kubwa mbili. Moja ni kukidhi mahitaji ya kifedha ya imani ili ujumbe 

wa Bahá’u’lláh uweze kufikishwa kwa koo zote za ulimwengu. Pili ni 

kutoa njia inayofaa ambayo kwayo kila muumini anaweza 

kutathmini kipimo na aina ya Imani yake, na kuhakikisha kwa 

vitendo nguvu wa upendo wake na mwambatano kwa Hoja.” 

Kwa niaba ya Shoghi Effendi (Miongozo ya Mlinzi uk. 31) 

 

“Pamoja na kufundisha, kila muumini anaweza kusali. Kila muumini 

anaweza kujitahidi kufanya ‘maisha yake mwenyewe ya ndani na 

tabia ya faragha kuonesha katika sura zao nyingi, utukufu wa 

kanuni zile za milele zilizotangazwa na Bahá’u’lláh’. Kila muumini 

anaweza kuchangia kwenye Mfuko. Siyo waumini wote wanaweza 

kutoa hotuba hadharani,  siyo wote wanaitwa kutumikia kwenye 

mashirika ya kiutawala. Lakini wote wanaweza kusali, wanaweza 

kupigana vita vyao wenyewe vya kiroho, na huchangia Mfuko.”     

Nyumba ya Haki ya Uliimwengu, Chemchemi ya Muongozo UK. 38 
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“Kuchangia kwenye Mfuko wa Kibahá’i hufanyiza kitendo cha 

nidhamu ya kiroho ambayo ndio msingi halisi wa maisha ya kiibada 

ya mtu binafsi. Asiwepo muumini ambaye hatambui heshima ya 

kuchangia kwenye maendeleo ya Hoja ya Mungu, bila kujali hali 

yake ya kimwili. Zoezi la kuchangia kwenye Mfuko huimarisha 

uhusiano kati ya muumini na Hoja na huongeza hisia yake ya 

kujifungana nayo. Mathibitisho Matakatifu hurudi juu ya wale ambao 

hutoa sehemu ya rasilimali zao za kidunia katika moyo wa kujitoa 

dhabihu, uliohamasishwa na upendo wao kwa Imani na shauku ya 

kusaidia katika maendeleo yake.”                        

Nyumba ya Haki ya Ulimwengu, September 17, 1992 

 

“Wakati mtu anapomkubali Bahá’u’lláh kama Mdhihirishaji wa 

Mungu kwa Zama hizi na kuingia katika kusudi takatifu- anakuwa 

mfanyakazi- mwenzi katika Hoja ya Mungu na hupokea baraka ya 

kuruhusiwa kutoa mali zake za kimwili, haijalishi ni kidogo jinsi gani, 

kwa kazi ya Imani…”  

Nyumba ya Haki ya Ulimwengu , 7 Agosti 1985 

 

4. Kuchangia kwenye Mfuko Hukuza Sifa zetu za Kiroho 

Tunapokuwa waaminifu kwenye sehemu yetu ya Ahadi kwa 

kumtambua Mdhihirishaji wa Mungu na kutii Sheria Zake na 

mafundisho, tunavutia kwetu nguvu ya Ahadi na nguvu hii hutulinda 

na kutuwezesha kukua kiroho. Kukua kiroho humaanisha kupata sifa 

za kiroho. Kuchangia kwenye Mfuko hutusaidia kukuza baadhi ya 

sifa za muhimu sana zinazohitajika kwa ukuaji wetu wa kiroho. 

Baadhi ya sifa hizi ni pamoja na: ukarimu, kujitenga na kujitoa 

dhabihu. 
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Ukarimu 

“Kutoa na kuwa mkarimu ni sifa Zangu; heri ni yake yule 

ajipambaye kwa njema Zangu.”  

Bahá’u’lláh, kutoka Maneno Yaliyofichwa-Kiajemi Na. 49 

 

“Lazima tuwe kama mchirizi au chemchemi ambayo wakati wote 

humwaga vyote vile vilivyomo ndani mwake wakati wote ukijazwa 

tena kutoka kwenye chanzo kisichoonekana. Kuwa wa kutoa wakati 

wote kwa manufaa ya wenzetu bila kuzuiwa na woga wa umaskini 

na kutegemea kwenye baraka zisizokwisha za Chanzo cha utajiri 

wote na mema yote - hii ndiyo siri ya maisha sahihi.” 

