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Makongamano ya Kiulimwengu –Muhtasari wa Mada 

Mada ya 1—Muono wa Bahá’u’lláh kwa jamii ya wanadamu

•	 Kusudi la jamii ya wanadamu/muumbo (yaani, dini ya kweli)

•	 Kuinua jumuiya hai ambazo zinachangia kwenye maendeleo ya kiroho na kimwili

•	 Ni nini Wabahá’í na wale wanaofanyakazi pamoja nao wanafanya

•	 Maswali kwa ajili ya majadiliano kwenye vikundi vidogo vidogo

Mada ya 2—Umbali uliosafiriwa 

•	 Kuonyesha Filamu: Vidokezo vya Jitihada za Miaka Mia Moja

•	 Tafakarini juu ya jitihada za jumuiya ya Kibahá’í kwa kipindi cha miaka mia moja iliyopita

•	 Maswali kwa ajili ya majadiliano kwenye vikundi vidogo vidogo

Mada ya 3—Ujengaji wa jumuiya hai

•	 Sifa bainifu za jumuiya hai 

•	 Umuhimu wa ibada na huduma, na uchangiaji kwa ajili ya usitawi wa kila mmoja

•	 Maswali kwa ajili ya majadiliano kwenye vikundi vidogo vidogo

Mada ya 4—Jitihada za kielimu na taasisi ya mafunzo

•	 Umuhimu Mkuu wa elimu

•	 Umuhimu wa taasisi katika kujenga vyote viwili; uwezo kwa ajili ya kutoa huduma na uwezeshaji 
wa kuchangia kwenye maendeleo ya jumuiya ya mahali na jamii 

•	 Program za kielimu za taasisi

•	 Vijana: jukumu takatifu la taasisi

•	 Kuonyesha Filamu: Mfano wa Kuigwa

•	 Maswali kwa ajili ya majadiliano kwenye vikundi vidogo vidogo

Mada ya 5—Uchangiaji kwenye mabadiliko ya kijamii

•	 Kuwa wahusika wakuu wa maendeleo yetu wenyewe na yale ya jumuiya zetu

•	 Shughuli za kijamii

•	 Kushiriki katika mijadala ya kijamii

•	 Maswali kwa ajili ya majadiliano kwenye vikundi vidogo vidogo

Maelekezo kwa waandaaji na waraghibishaji

•	 Mazungumzo wakati wa majadiliano katika kundi kubwa na vikundi vidogo vidogo hujumuisha 
viwango tofauti tofauti vya ujihusishaji na hujitahidi kuchunguza dhana kwa “njia rahisi na ya 
kina, yakiingiza matumizi ya sanaa. 
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•	 Waandaaji na waraghibishaji wanahamasishwa kuchukua maudhui, yakiwemo uteuzi wa nukuu au 
marejeo, ili kwamba yaweze kufaa vyema zaidi hali na tajiriba za wale wanaoshiriki. Wanaweza 
kuchukua maudhui yaliyopo ikiwemo miongozo ya hivi karibuni kutoka Nyumba ya Haki ya 
Ulimwengu, nyenzo za Kongamano la Vijana, matini za vijana chipukizi, na kozi za taasisi.    

•	 Mazingira ya kongamano yanapaswa yawe ya kuvutia, ya shangwe na yaliyojawa hali ya kiroho.

•	 Maandalizi yanapaswa yafanywe kuhakikisha kwamba washiriki katika makongamano wanasaidiwa 
kwa pamoja, katika vikundi vya kifamilia, vikundi vya vijana au vikundi vilivyoundwa kulingana 
na maeneo kuelekea na hata nje ya kongamano.  

•	 Wakati kusudi la vikao siyo lazima liwe kuandaa mipango kamili, mazungumzo lazima kiasili 
yaendelee hadi kufikia kufikiria njia za kivitendo zaidi kwa wale wanaoshiriki, na familia zao, 
kutoa mchango kwenye mchakato wa ujengaji jumuiya unaoendelea katika eneo lao. 

•	 Itakuwa muhimu kusoma aya ya nne ya barua ya 30 Desemba 2021 kutoka Nyumba ya Haki 
ya Ulimwengu kwa Kongamano la Bodi za Washauri wa Mabara ambayo huelezea jitihada za 
Wabahá’í na wale wanaofanyakazi pamoja nao kote duniani. Wakati wa ‘Mada ya 1’, kutakuwa na 
fursa ya kulichunguza jambo hili zaidi pamoja na washiriki. Ni sehemu tu ya aya hii iliyojumuishwa 
katika nyenzo; walakini, tafadhalini chukueni kutoka sehemu zingine za aya hii zinazoendana na 
mazingira yenu.     

Makongamano ya Kiulimwengu—Nyenzo

Mada ya 1—Muono wa Bahá’u’lláh kwa jamii ya wanadamu

Majadiliano katika kikundi kikubwa

•	 Kusudi la mwanadamu/muumbo (yaani, dini ya kweli)

Bahá’u’lláh husema kwamba “kusudi ambalo kwalo watu wa umauti, kutoka katika hali ya 
kutokuwepo kabisa, wameweza kuingia katika milki ya uwepo, ni kwamba waweze kufanya 
kazi kwa ajili ya uboreshaji wa ulimwengu na kuishi pamoja kwa mapatano na maelewano.” 
Yeye Amefunua mafundisho ambayo hulifanya hili liwezekane.1

Kujenga jamii ambayo kwa kutambua hushughulikia kusudi hili la pamoja siyo kazi ya 
kizazi hiki pekee, bali ya vizazi vingi vijavyo, na wafuasi wa Bahá’u’lláh huwakaribisha 
wote ambao hujishughulisha pamoja nao katika jitihada hii.2

•	 Kuinua jumuiya hai ambazo zinachangia kwenye maendeleo ya kiroho na kimwili

___________________
1 Nyumba ya Haki ya Ulimwengu, kutoka ujumbe wa 30 Desemba 2021 kwa Kongamano la Bodi za Washauri wa Bara

2 kama hapo juu
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Humaanisha kujifunza jinsi ya kuibua jumuiya zilizoshamiri, zenye mtazamo wa nje; humaanisha 
jumuiya hizo kujifunza jinsi ya kuleta maendeleo ya kiroho na kimwili; humaanisha kujifunza 
jinsi ya kuchangia katika midahalo ambayo huathiri muelekeo wa maendeleo hayo.3

Muono wa mabadiliko ya mtu binafsi na ya pamoja yakitokea sanjari, juu ya msingi wa ujifunzaji wa 
Neno la Mungu na utambuzi wa uwezo wa kila mtu wa kuwa mhusika mkuu katika igizo la kina la 
kiroho, uliibua hisia ya juhudi za pamoja.4

‘Abdu’l-Bahá hueleza kwamba kadiri sifa za ushirikiano na kusaidiana zinavyodhihirishwa na kundi 
la watu, “ndivyo zaidi jamii ya wanadamu itakavyosonga mbele katika maendeleo na kushamiri.”5 

•	 Ni nini Wabahá’í na wale wanaofanyakazi pamoja nao wanafanya

Roho zilizowashwa zikiinuliwa kupitia michakato ya Mpango….zimejidhatiti kwa ajili ya 
ushamiri wa wote, zikitambua kwamba ustawi wa watu binafsi umo kwenye usitawi wa jamii kwa 
ujumla….wao ni raia watiifu ambao huepuka kushiriki katika vyama vya siasa na kugombea vyeo 
vya kidunia. Badala yake, wanamakinikia kuzishinda tofauti, wakiweka pamoja mitazamo, na 
kukuza matumizi ya ushauriano katika kufanya maamuzi. Wanasisitiza sifa na mitazamo—kama 
vile uaminifu, ushirikiano na ustahimilivu—ambazo ni zana kwa ajili ya ujengaji wa utaratibu 
usioyumba wa kijamii.  Wanatetea urazini na sayansi kama muhimu kwa ajili ya maendeleo ya 
jamii ya wanadamu..6 

…pale idadi iongezekayo inaposaidia kujenga jumuiya yenye sura hii, nguvu ya Hoja kubadili 
hali ya maisha ya kijamii ya watu, hali kadhalika maisha yao ya ndani, hupata kuonekana zaidi.7   

________________
3 Kama hapo juu
4 Nyumba ya Haki ya Ulimwengu, kutoka ujumbe wa Ridvan 2021 kwa Wabaha’i wa Ulimwengu
5 Nyumba ya Haki ya Ulimwengu, kutoka ujumbe wa 30 Desemba 2021 kwa Kongamano la Bodi za Washauri wa Bara
6 Kama hapo juu
7 Kama hapo juu
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•	 Majadiliano katika vikundi vidogo vidogo (huchunguza maana za mada ikihusishwa na uhalisia wa 
eneo lenu)

Maswali:

1.	 Ni zipi sifa na matarajio ya mazingira na watu katika eneo lenu? Kwa mfano, sifa bainifu za mazingira, 
hali ya watu katika eneo kiidadi, vijana na wazazi, hali kadhalika uwezo na changamoto mnazoziona 
katika jumuiya yenu.   

