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4 Agosti 1987

[Kwa muumini binafsi ]

Rafiki Mpendwa wa Kibahá’i

Barua yako ya hivi karibuni iliyouliza kuhusu idhini ya wazazi 
kwa ajili ya ndoa imeyafikia Makao Makuu ya Ulimwengu…, na kwa 
kuwa umeonyesha umuhimu wa kujibiwa haraka, Nyumba ya Haki 
ya Ulimwengu imeliomba, kwa njia ya barua pepe, Baraza la Kiroho 
la Kitaifa la…likujulishe kwamba bila kujali umri wa mwanaume 
na mwanamke wanaotarajia kuoana, idhini ya wazazi inahitajika. 
Nyumba ya Haki imetuagiza tukutumie maelezo ya ziada yafuatayo 
kwa ajili ya uangazio wako juu ya hitaji hili.

Bahá’u’lláh ameandika katika Kitáb-i-Aqdas: 

Imeandikwa katika Bayán kwamba ndoa hutegemea 
juu ya idhini ya pande zote mbili.Tukitamani kuanzisha 
upendo, upatano na umoja kati ya watumishi wetu, 
tumeifanya iwe sharti, mara baada ya nia ya wawili hao 
kujuliakana, kutegemea ruhusa ya wazazi, ili kwamba 
uadui na chuki visije vikaibuka miongoni mwao; na 
katika hili bado tunamakusudia mengine 

Nukuu tatu zifuatazo zinatokana na barua zilizoandikwa 
kwa niaba ya Shoghi Effendi: 

Kuhusiana na idhini ya wazazi kwa ajili ya ndoa: 
hii huhitajika kabla na pia baada ya mwanaume au 
mwanamke amefikia umri wa miaka ishirini na moja. Pia 
inahitajika kwa tukio la pili la ndoa, baada ya kuvunjika 
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kwa ndoa ya kwanza iwe kupitia kifo au talaka. 

Idhini ya wazazi pia ni sharti la msingi bila kujali kama 
wazazi ni Wabahá’í au la, kama ni marafiki au wapinzani 
wa Hoja… 
(Barua ya 10 Oktoba 1936 kwa muumini binafsi)
Uhalali wa ndoa ya Kibahá’í unategemea juu ya idhini 
huru na kamili ya wazazi
wote wanne. Uhuru wa wazazi katika zoezi la haki hii 
hauna mipaka na hauna masharti. Wanaweza kukataa 
kutoa idhini yao kwa sababu yoyote ile, na wanawajibika 
kwa uamuzi huo kwa Mungu pekee.
  (Barua ya 19 Machi 1938 kwa muumini binafsi)

… Sheria hii kuu Yeye [Bahá’u’lláh] ameiandika ili 
kuimarisha mfumo wa kijamii, kufuma karibu zaidi 
vifungo vya kaya, kuweka shukrani na heshima yakini 
katika mioyo ya watoto kwa ajili ya wale ambao 
wamewapa uhai na kuzituma roho zao kwenye safari ya 
milele kumuelekea Muumba…
 (Barua ya 25 Oktoba 1947 kwa Baraza moja la Kiroho 
la Kitaifa)

Nyumba ya Haki ya Ulimwengu iliandika yafuatayo kwa 
Baraza la Kiroho la Kitaifa mnamo tarehe 4 Disemba 
1963: 

… hii ni sheria ya umuhimu mkubwa inayoathiri misingi 
yenyewe ya jamii ya binadamu…katika Imani ya Kibahá’í 
masuala ya kiroho na ya kiutawala yanakamilishana 
na…sheria za kijamii za Imani zinabidi kama vile sheria 
takatifu za kiroho. 
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Tarehe 4 Juni 1986 Nyumba ya Haki ilituagiza 
kumwandikia mtu asiye Mbahá’i ambaye alikuwa 
amehoji sheria ya ndoa. Dondoo ifuatayo kutoka katika 
barua hiyo inaweza kuwa ya msaada kwenu:  

Sheria hizi zinaweza kuonekana kali mno kwako, 
lakini kwa Mbahá’í, ndoa ni ya umuhimu mkubwa sana 
kwani familia ni asasi ya msingi wa jamii, na Mbahá’í 
huzichukulia sheria za Bahá’u’lláh kama “taa” za 
“majaliwa ya upendo” wa Mungu na njia ambayo kwayo 
mtu hufikia ubora wa hali ya juu kabisa, maendeleo yake 
ya kweli, ushindi wake wa mwisho” na “furaha yake kuu 
ya milele.”    

Nyumba ya Haki ya Ulimwengu inatumaini sherehe 
yenu ya ndoa inaweza kuendelea bila tatizo, na 
inawahakikishieni sala zake kwe==nye Makaburi 
Matakatifu kwa ajili ya furaha ya wahusika wote. 

Pamoja na salamu za upendo wa Kibahá’í,

Kwa niaba ya Idara ya Uandishi
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26 Juni 2002

[Kwa muumini binafsi]

Rafiki Mpendwa wa Kibahá’i

Nyumba ya Haki ya Ulimwengu imepokea barua yako ya…
ukiomba msaada juu ya namna ya kuelezea sheria ya Kibahá’í ya 
idhini ya wazazi kwa msichana asiye Mbahá’i unayetaka kumuoa…

Kama ujuavyo bila shaka, kuingia katika ndoa ni hatua 
ambayo ina maana kubwa mno kwa mlolongo mzima watu zaidi 
ya wanandoa wenyewe, kwa maisha haya na yale yajayo. Sheria za 
Imani zimewekwa kwenye misingi thabiti kabisa, na kuzitii siyo tu ni 
muhimu kwa ajili ya maendeleo sahihi ya jamii, lakini pia kwa ajili ya 
ufikiaji wa furaha ya kweli ya mtu. Sheria za ndoa ya Kibahá’í zinafaa 
kwa ajili ya ukuzaji wa umoja na upatano wa familia.  Bahá’u’lláh  
ameeleza katika Kitáb-i-Aqdas (ukurasa wa 65) kwamba:            

Imeandikwa katika Bayán kwamba ndoa hutegemea 
juu ya idhini ya pande zote mbili. Tukitamani kuanzisha 
upendo, upatano na umoja kati ya watumishi wetu, 
tumeifanya iwe sharti, mara baada ya nia ya wawili hao 
kujuliakana, kutegemea ruhusa ya wazazi, ili kwamba 
uadui na chuki visije vikaibuka miongoni mwao; na katika 
hili bado tunamakusudia mengine. Hivyo ndivyo amri Yetu 
ilivyo amriwa.   

Wakati Idara ya Utafiti ya Nyumba ya Haki ya 
Ulimwengu, hadi leo, haijaweza kutoa fasiri ya kimamlaka 
ya kifungu hiki maalum katika Kitáb-i-Aqdas, dondoo 
ifuatayo kutoka barua ya tarehe 25  Oktoba 1947, 
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iliyoandikwa kwa niaba ya Shoghi Effendi kwenda kwa 
Baraza la Kiroho la Kitaifa, inatoa idadi ya umaizi ufaao 
kwenye umuhimu wa kiroho na kijamii wa sheria ya idhini 
ya wazazi. Barua hii inaeleza:

Bahá’u’lláh ameeleza wazi idhini ya wazazi wote 
walio hai inahitajika kwa ajili ya ndoa ya Kibahá’í. Hii 
inamaanisha aidha wazazi wawe ni Wabahá’i au siyo 
Wabahá’i, wametalikiana kwa miaka au hapana. Sheria hii 
kuu Yeye ameiandika ili kuimarisha mfumo wa kijamii, 
kufuma karibu zaidi vifungo vya kaya, kuweka shukrani 
na heshima yakini katika mioyo ya watoto kwa ajili ya 
wale ambao wamewapa uhai na kuzituma roho zao kwenye 
safari ya milele kumuelekea Muumba wao. Sisi Wabahá’í 
lazima tutambue kwamba kwa jamii ya leo mchakato kama 
huo ulio kinyume unaendelea: vijana wadogo hawajali 
kabisa kabisa matakwa ya wazazi wao, talaka huchukuliwa 
kama haki ya kawaida, na hupatikana kwa visingizio rahisi 
na visivyotetewa na vibaya kabisa. Watu waliotengana, 
hususani kama mmoja wapo amekuwa ndiyo mlezi kamili 
wa watoto, wanaridhia kabisa kudhalilisha umuhimu wa 
mwenzi katika ndoa ingawa anawajibika kama mzazi 
kuwaleta watoto hapa duniani. Wabahá’i lazima, kwa 
kupitia utiifu thabiti wa sheria na mafundisho ya Kibahá’i, 
wapigane na nguvu hizi haribifu ambazo zinaharibu kwa 
haraka sana maisha ya nyumbani na uzuri wa mahusiano ya 
familia, na kubomoa muundo wa maadili ya jamii.            

Pia ungependa kumuelezea rafiki yako kwamba cha 
muhimu kabisa kwenye mchakato wa kuweka katika vitendo 
sheria za kiroho ni utii thabiti kwa Sheria ya Mungu. Kwa 
Mbahá’í, ndoa ni ya umuhimu mkubwa sana kwani familia 
ndio msingi wa asasi ya jamii na huzichukulia sheria za 
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Bahá’u’lláh kama “taa” za “majaliwa ya upendo” wa 
Mungu na njia ambayo kwayo mtu hufikia “ubora wa hali 
ya juu kabisa, maendeleo yake ya kweli, ushindi wake wa 
mwisho” na “furaha yake kuu ya milele.”    

Uwe na hakika juu ya sala za Nyumba ya Haki katika 
Makaburi Matakatifu kwa niaba yako na rafiki yako, kama 
ulivyoomba.

Pamoja na salamu za upendo wa Kibahá’í,
Kwa niaba ya Idara ya Uandishi 
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19 Januari 2010

Baraza la Kiroho la Kitaifa la 
Wabahá’i wa …

Marafiki Wapendwa Wabahá’i,

Kuhusu baruapepe yenu ya…, Nyumba ya Haki ya Ulimwengu 
imepata fursa kupitia masuala yanayohusiana na maombi ya hitaji 
la idhini ya wazazi kwa ajili ya ndoa, na imetuomba kujibu kama 
ifuatavyo.

Akiweka masharti ya sheria Yake ya ndoa, 
Bahá’u’lláh alijumuisha hitaji la idhini ya wazazi. Yeye 
husema: 

Imeandikwa katika Bayán kwamba ndoa hutegemea juu ya 
idhini ya pande zote mbili. Tukitamani kuanzisha upendo, 
upatano na umoja kati ya watumishi wetu, tumeifanya 
iwe sharti, mara baada ya nia ya wawili hao kujuliakana, 
kutegemea ruhusa ya wazazi, ili kwamba uadui na chuki 
visije vikaibuka miongoni mwao; na katika hili bado 
tunamakusudi mengine. Hivyo ndivyo amri Yetu ilivyo 
amriwa.   

Dhamira ya hitaji hili inafafanuliwa zaidi katika barua 
iliyoandikwa kwa niaba ya Mlinzi.  

Bahá’u’lláh ameeleza wazi idhini ya wazazi wote 
walio hai inahitajika kwa ajili ya ndoa ya Kibahá’í. Hii 
inamaanisha aidha wazazi wawe ni Wabahá’i au siyo 
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Wabahá’i, wametalikiana kwa miaka au hapana. Sheria hii 
kuu Yeye ameiandika ili kuimarisha mfumo wa kijamii, 
kufuma karibu zaidi vifungo vya kaya, kuweka shukrani 
na heshima yakini katika mioyo ya watoto kwa ajili ya 
wale ambao wamewapa uhai na kuzituma roho zao kwenye 
safari ya milele kumuelekea Muumba wao.

Hata hivyo, katika barua ya 15 Novemba 1940 kwa 
Baraza la Kiroho la Kitaifa la Uajemi iliyoandikwa kwa 
niaba ya Shoghi Effendi, maelezo yafuatayo yalitolewa.

… katika baadhi ya mazingira inaruhusiwa chini ya sheria 
ya Mungu aidha kwa wazazi au kwa watoto kumkana 
mwingine, kumnyima mwingine haki fulani, kuvunja 
vifundo vya kifamilia na kukataa majukumu yao. Hata 
hivyo, sheria hiyo inatakiwa kuamuriwa na Nyumba ya 
Haki ya Ulimwengu.

Nyumba ya Haki imehitimisha kwamba huu ni 
wakati muafaka kuelezea zaidi mlolongo wa mazingira 
ambamo mtoto anaweza kuomba kuwa huru kutokana na 
hitaji la kupata idhini ya wazazi kwa ajili ya ndoa. Maeneo 
matatu yameainishwa kuhusiana na hili.

Kwanza, mtoto anaweza kuruhusiwa kuoa bila 
kuomba idhini ya mtu ambaye alikataa ubaba na kamwe 
hakuchukua wajibu wa uzazi. Ndoa pia inaruhusiwa bila 
kuomba idhini ya mzazi ambaye alimtelekeza mtoto tangu 
uchanga. Zaidi ya hayo, mtoto aliyezaliwa kama matokeo 
ya ubakaji halazimiki kuomba idhini ya mwanaume 
mhalifu. 
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Pili, idhini ya mzazi haihitajiki ikiwa mwanaume 
au mwanamke amechumbiwa, au alikula njama, katika 
udhalilishaji wa kingono au kimwili wa mtoto. Matumizi 
ya uamuzi huu yatahitaji uchunguzi wa makini na hekima 
kwa upande wa asasi za Kibahá’í zinazowajibika. Wakati 
aina nyingi za utendewaji wa mtoto zinaweza kufikiriwa 
siyo haki au za kikatili, asasi haziwezi kupunguza kiwango 
kwa ajili ya kuelezea au kuchunguza udhalilishaji, isije 
ikawa wazazi wakanyimwa kirahisi mno haki yao ya kutoa 
idhini. Wazazi huenda wakapotoka na wanaweza kupita 
kiasi katika matumizi ya nguvu ya kimwili au maneno ya 
adhabu. Katika umri unaotegemea ruhusa, nidhamu kali 
au tabia ya ushurutishaji inaweza kuonwa kama aina ya 
unyanyasaji, hata kwa baadhi ya wanasaikolojia. Zaidi 
ya hayo, kama mtu ataona haiwezekani kubadili uamuzi 
wa mzazi asiyetaka kutoa idhini, anaweza kushawishika 
kuzuia hitaji kwa kukuza tabia ya mzazi ya siku za nyuma 
ili kufanya ionekane kama unyanyasaji. Hata hivyo, siyo 
haki kumhitaji muathirika wa unyanyasaji kurejesha 
mahusiano na, au kujisalimisha kwenye matakwa ya, 
mnyanyasaji. Ili kumnyima mzazi haki ya kutoa idhini, 
Baraza sharti lijiridhishe kwamba unyanyasaji kwa kweli 
ulitokea. Kuhusiana na hili, linaweza kuona ni muhimu 
kutafuta ushirikiano kutoka kwa mashahidi waaminifu au 
mawazo ya wataalam waliobobea.    

Hatimaye, haki ya mzazi kutoa idhini inaweza 
kuondolewa ikiwa anataka kutumia hitaji la kutoa idhini 
katika namna ambayo hudidimiza moyo na dhamira ya 
sheria au kuzuia haki ya mtu kama muamini wa Bahá’u’lláh 
kuoa kufuatana na maagizo ya sheria ya Kibahá’i. kwa 
mfano, ‘Abdu’l-Bahá husema, “Ama kuhusu suala 
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linalohusiana na ndoa chini ya Sheria ya Mungu: kwanza 
lazima umchague yule ambaye anakupendeza, na kisha 
suala hili linategemea idhini ya baba na mama.” Bado, 
katika baadhi ya mazingira, mzazi amekataa kutoa idhini 
ili kumnyima mtoto haki ya kuchagua na kumlazimisha 
mtoto kumuoa mtu aliyechaguliwa na mzazi. Katika 
mazingira mengine, mzazi amemkatalia idhini ili kujaribu 
kumzuia mtoto kumuoa yeyote yule.  

Pia mzazi hukiuka moyo wa sheria ya ndoa ikiwa 
anatumia hitaji la idhini kuweka udhibiti usioweza 
kuthibitishwa juu ya mambo ambayo hayahusiani na ndoa 
itarajiwayo. Mfano wa kosa hili ni mzazi ambaye hutishia 
kuzuia idhini kama njia ya kutengeneza tabia ya mtoto 
ili kuleta mfarakano kati ya mtoto na mzazi mwingine. 
Mfano mwingine ni mzazi ambaye hutumia vibaya sheria 
ili kujipatia manufaa ya kifedha au makubaliano mengine 
kutoka kwa mtoto au mzazi mwingine wa mtoto. 

Ni muhimu kwa Baraza kutofautisha ukiukwaji 
kama huo wa moyo wa sheria kutoka sababu ambazo mzazi 
anaweza kuwa nazo kwa ajili ya kukatalia idhini ya ndoa 
katika mazingira maalum. Wazazi wana kiwango kipana 
cha wigo wa kutambua jinsi gani wanachagua kutimiza 
majukumu yao. Maadam moyo wa sheria haukiukwi 
wanaweza kukatalia idhini, na hitimisho lao lina nguvu 
kisheria, hata kama inaonekana kwa watoto au wengine 
kwamba hawawajibiki au wanaonyesha chuki. Hatimaye, 
wazazi wanawajibika mbele ya Mungu kwa maamuzi yao.     

Pale mambo yanayohusu mojawapo ya hali 
zilizojadiliwa hapo juu yanapoibuka, Baraza la Kiroho la 
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Mahali linapaswa liyakinishe mambo yote yanayohusiana 
kweli na kupeleka suala hilo kwa Baraza la Kiroho la 
Kitaifa kwa ajili ya kuliangalia. Mnapaswa mtumie 
uangalifu msije mkabatilisha mno haki za wazazi; hata 
hivyo, wakati watoto wana wajibu wa kutii sheria ya 
Kibahá’i ya ndoa, pia wana haki ya kulindwa kutokana na 
kukithiri kwa mambo yaliyotwishwa na wazazi ambayo 
hukiuka moyo na dhamira ya sheria hiyo. Ikiwa hali 
maalum hujitokeza ambayo kwayo hakuna suluhu ya 
wazi inayoonekana, mnapaswa kulipeleka suala hili kwa 
Nyumba ya Haki.

