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SALA FUPI YA FARADHI

Nashuhudia, Ewe Mungu Wangu, kwamba 
Wewe Umeniumba mimi, kukujua wewe na 

kukuabudu Wewe. Nashuhudia katika wakati huu, 
juu ya unyonge wangu na uwezo Wako, juu ya 
umasikini wangu na utajiri Wako.Hakuna Mungu 
mwingine ila Wewe  msaada katika Mashaka, 
Aliyepo Mwenyewe.

-Baha’u’llah

(Baha’u’llah alifunua sala tatu za faradhi, 
ambazo mojawapo inaweza kuchaguliwa na kila 
muumini na kuisoma kufuatana na maelekezo 
maalum kwa kila sala.Agizo linalohusiana 
na sala iliyotolewa hapo juu, ambayo ndiyo 
fupi kabisa kati ya tatu ni kwamba,  ni lazima 
isemwe mara moja kwa -siku kati ya adhuhuri 
na machweo.)
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ALFAJIRI

Mungu wangu na Bwana wangu, Mimi ni 
mtumishi Wako na mwana wa Mtumishi 

Wako. Nimeamka kutoka kitandani mwangu 
katika alfajiri hii wakati Nyota ya Mchana ya 
umoja Wako imechomoza kutoka Mapambazuko 
ya amri Yako, na imetawanya wangavu wake 
juu ya ulimwengu mzima, kulingana na kile 
kilichoamriwa katika vitabu vya Amri Yako. 

Sifa iwe Kwako, Ee Mungu wangu, kwamba 
tumeamkia kwenye utukufu wa mwangaza wa 
elimu Yako. Tutelemshie utukufu wa mwangaza 
wa elimu Yako. Tutelemshie, basi juu yetu, Ee 
Bwana wangu, kile kitakachotuwezesha kuwa 
huru na yeyote ila Wewe, na kitatuondolea upendo 
wote kwa chochote isipokuwa Wewe Mwenyewe. 
Niandikie, basi, kwa ajili yangu na kwa ajili ya 
wale ambao ni wapenzi kwangu, na kwa ajili ya 
ndugu zangu, mke kwa mume kadhalika, mema 
ya ulimwengu huu na ulimwengu ujao. Tuweke 
salama, basi , kwa ulinzi Wako usioshindwa, 
Ewe Mpendwa wa muumbo mzima na Haja ya 
ulimwengu wote, kutoka wao ambao umewafanya 
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kuwa udhihirisho wa Yule Mnong’onezi Muovu, 
ambaye hunong’ona katika vifua vya watu. U 
Mwenye nguvu kufanya ridhaa Yako. Wewe 
hakika u Mweza yote , Msaada Mashakani, 
Aishiye – Mwenyewe. 

Mbariki ,Ee Bwana Mungu wangu, Yeye Ambaye 
Umemuweka juu ya majina Yako bora kabisa, na 
kwa kupitia Yeye Umetenganisha kati ya wachaji 
Mungu na waovu, na tusaidie kwa rehema kufanya 
yale Uyapendayo na utakayo. Wabariki, zaidi ya 
hao, Ee Mungu wangu, wao Ambao ni Maneno 
Yako na Herufi Zako, na wao ambao wameelekeza 
nyuso zao Kwako, na kuugeukia uso Wako, 
Kusikiliza Mwito wako.Wewe, Kwa kweli, U 
Bwana na Mfalme wa watu wote, na u Mwenye 
nguvu juu ya vtu vyote.

-Baha’u’llah
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ASUBUHI

Nimeamka katika himaya Yako, Ee Mungu 
wangu, na imembidi Yule ambaye anatafuta 

himaya hiyo adumu ndani ya kimbilio la 
hifadhi Yako na Ngome ya Kinga Yako. Angaza 
moyo wangu, Ee Bwana wangu kwa utukufu 
wa Mapambazuko ya Ufunuo Wako kama 
ulivyoangaza mwili wangu kwa mwangaza wa 
asubuhi wa fadhila Yako.

-Baha’u’llah

Nimeamka asubuhi hii kwa rehema Yako, 
Ee Mungu wangu, na nimeacha maskani 

yangu nikikutumaini kabisa Wewe, na nikijiweka 
mwenyewe katika ulinzi Wako. Nitelemshie, 
basi, juu yangu, kutoka mbingu ya rehema Yako, 
Baraka kutoka upande Wako na niwezeshe kurudi 
kwenye maskani yangu kwa usalama kama  vile 
Ulivyoniwezesha kuondoka chini ya ulinzi Wako 
nikiwa na fikra zangu zimekaziwa kwa uthabiti 
juu Yako. Hakuna Mungu mwingine ila Wewe, 
Yule Mmoja, Asiye kifani, Ajuaye yote, Mwenye 
hekima zote.