2.	 Je, ni jinsi gani muono huu wa Bahá’u’lláh kwa jamii ya wanadamu unavyokunjuka katika eneo leu? 
Ni mchango gani ambao kila mmoja wetu anaweza kuutoa kwa ajili ya “uboreshaji” wa jamii?

3.	 Ni maeneo gani ya mafundisho ya Bahá’u’lláh huitikia matarajio ya jumuiya yenu?

4.	 Jinsi gani ushirikiano na kusaidiana kunavyodhihirika baina ya watu binafsi, jumuiya, asasi na 
viongozi wa eneo? Toeni mifano ya ushirikiano kusaidiana baina ya watu binafsi, asasi na jumuiya 
katika eneo lenu. 

5.	 Je, mnatumiaje ushauriano kama njia ya kufanya maamuzi ambayo yatasaidia kutokea kwa maendeleo 
ya kiroho na ya kimwili? Kuna nafasi gani za ushauriano na tafakari ya mara kwa mara katika eneo 
lenu?  

6.	 Mnajifunzaje kuhusisha idadi iongezekayo katika mchakato wa ujengaji jumuiya zinazoshamiri kiroho 
na kimwili? 

Mada ya 2—Umbali uliosafiriwa

Majadiliano katika kikundi kikubwa

•	 Kuonyesha Filamu: Vidokezo vya Jitihada za Miaka Mia Moja 

•	 Tafakarini juu ya jitihada za jumuiya ya Kibahá’í kwa kipindi cha miaka mia moja iliyopita

Baada ya kuangalia filamu “Vidokezo vya Jitihada za Miaka Mia Moja”, tumieni muda kutafakari 
juu ya ujumbe gani filamu inawasilisha na pia juu ya safari ambayo jumuiya ya Kibahá’í imesafiri, 
na maendeleo yaliyopatikana. 

Zingatia: Watu binafsi wangeweza kubainiwa mapema ili kuwasilisha safari ambayo jumuiya ya 
Kibahá’í ya eneo katika hali shirikishi 

Majadiliano katika vikundi vidogo vidogo (huchunguza maana za mada ikihusishwa na uhalisia wa 
eneo lenu)

•	 Tafakarini juu ya maendeleo ya jumuiya na jamii katika eneo lenu

Tafakarini juu ya umbali uliosafiriwa katika eneo lenu kwa miaka kadhaa katika muktadha 
wa jitihada za washiriki wa jumuiya ya Kibahá’í na marafiki zao. Hii inapaswa ijumuishe 
utambuzi wa hali ya sasa ya jumuiya na muono kwa miaka ijayo.    
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Zingatia:  Watu tofauti tofauti sharti wahamasishwe kutoa tajiriba zao za namna gani jumuiya 
hali kadhalika michakato tofauti tofauti na shughuli zilizomo ndani yake zilivyopiga hatua. 
Familia na watu binafsi wanaoshiriki wanapaswa washauriane juu ya wapi wangependa kwenda 
kutoka hapa na kubainisha hatua muhimu zitakazofuata. Hapa matumizi ya sanaa yangeweza 
kuwa njia ya kuwahusisha washiriki wote. 

Mada ya 3—Ujengaji jumuiya hai 

Majadiliano katika kikundi kikubwa

•	 Sifa bainifu za jumuiya hai

…katika majiji na vijiji kote duniani Wabahá’í wanajishughulisha katika kuanzisha mtindo 
wa maisha ambamo idadi iongezekayo, bila kujali usuli, inaalikwa kushiriki…Mtindo 
huu wa maisha ya jumuiya unaibua jumuiya mpya hai na zenye kusudi ambamo uhusiano 
unaasisiwa kwenye umoja wa wanadamu, ushiriki wa wote, haki na huru dhidi ya chuki. 
Wote wanakaribishwa.8 

[Kutokana na tajiriba za pamoja za ujmuiya za Kibahá’í kote ulimwenguni] 

Ilitambulika kwamba baadhi ya shughuli za [ujengaji wa jumuiya] zilikuwa muitikio wa 
kawaida kwa mahitaji ya kiroho ya watu. Vikundi vya mafunzo, madarasa ya watoto, 
mikutano ya ibada, na baadaye vikundi vya vijana chipukizi zilijipambanua kuwa zenye 
umuhimu mkuu katika hili, na zilipofumwa kwa pamoja na shughuli zinazoendana, nguvu 
zilizozalishwa zingeibua mtindo hai wa maisha ya jumuiya.9

…moyo unaoinuka wa ushiriki wa wote katika kazi ya ujenzi wa jumuiya. Kiutendaji, hii 
humaanisha kuhamasisha idadi ya kutosha ya Wabaháʹi wanaotumia muundo wa utendaji wa 
Mpango kiubunifu na kiakili kwenye uhalisia wa mazingira yao wenyewe popote waishipo 
kwenye klasta. Hujumuisha familia na waumini binafsi kufanya kazi kwa pamoja na kufanya 
uamuzi makini kujiona wenyewe kama sehemu ya kiini kipanukacho. Makundi kama hayo ya 
marafiki hujiingiza katika upanuzi wa duara la ushiriki katika shughuli zao kwa kujihusisha 
na mitandao ambayo wao ni sehemu yake—mitandao iliyoundwa kupitia mahali pa kazi 
au masomo, shule ya eneo hilo, au kiunganishi cha jumuiya cha aina nyingine—na kwa 
kuambatana na wengine ambao huinuka kuhudumu pamoja nao. Juhudi hizi zina manufaa 
makubwa.10

 ________________
8 Kutoka barua ya 27 Desemba 2017 iliyoandikwa kwa niaba ya Nyumba ya Haki ya Ulimwengu kwa muumini binafsi
9 Nyumba ya Haki ya Ulimwengu, kutoka ujumbe wa Ridvan 2021 kwa Wabaha’i wa Ulimwengu
10 Nyumba ya Haki ya Ulimwengu, kutoka ujumbe wa 30 Desemba 2021 kwa Kongamano la Bodi za Washauri wa Bara
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Ndani ya kila kituo chenye shughuli shadidi, mipangilio shirikishi huibuka miongoni mwa 
makundi ya familia, ambao huandaa shughuli za ujengaji jumuiya miongoni mwao wenyewe 
wakiwa na mtazamo wa kupanua ukumbatiaji wa shughuli kama hizo kwa kaya nyingi za karibu 
karibu; mtandao usio rasmi wa marafiki hutoa hamasa na usaidizi wa jitihada zinazoendelea.11

Zingatia: Watu binafsi wangebainiwa mapema kutoa tajiriba za mabadiliko ya watu binafsi, 
makundi, na sehemu za jumuiya ambazo zimetambuliwa kama   matokeo ya mchakato wa ujengaji 
jumuiya. Hii itasaidia kukazia sifa bainifu za jumuiya hai kivitendo.   