Shoghi Effendi, Maagizo ya Mlinzi, uk. 32 

 

Ukarimu humaanisha kutoa kwa uhuru chochote tulicho nacho bila 

kujijali au kujifikiria sisi wenyewe. Ni sifa njema ya Mungu na 

tunaombwa kujipamba wenyewe kwa njema hii bila kuwangalia 

kama sisi ni matajiri au maskini. Tunapochangia kwenye Mfuko 

kutokana na upendo wetu kwa Imani na bila kujijali sisi wenyewe 

na faida zetu, tunakuza sifa ya ukarimu.  

Hadithi ifuatayo inamhusu Mkono wa Hoja ya Mungu Amelia Collins. 
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Kujitenga 

“Ikiwa mtu anataka kujipamba mwenyewe kwa mapambo ya dunia, 

kuvaa mavazi yake, au kushiriki manufaa yanayoweza kumjalia, 

hakuna madhara yanayoweza kumpata, ikiwa hataruhusu chochote 

Mkono wa Hoja ya Mungu Amelia Collins 

Siyo Wabahá’i maskini peke yao waliojitoa dhabihu kwa ajili ya 

Mfuko, Wabahá’i wengi matajiri pia walijinyima starehe na raha 

kwa ajili ya kutoa kwa ukarimu kuchangia Imani. Mmoja wao 

alikuwa Mkono wa Hoja Amelia Collins ambaye alikuwa tajiri 

sana lakini aliishi maisha ya kujinyima sana na alitoa fedha 

nyingi kwa ajili ya Mfuko. Alitumia kidogo kwa mahitaji yake na 

wakati anaelekea mwisho wa maisha yake, aliishi katika chumba 

kimoja akiwa na vitu vichache sana. Furaha yake ilikuwa katika 

kutoa mali zake kwa ajili ya uendelezaji wa Imani kipenzi chake. 

Kamwe hakutaja chochote kuhusu michango yake ya ukarimu 

kwa Mifuko mbalimbali na kamwe hakutarajia kupokea shukrani 

au pongezi, lakini michango yake ya kimia ilitumika kwa ajili ya 

ununuzi wa ardhi za maeneo makubwa vya wakfu kwenye 

Makao Makuu ya Ulimwengu ya Kibahá’i, kujenga Nyumba za 

Ibada na Baha’i Senta, kuchapisha vitabu, kutekeleza miradi ya 

ufundishaji duniani pote na kusaidia watangulizi. 

Jambo lenye thamani kubwa kabisa kuhusu zawadi kubwa za 

fedha alizozitoa daima kwa ajili ya Imani, lilikuwa ni ule moyo 

ambao kwao zilitolewa. Tangu siku alipomkubali Bahá’u’lláh, Bi. 

Collins aliweka wakfu maisha yake kwa ajili ya Hoja Yake na 

kutumikia Imani yake katika njia mbalimbali, akitoa muda wake 

na nguvu mpaka pumzi yake ya mwisho. 
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kile kuingilia katikati yake na Mungu, kwani Mungu ameamuru kila 

kitu chema kiwe kimeumbwa mbinguni au duniani, kwa wale ambao 

ni watumishi Wake ambao humwamini kikweli. Kuleni, Enyi watu, 

vitu vizuri ambavyo Mungu amewaruhusu, na msijinyime baraka 

Zake za ajabu. Toeni shukrani na sifa Kwake, na muwe wa wale 

ambao hushukuru hasa.” 

Bahá’u’lláh, Makusanyo, uk. 276 

 

Je, Mungu anaturuhusu kuvaa nguo nzuri kabisa, kukaa katika 

nyumba nzuri kabisa, kula chakula kizuri kabisa? Je, Mungu 

anaturuhusu kuwa matajiri? Jibu kwa maswali yote haya ni ndiyo. 

Lakini kuna sharti. Tusiruhusu vitu hivi kuingilia kati yetu na Mungu. 

Kwa maneno mengine, sharti tujitenge kutoka vitu hivi. 