Pamoja na salamu za upendo wa Kibahá’í,
                                                                 Idara ya 

Uandishi
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SEHEMU B:

DONDOO KUTOKA MAANDIKO YA KIBAHA’I 
NA MAWASILIANO YALIYOFANYWA NA 

NYUMBA YA HAKI YA ULIMWENGU NA KWA 
NIABA YAKE.
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1. 	 Kusudi na Maana ya Idhini ya Wazazi kwa ajili ya Ndoa ya 
Kibahá’i

      Imeandikwa katika Bayán kwamba ndoa hutegemea juu 
ya idhini ya pande zote mbili. Tukitamani kuanzisha upendo, 
upatano na umoja kati ya watumishi wetu, tumeifanya iwe 
sharti, mara baada ya nia ya wawili hao kujuliakana, kutegemea 
ruhusa ya wazazi, ili kwamba uadui na chuki visije vikaibuka 
miongoni mwao; na katika hili bado tunamakusudi mengine. 
Hivyo ndivyo amri Yetu ilivyo amriwa.   
(Bahá’u’lláh, Kitáb-i-Aqdas, kifungu cha 65)	 [1]

Bahá’u’lláh kwa hakika anasema kwamba idhini ya wazazi 
lazima ipatikane kabla ya ndoa kuruhusiwa, na kwamba hilo 
bila shaka ni jambo la busara kuu. Hii angalau itawazuia vijana 
kuoana bila kufikiria kwa kina suala zima.
(Kutoka barua ya tarehe 29 Mei 1929 iliyoandikwa kwa niaba ya Shoghi 
Effendi kwa waumini binafsi wawili)	 [2]

Nyumba ya Haki inaelewa kutoka kile ulichoandika kwamba 
kijana wa kiume ambaye wewe unataka kufunga naye ndoa 
alikasirishwa sana na mahitaji ya Kibahá’í ya kupata idhini ya 
wazazi kwa ajili ya ndoa na kwamba, ingawa yeye anaiheshimu 
Imani, anaiona sheria hii kama kanuni tu ya kiutawala.  
Pengine ingemsaidia kama wewe ungemweleza kuwa, kama 
vile unavyotaka kufunga naye ndoa, wewe unakubali kwamba 
yeye siyo Mbahá’í na atavitazama baadhi ya vitu tofauti kutoka 
unavyoviona wewe mwenyewe, kwa hiyo, wakati wa kutamani 
kufunga ndoa na wewe, yeye lazima akubali ukweli kwanba 
wewe ni Mbahá’í na unachukulia kama wajibu mtakatifu baadhi 
ya vitu ambavyo pengine yeye havioni kuwa vinahitajika. 
Mojawapo ya hivi ni kwamba wewe huwezi kukubali kufunga 
naye ndoa isipokuwa kama wewe una idhini ya wazazi wake 
pia na wa kwako. Kwa maneno mengine, wewe hausemi kuwa 
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yeye hana haki kumchagua anayetaka kumuoa, bali kwamba 
kama yeye anataka kufunga ndoa na wewe, wewe lazima ujue 
kuwa wazazi wake wametoa idhini kwa ajili ya ndoa.
(Kutoka barua ya tarehe 14 Julai 1982 iliyoandikwa kwa niaba ya Nyumba 
ya Haki ya Ulimwengu kwa muumini binafsi)	 [3]

Kama ujuavyo bila shaka, kuingia katika ndoa ni hatua ambayo 
ina maana kubwa mno kwa mlolongo mzima wa watu zaidi 
ya wanandoa wenyewe, kwa maisha haya na yale yajayo. 
Sheria za Imani zimewekwa kwenye misingi thabiti kabisa, 
na kuzitii siyo tu ni muhimu kwa ajili ya maendeleo sahihi ya 
jamii, lakini pia kwa ajili ya ufikiaji wa furaha ya kweli ya 
mtu. Sheria za ndoa ya Kibahá’í zinafaa kwa ajili ya ukuzaji 
wa umoja na upatano wa familia. Bahá’u’lláh  ameeleza katika 
Kitáb-i-Aqdas (Kifungu cha 65) kwamba:

Imeandikwa katika Bayán kwamba ndoa hutegemea juu ya 
idhini ya pande zote mbili. Tukitamani kuanzisha upendo, 
upatano na umoja kati ya watumishi wetu, tumeifanya iwe 
sharti, mara baada ya nia ya wawili hao kujuliakana, kutegemea 
ruhusa ya wazazi, ili kwamba uadui na chuki visije vikaibuka 
miongoni mwao; na katika hili bado tunamakusudi mengine. 
Hivyo ndivyo amri Yetu ilivyo amriwa.   

Wakati Idara ya Utafiti ya Nyumba ya Haki ya Ulimwengu, 
hadi leo, haijaweza kutoa fasiri ya kimamlaka ya kifungu hiki 
maalum katika Kitáb-i-Aqdas, dondoo ifuatayo kutoka barua 
ya tarehe 25 Oktoba 1947, iliyoandikwa kwa niaba ya Shoghi 
Effendi kwenda kwa Baraza la Kiroho la Kitaifa, inatoa idadi 
ya umaizi ufaao kwenye umuhimu wa kiroho na kijamii wa 
sheria ya idhini ya wazazi. Barua hii inaeleza:
Bahá’u’lláh ameeleza wazi idhini ya wazazi wote walio hai 
inahitajika kwa ajili ya ndoa ya Kibahá’í. Hii inamaanisha aidha 
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wazazi wawe ni Wabahá’i au siyo Wabahá’i, wametalikiana kwa 
miaka au hapana. Sheria hii kuu Yeye ameiandika ili kuimarisha 
mfumo wa kijamii, kufuma karibu zaidi vifungo vya kaya, 
kuweka shukrani na heshima yakini katika mioyo ya watoto 
kwa ajili ya wale ambao wamewapa uhai na kuzituma roho 
zao kwenye safari ya milele kumuelekea Muumba wao. Sisi 
Wabahá’í lazima tutambue kwamba kwa jamii ya leo mchakato 
kama huo ulio kinyume unaendelea: vijana wadogo hawajali 
kabisa kabisa matakwa ya wazazi wao, talaka huchukuliwa 
kama haki ya kawaida, na hupatikana kwa visingizio rahisi na 
visivyotetewa na vibaya kabisa. Watu waliotengana, hususani 
kama mmojawapo amekuwa ndiyo mlezi kamili wa watoto, 
wanaridhia kabisa kudhalilisha umuhimu wa mwenzi katika 
ndoa ingawa anawajibika kama mzazi kuwaleta watoto hapa 
duniani. Wabahá’i lazima, kwa kupitia utiifu thabiti wa sheria 
na mafundisho ya Kibahá’i, wapigane na nguvu hizi haribifu 
ambazo zinaharibu kwa haraka sana maisha ya nyumbani 
na uzuri wa mahusiano ya familia, na kubomoa muundo wa 
maadili ya jamii.            
Pia ungependa kumuelezea rafiki yako kwamba cha muhimu 
kabisa kwenye mchakato wa kuweka katika vitendo sheria za 
kiroho ni utii thabiti kwa Sheria ya Mungu. Kwa Mbahá’í, ndoa 
ni ya umuhimu mkubwa sana kwani familia ndio msingi wa 
asasi ya jamii na huzichukulia sheria za Bahá’u’lláh kama 
“taa” za “majaliwa ya upendo” wa Mungu na njia ambayo 
kwayo mtu hufikia “ubora wa hali ya juu kabisa, maendeleo 
yake ya kweli, ushindi wake wa mwisho” na “furaha yake kuu 
ya milele.”    
(Kutoka barua ya tarehe 26 June 2002 iliyoandikwa kwa niaba ya Nyumba 
ya Haki ya Ulimwengu kwa muumini binafsi)	 [4]
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2. 	 Muonekano wa jumla na Matumizi ya Sheria ya Idhini

Ndoa imewekewa sharti la idhini ya Wazazi wa pande zote 
mbili za ndoa, na katika suala hili haitofautishi kama bibi 
harusi ni bikira au vinginevyo.
(Bahá’u’lláh, Kitáb-i-Aqdas:Kitabu Kitakatifu Kabisa, “Maswali na 
Majibu,” namba 13)	 [5]

Na kwa swali kuhusu ndoa chini ya sheria ya Mungu: 
kwanza wewe unapaswa kumchagua mtu anayekupendeza, na 
halafu suala hilo litategemea idhini ya baba na mama. Kabla 
hujachagua, wao hawana haki ya kuingilia.
(Mateuzi kutoka Maandiko ya ‘Abdu’l-Bahá, sehemu ya 85)	 [6]

Baadhi ya sheria, kama vile kufunga, sala za faradhi, idhini 
ya wazazi kabla ya ndoa, kuepukana na unywaji wa vinywaji 
vinavyolewesha, kuwa na mwenzi mmoja, lazima ichukuliwe 
na waumini wote kama zile zinazotakiwa kutumika kote 
ulimwenguni na za lazima kutumika katika wakati huu.
(Kutoka barua ya tarehe 11 Agosti 1935 iliyoandikwa kwa niaba ya Shoghi 
Effendi kwa Baraza la Kiroho la Kitaifa )	 [7]

Kuhusu idhini ya wazazi kwa ajili ya ndoa: hii inahitajika kabla 
na pia baada ya mwanaume au mwanamke kufikisha umri wa 
miaka ishirini na moja. Pia inahitajika katika tukio la ndoa 
ya pili, baada ya ndoa ya kwanza kuisha, iwe kupitia kifo au 
kupitia talaka.

Idhini ya wazazi pia ni jukumu linalofunga bila kujali 
kama wazazi ni Wabahá’í au la, kama ni rafiki wa Hoja au 
wanaipinga. Kama wazazi wote wawili wamefariki, idhini ya 
mlezi haihitajiki.
(Kutoka barua ya tarehe 10 Oktoba 1936 iliyoandikwa kwa niaba ya Shoghi 
Effendi kwa muumini binafsi)	 [8]
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… Mlinzi anahisi ulazima wa kuwamakinisha kuwa uhalali 
wa ndoa ya Kibahá’í umewekwa juu ya idhini ya pande mbili 
na wazazi wao tu. Kwa hiyo kama wanafamilia wengine 
wakionesha kutopendezwa au pingamizi kwa muungano wa 
dada yako pamoja na Bw. …, mapingamizi yao hayawezi kwa 
hali yoyote kuiharamisha. Idhini ya wazazi wako ingetosha, 
hata kama wengine wote katika familia wangeipinga kabisa.
(Kutoka barua ya tarehe 31 Machi 1937 iliyoandikwa kwa niaba ya Shoghi 
Effendi kwa waumini wawili)	 [9]

Uhalali wa ndoa ya Kibahá’í unategemea juu ya idhini huru na 
kamili ya wazazi wote wanne.  Uhuru wa wazazi katika kutumia 
haki yao hii hauna vizuizi na masharti. Wanaweza kukataa 
kutoa idhini yao kwa sababu yoyote ile, na wanawajibika kwa 
uamuzi wao kwa Mungu pekee.
(Kutoka barua ya tarehe 19 Machi 1938 iliyoandikwa kwa niaba ya Shoghi 
Effendi kwa muumini binafsi)	 [10]

Wabahá’í lazima wapate idhini ya wazazi wao kwa ajili ya 
ndoa yao bila kujali umri wao au ule wa wazazi wao, kwa vile 
Bahá’u’lláh hajatoa maelekezo mengineyo juu ya sheria Yake.
(Kutoka barua ya tarehe 28  Septemba 1941 iliyoandikwa kwa niaba ya 
Shoghi Effendi kwa muumini binafsi)	 [11]

Wala hakuna chochote kingine katika Maandiko kinachokataza 
ndoa kati ya watu wenye tofauti kubwa ya umri. Sheria pekee 
inayotumika ya Kitáb-i-Aqdas ni ile inayotoa umri wa chini 
kabisa unaoruhusu ndoa.  Licha ya hilo, kama mzazi mmoja au 
zaidi wakikataa ndoa hiyo kwa sababu ya umri wa pande mbili 
na kuzuia idhini kwa misingi hiyo, hii ni haki yao.
(Kutoka barua ya tarehe 22 May 1973 iliyoandikwa by Nyumba ya Haki ya 
Ulimwengu kwa muumini binafsi)	 [12]
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Kuhusu …, Baraza lenu lilikubali kutokujua kwake sheria ya 
Kibahá’í kama kisingizio cha kutofanya sherehe ya Kibahá’í.  
Baada ya kumsamehe, iliwapasa mmchukulie kama mtu 
aliyefunga ndoa kabla ya kuwa Mbahá’í. Siyo tu sherehe ya 
Kibahá’í haihitajiki katika hali kama hiyo; siyo sawa kuwa na 
sherehe ya Kibahá’í hata kama pande mbili zikiomba ifanyike.  
Hivyo, kama Baraza lenu lingekuwa limeelewa kanuni 
iliyotajwa hapo juu, isingekuwepo haja ya kuwaomba fomu ya 
idhini ya wazazi kuwekewa saini.
(Kutoka barua ya tarehe 29  Februari 1976 iliyoandikwa kwa niaba ya 
Nyumba ya Haki ya Ulimwengu kwa Baraza la Kiroho la Kitaifa)	 [13]

… Wakati wazazi wangeweza kutafuta ushauri wa Baraza 
kuhusu kama wao wanapaswa kutoa idhini kwa ajili ya ndoa 
ya watoto wao na Baraza lingeweza kutoa ushauri kama huo, 
uamuzi unabaki mikononi mwa wazazi na Baraza haliwezi 
kuchukua jukumu hilo.
(Kutoka barua ya tarehe 5 Aprili 1979 iliyoandikwa kwa niaba ya Nyumba 
ya Haki ya Ulimwengu kwa Baraza la Kiroho la Kitaifa)	 [14]

Nyumba ya Haki ya Ulimwengu imepokea barua yako … ya 
kuomba tamko la sera kuhusu ruhusa kwa watu wasio Wabahá’í 
kufunga ndoa ya Kibahá’í.

Tumeombwa kukuambia kuwa kutokana na msimamo wa 
Kibahá’í inaruhusiwa kwa ajili ya watu wasio Wabahá’í 
kufanya sherehe ya Kibahá’í ilimradi vigezo vyote vya sheria 
ya Kibahá’í inayoongoza ndoa vimetimizwa, ikijumuisha 
idhini ya wazazi wote walio hai.
(Kutoka barua ya tarehe 12 Julai 1979 iliyoandikwa kwa niaba ya Nyumba 
ya Haki ya Ulimwengu kwa Baraza la Kiroho la Kitaifa)	 [15]
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Kuhusu matakwa ya Bi … ya kuolewa, tumeombwa kueleza 
kwamba wakati haiwezekani kwake kufanya sherehe ya ndoa 
ya Kibahá’í, kwa kuwa yeye hana haki za kupiga kura, hakuna 
pingamizi kwake kufunga ndoa mtu asiye ni Mbahá’í katika 
sherehe ya kiserikali, na kwamba hiki hakiwezi kuwa kikwazo 
kwa uwezekano wa kurudishiwa haki za kupiga kura katika 
siku za mbele. 
Hata hivyo, ungeweza kumshauri kuwa, kufuatana na maadili 
ya Imani ingependeza kwake kupata idhini ya wazazi kwa ajili 
ya ndoa.
(Kutoka barua ya tarehe 2 Agosti 1990 iliyoandikwa kwa niaba ya Nyumba 
ya Haki ya Ulimwengu kwa Baraza la Kiroho la Kitaifa)	 [16]
Kuhusu shauku ya wenzi ambao, baada ya kuikubali Imani 
ya Kibahá’í, kuwa wanatamani kufanya ndoa ya Kibahá’í 
kwa kuwa wao hawakuwahi kufanya sherehe ya kidini, kwa 
kawaida, ndoa ambazo zimefanywa na pande mbili kabla ya 
kujiunga kwao katika Imani, zinatambulika kama halali chini 
ya sheria ya Kibahá’í, na katika hali kama hiyo sherehe ya ndoa 
ya Kibahá’í ya ziada hairuhusiwi. Hii iko hivyo aidha ndoa 
ilifungwa chini ya sheria ya serikali au ya kidini au kimila.
Kama wenzi wangetaka, hata hivyo wangeweza, kuamua 
kuwakaribisha marafiki kwa kusudi la kusali kwa ajili ya 
kuomba wajaaliwe baraka juu ya muungano wao.  Katika 
hali kama hizi, bila shaka, hitaji la idhini ya wazazi haliwezi 
kutokea.
(Kutoka barua ya tarehe 29  Oktoba 1990 iliyoandikwa kwa niaba ya 
Nyumba ya Haki ya Ulimwengu kwa muumini binafsi)	 [17]

Ingawa Mbahá’í akichagua kutafuta ushauri wa wazazi wake 
kuhusu chaguo la mwenzi, na ingawa wazazi wa Kibahá’í 
wanaweza kumpa ushauri kama huo kama wakiombwa, ni wazi 
kutoka Mafundisho kwamba wazazi hawana haki ya kuingilia 
katika maamuzi ya chaguo halisi la mwenzi mtarajiwa wa 
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watoto wao. Kwa hiyo, wakati wa kujadiliana suala la uchumba 
pamoja na watoto wenu wa kiume, ingekuwa bora kuongelea 
kwa kiwango cha kanuni bila kuwataja watu.
(Kutoka barua ya tarehe 28 Agosti 1994 iliyoandikwa kwa niaba ya Nyumba 
ya Haki ya Ulimwengu kwa muumini binafsi)	 [18]