•	 Umuhimu wa ibada na huduma, na uchangiaji kwenye usitawi wa kila mmoja

Mwenendo wa maisha ya kila siku katika maeneo kama haya unajiambatanisha na uibukaji wa 
utamaduni ambao ibada na huduma ni shughuli zinazothaminiwa zikijumuisha watu wengi kwa 
wakati mmoja. Mikusanyiko ya kusisimua ya jumuiya, iliyoandaliwa vyema—katika baadhi ya hali 
hadi kufikia kambi na matamasha—hutokea mara kwa mara zaidi, na muziki na nyimbo hutokeza kwa 
kiwango cha juu kwenye matukio kama haya. Kwa hakika sanaa kwa jumla, sehemu muhimu sana 
katika maendeleo ya jumuiya tangu mwanzoni, hujitokeza kipekee katika mazingira kama hayo kama 
njia muhimu ya kuchochea furaha, kuimarisha mafundo ya umoja, kusambaza maarifa na kuimarisha 
uelewa, na vile vile kuwafahamisha wale wa jamii pana zaidi kuhusu kanuni za Hoja.12

Ufuatiliaji wa kimpangilio wa Mpango…hupelekea kwenye kuibuka kwa mtindo wa jitihada ya pamoja 
unaojitofautisha siyo tu kwenye kujifunga kwa ajili ya huduma, lakini pia kwa mvuto wake kwenye 
ibada. …shuhudieni, mathalani, jinsi mikusanyiko ya ibada ilivyojifungamanisha katika kiini cha   
maisha ya jumuiya. Mikutano ya ibada ni fursa ambazo roho yoyote inaweza kushiriki, ikivuta pumzi 
ya manukato ya mbinguni, ikijipatia utamu wa sala, ikitafakari juu ya Neno la Uumbaji, ikisafirishwa 
kwenye mbawa za roho, na ikizungumza na Mmoja Apendwaye kabisa. Hisia ya urafiki na kusudi la 
pamoja hufanyizwa, hasa katika mazungumzo ya hali ya juu ya kiroho ambayo kiasili hutokea katika 
nyakati hizo na kupitia humo “mji wa moyo wa binadamu” unaweza kufunguliwa.13

….katika maeneo kama hayo, fikra za marafiki wanaofanya kazi kwenye ngazi ya umma huendelea 
kujihusisha na maendeleo na ustawi wa kila mmoja anayeishi katika viunga vyake. Asasi za Kibahá’í 
hujisikia kuwa makini zaidi katika wajibu wao kwa ajili ya elimu ya kiroho ya kizazi kizima cha watoto 
na vijana chipukizi, wengi wao ama hata kwa ujumla wao tayari wanaweza kuwa wanajihusisha katika 
shughuli za jumuiya.14

______________
11 Nyumba ya Haki ya Ulimwengu, kutoka ujumbe wa 30 Desemba 2021 kwa Kongamano la Bodi za Washauri wa Bara
12 Kama hapo juu
13 Nyumba ya Haki ya Ulimwengu, kutoka ujumbe wa 29 Desemba 2015 kwa Kongamano la Bodi za Washauri wa Bara
14 Kama hapo juu
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Majadiliano katika vikundi vidogo vidogo (huchunguza maana za mada ikihusishwa na uhalisia wa 
eneo lenu)

Maswali:

1.	 Jinsi gani ninyi pamoja na wale mnaofanya nao kazi mnajifunza kupanua duara la ushiriki wa familia 
na watu binafsi katika shughuli za ujengaji jumuiya katika eneo lenu?   

2.	 Jinsi gani mazungumzo juu ya mada za kiroho na utamaduni wa ziara za majumbani zinavyoimarishwa 
katika eneo lenu?

3.	 Kuna nafasi/matukio gani katika eneo lenu ambapo familia na watu binafsi huja pamoja kwa ajili ya 
ibada ya pamoja?

4.	 Jinsi gani mikusanyiko ya “kusisimua” na “iliyoandaliwa vyema”, yakiwemo makambi na matamasha 
yanavyochochea familia, watoto, vijana chipukizi au vijana kuwa sura ya eneo lenu? 

5.	 Jinsi gani utumiaji wa sanaa “huleta shangwe”, kuimarisha “vifundo vya umoja”, na kuchangia 
kwenye usambazaji wa maarifa? 

6.	 Ni ipi baadhi ya mifano ya huduma au jitihada za pamoja katika eneo lenu ambazo zinachangia 
kwenye “usitawi wa kila mmoja”, wakiwemo watoto, vijana chipukizi na vijana? 

7.	 Jinsi gani utamaduni unaokua wa ibada na huduma unavyochangia kwenye mabadiliko ya maisha ya 
watu katika eneo lenu?

Mada ya 4—Jitihada za kielimu na taasisi ya mafunzo 

Majadiliano katika kikundi kikubwa

•	 Umuhimu Mkuu wa Elimu

1.	 Umuhimu wa elimu kwa dhana ya Kibahá’í ya mabadiliko wa kiroho na kijamii, hauwezi kukadirika. 

“Fikiria”, Bahá’u’lláh anasema, “ufunuo wa mwangaza wa Jina la Mungu, Mwelimishaji.15

2.	 Mchukulie mtu kama mgodi uliosheheni vito vya thamani isiyo kadirika. Elimu pekee, 
ndiyo inayoweza kuusababisha ufichue hazina zake na kumwezesha mwanadamu 
kunufaika kutoka humo.16

3.	 Elimu takatifu ni ile ya Ufalme wa Mungu: inajumuisha upatikanaji wa ukamilifu mtakatifu, 
na hii ndiyo elimu ya kweli; kwani katika hali hii mtu huwa mlengwa wa baraka takatifu, 
mdhihirishaji wa maneno haya, “Hebu Tumuumbe mtu kwa sura Yetu, na Mfano Wetu.” Hili 
ndilo lengo la ulimwengu wa jamii ya wanadamu.17

___________
15 Nyumba ya Haki ya Ulimwengu, kutoka ujumbe wa 30 Desemba 2021 kwa Kongamano la Bodi za Washauri wa Bara
16 Baha’u’llah, Nyaraka Zilizofunuliwa baada ya Kitab-i-Aqdas, pg. 162 
17 Abdu’l-Baha, Baadhi ya Maswali Yaliyojibiwa, ch.3.7
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4.	 Hitaji la msingi, la haraka mno ni uendelezaji wa elimu. Ni jambo lisilofikirika kwamba taifa 
lolote laweza kupata ufanisi na mafanikio isipokuwa kama jambo hili muhimu kabisa na la 
msingi limeshughulikiwa.18

•	 Umuhimu wa mchakato wa taasisi katika kujenga yote mawili; uwezo wa kutoa huduma na 
kuwezesha kuchangia maendeleo ya jumuiya ya mahali na jamii.

1.	 Umuhimu wa elimu katika kazi ya ujengaji jumuiya ni dhahiri, na katika uwanja wa shughuli 
za kijamii upatikanaji wa elimu unabakia kuwa mchango muhimu kabisa wa Wabahá’í katika 
sehemu kubwa ya ulimwengu.19  

2.	  Tunaweza kufikiria kazi ya taasisi ya mafunzo, hivyo,kama utaratibu wa kudumisha elimu 
masafa kwa ajili ya kuchochea na kurahisisha maongezi haya endelevu [yanayohusu uendelezaji 
wa jamii kupitia mafundiisho ya Bahá’u’lláh]. Vipengele vikuu vya utaratibu huu hujumuisha 
“kikundi cha mafunzo”, mkufunzi na seti ya nyenzo zilizobobea katika maandiko ya Kibahá’í, 
ambayo huelezea umaizi wa kiroho na ujuzi uliopatikana kupitia mchakato wa kutafsiri 
mafundiisho ya Bahá’u’lláh katika uhalisia [kwa ajili ya maendeleo ya jumuiya yao vile vile 
kwa ajili ya maendeleo ya jamii].20

3.	 Taasisi ya mafunzo haina kifani kama chombo cha kuifikishia kiutaratibu idadi isiyo na kikomo 
ya roho maji yaletayo uzima ya Ufunuo na maana isiyokwisha ya Neno la Mungu.21 

4.	 ….ushiriki katika kozi za taasisi, unawaandaa marafiki wa Mungu kwa ajili ya kujihusisha kwa 
kina daima katika maisha ya jumuiya pana zaidi; unawajalia maarifa, umaizi na stadi ambazo 
zinawawezesha kuchangia siyo tu kwenye mchakato wa kuendeleza jumuiya yao wenyewe, bali 
kwa maendeleo ya jamii. Kwa kifupi, taasisi ni nyenzo yenye uwezo kwa ajili ya uachiliaji wa 
nguvu ya Imani ya ujengaji jamii.….22

Zingatia: Watu binafsi wanaweza kuabiniwa mapema ili waweze kueleza tajiriba zao na jinsi 
mchakato wa taasisi ulivyowapa ujuzi, stadi na umaizi kwa ili kuhudumia jumuiya. Wazazi 
wanaweza kubainiwa kutoa mifano ya mabadiliko ambayo wao wameyaona ndani mwa watoto 
wao, vijana chipukizi na familia kupitia kuhusishwa kwa programu zilizotolewa na taasisi ya 
mafunzo.