 

“Safisha kutoka mioyoni mwenu upendo wa vitu vya kidunia, kutoka 

kwenye ndimi zenu kila kumbukumbu isipokuwa kumbukumbu 

Yake, kutoka kwenye utu wenu chochote kinachoweza kuwazuia 

kuuona uso Wake, au kuwashawishi kufuata vishawishi vya 

matakwa yenu maovu na yaliyooza.” 

Bahá’u’lláh, Makusanyo, uk. 275 

 

“Ewe Mwana wa Vumbi!   Yote yaliyo mbinguni na duniani 

nimeamuru kwa ajili yako, isipokuwa moyo wa mtu, ambao 

nimeufanya makao ya Uzuri na utukufu Wangu; lakini umempa 

nyumba Yangu na makao Yangu mwingine zaidi Yangu; na wakati 

wowote udhihirisho wa utakatifu Wangu alipotafuta makao Yake, 
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alimkuta mgeni hapo, na pasipo makao, aliharakia kwenye kimbilio 

la Mpendwa. Hata hivyo Nimeificha siri yako na sikutaka aibu yako.” 

Baha’u’llah, Maneno Yaliofichwa kutoka Kiajemi Na 27 

 

“Ewe Mwana wa Mtu!  Unataka dhahabu, lakini Mimi nataka uwe 

huru nayo. Unajidhania tajiri ukiwa nayo, lakini Natambua utajiri 

wako katika kujitakasa nayo. Kwa uhai Wangu! Hii ndiyo hekima 

Yangu na hilo ni wazo lako; njia yangu itapatanaje na yako?” 

Bahá’u’lláh, Maneno Yaliyofichwa kutoka Kiarabu Na. 56 

Mfalme na Darweshi 

Kulikuwa darweshi ambaye alitangatanga nchi nzima. Hakuwa 

na nyumba, hakuwa na mahali pa kukaa wala fedha yoyote. Mali 

yake pekee ilikuwa shanta ndogo ambayo alizoea kuibeba 

begani mwake. Siku moja, alipokuwa anapita kasri ya mfalme, 

mfalme alimkaribisha ndani ya kasri yake. Mfalme alikuwa tajiri 

sana na alikuwa na dhahabu nyingi na fedha. Mfalme 

alimwambia darweshi kwamba alitamani kuacha nyuma 

majukumu yake yote na kutangatanga nchi nzima jinsi 

alivyokuwa akifanya darweshi. Hivyo darweshi alimhamasisha 

mfalme kuandamana naye. Mfalme aliamua kuiacha kasri yake 

nzuri na dhahabu zake na fedha na kwenda na darweshi. Baada 

ya kutembea mwendo wa kilomita 10 hivi darweshi alisimama 

na kusema, “Ah, lazima nirudi kwenye kasri yako, nimesahau 

shanta yangu. Siwezi kuendelea bila kuwa nayo.“Mfalme 

alimtazama darweshi kwa mshangao na kusema, “Nimeacha 

nyuma kasri yangu, ufalme wangu, dhahabu zangu zote na 

fedha, na wewe huwezi kuishi bila shanta yako ndogo?” 
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Kutoka kwenye hadithi ya hapo juu tunajifunza kwamba kujitenga 

hakuna uhusiano wowote kati ya kuwa tajiri au maskini. Sote, 

tukiwa tajiri au maskini, tunahitaji kukuza sifa yetu ya kujitenga. 

Kuchangia kwenye Mfuko ni njia ya kivitendo ambamo tunaweza 

kukuza sifa yetu ya kujitenga, hasa kama michango yetu 

inatulazimu kuacha kitu kingine ambacho tungekifanya kwa ajili 

yetu wenyewe. 

 

Kujitoa Dhabihu 

Kabla ya kupata sifa za kiroho za juu kabisa sharti tuwe tayari au 

tutoe dhabihu sifa zetu za kidunia za chini. Katika kueleza jinsi 

dhabihu inavyotusaidia kukuza sifa zetu za kiroho, ‘Abdu’l-Bahá 

alitumia mfano wa chuma. Katika hali yake ya kiasili, chuma ni 

baridi, kigumu na cheusi, lakini kinapowekwa motoni, kinatupilia 

mbali sifa hizi na kuchukua sifa za moto ambazo ni joto, ulaini na 

angavu. 