Sheria ya ndoa ya Kibahá’í inahitaji kwamba watoto lazima 
wapate idhini ya wazazi wao kabla ya kufunga ndoa, na 
ni dhahiri kuwa, ni juu ya mzazi kutumia busara ya uamuzi 
wake….  Mtu bila shaka ana uwezo wa kupima tabia ya watu 
wengine, na uwezo kama huo unahusiana na jukumu la wazazi 
la kutoa idhini kwa ajili ya ndoa ya watoto wao.
(Kutoka barua ya tarehe 5 Juni 1996 iliyoandikwa kwa niaba ya Nyumba ya 
Haki ya Ulimwengu kwa muumini binafsi)	 [19]

Nyumba ya Haki inaungana na wewe katika maumivu yako na 
tunaelewa jinsi unavyohisi kuchanganyikiwa. Hata hivyo, ni 
muhimu kujua kwamba, kama vile mtu ambavyo halazimiki 
kueleza au kufafanua uchaguzi wake wa mwenzi mtarajiwa, 
vivyo hivyo wazazi hawafungwi na kutoa maelezo au 
kuhalalisha sababu za kutoa au kukatalia idhini. Msingi wa 
idhini kama hiyo ni suala la utambuzi.  Hii haina maana ya 
kusema kuwa idhini ichukuliwe kama jambo la kubahatisha, 
wala haimaanishi kwamba chuki ziingizwe katika mchakato wa 
ufanyaji uamuzi wa muumini thabiti. Hata hivyo, inapendekeza 
kwamba hili si suala rahisi kuamua kama ni sahihi ama kosa, 
bali ni hali yenye utata inayohusisha siyo tu maamuzi ya haki 
bali pia matokeo ya hisia kali, na kumuhusisha kila muhusika 
katika juhudi ya kutumia vigezo na masharti vinavyohitajika 
kulingana na umaizi bora kabisa kwa wahusika.
(Kutoka barua ya tarehe 4 Agosti 1997 iliyoandikwa kwa niaba ya Nyumba 
ya Haki ya Ulimwengu kwa muumini binafsi)	 [20]
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Kidogo kimepatikana katika Maandiko ya Kibahá’í kuhusiana 
na jinsi ambavyo wazazi wanapaswa kutumia wajibu wao, au 
sababu wanazopaswa kuwa nazo akilini wanapofikia maamuzi 
yao.  Walakini, inaonekana kuwa kwa hali kama hii ni busara 
kutumia kanuni za kawaida zinazoongoza sifa njema ambazo 
Mbahá’í anapaswa kujitahidi kuonesha, na majukumu ya 
wazazi katika kuwalea watoto wao kiujumla.
Nyumba ya Haki inapendekeza kuwa, katika muktadha huu, 
unapaswa kutambua kwamba ukataaji wa idhini si 
jambo lisiloweza kubadilika, n a  k w a m b a , ikiwa [binti 
yako] bado atataka kufunga ndoa…, na tena akiomba 
idhini, una wajibu ule ule kutoa ama kukataa idhini sasa, kama 
ilivyokuwa safari ya kwanza, na bila shaka ungependa kufikiria 
kama umejifunza chochote kuhusu mahusiano yao kadri muda 
ulivyopita, ambacho kingekusababisha kubadilisha uamuzi 
wako wa mwanzo. Ulifanya uamuzi kwa ajili ya usitawi na 
furaha ya binti yako, na bado bila shaka ungependa kufanya 
uamuzi ipasavyo kwaajili ya matokeo kama hayo hayo. 
 (Kutoka barua ya tarehe 21  Oktoba 1997 iliyoandikwa kwa niaba ya 
Nyumba ya Haki ya Ulimwengu kwa muumini binafsi)	 [21]
Kwamba … sasa anajikuta kwa bahati mbaya ni mjamzito 
kabla ya ndoa yake, kwa uhakika inasikitisha; hata hivyo, 
haibadilishi ukweli kuwa yeye lazima apate idhini ya baba 
yake kabla ya kufunga ndoa.
(Kutoka barua ya tarehe 20  Novemba 1997 iliyoandikwa kwa niaba ya 
Nyumba ya Haki ya Ulimwengu kwa Baraza la Kiroho la Kitaifa)	 [22]

Nyumba ya Haki ya Ulimwengu imepokea baruapepe yako 
… ambamo unaomba mwongozo kuhusu ombi la Bi ... kwa 
ajili ya kujiandikisha katika jumui ya Kibahá’í na imetuagiza 
tukuandikie kwa niaba yake …1

1	  Barua hii ilitumwa kwa Baraza la Kiroho la Kitaifa lilioomba muongozo kuhusu kujiandikisha kwa 
Muiran aliyekuwa akiishi nje ya Iran, ambaye alikuwa amejiunga na Imani na alipenda kufunga ndoa.
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Pengine … ungependa kufikiria ucheleweshaji wa kujiandikisha 
kwake hadi baada ya ndoa yake.  Ni muhimu kuwa Bi … sharti 
aelewe kikamilifu mahitaji ya sheria ya Kibahá’í kuhusu ndoa, 
hususan hitaji la idhini ya wazazi halisi wa pande zote mbili. 
Barua yako haiko wazi kama mchumba wako ni Mbahá’í, na 
kama siyo, lazima atambue matatizo yoyote ambayo anaweza 
kukutana nayo kuhusu ndoa kama angejiandikisha katika Imani 
kabla ya ndoa.
(Kutoka ujumbe wa tarehe 27 Novemba 1997 iliyoandikwa kwa niaba ya 
Nyumba ya Haki ya Ulimwengu kwa Baraza la Kiroho la Kitaifa)	 [23]

Ugumu uliopo kwa Nyumba ya Haki ya Ulimwengu katika 
kushughulikia tatizo lako, umetokana na upande wako 
kutoelewa kwamba Nyumba ya Haki haiwezi kumwondolea 
mtu hitaji la idhini ya wazazi wake kwa ajili ya ndoa, kutokana 
na sababu moja tu kuwa wazazi hawaeleweki, ni wenye tamaa, 
ubaguzi na kasoro nyingine nyingi, ambazo inasikitisha kuwa 
wanadamu wengi wanazo.
(Kutoka barua ya tarehe 26  Septemba 2000 iliyoandikwa Kwa niaba ya 
Nyumba ya Haki ya Ulimwengu kwa muumini binafsi)	 [24]

Katika barua yako …, umeomba mwongozo kuhusiana na hali 
ya wenzi ambao dhahiri hapo walikuwa wamefunga ndoa, 
chini ya sheria ya Kibahá’í kwa idhini ya wazazi wao; baada 
ya muda kidogo walitalikiana na sasa wanataka kufunga ndoa 
tena. Nyumba ya Haki ya Ulimwengu imetuomba kuwashauri 
kwamba, katika hali hii, idhini ya wazazi inahitajika.
 (Kutoka barua ya tarehe 29  Agosti 2001 iliyoandikwa kwa niaba ya 
Nyumba ya Haki ya Ulimwengu kwa muumini binafsi)	 [25]
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Bila shaka, ni sahihi kabisa, kusema kwamba Imani ya Kibahá’í 
hutafuta kuendeleza umoja.  Hata hivyo, msingi wa umoja 
huu unapatikana katika utii wa sheria ya Bahá’u’lláh na siyo 
katika kufikia muafaka na sheria hiyo. Mara nyingi, utii kama 
huo, katika muda mfupi unaweza kuibua utengano; walakini, 
tunahakikishiwa kwamba, katika muda mrefu, utiifu wa vigezo 
vya Sheria ya Kibahá’í ni hitaji la lazima kwa ajili ya umoja 
wa kudumu.

… jukumu la wazazi la kutoa idhini linatumika bila kujali umri 
wa watoto. Siyo sahihi kubisha kwamba lazima utoe idhini, hata 
kama unaamini kwa dhati kwamba wawili hao hawatakuwa 
sawa pamoja, au kwa misingi ya kwamba wao ni watu wazima 
waliokomaa.
(Kutoka barua ya tarehe 28 Aprili 2002 iliyoandikwa kwa niaba ya Nyumba 
ya Haki ya Ulimwengu kwa  Wabahá’í wenza) 	 [26]

Bi … anaonekana kuamini kwamba anastahili kusamehewa 
kutafuta idhini kutoka kwa baba yake kwa ajili ya ndoa 
yake na Bw.. … juu ya msingi wa maelezo ya Bahá’u’lláh 
kwenye Kitáb-i-Aqdas kwamba baba ambaye ameshindwa 
kuwaelimisha wanawe anaweza kuchukuliwa kama amepoteza 
haki zake za ubaba. 

Ni wajibu wa Nyumba ya Haki ya Ulimwengu kufafanua 
na kutumia sheria ya Kibahá’í. Kwa sasa, Nyumba ya Haki 
imesema kwamba watoto wamesamehewa kutafuta idhini ya 
wazazi katika mazingira ya nadra tu ambayo hapa hayahusiki.
Kwa sababu hiyo, Bi. … anahitaji kupata idhini ya baba yake 
kabla ya kufunga ndoa ya Kibahá’í.
(Kutoka barua ya tarehe 1 Machi 2005 iliyoandikwa kwa niaba ya Nyumba 
ya Haki ya Ulimwengu kwa Baraza la Kiroho la Kitaifa)	 [27]
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Mojawapo ya kanuni kuu ya Imani, na moja ya majukumu 
ya msingi aliyopewa kila mtu binafsi katika Kipindi hiki ni 
kuchunguza ukweli mwenyewe.  Hiki ni pengele bora cha haki, 
“ninachokipenda kabisa kuliko vitu vyote”, kama asemavyo 
Bahá’u’lláh. Matumizi ya kanuni hii na jukumu hili kuhusiana 
na ndoa ni kwa ajili ya mtu ambaye anajihabarisha kikamilifu 
juu ya tabia ya mwenzi anayetarajia kufunga naye ndoa.  
‘Abdu’l-Bahá anaeleza:

Ndoa ya Kibahá’í ni kujifunga kwa pande zote mbili, mmoja 
kwa mwenzake, na muunganiko wa maafikiano ya akili 
na moyo. Hata hivyo, kila mmoja lazima afanye uangalifu 
mkubwa ili awe na ufahamu kamili juu ya tabia ya mwenzake, 
kwamba agano linalounganisha kati yao liweze kuwa fundo 
ambalo litadumu milele.
(‘Abdu’l-Bahá, Mateuzi kutoka Maandiko ya ‘Abdu’l-Bahá, 
na. 86)

Ingawa jukumu la msingi kwa ajili ya kufanya hivyo, kwa 
kawaida ni juu ya watu wawili wanaohusika, wazazi wao wana 
nafasi muhimu kuhusu suala hili, kwa kuwa lazima waamue 
kama watatoa idhini yao ama la kwa ajili ya ndoa. Wanaweza 
kutoa mtazamo tofauti na pengine uliotanzuka zaidi wakati wa 
kuamua kama mchumba mtarajiwa anafaa kwa ajili ya mtoto 
wao. Wazazi hutoa au hukatalia idhini yao kwa ajili ya ndoa 
kwa sababu zao wenyewe, na kuhusu suala hili wanawajibika 
kwa Mungu pekee; matarajio ni kwamba watatenda kwa haki 
na usawa kwa pande zinazohusika.
(Kutoka barua ya tarehe 3 Mei 2007 iliyoandikwa kwa niaba ya Nyumba ya 
Haki ya Ulimwengu kwa muumini binafsi)	 [28]



25

… Inaeleweka kuwa, ingawa ni Wabahá’í, waumini wapya 
wanaoishi….. bado hawajasajiliwa rasmi kama sehemu ya 
jumuiya ya Kibahá’í, kutokana na hali halisi inayoendelea ndani 
ya nchi. Bila shaka lingekuwa jambo jema kama wangefuata 
sheria za Bahá’u’lláh, ambazo Yeye alizifunua kutokana na 
neema Zake kwa ajili ya manufaa ya jamii ya binadamu, lakini 
kufuatana na hali, sheria Zake bado hazichukuliwi kuwabana 
wao kama jinsi zinavyowabana waumini waliosajiliwa rasmi 
kama wanajamii wa jumuiya ya Kibahá’í.
Bila kujali wazo hili, ikiwa muumini mpya angependa kufunga 
ndoa na mwanajamii wa jumuiya ya Kibahá’í, basi ili ndoa ya 
Kibahá’í ifanyike, idhini ya jozi zote mbili za wazazi lazima 
ipatikane…
(Kutoka barua ya tarehe 31 Machi 2009 iliyoandikwa kwa niaba ya Nyumba 
ya Haki ya Ulimwengu kwa Ofisi ya Kibahá’í)	 [29]

Imeonekana kuwa muumini pia ameeleza kwamba yeye na 
rafiki yake wa kiume hawawezi kufunga ndoa kwa sababu 
familia zao hawataikubali ndoa yao. Nyumba ya Haki inaamini 
kwamba atashauriwa, kama itabidi, kwamba kufuatana na 
masharti ya sheria za ndoa ya Kibahá’í, idhini pekee ya wazazi 
walio hai ndio inayohitajika.2

(Kutoka barua ya tarehe 30 Aprili 2014 iliyoandikwa kwa niaba ya Nyumba 
ya Haki ya Ulimwengu kwa Baraza la Kiroho la Kitaifa)	 [30]

Kwa kuwa mwongozo mahsusi katika ngazi ya maandiko 
yenye mamlaka yanayohusiana na idhini hautoshelezi, marafiki 
wasichukue jambo hili kama fursa ya kuremba tendo la idhini 
au kuibadilisha kuwa mchakato wenye utata au taratibu 
zilizo kuzwa. Kwa mfano, linaweza kuwa jambo rahisi kama 
vile ahadi ya mzazi kutoa baraka zake na msaada kwa ndoa 
inayopendekezwa.  Hakika, idhini ingeweza kutolewa hata kama 
mzazi hajawahi kukutana binafsi na mchumba mtarajiwa. Hii 
2	  Barua hii   ilikuwa jibu la suala aliloliongelea muumini mmoja ambaye alikuwa anataka kufunga ndoa 

lakini alihisi kuwa ndoa iliyofikiriwa kwa mchumba wake mtarajiwa isingekubaliwa na familia zao.
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haina maana ya kusema kwamba mzazi asingependa kwenda 
mbele zaidi; lakini hii inamaanisha kwamba wengine wasitarajie 
kwamba mzazi alipaswa kwenda mbele zaidi. Hivyo, katika 
hali ya hisia kali ya mtu binafsi kama hiyo hakuna misingi ya 
kupendekeza majukumu ya Kibahá’í ambayo hayajaelezewa 
kwa uwazi katika Maandiko.
(Kutoka barua ya tarehe 24  Septemba 2014 iliyoandikwa kwa niaba ya 
Nyumba ya Haki ya Ulimwengu kwa muumini binafsi)	 [31]

Kuhusu sheria ya idhini ya wazazi, umeuliza vipi mwongozo 
uliotolewa kwako katika barua ya tarehe 24 Septemba 2014, 
iliyoandikwa kwa niaba ya Nyumba ya Haki3 unavyopaswa 
kueleweka katika uwiano na Nukuu, iliyomo katika kitabu cha 
Miangaza ya Mwongozo: Jalada la Rejea ya Kibahá’í, kutoka 
barua ya tarehe 30 Machi 1967 iliyoandikwa na Nyumba ya 
Haki kwa Baraza moja la Kiroho la Kitaifa. Muktadha wa barua 
ya mwaka 1967—ambayo haikunukuliwa kwa ukamilifu katika 
Miangaza ya Mwongozo—unahusika. Swali ambalo lilikuwa 
likizungumziwa katika barua ile ni kwamba kama Baraza la 
Kiroho au afisa anayeliwakilisha alikuwa na haki au jukumu 
kuingilia kati ndoa inayotarajiwa, ambayo bado walikuwa na 
maswali magumu juu yake. Jibu kamili la Nyumba ya Haki 
lilikuwa kama ifuatavyo:

Tunayo barua yako ya tarehe 27 Februari, 1967 ukiuliza kama 
Baraza la Kiroho lina haki au jukumu, au vyote, kushauriana 
na watu ambao wanakaribia kufunga ndoa, na, kama ikibidi 
kuchelewesha mchakato wa utaratibu, au kukataa rasmi 
kuaminisha au kushuhudia ndoa.

3	  Tazama dondoo nambari 31 hapo juu.
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Sheria ya Kibahá’í inaweka wajibu wa kuhakikisha ufahamu 
juu ya tabia ya wale wanaoingia katika mkataba wa ndoa, 
juu ya pande mbili zinazohusika, na juu ya wazazi, ambao 
wanapaswa kutoa idhini kwa ajili ya ndoa.