18 ‘Abdu’l-Bahá, Siri ya Ustaarabu Mtakatifu, p. 127
19 Nyumba ya Haki ya Ulimwengu, kutoka ujumbe wa 30 Desemba 2021 kwa Kongamano la Bodi za Washauri wa Bara
20 https://www.bahai.org/action/response-call-bahaullah/training-institute
21 Nyumba ya Haki ya Ulimwengu, kutoka ujumbe wa 30 Desemba 2021 kwa Kongamano la Bodi za Washauri wa Bara
22 Kama hapo juu
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•	 Programu za kielimu za taasisi  

1.	 [Nenzo za taasisi ya mafunzo] zinatoa tajiriba ya kielimu iliyofumwa pamoja na iliyoshikamana 
kutoka umri wa miaka mitano na zaidi hadi umri wa ujana chipukizi, na kuendelea hadi utu uzima, na 
hutumika kama mwenzi wa moja kwa moja wa mtindo wa shughuli zinazokunjuka kwenye ngazi za 
umma.23

2.	  Program za kielimu zinazotolewa na taasisi ya mafunzo zinajumuisha madarasa kwa ajili ya 
elimu ya kiroho ya watoto, program ya uwezeshaji wa kiroho ya vijana chipukizi na vikundi vya 
mafunzo:

3.	 [Madarasa ya watoto huanzisha] utaratibu wa kudumu kwa ajili ya elimu ya mtoto ambayo 
itaenda sambamba na vyote viwili; wasiwasi unaoendelea kukua miongoni mwa wazazi kwa 
ajili ya vijana wao kukuza mifumo imara ya maadili na kuinua ongezeko la rasilimali watu ndani 
ya jumuiya.24

4.	 … program ya uwezeshaji wa kiroho ya vijana chipukizi [imejazwa] na makusudi yenye nguvu 
ya aina mbili, yote kwa ajili ya kukuza uwezo wao uliojificha [wa vijana chipukizi] na kuchangia 
kwenye mabadiliko ya jamii.25

5.	  Kikundi cha mafunzo ni kikundi kidogo ambacho hukutana mara kwa mara kwa ajili ya kujifunza 
nyenzo za kozi.  Mtu yeyote mwenye umri kuanzia miaka kumi na tano, au zaidi, awe Mbahá’í 
ama la hukaribishwa kushiriki. Kikundi huletwa pamoja na mkufunzi anayehusika na taasasi ya 
mafunzo .… wale wote wanaoshiriki huonwa kama mawakala hai wa ujifunzaji wao wenyewe, 
na wakufunzi hujitahidi kujenga mazingira ambayo huhamasisha watu binafsi kuchukua umiliki 
kwa ajili ya mchakato wa kielimu ambamo wanahusika. Kikundi cha Mafunzo sharti pawe 
mahali ambapo huongoza kwenye uwezeshwaji wa kiroho na kimaadili wa watu binafsi.26

_______________________

23  Nyumba ya Haki ya Ulimwengu, kutoka ujumbe wa 30 Desemba 2021 kwa Kongamano la Bodi za Washauri wa Bara
24 Nyumba ya Haki ya Ulimwengu, kutoka ujumbe wa 12 Desemba 2011 kwa Mabaraza yote ya Kiroho ya Kitaifa
25 Kama hapo juu
26 https://www.bahai.org/action/response-call-bahaullah/training-institute
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•	 Vijana: jukumu takatifu la taasisi

1.	 Taasisi zinajua fika kuwa uachiliaji wa uwezo uliomo ndani ya vijana, ni jukumu lao takatifu; sasa 
tunawataka vijana wa Kibahá’í waone maendeleo ya taasisi ya siku zijazo katika mwangaza huo 
huo…. sharti watwae kila fursa—katika shule zao na vyuo vikuu, na katika sehemu zilizotengwa 
kwa ajili ya kazi, familia, au maingiliano ya kijamii—kuhamasisha roho zaidi na zaidi kunufaika 
na programu za taasisi. Baadhi ya vijana wataweza kutoa kipindi cha huduma—pengine hata 
kwa miaka inayofuatana—kwa utoaji wa elimu, hususan kwa wale ambao ni wadogo kuliko 
wao wenyewe; kwa wengi, kusaidia shughuli za taasisi itakuwa kipimo kilichopo daima cha 
maisha yao katika kipindi chote cha elimu yao na watakapokuwa wanatafuta riziki kutokana na 
taaluma zao katika ulimwengu huu; lakini isijekuwa kwa yeyote kitu kingine zaidi ya kujitoa 
kwa mapenzi yao.27

•	 Kuonyesha Filamu:  Mfano wa Kuigwa

Majadiliano katika vikundi vidogo vidogo (huchunguza maana za mada ikihusishwa na uhalisia wa eneo lenu)

Maswali:

1.	  Je, ni jinsi gani kikundi cha wale wanaoshiriki katika kozi za taasisi kinaweza kupanuka ili kuinua 
uwezo wa kutoa huduma katika eneo lenu?  

2.	 Nini kinahitajika (au vikwazo gani vinapaswa kuondolewa) katika eneo lenu ili kumwezesha kila mtu—
kijana kwa mzee, wanaume kwa wanawake—kushiriki katika programu za elimu ya kiroho inayotolewa 
na taasisi ya mafunzo?

3.	  Mnauonaje mustakabali wa vijana katika eneo lenu? Ni changamoto gani zinazowakabili na ninyi 
pamoja na wale mnaofanya nao kazi mtawezaje kuwasaidia?  

4.	  Mbali na programu za kielimu za taasisi ya mafunzo, vijana wanawezaje kutiwa moyo na kusaidiwa 
kuendelea na elimu yao ya juu (kwa mfano, kidato cha tano na sita, kozi za elimu ya juu zaidi)?

5.	  Ni hatua gani zinaweza kuchukuliwa kuhakikisha kwamba utaratibu wa kielimu katika eneo lenu 
unakidhi ipasavyo mahitaji yote mawili; ya kiroho na kiakili ya jumuiya nzima tangu utotoni hadi utu 
uzima? 

_____________
27 Nyumba ya Haki ya Ulimwengu, kutoka ujumbe wa 30 Desemba 2021 kwa Kongamano la Bodi za Washauri wa Bara
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Mada ya 5—Uchangiaji kwenye mabadiliko ya kijamii

Majadiliano ya kikundi kikubwa

•	 Kuwa wahusika wakuu wa ukuaji wetu wenyewe na ule wa jumuiya zetu.

1.	 Ufunuo wa Bahá’u’lláh unahusika na mabadiliko yote mawili; maisha ya ndani ya jamii ya 
wanadamu na mazingira ya kijamii. Mchango unaotolewa na Wabahá’í hutofautishwa kwa 
mlengo wake wa ujengaji uwezo kwa ajili ya huduma; ni mbinu ambayo hutokana na imani 
katika uwezo wa kikundi cha watu kuwa wahusika wakuu wa maendeleo yao wenyewe.28

2.	 Ujengaji uwezo ndiyo shime ya mipango hii: inalenga kuwawezesha wahusika wakuu wa jitihada 
za pamoja kuimarisha misingi ya kiroho ya vijiji na ujirani, kushughulikia baadhi ya mahitaji 
yao ya kijamii na kiuchumi, na kuchangia kwenye mijadala inayoendelea katika jamii, wakati 
huo huo, yote yakidumisha mfungamano wa lazima wa mbinu na njia.29

Zingatia: Watu binafsi, wakiwemo vijana na wazazi, wangeweza kushiriki uwasilishaji wao 
juu ya jinsi ushiriki katika mchakato wa taasisi ulivyowawezesha kuwa wahusika wakuu wa 
maendeleo yao wenyewe na kuwapa zana kuhudumia jumuiya zao za mahali kupitia shughuli za 
kijamii na kuchangia kwenye mijadala katika jamii. 