Tunaambiwa kuwa sharti tutoe kwenye Mfuko kwa moyo wa 

upendo na kujitoa dhabihu. Hii humaanisha kwamba, kwa sababu 

ya upendo wetu kwa Imani, tujinyime kitu fulani ili kwamba badala 

yake tuweze kuchangia Mfuko. Tunapofanya hivi, tunatoa dhabihu 

utashi wetu, raha yetu, matamanio yetu binafsi, mwambatano wetu 

na vitu vya dunia hii, ili kwamba tuweze kupata sifa za ukarimu, 

kujitenga na upendo wa Mungu. 

 

“Juu ya wazo la ‘kutoa kile ambacho mtu anaweza kumudu,’ hii kwa 

vyovyote haiweki mpaka au hata kuondoa uwezekano wa kujitoa 

dhabihu. Hapawezi kuwepo mpaka kwa michango ya mtu kwa 

Mfuko wa Kitaifa. Kadiri mtu anavyoweza kutoa zaidi ni bora zaidi, 
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hasa wakati sadaka kama hizi hulazimisha kujinyima matamanio na 

shauku nyingine kwa upande wa mchangiaji. Kadiri sadaka 

inavyokuwa ngumu ndivyo itakavyostahili sifa machoni pa Mungu, 

bila shaka. Kwani cha maana siyo wingi wa michango ya mtu, bali 

kiwango cha kujinyima ambacho kinahusu sadaka kama hiyo. Ni 

moyo na siyo tu tendo la kuchangia, ambao wakati wote tuuzingatie 

tunapohimiza haja ya ushirikaji wa wote na msaada kamili wa moyo 

mkunjufu wa mifuko mbalimbali ya Hoja.”  

Kutoka kwa barua ilyoandikwa kwa niaba ya Shoghi Effendi 

 

“Kuchangia kwenye Mfuko ni huduma ambayo kila muumini 

anaweza kuitoa, akiwa maskini au tajiri; kwani huu ni wajibu wa 

kiroho ambamo kiasi kinachotolewa siyo muhimu. Ni kiwango cha 

dhabihu ya mtoaji tu, upendo ambao kwao hutoa zawadi yake, na 

umoja wa marafiki wote katika huduma hii ambayo huleta 

uthibitisho wa kiroho.”  

Nyumba ya Haki ya Ulimwnegu 

 

“Kama Mlinzi mpendwa alivyoandika mnamo agosti 1957: “Wote, 

hata rasilimali zao ziwe ndogo jinsi gani, lazima washiriki. Juu ya 

kiwango cha kujitoa dhabihu kinachohusika katika michango hii ya 

watu binafsi, itategemea moja kwa moja ufanisi na ushawishi wa 

kiroho ambao haya mashirika machanga ya kiutawala, yaliyoumbwa 

kupitia nguvu ya Baha’u’llah, na kwa ajili ya mpango uliobuniwa na 

Kitovu cha Ahadi Yake, yatatoa.  

Nyumba ya Haki ya Ulimwengu 
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5. Mfuko kama Msingi na Damu ya Uhai ya Imani 

Mfuko wa Kitaifa umeelezwa na Mlinzi na Nyumba ya Haki ya 

Ulimwengu kama ‘msingi’ na ‘damu ya uhai” ya mashirika ya Imani. 

Hii humaanisha kwamba utendaji kazi wa mashirika haya 

hutegemea juu ya Mfuko wa Kitaifa katika njia ile ile ambavyo 

nyumba hutegemea juu ya msingi wake na mtu hutegemea juu ya 

damu yake. Kama Mfuko wa Kitaifa siyo imara, hapo mashirika ya 

Imani hayatakuwa na nguvu na utendaji kazi wao utalega. 