Jukumu la Baraza la Kiroho ni kuhakikisha kuwa vigezo vyote 
vya serikali na Sheria ya Kibahá’í vimefuatwa, na, baada ya 
kufanya hivyo, Baraza haliwezi kukataa au kuchelewesha 
sherehe ya ndoa.
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Kama barua ya mwaka 1967 inavyoonesha, wajibu wa 
kuhakikisha ufahamu juu ya tabia za pande mbili kwenye 
ndoa siyo wa Baraza la Kiroho.  Ingawa wajibu wa kimsingi 
kwa ajili ya kufanya hivyo kwa kawaida ni wa watu binafsi 
wawilig wanaohusika, wazazi wao wanayo nafasi muhimu 
ya kufanya kuhusu suala hili, kwa kuwa wao wanatakiwa 
kufanya uamuzi kama wanakubali au wanakataa kutoa idhini 
yao kwa ajili ya ndoa. Hata hivyo, hakuna maelekezo yoyote 
katika maandiko ya Kibahá’í kuhusu mambo ambayo wazazi 
wanatakiwa kuyafikiria wakati wa kufanya maamuzi, kwa hiyo 
wao watatimizaje sheria ya kutoa idhini ya wazazi ni juu yao. 
Kama wazazi wakitaka wanaweza kuamua kuchukua hatua za 
kufahamu vizuri tabia ya mchumba mtarajiwa wa mtoto wao 
au wao wakitaka wanaweza, kama ilivyotajwa katika barua 
yao kwako ya tarehe 24 Septemba 2014, hata wakatoa idhini 
bila kukutana nae binafsi. Swala ni kwamba, kwa kuzingatia 
upungufu wa mwongozo katika Maandiko ya Imani kuhusu 
idhini ya wazazi, suala la jinsi wazazi watakavyo fikia uamuzi 
wa kutoa idhini umeachwa mikononi mwao na halipaswi 
kuagizwa na watu wengine.
(Kutoka barua ya tarehe 14  Novemba 2018 iliyoandikwa kwa niaba ya 
Nyumba ya Haki ya Ulimwengu kwa muumini binafsi)	 [32]
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3. 	 Kutambua Nani ni Mzazi na Ni nini Kinachounda Idhini 

…Kwa kurejea mahitaji ya idhini ya wazazi, wewe umetumia 
msamiati “wazazi halali” na … umesema kuwa “Sheria ya 
Kibahá’í inahitaji idhini ya wazazi halali tu.”  Tamko hilo siyo 
sahihi. Jukumu ni kupata idhini ya wazazi asili.
(Kutoka barua ya tarehe 15 Januari 1965 iliyoandikwa na Nyumba ya Haki 
ya Ulimwengu kwa Baraza la Kiroho la Kitaifa)	 [33]
 
Siyo lazima kwa wazazi wa bibi na bwana harusi watarajiwa 
kujua kama yeyote kati ya pande mbili ni Mbahá’í, wala siyo 
lazima kwao kutoa idhini kwa ajili ya sherehe ya Kibahá’í. 
Inatosha kama wazazi wanatoa idhini kwa ajili ya ndoa 
yenyewe.
Hata hivyo, Wabahá’í hawatakiwi kuficha Imani yao na kama 
wazazi wakiuliza kuhusu dini yao, hawapaswi kusita kusema 
kwamba wao ni Wabahá’í.
(Kutoka barua ya tarehe 23 Aprili 1969 iliyoandikwa na Nyumba ya Haki 
ya Ulimwengu kwa Baraza la Kiroho la Kitaifa)	 [34]

Kwa taarifa uliyoitoa katika barua yako inaonekana kwamba 
Baraza la Kiroho la Mahali la …lilikuwa limekosea na kwamba 
hawakuwa na mamlaka ya kufungisha ndoa bila idhini ya baba 
wa Bi ….  Inatakiwa kulieleza Baraza hili kwamba mzazi 
anaweza kufuta idhini yake kwa sababu yoyote ile, wakati 
wowote kabla ya sherehe ya ndoa yenyewe kufanyika.
Hata hivyo, hatuamini kwamba wanandoa hawa wanapaswa 
kuadhibiwa katika hali kama hiyo na kwamba ndoa hiyo 
inapaswa kuendelea.
(Kutoka barua ya tarehe 23 Oktoba 1969 iliyoandikwa na Nyumba ya Haki 
ya Ulimwengu kwa Baraza la Kiroho la Kitaifa)	 [35]
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Idhini inayohitajika ni kwa ajili ya ndoa ya wenzi husika, siyo 
haswa kwa ajili ya ndoa ya Kibahá’í peke yake. Kwa hiyo, 
kama idhini inatolewa kwa kusudi la ndoa ya kiserikali ama 
sherehe nyingine yoyote, hii inatosha kwa ajili ya sherehe ya 
Kibahá’í.
(Kutoka barua ya tarehe 20 Mei 1970 iliyoandikwa na Nyumba ya Haki ya 
Ulimwengu kwa Baraza la Kiroho la Kitaifa)	 [36]

Tunayo barua yako … ikiuliza kama Baraza lako linaweza 
kukubali tamko la bibi au bwana harusi kuwa wazazi wao 
wamewapa idhini ya mdomo kwa ajili ya ndoa yao.

Kipengele muhimu ni kwamba Baraza la Kiroho liwe na 
uhakika kwamba idhini kiukweli ilitolewa. Hatupendi kuamua 
juu ya suala hilo hivi sasa, lakini tunafikiri haishauriwi kukubali 
ushahidi wa bibi na bwana harusi watarajiwa kwamba idhini ya 
mdomo kwa ajili ya ndoa ilitolewa.
(Kutoka barua ya tarehe 22 Januari 1973 iliyoandikwa na Nyumba ya Haki 
ya Ulimwengu kwa Baraza la Kiroho la Kitaifa)	 [37]

Kwa kuwa sherehe za kiserikali na za Kibahá’í zinafanyika 
kwa kufuatana ndani ya kipindi cha saa 24, wenzi lazima 
wapate idhini ya wazazi kabla ya sherehe yoyote kati ya hizo 
kufanyika.
(Kutoka kumbukumbu ya tarehe 28 Januari 1983 iliyoandikwa na Nyumba 
ya Haki ya Ulimwengu kwa Kituo cha Ufundishaji cha Kimataifa) 	 [38]

Kimsingi, Sheria ya Kibahá’í inayohusu ndoa inahitaji kwamba, 
pande zote zinazotarajia kufunga ndoa lazima zipate idhini 
ya wazazi wote asili walio hai… Kama unavyoeleza, ikiwa 
wazazi katika barua ya idhini wasipotaja jina la mchumba 
mtarajiwa kinagaubaga, Nyumba ya Haki inasema kwamba hii 
ingekubaliwa na ingeruhusu kufanyika kwa sherehe ya ndoa ya 
Kibahá’í juu ya misingi ya barua kama hiyo.
(Kutoka barua ya tarehe 9 Oktoba 1975 iliyoandikwa kwa niaba ya Nyumba 
ya Haki ya Ulimwengu kwa muumini binafsi)	 [39]
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Ingawa, idhini ya wazazi ni kwa ajili ya ndoa, na siyo kwa 
ajili ya sherehe ya Kibahá’í, kama wazazi wanatoa idhini 
yao kwa sharti kwamba isifanyike sherehe ya Kibahá’í au 
kama wakifuta idhini yao baada ya kujua kwamba itakuwepo 
sherehe ya Kibahá’í, Sheria ya Kibahá’í inawakataza Wabahá’í 
kuendelea na ndoa.
(Kutoka barua ya tarehe 12 Juni 1977 iliyoandikwa kwa niaba ya Nyumba 
ya Haki ya Ulimwengu kwa Baraza la Kiroho la Kitaifa)	 [40]

Wakati inapendeza kuwa na idhini iliyowekewa saini kutoka 
kwa kila mzazi, siyo kigezo kinachohitajika chini ya sheria 
ya Kibahá’í. Wajibu wa Baraza la Kiroho lazima lijiridhishe 
lenyewe kwamba idhini zitolewe kwa hiari yao wenyewe lakini 
lisisisitize kupata barua yenye saini. Ushahidi thabiti wa idhini 
ya kauli tu inatosha kabisa; baadhi ya wazazi hutoa idhini kwa 
hiari yao wenyewe wakati wanakataa kuandika idhini zao.
(Kutoka barua ya tarehe 11 Aprili 1978 iliyoandikwa kwa niaba ya Nyumba 
ya Haki ya Ulimwengu kwa Baraza la Kiroho la Kitaifa)	 [41]

… Nyumba ya Haki inatuambia kuwa tueleze kwa uwazi 
kwamba idhini ya wazazi inatakiwa kwa ajili ya ndoa. Wao 
hawahitaji kutoa idhini kwa ajili ya kufanya sherehe ya 
Kibahá’í.  Kwa maneno mengine, kama wewe unaweza kuleta 
ushahidi kwamba wazazi wamefurahia kwamba wewe na 
mwanaume huyo kijana kufunga ndoa, huu ungekuwa msingi 
wa kutosha kwa ajili ya Baraza la Kiroho kutoa idhini ya 
kufanya sherehe ya Kibahá’í.  Hiki kingeweza kuwa kigezo 
muhimu, kwa sababu wazazi wakati mwingine hukataa kutoa 
idhini kwa ajili ya sherehe ambayo wao hawaiamini.
(Kutoka barua ya tarehe 14 Julai 1982 iliyoandikwa kwa niaba ya Nyumba 
ya Haki ya Ulimwengu kwa muumini binafsi)	 [42]

Uhuru wa wazazi katika kutoa au kukataa kutoa idhini kwa ajili 
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ya ndoa ya watoto wao hauna vizuizi wala masharti. Majukumu 
ya wazazi kuhusu swala hili yamewekwa juu ya misingi ya 
utambuzi wao na wanawajibika mbele ya Mungu. Hii haina 
maana ya kusema kwamba hakuna nyakati ambapo wanatoa 
idhini kwa kusita; jambo hili ni kitu ambacho wazazi wenyewe 
wanaweza kujua, kwa namna hiyo hiyo kwamba watoto 
wanavyojua kuwa wamewalazimisha wazazi wao kutoa idhini 
kwa sababu ya kutumia vigezo fulani. Kwa hiyo, siyo sahihi 
kusema kwamba pale wazazi wanapotoa idhini yao kwa ajili 
ya ndoa ya watoto wao, lazima itolewe kwa moyo wote. Kwa 
upande mwingine, baadhi ya wazazi wanaweza kushawishiwa 
na watoto wao kutoa idhini kwa moyo wote baada ya kukataa 
kwao hapo awali. Hakuna kanuni zinazoweza kulazimu kujua 
jinsi wazazi wanavyofikia kutoa idhini ya ndoa ya watoto wao.
(Kutoka barua ya tarehe 21 Mei 1986 iliyoandikwa kwa niaba ya Nyumba 
ya Haki ya Ulimwengu kwa muumini binafsi)	 [43]
Unauliza, kama inawezekana kwa wazazi kusema yafuatayo 
katika barua: “Sisi tumetoa idhini kwa ajili ya ndoa hii kwa 
sharti kwamba muda wa uchumba usipite siku 95, la sivyo idhini 
hii itafutwa.”  Kanuni inasema kwamba wazazi wanaweza 
kufanya uamuzi wa kutumia busara, wakati wa kutoa idhini 
kwa ajili ya ndoa, kuitoa kwa kuifanya itegemee masharti, kwa 
kuhakikisha kuwa masharti haya siyo kinyume cha sheria au 
kanuni za Kibahá’í.
(Kutoka barua ya tarehe 29  Desemba 1987 iliyoandikwa kwa niaba ya 
Nyumba ya Haki ya Ulimwengu kwa muumini binafsi)	 [44]

Kama Baraza la Kiroho la Mahali ambalo unaishi chini yake 
wakati unapanga kufunga ndoa, limeridhika kuwa baba yako 
hana kipingamizi kwa ndoa yako, basi hakuna haja kwake 
kutoa idhini ya maandishi.
(Kutoka barua ya tarehe 28 Machi 1988 iliyoandikwa kwa niaba ya Nyumba 
ya Haki ya Ulimwengu kwa muumini binafsi)	 [45]
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Wazazi wana uhuru wa kutoa idhini kwa ajili ya ndoa ya watoto 
wao bila kukutana ana kwa ana na wakwe zao watarajiwa.
(Kutoka barua ya tarehe 13  Oktoba 1988 iliyoandikwa kwa niaba ya 
Nyumba ya Haki ya Ulimwengu kwa Baraza la Kiroho la Mahali)	 [46]

Idhini ya mama wa kambo, kama mnavyojua, kwa vyovyote 
haihitajiki, ingawa huenda watoto wangependa kuipata, kwa 
sababu ya upendo wao na heshima kwake.
(Kutoka barua ya tarehe 30 Machi 1989 iliyoandikwa kwa niaba ya Nyumba 
ya Haki ya Ulimwengu kwa Baraza la Kiroho la Taifa)	  [47]

Nyumba ya Haki inasikitishwa na hisia zako za kina 
ulizoelezea kuhusu uhusiano wa wazazi walezi kwa watoto 
wao, na inathibitisha kwa dhati mtazamo wako kwamba nafasi 
ya wazazi kama hao katika maendeleo ya watoto hawa ni ya 
thamani kama yale ya wazazi wa asili. Wadhifa bora kabisa 
wa wote wawili, wazazi wa asili na walezi umethibitishwa na 
Bahá’u’lláh katika Kitáb-i-Aqdas, katika baraka anayoomba 
kwa ajili ya wazazi wanaolea watoto wao wenyewe na wa 
wengine. Anasema:
 “Yule anayelea mwanawe au mwana wa mwingine, ni kama 
vile amemlea Mwanawangu; juu yake uwe Utukufu Wangu, 
wema Wangu wa upendo, Rehema Yangu, vilivyouzunguka 
ulimwengu.”

Ni katika Kitabu hiki hiki cha Sheria ambamo Bahá’u’lláh 
alielezea sheria inayolazimisha idhini ya wazazi kwa ndoa. 
Shoghi Effendi alifasiri sheria hii itumike kwa wazazi wa asili, 
kusudi moja likiwa “kuweka shukrani yakini na heshima ndani 
ya mioyo ya watoto kwa ajili ya wale ambao waliwapa uhai na 
kuwaanzishia safari ya milele ya roho zao kuelekea Muumba 
wao”.  Bila shaka, Mungu ni Mwenye haki, na kutokuwepo 
kwa hitaji la kisheria kwamba wazazi walezi watoe idhini kwa 
ndoa, kwa vyovyote hakupunguzi thamani ya juu ya kiroho ya 
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nafasi yao ya ulezi, wala haipaswi kupunguza upendo na umoja 
kati ya wazazi walezi na mtoto wao mlezi.  Kuhusu suala hili, 
Nyumba ya Haki ilisema hapo awali kwamba mtoto mlezi, 
ingawa halazimiki kuomba idhini ya wazazi wake walezi, 
huenda angependa kufanya hivyo, kutokana na hisia ya upendo 
na heshima kwao.
(Kutoka barua ya tarehe 22 Mei 1989 iliyoandikwa kwa niaba ya Nyumba 
ya Haki ya Ulimwengu kwa waumini wawili binafsi)	  [48]

Tatizo lako litakuwa jinsi ya kutoa kauli hii katika namna 
ambayo itaridhisha Baraza la Kiroho husika.  Siyo lazima 
idhini ya wazazi iandikwe. Inaweza kunenwa, ikiwa ukisaidiwa 
na ushahidi wa shahidi anaye aminika, awe Mbahá’í au siyo 
Mbahá’í.  Unasema kwamba wazazi wako wangeaibika sana 
kama wangekutana na Wabaha’i wengine. Hivyo, Suluhisho 
mojawapo, lingekuwa kupata kibali cha Baraza la Kiroho kwa 
utaratibu ufuatao: kwamba utapanga siku moja kuwauliza 
wazazi wako, katika mazingira ya hali ya kawaida na mbele ya 
rafiki mmoja, akiwa ni Mbahá’í au siyo Mbahá’í, ambaye Baraza 
limekwambia lingemkubali kama shahidi anayeaminika, kama 
uelewa wako ni sahihi kwamba hawataki kukubali wajibu wa 
kukupa idhini kwa ndoa yako, na kwamba, hata kama wao ni 
wahusika, unao uhuru kufunga ndoa na yeyote unayemtaka. 
Kama jibu ni ndiyo, itakubaliwa kama idhini yao.
(Kutoka barua ya tarehe 12 Desemba 1994 iliyoandikwa kwa niaba ya 
Nyumba ya Haki ya Ulimwengu kwa muumini)	 [49]
Matokeo ambayo yangetakiwa zaidi ni kwa baba kumpa 
mwanawe wa kiume idhini ya kuoa. Walakini, anaweza, kujibu 
kwamba haidhuru kwake yule ambaye mwanawe wa kiume 
atamuoa. Kauli kama hiyo pia inaweza kukubaliwa kama 
idhini.
	(Kutoka barua ya tarehe 27 Juni 1996 iliyoandikwa kwa niaba ya Nyumba 
ya Haki ya Ulimwengu kwa Baraza la Kiroho la Kitaifa)	 [50]
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Kwa kuwa hakuna jina la baba kwenye cheti cha kuzaliwa 
cha Bw,,,,, Nyumba ya Haki inaamini kwamba asingetakiwa 
kutafuta idhini kutoka [yule aliyedaiwa kuwa baba yake].
(Kutoka barua ya tarehe 25 Aprili 2000 iliyoandikwa kwa niaba ya Nyumba 
ya Haki ya Ulimwengu kwa Baraza la Kiroho la Kitaifa)	 [51]

Nyumba ya Haki ya Ulimwengu imezingatia ombi lako kwa 
ajili ya kupata mwongozo kuhusu hitaji la kupata idhini ya 
wazazi. Kama inavyoelewa hali yako, kama Mkatoliki, unataka 
kumuoa Mbahá’í; ila mama yako, ambaye pia ni Mkatoliki, 
anakataa kabisa kukupa idhini iliyosainiwa kwa ajili ya ndoa 
ya Kibahá’í, ingawa anamkubali mchumba wako.  Unauliza 
kama katika hali hii ndoa ya serikali ingeweza kufanyika, na 
ndoa ya Kibahá’í ingefanyika katika tarehe ya baadaye…