-Baha’u’llah
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JIONI

Ee Mungu wangu, Bwana wangu, Lengo 
la shauku yangu, Mtumishi wako huyu, 

atazamia kusinzia katika kivuli cha rehema Yako 
na kupumzika chini ya chandarua ya rehema 
Yako, akiomba uangalizi Wako na ulinzi wako. 
Ninakuomba, Ee Bwana wangu, kwa jicho 
Lako ambalo halisinzii, kuyalinda macho yangu 
yasitazame mwingine kando Yako. Imarisha, basi 
kuona kwake ili yaweze kutambua ishara Zako, 
na kutazama Upeo wa ufunuo wako. Wewe ndiye 
Yule ambaye mbele ya ufunuo wa uenzi Wake 
Kipeo cha nguvu kimetetemeka. Hakuna Mungu 
mwingine ila Wewe, Mwenye enzi, Mtiisha 
kabisa, Asiyeshurutishwa.

-Baha’u’llah
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MFUNGO

Sifa iwe Kwako, Ee Bwana Mungu Wangu, 
Nakusihi wewe kwa ufunuo huu ambao kwao 

giza limegeuzwa kuwa mwanga, ambao kwao 
Hekalu Lifikiwalo mara kwa mara limejengwa, 
na Waraka uliokwisha andikwa umefunuliwa, na 
Gombo Iliyotandazwa imefichuliwa, unitelemshie 
mimi na hao ambao ni wenzi wangu kile ambacho 
itackhotuwezesha kupaa angani katika mbingu za 
utukufu wako mkuu mno, na kututukasa kutokana 
na doa la mashaka kama yale ambayo yamewazuia 
wale wenye wasiwasi wasiingie ndani ya hema 
takatifu la umoja Wako. Mimi ni Yule, Ee Bwana 
wangu, ambaye amekamata, kwa dhati ugwe wa 
wema wa upendo Wako, na ameng’ang’ania pindo 
la rehema Yako na fadhili Zako. Amuru kwa ajili 
yangu na kwa ajili ya wapendwa wangu mema ya 
ulimwengu huu na ya ulimwengu ujao. Wape basi, 
Karama Iliyofichwa ambayo uliamuru kwa wale 
ambao ni wateule kabisa kati ya viumbe Wako. 
Hizi ni siku, Ee Bwana wangu, ambazo kwazo 
Umewaamuru watumishi Wako kuadhimisha 
mfungo. Amebarikiwa huyo ambaye aadhimisha 
mfungo kabisa kwa ajili Yako na akiwa amejitenga 
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kabisa navitu vyote sisipokuwa Wewe tu. Nisaidie 
mimi na wasaidie wao, Ee Bwana wangu, kukutii 
Wewe na kufuata maagizo Yako. Wewe kwa kweli, 
una nguvu kufanya lolote uchagualo. Hakuna 
Mungu isipokuwa Wewe, Ajuaye Yote, Mwenye 
Hekima kabisa. Sifa zote ziwe kwa Mungu Bwana 
wa malimwengu yote.

-Baha’u’llah
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NDOA

Utukufu uwe Kwako, Ee Mungu wangu. 
Hakika mtumishi Wako huyu na kijakazi 

Wako Huyu wamejikusanya chini ya kuvuli cha 
rehema Yako na wameunganika kwa fadhili na 
ukarimu Wako. Ee Bwana, wasaidie katika dunia 
Yako hii na Ufalme Wako na uwachagulie kila 
jema kupitia Baraka Yako na rehema. Ee Bwana, 
Wathibitishe katika utumishi Wako na uwasaidie 
katika huduma Yako. Waache wawe ishara za jina 
Lako ulimwenguni Mwako na uwalinde kupitia 
vipaji Vyako visivyo kwisha katika ulimwengu 
huu na ulimwengu ujao. Ee Bwana wameinamia 
mbele ya ufalme wa neema Yako wakiomba mbele 
ya milki ya umoja Wako. Hakika wameoana katika 
utii kwa amri Yako. Wafanye wawe ishara za 
upatano na umoja mpaka mwisho. Hakika Wewe 
ni Mwenyezi, Aliyeko kote, na Mwenye enzi.

-Abdu’l-Baha
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KUPONYA

Jina lako ndilo kuponywa kwangu, Ee Mungu 
wangu, na kukukumuka Wewe ni dawa yangu. 

Kuwa karibu na Wewe ndio tumaini langu na 
upendo kwako ndio mwezi wangu. Huruma Yako 
Kwangu ni kiponyesho changu na msaada kwangu 
katika ulimwengu huu na ulimwengu ujao. Wewe, 
hakika ni mwenye Baraka Zote, Ajuaaye yote, 
Mwenye Hekima zote

-Baha’u’llah
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BARAZA LA KIROHO
Wakati wowote muingiapo chumba cha mkutano 
semeni sala hii kwa moyo upumao na mapenzi ya 
Mungu na ulimi uliotakasika, kutokana na vyote 
ila kumbukumbu Yake ili kwamba Mwenye uwezo 
wote aweze kwa neema kuwasaidia kupata ushindi 
mkuu:

Ee Mungu, Mungu Wangu! Sisi tu watumishi 
Wako ambao wameugeukia kwa moyo 

wa ibada kwenye uso Wako Mtakatifu, ambao 
tutmejitenga wenyewe kutokana na vyote kando 
Yako katika Siku hii tukufu. Tumekusanyika 
katika Baraza hili la Kiroho, tukiunganika katika 
maoni na Mawazo yetu, tukiwa na madhumuni 
yetu yamepatanishwa kutukuza Neno lako kati 
ya wanadamu. Ee Bwana, Mungu wetu! Tufanye 
ishara za uongozi Wako mtakatifu, bendera za 
Imani yako iliyotukuka kati ya watu, watumishi 
kwenye Ahadi Yako Kuu, Ewe Bwana wetu 
Uliye Juu kabisa, Wadhihirishaji wa umoja wako 
Mtakatifu katika ufalme Wako wa Abha, na nyota 
za kung’aa ziwakazo juu ya sehemu zote. Bwana! 
Tusaidie kuwa bahari zisukasukazo kwa mawimbi 
ya neema Yako ya ajabu, mito itiririkayo kutoka 
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Vilele Vyako vilivyotukuka kabisa, matunda 
mema juu ya mti wa Imani Yako ya mbinguni, miti 
ipepeayo kwa pepo za Baraka yako katika shamba 
Lako la mizabibu la mbinguni. Ee Mungu! Zifanye 
roho zetu zitegemee aya za umoja Wako mtakatifu, 
mioyo yetu ikichangamshwa na mmiminiko wa 
neema Yako, ili tuweze kuunganika kama vile 
mawimbi ya bahari moja na kuunganishwa pamoja 
kama miale ya nuru Yako ing’aayo; ili mawazo 
yetu maoni yetu, hisia zetu, viweze kuwa kama 
uhalisia mmoja vikidhihirisha moyo wa umoja 
ulimwenguni kote. Wewe ni Mwenye Neema, 
Mjalia, Mpaji, Mwenyezi, Mwenye rehema, 
Mwenye huruma.

-Abdul-Baha
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SALA KWA WATOTO NA VIJANA 

Ee Mungu! Mlee mtoto huyu mchanga katika 
kifua cha upendo wako, na umpe maziwa  

kutoka kutoka kifua cha majaliwa yako. Palilia 
mche huu mchanga katika bustani ya waridi 
ya upendo Wako na umsaidie kukua kupitia 
manyunyu ya Baraka Yako. Mfanye mtoto wa 
Ufalme na umwongoze kwenye milki Yako ya 
mbinguni. Wewe u Mwenye nguvu na mwema 
na Wewe U Mpaji, Mkarimu, Bwana wa baraka 
zisizo kifani.

-Abdu’l- Baha 

Ee Mungu! Waelimishe watoto hawa. Watoto 
hawa ni miche ya kiunga Chako cha miti 

ya matunda, maua ya konde Lako, mawaridi ya 
bustani yako, acha mvua yako iwanyeshee, Jua 
la ukweli liwaangazie kwa upendo Wako. Acha 
upepo Wako mwanana uwaburudishe ili Kwamba 
wafunzwe, wakue na kuendelea na waonekane 
katika uzuri wa juu kabisa. Wewe u Mpaji! Wewe 
U Mwenye huruma.

-Abdu’l-Baha
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Ee Bwana! Mfanye kijana huyu mwangavu 
na ujalie Baraka Yako juu ya kiumbe huyu 

masikini.  Umjalie maarifa na umpe nguvu zaidi 
kwenye kila mapambazuko na umkinge katika 
kivuli cha ulinzi Wako ili aweze kuondolewa 
katika makosa, aweze kujitoa kwa moyo wa Ibada 
katika huduma ya Hoja Yako, aweze kuwaelekeza 
wapotovu, kuwaongoza wadhilifu, kuwaweka 
huru mateka na kuamsha wazembe  ili wote 
waweze kubarikiwa kwa kumbukumbu na sifa 
Yako. Wewe ndiye mwenye uwezo na mwenye 
nguvu.

-Abdu’l-Baha

Ee Mungu, niongoze, nilinde, nifanye taa 
ing’aayo na nyota angavu. Wewe ni Mwenye 

uwezo na Mwenye nguvu. 

-Abdu’l-Baha
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MCHANGO KWENYE AKIBA

Marafiki wote wa Mungu…. Wanapaswa 
wachangie kwa kiasi kiwezekanacho, hata kama 
sadaka yao ndogo jinsi gani. Mungu haitwishi 
roho msingo zaidi ya uwezo wake. Michango kama 
hiyo ni lazima ije Kutoka kwenye vituo vyote na 
ktoka waumini wote… Enyi marafiki wa Mungu! 
Muwe na hakika kuwa kutokana na michango hii, 
kilimo chenu,viwanda vyenu,na biashara zenu 
vitabarikiwa kwa nyogeza za namna nyingi,kwa 
vipaji vyema na majaliwa.Yeye ajalia na tendo 
moja jema atapokea tunzo ya mara kumi.Hakuna 
shaka kwamba Bwana aishiye atawathibitisha 
kwa  wingi wote watumiao utajiri wao katika njia 
Yake..