•	 Shughuli za kijamii

Shughuli za kijamii zikichukuliwa ipasavyo katika mapana yake, zinaweza kuanza kwa jitihada zisizo 
rasmi sana ama za muda mfupi zinazofanywa na watu binafsi au vikundi vidogo vidogo vya marafiki 
hadi kufikia programu za maendeleo ya kijamii na kiuchumi zenye viwango vikubwa vya utata na ubora 
zinavyotekelezwa na mashirika yenye uvuvio wa Kibahá’í. Bila kujali upana na ukubwa, jitihada zote 
za kijamii huhitaji utumiaji wa mafundisho na kanuni za Imani kwa ajili ya kuboresha badhi ya sura za 
maisha ya kijamii au kiuchumi ya watu, hata iwe kwa kiwango kidogo jinsi gani. Hivyo, jitihada kama 
hizo huainishwa na kusudi lake lililoelezwa la kukuza hali njema ya kimwili ya watu, kama nyongeza 
kwa usitawi wao wa kiroho.30

_________________
28 Kama hapo juu
29 Nyumba ya Haki ya Ulimwengu, kutoka barua ya 2 Machi 2013 kwa Wabaha’i wa Iran
30 Nyumba ya Haki ya Ulimwengu, ujumbe wa Ridvan 2010 kwa Wabahai wa Ulimwengu
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•	 Kushiriki katika mijadala ya kijamii

Kinachohusiana kwa karibu na uwezo wa kushiriki katika shughuli za kijamii ni uwezo wa kuchangia 
katika mijadala ya kijamii. Moyoni, huu kimsingi ni uwezo tu wa kushiriki katika mazungumzo yanayohusu 
suala linalogusa maisha ya watu na kutoa mtazamo uliobobea katika kanuni na tajiriba za Kibahá’í. 
Ikiangaliwa kwa namna hii, ni ujuzi ambao Wabahaí wengi wana fursa ya kufanyia mazoezi takribani kila 
siku, mathalani katika masomo yao au kazi zao, na ambao hulelewa kwa kushiriki kwenye kozi za taasisi…. 
Fursa hutafutwa kushirikiana mtazamo wa Imani na viongozi wa jumuiya na watu walio katika mamlaka, na 
nafasi hutengenezwa ambapo wawakilishi wa makundi na maslahi mbalimbali wanaweza kusadiwa kufikia 
mtazamo wa pamoja kupitia ushauriano.31

•	 Majadiliano katika vikundi vidogo vidogo (huchunguza maana za mada ikihusishwa na uhalisia wa 
eneo lenu)

Maswali: 

1.	 Tafakarini juu ya baadhi ya vikwazo vya kijamii na kiuchumi vinavyozuia maendeleo ya kiroho na 
kimwili katika eneo lenu. Ni kwa namna gani jitihada za ujengaji jumuiya zinavyosaidia kujenga 
ufahamu na kuondokana na vikwazo hivi? 

2.	 Jinsi gani ninyi pamoja na wale mnaofanya nao kazi mnajifunza kuinua ufahamu kwa wenyeji juu ya 
sifa za kiroho na mitazamo ambavyo huhitajika kwa ajili ya uboreshaji wa jamii? 

3.	 Je, ni ipi baadhi ya mifano ya shughuli za kijamii zinazojitokeza katika eneo leu?

4.	 Je, hali ya muingiliano na watu wenye mamlaka, viongozi wa maeneo na/au machifu ikoje na 
inachangiaje kwenye uendelezaji wa watu wa maeneo hayo?

5.	 Jinsi gani tunaweza kukuza uwezo kwa watu wengi zaidi na zaidi kuchangia kwenye shughuli na 
mijadala ya kijamii?

6.	 Ni zipi baadhi ya ishara za mabadiliko ya kijamii yanayotokea mingoni mwa watu katika eneo lenu?

______________
31 Nyumba ya Haki ya Ulimwengu, kutoka ujumbe wa 30 Desemba 2021 kwa Kongamano la Bodi za Washauri wa Bara
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Makongamano ya Kiulimwengu—Nukuu za nyongeza kwa ajili ya marejeleo

Mada ya 1—Muono wa Bahá’u’lláh kwa jamii ya wanadamu

•	 Kusudi la jamii ya wanadamu/muumbo (yaani dini ya kweli)

Sasa kuhusu kanuni zetu za kijamii, yaani mafundisho ya Mtakatifu Bahá’u’lláh yalienea kwa 
mapana na marefu miaka hamsini iliyopita, nayo kwa kweli hujumuisha mafundisho mengine yote. 
Ni wazi na dhahiri kwamba bila mafundisho hayo, ukuaji na maendeleo ya jamii ya wanadamu 
kwa vyovyote isingewezekani. Kila jumuiya ulimwenguni inapata katika Mafundisho haya 
Matukufu utambuzi wa matarajio yake juu kabisa. Mafundisho haya ni mithili ya mti ambao huzaa 
matunda bora kabisa kuliko miti yote. Wanafalsafa, kwa mfano, hupata katika mafundisho haya ya 
mbinguni ufumbuzi kamili kabisa wa matatizo ya kijamii, na vile vile maelezo ya kweli na bora 
ya mambo yanayohusiana na masuali ya kifalsafa. Vivyo hivyo watu wa imani huuona uhalisia wa 
dini kuwa umefunuliwa kwa udhahiri katika mafundisho haya ya mbinguni, na kuthibitisha kwa 
uwazi na kwa uhakika kwamba ni tiba ya kweli kwa ajili ya maradhi na madhila ya jamii nzima ya 
wanadamu. Kama mafundisho haya bora yakisambazwa, wanadamu wangekombolewa kutokana 
na shida zote, kutokana na maradhi yote sugu na magonjwa. Vivyo hivyo, ndivyo zilivyo kanuni 
za Kibahá’í za uchumi, taswira ya matarajio ya juu kabisa ya tabaka zote zinazotafuta riziki na 
wachumi wa shule mbalimbali. 

Kwa kifupi, sehemu zote na vikundi vinafanikisha matarajio yao katika mafundisho ya Bahá’u’lláh. 
Kwa kuwa mafundisho yanatangazwa makanisani, misikitini na katika sehemu zingine za 
kuabudia, kama iwe zile za wafuasi wa Buddha au wa Confucius, katika mikusanyiko ya kisiasa 
au miongoni mwa wayakinifu, na wote watashuhudia kuwa mafundisho huleta uhai mpya kwa 
jamii ya wanadamu na hujumuisha tiba ya papo hapo kwa ajili ya maradhi ya maisha ya kijamii. 
Hakuna awezaye kupata kosa katika mafundisho haya, la hasha, bali mara yatakapotangazwa, yote 
yatasifiwa sana, na wote watakiri hitaji lao muhimu kabisa, wakisema kwa mshangao, ‘Kwa kweli 
huu ndiyo ukweli na hakuna kingine kando ya ukweli huu isipokuwa makosa dhahiri.’

(‘Abdu’l-Bahá, Waraka kwa Dkt. Auguste Forel,The Bahá’í World, vol. XV, pp. 37–43) 

•	 Ni nini Wabahá’í na wale wanaofanyakazi pamoja nao wanafanya

Roho zilizowashwa zikiinuliwa kupitia michakato ya Mpango zinatafuta daima kupata uelewa wa 
kina wa mafundisho ya Bahá’u’lláh—“tiba yenye mamlaka ya kila ugonjwa”—na kuyatumia kwa 
mahitaji ya jamii yao. Zimejidhatiti kwa ajili ya ushamiri wa wote, zikitambua kwamba ustawi wa 
watu binafsi umo kwenye ustawi wa jamii kwa ujumla.  Wao ni raia watiifu ambao huepuka kushiriki 
katika vyama vya siasa na kugombea vyeo vya kidunia. Badala yake, wanamakinikia kuzishinda 
tofauti, wakiweka pamoja mitazamo, na kukuza matumizi ya ushauriano katika kufanya maamuzi. 
Wanasisitiza sifa na mitazamo—kama vile uaminifu, ushirikiano na ustahimilivu—ambazo ni 
zana kwa ajili ya ujengaji wa utaratibu usioyumba wa kijamii. Wanatetea urazini na sayansi kama 
muhimu kwa ajili ya maendeleo ya jamii ya binadamu. Wanasimamia ustahimilivu na maelewano, 
na wakiweka juu kabisa katika fikra zao asili ya umoja wa jamii ya binadamu, wanamuona 
kila mmoja kama mdau muhimu wa kushirikiana naye, na wanafanya juhudi kuendeleza hisia 
ya kirafiki hata baina ya makundi ambayo kwa jadi yamekuwa na uhasama moja kwa jingine. 
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Wanatambua jinsi nguvu za uyakinifu na anasa za kidunia ziwazungukazo zinavyofanya kazi, 
na macho yao yapo wazi kabisa kwa udhalimu mwingi unaoendelea ulimwenguni, bado wana 
mtazamo sahihi juu ya nguvu ya ujengaji ya umoja na uwezo wa jamii ya binadamu kuwafikiria 
wengine kuliko nafsi. Wanaona nguvu iliyomo katika dini ya kweli katika kubadili mioyo na 
kushinda kutoaminiana, na hivyo, wakiwa na imani katika kile ambacho kimo katika siku za usoni, 
wanafanya jitihada kulea hali ambamo maendeleo yaweza kutokea. 