Pengine mama yako anadhani, kwa kuwa ameombwa kusaini 
kile unachokiita “karatasi ya idhini”, kwamba anatakiwa 
kuikubali Imani ya Kibahá’í au utaratibu wake wa ndoa.  
Ingesaidia kama angeelezwa wazi kwamba idhini yake 
haitamaanisha kuwa anaunga mkono Imani ya Kibahá’í wala 
taratibu zake. Mchumba wako anahitaji idhini ya mama yako 
kukuoa ikiwa yeye anataka kutosheleza dhamiri yake ya kutii 
sheria ya ndoa ya Imani ya Kibahá’í, ambayo yeye ni muumini.  
Idhini yake inahusu tu kibali chake cha yule mtu ambaye 
umependa kufunga naye ndoa. Kwa maneno mengine, ikiwa 
yeye hana tatizo na kufunga kwako ndoa na mchumba wako, 
hakuna tatizo.
(Kutoka barua ya tarehe 12 Februari 2002 iliyoandikwa kwa niaba ya 
Nyumba ya Haki ya Ulimwengu kwa mtu binafsi)	 [52]
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… Sheria ya idhini ya ndoa inahusu wazazi walio “hai”. 
(Tazama kifungu namba 92 cha Tanbihi ya Kitáb-i-Aqdas). 
Kwa kawaida, inabidi kuheshimu na kufuata maagizo ya wasia, 
walakini, ikiwa hati inakuwa na agizo moja au zaidi ambayo 
hupingana na mafundisho na kanuni za Imani yetu, maagizo 
kama hayo hayafungi na sharti yachukuliwe kama batili na 
tupu.  Mzazi hawezi kumfunga mwanae wa kiume au binti 
yake kuhusu idhini ya ndoa kwa kujumuisha agizo kama hilo 
katika wosia wake.
(Kutoka barua ya tarehe 27 novemba 2002 iliyoandikwa kwa niaba ya 
Nyumba ya Haki ya Ulimwengu kwa muumini binafsi)	 [53]

…Haiko wazi kutokana na taarifa iliyotolewa kama idhini kwa 
ajili ya ndoa haikuwahi kupokelewa kutoka kwa baba wa bi 
harusi, ama kama alibadili wazo lake na kufuta idhini yake 
baada ya sherehe ya kiserikali. 
… Ikiwa baba wa bibi harusi alitoa idhini yake lakini aliweka 
mapingamizi baada ya kutokea kwa sherehe ya kiserikali, 
hawezi kutengua idhini yake kwenye hatua hii kutokana 
na msimamo wa Kibahá’í. Kama ni hivyo, Bw.… anaweza 
kuendelea na harusi ya Kibahá’í bila kutafuta idhini zaidi 
kutoka baba kwa bibi harusi.
(Kutoka barua ya tarehe 30 Oktoba 2008 iliyoandikwa kwa niaba ya 
Nyumba ya Haki ya Ulimwengu kwa Baraza la Kiroho la Kitaifa)	 [54]

Pia unasema kwamba umelelewa kutoka uchanga na shangazi 
yako na ungetaka kupata idhini yake kwa ajili ya ndoa. Ingawa 
walezi au ndugu wanaosimama katika nafasi ya wazazi halisi 
hawahitajiki na sheria ya Kibaha’i kutoa idhini kwa ajili ya 
ndoa ya watoto wanaowalea, hakuna pingamizi kwa watoto 
kupata idhini hii, ikiwa wanatamani kufanya hivyo, kutokana 
na hisia ya upendo na heshima kwao.
(Kutoka barua ya tarehe 29 Januari 2009 iliyoandikwa kwa niaba ya 
Nyumba ya Haki ya Ulimwengu kwa muumini binafsi)	 [55]
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… Iwapo wazazi wanasema kwamba wanawaamini watoto wao 
sana, kiasi kwamba wamewapa idhini ya jumla kuoa yeyote 
anayetaka kumuoa. Idhini ya jumla kama hii itatosheleza 
mahitaji ya ndoa ya Kibahá’í. 
(Kutoka barua ya tarehe 24 Mei 2011 iliyoandikwa kwa niaba ya Nyumba 
ya Haki ya Ulimwengu kwa Baraza la Kiroho la Kitaifa)	 [56]

Uhusiano kati ya mtoto wa kuasiliwa na wazazi wa asili unaweza 
kutofautiana kutoka nchi moja hadi nyingine.  Mara nyingi 
hutokea kwamba, katika mchakato wa kuachia mtoto kwa ajili 
ya kuasiliwa, wazazi wa asili wanakana haki zote za kisheria 
na majukumu kwa mtoto.  Katika hali hizo, mtoto hahitajiki 
na sheria ya Kibahá’í kupata idhini yao. Mara nyingine, mtoto 
wa kuasiliwa anaweza kukatazwa na sheria au masharti ya 
makubaliano ya kuasiliwa hata kujaribu kuwatafuta wazazi 
wake wa asili.  Katika mazingira hayo, bila shaka, haipaswi 
kujaribu kufanya hivyo, na mtoto hahitajiki kupata idhini ya 
wazazi wake wa asili. Wakati mwingine, walakini, watoto 
wanaolelewa na wengine kupitia mapatano yasiyo rasmi, kama 
vile wakati familia yenye watoto wengi hutoa mmoja au zaidi 
ya watoto wao kwa marafiki au ndugu kuwalea kama watoto 
wao wenyewe, huku pande zote wakibaki katika uhusiano 
wa karibu na urafiki. Katika hali kama hiyo isiyohusisha 
utenganishaji wa haki za wazazi, idhini ya wazazi wa asili ni 
lazima itafutwe.
(Kutoka barua ya tarehe 7 Agosti 2011 iliyoandikwa kwa niaba ya Nyumba 
ya Haki ya Ulimwengu kwa Baraza la Kiroho la Kitaifa)	 [57]
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Hakuna kilichopatikana katika Maandiko kinachoashiria 
kwamba matamko ya idhini, kama yameandikwa au kutamkwa, 
yanaweza kuwa halali kwa kipindi fulani cha muda. Mara mzazi 
akishatoa idhini, inaweza kuangaliwa kama halali isipokuwa 
kama inaondolewa mahususi na mzazi. Kwa kawaida, iwapo 
ndoa imekwishafanyika, wazazi hawana haki ya kubadili 
uamuzi wao.
(Kutoka barua ya tarehe 12 Desemba 2011 iliyoandikwa kwa niaba ya 
Nyumba ya Haki ya Ulimwengu kwa Baraza la Kiroho la Kitaifa)	 [58]

Kwa kawaida, uwepo wa mzazi kwenye sherehe ya kiserikali 
huweza kueleweka kama kiashirio cha kukubali ndoa.
(Kutoka barua ya tarehe 29 Machi 2012 iliyoandikwa kwa niaba ya Nyumba 
ya Haki ya Ulimwengu kwa Baraza la Kiroho la Kitaifa)	 [59]

Nyumba ya Haki ya Ulimwengu imepokea barua yenu … 
inayoomba mwongozo na kibali kwa ajili ya cheti cha ndoa ya 
Kibahá’í ambacho mmetengeneza…

… Yamkini mnatambua, hakuna sharti kwamba idhini ya wazazi 
iwe katika umbo la maandishi; inapopata uhimili wa ushahidi 
wa shahidi anayeaminika, idhini inayotamkwa pia inaweza 
kukubaliwa. Kuhitaji wazazi wote kusaini cheti cha ndoa 
huweza, katika hali ambapo mzazi amekubali kutoa idhini ya 
mdomo tu, kuwa tatizo.  Aidha, kuna mazingira fulani ambapo 
idhini ya mzazi haihitajiki au mzazi anaweza kupoteza haki ya 
kutoa idhini, hivyo idhini ya mzazi husika haitahitajika kwenye 
cheti. Wakati Baraza la Kiroho husika lazima lihakikishe 
kwamba sheria ya Kibahá’í ya idhini ya wazazi imetimizwa, 
uthibitisho huo unaweza kuandikwa katika kumbukumbu za 
Baraza, badala ya kwenye cheti cha ndoa ya Kibahá’í.
(Kutoka barua ya tarehe 20 Desemba 2015 iliyoandikwa kwa niaba ya 
Nyumba ya Haki ya Ulimwengu kwa Baraza la Kiroho la Kitaifa)	 [60]
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Mahitaji ya idhini ya wazazi kwa ajili ya ndoa yanatimizwa 
wakati ambapo Baraza la Kiroho linaridhishwa kwamba 
wazazi wamekubali ndoa yenyewe, na siyo sherehe ya ndoa ya 
Kibahá’í au Imani ya Kibahá’í na taratibu zake. Baraza lina kiasi 
fulani cha wigo mkubwa katika kuamua kile kinachotosheleza 
ushahidi wa idhini ya wazazi kwa ajili ya ndoa. Kibali cha idhini 
ya wazazi siyo lazima kuwa katika maandishi ikiwa Baraza 
linaloendesha sherehe lina uhakika kwamba idhini imetolewa 
kwa hiari ya wazazi.  Inaweza kuwa, kwa mfano, rahisi kama 
vile mzazi kueleza kwamba amefurahishwa kwamba wenzi hao 
wanataka kufunga ndoa. Idhini ya mdomo inaweza kutolewa 
mbele ya angalau mtu mmoja mwaminifu, ambaye ataweza 
kuthibitisha mbele ya asasi husika ya Kibaha’i kwamba idhini 
imetolewa.
Katika suala la Mbahá’í anayeoana na Muislamu, ikiwa mzazi 
ameonesha kuunga mkono kwa kufanya sherehe ya Kiislamu, 
inaweza kudhaniwa kwamba yeye amekubali ndoa, na hitaji la 
idhini lingetimizwa kwa mtazamo wa Kibahá’í. Hakuna hitaji 
katika sheria ya Kibahá’í kwamba mtu anayethibitisha kuwepo 
kwa idhini ya wazazi kufichua kwa hakika kwamba yeye ni 
Mbahá’í, naam, hata asiye Mbahá’í angeweza kuchukua nafasi 
hiyo. Pia, hakuna wajibu wa kuwaambia wazazi kwamba 
kupata idhini ya wazazi ni hitaji la sheria ya Kibahá’í. Ingawa 
wazazi wasio Wabahá’í hawahitajiki, na hawapaswi kufanywa 
wajisikie kwamba wanatakiwa kutoa idhini kwa sherehe ya 
ndoa ya Kibahá’í, kama wakikataa kutoa idhini kwa sababu 
wanajua kwamba sherehe ya Kibahá’í inahusika au kwa sababu 
wanakataa kwamba mtoto wao wa kiume au wa kike anafunga 
ndoa na Mbahá’í, sherehe ya Kibahá’í haiwezi kufanyika. 
Wakati Baraza linahitaji kujiridhisha kwamba wazazi 
wamekubali ndoa, mchakato wa kuhakikisha idhini hauna haja 
ya kuwa rasmi. Kwa kweli, mara nyingi mchakato unaweza 
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kufanywa kwa kufaa zaidi katika namna ya kawaida na isiyo 
rasmi, kwa mfano kupitia rafiki au ndugu anayeaminika na 
wazazi na ambaye anakubaliwa na Baraza.

Kuongea kwa ujumla, katika suala la ndoa kati ya Mbaha’í 
kwa Muislamu au muumini wa dini nyingine yoyote, ingefaa 
kwamba pande zote husika wajue dini ya mwenzi Mbahá’í.  
Pande zote hizi hujumuisha wazazi wa wenzi wote wawili, na 
afisa atakayeendesha sherehe isiyo ya Kibahá’í, iwapo sherehe 
kama hii itafanyika. Hatimaye, mwenzi Mbahá’í anayetaka 
kufunga ndoa na mtu wa dini nyingine, anaposhiriki katika 
sherehe ya dini nyingine, kamwe hapaswi kukana Imani yake 
wala kufanya nadhiri yoyote ambayo ipo kinyume na kanuni za 
Kibahá’í, kama vile kulea watoto katika Imani nyingine.
(Kutoka barua ya tarehe 11 Februari 2016 iliyoandikwa kwa niaba ya 
Nyumba ya Haki ya Ulimwengu kwa Baraza la Kiroho la Kitaifa)	 [61]

Katika siku za baadaye, inabidi kuzingatia kwamba mahitaji ya 
idhini ya wazazi kwa ajili ya ndoa yanatimizwa wakati Baraza 
la Kiroho husika linaridhika kwamba wazazi wamekubali ndoa 
yenyewe, na siyo haswa sherehe ya ndoa ya Kibahá’í.  Idhini 
ya wazazi kwa ajili ya ndoa si lazima iwe katika maandishi; 
ikiungwa mkono na ushuhuda wa shahidi anayeaminika, idhini 
iliyotolewa kwa kauli inakubaliwa pia. Iwapo idhini imetolewa 
kwa ajili ya sherehe ya kiserikali au nyingine, inatosheleza 
kwa sherehe ya Kibahá’í.  Hata ujumbe wa kibali katika 
kadi ya salamu, ujumbe wa simu, chapisho kwenye tovuti ya 
mtandao, au barua ya pongezi ingeweza kukubaliwa ikiwa 
Baraza linaridhika na uhalisi wake. Mwishowe, katika ndoa za 
siku za baadaye, itakuwa bora kwa Baraza husika kuhakikisha 
mapema kabisa kabla ya sherehe ya ndoa, kama idhini ya 
wazazi imetolewa.
(Kutoka barua ya tarehe 13 Februari 2018 iliyoandikwa kwa niaba ya 
Nyumba ya Haki ya Ulimwengu kwa Baraza la Kiroho la Kitaifa)	 [62]
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4. 	 Mazingira ambamo Idhini husamehewa au Haihitajiki.

… Nyumba ya Haki ya Ulimwengu imeamua kwamba Mbahá’í 
hahitaji kupata idhini kwa ajili ya ndoa kutoka kwa mzazi 
ambaye ni Mvunja-Ahadi.
(Kutoka barua ya tarehe 4 Oktoba 1964 iliyoandikwa kwa niaba ya Nyumba 
ya Haki ya Ulimwengu kwa Baraza la Kiroho la Kitaifa)	 [63]

Kwa kuwa baba yake amekatazwa kupitia amri ya mahakama 
kuwasiliana na watoto wake, Bi… halazimiki kutafuta idhini 
ya baba yake kwa ajili ya kufunga ndoa.
(Kutoka barua ya tarehe 24 Januari 2001 iliyoandikwa kwa niaba ya 
Nyumba ya Haki ya Ulimwengu kwa Baraza la Kiroho la Kitaifa)	 [64]

Katika hali ambapo mawasiliano na mzazi yamepotea, Nyumba 
ya Haki ilisema tangu awali kwamba pale ambapo kila jitihada 
imefanyika kumtafuta mzazi na Baraza husika linakubali 
kwamba mzazi hawezi kupatikana, ndoa inaweza kuendelea 
bila idhini yake. Hata hivyo, ni wajibu wa Baraza kuhakikisha 
linajiridhisha kabisa kwamba kila njia ya utafutaji imetumiwa 
kabla ya kuamua hivyo. 
(Kutoka barua ya tarehe 11 Aprili 2008 iliyoandikwa kwa niaba ya Nyumba 
ya Haki ya Ulimwengu kwa muumini binafsi)	 [65]

Kama Baraza lenu la Kiroho la Kitaifa linavyotambua, 
unyanyasaji mkali wa kimwili wa mzazi kwa mtoto ni moja 
kati ya hali za nadra ambazo mzazi angeweza kupoteza haki 
ya kutoa idhini. Mwanya huu hauwezi kutolewa kirahisi na 
kwa hakika siyo tu kwa sababu ya nidhamu kali au malezi 
yasiyofaa. Kwa hiyo, Baraza lazima lichukue wajibu wake 
kwa uangalifu kuthibitisha ukweli katika hali tete kama hizi. 
Haliwezi kukubali tu maelezo ya mtoto kwa kutegemea sura 
yake, bali halipaswi kutokuwa na huruma sana kiasi kwamba 
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bila kukusudia likaongeza mateso juu ya yule ambaye alikuwa 
mwathirika wa uyanyasaji.
(Kutoka barua ya tarehe 26 Desemba 2008 iliyoandikwa kwa niaba ya 
Nyumba ya Haki ya Ulimwengu kwa Baraza la Kiroho la Kitaifa)	 [66]

Nyumba ya Haki ya Ulimwengu imepokea baruapepe yenu … 
ikiambatana na ombi la Bw. …kusamehewa hitaji la kutafuta 
idhini ya baba yake ya kufunga ndoa …

Unyanyasaji mkali sana uliotolewa juu ya mtoto kutoka 
kwa mzazi ni mojawapo ya zile hali za nadra ambapo mzazi 
angepoteza haki ya kutoa idhini. Mwanya huu hauwezi kutolewa 
kirahisi na kwa hakika siyo tu kwa sababu ya nidhamu kali au 
malezi yasiyofaa. Kwa hiyo, Baraza lazima lichukue wajibu 
wake kwa uangalifu kuthibitisha ukweli katika hali tete kama 
hizi. Hasa hasa hii ni muhimu pale mtoto anayeomba msamaha 
siyo mwathirika wa unyanyasaji wa moja kwa moja.
 
Kwa kuwa ukweli wa shauri hili husika haujatolewa kiundani, 
inaonekana kutokana na barua ya Bw.… kwamba dada yake 
alifanyiwa unyanyasaji wa kijinsia mara nyingi na baba yake. 
Ikiwa Baraza lenu la Kiroho la Kitaifa linaridhika na maelezo 
yaliyotolewa na Bw.… kuhusiana na unyanyasaji mkali wa 
dada yake na uvunjikaji wa familia yake kuwa ni sahihi, mnao 
uhuru wa kuidhinisha ndoa ya Kibahá’í iliyopendekezwa kati 
yake na Bi.…kufanyika bila mahitaji ya kutafuta idhini ya baba 
yake. 
(Kutoka barua ya tarehe 12 Februari 2009 iliyoandikwa kwa niaba ya 
Nyumba ya Haki ya Ulimwengu kwa Baraza la Kiroho la Kitaifa)	 [67]
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Kama Baraza lenu la Kiroho la Kitaifa linavyotambua, sheria 
inayohitaji idhini ya wazazi kwa ndoa kimsingi ni muhimu 
kwa jamii ya binadamu, na Nyumba ya Haki husita kuruhusu 
mtoto kukanusha haki ya mzazi kutoa au kukataa kutoa idhini 
hii isipokuwa kama mzazi ana hatia ya unyanyasaji mkali kali. 
Ushahidi uliotolewa na Bw… na kutegemezwa na tabibu wake, 
hueleza unyanyasaji mkali wa kimwili na wa kihisia aliyopitia 
kwenye mikono ya mama yake. Iwapo Baraza lenu linaridhika 
kwamba habari ya mazingira hayo ni yakweli, mngekuwa 
sahihi kumsamehe Bw.… jukumu la kutafuta idhini ya kufunga 
ndoa kutoka kwa mama yake.
(Kutoka barua ya tarehe 21 Juni 2009 iliyoandikwa kwa niaba ya Nyumba 
ya Haki ya   Ulimwengu kwa Baraza la Kiroho la Kitaifa)	 [68]
… katika barua ya tarehe 15 Novemba 1940 kwa Baraza la 
Kiroho la Kitaifa la Uajemi iliyoandikwa kwa niaba ya Shoghi 
Effendi, maelezo yafuatayo yalitolewa.