Ee Mungu. Mungu wangu! Ng’arisha paji 
za nyuso za wapenzi Wako wa kweli, na 

uwasaidiei kwa majeshi ya kimalaika wa ushindi 
wa uhakika. Imarisha miguu yao kwenye njia 
Yako iliyonyooka, na kutoka kwenye Baraka yako 
ya kale fungua mbele yao milango ya neema Zako; 
Kwani wanatumia katika njia yako kile ulichowalia 
wakilinda Imani Yako, wakiweka imani yao katika 
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kukukumbuka wewe, wakitoa mioyo yao kwa 
ajili ya upendo Wako, na bila kuzuia walicho 
nacho katika kusujudua Uzuri Wako na katika 
kutafuta njia za kukupendeza wewe. Ee Bwana 
wangu! Amuru kwa ajili yao fungu tele, fidia 
iliyokusudiwa na tunzo la hakika. Hakika wewe 
ndiye Mhifadhi , Msaidizi, Mkarimu, Mwenye 
Baraka, Mpaji daima.

Abdu’l-Baha
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SALA KWA AJILI YA MAREHEMU

Sala hii ndefu ya Faradhi kwa ajili ya marehemu 
itumike kwa Wabahai wenye umri wa miaka 

kumi na tano na zaidi.’Ndiyo sala pekee ya Faradhi 
ya Kibaha’i ambayo hughaniwa katika mkusanyiko 
; ni ya kusemwa na muumini mmoja wakati wote 
waliopo wakiwa wamesimama. Hakuna masharti 
kuelekea Kibla wakati wa kusema sala hii.”

Ee Mungu Wangu! Huyu ni mtumishi Wako 
na mwana wa mtumishi Wako ambaye 

amekuamini Wewe na ishara Zako, na kuelekeza 
uso wake kwako, amejitenga kabisa kutoka kwa 
yvote ila Wewe. Wewe hakika, Ndiwe wa wale 
ambao huonyesha reheme, mwenye rehema 
kabisa. Mtendee, Ee Ewe Ambaye husamehe 
dhambi za watu na kusetiri kasoro zao, kama 
istahilivyo mbingu ya Baraka Yako na bahari ya 
rehema Yako. Mjalie kuingia ndani ya mipaka ya 
rehema Yako bora kabisa ambayo ilikuwepo kabla 
ya kuanzishwa kwa dunia na mbingu. Hakuna 
Mungu ila Wewe, msamehevu- daima, Mkarimu 
kabisa.
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Ndipo tena, arudie mara sita maamkizi 
“Allah’u’abha” na tena arudie mara kumi na tisa 
kila aya zifuatazo: 

Sote, hakika, twamuabudu Mungu                                         x19
Sote, hakika ,twasujudu mbele ya Mungu                              x19
Sote, hakika, tumejitoa kwa Mungu                                        x19
Sote, hakika ,twamsifu Mungu                                                 x19
Sote, hakika, twatoa shukrani kwa Mungu	 x19
Sote, hakika, tuwenye subira kwa Mungu. 	 x19
(ikiwa marehemu ni mwanamke, hebu aseme: huyu ni 
mtumishi Wako wa kike na binti wa mtumishi Wako wa  
kike n.k...)

-Baha’u’llah

Ee Mungu wangu! Ee Ewe msamehe dhambi, 
mtoaji thawabu, mwondoa huzuni! Hakika, 

nakusihi kusamehe dhambi za wale walioacha 
vazi la kimwili na wamepaa kwenye ulimwengu 
wa kiroho. Ee Bwana wangu! Uwatakase kutokana 
na makosa, ondoa huzuni zao, na ubadilishe giza 
lao katika mwanga. Wafanye waingie bustani 
ya furaha, uwatakase kwa maji safi kabisa, na 
uwajalie waone utukufu Wako kwenye mlima ulio 
bora kabisa.

-Abdu’l-Baha
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SALA ZA UMOJA 

Utukufu uwe Kwako Ee Mungu, kwa ajili 
ya Ufunuo wa Pendo lako kwa wanadamu! 

Ee Ewe uliye Uzima na Mwanga wetu, ongoza 
watumishi Wako katika njia Yako, ututajirishe 
ndani Yako na kuwa huru kwa yote ila Wewe tu. 
Ee Mungu, utufundishe umoja Wako na utupe 
utambuzi wa Umoja Wako ili tusione yeyote ila 
Wewe. Wewe U Mwenye rehema na Mpaji wa 
ukarimu! Ee Mungu, washa moto wa upendo Wako 
katika mioyo ya wapendwa Wako ili uteketeze 
mawazo ya kila kitu ila Wewe. Tufunulie, Ee 
Mungu milele Yako iliyotukuka kwamba Wewe 
umekuwako na utakuwako, na kwamba hakuna 
Mungu mwingine ila Wewe tu. Hakika faraja na 
nguvu vinapatikana Kwako.

-Baha’u’llah

Ee Mungu wangu! Ee Mungu wangu! 
Unganisha mioyo ya watumishi Wako na 

uwafunulie kusudi Lako lililo kuu. Wafuate amri 
Zako na kukaa katika sheria Yako. Uwasaidie, 
Ee Mungu katika jitihada yao, na uwape nguvu 
kukutumikia Wewe. Ee Mungu usiwaache peke 
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yao bali uongoze hatua zao kwa nuru ya maarifa 
Yako na ufurahishe roho zao kwa upendo Wako. 
Hakika, wewe ndiye Msaidizi na Bwana wao.