 

“Kadri shughuli zinavyopanuka, na hadhi yake vivyo hivyo 

kuongezeka ulimwenguni, asasi ya Mfuko wa Kitaifa, msingi ambao 

juu yake asasi nyingine zote lazima ziegemezwe na kusimamishwa, 

hujipaita umuhimu ulioongezeka, na sharti iendelee kusaidiwa kwa 

Mbaha’i wa Kihindi Mwenye Ugongwa wa Macho 

Alikuwepo Mbahá’i mmoja maskini huko India ambaye aliugua 

ugonjwa wa mototo wa jicho katika macho yote mawili. Daktari 

alikuwa amemtahadharisha kwamba asingeweza kuona tena 

kama asingepasuliwa mapema na, kwa shida sana, aliweza 

kukusanya fedha kwa ajili ya upasuaji. Halafu, kwenye karamu 

ya Siku Kumi na Tisa, alisikia juu ya hitaji la haraka la fedha kwa 

ajili ya Nyumba ya Ibada  ya Delhi. Alitoa fedha aliyokuwa 

ameweka kando kwa ajili ya upasuaji wa jicho lake. 

Ilichukuwa muda mrefu mpaka baadhi ya Wabahá’i walikuja 

kujua juu ya dhabihu hii ya kustaajabisha ambayo muumini 

mwenzao alikuwa ameifanya katika kutoa muhanga macho yake 

kwa ajili ya kusaidia ujenzi wa Nyumba ya Ibada huko India. 

ojahanpour
Highlight
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wingi zaidi na jamii nzima ya waumini, yote katika uwezo wao 

mmoja mmoja na kupitia jitihada zao za pamoja, kama wamejiunda 

kama vikundi au kama mabaraza ya mahali. Utoaji wa fedha, katika 

usaidiaji wa Mfuko wa Kitaifa, hufanyiza, wakati huu, damu ya uhai 

ya asasi hizi changa ambazo mnafanya kazi kuzisimamisha. 

Umuhimu wake hauwezi, kwa hakika, kukadiriwa mno. Baraka 

zisizohesabika bila shaka zitapamba kila jitihada ielekezwayo 

kwenye hatua hiyo.” 

Shoghi Effendi: Maagizo ya Mlinzi, uk 31 

 

Kamwe tusisahau umuhimu wa kazi tunayofanya na ukweli kwamba 

inaweza kufanywa tu na Wabaha’i. Huduma tuzitoazo kwa Imani, 

ikiwemo uchangiaji kwenye Mfuko, husaidia kujenga Ufalme wa 

Mungu duniani. 

“… michango yetu kwenye Imani ndiyo njia ya uhakika kabisa ya 

kuondoa kabisa na kwa wakati wote mzigo wa njaa na taabu kutoka 

kwa binadamu, kwani ni kwa kupitia tu kwa utaratibu wa Bahá’u’lláh 

… kwamba dunia inaweza kusimama kwenye miguu yake, na dhiki, 

woga, njaa, vita, n.k kufutilia mbali. Wasio Wabahá’i hawawezi 

kuchangia kwenye kazi yetu, au kuifanya badala yetu, hivyo wajibu 

wetu wa kwanza hasa ni kusaidia kazi yetu ya ufundishaji, kwa 

kuwa hii itaongozea kwenye uponyaji wa mataifa.” 

Kutoka barua iliyoandikwa kwa niaba ya Shoghi Effendi, Maagizo ya Mlinzi 

 

6. Upendo na Ushirikaji wa wote 

Njia za Mungu siyo njia za watu. Kwa Mungu ni moyo 

unaotusukuma kutenda jambo ndio wenye maana. Ni mara ngapi 
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tunaambiwa jinsi Mungu anaweza kukuza matokea ya hata kitendo 

kidogo kabisa kinapotokana na upendo na uaminifu. 

Wakati kila Mbahá’i – watu wazima, vijana au watoto – 

anapochangia kwenye Mfuko mara kwa mara na kwa kujinyima 

huleta baraka na mathibitisho ya Bahá’u’lláh siyo tu kwa watu 

wenyewe bali pia kwa jamii na asasi. 

 

“Marafiki wote wa Mungu … lazima wachangie kwa uwezo wao 

wote, hata sadaka yao iwe ndogo kiasi gani. Mungu haitwishi mzigo 

roho kupita uwezo wake. Michango kama hiyo ni lazima itoke kwa 

vituo vyote na waumini wote … Enyi  marafiki wa Mungu! Muwe na 

hakika kwamba badala ya michango hii, kilimo chenu, viwanda 

vyenu na biashara zenu vitabarikiwa kwa nyongeza nyingi, kwa 

thawabu njema na baraka. Yule ajaye na tendo moja jema, atapata 

thawabu mara kumi. Hakuna shaka kwamba Bwana aliye hai 

atawathibitisha kwa wingi wale wanaotumia mali zao katika njia 

Yake”.    