… Katika hali fulani inaruhusiwa chini ya sheria ya Mungu 
kwa mmojawapo wa wazazi kuwakana watoto wao au watoto 
kuwakana wazazi wao, mmoja kumnyima mwingine haki 
fulani, kuvunja vifungo vya kifamilia na kukana majukumu 
yao. Hata hivyo, sheria juu ya hilo itaamuliwa na Nyumba ya 
Haki ya Ulimwengu.

Nyumba ya Haki imeamua kwamba ni wakati wa kufaa 
kufafanua zaidi mawanda ya hali ambamo mtoto anaweza 
kuomba kuwa huru kutokana na mahitaji ya kutafuta idhini ya 
wazazi kwa ajili ya ndoa. Maeneo matatu husika yameainishwa. 

Kwanza, mtoto anaweza kuruhusiwa kuoa bila kuomba idhini 
ya mtu ambaye alikataa ubaba na kamwe hakuchukua wajibu 
wa uzazi. Ndoa pia inaruhusiwa bila kuomba idhini ya mzazi 
ambaye alimtelekeza mtoto tangu uchanga. Zaidi ya hayo, 
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mtoto aliyezaliwa kama matokeo ya ubakaji halazimiki kuomba 
idhini ya mwanaume mhalifu. 
Pili, idhini ya mzazi haihitajiki ikiwa mwanaume au mwanamke 
amechumbiwa, au alikula njama, katika udhalilishaji wa 
kingono au kimwili wa mtoto. Matumizi ya uamuzi huu 
yatahitaji uchunguzi wa makini na hekima kwa upande wa asasi 
za Kibahá’í zinazowajibika. Wakati aina nyingi za utendewaji 
wa mtoto zinaweza kufikiriwa siyo haki au za kikatili, asasi 
haziwezi kupunguza kiwango kwa ajili ya kuelezea au 
kuchunguza udhalilishaji, isije ikawa wazazi wakanyimwa 
kirahisi mno haki yao ya kutoa idhini. Wazazi huenda 
wakapotoka na wanaweza kupita kiasi katika matumizi ya nguvu 
ya kimwili au maneno ya adhabu. Katika umri unaotegemea 
ruhusa, nidhamu kali au tabia ya ushurutishaji inaweza kuonwa 
kama aina ya unyanyasaji, hata kwa baadhi ya wanasaikolojia. 
Zaidi ya hayo, kama mtu ataona haiwezekani kubadili uamuzi 
wa mzazi asiyetaka kutoa idhini, anaweza kushawishika kuzuia 
hitaji kwa kukuza tabia ya mzazi ya siku za nyuma ili kufanya 
ionekane kama unyanyasaji. Hata hivyo, siyo haki kumhitaji 
muathirika wa unyanyasaji kurejesha mahusiano na, au 
kujisalimisha kwenye matakwa ya, mnyanyasaji. Ili kumnyima 
mzazi haki ya kutoa idhini, Baraza sharti lijiridhishe kwamba 
unyanyasaji kwa kweli ulitokea. Kuhusiana na hili, linaweza 
kuona ni muhimu kutafuta ushirikiano kutoka kwa mashahidi 
waaminifu au mawazo ya wataalam waliobobea.    

Hatimaye, haki ya mzazi kutoa idhini inaweza kuondolewa ikiwa 
anataka kutumia hitaji la kutoa idhini katika namna ambayo 
hudidimiza moyo na dhamira ya sheria au kuzuia haki ya mtu 
kama muamini wa Bahá’u’lláh kuoa kufuatana na maagizo ya 
sheria ya Kibahá’i. kwa mfano, ‘Abdu’l-Bahá husema, “Ama 
kuhusu suala linalohusiana na ndoa chini ya Sheria ya Mungu: 
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kwanza lazima umchague yule ambaye anakupendeza, na kisha 
suala hili linategemea idhini ya baba na mama.” Bado, katika 
baadhi ya mazingira, mzazi amekataa kutoa idhini ili kumnyima 
mtoto haki ya kuchagua na kumlazimisha mtoto kumuoa mtu 
aliyechaguliwa na mzazi. Katika mazingira mengine, mzazi 
amemkatalia idhini ili kujaribu kumzuia mtoto kumuoa yeyote 
yule.  

Pia mzazi hukiuka moyo wa sheria ya ndoa ikiwa anatumia 
hitaji la idhini kuweka udhibiti usioweza kuthibitishwa juu ya 
mambo ambayo hayahusiani na ndoa itarajiwayo. Mfano wa 
kosa hili ni mzazi ambaye hutishia kuzuia idhini kama njia ya 
kutengeneza tabia ya mtoto ili kuleta mfarakano kati ya mtoto 
na mzazi mwingine. Mfano mwingine ni mzazi ambaye hutumia 
vibaya sheria ili kujipatia manufaa ya kifedha au makubaliano 
mengine kutoka kwa mtoto au mzazi mwingine wa mtoto.
(Kutoka barua ya tarehe 19 Januari 2010 iliyoandikwa kwa 
niaba ya Nyumba ya Haki ya Ulimwengu kwa Baraza la Roho 
la Kitaifa)

Nyumba ya Haki imeamua kukubali pendekezo lenu kwamba 
Bw. … asishurutishwe kutafuta idhini ya wazazi wake kufunga 
ndoa na Bi.… kulingana na hali mlizoeleza, ambazo kwazo Bw. 
… alitengwa na kanisa la … na anakanwa kabisa na kutengwa 
na wazazi wake ambao ni washiriki wa kanisa hilo.
(Kutoka barua ya tarehe 15 Machi 2010 iliyoandikwa kwa niaba ya Nyumba 
ya Haki ya Ulimwengu kwa Baraza la Kiroho la Kitaifa)	 [70]
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Hali mnayoieleza ya muumini ambaye baba yake alishindwa 
kujenga uhusiano wowote naye tangu mtoto alivyokuwa 
mchanga—na kisha, alipopatikana, baba yake alionesha hana 
nia kuendeleza mawasiliano naye—hilo ingekuwa sawasawa 
na utelekezaji ….  Ikiwa, katika makadirio yenu, ukweli 
uliopelekwa kwenye Baraza la Kiroho la Kitaifa ni taswira 
ya hali halisi, muumini huyu angeruhusiwa kufunga ndoa bila 
kutafuta idhini ya baba yake.
(Kutoka barua ya tarehe 23 Februari 2011 iliyoandikwa kwa niaba ya 
Nyumba ya Haki ya Ulimwengu kwa Baraza la Kiroho la Kitaifa)	 [71]

Ikiwa mnapata habari kwamba baba wa…..anakataa 
kutoa idhini sababu tu kwamba binti yake ni Mbahá’í, hii 
isingepatana na kiini cha sheria ya Kibahá’í. Nyumba ya Haki 
imeamua kwamba katika hali kama hii mzazi anapoteza haki 
ya kuidhinisha ndoa.
(Kutoka barua ya tarehe 29 Machi 2012 iliyoandikwa kwa niaba ya Nyumba 
ya Haki ya Ulimwengu kwa Baraza la Kiroho la Kitaifa)	 [72] 

… Kuna baadhi ya mazingira ambapo idhini ya mzazi haihitajiki 
au mzazi amepoteza haki ya kutoa idhini. Miongoni mwa hayo 
ni kutokuwa na uwezo wa kiakili timamu, hali ambayo ingezuia 
mtu kufanya maamuzi yenye ufahamu.  
… Ikiwa Baraza lenu linaridhika kwamba Bw.… hana uwezo 
wa kutenda kiuwajibikaji kwa kusudi la kutoa idhini ya ndoa ya 
binti yake … Bi… anaweza kuolewa bila mahitaji ya kutafuta 
idhini ya baba yake.
(Kutoka barua ya tarehe 22 Machi 2013 iliyoandikwa kwa niaba ya Nyumba 
ya Haki ya Ulimwengu kwa Baraza moja la Kiroho la Kitaifa)	 [73]
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Nyumba ya Haki ya Ulimwengu imepokea baruapepe yenu 
… ikiomba mwongozo juu ya kama muumini mmoja—
ambaye alikuwa kamwe hajamfahamu baba yake aliyemzaa na 
ambaye utambulisho wa baba yake, kama mlivyoripoti, siyo 
wa uhakika—anapaswa chini ya sheria ya Kibahá’í kufanya 
juhudi kumtambua na kumtafuta baba yake na kupata idhini 
yake ya kufunga ndoa. Tumeombwa kusema kuwa chini ya 
hali ilivyoelezwa katika kesi hii, idhini kutoka kwa baba ya 
muumini siyo lazima.
(Kutoka barua ya tarehe 3 Novemba 2013 iliyoandikwa kwa niaba ya 
Nyumba ya Haki ya Ulimwengu kwa Baraza la Kiroho la Kitaifa)	 [74]

Nyumba ya Haki ya Ulimwengu imepokea barua yako … 
kuhusu ombi lako kuolewa na Bw.… na ugumu uliojitokeza 
katika kupata idhini kutoka kwa wazazi wake kwa ajili ya ndoa, 
ambao wanafuata desturi ya ndoa ya kupangwa, na hawatampa 
idhini ya kufunga ndoa na yeyote mbali na  yule ambaye wao 
watamchagulia….

Kama unavyojua, Bahá’u’lláh amesema dhahiri kwamba idhini 
ya wazazi wote walio hai inahitajika kwa ajili ya ndoa ya 
Kibahá’í. Walakini, kuna baadhi ya mazingira ambapo mtoto 
anaweza kutaka kuwa huru kutokana na hitaji la kupata idhini 
ya wazazi kwa ajili ya ndoa. Kwa mfano, haki ya mzazi kutoa 
idhini huweza kupotezwa iwapo anakataa kutoa idhini kusudi 
kumnyima mtoto haki ya kuchagua na kumshurutisha kufunga 
ndoa na mtu aliyechaguliwa na wazazi.
(Kutoka barua ya tarehe 23 Machi 2015 iliyoandikwa kwa niaba ya Nyumba 
ya Haki ya Ulimwengu kwa muumini binafsi)	 [75]
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… Ikiwa imeweka dhahiri kwamba mzazi amekataa kujibu 
au kujihusisha katika suala  la idhini ya wazazi, anachukua 
msimamo kwamba mtoto yupo huru kufunga ndoa na yeyote 
anayetaka, au haoni sababu ya kuombwa idhini, mtazamo 
kama huo ni sawa na kukana haki yake  mwenyewe ya kutoa 
au kukataa kutoa idhini na inaweza kukubaliwa na Baraza la 
Kiroho la Kitaifa kwamba inamuweka mtoto huru kutokana na 
hitaji la kutafuta idhini kutoka kwa mzazi huyo.  
(Kutoka barua ya tarehe 9 Juni 2015 iliyoandikwa kwa niaba ya Nyumba ya 
Haki ya Ulimwengu kwa muumini binafsi)	 [76]

.. Kuwekwa kwa masharti fulani juu ya utoaji idhini huweza 
kusababisha mzazi kupoteza haki yake ya kufanya hivyo. 
Kwa mfano, kama imedhihirika kwamba mzazi anajaribu 
kumshurutisha mtoto kumuoa mtu wa dini fulani au kufanya 
idhini kutegemea sharti ya kwamba upande mmoja au zote 
mbili wabadili dini zao, hii ingekiuka kiini na kusudi la sheria 
ya ndoa, na ndoa ingeruhusiwa kuendelea bila idhini ya mzazi.

(Kutoka barua ya tarehe 1 Novemba 2015 iliyoandikwa kwa niaba ya 
Nyumba ya Haki ya Ulimwengu kwa muumini binafsi)	 [77]

Nyumba ya Haki imetambua kwamba mzazi hupoteza haki ya 
kutoa idhini ikiwa imekuwepo historia ya unyanyasaji kupita 
kiasi, kama vile kujamiana naye kiharamu au mateso. Aidha, 
kama mnavyojua, barua ya tarehe 19 Januari 2010 iliyoandikwa 
kwa niaba ya Nyumba ya Haki kwa Baraza lenu la Kitaifa, 
ilieleza kwamba idhini ya mzazi kwa ndoa haihitajiki ikiwa 
yeye alifanya, au alishiriki katika, unyanyasaji wa kijinsia au 
wa kimwili wa mtoto.1 Kwa sasa, Nyumba ya Haki haitaki 
kubadilisha vigezo husika kuhusu unyanyasaji wa kipekee.  
Hata hivyo, mkijua shauri hili la unyanyasaji mkali wa kihisia 
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au kisaikolojia ambalo linasababisha wasiwasi lakini liko nje 
ya mahitaji yaliyopo, linaweza kurejeshwa kwa Nyumba ya 
Haki ili zifikiriwe.  
(Kutoka barua ya tarehe 3 Februari 2016 iliyoandikwa kwa niaba ya 
Nyumba ya Haki ya Ulimwengu kwa Baraza la Kiroho la Kitaifa)	 [78]

Kuhusu rafiki wa muumini, lipo swali kama wazazi wake 
wamemkana, kitu ambacho kingemweka huru kutokana na 
hitaji la kutafuta idhini yao kwa ajili ya ndoa chini ya sheria ya 
Kibahá’í. Pale ambapo ukanaji wa mtoto kwa upande wa mzazi 
kumethibitishwa katika mahakama, Baraza la Kitaifa linaweza 
kumsamehe mtoto kutokana na kutafuta idhini ya mzazi. 
Ikiwa hali ya kumkana haikuthibitishwa dhahiri, inatakiwa 
kuhakikishwa kwamba kweli mzazi amemkana mtoto, yaani, 
mzazi amekata mawasiliano kabisa na mtoto tangu miaka 
kadhaa au amethibitisha kwamba hataki kuwa na uhusiano 
wowote na mtoto katika wakati ujao. Iwapo katika shauri hili 
mmejiridhisha kwamba wazazi kweli, walimkana mtoto na 
hakika kumwacha ajitunze mwenywe, mnaweza kumruhusu 
kuwa na ndoa ya Kibahá’í bila kutafuta idhini yao.

Ikiwa suala linabaki bila kuwekwa wazi, Nyumba ya Haki 
inapendekeza kwamba kamati inayoshughulikia shauri hili 
ifanye jitihada kupata habari zaidi kuhusu uhusiano wa wazazi 
wa rafiki wa muumini.  Ingekuwa muhimu kukusanya taarifa 
zinazohusu suala hili la kama wamemkana kisheria au kwa 
dhati wameacha mtoto wao. Miongoni mwa maswali ambayo 
yangetakiwa kuzingatiwa ni umri wake, yeye na wazazi 
wanaishi wapi kwa sasa, kama anaweza kuwasiliana na wazazi, 
kitu gani kilisababisha familia yake kumkataa kwa miaka 
mitatu iliyopita, uhusiano wao kabla ya hatua hiyo ulikuwa wa 
namna gani, kama baba na mama walichukua msimamo ule ule 
kila mara, kama yeye au wazazi wake wamejaribu kuwasiliana 
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katika miaka mitatu iliyopita, na kama wazazi wameandika 
matamko yoyote kuhusu uhusiano naye au yanayoashiria 
kwamba wamekata uhusiano naye.
(Kutoka barua ya tarehe 10 Februari 2016 iliyoandikwa kwa niaba ya 
Nyumba ya Haki ya Ulimwengu kwa Baraza la Kiroho la Kitaifa)	 [79]

Nyumba ya Haki ya Ulimwengu imepokea baruapepe yenu… 
kuhusu shida zinazomkabili Bw. …, mwanajumuiya wenu, 
kupata idhini ya baba yake kumuoa Bi.….  Inaeleweka kwamba 
baba yake anakataa kumkubali kama mwanaye na wakati huo 
huo anamnyima idhini yake kwa ajili ya ndoa. Tumeombwa 
kufikisha yafuatayo: 

… Ikiwa anakataa kumtambua Bw. … kuwa ni mwanawe, basi 
idhini yake haihitajiki na ndoa inaweza kuendelea bila idhini.
(Kutoka barua ya tarehe 12 Machi 2018 iliyoandikwa kwa niaba ya Nyumba 
ya Haki ya Ulimwengu kwa Baraza la Kiroho la Kitaifa)	 [80]

Nyumba ya Haki imezingatia ombi lenu kwa ajili ya ufafanuzi 
juu ya uhusiano kati ya hali mbili: Kwa upande mmoja, mzazi 
anaweza kuikatalia idhini kwa ajili ya ndoa japokuwa uamuzi 
unaonekana umetokana na chuki na, kwa upande mwingine, 
kwamba kuna hali ambapo mtoto angesamehewa hitaji la 
kutafuta idhini ya mzazi wakati ambapo mzazi anatumia 
mahitaji kudhibiti kwa kutumia vipengele visivyohusika na 
ndoa inayotarajiwa.  Nyumba ya Haki kwa wakati huu, haitaki 
kufafanua zaidi suala hili.  Mnashauriwa kufikiria kila shauri 
moja moja na kutumia uamuzi wenu bora kabisa katika kutumia 
kanuni hizi pale inapofaa.  Iwapo matumizi ya fikra hizi siyo 
wazi katika shauri fulani, mtakuwa huru kutafuta mwongozo 
zaidi. 
(Kutoka barua ya tarehe 11 septemba 2018 iliyoandikwa kwa niaba ya 
Nyumba ya Haki ya Ulimwengu kwa Baraza moja la Kiroho la Kitaifa)[81]
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5. 	 Mchakato wa kuamua ikiwa idhini husamehewa au 
haihitajiki