-Baha’u’llah

Sema: Ee Mungu, Mungu wangu! Vika kichwa 
changu kwa  taji la haki na paji la uso wangu 

kwa pambo la uadilifu, Wewe hakika U Mwenye 
vipaji na baraka zote.

-Baha’u’llah

Ee Mungu wangu! Nakuomba kwa Jina 
Lako tukufu kabisa, Kunisaidia katika lile 

litakalofanya shughuli za watumishi Wako 
kufanikiwa, na miji Yako kustawi. Wewe kweli 
una nguvu juu ya vitu vyote.

-Baha’u’llah

Mungu jalia kwamba nuru ya umoja iweze 
kufunika dunia yote, na kwamba mhuri 

“Ufalme ni wa Mungu” uweze kupigwa juu ya 
paji la uso la watu wake wote.

-Baha’u’llah
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Kuna mwondoa shida yeyote isipokuwa 
Mungu? Sema: Mungu asifiwe! Yeye ni 

Mungu! Wote ni watumishi Wake, na wote 
wanaishi kwa mapenzi Yake.

-Bab

Ee Mungu,changamsha na furahisha roho 
yangu. Takasa moyo wangu, Ng’arisha fikra 

zangu. Naweka shughuli zangu zote mkononi 
Mwako. Wewe ndiwe kiongozi wangu na kimbilio 
langu. Sitakuwa na majuto wala kuhuzunika tena, 
Nitafurahi na kuchangamka. Ee Mungu! Sitajawa 
na mashaka tena, wala sitaacha taabu zinisumbue 
tena. Sitaishi kwa vitu visivyofaa maishani. Ee 
Mungu! Wewe ni mwenye huruma zaidi kwangu 
kuliko ninavyo jihurumia mwenyewe. Najitoa 
mwenyewe kwako Ee Bwana.

-Abdu’l-Baha

Ee Bwana Wangu, Mpendwa wangu. Haja 
yangu! Nifanye rafiki katika ukiwa wangu 

na ufuatane nami katika uhamisho wangu. Ondoa 
huzuni yangu, Nifanye kujitoa  kwa moyo wa ibada 
kwa Uzuri Wako. Niondoe kwa vyote isipokuwa 



21

wewe. Nivutie kupitia manukato Yako ya utakatifu. 
Nifanye kuwa mshiriki katika Ufalme Wako na 
wale ambao wamejitenga na vyote isipokuwa 
Wewe, ambao hutamani sana kuhudumia kizingiti 
Chako kitakatifu na ambao huvumilia kufanya 
kazi katika Hoja Yako. Uniwezeshe kuwa mmoja 
wa watumishi Wako wa kike ambao wamepata 
ridhaa Yako njema. Hakika, Wewe ni mwenye 
Rehema, Mkarimu.

-Abdu’l-Baha

Ee Bwana Mungu Wangu! Wasaidie 
wapendwa Wako kuwa imara katika Imani 

Yako, Kutembea katika njia Zako, kuwa thabiti 
katika Hoja Yako. Wape neema Yako kuzuia 
mashambulio ya nafsi na tamaa, kufuata nuru ya 
Uongozi  Mtakatifu. Wewe ni Mwenye nguvu, 
Mwenye rehema, Aishiye Mwenyewe, Mpaji, 
Mwenye huruma, Mwenyezi, Mkarimu kabisa.

-Abdu’l-Baha
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Bwana , sisi tu watu wa kuhurumiwa, utupe 
kibali Chako; tu maskini, utupe fungu 

kutoka wingi wa ukwasi Wako; tu wenye haja 
ututosheleze; tumetahayarishwa, utupe neema 
yako. Ndege wa anga na wanyama wa konde 
wapokea chakula chao kutoka Kwako kila siku 
na viumbe vyote vina ulinzi na upendo Wako. 
Usimnyime mnyonge huyu neema Yako ya ajabu 
na umjalie roho yake dhaifu Baraka kwa uwezo 
Wako. Utupe chakula chetu cha kila siku na 
utuongezee maisha yetu, ili tusitegemee yeyote 
ila Wewe, tuzungumze nawe, tutembee katika 
njia Zako na kutanganza mafumbo yako. Wewe U 
Mwenyezi na Apendaye  na Mpaji wa wanadamu.

-Abdu’l- Baha

Ee Bwana! Sisi tu wanyonge, tuimarishe, Ee 
Mungu! Tu wajinga, tufanye wajuzi. Ee 

Bwana tu maskini, tufanye matajiri. Ee Mungu! 
Tu wafu,  tuhuishe. Ee Bwana! Sisi tu fedheha 
yenyewe; Ee Bwana tutakuwa kama nyota 
zimemetekazo. Usipotusaidia, tutakuwa na hali ya 
chini kuliko udongo. Ee Bwana! Tuimarishe. Ee 
Mungu! Tujalie ushindi. Ee Bwana! Tuwezeshe 
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kushinda nafsi na tamaa. Ee Bwana! Tuokoe 
kutoka katika utumwa wa mambo ya kidunia. Ee 
bwana! Tuhuishe kupitia pumzi ya Roho Mtakatifu 
ili tuamke kukutumikia, tujishughulishe katika 
kukuabudu Wewe na kujibidiisha wenyewe katika 
ufalme Wako kwa ukweli kabisa. Ee Bwana, U 
mwenye Rehema.