(Nyumba ya Haki ya Ulimwengu, kutoka ujumbe wa 30 Desemba 2021 kwa Kongamano la Bodi 
za Washauri wa Mabara)

Mada ya 3—Ujengaji jumuiya hai

•	 Sifa bainifu za jumuiya hai

…katika majiji na vijiji kote duniani Wabahá’í wanajishughulisha katika kuanzisha mtindo 
wa maisha ambamo idadi iongezekayo, bila kujali usuli, inaalikwa kushiriki…Mtindo huu 
wa maisha unaojielezea mfungamano baina ya vipimo vya kimwili na kiroho vya maisha 
hujumuisha madarasa ya elimu ya kiroho ya watoto ambamo pia wanakuza utambuzi wa 
kina kwa ajili ya umoja wa kimsingi wa dini mbalimbali za ulimwengu; vikundi ambavyo 
huwasaidia vijana kupita katika hatua muhimu za maisha yao na kukabiliana na nguvu 
haribifu zinazowalenga hususan wao; vikundi vya mafunzo ambapo washiriki hutafakari juu 
ya asili ya kiroho ya uwepo na kujenga uwezo kwa ajili ya huduma kwa jumuiya na jamii; 
mikusanyiko kwa ajili ya ibada ya pamoja ambayo huimarisha tabia ya kiibada ya jumuiya; 
na, baada ya muda jitihada nyingi za maendeleo ya kijamii na kiuchumi huibuka. Mtindo 
huu wa maisha ya jumuiya unaibua jumuiya mpya zenye hai na dhamira ambamo uhusiano 
hujengwa juu ya umoja wa jamii ya wanadamu, ushiriki wa wote, haki, na kuwa huru dhidi 
ya ubaguzi.  Wote wanakaribishwa. Kikundi, bila kujali hali wala usuli wa kidini, bila kujali 
kabila au mbari, na bila kujali jinsia au tabaka la kijamii—kuinuka na kuchangia maendeleo 
ya ustaarabu.

(Kutoka barua ya tarehe 27 Desemba 2017 iliyoandikwa kwa niaba ya Nyumba ya Haki ya 
Ulimwengu kwa muumini binafsi)

… jumuiya hai za mahali, zinazopambanuliwa kwa ustahimilivu na upendo na zinazoongozwa 
na hisia yenye nguvu ya dhamira na hiari ya pamoja, [ndio] mazingira ambamo vipawa vya 
wadau wote, wanaume, wanawake, vijana na watoto—vinakuzwa na nguvu zao huzidishwa 
katika utendaji uliounganika. 

(Nyumba ya Haki ya Ulimwengu, kutoka ujumbe wa 26 Desemba 1995 kwa Kongamano la Bodi 
za Bara za Washauri)
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Jambo kuu kwa muundo wa utendaji unaokua katika klasta ni mabadiliko ya mtu binafsi na ya pamoja 
yanayosababishwa kupitia wakala wa Neno la Mungu….Kadiri mtu akuzavyo tabia ya kujifunza na 
tafakari ya undani sana juu ya Neno la Uumbaji, mchakato huu wa mabadiliko hujidhihirisha wenyewe 
katika uwezo wa kuelezea uelewa wake wa dhana za ndani sana na kuchunguza uhalisia wa kiroho katika 
mazungumzo ya maana….Kupitia mabadilishano ya aina hii, ufahamu wa nguvu za kiroho hukuzwa, 
uwili uonekanao hujiachia kwa umaizi usio tarajiwa, hisia ya umoja na wito wa pamoja huimarishwa, 
imani kwamba ulimwengu bora unaweza kuundwa huimarishwa, na kujifunga kwa utendaji hudhihirika. 

(Nyumba ya Haki ya Ulimwengu, kutoka ujumbe wa tarehe 29 Desemba 2015 kwa Kongamano la Bodi 
za Bara za Washauri)

Kadiri Mpango mmoja ulivyourithi mwingine, na uhusikaji na kazi za ujenzi wa jumuiya ulivyokuwa 
na msingi mpana zaidi, maendeleo kwenye ngazi ya kitamaduni yalionekana zaidi. Mathalani, umuhimu 
wa uelimishaji wa kizazi kichanga zaidi, ulikubalika kwa mapana zaidi, kama ambavyo uwezo usio 
wa kawaida uliowakilishwa hasa na vijana chipukizi. Roho zikisaidiana na kuambatana kwa pamoja 
kwenye njia moja, daima ziliendelea kupanua duara la kuhimiliana, zikawa mtindo ambao nguvu zote 
zilielekezwa kwenye ujengaji wa uwezo kwa huduma iliyotarajiwa. Hata mwingiliano wa marafiki 
miongoni mwao wenyewe pamoja na wale wanaowazunguka ulipitia mabadiliko, kadiri utambuzi 
ulivyoinuliwa kuhusu nguvu ya maongezi yenye maana kuwasha na kuchochea hisia za kiroho. Na 
muhimu zaidi, jumuiya za Kibahá’í zilijitwalia mwelekeo uliozidi kutazama nje. Roho yoyote iliyokuwa 
pokevu kwa muono wa Imani ingeweza kuwa mshiriki hai—hata mwendelezaji na pokevu kwa muono 
wa Imani ingeweza kuwa mshiriki hai—hata mwendelezaji na mraghibishaji—wa shughuli ya kielimu, 
mikutano kwa ajili ya ibada na vipengele vingine vya kazi za ujenzi wa jumuiya; kutoka miongoni 
mwa roho kama hizo, wengi pia wangejitangaza imani yao kwa Bahá’u’lláh. Hivyo, wazo la mchakato 
wa uingiaji kwa makundi liliibuka ambalo kidogo lilitegemea juu ya nadharia na mawazo na zaidi juu 
ya tajiriba halisi ya jinsi idadi kubwa ya watu ingeweza kuipata Imani, kuifahamu, kujitambulisha na 
shabaha zake, kujiunga na shughuli na majadaliano yake, na mara nyingi kuipokea. Kwa kweli, kadiri 
mchakato wa taasisi ulivyoimarishwa katika eneo hadi eneo, idadi ya watu binafsi waliochukua sehemu 
ya kazi ya Mpango, ikiwafikia hata wale walioijua Imani hivi karibuni, ilikua kwa upesi mno. Lakini 
hii haikuwa inasukumwa tu na wasiwasi wa idadi. Muono wa mabadiliko ya mtu binafsi na ya pamoja 
yakitokea sanjari, juu ya msingi wa ujifunzaji wa Neno la Mungu na utambuzi wa uwezo wa kila mtu wa 
kuwa mhusika mkuu katika igizo la kina la kiroho, uliibua hisia ya juhudi za pamoja.

(Nyumba ya Haki ya Ulimwengu, Riḍván 2021 ujumbe kwa Wabahá’í wa Ulimwengu)

Mada 4—Jitihada za kielimu na taasisi ya mafunzo 

•	 Umuhimu mkuu wa elimu

… Bahá’u’lláh aliichukulia elimu kama mojawapo ya mambo ya msingi sana ya ustaarabu 
wa kweli. Elimu hii, walakini, ili iweze kukidhi na kuwa yenye manufaa, kiasili sharti iwe yenye 
maarifa mengi na haipaswi kuzingatia tu upande wa kimwili na kiakili wa mtu bali pia vipengele 
vyake vya kiroho na kimaadili.  

(Kutoka barua ya 9 Julai 1931 iliyoandikwa kwa niaba ya Shoghi Effendi kwa muumini 
binafsi)
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•	 Umuhimu wa mchakato wa taasisi katika kujenga yote mawili; uwezo wa kutoa huduma na 
kuwezesha kuchangia maendeleo ya jumuiya ya mahali na jamii.

     Mlolongo mkuu wa kozi umeandaliwa ili kumwandaa mtu binafsi, awe Mbahá’í ama la, kwenye njia 
inayoelezewa na mkusanyiko wa tajiriba ya jumuiya katika jitihada yake ya kufungua muono wa Bahá’u’lláh 
wa Utaratibu wa Ulimwengu mbele ya jamii ya wanadamu.  Dhana yenyewe hasa ya njia, ni wonesho 
wa asili na kusudi la kozi, kwani njia hualika ushiriki, inaashiria peo mpya, inahitaji juhudi na mjongeo, 
inaruhusu hatua tofauti tofauti na nyendo za kasi mbalimbali, ina umbo na mipaka. Njia yaweza kujaribiwa 
na kujulikana, siyo tu na mtu mmoja au wawili bali korija juu ya korija; inamilikiwa na jumuiya. Kuitembea 
njia ni wazo linalojieleza sawia.  Inahitaji hiari ya mtu binafsi na chaguo; inahitaji seti ya stadi na uwezo lakini 
pia inavuta baadhi ya sifa na mielekeo fulani fulani; inashurutisha mwendelezo wa kimantiki lakini inakubali, 
pale panapohitajika, njia zinazolandana za uchunguzi; mwanzoni inaweza kuonekana ni rahisi lakini inakuwa 
yenye changamoto zaidi kadiri inavyoendelea. Na kwa umuhimu, mtu huitembea njia akiambatana na wengine.