Nyumba ya Haki imehitimisha kwamba ni wakati muafaka 
kufafanua zaidi kiwango cha hali ambamo mtoto anaweza 
kuomba kuwa huru kutokana na uhitaji wa kupata idhini ya 
wazazi kwa ajili ya ndoa…

Wakati mazingira hujitokeza yakihusisha yoyote ya hali 
zilizojadiliwa hapo juu, Baraza la Kiroho la Mahali halina budi 
liyakinishe mambo yote ya msingi na kulipeleka suala hilo 
kwa Baraza lenu la Kiroho la Kitaifa kwa ajili ya kuliangalia. 
Mnapaswa kuwa waangalifu kutobatilisha mno haki za wazazi; 
walakini, ingawa watoto wana wajibu wa kutii sheria za ndoa ya 
Kibahá’i, pia wana haki ya kulindwa kutokana na kulazimishwa 
kulikokithiri kulikowekwa na wazazi ambako hukiuka moyo na 
dhamira ya sheria hiyo. Ikiwa hali maalum ikijitokeza ambayo 
kwayo hakuna suluhu dhahiri inayoonekana, mnapaswa 
mlirejee suala hilo kwa Nyumba ya Haki.  
(Kutoka barua ya19 Januari 2010 iliyoandikwa kwa niaba ya Nyumba ya 
Haki ya Ulimwengu kwa Baraza moja la Kiroho la Kitaifa)	 [82]

…Nyumba ya Haki imekuwa ikisita kuendekeza suala la 
kutenganisha haki za mzazi kutoa idhini vinginevyo mtoto 
kwa ukweli anapanga kuoa. Uamuzi kama huo ni mzito na 
wenye matokeo ya mbali na unahitaji uzingatiaji makini. Kwa 
upande mmoja, nyakati na mazingira hubadilika, na inapaswa 
ikumbukwe kwamba wakati uliopita wa kulaumika siyo 
lazima umzuie mtu kujenga maisha bora ya baadaye kupitia 
mabadiliko ya kiroho. Kufanya uamuzi mapema kungezuia 
uwezekano kama huo kutokea. Kwa upande mwingine, katika 
hali isiyo ya kawaida, mtu anaweza kuwa na sababu nzuri ya 
kuhoji uamuzi kama huo. Wakati suala la namna hii likiibuka, 
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Baraza la Kiroho lingehitaji kuthibitisha uhalisia kupitia njia 
zozote inazoweza kuzipata, zikiwemo kufanya uchunguzi 
wake lenyewe wa hali zinazowazunguka wazazi na hali ya 
muda ya akili ya sasa. Inatumainiwa kuwa kujua kwamba 
mzazi ambaye amemdhulumu mtoto vibaya angenyimwa haki 
ya kutoa idhini kwa ajili ya ndoa ya mtoto wake wa kiume au 
wa kike ingetosha kutuliza wasiwasi wa muumini hadi wakati 
ule ambapo angetaka kuoa au kuolewa. Walakini, kunaweza 
kukawepo sababu za kulazimisha kwa ajili ya kuchukua uamuzi 
wa mapema, ambao ungeweza kujumuisha ushauri wa mtaalam 
wa magonjwa ya akili au mtaalam mwingine wa magonjwa 
ya afya ya akili. Ikiwa hali kama hiyo ingeibuka na Baraza la 
Kitaifa kuhisi kwamba uamuzi kama huo ungefaa kutolewa, 
kwa wakati huu lingelipeleka suala hilo kwa Nyumba ya Haki.
(Kutoka barua ya 2 Agosti 2011 iliyoandikwa kwa niaba ya Nyumba ya 
Haki ya Ulimwengu kwa Baraza moja la Kiroho la Kitaifa)	 [83]

…Tumeombwa kutoa maoni yafuatayo ili kuwasaidia katika 
kushughulikia masuala mengine kama hayo ambayo yanaweza 
kujitokeza hapo baadaye. Chunguzi hizi zimedondolewa katika 
miaka ya hivi karibuni kutoka tajiriba ya Mabaraza ya Kitaifa 
katika kupitia masuala ambayo uzingatifu umetolewa kuruhusu 
ndoa za Kibahá’i zifanyike bila idhini ya wazazi.  

Wakati Baraza la Kiroho linapofahamu suala lenye muelekeo 
kama huu, halina budi liwasiliane na pande husika na kuangalia 
hali hii kwa kina, kuthibitisha taarifa zilizopokelewa, na 
kufanya uamuzi wake lenyewe juu ya msingi wa kanuni husika 
na uhalisia wa suala lenyewe. Kwa baadhi ya mazingira ya 
kawaida, kama vile wakati mzazi kwa namna ya moja kwa 
moja humpa masharti kijana au binti yake ambayo kwa udhahiri 
hayahusiani na ndoa. Katika mazingira mengine hamasa za 
mzazi zinaweza zisiwe dhahiri mara moja au zinaweza kuwa 
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vigumu kuziweka; katika mazingira kama hayo Baraza lazima 
lichukue muda wa kutosha kushauriana na mzazi ili kwamba 
uwazi uweze kufikiwa. Mara nyingi mzazi atahitaji muda 
kutaamali juu ya kanuni zihusikazo, kufikiri kwa kina ushauri 
wowote unaoweza kutolewa na Baraza, na kuzingatia jinsi 
nafasi yake inavyohusiana na wajibu kama mzazi kuhusiana 
na sheria ya ndoa. Zaidi ya hayo, mzazi au mtoto anaweza 
kutaka kurejewa kwa uamuzi wa Baraza. Baraza halina budi 
pia kuwa makini kwenye uwezekano ambao mzazi au upande 
mmojawapo wa ndoa inayopendekezwa anaweza kusukumwa 
kupindisha hali ili kukidhi nia yake. 

Kwa kuzingatia hali dhaifu na nyeti ya asili ya mazingira kama 
hayo, mchakato wa kuchunguza ukweli na kupata uelewa 
dhahiri wa hali unaweza kuchukua muda wa kutosha, na mbinu 
ya uvumilivu na upendo huhitajika. Ingefaa kwa Baraza au 
wanandoa kuweka ukomo ambapo mzazi anapaswa kufanya 
uamuzi, kama vile kwa kupanga tarehe ya harusi. Maandalizi 
kwa ajili ya sherehe hayapaswi kufanyika hadi idhini imetolewa 
au Baraza la Kitaifa limeamua kuruhusu ndoa iendelee bila 
idhini ya mmoja wa wazazi au zaidi.    

Bado jambo lingine la kuzingatia ni namna ambayo Baraza 
la Kitaifa huwasiliana uamuzi wake kwa pande husika. Ni 
muhimu kwamba Baraza litoe maelezo fasaha ya uamuzi wake 
ambayo huainisha kanuni zihusikazo ili kwamba mkanganyiko 
usitokee miongoni mwa marafiki. Wakati kanuni zilizowekwa 
na Nyumba ya Haki zinaweza kudondolewa na zinaweza kuwa 
za msaada katika kumfafanulia mzazi suala hilo, uangalifu 
hapana budi uchukuliwe ili kutofikiria kwamba uamuzi 
wenyewe ulifanywa na Nyumba ya Haki. 
(Kutoka barua ya 18 Oktoba 2011 iliyoandikwa kwa niaba ya Nyumba ya 
Haki ya Ulimwengu kwa Baraza moja la Kiroho la Kitaifa)	 [84]
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Wakati mtu anayetaka kuingia katika ndoa ya Kibahá’í akiomba 
kufanya hivyo bila idhini ya mzazi wake, Baraza la Kiroho la 
Mahali husika linapaswa lithibitishe mambo yote ya msingi 
na kulipeleka suala hilo kwa kwa Baraza la Kiroho la Kitaifa 
kuamua ikiwa ridhaa inaweza kutolewa. Kwa ujumla, uamuzi 
ungefanywa na Baraza la Kiroho la Kitaifa, lakini kama suala 
hujitokeza ambalo halijatatuliwa na muongozo uliopo, suala 
hilo halina budi lipelekwe kwa Nyumba ya Haki ya Ulimwengu. 
(Kutoka barua ya 11 Februari 2016 iliyoandikwa kwa niaba ya Nyumba ya 
Haki ya Ulimwengu kwa Baraza moja la Kiroho la Kitaifa)	 [85]
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6. 	 Kumwendea mzazi kuhusiana na idhini na kukubaliana na 
kutoridhia kwake

… wawe Wabahá’í au siyo Wabahá’i, uamuzi wa wazazi 
unaheshimika, kwa sababu yoyote ile inayoweza kuushawishi. 
Lazima wawe na heshima katika mioyo yao kwa wale ambao 
wamewapa uhai, na ambao lazima wajitahidi wakati wote 
kupata ridhaa yao njema. 
(Kutoka barua ya 1 Februari 1968 iliyoandikwa na Nyumba ya Haki ya 
Ulimwengu kwa Baraza moja la Kiroho la Kitaifa)	 [86]

Wabahá’í ambao hawawezi kuoa kwa sababu ya kukosa idhini 
ya mzazi mmoja au zaidi wangeshauriana na Baraza la Kiroho 
la Mahali, ili kuona ikiwa linaweza kupendekeza njia ya 
kubadili muelekeo wa yeyote kati ya wazazi wanaohusika. 
(Kutoka barua ya 9 Septemba 1969 iliyoandikwa na Nyumba ya Haki ya 
Ulimwengu kwa muumini mmoja)	 [87]

Katika kuzingatia athari ya utii wa sheria kwa muumini binafsi, 
mtu lazima akumbuke kwamba kusudi la maisha ni kuiandaa 
roho kwa ajili ya maisha yajayo. Hapa mtu lazima ajifunze 
kudhibiti na kuelekeza misukumo yake ya kihayawani, asiwe 
mtumwa kwazo. Maisha katika ulimwengu huu ni mfululizo 
wa majaribu na mafanikio, wa kukosa na wa kupiga hatua 
mpya za kiroho. Nyakati   nyingine suala huweza kuonekana 
gumu sana, lakini mtu anaweza kushuhudia, tena na tena, 
kwamba mtu ambaye hutii kwa uthabiti sheria ya Bahá’u’lláh, 
japokuwa yaweza kuwa ngumu, hukua kiroho, wakati yule 
ambaye hupindisha sheria kwa ajili ya furaha yake mwenyewe 
dhahiri anaonekana kufuata ndoto za ajabu sana: hafikii furaha 
anayoitafuta, anarudisha nyuma maendeleo yake ya kiroho na 
daima hujiletea mwenyewe matatizo mapya.
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Kutoa mfano mmoja wa kawaida sana: sheria ya Kibahá’í 
huhitaji idhini ya wazazi kwa ajili ya ndoa. Mara nyingi sana 
siku hizi idhini kama hiyo huzuiliwa na wazazi wasio Wabahá’í 
kwa sababu za ulokole au chuki za rangi; bado tumeona tena 
na tena athari ya kina juu ya wazazi hao hao ya uimara wa 
watoto katika sheria ya Kibahá’í, kwa kiwango ambacho siyo 
tu hatimaye idhini hutolewa kwa hali nyingi, lakini tabia za 
wazazi zinaweza kuathiriwa na uhusiano wao pamoja na mtoto 
kwa kiasi kikubwa kuimarishwa.   

Hivyo, kwa kushika sheria ya Kibahá’í katikati ya shida zote 
hatuziimarishi tu tabia zetu wenyewe bali tunawavutia wale 
watuzungukao. 
(Kutoka barua ya 12 Januari 1973 iliyoandikwa na Nyumba ya Haki ya 
Ulimwengu kwa muumini mmoja) 	 [88]

Kama kijana au binti hujiona kwamba amenyimwa idhini ya 
ndoa pasipo haki, anaweza, bila shaka, kujaribu kumshawishi 
mzazi kwa njia ya ushawishi wa uvumilivu na kuonyesha 
katika maisha yake mwenyewe zile kanuni za mwenendo na 
mwelekeo wa Kibahá’í ambazo hazina budi kuwa sifa bainifu 
za kila muumini wa kweli.   
(Kutoka barua ya 22  Mei 1973 iliyoandikwa na Nyumba ya Haki ya 
Ulimwengu kwa muumini mmoja)	 [89]

Kupata idhini ya wazazi ni wajibu wa marafiki ambao 
wanatarajia kuoana, na siyo wa Baraza la Kiroho la Mahali, 
ambalo linahitaji tu kuhakikisha uhalali wa idhini hiyo.

(Kutoka maandiko ya 28 Januari 1983 yaliyoandikwa na Nyumba ya Haki 
ya Ulimwengu kwa Kituo cha Ufundishaji cha Kimataifa)	 [90]
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Nyumba ya Haki ya Ulimwengu hupendekeza kwamba ujaribu 
kushauriana na wazazi ili kupata sababu ya kukataa kwao kutoa 
idhini, na kwa wakati huu onesha upendo wako kwao na utayari 
wako kutii matakwa yao. Unapaswa, bila shaka, kuendelea na 
sala zako mwenyewe kwa ajili ya muongozo katika suala hili.
(Kutoka barua ya 20 Mei 1980 iliyoandikwa kwa niaba ya Nyumba ya Haki 
ya Ulimwengu kwa muumini mmoja)	 [91]
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Wakati wazazi wanaweza wasitoe idhini yao ya ndoa, Nyumba 
ya Haki haifahamu chochote katika Maandiko kinachowapa 
wazazi au asasi yoyote ya Kibahá’í haki za kisheria za 
kuwakatalia wawili hao kuendelea kudumisha uhusiano bila 
kujali maoni thabiti ya wazazi kwamba hawaendani. Wala 
hakuna mpaka wa idadi ya mara ngapi kijana au binti anaweza 
kuomba idhini ya wazazi….   

Inapaswa iwekwe wazi kwa wawili hao, walakini, kwamba 
kama wanatumaini kupata idhini ya wazazi, siyo lazima 
wapitie mchakato wa makabiliano na kupuuzia maoni thabiti 
ya wazazi, na kuhusiana na hili Baraza lingeitisha ushauriano 
nao na kujaribu kuwaongoza kwenye uelewa zaidi wa haja ya 
umoja wa familia na kutii sheria za Bahá’u’lláh.
(Kutoka barua ya 16 Desemba 1981 iliyoandikwa kwa niaba ya Nyumba ya 
Haki ya Ulimwengu kwa wachumba wa Kibahá’í)	 [92]

…kama hukufanikiwa kupata idhini ya mama yako,…basi 
ndoa iliyotarajiwa haiwezi kufungwa. Katika hali kama hizo, 
wakati mwingine inasaidia kwa mtu anayeaminiwa na mzazi 
kama rafiki, na ambaye analielewa tatizo na anaihurumia, kwa 
makusudi, bila upendeleo na kwa hekima kujadiliana suala hili 
na mzazi.  
(Kutoka barua ya 16  Julai 1984 iliyoandikwa kwa niaba ya Nyumba ya 
Haki ya Ulimwengu kwa muumini mmoja)	 [93]

Katika hali ya chuki iliyokithiri miongoni mwa wana-familia, 
wakati mwingine imeonekana kushauriwa kupata idhini 
ihitajikayo kupitia mtu wa tatu, hivyo kuepuka ulazima wa 
mtoto kumwendea mzazi moja kwa moja. Baraza lenu linaweza 
kuuliza ikiwa mbinu hii ingefaa katika suala lilopo. 
(Kutoka barua ya 25 Desemba 1989 iliyoandikwa kwa niaba ya Nyumba ya 
Haki ya ulimwengu kwa Baraza moja la Kiroho la Kitaifa)	 [94]
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Katika kuchagua mwenza, walakini, hakuna cha kusema 
kwamba mtu hawezi kuchagua kwa kushikilia matumaini 
ambayo kupitia kuonyesha utii na upevu, mtu anaweza 
kuwaongoza wazazi wake kuangalia nafasi yao ya awali.
(Kutoka barua ya 5 Januari 1992 iliyoandikwa kwa niaba ya Nyumba ya 
Haki ya Ulimwengu kwa muumini mmoja)	 [95]
…unapaswa umuendee baba yako katika hali ya kawaida, kwa 
moyo wa kutaka kupata kibali chake kwa ajili ya ndoa yako 
itarajiwayo; hapaswi ajisikie kwamba yupo chini ya sharti kwa 
shirika lisilojulikana kujihusisha katika kitendo rasmi ambacho 
humfunga yeye kwa shirika hilo. 
(Kutoka barua ya 8 Novemba 1995 iliyoandikwa kwa niaba ya Nyumba ya 
Haki ya Ulimwengu kwa muumini mmoja)	 [96]

Kutoka mtazamo wa watoto, suala liko wazi kabisa. Hawawezi 
kufunga ndoa bila idhini ya wazazi wao, na hivyo hawawezi 
kuishi pamoja kama mume na mke. Kwa kawaida, uhusiano 
wowote wa kingono ungekuwa kinyume cha sheria ya Kibahá’í, 
kwani wangekuwa hawajaoana. Hata hivyo, hakuna katazo 
kuendelea kwao kushirikiana kama marafiki, kwa matumaini 
kwamba wanaweza, baada ya muda, kuwashawishi wazazi 
wao kwamba wanastahili kuoana. Ingekuwa hekima zaidi 
kwao kuachana na wazo hilo kwa pamoja, lakini hilo ni kwa 
wao kuamua.     
(Kutoka barua ya 21 Oktoba 1997 iliyoandikwa kwa niaba ya Nyumba ya 
Haki ya Ulimwengu kwa muumini mmoja)	 [97]

Kama baada ya kufanya jitihada zote zifaazo na za heshima 
unaona huwezi kupata idhini, huna budi ukubaliane na hali 
hiyo, ukiweka tumaini lako kwa Mungu, ukiamini kwamba utii 
Kwake ndiyo chanzo endelevu cha baraka.  
(Kutoka barua ya 30  Julai 2007 iliyoandikwa kwa niaba ya Nyumba ya 
Haki ya Ulimwengu kwa muumini mmoja)	 [98]
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Baruapepe yako…, ukiomba muongozo kuhusu ama uendeleze 
uhusiano wako au la katika hali ambapo jozi zote mbili za 
wazazi hawajatoa idhini, imepokelewa na Nyumba ya Haki ya 
Ulimwengu… 

Wakati Nyumba ya Haki inatambua kipindi kigumu 
mnachokabiliana nacho katika kuamua kama muendeleze 
uhusiano wenu, huu hatimaye ni uamuzi mnaoweza kuufanya 
baada ya uzingatifu wa sala kwa vipengele vyote vinavyohusika. 
Kwenye kiini cha jambo ingetokea kuwa tathmini yenu ya 
ikiwa wazazi wenu wanapinga bila kubadilika uhusiano wenu 
au ikiwa kuna uwezekano wa hilo baada ya muda, kadiri 
muishivyo maisha ya Kibahá’í, mawazo yao kuhusu ndoa 
itarajiwayo yatalainika.  
(Kutoka barua ya 7 Mei 2009 iliyoandikwa kwa niaba ya Nyumba ya Haki 
ya Ulimwengu kwa waumini wawili)	 [99]

… kama hujapata ruhusa ya baba yako ya kuoa, unaweza 
kuendelea kumuomba afikirie tena suala hilo. Kuhusiana na 
hili, unaweza kuona yenye kuelimisha maelekezo yafuatayo 
yaliyoandikwa kwa niaba ya mpendwa Mlinzi katika barua ya 
30 Aprili 1949 kwa muumini wa Kimarekani ambaye aliomba 
ushauri wake wakati mama wa mwanaume aliyetaka kuolewa 
naye, ambaye alikuwa wa mbari nyingine, alipokataa kumpa 
idhini.