‘Abdu’l-Bahá 

 

“Uti wa mgongo wa Mfuko sharti uwe michango ya kila mara ya kila 

muumini. Hata ikiwa michango kama hiyo inaweza kuwa midogo 

kwa sababu ya umaskini wa wachangiaji, idadi kubwa ya kiasi 

kidogo kidogo huunganika kuwa mto mkubwa ambao unaweza 

kusogeza mbele kazi ya Hoja.  Zaidi ya hayo umoja wa kujitoa 

dhabihu huchota mathibitisho ya Uzuri Uliobarikiwa.” 

Nyumba ya Haki ya Ulimwengu, Jumbe za Mwaka 1968 – 1673 kk 59-60 
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“Umoja wa waumini, matajiri na maskini sawia, katika msaada wao 

wa Mfuko utakuwa chanzo cha uthibitisho wa kiroho mkubwa kuliko 

tunavyoweza kuhisi.” 

Nyumba ya Haki ya Ulimwengu, Barua ya tarehe 17 septemba 1992 

 

“Siri halisi ya ushirikaji wa wote imo katika matakwa ambayo 

yamerudiwa mara kwa mara ya Bwana kwamba marafiki lazima 

wapendane mmoja kwa mwingine, wahimizane daima mmoja  kwa 

mwingine, wafanye kazi pamoja, wawe kama roho moja katika 

mwili mmoja, na kwa kufanya hivyo wawe mwili wa kweli, ulio hai, 

wenye afya uhuishwao na uangaziwao na roho. Katika mwili kama 

huo, wote watapokea afya ya kiroho na uzima kutoka kwa kiumbe 

hai chenyewe, na maua makamilifu kabisa na matunda yatatokea.” 

 Nyumba ya Haki ya Ulimwengu, Jumbe za 1963-1968, uk.43 

 

Soma hadithi zifuatazo: 
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Pete ya Mfungwa 

Wabahá’i kutoka nchi nyingi walikuwa wamekusanyika kwa ajili ya 

kuweka wakfu Mashriqu’l-Adhkar ya Panama na Ruhiyyih Khanum 

alikuwa anawahutubia. Ghafla, bila kuwaza sana, alisema “Nadhani 

itapendeza sana kama tutatuma mchango ndogo kutoka kwenye 

kuweka wakfu Hekalu kwa ajili ya Hekalu la Kibaha’i lingine litakalo 

jengwa.” Na alitoa kwa ajili ya kunadi, pete ndogo ya pembe ya ndovu 

ambayo ilikuwa imetengenezwa na kutumwa kwake na mfungwa 

Mbahá’i huko Msumbiji. 

Kati ya waliokuwepo alikuwepo sonara mmoja kutoka Hawaii ambaye 

hakuwa tajiri sana lakini alitokea kuwa na kito kikubwa cha zamaradi. 

Alitoa kito hicho kwa ajili ya pete ya pembe ya ndovu. Katibu wa 

Baraza la Kiroho la Kitaifa la Panama alichukua dhima ya pete na 

kuhakikisha kwamba imewekwa katika pete ya dhahabu. Ndipo tena 

aliipeleka pete huko Haifa wakati wa Konvensheni ya Kimataifa ya 

mwaka 1973 na kumpa Ruhiyyih Khanum ambaye, badala yake, 

aliikabidhi kwa wajumbe wa Baraza la Kitaifa la Iran waliohudhuria 

Konvensheni. Aliwaambia “Ninalikabidhi Baraza lenu pete hii. Yeyote 

atakayelipa bei ya juu kabisa ataichukua, na huu utakuwa mchango 

wa kwanza kwa Mashriqu’l-Adhkar itakayojengwa baadaye katika 

mpango ujao. 

Huko Iran pete ya zamaradi ilinunuliwa kwa kiwango cha 

kustaajabisha cha dola za kimarekani 100,000 (Tshs. 165 milioni). 