(Nyumba ya Haki ya Ulimwengu, barua ya 12 Desemba 2011 kwa Mabaraza yote ya Kiroho ya Kitaifa)

…..mchakato ambao hutaka kuinua uwezo ndani mwa idadi ya watu kujitwalia dhima ya maendeleo yake 
yenyewe ya kiroho, ya kijamii na ya kiakili. Shughuli ambazo husukuma mchakato huu, na ambayo kwamo 
marafiki waliopatikana karibuni hualikwa kujishughulisha – mikutano ambayo huimarisha silika ya ibada 
ya jumuiya; madarasa ambayo hulea mioyo myororo na akili za watoto; vikundi ambavyo huelekeza nguvu 
zinazoumuka za vijana chipukizi; vikundi vya mafunzo, vilivyo wazi kwa wote, ambayo huwawezesha watu 
wa asili mbali mbali kuendelea kwa uhusiano ulio sawa na kuchunguza utumiaji wa mafundisho kwa maisha 
yao binafsi na ya pamoja….

(Nyumba ya Haki ya Ulimwengu, ujumbe wa Riḍván 2010 kwa Wabahá’í wa Ulimwengu)

…..ufahamu wa maana za Ufunuo, kuhusiana na ukuaji wa mtu binafsi na maendeleo ya jamii pia, huongezeka 
mara nyingi wakati ambapo mafunzo na huduma huuanganishwa na hutekelezwa kwa wakati mmoja. Hapo, 
katika uwanja wa huduma, elimu hujaribiwa, maswali huibuka kutokana na mazoezi, na ngazi mpya za 
ufahamu hufikiwa.  Katika mfumo wa elimu ya mbali ambao umeanzishwa hivi karibuni katika nchi baada 
ya nchi – mambo ya asili yake makuu ambayo hujumuisha kikundi cha mafunzo, mkufunzi na mtaala wa 
Taasisi ya Ruhi – Jumuiya ya Kibaha’i ya ulimwengu imejipatia uwezo kuwezesha maelfu, la mamilioni, 
kujifunza maandiko katika vikundi vidogo kwa madhumuni dhahiri ya kutafsiri mafundisho ya Kibaha’i 
katika uhalisia,….

(Nyumba ya Haki ya Ulimwengu, ujumbe wa Riḍván 2010 kwa Wabahá’í wa Ulimwengu)

•	 Programu za kielimu za taasisi

Mahali ambapo mpango wa ukuaji umeanzishwa katika klasta ambayo haijafunguliwa hapo awali, tunaona 
jinsi mishtuko ya mwanzo wa shughuli iibukayo kutokana na upendo kwa ajili ya Baha’u’llah uliomo katika 
moyo wa muumini aliyejifunga. Licha ya ugumu wa mipango ambayo hatimaye sharti iingizwe kadiri jamii 
ikuavyo katika ukubwa, shughuli yote huanza kwa uzi wa kawaida wa upendo. Ni uzi muhimu ambao kutoka 
kwake umefumwa mtindo wa juhudi yenye subira na juhudi za pamoja, duru baada ya duru, kuwafahamisha 
watoto wadogo, vijana, na watu wazima mawazo ya kiroho, kukuza hisia kwa ajili ya ibada kupitia mikusanyiko 
kwa ajili ya sala na ibada; kuamsha mazungumzo ambayo huangazia ufahamu, kuanzisha idadi ziongezekazo 
daima juu ya ujifunzaji wa maisha wa Neno la Uumbaji na kutafsiriwa kwake katika vitendo; kukuza pamoja 
na wengine, uwezo kwa ajili ya huduma; na kusindikizana katika zoezi la yale mafunzo yaliyopatikana.

(Nyumba ya Haki ya Ulimwengu, ujumbe wa Riḍván 2015 kwa Wabahá’í wa Ulimwengu)
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Madarasa ya watoto

Hebu wasisahau umuhimu wa kushughulikia mahitaji ya watoto wa ulimwengu na kuwapa masomo 
ambayo hukuza vipawa vyao vya kiroho na kuweka misingi ya tabia bora na adilifu. 

(Nyumba ya Haki ya Ulimwengu, kutoka ujumbe wa 20 Oktoba 2008 kwa Wabahá’í wa Ulimwengu)

Watoto ni hazina zenye thamani kubwa mno ambazo jumuiya yaweza kuwa nazo, kwani ndani mwao 
kuna ahadi na uthibitisho wa siku zijazo….Mazingira hayana budi kudumishwa ambamo watoto hujisikia 
kwamba wao ni sehemu ya jumuiya na hivyo kushiriki kusudi lake… 

(Nyumba ya Haki ya Ulimwengu, ujumbe wa Riḍván 2000 kwa Wabahá’í wa Ulimwengu)

Vikundi vya vijana chipukizi 

Hebu waje watambue umuhimu kamili wa jitihada zao kuwasaidia vijana wadogo kujijengea utambulisho 
madhubuti wa kimaadili katika miaka ya ujana wao wa mwanzoni na kuwawezesha kuchangia kwenye usitawi 
wa jumuiya zao. 

(Nyumba ya Haki ya Ulimwengu, kutoka ujumbe wa 20 Oktoba 2008 kwa Wabahá’í wa Ulimwengu)

Wanawasaidia vijana chipukizi kuongoza kupitia hatua muhimu ya maisha yao na kuwa waliowezeshwa 
kuelekeza nguvu zao kwenye uendelezaji wa ustaarabu. 

(Nyumba ya Haki ya Ulimwengu, kutoka ujumbe wa Riḍván 2008 kwa Wabahá’í wa Ulimwengu) 

Wakati mielekeo ya ulimwengu huonyesha sura ya wakati huu ya kikundi cha hirimu hii kama tatanishi, 
iliyopotea katika machungu ya mabadiliko ya kimsukosuko ya kimwili na kihisia, isiyoitika na iliyoteketezwa 
na nafsi, jumuiya ya Kibaha’i – katika lugha iitumiayo na njia iichukuazo – inasonga mbele kwa vyovyote 
vile katika upande mwingine, ikiona katika vijana chipukizi badala yake ubinadamu, hisia kali ya haki, hamu 
ya kujifunza juu ya ulimwengu na tamaa ya kuchangia kwa ujenzi wa ulimwengu bora zaidi. Simulizi hadi 
simulizi, ambamo vijana chipukizi katika nchi zote duniani huelezea fikra zao kama washiriki katika mpango 
huu, huthibitisha juu ya uhalali wa muono huu. Kuna kila dalili kwamba mpango huu hushughulisha akili 
yao inayotanuka katika uchunguzi wa uhalisi ambao huwasaidia wao kuchanganua nguvu za ujengaji na 
uangamizaji zinazofanya kazi katika jamii na kutambua ushawishi nguvu hizi ziufanyao kwenye fikra zao 
na vitendo, zikinoa ufahamu wao wa kiroho, zikizidisha uwezo wao wa kujieleza na zikiimarisha miundo ya 
kimaadili ambayo itawasaidia katika maisha yao yote.  Katika umri ambao nguvu zichipuazo za kiakili, za kiroho 
na za kimwili hupatikana kwao, wao wanapewa zana zihitajiwazo kupinga nguvu ambazo zingewanyang’anya 
sura yao halisi kama viumbe bora na kufanya kazi kwa manufaa ya wote.

(Nyumba ya Haki ya Ulimwengu, ujumbe wa Riḍván 2010 kwa Wabahá’í wa Ulimwengu)

…..na ueneaji katika uwezo wa program ambayo huingiza ndani mwa vijana chipukizi hisia ya dhamira 
ya kimaadili ya aina mbili, kukuza uwezo wao wa kiasili ambao haujadhihirika na kuchangia kwenye mbadiliko 
wa jamii….

(Nyumba ya Haki ya Ulimwengu, ujumbe wa Riḍván 2010 kwa Wabahá’í wa Ulimwengu)
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Vikundi vya Mafunzo

Maelfu kwa maelfu, wakikumbatia anuwai ya familia nzima ya wanadamu, wanajishughulisha na 
ujifunzaji wa kiutaratibu wa Neno la Uumbaji katika mazingira ambayo wakati huo huo ni makinifu na 
yanayosisimua. Kadiri wanavyojitahidi kulitumia kupitia mchakato wa utendaji, tafakari na ushauriano, umaizi 
unaopatikana kwa namna hii, wanauona uwezo wao wa kuhudumia Hoja ukiinuka hadi kufikia viwango vipya.  