Kwa kiasi kikubwa anatamani kwamba msimamo ulionao 
kwa Imani yetu pendwa: - msimamo ambao umejionyesha 
wenyewe kwa kina na ukweli kwa kutii kwako sheria takatifu 
na kuachana na ndoa yako kwa sababu mama wa Bw… 
amemkatalia idhini. Kwa hakika ulifanya jambo sahihi, ingawa 
kwa suala kama hilo utii huhusisha kujitoa dhabihu hasa. Hii 
ni sheria ambayo ina thamani kubwa kwa jamii, lakini wakati 
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mwingine ni jaribu kubwa sana kwa watu binafsi, hususan wa 
Magharibi, na hususan kwa suala kama hili.   

Mlinzi ataomba ili mwanamke huyu aweze, Mungu akipenda, 
kukubaliwa na kijana wake. Haoni kama nyote wawili 
mnapaswa kukata tamaa kupambana kupata idhini yake. Bw…. 
Endelea kumsisitizia, na ukimtajia jinsi mtazamo wake kwa 
hakika unavyotenga huba yake kwake, kwa kuharibu maisha 
yake binafsi.   

(Kutoka barua ya 30 Aprili 1949 iliyoandikwa kwa niaba ya 
Mlinzi kwa muumini mmoja)

Imefahamika kwamba wana-familia wengine wamezungumza 
na baba yako katika jitihada ya kumshawishi aone kile 
wanachofikiria kuwa bora kwa ndoa inayopendekezwa. Hii 
ni mbinu nzuri na, kama unahisi ingekuwa busara, hakuna 
sababu kwa nini mtu binafsi ambaye maamuzi yake baba yako 
anayaheshimu asiombwe kuongea naye kwa niaba yake kwa 
kiasi fulani hapo baadaye. Pia mnatiwa moyo wa kuendelea 
kujaribu kujadili suala hili na baba yako kwa njia ya wazi na ya 
upendo na kujenga fursa kwake kumjua Bi … wakati ukibakia 
mwenye subira, kuwa thabiti katika sala na kudumisha imani 
yako katika hekima takatifu ya sheria za Bahá’u’lláh. Miongozo 
ya mara kwa mara ya Wakuu wa Imani ni kwa ajili ya marafiki 
kuonyesha upendo na hekima, ili kuyeyushilia mbali mawazo 
ya awali na kuibadilisha mioyo kupitia nguvu ya mfano. Kama 
utaona baada ya kufanya jitihada zote zifaazo kwamba huwezi 
kupata idhini, ingekuwa muhimu kutii sheria na, bila shaka 
kwamba baada ya muda baba yako anaweza kubadili mtazamo 
wake, weka tumaini lako kwa Mungu.   
(Kutoka barua ya 28 Agosti 2011 iliyoandikwa kwa niaba ya Nyumba ya 
Haki ya Ulimwengu kwa muumini mmoja)	 [100]
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Umeonesha katika barua yako kwamba wazazi wa rafiki yako 
hawaungi mkono ndoa kwa sababu hakuna yeyote miongoni 
mwenu anajitegemea kifedha kwa sasa. Ingawa ndoa ya 
mapema kwa jumla inahamasishwa ndani ya Imani, kwa 
baadhi ya mazingira kama kungekuwa na sababu za msingi 
ingekuwa muhimu kusubiri hadi baadaye, ukiwemo uzingatiaji 
wa kiuchumi kama ule uliouelezea. Wewe na rafiki yako bila 
shaka mpo huru kuendelea kushauriana na wazazi wake kuhusu 
msingi wa katalio lao na kuchunguza njia za kuishughulikia 
wasiwasi wao. Ikiwa idhini yao haikutolewa kwa wakati 
huu, mnashauriwa kudumisha muelekeo wa upendo kwao na 
kuwa na hakika kwamba utii wenu wa uthabiti kwa sheria ya 
Bahá’u’lláh utavutia baraka zake na kuhakikisha furaha yenu 
ya siku zijazo. Kwa hakika, ni njia bora kabisa kuwafurahisha 
kwa utii wenu, upevu, na uwajibikaji, ambavyo hatimaye 
vinaweza kupata msaada wao.  
(Kutoka barua ya 29 Machi 2017 iliyoandikwa kwa niaba ya Nyumba ya 
Haki ya Ulimwengu kwa muumini mmoja)	 [101]
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7. 	 Ukiukaji wa Sheria ya Idhini na Uondolewaji wa Upendeleo 
wa Kiutawala 

Tunayo barua yenu … ikitujulisha kuhusu suala ambamo bi. 
harusi, akifahamu fika na akimridhia mchumba wake, alighushi 
barua ya idhini kwa ajili ya ndoa yao ambayo ilikusudiwa kuwa 
barua kutoka kwa baba yake wa asili. Tunatambua kwamba 
sherehe ilikuwa halali na imesajiliwa na mamlaka za kiserikali.

Katika mazingira kama hayo ndoa inapaswa ifikiriwe kama 
halali, lakini Baraza linapaswa lifikirie kuweka adhabu kwa 
pande zote mbili kwa kukiuka sheria ya Kibahá’í. Hakuna 
lawama inayolipasa Baraza la Kiroho la Mahali vinginevyo 
lilifahamu kabla juu ya ughushi huo. Tunaona kwamba haki za 
kiutawala za wote wawili; mume na mke zinapaswa zizuiwe, 
na kwamba mojawapo ya masharti kwa ajili ya urejeshwaji, 
mbali na Baraza lenu kuridhika kwamba pande hizo kwa hakika 
zimetubu, lazima liwe kwamba idhini ya baba wa asili wa mke 
imepatikana, idhini kama hiyo baada ya kutolewa kwa uhuru na 
hiari na siyo kuwekwa sharti na ukweli kwamba pande husika 
tayari wamekwishaoana.
(Kutoka barua ya 21 Septemba 1972 iliyoandikwa na Nyumba ya Haki ya 
Ulimwengu kwa Baraza moja la Kiroho la Kitaifa)	 [102]

Nyumba ya Haki ya Ulimwengu imepokea barua yenu …
ihusuyo hali mbili ambapo Wabahá’í wameoana bila sherehe 
za Kibahá’í….

Katika mazingira ambayo huhusisha tu ndoa ya kiserikali, 
haki za kupiga kura zinaweza kurejeshwa kama Baraza huona 
kwamba waumini wametubu kwa kweli na wangependa 
kuzingatia sheria ya Kibahá’í iliyovunjwa awali. Sherehe ya 
ndoa ya kiserikali yenyewe siyo kinyume na sheria ya Kibahá’í, 
na kwa hiyo kuvunjika kwa ndoa ya kiserikali hakuhitajiki 
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kama wazazi walitoa idhini yao. Kama idhini ya awali ya 
wazazi haikupatikana, sherehe ya ndoa ya Kibahá’í bado 
inaweza kufanyika ikiwa wazazi hutoa idhini yao kwa ajili ya 
ndoa hiyo na Baraza limeridhika kwamba idhini imetolewa kwa 
uhakika na uhuru na haikuwekewa masharti na ukweli kwamba 
pande mbili tayari zilikwishafunga ndoa ya kiserikali. Katika 
mazingira kama hayo Baraza lingerejesha haki za kupiga kura 
haraka kabla sherehe ya Kibahá’í kwa sharti kwamba lazima 
ifanyike.
(Kutoka barua ya 27 Aprili 1972 iliyoandikwa kwa niaba ya Nyumba ya 
Haki ya Ulimwengu kwa Baraza moja la Kiroho la Kitaifa)	 [103]

Kama Baraza kwa sababu yoyote ile halijamnyima mkosaji 
haki yake ya kiutawala hadi wakati anapotubu na kutaka 
kurekebisha kosa lake, Baraza lisijisikie kulazimika kutumia 
adhabu kwa sababu ya kuchelewa kuchukua hatua. Bali litoe 
nafasi ya kurekebisha kosa ambalo, katika hali hii, huhusisha 
upataji wa idhini ya wazazi na sherehe za Kibahá’í. Idhini ya 
wazazi lazima itolewe kwa uhuru, walakini, na isiwekwe juu 
ya masharti ya ukweli kwamba pande husika tayari zimeoana 
kwa sherehe za kiserikali.
(Kutoka barua ya 7 Machi 1978 iliyoandikwa kwa niaba ya Nyumba ya 
Haki ya Ulimwengu kwa Baraza moja la Kiroho la Kitaifa)	 [104]

Ikiwa mzazi wa Kibahá’í hutoa idhini yake kwa ajili ya ndoa 
ya mtoto wake wa Kibahá’í, kumwezesha mtoto huyo kufanya 
sherehe za ndoa zisizo za Kibahá’í, wakati akipuuzia mahitaji 
ya sheria ya Kibahá’í, kama vile sherehe za ndoa za Kibahá’í, 
mtoto na mzazi anayetoa idhini wanapaswa kupoteza haki za 
kupiga kura. 
(Kutoka barua ya 27 Septemba 1979 iliyoandikwa kwa niaba ya Nyumba ya 
Haki ya Ulimwengu kwa Baraza moja la Kiroho la Kitaifa)	 [105]



65

Uelewa wenu ni sahihi, kwamba Mbahá’í ambaye huoa bila 
sherehe za ndoa ya Kibahá’í, hitaji ambalo kwalo idhini ya 
wazazi wote walio hai, kwa ujumla huhitaji kunyimwa haki za 
kiutawala. Katika kuwapa nasaha na elimu waumini, inapaswa 
itajwe kwamba adhabu kama hiyo isichukuliwe kiwepesi au 
kutendewa kwa jinsi ya kawaida; inawakilisha unyimwaji wa 
ushirika katika jumuiya ya Kibahá’í na ni adhabu kali kabisa 
ambayo inaweza kuwekwa na Baraza la Kiroho la Kitaifa juu 
ya muumini.
(Kutoka barua ya 27 Machi 1995 iliyoandikwa kwa niaba ya Nyumba ya 
Haki ya Ulimwengu kwa Baraza moja la Kiroho la Kitaifa)	 [106]

Kama … wanandoa waliwahi kufunga ndoa ya kiserikali lakini, 
kufanya hivyo, wamekiuka maagizo ya sheria ya Kibahá’í, 
lazima wapoteze haki zao za kiutawala hadi watakapoweza 
kurekebisha kosa hilo. Kwa mfano, kama walishindwa kupata 
idhini ya wazazi, lazima ama waipate, au wavunje ndoa 
yao. Hadi kosa limerekebishwa wanandoa hawawezi ama 
kurejeshewa haki zao za kiutawala wala kufunga ndoa ya 
Kibahá’í.  

Katika tukio ambapo muumini alikuwa hajui sheria ya ndoa ya 
Kibahá’í wakati akiwa katika hali ya kufunga ndoa na kukiuka 
sheria ya Kibahá’í, anaweza kusamehewa kwa msingi wa 
kutojua, ndoa hiyo itatambulika mbele ya sheria ya Kibahá’í 
na wanandoa hawaruhusiwi wala hawahitajiki kufanya 
sherehe za Kibahá’í. Sababu ya kutoruhusiwa kwa sherehe 
za Kibahá’í katika mazingira kama hayo ni kwamba inaweza 
kuwa isiwezekane katika hatua hii kutii mahitaji ya sheria ya 
Kibahá’í, kama vile kupata idhini ya wazazi, na, kwa msingi wa 
kutojua kwa pande husika, lisingekuwa suala tu la kuwahitaji 
kuvunja ndoa yao, wala sherehe za Kibahá’í kuchukuliwa 
kiwepesi kiasi cha kufanya iwe hiari kwa wana-ndoa. 
(Kutoka barua ya 10 Juni 2002 iliyoandikwa kwa niaba ya Nyumba ya Haki 
ya Ulimwengu kwa Baraza moja la Kiroho la Kitaifa)	 [107]
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Bila shaka, mnafahamu kwamba Mbahá’í yeyote ambaye 
huacha kumwamini Bahá’u’lláh na ana shauku ya dhati 
kujiunga na dini nyingine kwa hakika yu huru kufanya hivyo. 
Hali tofauti hujitokeza wakati muumini anapoficha imani yake 
kwa kusudi tu la kutaka kufunga ndoa chini ya dini nyingine. 
Kitendo kama hicho cha kukwepa mahitaji ya sheria ya Kibahá’i 
na kumwezesha kufanya sherehe za dini nyingine hakiruhusiwi 
na kwa kawaida kingepelekea kuwekewa adhabu za kiutawala. 
Zaidi, kama wazazi wanahusika kikamilifu katika kuandaa 
ndoa kama hiyo, wangewajibishwa kwa adhabu kama hiyo 
hiyo kama ambavyo ingetumika kwa mtoto. 
Pia mnaomba muongozo kuhusiana na ikiwa wazazi 
wangehudhuria harusi ya Kiislamu ya binti yao, ambaye anataka 
kusilimu kuwa Muislamu kwa kusudi tu la kuolewa chini ya 
dini hiyo. Katika hali kama hiyo, kanuni za jumla kuhusiana 
na waumini kuhudhuria harusi ya Wabahá’í ambao wanafunga 
ndoa kinyume na sheria ya Kibahá’í zingetumika. Yaani, kama 
inajulikana kabla kwamba muumini anakiuka sheria kama 
hizo, isingefaa kwa marafiki kuhudhuria sherehe hiyo, kwa 
kuheshimu sheria ya Kibahá’í. Kanuni hii ingetumika kwa 
uhudhuriaji kwenye mapokezi ya kusherehekea ndoa hiyo. Hata 
hivyo, kuhusika na kujali ambako wazazi wanako kwa mtoto 
wao kwa kawaida kusingeathiriwa hata kama angepoteza haki 
za kiutawala kama matokeo ya ndoa hiyo. Wazazi wangekuwa 
huru, na kwa hakika kutiwa moyo, kuonyesha huba kwa 
binti yao, kuwakaribisha wanandoa hao nyumbani mwao na 
kwa furaha kuathiriana na wajukuu wowote wanaotokana na 
muunganiko huo. 
(Kutoka barua ya 20  Julai 2009 iliyoandikwa kwa niaba ya Nyumba ya 
Haki ya Ulimwengu kwa Baraza moja la Kiroho la Kitaifa)	 [108]
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Kama muumini hupatikana kwa makusudi ameficha imani yake 
au amefanya kiapo kinyume na kanuni za Kibahá’í ili kufanya 
sherehe ya ndoa ya dini nyingine, adhabu kamili ya haki za 
kiutawala ingetumika. Zaidi, kama ufanyaji wa sherehe hiyo 
ulitegemea juu ya vitendo ambavyo kwavyo adhabu zinatolewa, 
haki za muumini huyo haziwezi kurejeshwa kabla ya kuvunjwa 
kwa ndoa hiyo. Mara uvunjwaji huu umefanyika—labda punde 
tu baada ya hapo, ikiwa hii haiwezekani—wachumba hao 
wangehitaji kuoana tena kufuatana na mahitaji ya sheria ya 
Kibahá’í; haki za kiutawala za muumini zingerejeshwa moja 
kwa moja kabla, na kwa masharti ya kufanyika kwa sherehe 
ya Kibahá’í. Ufanyaji wa sherehe kama hiyo ungepaswa 
mahitaji kama ndoa nyingine yoyote ya Kibahá’í, na kama 
Mbahá’íaliwahi kuwa na sherehe ya kiserikali au sherehe ya 
dini nyingine bila sherehe ya Kibahá’í na bila kupata idhini 
ya wazazi, Baraza, kabla ya kuruhusu kufanyika kwa sherehe 
ya Kibahá’í, lazima lijiridhishe kwamba idhini ya wazazi 
imetolewa kwa uhuru.
(Kutoka barua ya 18 Februari 2013 iliyoandikwa kwa niaba ya Nyumba ya 
Haki ya Ulimwengu kwa Baraza moja la Kiroho la Kitaifa)	 [109]
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