-Abdu’l-Baha

Ee Mungu, Mungu wangu! Wakinge watumishi 
Wako waaminifu na maovu ya tamaa Walinde 

na jicho Lako la upendo katika chuki, karaha na 
kijicho, uwahifadhi katika Neno Lako lisilopotoka 
wawe salama kwa mishale ya mashaka, wafaye 
wajumbe wa ishara Zako tukufu, ng’arisha nyuso 
zao kwa miale inayong’aa itokayo katika chimbuko 
la umoja wako mtukufu, furahisha nyoyo zao kwa 
maneno yatokayo katika ufalme wako mtukufu 
natia nguvu viuno vyao kwa nguvu itokayo katika 
milki Yako tukufu. Wewe U Mkarimu, Mlinzi, 
Mwenyezi na Mwenye rehema.

-Abdu’l-Baha
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Ee Mungu! Ewe Mungu! Huyu ni ndege 
aliyevunjika mabawa yake na kuruka kwake 

ni shida sana. Msaidie ili kwamba aweze kuruka 
kwa upeo wa ufanisi na wokovu, wezesha kuruka 
kwake kuwe kwa shangwe kuu na furaha  na 
katika nafasi isiyo na kikomo, inua sauti yake tamu 
katika Jina Lako Kuu kabisa ndani ya sehemu zote, 
changamsha masikio na mwito huu, na ng’arisha 
macho kwa kutazama dalili za maongozi! Ee 
Bwana! Mimi ni mpweke, mmoja na aliye chini. 
Kwangu mimi sina wa kutegemea ila wewe, 
sina wa kunihifadhi kando Yako. Nithibitishe 
katika kazi yangu, nisaidie na majeshi ya malaika 
Wako, nifanye mshindi katika kuendeleza neno 
Lako na uniwezeshe kunena kutoka kwa hekima 
Yako juu ya viumbe Vyako. Hakika Wewe U 
Mtunza masikini na Mtetezi wa walio wadogo 
na kweli U mwenye nguvu, Mwenye uwezo na 
Asiyeshurutishwa!

-Abdu’l- Baha
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MATEUZI KUTOKA “MANENO 
YALIYOFICHWA” YA BAHA’U’LLAH

EWE MWANA WA KUWA!
Paradiso yako ni upendo Wangu, makao yako ya 
mbinguni ni muungano tena Nami. Ingia humo na 
wala usingojee. Hili ndilo lililoamriwa kwa ajili 
yako katika ufalme Wetu ulio juu na milki Yetu 
inayotukuka.

EWE MWANA WA ROHO!
Usiniombe kile tusichopendelea kwa ajili yako, 
hivyo ridhika na kile tulichoamuru kwa ajili yako, 
kwa maana hicho ndicho kinachokufaa kama 
utajiridhisha nacho.

EWE MWANA WA MTU!
Usinong’one dhambi za wengine iwapo wewe 
mwenyewe ni mtenda dhambi, Kama ukiivunja 
amri hii utakuwa umelaaniwa, na kwa jambo hili 
Mimi nashuhudia.
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EWE MWANA WA MTU!
Usimnyime mtumishi Wangu anapotaka kitu 
chochote kutoka kwako, kwa maana uso wake ni 
uso Wangu; kwa hiyo tahayari mbele Yangu.

EWE MWANA WA KUWA!
Jifanyie hesabu mwenyewe kila siku kabla 
hujaitwa kwenye kutoa hesabu; kwa maana kifo, 
bila onyo kitakufikia na utaitwa kutoa hesabu ya 
matendo yako.

EWE MWANA WA MWENYENZI!
Nimekifanya kifo kuwa mjube wa kukuletea 
furaha. Kwa nini basi unasikitika? Niliiumba nuru 
ili ikuangazie utukufu wake juu yako. Kwa nini 
unajificha kutoka kwake?

EWE MWANA WA ROHO
Kwa habari njema ya nuru nakusalimu; furahia! 
Kwenye baraza la utakatifu nakuita; udumu humo 
ili uweze kuishi kwa amani milele.

EWE MWANA WA MTU!
Kama neema itakuangukia, usishangilie, na kama 
udhilifu ukikujia, usisikitike, kwani vyote vitapita 
na vitakwisha.



27

EWE MWANA WA KUWA!
Kama umasikini utakufikia, usihuzunike moyoni; 
kwa maana kuna wakati Bwana wa neema 
atakutembelea. Usiogope udhilifu, kwa maana 
utukufu siku moja utakaa juu yako.

EWE MWANA NA KUWA!
Usijishughulishe na ulimwengu huu kwa maana 
kwa moto twaipima dhahabu na kwa dhahabu 
twawapima watumishi Wetu.

EWE MWANA WA KUWA!
Moyo wako ni makao Yangu; utakase kwa mshuko 
Wangu, Roho yako ni mahali pangu pa ufunuo; 
isafishe kwa ajili ya udhihirisho Wangu.