Pete hiyo ya pembe ya ndovu ya bei ndogo ambayo mfungwa wa 

huko Msumbiji alikuwa ametengeneza hununuliwa kwa bei ya chini ya 

dola moja, lakini upendo na uaminifu ambao alikuwa ameitoa, 

umefanya miujiza. Dola ilizidishwa zaidi ya mara mia moja elfu na 

ukawa mchango wa kwanza kwa ujenzi wa Hekalu mama Adhimu la 

India. 
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Rand Tatu na Senti Kumi 

Miaka mingi iliyopita, sehemu fulani katika Afrika, jamii ya Kibaha’i 

ilitaka kutangaza Imani, lakini walikuwa maskini sana na hawakuwa na 

fedha yoyote. Siku ya karamu walijifunza kuhusu asili ya kiroho ya 

Mfuko wa Kibaha’i na jinsi mambo ya ajabu yanavyoweza kutokea 

kama marafiki wote wanachangia kwenye Mfuko. Walijifunza jinsi R 

100 zilizotoka kwa waumini wote katika jamii zilikuwa na uwezo 

mkubwa zaidi kuliko R 1000 zilizotoka kwa Wabaha’i 3 au 4 tu. 

Walijifunza jinsi Majeshi ya Mbinguni yangewasaidia na jinsi ambavyo 

wangestaajabishwa na baraka ambazo wangezipokea. Baada ya 

kujifunza haya, walijaribu. Jioni hiyo, kila muumini mmoja wa jamii 

hiyo – watu wazima, vijana na watoto – walitoa chochote kwa ajili ya 

Mfuko. 

Walipata Rand Tatu na senti kumi. Wangefanya nini na kiasi kidogo 

hicho?. Halafu kijana chipukizi wa miaka 12 au 13 alisimama na 

kuwakumbusha kuwa Majeshi ya Mbinguni yangewasaidia. Hivyo jamii 

ilishauriana juu ya matumizi ya fedha hizo. Waliamua kununua kitabu 

kwa ajili ya maktaba yao. Mmoja wa wabaha’i alikichukua kitabu 

nyumbani  kusoma. Alipokuwa ndani ya basi, akisoma kitabu, 

mwanaume mmoja akitiririkwa na maji ya mvua, aliingia ndani ya basi 

na kukaa karibu naye. Yule mwanamke aliyekuwa ameazima kitabu 

alimpa kisogo mtu huyo kukilinda kitabu kisilowe kwa maji na 

akaendelea kukisoma – hakutaka kuacha kusoma. 

Yule mwanaume akamuuliza, “Unasoma nini? Mwanamke alikerwa 

kwa kusumbuliwa. Akajibu “kitabu”. Mwanaume akasema, 

“kinaonekana kuwa kinavutia. Ni kitabu cha aina gani?”. Mama alijibu, 

“kama ni lazima ujue basi ni kitabu cha Kibahá’i. Bila shaka utakuwa 

umeishasikia juu ya Imani ya Kibaha’i.” “La, bado,” mwanaume alijibu. 
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Ghafla yule mwanamke alitambua ni jinsi gani alikuwa ameonesha 

kiburi. Alibadilisha mwelekeo wake na kumwambia yule mwanaume 

kuhusu Imani na jinsi jamii yake ilitamani kutangaza kwa watu wa mji 

huo ujumbe wa Baha’u’lláh lakini hawakuwa na fedha za kutosha. 

Yule baba alimwambia yule mwanamke kuwa yeye alikuwa mhariri wa 

gazeti. Kwa kawaida yeye huendesha gari kwenda nyumbani, lakini 

siku hiyo, kwa mara ya kwanza katika miaka mingi, aliamua kupanda 

basi. Aliomba aazime kitabu kile. Mwanamke akakubali. Alikipeleka 

nyumbani na kukisoma. Baadaye alikutana na Wabaha’i. Alifurahishwa 

sana hata akaamua kuandika makala katika gazeti lake kuhusu Imani; 

akaandaa mkutano wa hadhara katika jengo lake na mahojiano katika 

redio mbili na televisheni mbili. Kama Wabaha’i wangelipia matangazo 

yote haya ingewagharimu maelfu ya Rand. Lakini waliyapata yote 

haya kwa rand 3 na senti 10 tu.  

 