(Nyumba ya Haki ya Ulimwengu, ujumbe wa Riḍván 2008 kwa Wabahá’í wa Ulimwengu)

….vikundi vya mafunzo, vilivyo wazi kwa wote, ambayo huwawezesha watu wa asili mbali mbali 
kuendelea kwa uhusiano ulio sawa na kuchunguza utumiaji wa mafundisho kwa maisha yao binafsi na ya 
pamoja…  

(Nyumba ya Haki ya Ulimwengu, ujumbe wa Riḍván 2010 kwa Wabahá’í wa Ulimwengu)

[Mkufunzi lazima atengeneze] mazingira rafiki kwa ajili ya uwezeshwaji wa kiroho wa watu binafsi, ambao 
watakuja kujiona wenyewe kama mawakala hai wa mfunzo yao, kama wahusika wakuu wa mabadiliko thabiti 
ya mtu binafsi na ya pamoja kutumia maarifa ili kuleta mabadiliko binafsi ya pamoja.

(Nyumba ya Haki ya Ulimwengu, ujumbe wa Riḍván 2010 kwa Wabahá’í wa Ulimwengu)

•	 Vijana: jukumu takatifu la taasisi

Licha ya hali zao za kijamii, vijana hutarajia kupata ukuaji wa kiroho na wa kiakili na “kutoa mchango 
kwa ajili ya fanaka ya jamii ya wanadamu”. Wana nguvu nyingi ajabu, na kuzielekeza ipasavyo ni jambo 
muhimu, kwani zisipoelekezwa ipasavyo au kupotoshwa na wengine, zinaweza kusababisha mateso makubwa 
kwa kijamii.  Miongoni mwa vijana wa Ulimwengu wapo wale ambao ni hai kwa muono wa Bahá’u’lláh 
wa ulimwengu wenye usitawi wa kiroho na kimwili. Kujihusisha katika programu za taasisi ya mafunzo 
huwawezesha wajione kama wale wanaotembea njia ya huduma. Sambamba na njia hii wanaendeleza 
uwezo wao kutumia mafundisho ya Bahá’u’lláh katika maisha ya kijamii. Wanaelewa, kama ‘Abdu’l-Bahá 
alivyosema, kwamba hakuna kitendo ulimwenguni ambacho ni “bora zaidi kuliko huduma kwa maslahi mema 
ya wote”, kwamba “uadilifu wa hali ya juu kabisa” ni “kuinuka na kwa nguvu kujitoa kwa ajili ya kutoa 
huduma kwa umma”.  

Katika huduma isiyo na ubinafsi kwa jamii kuna uwezekano wa yote mawili; ukuaji wa mtu binafsi na 
uendelezaji wa uwezo wa kuchangia maendeleo ya kijamii. “Huduma kwa jamii ya wanadamu ni huduma kwa 
Mungu”, ‘Abdu’l-Bahá amesisitiza. Kwa wale ambao wameinuka kuhudumu, Yeye amesihi, “Acha upendo 
na mwangaza wa Ufalme unururike kupitia kwenu hadi wote watakaowatazama waweze kuangaziwa kwa 
mwako wake.” Kupitia uelekezaji wa vipawa na uwezo wao kwa ajili ya uinuaji wa jamii, wao “wanakuwa 
chanzo cha utulivu wa ulimwengu wa muumbo”. Kadiri waingizavyo moyo wa utoaji wa ukarimu katika 
shughuli zao za kila siku, na kutoa vitendo vya hiari kwa ajili ya usitawi wa wengine, wanavutia msaada na 
mathibitisho ya Mungu.   

Ni muhimu basi, kwamba, idadi iongezekayo daima ya wale ambao wamefikia upeo wa maisha yao 
“wajikaze kwa ajili ya maisha ya huduma” kwa jamii …. 

(Makongamano ya Vijana, Julai—Oktoba 2013, Nyenzo za Washiriki) 
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Mada ya 5—Uchangiaji kwenye mabadiliko ya kijamii 

•	 Kuwa wahusika wakuu wa maendeleo yetu wenyewe na yale ya jumuiya zetu 

Nguvu za kiroho Walizoziachilia ulimwenguni ziliingiza uhai mpya katika kila eneo la jitihada, ambapo 
matokeo yake yapo dhahiri katika mabadiliko ambayo yametokea. Ustaarabu wa kimwili umepiga hatua 
pasipo kukadirika; mafanikio mapya ya kustaajabisha katika sayansi na teknolojia yamefikiwa; malango 
kuelekea maarifa yaliyorundikwa ya binadamu yamefunguliwa wazi. Na kanuni zilizowekwa na Baha’u’lláh 
kwa ajili ya uinuaji na maendeleo ya jamii na kwa ajili ya kukomesha mifumo ya kikandamizaji na utengwaji 
zimepokelewa kwa mapana. Hebu fikiria mafundisho Yake kwamba jamii ya binadamu ni wamoja, au kwamba 
wanawake wapo sawa na wanaume, au kwamba elimu lazima iwe kwa wote, au kwamba utafutaji razini 
wa ukweli lazima uzishinde nadharia za kinjozi na chuki. Katika mataifa yote, sehemu kubwa ya watu wa 
ulimwengu hivi sasa wanakubaliana na tunu hizi za kimsingi.              

     Hata hivyo, mabishano dhidi ya tunu hizi, ambazo awali ziliwekewa mipaka kwa watu wenye fikra 
makini, pia yanazuka tena katika jamii--kumbusho kwamba mawazo bora huhitaji nguvu ya msimamo wa 
kiroho ili kuyaunganisha. Kwa kuwa ni jambo moja kukitambua kitu fulani kikanuni; na ni lingine kabisa 
kukikumbatia kwa moyo wote wa mtu, na bado ni vigumu zaidi kuipa tena jamii mtindo kwa namna ambayo 
hutoa maana ya pamoja. Bado hii ni shabaha ya jumuiya zinazoibukia kote ulimwenguni ambayo ambayo 
huelekeana na mafundisho ya Baha’u’lláh.

(Nyumba ya Haki ya Ulimwengu, kutoka ujumbe wa Oktoba 2019 kwa wote ambao wanakuja kutoa 
heshima kwa Mtangulizi wa Mapambazuko Mapya)

•	 Shughuli za kijamii 

Kadiri ushadidi wa kazi ya ujengaji jumuiya uongezekavyo katika klasta, hapo marafiki bila kuepuka 
huwa na utambuzi zaidi wa vikwazo vya kijamii, kiuchumi au kitamaduni ambavyo vinazuia maendeleo ya 
kiroho na ya kimwili…..Katika kutafakari juu ya hali kama hizo inakuwa dhahiri kwamba, ndani ya klasta, 
upanuzi na uimarishaji, shughuli za kijamii, na uchangiaji katika mijadala inayoendelea ni vipengele vya 
jitihada moja, iliyounganishwa, yenye mtazamo wa nje inayotekelezwa kwenye ngazi ya umaa ya jamii. 
Jitihada zote hizi hufanyika kulingana na muundo wa pamoja wa kiutendaji, na hili juu ya mengine yote huleta 
mwambatano kwenye mtindo wa jumla wa shughuli. 

(Nyumba ya Haki ya Ulimwengu, kutoka ujumbe wa 30 Desemba 2021 kwa Kongamano la Bodi za 
Washauri wa Bara)
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•	 Majadiliano katika vikundi vidogo vidogo (huchunguza maana za mada ikihusishwa na uhalisia wa 
eneo lenu)

Maswali: 

1.	 Jinsi gani ninyi pamoja na wale mnaofanya nao kazi mnajifunza kuinua ufahamu kwa wenyeji juu ya 
sifa za kiroho na mitazamo ambavyo huhitajika kwa ajili ya uboreshaji wa jamii? 

2.	 Je, ni ipi baadhi ya mifano ya shughuli za kijamii zinazojitokeza katika eneo leu?

3.	 Je, hali ya muingiliano na watu wenye mamlaka, viongozi wa maeneo na/au machifu ikoje na 
inachangiaje kwenye uendelezaji wa watu wa maeneo hayo?  

4.	 Jinsi gani tunaweza kukuza uwezo kwa watu wengi zaidi na zaidi kuchangia kwenye shughuli na 
mijadala ya kijamii?

5.	 Ni zipi baadhi ya ishara za mabadiliko ya kijamii yanayotokea mingoni mwa watu katika eneo lenu?
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