EWE RAFIKI!
Katika bustani ya moyo wako usipande kingine ila 
miwaridi ya upendo, na kutoka ndege mwimbaji 
wa upendo na shauku usiachilie mkono wako. 
Thamini urafiki wa wenye haki na uepukane na 
ushirikiano wowote na waovu.
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EWE MWANA WA VUMBI!  
Yapofushe macho yako ili uweze kuuona uzuri 
Wangu; ziba masikio yako ili usikie sauti Yangu 
nyororo; imwage elimu yote ili utwae sehemu 
ya elimu Yangu; na jitakase kutoka utajiri ili 
upate sehemu ya kudumu kutoka bahari ya utajiri 
Wangu wa milele. Pofua macho yako, yaani kwa 
vitu vingine vyote isipokuwa uzuri Wangu; ziba 
masikio yako kwa vyote isipokuwa neno Langu; 
imwage elimu yote isipokuwa elimu Yangu; ili 
kwa macho safi, moyo safi na sikio la makini 
uweze kuingia baraza la utakatifu Wangu.

EWE UMBILE LA VUMBI LIENDALO!
Natamani mazungumzo nawe lakini wewe 
huweki tumaini Kwangu. Upanga wa uasi wako 
umeuangusha mti wa tumaini lako. Kila wakati 
niko karibu nawe lakini wewe daima uko mbali 
Nami. Nimekuchagulia utukufu wa milele, Lakini 
wewe umejichagulia aibu isiyo na mpaka. Rudi 
muda ungalipo bado na usipoteze nafasi yako.
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EWE MWANA WA DUNIA!
Kama ungelikuwa na Mimi; usimtafute yeyote 
zaidi Yangu; na kama ungeutazama uzuri Wangu 
fumba macho yako kwa dunia na yote yaliyomo 
ndani yake; kwa maana mapenzi Yangu na 
mapenzi ya mwingine zaidi Yangu, kama moto na 
maji haviwezi kukaa pamoja katika moyo mmoja.
EWE MGENI ULIYEFANYWA RAFIKI!
Mshumaa wa moyo wako huwashwa kwa mkono 
wa uwezo Wangu, usiuzime kwa pepo  za upinzani 
na nafsi na shauku. Mponyaji wa maradhi yako 
yote ni kunikumbuka Mimi, usisahau jambo hilo. 
Ufanye upendo Wangu kuwa hazina yako na 
uutunze kama macho yako yenyewe na uhai.
ENYI MATAJIRI DUNIANI!
Maskini kati yenu ni dhamana Yangu; itunzeni 
dhamana Yangu; na msidhamirie tu kwenye 
starehe zenu wenyewe.
EWE MWANA WA SHAUKU!
Jitakase kutokana na najisi ya utajiri katika amani 
kamili jongelea milki ya umasikini; ili kutoka 
katika chemchemi ya kujitenga uweze kunywa 
mvinyo wa maisha ya milele.



30

EWE MWANA WA KIJAKAZI WANGU!
Kunywa kutoka katika ulimi wa mwenye rehema 
mkondo wa siri takatifu, na kutazama kutoka 
katika mapambazuko ya Maneno Matakatifu 
fahari iliyofunuliwa ya Nyota ya mchana ya 
hekima. Panda mbegu za hekima Yangu takatifu 
katika udongo safi wa moyo na uzinyeshee kwa 
maji ya uhakika, ili maua (ya hyacinth) ya elimu 
na hekima yaweze kuchipua mabichi na ya kijani 
kutoka katika mji mtaktifu wa moyo.
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MATEUZI KUTOKA KATIKA BAADHI YA 
NYARAKA ZA BAHA’U’LLAH

Hakika nasema, hii ndiyo siku ambapo 
wanadamu waweza kuona uso, na kusikia 

sauti ya mwahidiwa. Mwito wa Mungu  
umepaazwa na nuru ya uso Wake imeinuliwa juu 
ya watu. Yampasa kila mtu kufutilia mbali alama 
ya kila neno la upuuzi kutoka kwenye ubao wa 
moyo wake na kutazama kwa akili iliyo wazi na 
isiyokuwa na upendeleo, juu ya ishara za Ufunuo 
wake, ushuhuda wa Ujumbe wake na dalili za 
utukufu Wake.

Enyi watoto wa watu! Kusudi la asili linalotia 
uzima Imani ya Mungu na Dini Yake ni kulinda 

shughuli na kukuza umoja wa jamii ya wanadamu, 
na kuongeza moyo wa upendo na upatano kati ya 
watu. Msiiruhusu kuwa chanzo cha ufarakano 
na ugomvi, cha chuki na uadui. Hii ndiyo njia 
iliyonyooka, msingi uliosimikwa na usiotikisika. 
Chochote kinacho simamishwa juu ya msingi huu, 
mabadiliko na nasibu za dunia haviwezi kamwe 
kudhoofisha nguvu zake, wala mageuzi ya karne 
zisizohesabika kuharibu umbo lake. 
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Jizamisheni katika bahari ya maneno Yangu ili 
muweze kufumbua siri Zake na kugundua vito 

vyote vya hekima ambavyo vimefichika katika 
vina vyake. Angalieni msije mkasitasita katika 
kusudi lenu kuukubali ukweli wa Hoja hii – Hoja 
ambayo kupitia kwake nguvu zisizodhihirika za 
uwezo wa Mungu zimedhihirishwa na enzi Yake 
kusimamishwa. Kwa nyuso zinazong’aa kwa 
furaha , kimbilieni Kwake. Hii ndiyo Imani ya 
Mungu isiyobadilika, ya kale na ya milele siku 
zijazo. Mwache Yule atafutaye aipate, na kwa Yule 
ambaye amekataa kuitafuta – hakika Mungu ni wa 
kujitosheleza, juu ya mahitaji ya viumbe wake. 
Sema: Hii ndiyo mizani yenye hakika ambayo 
mkono wa Mungu umeishika, ambamo wote walio 
mbinguni na wote walio duniani wanapimwa, 
na hatima yao kuamuriwa ikiwa mkono wa wale 
ambao husaidika na kutambua ukweli huu.  Sema: 
Kwayo masikini wametajirishwa, wenye elimu 
kuangaziwa, na watafutaji wamewezeshwa kupaa 
hadi mbele ya Mungu. Angalieni , msiifanye 
chanzo cha ufarakano kati yenu. Muwe imara 
kama mlima usiotikisika katika Hoja ya Bwana 
wenu mwenye nguvu, Apendaye. 
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Uwe mkarimu katika ufanisi na mwenye 
shukrani katika taabu. Uwe mwenye 

kustahili uaminifu wa jirani yako na umwangalie 
kwa uso mwangavu na wa kirafiki. Uwe hazina 
kwa masikini, mwonyaji kwa tajiri, mwitikaji 
kwenye mlio wa mhitaji, mhifadhi wa utakatifu 
wa ahadi yako. Uwe na haki katika hukumu 
yako na mwangalifu katika maneno yako. Usiwe 
mwenye dhuluma kwa mtu yeyote , na uonyeshe 
upole wote kwa watu wote. Uwe kama taa kwa 
wale ambao hutemebea katika giza, furaha kwa 
mwenye huzuni, bahari kwa mwenye kiu, pepo 
kwa wenye fadhaa, msaidizi na mtetezi wa Yule 
aliyepatwa na dhuluma. Acha ukamilifu na tabia 
ya unyofu vitofautishe vitendo vyako vyote. 
Uwe nyumba kwa mgeni, kitulizo kwa mwenye 
mateso, tegemeo kuu kwa mkimbia hatari. Uwe 
macho kwa kipofu, na nuru ya uongozi kwa miguu 
ya mpotovu. Uwe pambo kwa uso wa ukwel, taji 
kwa paji la uso la uaminifu, nguzo ya hekalu la 
haki, pumzi ya uzima kwa mwili wa mwanadamu, 
safina juu ya bahari ya hekima, jua katika mbingu 
ya Baraka, kito cha thamani kwenye taji la hekima, 
nuru ing’aayo katika mbingu ya kizazi chako, 
tunda juu ya mti wa unyenyekevu.
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Uzuri wa Kale amekubali kufungwa kwa 
minyororo ili kwamba binadamu waweze 

kufunguliwa kutoka kwenye utumwa wao, 
na amekubali kufanywa mfungwa ndani ya 
ngome hii kuu kabisa kwamba dunia yote iweze 
kufikia kwenye uhuru wa kweli. Amekunywa 
mashinda ya kikombe cha huzuni, ili watu wote 
wa dunia waweze kupata shangwe ya kudumu 
na kujazwa na furaha. Hii ni kwa huruma ya 
Bwana wenu, Mwenye huruma, Mwenye rehema 
kabisa. Tumekubali kushushwa, Ee waamini 
katika Umoja wa Mungu, ili muweze kutuzwa, 
na tumepatwa na mateso ya namna nyingi, ili 
muweze kufanikiwa na kustawi. Yeye ambaye 
amekuja kujenga upya ulimwengu wote, tazama, 
njisi wao ambao wamejifanyizia washirika na 
Mungu, wamemlazimisha Yeye kukaa ndani ya 
miji ya majangwa kabisa!
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KUTOKA KATIKA MAANDIKO YA 
‘ABDU’L-BAHA

Ee ewe uliyegeuzia uso wako kuelekea kwa 
Mungu! Fumba macho yako kwa vitu vyoye 

vingine, na uyafumbulie kwenye milki ya Mtukufu 
Kabisa. Omba chochote ukitakacho Kwake pekee; 
tafuta chochote ukitafutacho kutoka Kwake pekee. 
Kwa mtazamo mmoja Ajalia taraja mia moja elfu, 
kwa mtupo wa jicho. Huponyesha magonjwa mia 
moja elfu yasiyotibika, kwa tazamo la mara moja 
hutoa kitulizo kwa kila donda, kwa mwinamo wa 
kichwa huachilia mioyo kutoka kwenye pingu 
za huzuni. Hufanya Afanyavyo, na tuna kimbilio 
gani? Hutimiza Nia Yake Huamuru Alitakalo. 
Hivyo ni bora zaidi kwako kuinamisha kichwa 
chako katika utii, na uweke tumaini lako katika 
Bwana Mwenye rehema kabisa.
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